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VIFUPISHO VYA MANENO

AU African Union (Umoja wa Afrika)

AZAKI Asasi za Kiraia

NAAIA National Accelerated Investment Agenda for Adolescent
Health and Wellbeing (Ajenda ya Kitaifa ya Kuwekeza kati-
ka Afya na Maendeleo ya Vijana Balehe)

OR-TAMISEMI Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa

PHCLS Programu ya Huduma ya Chakula na Lishe Shuleni

SADC Southern African Development Community (Jumuiya ya
Maendeleo Kusini mwa Afrika)

SUA Sokoine University of AgLOJriculture (Chuo Kikuu cha
Sokoine)

TET Taasisi ya Elimu Tanzania

TFNC Tanzania Food and Nutrition Center (Taasisi ya Chakula na
Lishe Tanzania)

UDOM University of Dodoma (Chuo Kikuu cha Dodoma)

UN United Nations (Umoja wa Mataifa)

UNICEF United Nations International Children’s Emergency Fund
(Mfuko wa Kimataifa wa Watoto)

A\"A"AV Virusi vya UKIMWI

WyAF Wizara ya Afya

WFP World Food Programme (Shirika la Mpango wa Chakula
Duniani)

WyK Wizara ya Kilimo

WMIIJWM Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na
Makundi Maalumu

WyMU Wizara ya Mifugo na Uvuvi




MAANA YA MANENO MUHIMU

Asusa: Ni kiasi kidogo cha chakula ambacho sio mlo kamili na mara nyingi
huliwa kati ya mlo mmoja na mwingine.

Chakula cha shule: Ni chakula au asusa zenye virutubishi kwa wingi ambazo
hutolewa kwa wanafunzi wakiwa shuleni kama vile kifunguakinywa,
chakula cha mchana au asusa.

Chakula: Kitu chochote kinacholiwa au kunywewa, ambacho ni salama na
kinachokubalika katika jamii husika kwa kuupa mwili virutubishi kwa
wingi vinavyohitajika.

Elimumsingi: Ngazi ya elimu inayohusisha Elimu ya Awali, Msingi na
Sekondari (kidato cha Kwanza hadi cha Nne).

Lishe: Mchakato unaohusisha hatua mbalimbali kuanzia chakula kinapoliwa,
kumeng’enywa, na hatimaye virutubishi kufyonzwa na kutumika

Mfumo wa kutumia chakula kinachozalishwa ndani ya jamii: Ni utaratibu wa
huduma vya chakula na lishe shuleni wunaotumia chakula
kilichozalishwa au kununuliwa ndani ya jamii/nchi. Utaratibu huu
unasaidia upatikanaji wa chakula cha asili chenye virutubishi
mbalimbali na kuimarisha masoko na kilimo cha ndani ya jamii/nchi.

Mlo Kamili: Mlo unaotokana na mchanganyiko wa vyakula vya aina mbalimbali
kutoka makundi tofauti yanayojulikana kama makundi matano ya
vyakula ambayo ni: (1) matunda (2) jamii ya mbogamboga (3) jamii ya
nafaka na vyakula vya mizizi kama viazi na mihogo (4) vyakula vya asili
ya nyama kama nyama na Samaki na jamii ya kunde kama maharage
lishe (5) mafuta, asali na sukari.

Njaa iliyofichika: Upungufu wa virutubishi vya vitamini na madini mwilini.

Njaa ya muda mfupi: Hali inayotokana na mtu kukosa mlo mmojawapo katiya
milo mikuu mitatu ya siku kwa wakati na hivyo kusababisha mwili
kukosa nishatilishe na virutubishi vingine.

Programu ya Chakula na Lishe Shuleni: Ni mpango unaolenga kuimarisha
afya na lishe ya mwanafunzi unaoambatana na utoaji endelevu
wa huduma ya chakula, lishe na huduma nyingine muhimu kwa
wanafunzi wa elimumsingi.

Uongezaji wa virutubishi kwenye chakula: Hiki ni kitendo cha kuongeza
virutubishi kama vile vitamini na madini kwenye chakula ili kuongeza
ubora wa chakula.



Uraghibishi: Ni tendo la kufanya mazungumzo na watu wenye mamlaka ya
kutoa uamuzi katika jambo fulani.

Urutubishaji wa mazao kibiolojia: Uongezaji wa viini lishe wakati wa uzalishaji
wa mazao kibiolojia ili kuongeza thamani ya lishe kama vile uongezaji
wa madini na vitamini katika mahindi, maharage na viazi.

Utapiamlo: Hali inayotokana na kupungua au kuzidi kwa virutubishi
vinavyohitajika mwilini kunakosababishwa na ulaji usiofaa au
magonjwa.

Virutubishi: Ni viini lishe katika chakula ambavyo vinauwezesha mwili kufanya
kazi zake. Karibu vyakula vyote huwa na virutubishi zaidi ya kimoja, ila
hutofautiana kwa kiasi na ubora. Kila kirutubishi kina kazi yake mwilini
na mara nyingi hutegemeana ili viweze kufanya kazi kwa ufanisi.

Wadau wa Elimu: Inahusisha Wizara, Idara na Taasisi za Kkisekta, Sekta
binafsi, Washirika wa maendeleo, Mashirika ya Umoja wa Mataifa,
Asasi za Kiraia, Mashirika ya dini, Mashirika ya Kimataifa na Kitaifa,
Mashirika ya Serikali na yasiyo ya Serikali, Taasisi za kitaaluma, Taasisi
za utafiti, wazazi/walezi, jamii, wanafunzi na vyombo vya habari.



DIBAJI

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inatambua umuhimu wa kuwa
na mazingira jumuishi kwa ajili ya maendeleo ya nchi. Ili kufikia azma hiyo,
Serikali imeandaa na kuridhia Sera na Miongozo mbalimbali kwa lengo la
kuondoa vikwazo katika utoaji wa Elimumsingi kama vile uandikishaji mdogo
wa wanafunzi, njaa ya muda mfupi, utoro na kukatisha masomo. Sera ya Elimu
na Mafunzo ya mwaka 2014 inasisitiza haja ya serikali kuhakikisha huduma
zote muhimu zikiwemo za chakula na afya zinapatikana shuleni ili kuboresha
mazingira ya ufundishaji na ujifunzaji.

Tafiti zinaonesha kwamba kuwapo kwa huduma muhimu za chakula na lishe
kwa wanafunzi wa shule za kutwa na daharia kunasaidia kuimarisha afya ya
wanafunzi, kuongeza mahudhurio, ufaulu na kupunguza utoro shuleni. Kwa
kuzingatia hili, mwaka 2020 Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia (WyEST)
iliandaa Mwongozo wa Kitaifa wa Utoaji Huduma ya Chakula na Lishe kwa
Wanafunzi wa Elimumsingi. Mwongozo huo unaeleza mambo muhimu katika
utekelezaji wa huduma ya chakula na lishe kwa wanafunzi shuleni. Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI) ina wajibu wa kuhakikisha
Mwongozo huo unatekelezwa kikamilifu. OR-TAMISEMI pia inatambua
kwamba utapiamlo ni changamoto kubwa kwa maendeleo na kikwanzo katika
upatikanaji wa matokeo chanya katika ufundishaji na ujifunzaji.

Kutokana na umuhimu huu, OR-TAMISEMI imeandaa Mpango wa Utekelezaji
ambao unatoa mfumo wa utekelezaji kulingana na malengo vyaliyoelezwa
kwenye Mwongozo wa Kitaifa wa Utoaji wa Huduma ya Chakula na Lishe kwa
Wanafunzi wa Elimumsingi. Ufanisi katika utekelezaji wa Mpango huu unahitaji
ushiriki wa wadau mbalimbali wakiwamo: WyEST, OR-TAMISEMI, Wizara ya Afya
na Wizara nyingine, Idara na Taasisi za Kisekta, Mikoa, Halmashauri, Serikali za
Mitaa, Shule, Wazazi/Walezi, Jamii na Washirika wa Maendeleo. Ni matarajio ya
OR-TAMISEMI kila mdau atatimiza wajibu wake kikamilifu kama ilivyoelezwa
kwenye Mwongozo na Mpango wa Utekelezaji. Inatarajiwa utekelezaji wa
Mpango huu utaongeza ufanisi katika utoaji wa elimu na kuimarisha upatikanaji
na utoaji wa huduma chakula na lishe bora kwa wanafunzi wa Elimumsingi.
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Mpango wa Utekelezaji wa Mwongozo wa Kitaifa wa Utoaji wa Huduma
ya Chakula na Lishe kwa Wanafunzi wa Elimumsingi umeandaliwa na OR-
TAMISEMI kwa kushirikiana na WyEST. Mpango huu unalenga kuhakikisha
kwamba Mwongozo wa Utoaji wa Huduma ya Chakula na Lishe kwa Wanafunzi
wa Elimumsingi unatekelezwa kwa ufanisi.

OR-TAMISEMI inatambua na kuthamini mchango wa watalaamu kutoka katika
Wizara na taasisi mbalimbali zilizoshiriki kuandaa Mpango huu ambazo ni:
Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia (WyEST), Wizara ya Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wanawake na Makundi Maalumu (WMJJWM), Wizara ya Kilimo (WyK),
Wizara ya Mifugo na Uvuvi (WMU), Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania (TFNC),
Chuo Kikuu cha Sokoine (SUA), Taasisi ya Elimu Tanzania (TET), Chuo Kikuu cha
Dodoma (UDOM), Mfuko wa Kimataifa wa Watoto (UNICEF), Feed the Children,
SANKU, Children in Cross Fire, GAIN, Global Communities, Baraza la Kiswahili la
Taifa (BAKITA) kwa kuhariri Mpango huu pamoja na wadau wengine walioshiriki
katika hatua mbalimbali za uandaaji wa Mpango huu. Aidha, kwa upekee OR-
TAMISEMI inatoa shukurani za dhati kwa Shirika la Mpango wa Chakula
Duniani (WFP) na World Vision kwa mchango wao wa kitalaamu na kifedha
katika hatua mbalimbali za uandaaji wa Mpango huu.



SEHEMU YA KWANZA

UTANGULIZI

1.1 Usuli

Huduma ya chakula na lishe shuleni ni ajenda muhimu katika masuala
mtambuko yanayoweza kusaidia nchi kufikia Malengo ya Maendeleo Endelevu
ifikapo mwaka 2030. Kwa kutambua faida zinazotokana na utoaji wa huduma
ya chakula na lishe shuleni, WyEST iliandaa Mwongozo wa Kitaifa wa Utoaji
wa Huduma ya Chakula na Lishe kwa Wanafunzi wa Elimumsingi. Uandaaji
wa Mwongozo huo ulizingatia Ajenda ya Kitaifa ya Kuwekeza katika Afya na
Maendeleo ya Vijana Balehe (NAAIA) (2021-2025), Sera ya Shirika la Mpango
wa Chakula Duniani (WFP) pamoja na ripoti ya utafiti wa Shirika la Chakula na
Kilimo (FAO) ambayo inashauri kila nchi kuwa na Programu ya Hudumaya
Chakula na Lishe Shuleni (PHCLS). Umoja wa Afrika (AU) pia unazitaka nchi
wanachama kuweka mkazo katika utoaji wa huduma ya chakula na lishe
shuleni. Kwa kuzingatia hili, mwezi Julai, 2021 Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini
mwa Afrika (SADC) iliandaa mwongozo wa kikanda wa utoaji wa huduma za
chakula na lishe kwa wanafunzi shuleni kwa nchi wanachama.

OR-TAMISEMI ina wajibu wa kuhakikisha kwamba Mwongozo wa Utoaji
Huduma ya Chakula na Lishe kwa Wanafunzi wa Elimumsingi unatekelezwa
kikamilifu. Kwa kuzingatia hili, OR-TAMISEMI imeandaa Mpango wa
Utekelezaji wa miaka mitano kwa kuzingatia malengo vyaliyoelezwa
kwenye Mwongozo wa Kitaifa wa Utoaji wa Huduma za Chakula na
Lishe kwa Wanafunzi wa Elimumsingi. Mpango huu unatoa maelezo ya
namna gani kila lengo la Mwongozo litatekelezwa na kufikiwa kwa kubainisha
shughuli zitakazofanywa na wadau mbalimbali ili kupata matokeo chanya
ya utekelezaji wa Mwongozo kwa ufanisi. Inatarajiwa kwamba matokeo ya
Mpango huu yatasaidia kutokomeza njaa ya muda mfupi, kuimarisha afya na
lishe ya wanafunzi, kuongeza upatikanaji wa elimu bora, kupunguza utoro wa
wanafunzi shuleni na kuinua kiwango cha ufaulu na uhitimu wa masomo.

1.2 Uchambuzi wa Hali Halisi

Serikali imefanya tafiti mbalimbali za kubaini hali halisi ya upatikanaji wa
huduma ya chakula na lishe shuleni na matokeo yamebainishwa katika
Mwongozo wa Kitaifa wa Utoaji wa Huduma ya Chakula na Lishe Shuleni.

Takwimu za OR-TAMISEMI zinaonesha kuwa kufikia mwaka 2022 Tanzania
ilikuwa na jumla ya shule 21, 390 zikiwemo 4,209 za sekondari na 17,181 za
msingi. Shule zote zilikuwa na jumla ya wanafunzi 14,810,861 wanafunzi 2,607,143
walikuwa wanasoma katika shule za sekondari na 12,203,718 katika shule za
awali na msingi. Taarifa zinabainisha kuwa huduma ya chakula na lishe shuleni
inatekelezwa katika Mikoa na Halmashauri zote nchini lakini huduma hii bado
haipatikani kwa ufanisi na ubora unaotakiwa. Ripoti zinaeleza zaidi kuwa
wazazi/walezi huchangia huduma ya chakula kwa wanafunzi katika baadhi ya
madarasa tu, mfano madarasa ya Elimu ya Awali na madarasa ya mitihani au
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kwa wanafunzi wachache wanaomudu kulipa michango ya chakula shuleni
huku wanafunzi wengine wengi wakiwa hawapati chakula shuleni. Jambo hili
linaathiri usalama, afya na ujifunzaji wa wanafunzi (National Malaria Control
Program, 2020).

1.3 Msingi wa Kuandaa Mpango wa Utekelezaji

Kusudi la kuandaa Mpango wa Utekelezaji ni kuweka malengo ya Mwongozo wa
Kitaifa wa Utoaji Huduma ya Chakula na Lishe kwa Wanafunzi wa Elimumsingi
katika vitendo. Mpango huu utatekelezwa sambamba na Mwongozo wa Kitaifa
wa Utoaji wa Huduma ya Chakula na Lishe kwa Wanafunzi wa Elimumsingi.
Aidha, Mpango huu utawezesha wadau wa utoaji wa huduma ya chakula na lishe
shuleni kupata uelewa mpana wa Mwongozo na kuweka mfumo utakaosaidia
kuweka malengo katika mikakati na shughuli za kufanywa pamoja na kueleza
jinsi rasilimali zitakavyopatikana kwa ajili ya utoaji endelevu wa huduma ya
chakula na lishe kwa wanafunzi wa Elimumsingi nchini.

(a) Lengo Kuu

Lengo Kuu la Mpango huu ni kuweka mikakati na vitendo vitakavyoongoza
utekelezaji wa Mwongozo wa Kitaifa wa Utoaji wa Huduma ya Chakula wa
Wanafunzi wa Elimumsingi.

(b) Malengo Mahususi

Mpango huu una malengo mahususi yafuatayo:

i. Kutoa maelekezo kwa watekelezaji kuhusu utoaji wa huduma endelevu
ya chakula na lishe kwa wanafunzi wa elimumsingi;

ii. Kutoa maelekezo kwa watekelezaji kuhusu taratibu stahiki za kufuatwa
na mahitaji yanayotakiwa ili kuleta ufanisi wa upatikanaji wa huduma ya
chakula na lishe shuleni;

iii. Kutoa maelekezo kwa watekelezaji namna ya kupanua wigo wa
wachangiaji wa utoaji wa huduma ya chakula na lishe shuleni;

iv. Kutoa viwango elekezi vilivyo katika mwongozo wa utoaji huduma ya
chakula na lishe kwa wanafunzi wa elimumsingi;

v. Kutoa maelekezo kwa watekelezaji namna ya kupanga na kutekeleza
mikakati endelevu ya utoaji wa huduma ya chakula na lishe shuleni; na

vi. Kutoa mwongozo kuhusu uratibu, usimamizi, ufuatiliaji na tathmini ya
utoaji huduma ya chakula na lishe shuleni.

1.4 Kanuni Elekezi

Zifuatazo ni kanuni elekezi zitakazotumika wakati wa utekelezaji wa Mwongozoa
Kitaifa wa Utoaji wa Huduma ya Chakula na Lishe kwa Wanafunzi wa elimmsingi
nchini Tanzania

(a) Haki, Ulinzi, Usawa na Ujumuishi wa Mtoto. Haki za wanafunzi wa Elimu
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ya awali, msingi na sekondari katika kupata huduma ya chakula, lishe
na afya lazima zizingatiwe na kulindwa. Hii inalengakuleta ustawi wa
haki sawa kwa wanafunzi wote na kupunguza tofauti katiya wanafunzi
wa kawaida na wenye mabhitaji maalumu wakiwemo wanaoishi katika
mazingira hatarishi.

(b) Uendelevu. Utekelezaji wa Programu ya huduma ya chakula na lishe
shuleni (PHCLS) unapaswa kuzingatia umuhimu wa mazingira endelevu
ya upatikanaji wa huduma ya chakula na lishe shuleni ikiwemo usafi na
usalama wa mazingira, usafi wa mwili, maji na chakula safi na salama,
upatikanaji wa nishati safi nasalama na huduma za afya na lishe.

(c) Uhamasishaji na Ushiriki wa Jamii. Uongozi wa Serikali za Mitaa na
Vijiji pamoja na jamii zihamasishwe na kuwezeshwa mbinu na maarifa
ya utekelezaji wa mpango wa chakula nalishe shuleni. Zijengewe
uwezo wa uhamasishaji wa upatikanaji wa rasilimali za chakula na lishe
kwa kutumia mbinu shirikishi ili kuwezesha utekelezajiwa Mpango huu.
Jamii inapaswa kuibua na kubaini fursa na changamoto zinazokabili
utoaji wa huduma ya chakula na lishe shuleni katika mazingira yao.

(d) Uraghibishi. PHCLS l|azima ihamasishwe katika ngazi zote za
utekelezaji wa programu kuanzia ngazi ya kitaifa hadi serikali za Vijiji/Mitaa.

(e) Utoaji Jumuishi wa Huduma. PHCLS itatekelezwa kwa kuhusisha
sekta mbalimbali kama vile kilimo, elimu,afya, maendeleo ya jamii na
wadau wa maendeleo katika chakula na lishe kwakuzingatia viwango
elekezi.

(f) Ushirikiano na Utaratibu. Ushirikiano baina ya Serikali na Mashirika ya
kimataifa, Wadau wa maendeleo,Asasi za Kiraia, Jamii na Sekta binafsi ni
muhimu kwani utaimarisha uratibu wakisekta na kuongeza kiwango cha
uwajibikaji ili kuinua na kuendeleza utoaji wa huduma ya chakula na lishe
shuleni.

(9) Uwajibikaji, Uwazi na Majukumu ya Pamoja. Kuwepo kwa ufuatiliaji
wa pamoja wa mara kwa mara ili kupata na kutoa taarifa kwa wadau
kuhusu mwenendo wa utoaji huduma ya chakula na lishe shuleni kwa
kuzingatia viashiria vya matokeo vyaliyotarajiwa vilivyowekwa katika
mpangokazi wa utekelezaji wa huduma hii.

(h) Ukuzaji wa Ubunifu wa Ndani na Teknolojia Inayofaa. Utekelezaji
wa PHCLS lazima ukuze ubunifu wa ndani kwa kuzingatia mazingira,
rasilimali za ndani, maadili, uchumi na utamaduni.
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SURA YA PILI

UTEKELEZAJI WA PROGRAMU

2.1 Utangulizi

Serikali inatambua kwamba huduma ya Chakula na Lishe shuleni ni nyenzo
muhimu ya kupambana na njaa iliyojificha, umaskini na aina zote za utapiamlo.
Utekelezaji wenye ufanisi wa Mwongozo wa Kitaifa wa Utoaji wa Huduma ya
Chakula na Lishe Shuleni utasaidia kutokomeza njaa ya muda mfupi na njaa
iliyofichika kwa wanafunzi kwa ajili ya kuimarisha hali zao za afya na lishe,
kuongeza mahudhurio shuleni, kuinua kiwango cha ufaulu wa masomo,
kupunguza utoro shuleni na hivyo kuwezesha wanafunzi kupata maarifa, ujuzi,
stadi na umabhiri tarajiwa kwa maendeleo ya taifa.

Mpango wa Utekelezaji wa PHCLS unalenga kuchochea maendeleo na kuhimiza
ushiriki wa wadau mbalimbali katika utekelezaji wa upatikanaji wa chakula
shuleni. Mikakati ya utekelezaji wa programu hii utategemea ushirikiano
mkubwa wa Wizara, Mikoa, mamlaka za Serikali za Mitaa, jamii, Shule, Sekta
binafsi na Wadau wa Maendeleo kwa lengo la kuhakikisha kwamba maslahi
ya kila mtekelezaji wa programu hii yatadumishwa na kuimarishwa. Hivyo, ni
muhimu kwa watumiaji wa Mpango huu kuzingatia kikamilifu mapendekezo
yaliyotolewa katika Mwongozo wa Kitaifa wa Utoaji wa Huduma ya Chakula na
Lishe shuleni.

2.2 Huduma ya Chakula na Lishe Shuleni

Huduma ya Chakula na Lishe Shuleni ni programu inayolenga kuboresha afya na lishe
ya wanafunzi wa elimumsingi. PHCLS inalenga kuhakikisha kwamba huduma ya
chakula shuleni inambatana na utoaji wa huduma nyingine za afya na lishe kama vile
utoaji wa dawa za minyoo, uchunguzi wa afya, utoaji wa virutubishi vya nyongeza kwa
wanafunzi, tathmini ya hali ya lishe, utoaji wa chanjo, utoaji wa huduma ya maji safi na
salama, usafi na usalama wa mwanafunzi na usafi wa mazingira.

Kielelezo namba 1 kinaonesha mchoro wa faida za programu ya chakula shuleni.

)}ﬂ(uboresha milo ya wanafunzi
= a)Kuandaa mlo unaotokana na
makundi yote matano ya

chakula

b)Matumizi ya mazao
yaliyorutubishwa kibiolojia
c)matumizi ya vyakula
vilivyoongezwa

i virutubisho

Kuboresha uelewa wa
masuala ya lishe na tabiaya %
ulaji kupitia klabu za lishe kwa
kuwatumia walimu na
waelimishaji rika kuboresha
mashamba na bustani za shule

Kutoa hudumaya
chakula kilichozalishwa
na kuboreshwa katika
bustani/mashamba ya
vyakula katika jamii
husika

Faida za

programu ya
chakula
shuleni

Kuboresha hali ya afya,
kuimarisha usafi wa
mazingira na upatikanaji
wa maji safi na vifaa vya
kuimarisha usafi wa
mazingira
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2.3 Milo ya Wanafunzi Shuleni

Milo inayotakiwa kutolewa shuleni ni kifungua kinywa, asusa, chakula cha
mchana kwa wanafunzi wa kutwa na chakula cha jioni kwa wanafunzi wa daharia.
Chakula kinachotolewa shuleni kupitia PHCLS lazima kiwe kimekubaliwa na
jamii husika, kiwe salama na chenye mchanganyiko wa makundi mbalimbali
ya vyakula na ikiwezekana kizalishwe na wanajamii wenyewe kwenye maeneo
yao. Chakula kinachotolewa shuleni lazima kizingatie miongozo ya kitaifa ya
chakula na lishe inayoonesha viwango sahihi vya chakula na mlo unaojumuisha
makundi mbalimbali ya chakula kama vile matunda, mbogamboga, nafaka
na vyakula jamii ya mizizi, vyakula vyenye asili ya nyama, maziwa, vyakula
vya jamii ya maharage lishe, vyakula vya mafuta, asali na sukari. Inashauriwa
kutumia vyakula vilivyoongezewa virutubishi ambavyo ni unga wa mabhindi,
mhogo na ngano ulioongezwa vitamini B12, B9, madini chuma na zinki, mafuta
yaliyoongezwa vitamini A na Chumvi yenye madini joto. Vyakula vinavyotolewa
lazima viwe na ubora na viwango kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali namba
2.

Ubora wa chakula unaweza kuongezwa kwa kutumia vyakula vyenye virutubishi
kwa vingi mfano kuchanganya vyakula vya nafaka na vyakula vyenye virutubishi
kama vile mayai, maziwa, karoti, ubuyu au ukwaju. OR-TAMISEMI inatambua
umuhimu wa sekta binafsi kwa kuziunganisha na shule katika urutubishaji
wa unga wa nafaka kwa kutumia wasindikaji wadogo na wa kati walio kwenye
maeneo husika ili kuwezesha matumizi ya kuongeza vitamini kwenye unga wa
chakula.

Upangaji wa mlo uzingatie upatikanaji wa vyakula katika msimu husikapamoja
na jiografia ya eneo husika. Ni muhimu kuhakikisha kuwa chakula
kinachotolewa shuleni kinakidhi kiasi cha chakula kinachohitajika kwa afya ya
mwanafunzi kila siku. Chakula kipatikane katika makundi yafuatayo: matunda
na mbogamboga, nafaka ambazo hazijakobolewa na maziwa yenye kiwango
kidogo cha mafuta. Inapendekezwa chakula kinachotolewa shuleni angalau
kikidhi mahitaji ya chini ya makundi hayo. Vyakula vyenye mafuta, sukari na
chumvi vitumike kwa viwango elekezi. Mahitaji ya virutubishi kwa siku kwa
mwanafunzi ni kama ifuatavyo:

Nishati: 1850 Kcal
Wanga: 254-347¢g
Protini: 46-69g
Mafuta: 35-62g
Chuma: 17,80mg
Madini joto: 120mg
Vitamini A: 600 RAE

Mifano ya vyakula vyenye virutubishi hiviimetolewa kwenye Jedwali hapa chini.
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Jedwali namba 2: Uwiano wa mlo wa shule ukionesha mabhitaji
ya mlo kwa kila mwanafunzi

Uwiano wa
Viwango vya
chakula cha
Aina ya chakula | mwanafunzi

Makadirio ya michango ya chakula kwa
Mwanafunzi mmoja kwa Kilogram (Kg)

kwa siku Mwezi S Nusu Mwaka
Mwaka Mwaka Mzima
(gram)
Aina ya kundi la
chakula (baada (Miaka Miaka | gt o| T | BT o| TR B ol TR B o ©©
yakuondolewa [3-10 [11-18 (8 7| E 1|87 81| 87| 81|87 &8 1
takataka) Sm =A== m =0 =Em =8 =m =H
Nafaka (mf.
mahindi,

100 120 2 24 6 7.2 | 12 (144 | 20 24
mchele, mtama,

ulezi, uwele)
Vyakula vya
mizizi (Mf.
mihogo, 150 200 3 4 9 12 18 24 30 | 40
magimbi, viazi
vitamu)
Vyakula vya
jamii ya kunde
(maharage,
njegere, kunde)
Vyakula vyenye
asili ya Nyama
(samaki, kuku,

30 45 06 09 | 18 | 2.7 | 3.6 | 54 6 9

80 125 1.6 | 25 | 48 | 75 | 9.6 | 15 16 25

ng‘ombe)

*Maziwa

(maziwa 200 | 250 | 4 | 5 | 12 | 15 | 24 | 30 | 40 | 50
mgando na

mabichi)

Sukari 12 20 0.24| 0.4 |[0.72| 1.2 144 | 24 | 24 4
Chumvi 3 3 0.06 | 0.06 | 0.18 | 0.18 | 0.36 | 0.36 | 0.6 | 0.6
Mbogamboga 65 100 1.3 2 3.9 6 7.8 | 12 13 20
Matunda 75 100 1.5 2 4.5 6 9 12 15 20
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*Maziwa yanaweza kutumika kama chakula cha kuongeza virutubishi kwenye
mlo wa wanafunzi

(@) vandaaji wa Chakula. Usafi na uhifadhi salama wa chakula uzingatiwe ili
kuepuka mlipuko wa
magonjwa. Watayarishaji wa chakula wanapaswa kuzingatia mambo yafuatayo:
i. Kunawa mikono kabla ya kushika chakula na wakati wa
kuandaachakula;
ii. Kusafisha sakafu zote, vyombo na vifaa vyote vinavyotumika katika
kuandaa chakula kabla na baada ya kupika;

iii. Kuhifadhi chakula katika vyombo safi vyenye mifuniko;

iv. Kutumia maji safi na salama katika kuandaa chakula;

v. Vyakula vilivyopikwa visihifadhiwe pamoja na vyakula vibichi;

vi. Kuzingatia protokali za afya kwa mfano, kupima afya za wapishi
na usafi wa mavazi; na

vii. Kuwe na mfumo sahihi wa kuhifadhi taka ili kuzuia uchafuzi na
Kufanya mazingira safi.

(b) Nishati ya Kupikia. Nishati mbadala ya kuni kama gesi asilia na
umeme inapendekezwa kutumikakatika utekelezaji wa PHCLS. Matumizi
ya kuni yana athari nyingi za kiafya na kimazingira lakini inapokuwa
hakuna nishati mbadala, zitaendelea kutumika. Matumizi ya jiko banifu
inaweza kutumika ili kupunguza matumizi makubwa ya kuni.
Inashauriwa shule ishirikiane na Serikali za Vijiji/Mitaa zitenge maeneoya
kupanda miti kwa ajili ya kujipatia nishati ya kupikia kulingana na
mazingirayao.

(c) Jiko. Jiko la kupikia chakula cha shule lizingatie vigezo vifuatavyo;

i. Eneo la kutosha kupikia na kuhifadhia vyakula na kuni;

ii. Madirisha yanayopitisha mwanga na hewa ya kutosha, likingwedhidi ya
mvua, jua na upepo;

iii. Huduma ya maji safi, miundombinu ya kutolea maji machafu na
sehemu ya kuhifadhia takataka; na

iv. Matumizi ya nishati kidogo, litoe moshi kidogo na lipatikane kwa
gharama nafuu

2.4 Usafi na Usalama wa Maji Shuleni

Usafi na usalama wa maji shuleni ni muhimu kwa ajili ya upatikanaji wa maji ya
kunywa safi na salama pamoja na kuimarisha afya njema na tabia ya kupenda
usafi kwa wanafunzi shuleni. Kwa hiyo, menejimenti za shule lazima zihakikishe
kuwa miundombinu ya shule inaimarisha usafi wa chakula, huduma ya maji
safi, matumizi ya vyoo, na matendo ya usafi binafsi. Hivyo, ni muhimu kuzingatia
mambo yafuatayo:

(a) Kuhakikisha maji yanapatikana kutoka chanzo salama, yahifadhiwe na
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kutumika katika hali ya usafi;

(b) Kutumia maji safi na salama ya kunywa na kupikia;

(c) Kuhakikisha usalama wa chakula wakati wa kuandaa, kukihifadhi na
kugawa kwa wanafunzi;

(d) Kuhakikisha kuna vifaa vya kunawia mikono;

(e) Kuhakikisha idadi ya wanafuzi inaendana na matundu ya vyoo kwa
uwiano uliopendekezwa na Serikali wa 1:20 kwa wasichana na 1:25 kwa
wavulana; na vyumba vya kubadilishia nguo vinavyompa mwanafunzi
faragha ya kutosha kwa mujibu wa miongozo ya Serikali;

2.5 Mashamba na Bustani za Shule

Utekelezaji wa PHCLS kwa kutumia mashamba na bustani za shule ni njia nzuri,
huwezesha wanafunzi kushiriki katika Elimu ya lishe kwa vitendo na kuelewa
mchakato wa uzalishaji wa chakula. Mashamba na bustani za shule zinawapa
nafasi wanafunzi kuwa sehemu muhimu ya utekelezaji wa PHCLS. Hii ni fursa
muhimu kwa wanafunzi kufurahia mafanikio ya kazi ya mikono yao wenyewe.

Kilimo cha mashamba na bustani za shule kihusishe shughuli nyingine kama
vile ufugaji wa kuku, sungura, mbuzi, ng‘'ombe, samaki na nyuki. Faida nyingine
za mashamba na bustani za shule ni kama ifuatavyo:
(a) Ni chanzo cha chakula ambacho husaidia kuimarisha mlo na lishe ya
wanafunzi;
(b) Nikichocheo cha afya bora;
(c) Ni sehemu nzuri kwa wanafunzi kujifunza utunzaji wa mazingira,
kilimo na lishe;
(d) Miti ya matunda inaweza kutoa kivuli ambacho kitatumiwa na
wanafunzi kupumnzika wakati wa kula chakula;
(e) Hutoa somo zuri kwa wanafunzi kuhusu utunzaji wa mazingira na
kujivunia shule yao; na
(f) Ni sehemu nzuri kwa wanafunzi kukutana na kubadilishana mawazo
pamoja na ujasiliamali.

Mashamba au bustani za shule zinaweza kulimwa kwenye eneo la shule na
kwenye vibanda kitalu. Endapo itashindikana kuanzisha mashamba na bustani
ndaniyaeneo lashule, litafutwe eneo ndani ya jamii husika. Iwapo kutakosekana
eneo katika jamii basi uangaliwe uwezekano wa kulima bustani kwenye
makopo na mifuko (bustani viroba). Endapo kuna changamoto ya hali ya hewa
basi mashamba na bustani zilimwe kwa kuzingatia kilimo cha kiikolojia.

Inashauriwa kutumia kikundi kidogo cha wataalamu wa kilimo kwa kushirikiana
na wazazi/walezi wa kujitolea kusaidia kusimamia shughuli za mashamba na
bustani za shule. Shule ziweke utaratibu wa wanafunzi kufanya kazi kwenye
bustani na mashamba ya shule baada ya muda wa masomo au katika vipindi
vya Elimu ya Kujitegemea.

2.6 Huduma ya Afya na Lishe Shuleni

Mazingira wezeshi ya chakula na lishe shuleni kutawezesha utekelezaji wenye
ufanisi wa PHCLS. Hii ni pamoja na sera na kanuni zinazoruhusu na kukataza
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uuzaji wa vyakula na vinywaji shuleni na maeneo yanayozunguka shule pamoja
na kuzuia wazalishaji na wachuuzi kugawa na kuuza vyakula na vinywaji
ambavyo ni hatari kwa afya za wanafunzi shuleni. Huduma ya afya na lishe
shuleni inajumuisha elimu ya lishe shuleni, utoaji wa dawa za minyoo, upimaji
wa uzito na urefu, upimaji wa macho, damu na utoaji wa elimu kuhusu uzuiaji
wa maambukizi ya Virusi vya UKIMWI (VVU) na afya ya uzazi pamoja na masuala
mengine ya kiafya kulingana na Mwongozo wa Kitaifa wa Afya Shuleni. Afua
hizi ni lazima ziendane na utamaduni wa eneo husika, ziwe zinatekelezeka na
kuwepo kwa muda wa kutosha ili wanafunzi waweze kuuelewa vizuri.
Programu ya huduma ya afya na lishe inajumuisha vipengele vinavyoingiliana
na ambavyo vinaweza kujumuishwa kwenye mtaala wa shule au kuwa sehemu
ya klabu za lishe shuleni kama ifuatavyo;

(a) Elimu ya Mazoezi ya Viungo na Kushughulisha Mwili. Mazoezi ya viungo
vya mwili yanapaswa kujumuishwa kwenye mtaala wa shule.Mazoezi hayo ni
kama vile kutembea kwenda na kutoka shuleni, michezo wakati wa
mapumziko ya chakula cha mchana, burudani na kucheza ngoma, riadha,
mazoezi yaliyopangiliwa, elimu ya kushughulisha mwili, sanaa na mazoezi
yaviungo. Hii inasaidia kukuza shughuli na michezo ambayo wanafunzi wote
wataifurahia na kushiriki. Shule zinatakiwa kuhakikisha kuwa zina vifaa vya
michezo na burudani.

(b) Huduma za Afya. Huduma za afya shuleni zinaanzishwa ili kuhakikisha
upatikanaji wa huduma zamsingi za afya za kujikinga na kukabiliana na
magojwa na matatizo mengine yakiafya. Huduma hizi hujumuisha huduma
muhimu kama vile utoaji wa dozi zaminyoo ili kuwakinga wanafunzi na
minyoo na upungufu wa damu mwilini na utoaji wa nyongeza ya madini
chuma kwa mujibu wa mwongozo na taratibu zakitaifa. Mada nyingine
muhimu zinazotakiwa kufundishwa ni kama vile afya yauzazi, usafi wa hedhi,
elimu ya kujikinga na Virusi vya UKIMWI (VVU) na utakasajiwa maji ili
kuimarisha afya za wanafunzi. Huduma hizi zinapaswa kutolewa na
watalamu wenye sifa na ujuzi kama vile wauguzi, madaktari, matabibu na
waelimishaji wa masuala ya afya.

(c) Tathmini ya Hali ya Lishe na Utoaji wa Rufaa. Hii ni huduma ya upimaji wa
hali ya lishe ya wanafunzi ili kujua hali zao za lishe na kutambua mapema
wenye utapiamlo ili kuchukua hatua muafakaau kutoa rufaa kwa ajili ya
kupata huduma na hivyo kuzuia utapiamlo mkali. Aidha, wataalam wa afya
wanabhitaji kujua hali ya lishe ya wanafunzi ili kuwezakuwashauri jinsi ya
kudumisha uzito wenye afya, kudhibiti hali mienendo inayoweza kuathiri
afya na kuepuka maambukizi. Huduma hizi zinapaswa kutolewa katika kituo
cha tiba cha karibu na eneo la shule au shuleni na zihusishe maafisa lishe
wa wilaya, wataalamu wanaotoa huduma katika jamiina walimu waliopatiwa
mafunzo

2.7 Mifumo ya Utoaji wa Huduma ya Chakula na Lishe
Shuleni

Nia ya Serikali ni kuwezesha upatikanaji wa huduma ya chakula na lishe kwa
shule zote nchini. PHCLS itatekelezwe kwa viwango elekezi kwa kuzingatia
mambo yafuatayo: Mazingira ya shule, uwezo wa kiuchumi wa wazazi/walezi
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katika upatikanaji wa rasilimali na mila na taratibu za jamii za upatianaji wa
chakula husika bila kuathiri viwango vya lishe. Mifumo inayopendekezwa katika
utoaji wa huduma ya chakula na lishe ni kama ifuatavyo:

271 Kutumia Chakula Kinachozalishwa Ndani ya Jamii

Mfumo huu unahusisha matumizi ya chakula kinachozalishwa au kununuliwa
ndani ya jamii husika. Njia hii husaidia upatikanaji wa vyakula vya makundi
mbalimbali na kuimarisha soko la ndani la mazao ya chakula. Ni utaratibu mzuri
unaosaidia upatikanaji endelevu na uhakika wa chakula shuleni na kuimarisha
mifumo ya matumizi na upatikanaji wa chakula nchini. Njia hii ni mwafaka
katika kupanua fursa za kiuchumi kwa wakulima wadogowadogo na kukuza
biashara za kuuza vyakula.

Mfumo huu unaweza kutekelezwa kwa kutumia utaratibu ufuatao:

(a) Jamii Kuchangia Chakula Shuleni. Wazazi/walezi watachangia chakula
kilichozalishwa kutoka kwenye mashambayao kwa kutoa sehemu ya kipato
chao kwa ajili ya chakula cha watoto wao shuleni kulingana na utaratibu
na makubaliano yatakayopitishwa kwenye vikao halali. Wazazi/walezi
wana uhuru wa kuchangia kiasi cha fedha kwa ajiliya kununua chakula cha
shule badala ya kuchangia chakula. Wazazi/walezi pia wanapaswa
kuchagua aina ya chakula cha wanafunzi. Ni wajibu wa wazazikuunda
kamati za usimamizi wa utoaji chakula shuleni.

Kupitia utaratibu huu, kamati za chakula za shuleni zitatekeleza
majukumu yafuatayo:

i. Kufanya makadirio ya kiasi cha chakula kinachohitajika na mahitaji
mengine kama vile kuni, maji, vyombo vya chakula na malipo ya
wapishi kwa kila mwanafunzi. Makadirio haya yanaweza kuwa ni ya
mwezi, muhula au mwaka mzima;

i. Kuwasilisha makadirio ya bajeti kwenye mkutano wa wazazi/walezi
kwa ajili ya majadiliano na kupitishwa; na

iii. Kusimamia ukusanyaji, utunzaji, ulinzi na kutoa taarifa ya matumizi
ya chakula.

(b) Utaratibu wa kutumia Wazabuni Wanaopika Chakula Shuleni.
Wazazi/walezi watafanya makubaliano ya kuchanga fedha za kulipia
hudumaya chakula kitakachopikwa na mzabuni shuleni kwa ajili ya
wanafunzi.Mzabuni atapatikana kwa utaratibu wa vikao vya wazazi/walezi
kutokana namapendekezo ya kamati za chakula na lishe shuleni. Kamati za
chakula za shulezinashauriwa kutangaza nafasi ya utoaji wa huduma hiyo
kwa wazabuni wengiili kuongeza ushindani na kupata wazabuni wenye
huduma bora kwa gharama nafuu. Viwango vya michango vitazingatia
uamuzi wa vikao vya wazazi/walezi.Michango ya chakula inaweza kutolewa
kwa ajili ya mahitaji ya siku, wiki, mwezi,nusu mwaka au mwaka mzima
kulingana na makubaliano ya wazazi/walezi.Kupitia utaratibu huu, kamati ya
chakula itatekeleza majukumu yafuatayo:

i. Kufanya majadiliano ya bei ya chakula na wazabuni walioomba nafasi
ya kutoa huduma hiyo;

i. Kuandaa mapendekezo ya orodha ya wazabuni na gharama za
huduma kwa ajili ya kuwasilisha katika kikao cha wazazi/walezi,

iii. Kuwasilisha makadirio ya bajeti na orodha ya wazabuni wanaoomba
nafasi ya kutoa huduma kwenye mkutano wa wazazi/walezi;
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iv. Kusimamia michango ya chakula, ubora wa chakula na kuhakikisha
zoezi linaendeshwa kwa uwazi, ufanisi na uwajibikaji.

(c) Jamii Kushiriki Kuzalisha Chakula Shuleni. Jamii itenge maeneo kwa ajili

ya kuzalisha chakula cha wanafunzi shuleni. Wazazi/walezi na jamii kupitia
kamati za chakula shuleni watakuwa na wajibuwa kulima, kupanda na
kutunza mazao kwa ajili ya chakula cha shule. Uzalishajiusijikite kwenye
mazao tu bali pia uhusishe ufugaji wa mifugo, nyuki na shughuliza bustani
kulingana na rasilimali zilizopo.
Jamii zinaweza kusaidiwa na Serikali pamoja na mashirika yasiyo ya serikali
kuzalisha chakula kingi kwa kupewa ruzuku ya pembejeo za kilimo kama
vilembolea, mbegu na huduma za ugani kwa kutegemea sera na programu
za kilimo zitakazokuwepo kwa wakati huo.

(d) Mfumo wa Ununuzi wa Chakula Kutoka kwa Wakulima. Njia hii
itahusisha ununuzi wa chakula kutoka katika vyama vya ushirika vya
wakulima, wachakataji wa mazao, wakulima wadogowadogo na
wawekezaji ambao watasambaza chakula shuleni kwa utaratibu wa
mikataba kati yaona kamati za chakula za wazazi/walezi. Njia hii inahitaji
fedha kwa ajili ya kuziwezesha kamati za chakula shuleni kununua mazao
yanayopatikana ndaniya jamii husika au yaliyoongezwa virutubishi. Aidha,
njia hii ni kichocheo chakuongeza uwekezaji kwenye maeneo ya kilimo
katika jamii kwani wakulima watakuwa na uhakika wa masoko ya mazao
yanayozalishwa.

272 Utaratibu wa Serikali au Wadau Kununua Chakula
Katika njia hii chakula cha shule kitanunuliwa ndani au nje ya nchi na serikali
au wadau na kusambazwa shuleni.
(a) Njia hii hutegemea kuwepo kwa mfumo mzuri uliowekwa na serikali
kwa ajili ya ununuzi na usambazaji wa chakula shuleni;
(b) Serikali itasimamia utaratibu wa msamaha wa baadhi ya kodi kwa
chakula kinachonunuliwa nje ya nchi;
(c) Serikali au taasisi iliyokasimiwa madaraka itapanga mchakato wa
ununuzi, usafirishaji na usamabazaji.

273 Kukasimiwa Jukumu la Ununuzi wa Chakula

Serikali kupitia Mikoa na Halmashauri au wadau itapeleka fedha kwa ajili ya
ununuzi wa chakula cha wanafunzi kila mwaka fedha za utekelezaji wa bajeti
zitapelekwa shuleni. Kwa kuzingatia utaratibu huo, shule itakuwa na wajibu wa
kuandaa bajeti, kununua, kuhifahi na kugawa chakula kwa wanafunzi. Njia hii
itatumia wakulima wadogowadogo kama wauzaji na wasambazaji wa chakula
shuleni.

274 Mifumo Mchanganyiko

Njia zaidi ya moja zinaweza kutumika kwa pamoja kwa ajili ya kuhakikisha
upatikanaji wa chakula shuleni. Shule kwa kushirikiana na kamati za chakula
za wazazi/walezi zitatumia njia hizi kulingana na mazingira ya upatikanaji
wa chakula kwa wakati huo. Njia hii inaruhusu wadau mbalimbali kupanga
utekelezaji wa PHCLS kulingana na mahitaji na mazingira jamii husika.
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2.8 Uendelevu wa Programu na Uhamasishaji wa
Rasilimali

Ukuaji na uendelevu wa PHCLS unahitaji kuwepo kwa uhamasishaji kwa
watekelezaji wote. Sehemu hii inazingatia uhamasishaji wa upatikanaji wa
rasilimali ili kupata msaada wa kifedha, chakula pamoja na ushiriki wa jamii.
Jamii lazima ziwezeshwe kwa kuzihimiza kujenga ari ya kujitambua kuwa ni
wamiliki wa PHCLS na utayari wa kuchangia maendeleo endelevu ya programu
hii. Uhamasishaji wa rasilimali lazima uweke mazingira wezeshi kwa ajili ya
upatikanaji endelevu wa fedha za kutosha za utekelezaji wa vipengele vyote
vya programu ya chakula shuleni.

Utekelezaji wa PHCLS unahitaji ushirikiano wa Kiwizara na Kisekta. Wizara na
Sekta za kielimu zitafanya kazi hii kwa ushirikiano na Wizara nyingine za Kisekta
zenye nia ya kuboresha lishe ya watoto kupitia chakula shuleni zitahusishwa
kwa kuweka tengeo la bajeti mfano WyAF, WyM, WyMU na WMIJJWM. Serikali
za mitaa zitenge bajeti kupitia mapato ya ndani na usirikishaji wa wadau wa
maendeleo kwa ajili ya utekelezaji wa huduma hii. Kwa kuwa fedha kutoka
Serikali kuu zinaweza zisitoshe kugharimia shughuli zote za PHCLS, kuna haja
ya kuhamasisha upatikanaji wa rasilimali kutoka katika vyanzo vingine kama
vile Washirika wa Maendeleo, jamii na sekta binafsi ili kuchangia bajeti ya
Serikali.
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SURA YA TATU
USIMAMIZI WA HUDUMA YA UTOAJI WA

CHAKULA NA LISHE SHULENI KATIKA NGAZI
YA KATA, KIJIJI/MTAA NA SHULE

3.1 Utangulizi

Utekelezaji wa Mwongozo wa Kitaifa wa Utoaji Huduma ya Chakula na Lishe
kwa Wanafunzi wa Elimumsingi umejikita katika ushirikishwaji na uwezeshaji
wa usimamizi wa Programu ya Huduma ya Chakula na Lishe Shuleni (PHCLS)
katika ngazi za Kata, Vijiji, Shule na Jamii. Ufanisi wa utelelezaji wa PHCLS
unahitaji ushirikiano kati ya Serikali, Sekta binafsi, wazazi/walezi na jamii
katika kupanga na kutekeleza mikakati inayoweza kutekelezwa kulingana na
mazingira ya jamii na shule zote nchini.

Usimamizi madhubuti katika ngazi hizi unahitaji ushirikishwaji na ujengewaji
uwezo katika kuweka nia na mikakati ya utekelezaji wa PHCLS kwa kuanzisha
kamati za chakula na lishe shuleni, kupanga upatikanaji wa chakula, kujenga
uelewa wa pamoja, kujenga mikakati endelevu ya kuweka mipango na
usimamizi wa ukusanyaji, uhifadhi na utoaji wa huduma ya chakula na lishe
shuleni. Kamati ya chakula na lishe shuleni ina uwezo wa kubuni mipango ya
kupata fedha kutoka vyanzo vingine ili kuendeleza au kuboresha utoaji wa
huduma ya chakula na lishe shuleni. Wajibu na majukumu ya ngazi ya Wizara,
Mikoa, Halmashauri, Kata, Vijiji/Mitaa, wadau, shule, kamati za chakula na lishe
umeelezwa kwa kina katika Mwongozo wa Kitaifa wa Utoaji wa Huduma vya
Chakula na Lishe Shuleni. Utekelezaji wa majukumu ya utoaji wa huduma ya
chakula na lishe katika ngazi za Kata, Kijiji/ Mtaa, Shule na Kamati za shule
unafafanuliwa katika Mpango huu ili kurahisisha na kuongeza kasi ya utekelezaji
wa PHCLS kama ifuatavyo:

3.2 Ngazi ya Kata

Katika ngazi ya Kata PHCLS itasimamiwa na kamati ya lishe ya Kata. Kamati
hii itaundwa na Afisa Mtendaji wa Kata na kamati ya wataalamu ambayo
inajumuisha Afisa Elimu wa Kata, Afisa Afya wa Kata, Afisa Maendeleo ya Jamii
wa Kata, Afisa Ustawi wa Jamii wa Kata na Afisa Ugani wa Kata. Kamati hii
itaekeleza majukumu yafuatayo:

(a) Uraghibishaji. Viongozi katika ngazi ya Kata watajengewa uwezo wa namna bora

ya utekelezaji wa PHCLS kwa kuhakikisha kwamba;

i. Wanajadili umuhimu na faida za PHCLS kwenye Baraza la Maendeleo ya
Kata;

ii. Wanaandaa mkutano na Mheshimiwa Diwani ili kujadili vipaumbele
na faida za PHCLS;

iii. Wanaendesha vikao na viongozi wa siasa, dini na watu wenye ushawishi
katika jamii ili kuona namna watakavyochangia katika kuleta ufanisi wa
utekelezaji wa PHCLS kulingana na nafasi zao katika jamii.

iv. Wanaratibu maadhimisho ya siku ya chakula na lishe ya Afrika kila mwaka
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(tarehe 21 mwezi Machi) katika ngazi ya kata.

(b) Kujenga Uelewa. Afisa Mtendaji wa Kata na Afisa Elimu wa Kata
watashirikiana kubainisha wataalamu na wadau muhimu wanaopatikana
ndani ya Kata. Watajadiliutaratibu utakaotumika kuongeza uelewa wa
jamii kuhusu PHCLS.

(c) Uhamasishaji wa Upatikanaji wa Rasilimali. Afisa Mtendaji wa Kata
atashirikiana na Afisa Elimu Kata kuwatambua wadauwaliopo kwenye
maeneo yao na kujadili kwa pamoja namna ya kuijengea jamii uelewa
mpana zaidi kuhusu mahitaji ya PHCLS pamoja na uchangiaji warasilimali
kwa utaratibu ufuatao: -

i. Kamati ya Ustawi wa Jamii ya Kata itashirikiana na uongozi wa Kijiji/Mtaa
kuweka vipaumbele vya huduma ya chakula shuleni kwenye mipango ya
maendeleo;

i. Uongozi wa Kata utazijengea uwezo shule na kamati za Vijiji/Mtaa kuhusu
namna ya kuandaa PHCLS na kuweka utaratibu wa kupokea mipango
ya utekelezaji kutoka ngazi za shule na Vijiji/Mitaa;

iii. Mipango hiyo itapitiwa na kamati ya maendeleo ya Kata;

iv. Kamati ya Ustawi wa Jamii ya Kata kwa kushirikiana na viongozi wa Vijiji/
Mtaa wataitisha mikutano ya kuhamasisha wazazi/walezi na wadau
wengine kushiriki katika shughuli za maendeleo za shule zinazohusu
PHCLS kama vile; uanzishwaji wa bustani na mashamba ya shule, ufugaji
wa wanyama wadogowadogo, uchangiaji wa nishati ya kupikia, fedha,
chakula na nguvukazi.

(d) Usimamizi Elekezi. Usimamizi elekezi ni muhimu katika kuhakikisha
utekelezaji wa huduma ya chakula na lishe shuleni. Utekelezaji wake
utahusisha mambo yafuatayo: -

i. Uongozi wa Kata utatembelea shule kila mwezi kuona namna huduma
za chakula na lishe zinavyotekelezwa shuleni kwa kuzingatia upatikanaji,
uhifadhi na matumizi ya chakula;

.Uongozi wa Kata utapokea taarifa ya utekelezaji wa PHCLS kupitia kamati

za chakula na lishe shuleni katika mikutano ya robo mwaka;

ii. Uongozi wa Kata utachambua taarifa za huduma ya chakula na lishe
kutoka katika ngazi ya Kijiji/Mtaa na kutoa msaada wa kitaalamu kuhusu
changamoto mbalimbali zitakazojitokeza; na

iv. Kufanya ufuatiliaji wa kila mwezi kuhusu upatikanaji, uhifadhi na
matumizi ya chakula shuleni na kuwasilisha taarifa za robo mwaka katika
ngazi ya Halmashauri ya Wilaya.

3.3 Ngazi ya Mtaa/Kijiji

Katika ngazi ya kijiji/ mtaa, PHCLS itasimamiwa na Kamati ya Maendeleo ya
Kijiji/Mtaa. Kamati ya Maendeleo ya Kijiji/Mtaa itasimamia shughuli na mipango
yote inayotekelezwa ndani ya eneo la utawala. Katika utekelezaji wa PHCLS,
Kamati ya Maendeleo ya Kijiji/Mtaa ina jukumu la kuhakikisha kuna ufikiwaji,
upatikanaji na uendelevu wa huduma za utoaji wa chakula na lishe katika
ngazi ya shule. Kamati ya Maendeleo ya Kijiji/Mtaa inahusika na uhamasishaji
wa upatikanaji wa rasilimali, uhamasishaji wa wanajamii katika kujengewa
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uelewa na ushiriki wao katika usimamizi na namna ya kushirikisha wadau wa
ndani na nje ya kijiji/mtaa. Kamati ya Maendeleo ya Mtaa/Kijiji itashirikianana
Kamati ya Chakula na Lishe kuhakikisha PHCLS inatekelezwa kikamilifu.
Kamati hii itakuwa na wajibu wa kutafuta rasilimali zinazohitajika, kama maji,
miundombinu, nishati na chakula.

(a) Uhamasishaji wa Jamii: Kamati ya Maendeleo ya Mtaa/Kijiji kupitia
wenyeviti wa mtaa/vitongojikwa kushirikiana na kamati za chakula za
shule ina wajibu wa kuhamasisha na kuijengea uwezo jamii kuhusu
utekelezaji wa PHCLS. Uhamasishaji unaweza kufanyika kupitia njia
mbalimbali kama vile mikutano ya wazazi/walezi, mikutano ya kijamii na
michezo;

(b) Uhamasishaji wa upatikanaji wa rasilimali. Uhamasishaji wa rasilimali

i. Kutambua mahitaji ya kutekeleza PHCLS;

i. Kubainisha kwenye Mkutano Mkuu wa Kijiji/ Mtaa vyakula
vinavyopatikana ndani ya kjiji/ mtaa, utaratibu wa utoaji, ukusanyaji,
uhifadhi na namna ya kuhudumia wanafunzi shuleni;

iii. Kuwezesha uundwaji wa kamati za chakula za shule kupitia
mikutano ya wazazi/walezi;

iv. Kusimamia rasilimali za utekelezaji wa PHCLS na uhamasishaji wa
upatikanaji wa rasilimali;

v. Kuwatambua wadau walio ndani na nje ya mtaa/kijiji na
kuwahamasisha kuhusu utekelezaji wa huduma ya utoaji wa
chakula shuleni kwa kutoa michango inayohitajika kulingana na
makubaliano ya jamii; na

vi. Uongozi wa Kijiji/Mtaa kwa kushirikiana na kamati ya chakula na
lishe shuleni ubaini na kutumia wazazi/walezi wenye ushawishi
katika jamii, viongozi wa dini na siasa, michezo, ngoma na
utamaduni, wahamasishwe kutumia majukwaa yao kufanya
kampeni za kuhamasisha utekelezaji wa PHCLS.

(c) Kujenga Uelewa. Kamati ya uhamasishaji wa PHCLS itajumuisha
wazazi/walezi wenye ushawishi, wahudumu wa afya, waratibu wa
mashindano ya michezo, viongozi wa kijamii, kidini na kisiasa katika
maeneo yao.

(d) Utoaji Endelevu wa Huduma ya Chakula na Lishe shuleni. Kamati ya
Maendeleo ya Mtaa/Kijiji, kwa kushirikiana na kamati ya chakula nalishe
shuleni, ina wajibu wa kuhakikisha upatikanaji endelevu wa huduma ya
chakula na lishe shuleni kwa kujenga mazingira wezeshi ya utoaji wa
hudumabora za chakula shuleni kwa kufanya yafuatayo:

i. Kutenga ardhi kwa ajili ya kulima bustani na mashamba ya shule;

ii. Kushirikisha jamii katika shughuli za kilimo kwenye mashamba ndani au
nje ya shule ili kusaidia utekelezaji wa PHCLS;

iii. Kushirikisha jamii katika shughuli mbalimbali kama vile upatikanaji wa
nishati ya kupikia, maji, kuandaa na kugawa chakula; na

iv. Kamati ya Maendeleo ya Mtaa/Kijiji itenge kiasi fulani cha fedha kutokana
na mapato ya ndani kwa ajili ya utekelezaji wa PHCLS.
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3.4 Ngazi ya Shule

Uongozi wa shule kwa kushirikiana na Kamati ya Maendeleo ya Mtaa/Kijiji
wataitisha mkutano wa wazazi/walezi wa wanafunzi ili kuunda kamati ya
chakula na lishe shuleni. Kamati hiyo itaundwa na watu saba (7) (wazazi/walezi
watano (5) na wanafunzi wawili (2) kwa kuzingatia usawa wa kijinsia). Kamati
itakuwa na viongozi wafuatao; Mwenyekiti, Katibu, Mtunza hazina na Mtunza
stoo ambao watachanguliwa miongoni mwa wazazi/walezi. Kamati ya chakula
inaweza kufungua akaunti ya benki ambayo itasimamiwa na kuendeshwa na
kamati hiyo kwa niaba ya wazazi/walezi. Kamati ya chakula ya shule itatekeleza
majukumu yake kama yalivyoainishwa kwenye Mwongozo wa Chakula na
Lishe. Pia, kamati ya chakula na lishe shuleni itatekeleza majukumu yafuatayo:

(a) Kujenga Uelewa. Kamati ya chakula na lishe shuleni kwa kushirikiana na
kamati ya shule, viongozi wa vijiji na Kata wana jukumu la kuandaa,
kuhamasisha na kujenga uelewa kwa wazazi/walezi, wanajamii katika
maeneo yao kuhusu umuhimu wa kutekelezaPHCLS katika ngazi ya shule.
Pia, kamati ya chakula na lishe shuleni ina jukumula kujenga uelewa kwa
wanafunzi kupitia klabu za chakula na lishe shuleni.

(b) Uhamasishaji wa upatikanaji wa rasilimali

i. Kamati ya chakula na lishe shuleni itaweka mipango ya namna wazazi/
walezi wanavyoweza kuchangia fedha taslimu au kiasi cha chakula
kinachopatikana katika mazingira yao;

.Kamati ya chakula na lishe shuleni itaandaa mkutano wa wadau ili kutoa

maoni kuhusu hali ya michango kwa ajili ya utelelezaji wa PHCLS kwa kila

mwezi;

ii. Kamati itasimamia matumizi ya mashamba/bustani za shule na maeneo
mengine ya shule kwa kuanzisha:

e Kilimo cha mazao mbalimbali kama vile, miti/matunda, mazao ya
chakula, mbogamboga; na
e Ufugaji wa wanyama, nyuki na shughuli nyingine za uzalishaji
kulingana na mazingira yao ili kusaidia utekelezaji wa PHCLS.
Shule hizo zinashauriwa kushirikisha wataalamu mbalimbali ili kutoa
msaada wa kiutaalamu unaofaa. Shule inapaswa kukuza elimu ya
kujitegemea na ujuzi wa ujasiriamali katika kukuza utekelezaji wa PHCLS;

iv. Kamati ya chakula na lishe shuleni itahamasisha upatikanaji wa rasilimali
kwa ajili ya kuweka miundombinu bora ya utekelezaji wa PHCLS kulingana
na viwango vya Serikali;

v. Kutumia ushirikiano wa wazazi/walezi na kamati ya chakula na lishe
katika kuhamasisha upatikanaji wa rasilimali kutoka kwa wazazi/walezi
na jamii kwa ajili ya utekelezaji wa PHCLS; na

vi. Kamati ya chakula na lishe shuleni itahusika katika kuhakikisha usalama
wa chakula kinachokusanywa kutoka kwa wazazi/walezi kinatumika kwa
kuzingatia utaratibu uliopangwa na wazazi/walezi.

MPANGO WA UTEKELEZAJI WA MWONGOZO0 WA KITAIFA WA UTOAJI WA HUDUMA YA CHAKULA NA LISHE KWR WANAFUNZI WA ELIMUMSINGI




SURA YA NNE

UENDESHAJI WA MPANGO

4.1 Utangulizi

OR-TAMISEMI, kwa kushirikiana na wadau wa elimu, itahakikisha Mwongozo
wa kitaifa wa Utoaji wa Huduma ya Chakula na Lishe Shuleni unatekelezwa
kikamilifu. Lengo la Mwongozo wa Utekelezaji wa Utoaji wa Huduma ya
Chakula na Lishe Shuleni ni kuwezesha ufanisi katika utoaji wa huduma za
chakula na lishe kwa wanafunzi wa eliumumsingi. Utekelezaji wa Mwongozo
huo unategemea kwa kiasi kikubwa utekelezaji kamilifu wa majukumu ya kila
mdau muhimu. OR-TAMISEMI itaratibu utekelezaji wa Mwongozo wa Kitaifa
wa Utoaji wa Huduma ya Chakula na Lishe kwa Wanafunzi wa Elimumsingi.
Majukumu ya kila upande yametajwa katika Mwongozo na mchango wa kila
mshirika umeelezwa katika kiambatishi cha andiko hili.

Utekelezaji wenye ufanisi wa PHCLS utategemea usimamizi madhubuti wa
Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa kuwa jumuishi kwa
kushirikisha idara mbalimbali zikiwemo Elimu, Viwanda, Biashara, Ustawi wa
Jamii, Kilimo, Habari na Mawasiliano, Maendeleo ya Jamii, Takwimu na Maji.
Mkazo mkubwa uwekwe katika shule zote zenye huduma ya chakula na lishe
na ambazo bado hazijaanza kutekeleza ili kuharakisha uanzishaji wa programu
hii kitaifa. Mamlaka za Serikali za mitaa zinatakiwa kutumia mbinu mbalimbali
za kuhimiza jamii kushiriki katika uhamasishaji wa upatikanaji wa rasilimali.
Inatarajiwa kwamba ndani ya miaka miwili ya mwanzo shule zote zitakuwa
zimeanza kutekeleza Mpango huu.

4.2 Majukumu na Wajibu

Majukumu na wajibu katika utekelezaji wa PHCLS yamefafanuliwa katika
kiambatishi kwa kuonesha mikakati, shughuli, viashirio, mapendekezo ya
bajeti na wadau muhimu katika utekelezaji wa Mpango huu. Kiambatishi cha
andiko hili hakijapendekeza chanzo cha ufadhili wala wa bajeti ili kila mamlaka
inayotekeleza shughuli hii iweze kutumia ubunifu wake kuhakikisha raslimali
watu na fedha zinapatikana. Hata hivyo, mikakati na shughuli zote zilizoanishwa
zinapaswa kutekelezwa.

Ofisi ya Rais TAMISEMI inatambua kuwa utekelezaji wa PHCLS ni jumuishi
unahitaji uungwaji mkono kutoka katika Wizara za Kisekta kama vile WyEST,
OR-TAMISEMI, WyAF, WyK, WyMJJWM, WyMU, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka
za Serikali za Mitaa, shule, jamii, Mashirika yasiyo ya Serikali, Mashirika ya Umoja
wa Mataifa, Washirika wa Maendeleo, Sekta binafsi, Vyombo vya habari, Taasisi za
utafiti, Asasi za kiraia na Taasisi za kidini kama wadau muhimu katika utekelezaji
wa PHCLS. Jukumu la Serikali katika ngazi zote ni kujenga mazingira wezeshi
kwa kuingiza shughuli zote za PHCLS ndani ya mipango kazi ya mwaka. Bajeti
ya PHCLS haitegemei fedha kutoka Serikalini tu bali kutoka sekta binafsi na
washirika wa maendeleo ambao huchangia fedha za uendeshaji wa PHCLS.
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Kiambatisho

Vidokezo vya Usafi Binafsi kwa Wapishi wa Chakula
Shuleni

Ili kulinda usalama wa chakula kila mtu anayeshiriki moja kwa moja kwenye
uhifadhi, uandaaji na utoaji wa chakula azingatie yafuatayo:

1. Nawa mikono yako vizuri kwa sabuni na maji tiririka na kuikausha kabla
ya kushika chakula.

2. Kausha mikono yako kwa kutumia taulo safi, tishu au mashine ya
kukaushia mikono.

3. Usivute sigara, kutafuna tafuna vitu, kutema mate, kumbadili mtoto
nepi au kula kwenye chumba cha kutunzia chakula au kuandalia
chakula.

4. Jizuie kwa nguo/kiwiko wakati wa kukohoa au kupiga chafya eneo la
chakula au sehemu ya kuandalia au kutunza chakula.

5. Vaa mavazi safi na maalumu kama vile aproni wakati wa kuandaa

chakula

Weka nguo ulizobadilisha na vifaa vyako vingine ikiwemo simu ya

mkononi mbali na sehemu ya kupikia na kutunzia chakula

Funga nyuma nywele ndefu na kuzifunika

Kata kucha zako ili iwe rahisi kuzisafisha

Kucha zisipakwe rangi kwani inaweza kuingia kwenye chakula.

10. Epuka kuvaa vito au pete za vidoleni na hereni za masikioni.

11. Funga michubuko yote au vidonda kwa bandeji ya vidonda.

Inashauriwa kutumia bandeji isiyopitisha maji.

12. Vaa glovu zinazotumika mara moja endapo una vidonda mikononi.

13.Badilisha glovu zako mara kwa mara.

14. Kama hujisikii vizuri usifanye kazi ya kuandaa au kupika chakula na
badala yake mjulishe mkuu wako wa kazi kuhusu hali yako.

o
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OFISI YA RAIS TAMISEMI TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA (OR-TAMISEMI)

o UTEKELEZAJI WA MWONGOZO WA KITAIFA WA UTOAJI WA HUDUMA YA CHAKULA NA LISHE KWA WANAFUNZI WA ELIMUMSINGI
A MALENGO YA MUDA WA UTEKELEZAJI BAJETI ILIYOTENGWA KWA MWAKA
VIASHIRIA KUFIKIWA MATUMIZI YA BAJETI BAJETI ZI WATEKELEZAJI
- MKAKATI |UTEKELEZAJI MATOKEO 2023 [ 2024] 2025 2026 2027 2023 2024 2025 2026 2027
> LENGO LA KWANZA: Kuwaongoza watekelezaji katika utoaji endelevu wa huduma ya chakula na lishe shuleni.
[ MATOKEO: Kuimarika kwa Ushirikishwaji wa wadau mbalimbali katika utoaji wa huduma ya chakula na lishe shuleni
m OR-TAMISEMI,
m . Idadi na aina ya . TFNC, MOICIT,
ordsamosnite | Irasatazouoaiva |tz |10, (Voo yondasize MO WoCOGHSS,
= P el @ | huduma ya chakla na |wa hudumaya | FobeSt,, - (WFEREAS B8 B30 84,000,000 109 309 509 759 100 16,800,001 16,800,000 16,800,000 16,800,000 16,800,004 WyEST MoFL, MOH,
- | Y " lishe shuleni chakula na lishe . " ) . ¥ . vyombo vya habari,
ishe shuleni " na televisheni | chakula na lishe shuleni
shuleni wadau wa
maendeleo
Tukio la Tukio la
Uzinduzi Uzinduzi
Kuchapisha nakala 40,000
Idadi ya vyombo @ 5000 za vitabu vya
vya habari vya mpango wa utekelezaji wa
magazeti utoaji wa chakula na lishe
vinavyotoa " shuleni kwa gharama ya MOEST, Wadau wa
habari za x‘fnk::'zf”waa shilingi 200,000,000. Maendeleo, Taasisi
i . -
Kuzindua Mpango wa Mpango wa Utekelezaji progfamu ya programu Uchap\s_haj\ wa matangazo ya chaku_la na lishe
Utekelezaji wa Huduma | wa Huduma ya chakula | Utoaii wa ya utoaji wa huduma ya shuleni na lishe
a chakula na lishe na lishe shuleni huduma ya chakula na lishe shuleni, 317,500,000 100% 317,500,000 OR- TAMISEMI | Tanzania, vyombo
y N " chakula na lishe vyombo vya habari vinne vya habari, Taasisi
shuleni uliozinduliwa ° . . . L
shuleni. (redio mbili na televisheni na mashirika
mbili), gharama za washiriki yasiyokuwa ya
300 wakati wa uzinduzi kiserika, MDAs
Idadi ya vipindi (chakula na viburudisho,
vya televisheni burudani, usafiri na posho,
vilivyotangazwa " vinywaji na ukumbi shilingi
na matangazo x‘fnk::'z;”waa 117,500,000)
yaliyotolewa;
Idadiya programu
watazamaji
waliofikiwa
Idadi ya
Kufanya mikutano ya Mawaziri, .
s g oo o e || S e v
e e maamuzi juu ya ok wa mmoja kwa | viburudisho, burudani, usafiri 120,000,000| 109 3094 509 759 100 24,000,00 24,000,00( 24,000,00 24,000,00( 24,000,004 OR- TAMISEM) | MPAS Na wadau wa
maamuzi wa programu ya Mikoa na maendeleo
utoaji wa hudﬁmg va ¥ mpango wa chakula na Makatibu mwaka na posho, vinywaji na
chakula na lishe shuleni. lishe shuleni Tawala ukumbi
waliofikiwa
" . __| Semina moja MOEST, TFNC,
\_qadl ya _semlna (1) ya kitaifa Mkutano npmoja (1) wa MOICIT. MOA.
zilizofanyika kupitia vyombo kitaifa kupitia vyombo vya MoCDGWSG
Kupita WOmbo | vya haari |20 Vinne, watangaza)i 228,40000000( 109 304 509 759 100 45,680,000 45,680,000 45,680,000 45,680,000 45,680,000 | OR - TAMISEMI | MoFL, MOH,
vya habari; Idadi| ;" " wawili, washiriki 52
- Vinne; semina . vyombo vya habari,
ya tahariri moja za wawezeshaji watano (5) kwa wadau wa
zilizotolewa " siku 2
Kuishirikisha kikanda maendeleo
jamii na wadau Idadi ya
kuhusu utoaji matangazo "2 | jumbe tano 5)
wa huduma ya | Kufanya kampeni kupitia ujumbe kwenye
chakula na " | vyombo vya habarii | Kuon9ezeka ka ulictolewa mitandao ya | Shilingi 150,000 kwa wiki
lishe shuleni | kuongeza uelewa wa jamii| U€IEWa Wajamiina | kwenye p . K 1obo mavaka 12,000,000 104 304 504 759 100! 2,400,000 2,400,000 2,400,000 2,400,000 2,400,000 OR-TAMISEMI
kwia wanafunzi | na wgdau v J wadau kuhusu mitandao ya ga;nu rr:(llano wa robo mwal
wa elimumsingi | program ya utosji wa | PrO9TAMU ya utoji wa | kiamii idadi ya ( L vakla MOEST, TFNG,
hucuma ya chakula na | Nuduma ya chakula na | watumiai roboya mwaka MOICIT, MOA,
fshe shuleri lishe shulen waliofikiwa. MoCDGWSG,
) MoFL, MOH,
Idadi ya Vipindi vinne vyombo vya habari,
matangazo Wadau wa
yaliyotolewa na 5:\)e\\l/\ysahem maendeleo
vipindi vya redio ' Redio ya taifa shilingi o o o .
vilivyotangazwa rmchez: 10,500,000 kwa robo mwaka 210,000,000 109 30 50¢ 759 100 21,000,000 42,000,000 52,500,000 63,000,000 31,500,000/ OR - TAMISEMI
na idadi ya minne(4) ya
wasikilizaji televisheni kwa|
waliofikiwa. mwaka.
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Kuongea na wafadhili,
Wizara za Kisekta na
wadau binafsi ili

Kujumuishwa kwa
programu ya utoaji wa
huduma ya chakula na

Kiasi cha fedha
kilichotengwa
kwa ajili
majadiliano na
wafadhili kuhusul

Mikutano

chakula na lishe shuleni,

MOEST, TFNC,

kuham.a.slsh.a upatlkal.'\a.Jl lishe shuleni kwenye | ya programu ya mitatu kwa ukumbi na posho za viongozi 36,000,000 1094 309 50 75% 1009 7,200,00( 7,200,001 7,200,00( 7,200,001 7,200,000 OR-TAMISEMI Wizara za Kisekta
wa rasilimali na kubaini P et - mwaka
maeneo yanayohitaii bajeti ya serikali na utoaji wa
0 yanayohitaj wadau wengine. huduma ya
kufanyiwa utafiti. . "
chakula na lishe
shuleni.
Mwangozo wa
Kitaifa
Mwongozo wa Kitaifa mmoja(1) kwa
mmoja (1) na mpango | Idadi ya nakala|kila shule, Kuchapisha nakala za
wa utekelezajimmoja | zilizochapishwa | mpango wa miongozo ya kitaifa ya utoaji MOEST, Wadau wa
(1) kwa kila shule, na kusambazwa | utekelezaji wa huduma ya chakula na 200,000,000 10 30% 50 7594 1009 1009 200,000,000 OR-TAMISEMI Maendeleo
Mkoa na serikali za shuleni mmjoa (1) lishe shuleni
Kusambaza mwongozo na| Mitaa kwa kila Mkoa
nyaraka za programu ya na serikali za
utoaji wa huduma ya mitaa
chakula na lishe shuleni
kwa Maafisa Elimu, Maafisa Elimu, Maafisa| Idadi ya Maafisa Elimu,
Maafisa Lishe, | lishe wa Mikoa na Maafisa, Taasisi| Maafisa lishe
Wanataaluma, Watafiti na | Haimashauri, Maafisa | nawadauwa |wa Mikoa na | Semina moja ya kitaifa
wadau wa maendeleo. | |ishe, wadau wa maendeleo Halmashauri, |Maafisa Elimu, Maafisa lishel WyEST, Wadau wa
rv_\aendeleo, Iaaslsl_;a wallgpala nakalal Maafisa lishe, |wa Mlkua_ na Halmashauri, 50% | 50% 162,500,000 162,500,000 ~ _ _| or-TAMISEMI maendeleo, TFNC_,
kitaaluma na watafiti | za kitabu cha wadau wa Maafisa lishe, wadau wa vyombo vya habari,
kupata taarifa juu ya Mpango wa maendeleo, maendeleo, taasisi za MDAs
programu ya utoaji wa | utekelezaji wa | taasisi za kitaaluma na watafiti
huduma ya chakula na | chakula na lishe | kitaaluma na
lishe shuleni shuleni watafiti
325,000,000
Jumla Ndogo ya Lengo la Kwanza 1,532,900,000 597,080,001 500,580,000 148,580,000 159,080,000 127,580,000
. . Kuwepo kwa ramani Kuandaa
Kuimarisha . ) . ) . .
mifumo ya inayoonesha aina ya Kuweka kwenye ramani moja | Kufanyika kwa kikao kazi MOEST,
ifu
, v mifumo ya utoaji wa ramani mifumo yote| Kuwepo kwa |ya mifumo |cha kuandaa ramani ya ACADEMIA, TFNC,
utoaji wa R N X . 120,000,000 OR TAMISEMI
chakula na chakla na lishe ya utoaji wa chakula| ramani ya chakula mifumo ya chakula Development
lishe shul inayotumika katika nalishe inayotumika shuleni shuleni Partiners
1she shulent | shule zote 120,000,000 - -

Nyenzo za kutangazia
matumizi ya vyakula
vilivyoongezwa

Idadi ya nyenzo
zilizoandaliwa
na

Matokeo: Viwango Stahiki

Machapisho
matano (5)
matangazo

vya Taratibu za Uendeshaji kw:

Matokeo 2: Kupata Virutubishi Kutoka Milo ya

Shule lliyoboreshwa kwa Kuongezewa Virutubishi.

a Maendeleo Endelevu ya Mpango wa chakula na lishe shuleni.

Kuki virutubishi vya chakula | kusambazawa
ukuza na lishe shuleni kwa
matumizi ya ili i na ji wa
" PO-RALG, NFS,
vyakula kusambazwa. utoaji wa Gharama za uandaaji na
vilivyoongezwa huduma ya uchapishaji wa matangazo MOEST, Sectoral
. L Kuandaa nyenzo za chakula na lishe siku ya maadhimisho ya Ministries, taasisi
: N 100,000,000 1 7 1 20, X 20, ! 20, X 20, ! 20, s OR-TAMISEMI N
virutubishi vya matangazo Kuongezeka kv 1dadiya Uraghibishaji | chakula na lishe shuleni 0% | 30%| 50% 5% | 100 0,000,000 0,000,000 0,000,000 0,000,000 0,000,000 2a kitaaluma,
chakula na lewa | cumiaiil shughuli 2 wa matumizi Barani Afrika, mwezi Machi wadau wa
lishe shuleni uelewa juu ya utumiajil shughuli za @ matu kila mwaka.
. wa vyakyula uhamasishaji ya chakula na maendeleo
kwa wanafunzi . e " .
shuleni vilivyoongezwa zilizofanywa lishe shuleni
virutubishi. kilichoongezw
a virutubidhi
shuleni
Jumla Ndogo ya Lengo la Pili (2) Matokeo ya Pili (2) 100,000,00q 20,000,00( 20,000,00( 20,000,00( 20,000,00( 20,000,00(

Kushiriki
maadhimisho
ya Siku ya
Kimataifa ya
chakula na
lishe shuleni
Barani Afrika

Kuadhimisha Siku ya
chakula na lishe shuleni
Barani Afrika

Taarifa za utekelezaji
wa programu ya utoaji
wa huduma ya
chakula na lishe
shuleni

Kufanyika kwa
maadhimisho
ya siku ya
chakula na lishe
shuleni barani
Afrika

Tukio moja
kwa mwaka

LENGO LA 3: Kuwaogoza watekelezaji w:

MATOKEO 1: wachangiaji wa Hud

Gharama za maadhimisho
ya siku ya tukio

300,000,000

309

akuu kupanua wigo wa wachangiaj

uma ya chakula na lishe shuleni ncl

50! 759 100

i wa huduma ya chakula na lishe shuleni

walior:

60,000,000

60,000,000

60,000,000

60,000,000

60,000,000

WyEST

PO-RALG, PMO,
Wizara za Kisekta,
taasisi za
kitaaluma, wadau
wa maendeleo,
vyombo vya
habari, sekta
binafsi




Idadi ya PO-RALG, PMO,
o ! mlkl.thmo Ya Gharama za chakula na learé za Kisekta,
” Kuanzisha njia za uratibu Kundila wataalamu | uratibishaji wa Mkufanu lishe shuleni posho kwa ta.asm za
Katika ngazi ya kitaifa wa huduma ya huduma ya mmoja kwa washiriki kutoka ngaziya 58,800,000 109 30 50 75% 100% WyEST kitaaluma, wadau
- Urati chakula na lishe chakula na lishe [ mwaka taifa hadi shuleni wa maendeleo,
> ratibu wa shuleni lilioanzishwa | shuleni vyombo vya habari,
=2 :L‘;a:'m‘“fya katika ngazi ya kitaifa | iliyofanyika 11,760,000 11,760,000 11,760,000 11,760,000 11,760,000 sekta binafsi
— chakula na Kuraghibisha ujumuishaji A.genda ya c.hakula na |C!El.dl Ya kar.nau \A{lzara za PO-RALG, MOEST,
m lishe shuleni vya agenda y.a ch.akula na !l.she.shul.em zilizojumuisha | kisekta PMO, Wizara za
m lishe shuleni katika iliyojumuishwa mpango wa Gharama za chakula na Kisekta, taasisi za
mipango na bajeti za | kwenye idara zote za | chakula na lishe lishe shuleni posho kwa 20,000,000 104 309 509 75% 100% WyEST kitaaluma, wadau
3 wizara husika. wizara na mashirika | shuleni katika washiriki 30 wa maendeleo,
(=] agenda zao vyombo vya habari,
4,000,000 4,000,000 4,000,000 4,000,000 4,000,000 sekta binafsi
Jumla Ndogo ya Lengo la 3, Matokeo ya 1 378,800,000 75,760,000 75,760,000 75,760,000 75,760,000 75,760,000

LENGO LA 4: Kuwapa watekelezaji aina na viwango stahiki vya huduma ya chakula na lishe shuleni.

: Kuanzishwa, kusambazwa na kutekelezwa kwa viwango stahi ya ubora na usalama wa chakula na li:

Kuwajengea

MOEST, PMO,
TFNC/MOH, Wizara

uwezo/kuwapa mafunzo |Viongozi waliopewa |ldadiya za Kisekta, taasisi
viongozi katika ngazi Ya mafunzo ya uhl}fadhl VIOIHQOZI Vlong.uzl wa  [Siku i.a.iu. za mafun.zo zeny.e 51,480,000 50 50 20,592,000 30,888,000 OR - TAMISEMI za kitaaluma,
Mkoa na Halmashauri wa chakula na lishe waliojengewa | ngaziya Mkoa |washiriki 40 kwa kila kundi wadau wa
kuhusu uhifadhi wa shuleni. uwezo. maendeleo,
Kukuza na chakula na lishe shuleni. vyombo vya habari,
kuimarisha .
sekta binafsi
ubora na
usalama wa PO-RALG,
chakula na - Kuwepo kwa TFNC/MOH, MOEST,
lishe shuleni | ¢,;andaa miongozoya | Miongozo ya uhifadhi | miongozo ya PMO, Wizara za
hifadhi i i izi hifadhi M Warsh: iku 5 ki t Kisekta, taasi:
u |‘at‘:| inausimamizi |na uswsmam‘m wa ul ‘| ad |v nva wongozo arsha ya siku 5 kwa watu 24,000,000 | 100 24,000,000 OR - TAMISEMI isekta, taasisi za
sahihi wa chakula na chakula na lishe usimamiziwa | mmoja (1) 20 kitaaluma, wadau
lishe shuleni shuleni iliyoandaliwa | chakula na lishe wa maendeleo,
shuleni vyombo vya habari,
sekta binafsi
Jumla Ndogo Matokeo ya 4 75,480,000 44,592,000 30,888,000

Matokeo ya 1: Asilimia 100% ya shule zinatoa milo yen

panga

Lengo la 5: Kutoa mwongozo wa namna ya ku na kutekeleza mikakati endelevu ya huduma za ch

ye lishe kwa kuzingatia mwongozo wa kitaifa wa utoaji wa huduma ya chakula n:

akula na lishe shuleni.

a lishe shuleni na lishe kwa wanafunzi wa elimumsingi.

Kupanua \dadi ya
piog.rf'imu va wataalamu wa | Viongozi 52 wa
utoajl wa " . o "
Uraghibish. t Mk
hudumaya [P ar y (V08 nageiva Mhoa
chakulana ~ [“Paand kutosha na yenye 2 "92YE  pajukwa yaliyopo yatumike 109 30% | 50%| 75% | 100% OR-TAMISEMI
) | rasilimaliwatu ya kutosha chakula na lishe | Halmashauri
lishe shuleni | mafunzo A .
_ | ili kupanua programu shuleni na kamati za
kwa wanafunzi .
waliopokea shule
elimumsingi. mafunzo.
Kuimarisha usimamizi wa| . Utoaji wa
Kiasi na ainaya
Kuhakikisha | ™MYororo wa ugavi wa chakula na lishe mafunzo kwa
) . chakula na lishe shuleni, . A wahusika wa PO-RALG, MOEST,
upatikanaji wa ufuatiliaji na utoaji Mnyororo wa ugavi wa | shuleni hudumaya |Siku mbili za mafunzo kwa TBS, wadau wa
chakula na _J v chakula na lishe kilichokusanyw v . . 9,600,000 10% 30% | 50% | 75% | 100% 1,920,000 1,920,000 1,920,000 1,920,000 1,920,000 OR-TAMISEMI ’
) | taarifa juu ya huduma ya . A chakula na viongozi 52. maendeleo, sekta
lishe shuleni . shuleni ulioimarishwa. | a shuleni . . " "
. utoaji wa huduma ya . lishe shuleni binafsi
kwa wakati mwanzoni mwa y
chakula na lishe shuleni muhula katika ngazi ya
katika ngaziya Mkoa : Mkoa.
Jumla Ndogo ya matokeo ya 5, pato la 1 9,600,000 1,920,000 1,920,000 1,920,000 1,920,000 1,920,000

Matokeo ya 2. Shule

maji, sehemu za kuhifadhia chakula na

he shulen
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Kuraghibisha uanzishwaji
na uboreshaji wa miundo

Jengo lenye
majiko
yanayotumia

. Asilimia ya nishati kidogo,
mbinu ya chakula na Kuwepo kwa shule zenye stoo, maji na
lishe shuleni yenye miundpombinu a miundom\l/)inu bwallo IaJ MOEST, wadau wa
gharama nafuu (jiko, v Mikutano ya uraghibishaji 12,000,000 10 30 50! 75% 100% 1,800,000 2,200,000 2,700,000 3,300,000 2,000,000( OR-TAMISEMI [maendeleo, sekta
h kutosha ya chakula na|ya chakula na |chakula na ) N
stoo, maji, bwalo la ) " . . binafsi
. _ |lishe shuleni lishe shuleni lishe shuleni
chakula na lishe shuleni) : . "
- L - inayohitajika  [kulingana na
ili kurahisisha upikaji wa .
. . viwango
chakula na lishe shuleni o
vilivyowekwa
Kupanua na na serikali
kuboresha Sahani
miundombinu vikombe,
ya chakula na vijiko,
lishe shuleni masufuria
kulingana na
Kuraghibisha upatikanaji Asilimia ya viwango vya
wa majiko vifaa vingine shule zenye serikali
Kuwepo kwa vifaa vya MOEST, wad:
vya chakula na lishe Uepo kWA VI3 WA | ifaa vya masufuria 4 ya| Mikutano ya uraghibishaji 12,000,000 104 304 504 75% 100% 1,200,000 2,400,000 3,000,000 3,600,000 1,800,000| OR-TAMISEMI wadauwa
. . | kupikia vya kutosha. " L maendeleo
shuleni kama vile sahani, chakula na lishe | kupikia yenye
vikombe na sufuria. shuleni ujazo wa
lita100,
vyombo vya
kupakulia
chakula na
lishe shuleni
Jumla Ndogo, Matokeo ya 5 Patola 2 24,000,000 3,000,000 4,600,000 5,700,000 6,900,000 3,800,000

Kuimarisha
njia za
ukusanyaji wa
data za
ufuatiliaji na
tathmini ya
utoaji wa
huduma ya
chakula na
lishe shuleni.

Kuhakiki mifumo ya
BEMIS na EMIS ili

Mifumo ya BEMIS na

Kujumuishwa
kwa viashirio
vya huduma ya

Matokeo ya 3: Elimu ya afy:

MATOKEO: Data za utekelezaj

Mikutano ya kitaalamu ya

i wa programu ya utoaji wa

huduma ya chakula na lishe shuleni

a na lishe iliyoboreshwa katika ngazi ya shule

kujumuisha viashirio vya EMIS iliyohakikiwa chakulé na lishe uhakiki wa mifumo/ 10
huduma ya chakula na shuleni kwenye warsha.
lishe shuleni. mifumo ya
BEMIS na EMIS MOEST, MOH,
35,000,000 30% | 50% | 75% | 100% 5,500,000 7,000,000 7,000,000 8,000,000 7,500,000 OR-TAMISEMI | TFNC, wadau wa
Orodha zana za del
Taarifa za chakula na |ufuatiliajina ~ [Zana za Warsha ya wataalamu wa maendeleo
lishe shuleni na lishe |thathmini kukusanyia mifumoy ABEMIS
zilizokusanywa iliyoandaliwa na | taarifa za v
kusambazwa. [ufuatiliaji na
Kuandaa na kusambaza - Uwepo wa zana tathmini Warsh I
zana za kukusanyia data [Z3n za kukusanyia 2a kukusanyia éfrs aya \;/:;Aale; amu wa
za huduma ya chakula na data zilizoandaliwa data mifumoya
lishe shuleni. Idadi ya
Uwepo wa zana za watumishi wa
kukusanyia data za Halmashauri Mikutano ya MOEST, MOH,
ufuatiliaji na tathmini [ wenye zana za kiufundi/wlrsha 90,000,000 109 30 50 759 1009 12,000,000 18,000,000 22,000,000 28,000,000 10,000,000| OR-TAMISEMI | TFNC, wadau wa
iliyoandaliwa na kufanyia | maendeleo
kusambazwa ufuatiliaji na
tathmini
Kanzidataya ya Uwepo wa
Kub.oresha kanzidata ili h.uduma ya chakula na kanzidata ya Kuandan kangi
l}:u?fadh\ dat: ial LIShe S_hlfl‘(em v huduma ya d:[aa y:am:aj‘ Mikutano ya uhakiki wa 10%
uduma ya chakula na uaminika na N .
chakula na lishe kanzidata za utoaji wa wadau wa
i 12 % 7 100% 2,1 2 4, 2,2 R-TAMISEMI
lishe shuleni. inayopatikana kwa shuleni wa huduma ya huduma ya chakula na lishe ,000,000 30%| 50% 5% | 100% ,100,000] ,500,000] 3,000,000 ,500,000 ,200,000{ O S| maendeleo
wakati i hihi chakula na huleni |
Serikali na wadau ! |yF>sa " lishe shuleni shutent
katika ngazi ya
kutumia na kutunza o
kanzi data iliyoimarika | kitaifa
Kuunda timu ya pamoja Washiriki 20, kutoka wizara
- za WyEST, OR TAMISEMI,
ya kitaifa ya ufuatiliajina |__ P . .
tathmini ya utoaji wa Timu ya pamoja ya Idadi na asilimia Wizara ya Afya, taasisi ya
fuatiliaii hmini Mik Utuatiliaji
hudumaya chakulana [t 3 tahmini | va Wikoa vatliajina | TFNC na wadau wa 156,000,000 104 304 504 75 100% 25,000,000 30,000,000 36,000,000 38,000,000 27,000,000 OR-TAMISEMI
. N ) iliyoundwa na kupewa | iliyofanyiwa tathmini maendeleo, watafanya
lishe shuleni na lishe I . ;
mafunzo. ufuatiliaji. ufuatiliaji na tathmini mara

katika ngazi ya Mkoa na
kuipa maelekezo.

moja kwa mwaka siku mbili
kila mwaka




o
A
-
>
=
-
7))
m
2
(]

Uwepo wa

. . taarifa ya
Karrvpunl/Taaslsl ya tathmini ya
kquteg};e»mea kufanya ufuatiliaji na
Li;hkzllzzl:?x:ango "2 | Taarifa ya tathmini ya | tathmini ya MOEST, MOH,
Mwon oz:: wa Kitaifa wa huduma ya chakula na  Utekelezaji wa TFNC. V\;adauvwa
__g d lishe shuleni na lishe |Mwongozo wa 50% 50% 100,000,000 150,000,000| OR-TAMISEMI ;1 )
U(Oﬂ{l wa Huduma ya baada ya miaka miwili | Kitaifa wa Utoaji Gharama za kulipa m'aen el eo,'
utoaji wa hu‘duma ya 2 ya utekelezaii. wa Huduma ya (kampuni/taasisi ya Wizara za Kisekta
Chak“_la_"a_I'She Sr_mle"' utoaji wa kujitegemea) itakayofanya
k“_'a ‘k.|p|nd| cha miaka huduma ya Tathmini moja | ufuatiliaji na tathmini ya
miwili chakula na lishe| (1) ya kitaifa | utekelezaji wa utoaji wa
shuleni baada |kila baadaya |huduma ya chakula na lishe
ya miaka miwili | miaka miwili | shuleni) 250,000,000
Tathmini ya huduma ini i isi
Kufanya tathmini ya ini ya hudu tthmlnlYa (karnpunl/taaflsl ya
mwisho ya utekelezaji wa ya chakula na lishe miaka mitano kujitegemea) itakayofanya MOEST, MOH,
shuleni na lishe ji iliaji TFNC, wadau wa
mwongozo wa huduma | ya utoaji wa ufuatiliaji na tathmini ya 250,000,000 OR-TAMISEMI
ya chakula na lishe iliyofanyika baadaya |huduma ya utekelezaji wa utoaji wa maendeleo,
shuleni maiaka mitano (5) ya | chakula na lishe| Tathmini moja| huduma ya chakula na lishe Wizara za Kisekta
utekelezaji. shuleni (1)yakitaifa |shuleni) 250,000,000
Kusambaza taarifa ya n
. Majukwaa yaliyopo
matokeo ya mwisho ya L ) 3 .
- . " . Serikali na yatatumika (Siku ya Kitaifa
tathmini ya miaka mitano| usambazaji wa i
. ) . wadau kuwa na ya chakula shuleni na
ya utekelezaji wa utoaji | matokeo ya thathmini . i
nyaraka za Usambazaji mikutano ya robo mwaka
wa huduma ya chakula N ) . . . "
. . taarifa wa taarifa ya vikundi vya kiufundi) 250,000,000
na lishe shuleni
Jumla Ndogo 1,043,000,000 44,600,000 57,500,000 168,000,000 78,500,000 446,700,000

KATIBU TAWALA WA Mkoa




a jamii na wadau m: imbali katika utoaji wa huduma ya chakula na lishe shuleni.

Mkutano mmoja 3,645,000 OR- Wadau wa
(1) TAMISEMI  |maendeleo
" unaoshirikisha katika elimu,
Idad} ya . |vyombo vya Katibu Tawala wa
semina na | Vyombo kumi N N .
matangazo |vya habari habari kumi na Mkoa, Wizara ya
yavyombo |ndani ya moja (11) kutoka 3,645,000 elimu, TFNC
X . katika kila
vya habari Mkoa husika Halmashauri na
= valiyofanyika wawezeshaji
=] watano (5) kwa
- . Kufanya siku moja (1)
m
E kampeni Idadi ya OR- Wadau wa
=] kwenye mata_ngazo Sh.400,000 kwa TAMISEMI magnde!eo
E vyombo vya na ujumbe [Jumbe tano robo mwaka katika elimu,
= habar il kwenye (5 kwenye |\ o dharama 2,000,000 1o 309 s0%  75% 1009 400,000 400,000 400,000 400,000 400,000 Katibu Tawala wa
kukuza Kuongezeka | mitandao ya |mitandao ya 2 mitandao va Mkoa, Wizara ya
= uelewa juu |kwa uelewa |kijamii na kijamii ii‘amlii ¥ elimu, TENC
= va wa jamiina | watumiaji jamil
g programu  |wadau juu | waliofikiwa.
toaji wa|ya programu OR - Wadau wa
=D vad e '
hudi t
s '111 Lm?a ya ﬁa; 0aji wa Idi| ya o | shilingi 500,000 TAMISEMI ma_endel_eo
S chakula na [huduma ya vipindi vya | Vipindi kumi Zitatumika kulipa katika elimu,
lishe chakula na |redio (10) vya 25,000,000 10% 30%| 50%| 75%| 100%| 5,000,000 5,000,000 5,000,000 5,000,000 5,000,000 Katibu Tawala wa
E huleni . o " gharama za y
= shuleni lishe vilivyotangaz | redio. radio za kijamii Mkoa, Wizara ya
kupitia shuleni. wa. elimu, TENC
= redio za
=]
—] jamii na X OR - Wadau wa
= vyombo Idadi ya
E Vi{}gine wa jumbe _ Shilingi 1500,000 TAMISEMI :;i’;d;:?u
habari. zlizosomwa | Machapisho - |ztatumika 30,000,000 10% 30 509 75%  100% 6,000,000 6,000,000 6,000,000 6,000,000 6,000,000 Katibu Tawala wa
E kwenye manne (4) gharama za "

y 3 Mkoa, Wizara ya
= mitandao ya machapisho elimu. TENC
(- kijamii. '

w—f
(—] Idadi ya OR - Wadau wa
E vipind"i/vya Programu TAMISEMI [maendeleo
— N N . . |itatangazwa - .
Kushirikisha televisheni | Televisheni mara mbili kwa katika elimu,
E - vilivyotangaz | nne (4) za 30,000,000 10% 30%| 50%| 75%| 100%| 6,000,000 6,000,000 6,000,000 6,000,000 6,000,000 Katibu Tawala wa
jamii na mwaka katka
= ' wa na idadi |ndani. ) Mkoa, Wizara ya
- wadau katika a televisheni nne elimu. TENC
g 1 utoaji wa x/atazamaji (4) tofauti. !
huduma ya =
E chakula na pwepo wa | idadi ya TAMISEM [maendoe
= lishe shuleni. va hudujma mikutano ya |Kuzifikia katika elimu.
hamasa mamlaka za |Mikutano 11 ya . |
- 1%
vachakula |y oranvwa |serikaliza  |GMT, washiriki Katibu Tawala wa
yofany!
na lishe . # ¥ 2,000,000 10%] 30%| 50%| 75%| 100%| 400,000 400,000 400,000 400,000 400,000 Mkoa, Wizara ya
(] shuleni juu huduma | mitaa kumi na|30 kwa kila elimu. TENC
E Kufanya kwenye ya chakula |moja (11) kwa|halmashauri. !
ikt oo na lishe mwaka.
E ::;_ﬂz;ns?s‘{]a ﬁei{g(:" #2 |shuleni.
s aji kwenye | Ushiriki wa OR - Wadau wa
-_— mamlaka ya |taasisi za |dadi TAMISEMI [maendeleo
= serikali za | kitaaluma na t a || )I’i katika elimu,
= mitaa ya utafiti S;Zijmi na Katibu Tawala wa
(] huduma ya |kwenye . . Mkoa, Wizara ya
= h utafiti Taasisi 15 za .
] chakula na |programu ya_. A elimu, TENC
lishe utoai wa zinazoshiriki | kitaaluma na Kila taasisi watu
" kwenye utafiti 15 - 3,645,000 10% 30%| 50%| 75%| 100%| 650,000 720,000 750,000 800,000 725,000
shuleni. huduma ya " " wawili (2)
= chakula na shughuliya |ndaniya
lishe shuleni utoaji wa Mkoa.
E katika ngazi huduma ya
_— ya mamlaka <?hakula na.
= 7a serikali lishe shuleni.
- "
(—] za mitaa.
=
~
-—
s
m
—
—
=
(—]
=
(7]
—
-
(-]
—
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LENGO LA 2. Kutoa mwongozo

juu ya taratibu na mahi

itaji stahiki

kwa uendeshaji fanisi wa mpan

go wa chakula na lishe shuleni na kuwezesha upatikanaji wa chakula na lishe shuleni

Kufanya OR- Wadau wa
mikuta{m a TAMISEMI  |maendeleo
ura hibislza Ushiriki wa katika elimu,
ji nag wadau wadau Katibu Tawala wa
kaa ajili ya kwenye Mikutano Wadau hamsini Mkoa, Wizara ya
iy upatikanaji " minne (4) ya . elimu, TFNC
kuhamasish wa rasilimali Idadi ya uraghibishaji (50) kwa kila
arasiimali |\ o ajifya |TKUANOYA | (itang  [Mkutano. Malipo 12,000,000 10%) 30% 50% 75%  100% 2,400,000 2,400,000 2,400,000 2,400,000 2,400,000
za rogramu ya uraghibishaji mmoja (1) ya chakula na
programu Etgg'i wa y iliyofanyika Kwa Ijﬂla robo lishe shuleni na
ya utoaji wa| 02 kumbi 600,000
huduma ya mwaka)
huduma ya
chakula na chakula na
lishe lishe shuleni
shuleni.
Wadau wa
maendeleo
katika elimu,
Jumla ndogo lengo la 1 111,470,000 24,495,000 20,920,000 20,950,000 21,000,000 20,925,000 Katibu Tawala wa

Mkoa, Wizara ya
elimu, TENC

MATOKEO YA I: Viwango vizuri vya taratibu za uendeshaji vilivoanzishwa ili kuwa na mpango wa chakula na lishe shuleni nalishe endelevu
U Asilimia ya OR - Wadau wa
‘”dep" " | wadau wa TAMISEMI  |maendeleo
wadauwa 655 wa katika elimu,
Et%a“ wa huduma Katibu Tawala wa
: L"Ta Y8 |huduma ya Mkoa, Wizara ya
I? : U: Ta . |chakula na elimu, TENC
IS reﬁ Eem lishe shuleni
\};va |0ka _?"S waliohabaris
wa KUPIE hya kupitia 10 309 so%  75%  100% 6,500,000 7,000,000 7,500,000 6,000,000
mpango wa mpango wa
utel;elzza]l utekelezaji [Wadau wa
wa I':J kuTa wa huduma  |utoaji wa
yachakula |5 chakula  [huduma ya
na ||sh_e na lishe chakula na Mkutano mmoja
Kusamabaz [S"UeM | shuleni lishe shuleni | (1) kwa kila
katika ngazi |, i i |katika ngazi
anakala za Mk katika ngazi g mamlaka ya
Kuanzisha |Mpango wa |Y@"*°@  |yaMkoa ya Mkoa serikali za mitaa. 33,000,000 6,000,000
mifumo mpango wa [Uwepo wa OR - Wadau wa
nyumbulifu  |utekelezaji |wadau wa TAMISEMI  |maendeleo
yahuduma |wa huduma |utoaji wa katika elimu,
yachakula |ya chakula |huduma ya Katibu Tawala wa
na lishe na lishe chakula na Mkoa, Wizara ya
shuleni shuleni lishe shuleni | Asilimia ya elimu, TENC
katika ngazi | mpango wa |wadau wa
yaMkoa |utekelezaji |utoajiwa
wa huduma |huduma ya
ya chakula chakula na
na lishe lishe shuleni
<hulont Katika ngazi 10% 309 509 75%  100% 6,500,000 7,000,000 7,500,000 6,000,000
waliopata ya Mkoa
taarifa waliopata
kupitia taarifa kupitia
nakalaza |"@K@372 " wadau wa
Mpango wa Mpango wa | ozji wa
utekelezaji utekelezaji |pqumaya | Ukumbi, posho
wa utoaji wa :adutoajl Wa | chakulana  |za kujimu na
huduma ya ‘hj l\(mlm Y@ llishe shuleni |chakula na lishe
chakula na f ﬁ “ﬁ Ta ~ |katika ngazi |shuleni kwa
lishe shuleni | "¢ SN |ya Mkoa | washirki 33,000,000 6,000,000
OR-
Jumla ndogo TAMISEMI
66,000,000 12,000,000 13,000,000 14,000,000 15,000,000 12,000,000

ubisho kutoka milo ya shule iliyoongezewa




Idadi ya Wadau wa

mikutano maendeleo
Kufanya iliyofanywa katika elimu,
uragharibis ndani ya Katibu Tawala wa
haji kwa Mkoa kwa Mkoa, Wizara ya
Kuonge.z.a viongozi Matumizi ya ajili va elimu, TENC
matumizi ya |kaika uraghibishaji
vyakula vya > . .
vyakula vya [kuunga shule katika Halmashauri | Majukwaa OR-
s‘h‘ule mkono‘ ) vilivyoongez ku.!unga zote kahk_a yahyo;_)o Hakauna bajeti TAMISEMI
vilivyoongez [matumizi ya wa mikono mkoa husika |yatumike
wa vyakula vya virutubishi. matumizi ya
virutubishi  |shule vyakula vya
vilivyoonge shule
zwa vilivyoongez
virutubishi. wa
virutubishi
shuleni

Jumla ndogo ya lengo la 2 Matokeo ya 2
: Kuwaongoza watekelezaji kuhusu namna ya kupanua wigo wa wadau wa utoaji wa huduma ya chakula na lishe shuleni

Matokeo ya 1:Waratibu wa huduma ya chakula

Kujadiliwa OR- Wadau wa
Kuwaongoz |kwa agenda |Idadi ya TAMISEMI  [maendeleo
a wadau ya utoaji wa |mikutano ya Mikutano minne katika elimu,
kutekeleza (hudumaya |kamatiza  |Kamati (4) (mkutano Katibu Tawala wa
kikamilifu  fchakula na |usimamizi ~ |zinazosimami [mmoja (1) kwa Mkoa, Wizara ya
programu | jishe shuleni |inayojumuish [a masuala ya |kila robo mwaka) 12,000,000 10% 30%| 50% 75%] 100% elimu, TFNC
ya utoaji wa | katika ngazi |a agenda ya |chakulana  [ukumbina
huduma ya | zote za chakula na |lishe shuleni. |chakula na lishe
chakulana |kamatiza  |lishe shuleni. shuleni
lishe usimamizi.
shuleni. 2,400,000 2,400,000 2,400,000 2,400,000 2,400,000

Jumla ndogo ya lengo la 3, Tokeo la 1 12,000,000 2,400,000 2,400,000 2,400,000 2,400,000 2,400,000
LENGO LA 4: Kuwapa watekel iwango stal vya uto: a huduma ya chaukula n. he shulel
go vya ubora na usalama wa chakula na lishe shuleni cha shule yoandaliwa, kusambazwa na kutekelezwa kwa a 100% ya shule zote

Wasimamizi OR- Wadau wa

Kuwajenge |wa utoaji wa Idadi ya Wasimamizi TAMISEMI  [maendeleo

a uwezo wa|huduma ya
kusimamia |chakula na
uborana |lishe shuleni

katika elimu,
Katibu Tawala wa
Mkoa, Wizara ya

viongozi wa utoaji wa
wanaosimam|huduma ya
ia huduma ya| chakula na

usalama wa|walioelimish . . elimu, TENC
chakula na |lishe shuleni
chakula na |wa kuhusu lishe shuleni | katika ngazi
Kukuza na |lishe ubora na S re S re atika nga. Viongozi 64
kuimarisha | shuleni usalama wa Waflopa wa }}iial hauri wanaosimamia
ubora na viongozi wa | chakula na maitunzo. aimashaurl utoaji wa
usalama wa |usimamizi |lishe shuleni huduma ya 15,360,000|  50% 50% 7,680,000 7,680,000
chakulana |wa huduma K Asilimi Vi . chakula na lishe OR- Wadau wa
lishe shuleni |ya chakula kupll.:\gua kSI imia ya ongozl  fshyeni, kutoka TAMISEMI |maendeleo
chashule. [nalishe Wwa kiwango | kupungua wanaosimamil i, haimashauri. katika elimu,
N cha chakula |kwa upotevu |a huduma ya " |
shuleni . Katibu Tawala wa
na lishe wa chakula |chakula na .
kutoka huleni Jish lishe shuleni Mkoa, Wizara ya
Halmashaur | 5" eM nafishe 'she shuleni elimu, TENC
i zote katika kinachopote |shuleni kwa | kutoka
Mkoa a kutokana |sababuya |mamlaka zote
husika na uhifadhi |uhifadhi za serikali za
mbaya. mbaya. mitaa
Jumla ndogo 15,360,000 7,680,000 7,680,000 - - -
ngo la 5: Kutoa mwongozo juu ya upangaji ji ikakati endelevu ya utoaji wa huduma ya chakula na lishe shuleni
I hakul huleni ki h I he shul h
Kuimarisha
usimamizi
na ufuatiliaji
wa
upatikanaji
wa chakula
na lishe
shuleni
katika shule
zote
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Kuimarisha
usimamizi Idadi ya
wa ufuatiliaji wa

Kuhakikisha
chakula na

lishe shuleni
kinapatikana

Viongozi wa
usimamizi wa adau wa
. B . .. |utoaji wa imaendeleo
upatikanaji upatikanaji huduma ya Majukwaa OR - katika elimu,

wa chakula i - - - -
shuleni kwa |2 W2 ‘ chakulana ~ |Y21¥°PO TAMISEMI  [Katibu Tawala wa
huduma ya na lishe - yatumike "
muda wa hakul shuleni lishe katika Mkoa, Wizara ya
mwaka chakula na Usimamizi . . Halmashauri felimu, TFNC
lishe " uliofanyika
mzima . wa utoaji wa zote
shuleni
huduma ya
chenye
. |chakula na
virutubishi |- "
lishe shuleni

bora na A
. ulioimarika
kiwango

kinapatikan
a kwa muda
mwafaka
ndaniya
mwaka
mzima

o
A
-
>
=
(=
1)
m
=
(=
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Jumla ndogo ya matokeo namba 1

Matokeo ya 2. Upatikanaji wa miundombinu ya utoaji wa huduma ya chakula na lishe shuleni (vifaa vya jikoni, majiko, maji, stoo, umeme n.k)

Kusaidia
uanzishaji
na
uboreshaji
wa
miundombi
nuna
vyombo vya
chakula na
lishe
shuleni kwa
gharama
nafuu
(bwalo la
chakula na
lishe
shuleni,
jiko, stoo, Viongozi wa
Kupanua na [miundombi [Uwepo wa usimamizi wa adau wa
kuboresha nu ya maji) [miundo utoaji wa Imaendeleo
miundombin L mbinu ya huduma ya OR - katika elimu,
u ya chakula Kusa|d|‘a chakulz na chakulana 10% 30% 50% 75% 100% B TAMISEMI  |Katibu Tawala wa
na lishe ununuzi wa ljishe shuleni lishe katika IMkoa, Wizara ya
shuleni. }/i:(a)alavya ya kutosha Halmashauri felimu, TFNC

zote
chakula na
lishe
shuleni cha
shule
linalotunza
nishati na
vifaa
vingine
kama vile
sahani,
vikombe,
sufuria, na
vyombo vya
kupakulia
chakula na
lishe
shuleni.

Mikutano kati ya
Asilimia ya viongozi wa
shule zenye Mkoa na
miundombinu Halmashauri

ya chakula wanaosimamia
na lishe utoaji wa
shuleni huduma ya
inayohitajika chakula na lishe
shuleni

Asilimia ya
shule zenye
majiko Tumia jukwaa
yanayotumia lililopo

nishati
kidogo

umla Ndogo Matokeo 5 output 2 |
Elimu ya Afya na Lishe Shulen

Matokeo ya
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Kudumisha
elimu ya
afya, usafi
na lishe
shuleni

Usimamizi Wadau wa
wa utoaji Wi maendeleo
wa huduma Y00 Vya mal katika elimu,
kulingana na .
bora za " Mkurugenzi wa
. idadi ya .
afya shuleni . Halmashauri,
. wanafunzi " .
pamoja na . Wizara ya elimu,
. kwa kila
miundo " y TFNC
mbinu Idadi ya shule, vifaa
Zikiwemo shule zenye |vya kunawia | hakuna mahitaji ~ OR -
miundombinu | mikono, maji |ya bajeti TAMISEMI
huduma za "
dawa za ya usafi ya
. bombalkisimal
minyoo, X
, matenki ya
vyandarua o "
wyenye Shule maji ya lita
YOVE | kufikiwa na 10,000 kwa
dawa, maji .
N programu kila shule.
na vifaa ya
a usafi.
vya usat kuboresha Wad
X ‘adau wa
Kusimamia |afya na lishe|Asilimia ya
. . maendeleo
tathmini ya |shuleni watoto katika elimu.
lishe kwa waliofanyiwa .| Hakuna mahitaji OR - :
. Wanafunzi N - Mkurugenzi wa
mamlaka za tathmini ya ya bajeti TAMISEMI .
ear " Halmashauri,
serikali za hali ya afya ) "
p lishe. Wizara ya elimu,
mitaa na lishe. TENC
Asilimia ya Wadau wa
Kutoa elimu shule maendeleo
ya afya na zinazojihusis katika elimu,
lishe hana Wanafunzi Hakuna mahitaji OR - Mkurugenzi wa
pamoja na shughuli ya bajeti TAMISEMI  [Halmashauri,
ushauri zinazokuza Wizara ya elimu,
nasaha. afya nalishe TFENC
shuleni
Wadau wa
Kuanzisha Idadi ya maendeleo
kuwepo kwa ) "
klabu za shule zenye |klabu za - katika elimu,
klabu za Hakuna mahitaji OR - .
afya na . klabu za afya |shule na L - Mkurugenzi wa
. afya na lishe . " ya bajeti TAMISEMI .
lishe A na lishe wanafunzi Halmashauri,
. shuleni " : "
shuleni. shuleni Wizara ya elimu,

TENC

na tathmini ya utoaji hu

arifa juu ya utekel programi wa huduma ya chakula na
Kuwepo kwa
Kusimamia |data za
uingizaji wa |huduma ya [Mifumo ya
data za chakulana [BEMIS na
huduma ya |lishe shuleni |EMIS yenye
chakula na |kwenye data za Timu ya Yatumike
X . . o . OR -
lishe mifumo ya |wanafunzi ufuatiliaji na | majukwa - TAMISEMI
shuleni BEMIS na |wanaopata [tathmini yaliyopo
kwenye EMIS kwa |huduma ya
mifumo ya |kila chakula na
BEMIS na |[mamlaka ya |lishe shuleni
EMIS serikali za
mitaa.
Kanzidata
iliyohuishwa
enye data Tim|
Yanoduma Utiatigjina | okuna manitai - N
ya chakula tathmini va bajeti TAMISEMI
na lishe
shuleni

Wadau wa
maendeleo
katika elimu,
Katibu Tawala wa
Mkoa, Wizara ya
elimu, TFNC
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Kuhuisha | Kuimarika | Upatikanaji
taarifa za | XWa uhifadhi |wa kanzidata
utoaji wa na utumiaji |iliyohuishwa
hudumaya |2 data za |yenye taarifa
chakula na utoaji wa za utoaji wa
lishe hudumaya |huduma ya
. hakul: chakula na
shuleni. chakula na . . T""”_Yaﬂ hakuna mahitaji OR -
lishe shuleni |lishe shuleni. | Ufuatiliaji na N -
- L ya bajeti TAMISEMI
na serikali tathmini Wadau wa
Kuimarisha zitakazotumi
" maendeleo
njia ya ka katika ) "
kusanyaji mipango ya katika elimu,
uusanye) ang Katibu Tawala w;
wa data za serikali na .
] Mkoa, Wizara ya
utoaji wa wadau .
elimu, TFNC
huduma ya wengine
chakula na Uundaji wa
lishe shuleni timu ya Idadi ya timu
torya [na et [T L ke
Kuanzisha 4 e Ufuatiligjina | 4™/ - RAS
. ufuatiliaji na | zilizoundwa L lililopo
na kuipa . . tathmini
maelekezo tathmini na kupatiwa
timu ya katika ngazi | mafunzo
A ya Mkoa
pamoja ya [
ufuatiliaji na rodha za
tathmini ukaguzi wa
katika ngazi ?;?:r:lw‘::‘ " S:anr:?;;:'i Timu ya hakuna mahitaji
ya Mkoa ) d Ufuatiliaji na . ) - RAS
zilizotengen |wa orodha ya h ya bajeti
. tathmini
ezwa na ukaguzi
kusambazw
a. Wadau wa
Kufanya Timu ya viongozi maendeleo
usimamizi Usi Kutol wa utekelezaji katika elimu,
na ufuatiliaji S:ilg?za‘r::‘ kvl;aor::aaada wa chakula na Katibu Tawala w:
wa P . h . lishe shuleni Mkoa, Wizara ya
N shirikishi wa |wa kiufundi | Timu ya i
kitaalamu e - . . kufanya elimu, TENC
na tathmini ufuatiliaji na | mara mbili(2) | viongozi wa ufuatiliaji na OR
tathminiya [kwa mwaka |utekelezajiwa . J " 30,000,000 10% 309 50 75% 100 6,000,000 6,000,000 6,000,000 6,000,000 6,000,000
ya . tathmini katika TAMISEMI
.. |utoaji wa na kuwepo |chakula na .
utekelezaji Lo . . |Halmashauri
huduma ya |kwa ripoti ya |lishe shuleni .
wa huduma PR mara moja kila
chakula na |ufuatiliaji na
ya chakula | . L mwaka kwa
lishe shuleni |tathmini.
na lishe muda wa siku
shuleni. mbili
WaTaTWa
Kupata kupatikama |Taarifa ya Foeus LQAs - Mkurugenzi | maendeleo
mrejesho from basic hakuna mahitaji "
kwa mrejesho . L - wa katika elimu,
kutoka kwa iosh I ik education ya bajeti Hal h Katibu T: |
wanafunzi |Mrejesho | uliopatikana. |y qonts aimashauri | Katibu Tawala w
Mkoa, Wizara ya
Jumla ndogo ya lengo namba 6 30,000,000 6,000,000 6,000,000 6,000,000 6,000,000 6,000,000 .

Kufanya

kampeni
kupitia
maigizo,
mikutano,

na
kutembelea
shule ili
kuongeza
uelewa wa
jamii na
wadau
kuhusu
program ya
chakula na
lishe

shuleni

Kuongezeka
kwa uelewa
wa jamii na
wadau
kuhusu
programu ya
utoaji wa
huduma ya
chakula na
lishe
shuleni.

LAKA ZA SERIKALIZA MI

LENGO LA 1:Kuwaongoza watekelezaji kutoa huduma endelevu za chakula na lishe shuleni.

MATOKEO: Kuimarika kwa ushi

Mkutano mmoja

ki wa wadau mbalimbali katika utoaji wa huduma ya

chakula na lishe sl

huleni

Idad! va kati ya kamati
semina,
; ya chakula na
mikutano na " "

) ) . lishe shuleni na Mkurugenzi wa
taarita za Viongozi wa vyombo vya OR - Halmashauri,
vyombo vya |jamii Kata na Y 4 45,680,000 10 309 50! 75% 100 9,136,000 9,136,000 9,136,000 9,136,000 9,136,000 !

. habari vya TAMISEMI | wadau wa
habari Shule P .
" . kijamii kwa ajili maendeleo
zilizofanyika
IR ya kutoa
katika jamii

huleni matangazo
nas redioni
Idadi ya
mikutano ya
kuongeza Kamati ya
uelewa chakula na
:\iya(:;anylka, I:haez ‘Sha“'e"' Shilingi.1,500,00 Mkurugenzi ‘g:g:;evlvei

L gazly . [0 posho na 7,500,000 10 309 50 75% 100 1,500,000 1,500,000 1,500,000 1,500,000 1,500,000 wa .
zilizofanywa | Halmashauri . Mkurugenzi wa
. . | usafiri Halmashauri .
shuleni na kuzifikia jamii, Halmashauri
ujumbe Kata na shule
ujumbe zote.
muhimu

uliotangazwa




=
-
F—]
-_—
[-1]
(—]
s
[
-
m
=
m
[
E
=
=
=
=
(—]
-_—
-]
(—]
~
(—]
=
=
=
—1
|
-
=
=
[
-
(—]
=
]
s
=
(—]
—]
(—]
=
=
-
=
(]
=
=
=
(—
=
_—
=
=
(7]
=
=
=
=]
_—
=
]
[
F
L]
=
=
m
—
=
(—]
=
(7]
—
_—
(]
-

Kushirikisha
jamii na
wadau
katika utoaji
wa huduma
ya chakula
na lishe
shuleni

Idadi ya

matangazo Shilingi Wadau wa
na u'u?nbe Kufikiwa kwa | 3,000,000 za Mkurugenzi Maen;eﬁo
3 u wanajamii, |uchapishaji na 3,000,000 10! 30% 50% 75 1002 600,000 600,000 600,000 600,000] 600,000 wa |
uliotolewa - . | Mkurugenzi wa
Kata na shule | usambazaji wa Halmashauri X
kwenye (umb: Halmashauri
machapisho uumbe
Kufanya
mikutano ya
uhamasish
aji na
madiwani
watoa E;g):mau :ﬁi‘ézo Mikutano minne
maamuzi, |. | (4) kwa mwaka
. juuya kuhusu utoaji|
walimu,wan N kwa wataalamu
N huduma ya |elimu ya
afunzi, hakul hakul - wa Mamlaka za Mkurugenzi wa
kamati za [ChaxU@na jcnakuana Kuf\k\_wa 5wa Serikali za Mitaa, OR- Halmashauri
lishe shuleni | lishe shuleni | wanajamii, . : ' 30,000,000 10! 30% 50% 75! 100% 5,000,000 6,500,000 6,500,000 7,000,000 5,000,000 '
shule za viongozi wa TAMISEMI | wadau wa
kwa kwa Kata na shule N
chakula na " A— Kata, Maafisa maendeleo
wanasiasa, |madiwani, . N
lishe X . N . ugani, Walimu
. viongozi, wazazilwalezi|
shuleni na : na Wadau wa
- wazazi/wale [na walimu
jamii . . " . Maendeleo.
Kuhusu zi nawalimu |iliyofanyika
huduma ya
chakula na
lishe
shuleni.
Wanafunzi, |ldadiya
maafisa mikutano
ugani, na iliyofanyika
jamii katika jamaii | Viongozi wa | Usafiri na posho Wadau wa
iliyohamasis |na Halmashauri |za viongozi wa Mkurugenzi Maendeleo,
hwa kuhusu | Halmashauri | kufikia jamii, |Halmashauri kwa 19,200,000 10% 30% 50% 75! 100 3,840,000 3,840,000 3,840,000 3,840,000 3,840,000 wa |
. . . . | Mkurugenzi wa
utoaji wa kuhusu utoaji | Kata na mikutano minne Halmashauri Halmashauri
huduma ya |wa huduma |Shule (4) kila mwaka
chakula na |ya chakula
lishe na lishe
shuleni. shuleni.
Kufanya
mikutano ya
uhamasish
:j‘az:u wa Kuunganish
limu il wa kwa Asilimia ya
Eukuukusan mpango wa |kiwango cha
’ Iy chakula na |fedha Mkurugenzi Wadau wa
leias‘ "Ma% | jishe shuleni zilizotengwa |Wadau wa Majukwaa . - - - - - Ws Maendeleo,
usanyajl | na lishe kwaajiliya |elimu yaliyopo - | Mkurugenzi wa
lazima K Halmashauri
ingatie wenye mpango wa Halmashauri
uzlnga‘ mipango na |chakula na
masuala ya| pajeti ya lishe shuleni
kisera serikali za
kuhusu mitaa
mpango wa
lishe
shuleni.
Nakala za
mpango wa
utekelezaiji
wa utoaji wa Asilimia ya
huduma ya shule
chakula na zilizopokea
Jishe shuleni | "akala za Wadau wa
Usambazaii| kuzifikia mpango wa | Kufikiwa kwa | ltafanywa wakati ~ ~ ~ ~ OR- Maendeleo,
wa naka\aj Kamati za |utekelezaji |Kata na shule |wa mafunzo TAMISEMI | Mkurugenzi wa
zakitabu |Maendeleo |W@ utoaji wa Halmashauri
cha za shule na |uduma ya
mpango wa |Kata na chakula na _
utekelezaji |wadau lishe shuleni.
wa utoaji |wengine
wa huduma |muhimu -
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ya chakula Asilimia ya
na lishe walimu
shuleni Kusambazw | waliofikiwa
katika ngazi|a kwa na mpango
ya Katana |mpango wa |wa
shule. mZkelgezaji utekelezaji | Kufikiwa kwa ) Wadau wa
wa utoaji wa |wa walimu Itafanywa wakati _ ~ _ ~ OR - Maendeleg,
o wa mafunzo TAMISEMI  [Mkurugenzi wa
huduma ya qungpzo wazazi/walezi Halmashauri
chakulana |wa kitaifa wa
lishe shuleni | utoaji
kwa walimu |huduma ya
chakula na
lishe shuleni -
Mkurugenzi
Jumla ndogo ya lengo namba 1 105,380,000 20,076,000 21,576,000 21,576,000 22,076,000 20,076,000 wa
Halmashauri

Kutoa mwongozo juu ya taratibu na mahita

Mkutano mmoja

uendeshaji fa

hakula na lishe shuleni na kuwezesha upat

anaji wa

hakula na lishe shuleni

jamii, Kata, I .

na shule Asilimia ya (1) nga}zl ya .

namnaya |Mifumoya shule . serikali za ml‘?a

. zinazotumia wa uchambuzi

kutumia utoaji wa e
Kutumia njia p mifumo ya wa taarifa ili

mifumo ya [huduma ya " . i
zilizopo za . utoaji wa kupata kanzidata Mkurugenzi wa
uoajiwa |0 chakulana | g ima ya [SMUIe 200 22 | oarifa za OR-  |Halmashauri

y huduma ya |lishe shuleni Y% Imsingina | 11,800,000 10%  30%  50%  75% 100 1,500,000 '

huduma ya . . chakula na . huduma ya TAMISEMI  (wadau wa

chakula na |zinatumika | . | sekondari .
chakulana |~ lishe shuleni chakula na lishe maendeleo
lishe shuleni lishe kulingana na na lishe shuleni

shuleni mazingira . o . -

zinazoenda | husika zilizobainish (viongozi 20 na

nana wa kwenye wadau wa

mazingira maeneo yao. maendeleo kwa

yao. siku 3) 2,260,000 2,600,000 3,200,000 2,240,000

Jumla Ndogo ya Lengo la 2 Matokeo ya 1 11,800,000 1,500,000 2,260,000 2,600,000 3,200,000 2,240,000

kutoka kwen

ye chakula na lishe shuleni cha shule ki

Kufanya Kuongezeka
uraghibisha |kwa uelewa |Asilimia ya
wa kuhusu shule "
. . Mkurugenzi wa
matumizi ya | matumizi ya | zinazotumia |Shule zote za . .
vyakula vyakula vyakula msingi na Majukwaa - OR - Halmashauri,
” ” b4 9118 yaliyopo TAMISEMI  |wadau wa
vilivyoonge |vilivyoongez | vilivyoongez |sekondari del
Zwa wa wa maendeleo
virutubishi  |virutubishi | virutubishi
shuleni. shuleni. - - - - -
Kuongezeka )
Kuongezeka Kupanua kwa Idadi ya
kwa matumizi ya | o atumizi ya |Shule . Mkurugenzi wa
. vyakula vya zinazotumia |Shule zote za . .
matumizi ya vyakula vya - Majukwaa OR - Halmashauri,
vyakula shule shule vyakula msingi na yaliyopo - TAMISEM| |wadau wa
vilivyoongez | Villv¥oonge |yiivyoongez | Villvyoongez |sekondari maendeleo
wa zwa wa wa
virutubishi ~ [VIWtUbIshi | yirygubishi, | Virutubishi. - - - - -
shuleni .-
uent Kuongeza Euongezeka Asilimia ya
uzalishaji wav B shule
wa mazao |UZ3IShali Wa | 7ina707alisha
yaliyoongez ma.zao mazao Wadau wa
yaliyoongez Shule zote za
wa wa yaliyoongezw msingi na Majukwaa OR - Maendeleo,
virutubushi | " . a virutubishi 9 . yaliyopo TAMISEMI  |Mkurugenzi wa
kwenye virutubishi kwenye sekondari Halmashauri
mashamba/ kwen:‘ye b mashamba
bustani za maz a{" _a na bustani za
na bustani
shule. za shule. shule. - - - _ -

Jumla ndogo ya lengo la 2 Matokeo ya 2

LENG!

A 3: Kuwaongoza watekelezaji namna ya kupanua wigo wa wachangi

MATOKEO YA 1: Wachangi




Idadi ya Mkutano mmoja

Kuongezeka| .\ (1) kwa mwaka
kwa ushiriki .
" wanaoshiriki wa wadau wa
wawadau |y atika utekelezaji wa
katika "
tekelozaii utekelezaji programu ya
:/Jva 2l \wa progarmu | Sekta binafsi,| utoaji wa
ya chakula |CBOs, NGOs,huduma ya
K programuya | - jishe FBOs chakula na lishe
Komarisha |" :waundgan EQO:J'WG shuleni. shuleni (malipo
UI'I‘I'r\‘i‘HS a is| IBWB au uauma ya ya ukumbi,
usl dm |kwa‘k kattal . ﬁhskula na matangazona
ekelozal[fansiwa |shuen ha s mogs e
. : cha siku moja OR- Halmashauri,

wa programu | programu 58,800,000 10% 30% 50% 75% 100% 11,760,000
ya utoaji wa |ya utoaji wa
hudumaya [hudumaya
chakula na |chakula na

lishe shuleni (lishe

Kueleweka TAMISEMI |wadau wa
kwa agenda |Idadi ya maendeleo
ya utoaji wa | mikutano ya
hudumaya |ngaziya
chakula na |Kata na jamii | Kamati za

-
=
-
{1
]
=
(]
—
m
=
m
-
E
—
=
= shuleni. . " ) =
E lishe shuleni |katika utekelezaji Majukwaa
[—] kwa kamati |maeneo ya |katika ngazi a”J o0
_— za utekelezaji |yaKatana |Y2"YOP
g maendeleo  |wa programu |jamii
~ za Katana |ya chakula
(—) shule na lishe
E shuleni
= 11,760,000 11,760,000 11,760,000 11,760,000
E Jumla Ndogo ya lengo la 3 Matokeo 1 58,800,000 11,760,000 11,760,000 11,760,000 11,760,000 11,760,000
—] GO LA 4: Kuwapa watekelezaji vi o0aji wa huduma ya chakula na lishe shuleni na lishe kwa wanafu
E Kuanzishwa, kusambazwa, na kutekelezw ango vya ubora na usalama wa chakula na a 100 ya shule
= Kuzijengea
E uwezo
: t?o”a‘je:l\imz: Kamati za
- huduma ya ?hakula na
[—) chakula na lishe shuleni
: za shule na
g Islfllzlleeni Kata
E katika ngazi zilizojengew |ldadi ya watu|Shule zote za | Siku 3 za
= ya Kata na |2 UWezo waliojengewa | msingi na mafunzo kwa
= shule kuhusu uwezo. sekondari washiriki 40
&= utunzaji na
kuhusu
g programu uhifadhi
= ya utoaji wa u:a:(arlna wa Mkurugenzi wa
= huduma ya [ChaXUa na OR- Halmashauri
. . 9, 9, !
; chakula na lishe shuleni 9,600,000 50% 50% 3,840,000 5,760,000 TAMISEMI |wadau wa
= lishe maendeleo
huleni
= =
F—] Kupungua
o~ kwa upotevu
& na uchafuzi .
; Asilimia ya
wa chakula Kkupungua
E nalishe sz u;?otevu Shule zote za
— shuleni na uchafuzi [msingi na !r(akuna b..aje“
— unaotokana . inayohitajika
(7] Kuf wa chakula |sekondari
= ufanya na mbinu na lishe
tathmini i
— athmini ya du.nl za shuleni
F usalama na |uhifadhi wa
E Kukuzana |uborawa |chakula na
= kumarisha  [chakula na |lishe shuleni
E ubora na lishe Asimilia ya
= usalama wa [shuleni shule s
= chakula na Viwango zinazofuata ilsai::a:n?zai kwa J;Ba?;rnm:a/f;sa
= lishe shuleni bora vya viwango vya |Shule zote za mwaka kwa watu OR chakula na lishe
[—] usalama wa (kitaifa vya msingi na ’ 9,600,000 10% 30%| 50%| 75%| 100%) 1,920,000 1,920,000 1,920,000 1,920,000 1,920,000 N
= chakulana |ubora na sekondari 4 kwa kila ziara, TAMISEMI [shuleni,wadau,
(=] lishe shuleni |usalama wa Tathmini 1 kwa wadau, na
—
E chakula na kila mwaka Maafisa Ugani
= lishe shuleni
m
=
s
(7]
—
=
]
—
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Kusambaza |ldadi ya
miongozo ya | shule zenye Warsha ya siku 5 TENC, PO-
uhifadhi na [miongozo ya |Shule zote za enye washiriki OR - RALG. MoA
utunzaji utunzanji na |msingi na veny " 14,000,000 100% 14,000,000 L '
o [ . 20, uchapaji wa TAMISEMI  |Taasisi za
stahikiwa  |uhifidhiwa |sekondari "
nyaraka kitaaluma
chakula na |chakula na
lishe shuleni [lishe shuleni
Kuwepo Idadi ya
kwa shule
miongozo zinazofuata Shule zote za Mkurugenzi wa
ya uhifadhi kikamilifu msingi na Tumia majukwa Halmashauri,
na‘ | kuwepo kwa mlongouzo ya sekondari yaliyopo wadau wa
usimamizi . utunzaji wa maendeleo
miundombin
wa chakula uya chakula na
I lishe shuleni
- ':Sh? kuhifadhia -
shuleni. chakula na Idadi ya
lishe shuleni shule[jzel;ye M .
miundombinu urugenzi wa
cha shule
stahiki ya il:rl]e izrc:;e z OR - Halmashauri,
kuhifadhia 9 . TAMISEMI  (wadau wa
sekondari
chakula na maendeleo
lishe shuleni
cha shule
Jumla ndogo ya Matokeo ya 4 33,200,000 19,760,000 7,680,000 1,920,000 1,920,000 1,920,000
Lengo la 5: Kutoa mwongozo juu ya namna ya kup: na kutekeleza mikakati endelevu ya utoaji wa huduma ya chakula na lishe shule
Matokeo % ya Shule zinanazotoa chakula na lishe shuleni chenye lishe k mwongozo wa kitaifa ya chakula na lishe shuleni na lishe kwa wanafi
Kuongeza
nguvukazi
e \dadi ya
rasilimaliwa
wadau
tuya Uwepo wa
" . [wanaohusika
kutosha ili  [nguvu kazi "
katika
kupanua yakutosha " Mkurugenzi wa
wigo wa iliyopewa utekelezaji | Shule zote za Tumia majukwa OR - Halmashauri
. wa utoaji waa |msingi na - 10%| 30% 50% 75% 100% - - - - - ’
utekelezaji |mafunzo ya X yaliyopo TAMISEMI  |wadau wa
hudumaya |sekondari
wa huduma ya hakula n maendeleo
programu  [chakula na ‘C : u: Ia "
ya utoaji wa |lishe shuleni | ' ”e_ shulent
Kupanua huduma ya waflopallwa
wigo wa chakula na matunzo.
utekelezaji [lishe
wa programu |shuleni.
ya utoaji wa |Kuongeza
hudumaya [idadiya
chakulana |shule Moan
lishe shuleni |zinazotekel | P2"9° Mpangokazi
bora wa "
eza L |wa Mkutano wa siku
utekelezaji " .
programu  f - utekelezaji moja wa
ya utoaji wa wa programu kamati/bodi za Mkurugenzi wa
huduma ya |PrOFMUYA | o tonjiwa |STUIe 200 Za | G o OR-  [Halmashauri
utoaji wa msingi na . . 24,500,000 10%| 30% 50% 75% 100% 3,900,000 5,400,000 5,500,000 6,000,000 3,700,000 '
chakula na huduma ya . utakaosimamiwa TAMISEMI  |wadau wa
" huduma ya sekondari . "
lishe chakula na na Maafisa Elimu maendeleo
chakulana |: . :
shuleni : . |lishe shuleni Kata ukiwa na
Kkulingana lishe shuleni tekel hiriki 1
g Katika shule |unaotekeleze washiriki 10
na o |ka
: zote nchini
mazingira
ya jamii
husika
PORALG - LGA,
Kusambaza MOEST, MOA,
cI:IakuIa nza OR MOFL, TENG,
lishe - 10%| 30% 50% 75% 100% - - - - | ramisemi DP, L/INGOs,
- Wafadhili, Sekta
shulent Binafsi, Taasisi
za Dini
Kuimarisha Tumia majukwaa
mnyororo yaliyopo
wa Shule Mk n
usimamizi |kupata Idadi ya or Haltxn;g;r;z:[:za
wa chakula cha [shule - 10%| 30% 50% 75% 100% - - - - TAMISEMI d !
usambazaji |kutosha zinazopatiwa wa a:v«lla
wa chakula |ndaniya chakula na Shule zote za maendeleo
na lishe muda lishe shuleni [msingi na
Kuhakikisha [shuleni uliopangwa |kwa wakati |sekondari
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utoaji wa Kutoa
hudumaya |chakula na
chakulana [lishe
lishe shuleni [shuleni
unatekelezw |chenye
akwa muda (kiwango na Mki i
mwafaka. ubora Shule zote za e urugenzi Yva
- " Hakuna bajeti Halmashauri,
unaostahili msingi na - - - - - - -
. inayohitajika wadau wa
kwa sekondari
. maendeleo
wanafunzi
wote kwa
muda
mwafaka
kwa mwaka
mzima
Kuwashiriki "
Kiasi na aina
sha wadau a chakula Mkurugenzi wa
katika :’13 Iisheu Shule zote za [Ukumbi na Ha;:n:gsh:ur:v
uchangiaji . msingi na chakula kwa 9,600,000 10%| 30% 50% 75% 100% 1,920,000 1,920,000 1,920,000 1,920,000 1,920,000 !
shuleni . . wadau wa
wa chakula i sekondari washiriki
Shule kilichotolewa maendeleo
na lishe Kupat huleni
shuleni :ps EI' e e
wtosha Sku3 s
Kuimarisha |Kukuza na ’ Asilimia ya Ky S za TAMISEMI  [PORALG - LGA,
- ndani ya mafunzo kwa
upatikanaji |kuwezesha shule zenye . MOEST, MOA,
. - ~ |[muda " Maafisa elimu
wa makundi |uanzishwaji uliopangwa bustani/ Shule zote za Kata, Maendeleo MOFL, TFNC,
mbalimbali  (wa mashamba [msingi na N, 11,240,000 10%] 30% 50%| 75%| 100%) 2,248,000 2,248,000 2,248,000 2,248,000 2,248,000 DP, L/INGOs,
. ya jamii, Kilimo, .
yachakula |mashamba/ ya shule sekondari Wafadhili, Sekta
: Wakuu wa shule . .
na lishe bustani za yanayofanya L Binafsi, Taasisi
N na Maafisa lishe A
shuleni shule kazi ) za Dini
wa Halmashauri.
Jumla ndogo ya matokeo ya 5 Output 1 45,340,000 9,568,000 9,668,000 10,168,000 7,868,000

Kupanua na
kuboresha
miundombin
u ya utoaji
wa huduma
ya chakula
na lishe
shuleni.

Kujenga
miundombi
nu kwa ajili
ya utoaji wa
chakula na
lishe
shuleni kwa
gharama
nafuu
(majiko,
stoo,
mifumo ya
maji na
mabwalo
shuleni)

Kununua
vifaa vya
jikoni
shuleni
kama vile
sahani,
vikombe,
sufuria,
vyombo vya
kupakulia
na kugawia
chakula na
lishe
shuleni.

Utoshelevu
wa vifaa na
miundombin
ukwa ajiliya
utoaji wa
huduma ya
chakula na
lishe shuleni

eo ya 2. Shule

Gharama za
ujenzi wa bwalo

Uienzi
Jef‘z' wa lenye jiko ndani
majiko Ke ni shili
yanayotumia [¥3°€ % ST N9 | 1,800,000,000,000 10%|  30%|  50%|  75%|  100% 180,000,000,000 540,000,000,000 900,000,000,000 90,000,000,000 90,000,000,000
Asilimia ya nishati ! ! N
shule zenye [kidogo, stoo, shule za msingi
! . " 118,000 kila shule
miundombinu [ maji, bwalo la 4
ya chakula |chakula na
na lishe lishe shuleni
shuleni kwa
inayohitajika [kuzingatia
viwango Masufuria ya
vilivyowekwa |kupikia chakula
na serikali. yenye ujazo wa
lita 100 @ Tsh N N . N .
5,000,000 kwa 450,000,000,000 10%! 30% 50%)| 75%| 100%) 45,000,000,000 135,000,000,000 225,000,000,000 22,500,000,000 22,500,000,000
shule za msingi
18,000 kila shule
masufuria 5
Asilimiaya |Ununuzi wa
shule zenye” Yyon?bo vya vyombo vya
vifaa kwa ajili | jikoni kama .
R kupakulia
ya sahani,vijiko
utekelezaji  [vikombe, chakula kwa
. shule za msingi 3,240,000,000 10%] 30%) 50% 75% 100%)| 324,000,000 972,000,000 1,620,000,000 162,000,000 162,000,000
wa programu |sufuria za
progr i 18,000 @9000
ya utoaji wa |kupikia, . "
kwa idadi ya 20
hudumaya [vyombo vya .
. kwa kila shule
chakula na |kupakulia na
lishe shuleni |kugawia

OR -
TAMISEMI

PORALG - LGA,
MOEST, MOA,
MOFL, TFNC,
DP, L/INGOs,
Wafadhili, Sekta
Binafsi, Taasisi
za Dini

PORALG - LGA,
MOEST, MOA,
MOFL, TFNC,
DP, L/INGOs,
Wafadhili, Sekta
Binafsi, Taasisi
za Dini

PORALG - LGA,
MOEST, MOA,
MOFL, TFNC,
DP, L/INGOs,
Wafadhili, Sekta
Binafsi, Taasisi
za Dini

2,253,240,000,000

225,324,000,000

675,972,000,000

1,126,620,000,000

112,662,000,000

112,662,000,000




Jumla ndogo ya 5 Matokeo ya 5 output 2 |
Matokeo ya 3: Kuimarika kwa Elimu ya Afya na Lishe shuleni \

(@] Kutoa Ujenzi wa PORALG - LGA,
” huduma za matundu ya |Tundu moja la MOEST, MOA,
afya zenye vyoo kwa choo shilingi MOFL, TFNC,
miundombi . . uwianowa (1,100,000 kwa 316,800,000,000 10 30 50 75 100 31,680,000,000 95,040,000,000 158,400,000,000 DP, L/INGOs,
—| L wanafunzi |ldadi ya N m
Kuimarisha [nu yenye wote shule zenye viwango shule za 18,000 Wafadhili, Sekta
> elimu ya ubora Kufikiwa na | mi ndomb)i’n vinavyopende| @matundu 4 Binafsi, Taasisi
=2 usafi, afya  |(ziiwemo | ““ o " |kezwa na 15,840,000,000) 15,840,000,000) za Dini
N mipango ya |na vifaa vya A
na lishe kwa |dawa za . serikali, vifaa . PORALG - LGA,
(=] . . kuboresha |usafi i Tanki la maji lita
wanafunzi minyoo, : N vya kunawia I MOEST, MOA,
. afya na lishe |vinavyofanya| ° 1000 shilingi
(n shuleni vyandarua shuleni Kazi mikono, 3,000,000 kwa OR MOFL, TFNC,
m vyenye matenki ya s;1 Ie'za msingi 108,000,000,000 10%) 30%) 50%) 75%) 100%] 10,800,000,000 32,400,000,000 54,000,000,000 5,400,000,000 5,400,000,000 TAMISl-EMI DP, L/INGOs,
3 dawa, maji maji, visima 18;00 ila sh EIJ Wafadhili, Sekta
na vifaa vya t k,lza shule Binafsi, Taasisi
- vya usafi) maji/pumpu, |Matanki za Dini
Kufanya PORALG - LGA,
tathmini ya Asilimia ya Wanafunzi na MOEST, MOA,
lishe kwa wanafunzi iy katika | Hakuna bajeti OR MOFL, TENC.
wanafunzi waliofanyiwa . ' e - 10%) 30%| 50%| 75%]| 100%] DP, L/INGOs,
. shule zote za |inayohitajika TAMISEMI -
wa tathmini ya msingi Wafadhili, Sekta
elimumsingi hali ya lishe 9 Binafsi, Taasisi
. za Dini
Idadi ya Wadau wa
Kutoa elimu watoto Wanafunzi na maendeleo
ya afya na wanaopatiwa |walimu katika . katika elimu,
lishe elimu ya shule zote za i::k::"aaﬁif“ - 10%) 30% 50% 75%|  100%) N ASIZEMI Mkurugenzi wa
pamoja na lishe na msingi na Y d Halmashauri,
ushauri ushauri sekondari. Wizara ya elimu,
nasaha. TFNC
Wadau wa
kuanzisha |Klabu za Idaadi ya Wanafunzi na maendeleo
klabu za shule za shule zenye [walimu katika Hakuna bajeti OR- katika elimu,
afya na afya na lishe [klabu za shule zote za inayohita \k{a - 10%) 30%| 50%| 75%| 100%| TAMISEMI Mkurugenzi wa
lishe zinazofanya |shule za afya | msingi na Yy ) Halmashauri,
shuleni kazi na lishe sekondari. Wizara ya elimu,
TENC
Jumla ndogo 424,800,000,000 10,800,000,000 32,400,000,000 54,000,000,000 5,400,000,000 5,400,000,000

LENGO LA 6:Kutoa mwongozo wa usimamizi, ufuatiliaji, na tathmini ya utoaji huduma

MATOKEO: Uwepo wa data sahihi za utekelezaji wa mpango wa chakula na lishe shuleni

Kusimamia Wadau wa
uingizaji wa Taarifa za maénde!eo
data . katika elimu,

wanafunzi .
kwenye - Mkurugenzi wa

. kwa jinsi zao .
mifumo ya anaopata Halmashauri,
BEMIS na |*2"%°P Wizara ya elimu,
EMIS huduma ya Shule zote za TFNC
kujumuisha chakula na msingi na Hakuna bajeti OR -
idadi ya ||‘s>l'|e>shlj|\em Kuwepo kwa |sekondari inayohitajika - - - - - TAMISEMI
. |zilizoingizwa | .

wanafunzi Kwenye mifumo ya
wanaopoke mifunro a BEMIS na
a huduma Y& 1EMIS yenye

BEMIS na "
ya chakula EMIS taarifa za
na lishe : wanafunzi
shuleni. wanopata

Kanzidata |hudumaya
ya huduma |chakula na
ya chakula |lishe shuleni.

lish .
Shuiont Shule zote za Mkurugensi wa
iliyosasishw msingi na Hakuna bajeti OR - Halmashauri,
Kusimamia [ 9 N inayohitajika - - - - - TAMISEMI  |wadau wa
N L] sekondari
shule katika . maendeleo
. kuaminika,
kuhuisha
: kutosha na
kanzidata

za utoaji wa |inayoendana
huduma ya |na muda
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Kuimarisha
njia za
ukusanyaji
wa data ili
kupata
taarifa za
ufuatiliaji na
tathmini ya
mpango wa
chakula na
lishe shuleni

hudumaya |Kuimarika
chakula na kW? .
lishe Uh'f.adh" " Mkurugenzi wa
shuleni urejeshaji Shule zote za Hakuna bajeti OR - Halmashauri
. ufikiaji na Kuwepo kwa | msingi na . e ’
utumigiiwa | timu ya sekondari inayohitajika TAMISEMI | wadau wa
data na pamoja ya maendeleo
serikali na |ufuatiliaji na
wadau. tathmini
Ufuatiliaji liyoundwa na
na tathmini | Timu ya kupatiwa ’
ya utoaji wa | ufuatiliaji na | mafunzo. | Shule zote za |, , . Mkurugenzi wa
huduma ya | tathmini msingi na Ma!ukwaa R- Halmashauri,
chakula na |iliyoundwa sekondari yaliyopo TAMISEMI | wadau wa
lishe na kupatiwa maendeleo
shuleni mafunzo
St oo
orodha
wa vipengele Mkurugenzi wa
ufuatiliaji na -._.. | Shule zote za - .
tathmini vya Ufuat.lh.ajl msingi na Hakung b“a]etl R - Halmashauri,
iliyoaandaliw na tathml_nl sekondari inayohitajika TAMISEMI | wadau wa
ana iliyoandaliwa maendeleo
na
I;usambazw kusambazwa
Kupata
mrejesho
kutoka kwa
walimu,
wanafunzi,
wazazi na
wadau " .
P " Idadi ya Mkurugenzi wa
wengine juu | Kupatikana taarifayza Shl.“e _Zote za Hakuna bajeti - Halmagshauri,
ya " kwa. mrejesho msingi na inayohitajika TAMISEMI | wadau wa
:lvt:kelezajl mrejesho Zilizopatikana sekondari maendeleo
programu
ya utoaji wa
huduma ya
chakula na
lishe
shuleni.
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