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DIBAJI

Ofisi ya Rais - TAMISEMI ina jukumu la kusimamia na kufuatilia
utekelezaji wa Sera, Mikakati na Sheria za Elimu inayotolewa na
Serikali ili kuimarisha utoaji wa Elimu nchini katika mazingira
jumuishi. Katika kutekeleza jukumu hili, imebaini kuwepo kwa
utofauti mkubwa kweye utekelezaji wa elimu jumuishi kati ya shule
moja na shule nyingine, Halmashauri moja na nyingine, hata Mkoa
mmoja na mwingine nchini. lli kuondoa tofauti hiyo, OR- TAMISEMI
iliunda kikosi kazi cha Wataalamu Wabobezi wa Elimu Maalumu/
Jumuishi kwa lengo la kuandaa Mwongozo huu ili uwe nyezo stahiki
katika utekelezaji wa Mkakati wa Taifa wa Elimu Jumuishi uliopo.

Mwongozo umebainisha changamoto mbalimbali zinazoathiri
ufanisi wa utoaji wa elimu katika mazingira jumuishi. Aidha,
umechambua kwa undani hali halisi ilivyo na kuonesha fursa
zilizopo, utatuzi wa changamoto pamoja na viashiria vya upimaji wa
mafanikio ya utekelezaji wake. Mwongozo huu unalenga kuweka
taratibu za utekelezaji katika ngazi mbalimbali za wasimamizi
na watekelezaji wa elimu na kutoa fursa kwa wadau mbalimbali
kushirikiana na serikali katika kutekeleza utoaji wa elimu katika
mazingira jumuishi.

Vilevile, unalenga kuainisha namna ya utekelezaji wa maeneo
matano ya utekelezaji kama yalivyobainishwa kwenye Mkakati wa
Taifa wa Elimu Jumuishi. Mwongozo huu umetafsiri na kuainisha
majukumu mbalimbali ya utekelezaji katika maeneo mahususi ya
ki-sera ambayo ni pamoja na; 1. Sera ya elimu, Sheria na miongozo
mbalimbali ya Serikali, 2. Uboreshaji wa mazingira ya utoaji wa



elimu kwa wanafunzi wenye mahitaji maalum, 3. Uimarishaji
wa utamaduni jumuishi wenye kuhimiza usawa katika jamii, 4.
Uimarishaji wa uhusiano na ushirikiano na wadau wa elimu, na 5.
Ufuatiliaji na tathmini ya utoaji wa elimu katika mazingira jumuishi.

Matokeo tarajiwa ya utekelezaji ni kuongezeka kwa idadi ya
wanafunzi wenye mahitaji maalumu wanaosajiliwa na kukamilisha
mzunguko wa elimumsingi kwa mafanikio; na kuongeza ari
ya ujifunzaji unaojenga umahiri. Ofisi ya Rais - TAMISEMI kwa
kushirikiana na Wizara za Kisekta watashirikiana katika utekelezaji
wa Mwongozo. Hivyo, ni rai yangu kwa kila msimamizi wa elimu
kuutumia katika kuleta matokeo tarajiwa.

Prof. Riziki S. Shemdoe
KATIBU MKUU - OR TAMISEMI




SHUKURANI

Utekelezaji wa elimu jumuishi nchini umepitia katika hatua
mbalimbali za mafanikio na changamoto zilizopelekea
kucheleweshwa kwa upatikanaji wa elimu kwa wanafunzi wenye
mahitajimaalumu-hususaniwanafunziwenye ulemavu. Mwongozo
huu utakaotumika kama nyenzo muhimu ya utekelezaji wa elimu
jumuishi nchini umetoa maelekezo ya namna ya bora ya kuwezesha
utoajiwa elimu katika mazingira jumuishi kwa kuzingatia maelekezo
ya Mkakati wa Taifa wa Elimu Jumuishi 2022/26.

Mwongozo huu umeandaliwa na wataalamu wabobezi wa Elimu
Maalumu/Jumuishi kutoka Kurugenzi ya Elimu Maalumu - Ofisi ya
Rais TAMISEMI, Sekta za Elimu na Asasi za Kiraia.

Shukrani za pekee zimwendee Ndugu Geni J. Migeha (Mkurugenzi
Msaidizi ElimuMaalumu, Elimuya Watu Wazima, Elimu Njeya Mfumo
Rasmi na Elimu kwa Michezo) kwa kusimamia kazi hii, Mwenyekiti
wa jopo Dkt. lldephonce Mkama (Mhadhiri —= AMUCTA na Mshauri
Mtaalamu wa Elimu Jumuishi-Leonard Cheshire, TO51), Mratibu wa
uandaaji wa Mwongozo Ndugu Anna J. Mark (Afisa OR-TAMISEMI),
Ndugu Benjamin L. Kihwele (Sense International Tanzania, TO51),
Ndugu Lugarata Ng'weshemi, (Afisa OR-TAMISEMI), Ndugu Adam
Mkaka (ADD International - Tanzania, TO51), Ndugu Yohanis Kilave
(AMUCTA), Ndugu Xavery Haule (Patandi TC), Ndugu lbrahim
Suleiman (Shule ya Msingi Furaha — Tabora) na Ndugu Hildergade
Mehrab (Child Support Tanzania).

Mwisho, shukrani ziende kwa Ndugu Ephraim A. Simbeye
(Mkurugenzi wa Idara ya Usimamizi wa Elimu), Ndugu Hadija A.
Mcheka (Mkurugenzi Msaidizi Elimu Sekondari), Ndugu Sussan
S. Nusu (Mkurugenzi Msaidizi Elimu ya Awali na Msingi), ambao



waliratibu na kusimamia shughuli za jopo la wataalamu katika
kuandaa kitabu hiki kuanzia hatua ya awali hadi kukamilika kwake.
Ni matarajio ya serikali kuwa Mwongozo huu utakuwa ni mwanzo
mpya wa utekelezaji wa Elimu Jumuishi kwa ufanisi nchini.

DKT. Charles E. Msonde
Naibu Katibu Mkuu (Elimu)
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VIFUPISHO VYA MANENO

OR-TAMISEMI

WYyEST

AZAKI

AZASE
NECTA/BAMITA
TET

MSM

Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa

Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia
Asasi za Kiraia

Asasi Zisizo za Kiserikali

Baraza la Mitihani Tanzania

Taasisi ya Elimu Tanzania

Mamlaka za Serikali za Mitaa



MAANA ZA ISTILAHI

Elimu Jumushi

Shule Jumuishi

Jamii Jumuishi

Wadau wa maendeleo

Utamaduni Jumuishi

Kulingana na Mkakati wa Taifa wa
Elimu Jumuishi 2022 - 2026 elimu
jumuishi ni mchakato wa kuongeza
ushirikishwaji katika ujifunzaji kwa
watoto wote ikiwani pamoja na wenye
mahitaji maalumu ili waweze kujifunza
bila vikwazo

Kulingana na Mwongozo huu shule
jumuishi ni shule ambazo mifumo yake
ina mazingira rafiki kwa wanafunzi wote
bila kubagua wenye mahitaji maalumu

Ni jumuiya ambayo kila mtu pasi kujali
tofauti zake za kimaumbile, kijinsia

na kiuwezo anashirikishwa katika
shughuli mbalimbali za kijamii na
kimaendeleo

Ni watu au taasisi ambazo ziko nje ya
mfumo wa serikali zinazochangia
maendeleo ya serikali kwa namna moja
au nyingine

Ni mtindo wa maisha ya jamii fulani
yenye kukubali utofauti wa uwezo, jinsia,
maumbile, tabia au hali ya ulemavu
katika mfumo wa maisha
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SURA YA KWANZA

MWELEKEO WA ELIMU
JUMUISHI NCHINI

1.1 Utangulizi

Sura hii inaeleza kwa ujumla mwelekeo wa elimu jumuishi nchini.
Hivyo imeelezea usuli pamoja na umuhimu wa Mwongozo kwa
watumiaji wote kuanzia ngazi ya Taifa hadi shule. Pia, imeonyesha
malengo mahususi kwa watumiaji wote wa Mwongozo kwa
kuzingatia mustakabali wa changamoto mbalimbali zinazoikabili
sekta ya elimu ikiwemo ujumuishaji wa watoto wenye mahitaji
maalumu. Pamoja na mafanikio katika kutekeleza utoaji wa
elimu nchini, Serikali imeandaa Mkakati wa kitaifa unaotoa dira ya
utekelezajiwa elimujumuishi. Hivyo, Mwongozo huu unalenga kutoa
maelekezo ya utekelezaji wa Mkakati katika kutambua na kutatua
changamoto za ujifunzaji na kutoa afua stahiki kwa wanafunzi katika
ngazi ya elimumsingi na sekondari.

1.2 Usuli

Tanzania imesaini mikataba mbalimali ya kimataifa na kikanda
inayohusu elimu jumuishi. Miongoni mwa mikataba hiyo ni Tamko la
Salamanka la 1994 na Tamko la Dakar la 2000 ambayo yameelekeza
kilanchikutafsirina kutekelezaelimujumuishikatika mazingirayake.
Vilevile, lengo Namba 4 la Malengo Endelevu ya Milenia ya Mwaka
2030 linaweka msisitizo wa utoaji wa elimu kwa usawa na hivyo
kuchagiza utekelezaji wa elimu jumuishi nchini. Katika kutekeleza
azma ya upatikanaji wa elimu kwa wote, Tanzania imekua ikiandaa
mikakati mbalimbali ya utekelezaji wa elimu jumuishi ambayo ni
pamoja na ule wa mwaka 2009-2017, 2018-2021 na 2022-2026. Hata
hivyo katika kutekeleza mikakati hiyo, OR-TAMISEMI imebaini
utofauti mkubwa wa utekelezaji wa elimu jumuishi kati ya shule
moja na shule nyingine nchini. Hivyo, OR-TAMISEMI imeandaa
Mwongozo huu ili kuwasaidia watekelezaji wa Mkakati wa Taifa wa
Elimu Jumuishi wa 2022-2026 waweze kufanikisha utoaji wa elimu
katika mazingira jumuishi.

1.3 Malengo ya Mwongozo

Mwongozo huu unalenga kuweka taratibu za utekelezaji wa elimu
jumuishi katika ngazi mbalimbali kama ifuatavyo:
a) Kutoa maelekezo mbalimbali kwa wasimamizi na watekelezaji
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wa elimu jumuishi
b) Kutoa fursa kwa wadau mbalimbali kushirikiana na serikali
katika kutekeleza utoaji wa elimu katika mazingira jumuishi
c) Kuongeza uwajibikaji kwenye ngazi mbalimbali zinazohusika
na utekelezaji wa elimu jumuishi nchini

1.4 Umuhimu wa Mwongozo

Mwongozo huu una umuhimu kama ifuatavyo:

(a)Kuweka mfumo elekezi ya usimamizi wa utekelezaji wa
shughuli zote za elimu jumuishi.

(b) Kurahisisha uwajibikaji katika kila ngazi ya kimamlaka bila
kuleta mkanganyiko wa kiusimamizi.

(c)Kumsaidia mwanafunzi mwenye mahitaji maalumu kushiriki
ipasavyo kwenye ujifunzaji katika mazingira jumuishi.

1.5 Matarajio ya mwongozo

a) Kuimarika kwa utoaji na upatikanaji wa elimu bora kwa
wanafunzi wenye mahitaji maalumu

b) Kuboreshwa kwa uratibu na usimamizi wa elimu jumuishi
katika ngazi mbalimbali za utawala

c) Kuimarika kwa ujumuishi ndani ya shule na jamii

d) Jamiikushirikikatika utekelezajiwashughulizaelimujumuishi

1.6 Hitimisho

Watoto wenye mahitaji maalumu wamekuwa na changamoto
katika ujifunzaji kwenye mfumo wa elimu nchini. Kwa kutambua
hali hiyo, Serikali imeandaa Mwongozo huu ili kuweka utaratibu
mzuri wa usimamizi na utekelezaji wa mkakati wa Taifa wa Elimu
Jumuishi wa 2022-2026 ambao unatoa utaratibu kwa kila mdau
anayehusika katika usimamizi na utekelezaji wa elimu jumuishi
katika elimumesingi.Nimatumainiyaserikali kuwa,wadauwaliotajwa
katika Mwongozo huu watatimiza wajibu wao ili malengo ya Serikali
ya kufanikisha utoaji wa elimu jumuishi bora pamoja na ujenzi wa
utamaduni jumuishi ndani na nje ya shule yatimie.
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SURA YA PILI

DHANA YA ELIMU JUMUISHI

2.1 Utangulizi

Sura hii inaeleza maana, chimbuko, na hali ya elimu jumuishi
kwa muktadha wa Tanzania. Hivyo Mwongozo huu unabainisha
umuhimu wa elimu jumuishi, makundi stahiki ya wanafunzi, na
namna ya utekelezaji wake nchini. Mchoro Na.1unaeleza dhana ya
utofauti wa mahitaji ya ujifunzaji darasani.

=

Natoa maksi sawa kwa mtihani huu:
Ndani ya dakika tano kila mmoja
awe amepanda juu ya mti

Mchoro 1: Dhana ya ujumuishi
2.2 Maana ya Elimu Jumuishi

Kumekuwa na tafsiri mbalimbali za elimu jumuishi kutoka nchi
moja kwenda nchi nyingine. Kwa muktadha wa Tanzania, Elimu
Jumuishi ni mfumo wa utoaji wa elimu kwa wanafunzi wote kwa
kuzingatia tofauti zao za ujifunzaji (IMT, 2022). Aidha, ni mchakato
wa kuongeza ushirikishwaji wa wanafunzi wote shuleni ikiwa ni
pamoja na wenye mahitaji maalumu. Mchakato huu ni endelevu
unaohusisha kubadili mila, desturi, fikra, immani, mitazamo, sera,
mbinu na mazingira ya ujifunzaji. Ili kuongeza ushirikishwaji na
kuleta ufanisi katika mjumuisho huo, elimu jumuishi inazingatia
misingi yake kama ilivyotajwa katika sehemu ifuatayo.

2.3 Misingi ya Elimu Jumuishi

Msingi mkuu wa elimu jumuishi ni utoaji wa haki ya elimu kwa kila
mtoto, mwenye na asiye na ulemavu. Hivyo, msingi huu unatambua
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kwamba:
i. Kila mwanafunzi ana uwezo wa kujifunza
i. Kila mwanafunzi ana namna mbalimbali za kujifunza na
kujieleza
ii. Kila mwanafunzi ana hakiya kushiriki katika zoezi la ujifunzaji
iv.. . Mwalimu bora ni yule mwenye uwezo na ujuzi wa kutumia
mbinu mbalimbali za ufundishaji na ushirikishaji wa wanafunzi
v. Elimu bora ni ile inayozingatia mahitaji ya ujifunzaji ya kila
mwanafunzi
vi. Elimu bora ni mfumo nyumbufu

2.4 Chimbuko la elimu jumuishi nchini Tanzania

Elimu jumuishi imeanza kutekelezwa siku nyingi nchini Tanzania
kupitia Sheria ya Elimu ya 1978 iliyoelekeza upatikanaji wa elimu
kwa kila mtoto. Utekelezaji wa sheria hii kwa watoto wenye mahitaji
maalumu umerasimishwa mwaka 1998 kupitia mradi wa Wizara ya
Elimu kwa kushirikiana na Shirika la Kimataifa la Elimu, Sayansi na
Utamaduni (UNESCO). Mradi huo ulitambulika kama Special Needs
in the Classroom, na ulifanyika katika shule za mkoa wa Dar es
Salaam. Pamoja na mambo mengine, mradi huu ulifundisha walimu
Nna wazazi umuhimu na namna ya kutekeleza elimu jumuishi. Moja
ya matokeo ya mradi huu ni kuandaliwa kwa Mkakati wa 2009/2017.
Hata hivyo, Serikali imeendelea kuboresha na kuandaa mikakati
ya Taifa ya Elimu Jumuishi ikiwa ni pamoja na wa 2022-2026
ambao ndio msingi wa Mwongozo huu. Ikumbukwe pia kwamba,
Tanzania imeridhia mikataba mbalimbali ya kimataifa na kikanda
inayoelekeza utoaji wa elimu katika mazingiza jumuishi shuleni.
Baadhi ya mikataba hiyo ni ule wa Salamanka wa mwaka 1994 na
ule wa Dakar wa mwaka 2000. Hata hivyo, Malengo Endelevu ya
Milenia ya 2030 yanatoa dira ya usawa wa elimu kwa makundi yote
bila ubaguzina hiiimekuwa chachu kubwa kwa Tanzania kutekeleza
maagizo ya mikataba hiyo.

2.5 Makundi stahiki ya elimu jumuishi

Mwongozo huu unaainisha makundi mbalimbali ya wanafunzi
wenye mahitaji maalumu kama yalivyoainishwa na Mkakati wa
Taifa wa Elimu Jumuishi 2022/26. Baadhi ya makundi hayo ni kama
yalivyoainishwa kwenye mchoro ufuatao:
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Changa
moto za
ujifunzaji

Watoto G
kutoka Viziwiwa
kaya sioona
maskini

na

Wanafunzi
wenye
Mabhitaiji

Maalumu

Vipaji
vipawa

.

Watoto
wakimbizi

Wenye
Ulemavu
wa
Viungo

Mchoro 2: Baadhi ya makundi ya watu wenye mahitaji maalumu

Kwa minagjili ya utoaji wa elimu katika mazingira jumuishi nchini,
mwalimu anapaswa kutambua kuwa kuna zaidi ya makundi 17 ya
watu wenye mahitahi maalumu ambao wanahitaji umakini katika
kuelimishwa. Aina hizizinatokana nazanazilizotumika katika kubainisha
makundi hayo. Kwa mantiki hii, ni wajibu wa kila mwalimu kufahamu
mabhitaji ya mwanafunzi ya ujifunzaji ili kumpatia afua stahiki kama
inavyoelekezwa katika Mwongozo huu.

2.6 Changamoto za utekelezaji wa elimu jumuishi

Pamoja na umuhimu wa elimu jumuishi, utekelezaji wake nchini
umekuwa ukikabiliwa na changamoto mbalimbali za Ki-sera na
kiutendaji. Baadhi ya changamoto hizo ni kama zilivyoainishwa na
Mchoro Na. 3 hapo chini. Changamoto hizo zimepelekea kukosekana
kwa ufanisi katika ufundishaji na ujifunzaji wa wanafunzi wenye mahitaji
maalumu — hususani wale wenye uelemavu. Hii imesababisha wengi
wao kushindwa kumaliza shule na/ama kufanya vibaya katika masomo
na mitihani yao. Aidha, kukithiri kwa mitazamo hasi na mila potofu
kwa kundi hili kumesabaisha walimu na wazazi kutowapatia umakini
wanafunzi husika kwenye ujifunzaji na baadhi ya wazazi kutowapeleka
watoto wao shule (IMT, 2021). Tafiti za hivi karibuni zimebainisha kuwa
watoto wengi wenye mahitahi maalumu wamethiriwa, kwa asilimia
kubwa, na tamaduni hasi kati ya walimu na wanafunzi; na tamaduni
hizo zimeathiri pia tamaduni za shule (Mkama, 2021). Matokeo yake,
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shule jumuishi zimekosa tamaduni jumuishi na hivyo kuendeleza
uendeshaji wa shule hizo kwa kuzingatia mazoea. Kama ilivyoelekezwa
kwenye Mwongozo huu, utekelezaji wa elimu jumuishi nchini unalenga
kuondoa mazoea katika uendeshaji wa shule jumuishi na hivyo kuleta
ufanisi kwenye elimu kwa makundi yote.

Miundombinu isiyo
rafiki na wezeshi kwa
ujifunzaiji

Mitazamo hasi ya
jamii, wadau na
watekelezaji wa
elimu

Uhaba wa vifaa na
vifaa saidizi

® ®
Uibukaiji wa Changamoto za :
Chcngorpojto mpya @ utoaji wa elimu @ At’\o'mé’uﬂ?
za ujifunzaiji katika kandamizi
mazingira
jumuishi
® ®

Kukosekana kwa Uelewa mdogo wa

Uratibu mahususi wa

< . ] elimu jumuishi
elimu jumuishi

%

Uhaba wa fedha
na rasilimali watu

Mchoro 3: Baadhi ya changamoto za utoaqji wa elimu katika mazingira
Jjumuishi

2.7 Hitimisho

Sura hii imeeleza chimbuko la elimu jumuishi nchini na imeainisha
dhana, misingi, na makundi ya wanafunzi wenye mabhitaji maalumu.
Aidha, imesisitiza umuhimu wa kuzingatia haki za binadamu katika
utoaji wa elimu kwa wanafunzi wote wakiwemo wenye mabhitaji
maalumu. Ni matarajioya OR-TAMISEMI kuona kwamba kila mtekelezaji
wa Mwongozo huu anakuwa na uelewa wa kutosha kuhusu dhana ya
elimu jumuishi ili kuleta ufanisi katika ujifunzaji kwa wanafunzi wenye
mahitaji maalumu.
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SURA YA TATU

MAENEO YA UTEKELEZAJI

3.1 Utangulizi

Sura hii inalenga kuainisha maeneo mbalimbali ya utekelezaji kama
yalivyobainishwa kwenye Mkakati wa Taifa wa Elimu Jumuishi wa
2022-2026. Katika kuleta ufanisiwa utekelezajiwa maeneo kusudiwa,
sura hii imetafsiri na kuainisha majukumu mbalimbali ya utekelezaji
wa elimu jumuishi katika maeneo mahususi ya ki-sera na utoaji wa
elimu katika mazingira jumuishi. Hivyo katika kutekeleza maelekezo
ya sura hii, unahitajika kusoma kwa makini na kuelewa eneo husika
la utekelezaji kama ilivyoelezwa hapa chini:

3.2 Maeneo ya Utekelezaji

3.2.1 Kutafsiri kwa vitendo Sera, Sheria, Miongozo, Nyaraka na
Matamko ya elimu ili kutekeleza elimu jumuishi nchini

Eneo hili la utekelezaji linalenga kuboresha, kuimarisha na
kuhawilisha uelewa na utekelezaji wa sera, miongozo, nyaraka na
matamko yote yanayohusu utoaji wa elimu katika mifumo jumuishi
kuanzia ngazi ya taifa mpaka shule. Ili kufikia lengo hili, Mwongozo
huu unaelekeza kufanyika kwa mambo yafuatayo:

i. Kuhawilisha na kusambaza miongozo mbalimbali katika ngazi
zote ili kuleta uelewa wa pamoja wa dhana na malengo ya
elimu jumuishi nchini

ii. Kuanzisha na kusimamia vitengo vya ushauri na unasihi ili
kutoa afua stahiki kwa wanafunzi wenye na wasio na mabhitaji
maalumu

iii. Kuanzisha na kusimamia mifumo ya utoaji na upatikanaji wa
taarifa inayofikika kwa urahisi shuleni na ofisini

iv. Kuwajengea uwezo watumishi juu ya uelewa, usimamizi na
utekelezaji wa elimu jumuishi

v. Kutoa fursa kwa wasaidizi wa walimu katika madarasa jumuishi
kupitia ofisi ya mkurugenzi wa halmashauri

vi. Kutoa fursa kwa walimu wa kujitolea hasa kwenye faniya elimu
maalumu na/au jumuishi

Viashiria vya Utekelezaji

Ili kubaini kiwango cha utekelezaji wa shughuli zilizoainishwa chini
ya eneo hili la utekelezaji, Mwongozo unatoa viashiria vitakavyo
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onyesha utekelezaji huo. Hivyo wafuatiliaji wote wanatakiwa
kuzingatia viashiria hivyo kama ifuatavyo:
i. Uwepo kwa vitengo vya unasihi kwa kila shule
ii. Uwepo wa mifumo ya wazi ya kutolea taarifa mfano muhtsari
ya vikao, ratiba ya vikao, na mbao za matangazo
iii. Uwepo wa mpango kazi na taarifa za mafunzo, vikao kazi,
warsha na makongamano yanayohusu elimu jumuishi
iv. Uwepo wa sera, miongozo na mikakati katika ngazi zote za
kielimu
v. Ongezeko la wataalumu wa elimu jumuishi katika ngazi
mbalimbali
vi. Uwepo wa wasaidizi wa walimu katika ngazi ya shule
vii.  Uwepo wa walimu wa kujitolea shuleni

Majukumu

Katika kutekeleza malengo ya eneo hili la utendaji, OR-TAMISEM|
katika ngazi mbaimbali za kiutendaji ina majukumu mbalimbali
ambayo yanatekelezwa kwa kuzingatia hati ya ugatuaji wa
madaraka wa 2013. Hivyo, Mwongozo huu unaainisha majukumu ya
ofisi mbalimbali za kama ifuatavyo:

3.2.1.1 Ofisi ya Rais TAMISEMI

lli kuhahakisha uboreshaji, uimarishaji, uhawilishaji na utekelezaji
wa sera, miongozo, nyaraka na matamko yote yanayohusu elimu
unafanyika katika mifumo jumuishi, OR-TAMISEMI ina majukumu
yafuatayo:
i.  Kuanzisha, kusimamia na kuboresha vitengo vya ushauri na
unasihi
ii. Kuanzisha na kusimamia mifumo ya utoaji na upatikanaji wa
taarifa inayofikika kwa urahisi shuleni na ofisini
iii.  Kuwajengea uwezo watumishi juu ya uelewa, usimamizi na
utekelezaji wa elimu jumuishi
iv. Kuhawilisha na kusambaza miongozo mbalimbali katika ngazi
zote
v. Kutoa fursa za wasaidizi wa walimu kwa madarasa jumuishi
kupitia ofisi ya mkurugenzi wa halmashauri
vi. Kutoa fursa kwa walimu wa kujitolea

3.2.1.2 Ofisi ya Katibu Tawala wa Mkoa

Katika kufanikisha malengo ya kutafsiri kwa vitendo Sera, Sheria,
Miongozo, Nyaraka na Matamko ya elimu jumuishi nchini, ofisi ya
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katibu tawala mkoa na idara za kisekta zina majukumu ya kufuatilia
yafuatayo
i. Kuanzisha, kusimamia na kuboresha vitengo vya ushauri na
unasihi
ii. Kuanzisha na kusimamia mifumo ya utoaji na upatikanaji wa
taarifa inayofikika kwa urahisi shuleni na ofisini
iii. Kuwajengea uwezo watumishi juu ya uelewa, usimamizi na
utekelezaji wa elimu jumuishi
iv. Kuhawilisha na kusambaza miongozo mbalimbali katika ngazi
zote
v. Kutoa fursa za wasaidizi wa walimu katika madarasa jumuishi
kupitia ofisi ya mkurugenzi wa halmashauri
vi. Kutoa fursa kwa walimu wa kujitolea

3.2.1.3 Mkurugenzi wa Halmshauri

Katika kufanikisha malengo ya eneo hili la utekelezaji, Mkurugenazi
wa halmashauri ana majukumu yafuatayo:
i. Kuanzisha, kusimamia na kuboresha vitengo vya ushauri na
unasihi
ii. Kuanzisha na kusimamia mifumo ya utoaji na upatikanaji wa
taarifa inayofikika kwa urahisi shuleni na ofisini
iii. Kuwajengea uwezo watumishi juu ya uelewa, usimamizi na
utekelezaji wa elimu jumuishi
iv. Kuhawilisha na kusambaza miongozo mbalimbali katika ngazi
zote
v. Kutoa fursa za wasaidizi wa walimu katika madarasa jumuishi
kupitia ofisi ya mkurugenzi wa halmashauri
vi. Kutoa fursa kwa walimu wa kujitolea

3.2.1.4 Ofisi ya Kata

Katika kufanikisha malengo ya eneo hili la utekelezaji, ofisi ya Afisa
Elimu Kata ina majukumu ya kuratibu mambo mbalimbali ikiwvemo:
i. Uanzishwaji na uboreshaji wa vitengo vya ushauri na unasihi
ii. Kuwajengea uwezo watumishi juu ya uelewa, usimamizi na
utekelezaji wa elimu jumuishi

iii. Uanzishwaji mifumo ya utoaji na upatikanaji wa taarifa
inayofikika kwa urahisi shuleni na ofisini

iv. Usambazaji miongozo mbalimbali
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3.2.1.5 Shule

3.2.1.5.1 Kamati na Bodi za Shule

i. Kuanzisha na kusimamia vitengo vya ushauri na unasihi
i. Kusimamia mifumo ya utoaji na upatikanaji wa taarifa
inayofikika kwa urahisi shuleni
ii. Kuhamasisha umuhimu wa utekelezaji wa elimu jumuishi
iv. Kufanya tathminiya utekezaji wa elimu jumuishi
v. Kutoa fursa za wasaidizi wa walimu kwa madarasa jumuishi
vi. Kutoa fursa kwa walimu wa kujitolea

3.2.1.5.2 Mkuu wa Shule

i. Kuanzisha na kusimamia vitengo vya ushauri na unasihi

i. Kuanzisha na kusimamia mifumo ya utoaji na upatikanaji wa
taarifa inayofikika kwa urahisi shuleni na ofisini

ii. Kuwajengea uwezo watumishi juu ya uelewa, usimamizi na
utekelezaji wa elimu jumuishi

iv. ~ Kuhawilisha na kusambaza miongozo mbalimbali katika ngazi
zote

v. Kutoa fursa za wasaidizi wa walimu kwa madarasa jumuishi
kupitia ofisi ya Mkurugenzi wa halmashauri

vi. Kutoa fursa kwa walimu wa kujitolea hasa wenye fani stahili za
elimu maalumu/jumuishi

3.2.1.5.3 Mwalimu

i. Kutoa huduma ya ushauri na unasihi kwa kufuata miongozo
i. Kuandaa taarifa kulingana na mahitaji ya mifumo

3.2.2 Utoaji wa elimu katika mazingira jumuishi

Eneo hili la utekelezaji linalenga kuboresha upatikanaji wa elimu
katika mazingira jumuishi kwa wanafunzi wenye mahitaji maalumu.
Pia, linasisitiza kuimarishwa kwa ushirikishwaji wa wanafunzi hao
katika ujifunzaji. llikufikia malengo haya, Mwongozo huu unaelekeza
kufanyika kwa mambo yafuatayo:
i. Uanzishaji wa vituo vya upimaji wa kubaini mahitaji maalumu
ya kielimu katika halmashauri
i. Kufanyika kwa zoezi endelevu la ubainishaji na utambuzi wa
watoto wenye mabhitaji maalumu ndani na nje ya shule
ii. Upimaji wa watoto ili kubaini wenye mahitaji maalumu kwa
ajili ya ujifunzaji bora kwa kuzingatia mwongozo husika
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iv.  Kuandikisha na kusajili watoto wenye mahitaji maalumu katika
mifumo rasmi
v. Uwezeshaji na ufuatilia wa utekelezaji wa elimu jumuishi kwa
walimu
vi. Uandaaji na utekelezaji wa mpango binafsi wa ujifunzaji
(Individualized Education Program [IEP]')
vii. Uanzishwaji wa ufundishaji shirikishi (collaborative teaching) kati
ya mwalimu na msaidizi wa mwalimu darasani nan je ya darasa
vii.  Utumiaji wa mbinu mbalimbali za ujifunzaji na za kujieleza ili
kukidhi mahitaji ya wanafunzi wenye mahitaji maalumu
ix. Uanzishaji na utekelezaji wa utamaduni jumuishi kwa kuzingatia
mazingira halisi ya shule
x. Kusambaza, kufuatilia na kukarabati vifaa maalumu na vifaa saidizi
vya kufundishia na kujifunzia kulingana na mwongozo husika
xi. Ushiriki wa wanafunzi wenye mahitaji maalumu katika shughuli
mbalimbali za ndani na nje ya darasa
xii. Uratibunaufuatiliajiwashughulizaelimujumuishizinazotekelezwa
na wadau mbalimbali
xii. Uanzishwaji ya mabweni shuleni ili kupunguza uwezekano wa
madhara kwa wanafunzi wenye mahitaji maalumu
xiv.  Kunyumbua programu za shule ili kuweka muda wa kutosha wa
wanafunzi kujifunza stadi za maisha — hasa kwa wanafunzi wenye
ulemavu

Viashiria vya utekelezaji
Ili kubaini kiwango cha utekelezaji wa shughuli zilizoainishwa chini ya
eneo hili la utekelezaji, Mwongozo huu unatoa viashiria vitakavyoonesha
utekelezaji wake. Hivyo, watekelezaji wa Mwongozo huu wanatakiwa
kuzingatia viashiria vifuatavyo:
i. Uwepo wa vituo vya upimaji
i. Uwepo wa taarifa za watoto waliobainishwa
ii. Uwepo wa taarifa ya watoto waliofanyiwa upimaji wa kubaini
mahitaji maalumu ya ujifunzaji
iv.. Uwepo wa watoto wenye mahitaji maalumu waliojumuishwa
kwenye mfumo wa elimu
v. Uwepo wa utamaduni na madarasa jumuishi
vi. Uwepo wa taarifa za mafunzo juu ya elimu jumuishi
vii.  Uwepo wa mpango binafsi wa ujifunzaji (Individualized Education
Program [IEP])
vii. Uwepo wa vifaa maalumu na vifaa saidizi vinavyotumika kama
ilivyokusudiwa
ix. Uwepowa michezo mbalimbaliinayowahusisha wanafunzi wenye
mahitaji maalumu
x. Uwepo wa taarifa zinazotokana na ushiriki wa wadau mbalimbali
xi. Uwepo wa mabweniyenye wanafunzi wenye mahitaji maalumu

1 Angalia kiambatisho A
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xii. Uwepo wa programu zinazokuza stadi za maisha kwa wanafunzi
wenye mahitaji maalumu - hasa wale wenye ulemavu

Majukumu

Katika kutekeleza malengo ya eneo hili la utendaji, Mwongozo huu
unaainisha majukumu ya ofisi mbalimbali za kama ifuatavyo:

3.2.2.1 Ofisi ya Rais TAMISEMI

lli kuhahakisha kwamba kuna utoajiwa elimu katika mazingira jumuishi,
OR-TAMISEMI ina majukumu yafuatayo:

i.  Kuandaa, kusambaza na kusimamia mlongozo ya utekelezaji wa
uanzishaji na uendeshaji wa vituo vya upimaji wa kubaini mahitaji
maalumu ya kielimu katika halmashauri

ii. Kufuatilia utekelezaji wa shughuli za ubainishaji, utambuzi na
upimaji wa watoto wenye mahitaji maalumu

iii. Kuratibuuandikishajina usajiliwawatotowenye mahitajimaalumu
katika mifumo rasmi
iv. Kusimamia utekelezaji wa elimu jumuishi
V. Kusimamia ujenzi na uboreshaji wa miundombinu rafiki kwa
wanafunzi wenye mabhitaji maalumu

vi. Kusimamia usambazaji na ukarabati wa vifaa maalumu na vifaa
saidizi

vii.  Kusimamia ushiriki wa wanafunzi wenye mahitaji maalumu katika
michezo mbalimbali

viii.  Kuratibu na kufuatilia shughuli za elimu jumuishi zinazotekelezwa
na wadau mbalimbali

ix. Kuratibuna kufuatilia programu za shule na kuhakikisha zinatenga
muda wa kukuza stadi za maisha kwa wanafunzi

x. Kuratibu na kufuatilia uanzishwaji wa mabweni shuleni

3.2.2.2 Ofisi ya katibu Tawala wa Mkoa

Katika kufanikisha malengo ya utoaji wa elimu katika mazingira
jumuishi, ofisi ya katibu tawala mkoa na idara za kisekta zina majukumu
ya kufuatilia yafuatayo:
i. Uanzishwaji na uendeshaji wa vituo vya upimaji wa kubaini
mahitaji maalumu ya kielimu
ii. Utekelezaji wa ubainishaji, utambuzi na upimaji wa watoto wenye
mahitaji maalumu ndani na nje ya shule
iii. Uandikishaji na usajili wa watoto wenye mahitaji maalumu katika
mifumo rasmi
iv. Utekelezaji wa elimu jumuishi
v. Uanzishaji na utekelezaji wa utamaduni jumuishi
vi. Usambazaji na ukarabati vifaa maalumu na vifaa saidizi
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vii.  Ushiriki wa wanafunzi wenye mahitaji maalumu katika michezo
mbalimbali

viii. Kuratibu shughuli za elimu jumuishi zinazotekelezwa na wadau
mbalimbali

ix. Kuratibu uanzishwaji wa mabweni shuleni kulingana na mahitaji

3.2.2.3 Ofisi ya Mkurugenzi wa Halmashauri

Katika kufanikisha utoaji wa elimu katika mazingira jumuishi, ofisi ya
mkurugenzi wa halmashauri ina majukumu yafuatayo:
i. Kuratibu uanzishaji na uendeshaji wa vituo vya upimaji wa kubaini
mahitaji maalumu
i. Kusimamia utekelezaji wa ubainishaji, utambuzi na upimaji wa
watoto wenye mabhitaji maalumu ndani na nje ya shule
ii. Kusimamia uandikishaji na usajili wa watoto wenye mahitaji
maalumu katika mifumo rasmi
iv. ~Kufuatilia utekelezaji wa elimu jumuishi
v. Kusimamia uanzishaji na utekelezaji wa utamaduni jumuishi
vi. Kuratibu usambazaji, ufuatiliaji na ukarabati wa vifaa maalumu na
vifaa saidizi
vii. Kuratibu ujenzi na uboreshaji wa miundombinu rafiki kwa
wanafunzi wenye mabhitaji maalumu
vii. Kuratibu upatikanaji wa taarifa sahihi za wanafunzi wenye mahitaji
maalumu katika mfumo wa utahini
ix. Kuratibu ushiriki wa wanafunzi wenye mahitaji maalumu katika
michezo mbalimbali
x. Kuratibu ujenzi wa mabweni shuleni kwa ajili ya wanafunzi wenye
mahitaji maalumu
xi. Kuratibu usafiri wa wanafunzi wenye ulemavu walioko bweni kwa
kuwapeleka shule na kuwarudisha nyumbani wakati wa likizo
xii. Kusimamia ruzuku ya chakula kwa ajili ya wanafunzi wenye
mahitaji maalumu
xv. Kusimamia shughuliza elimu jumuishi zinazotekelezwa na wadau
mbalimbali
xvi. Kuratibu mafunzo kazini kwa walimu ili kutekelekeza elimu
jumuishi

3.2.2.4 Ofisi ya Kata

Katika kufanikisha malengo utoaji wa elimu katika mazingira jumuishi,
ofisi ya Afisa Elimu Kata ina majukumu ya kuratibu yafuatayo:
i. Mchakato wa ubainishaji, utambuzi na upimaji wa watoto wenye
mahitaji maalumu
i. Uandikishaji na usajili wa watoto wenye mahitaji maalumu katika
mifumo rasmi
iii. Utekelezaji wa elimu jumuishi

13 MWONGOZO WA UTEKELEZAJI WA MKAKATI WA TAIFA WA ELIMU JUMUISHI .



vi.

vii.

viii.

Xi.

Uanzishaji na utekelezaji wa utamaduni jumuishi

Usambazaji na ukarabati vifaa maalumu na vifaa saidizi
Upatikanaji wa taarifa sahihi za wanafunzi wenye mahitaji
maalumu katika mfumo wa utahini

Upatikanaji wa mabweni kwa ajili ya wanafunzi wenye mahitaji
maalumu

Ushiriki wa wanafunzi wenye mahitaji maalumu katika michezo
mbalimbali

Matumizi ya ruzuku ya chakula kwa ajili ya wanafunzi wenye
mahitaji maalumu

Shughuliza elimu jumuishi zinazotekelezwa na wadau mbalimbali
Mpango kazi wa mafunzo ya walimu kazini ili kutekeleza elimu
jumuishi

3.2.2.5 Shule

3.2.2.5.1 Kamati na Bodi za Shule

Katika kufanikisha utoaji wa elimu katika mazingira jumuishi, kamati
na bodi ya shule zina majukumu yafuatayo:

vi.

Vii.

viii.

Xi.

Kushiriki katika uhamasishaji wa ubainishaji, utambuzi na upimaji
wa watoto wenye mahitaji maalumu

Kushiriki katika uhamasishaji wa uandikishaji wa watoto wenye
mahitaji maalumu

Kusimamia utekelezaji wa utamaduni na elimu jumuishi shuleni
Kupokea na kusimamia utumiaji na ukarabati wa vifaa maalumu
na vifaa saidizi

Kusimamia upatikanaji wa taarifa sahihi za wanafunzi wenye
mahitaji maalumu katika mfumo rasmi

Kuhamasisha na kusimamia wadau katika utekelezaji wa elimu
jumuishi

Kusimamia ujenzi na uboreshaji wa miundombinu rafiki kwa
wanafunzi wenye mahitaji maalumu

Kusimamia ujenzi wa mabweni kwa ajili ya wanafunzi wenye
mahitaji maalumu

Kusimamia ushiriki wa wanafunzi wenye mahitaji maalumu katika
michezo mbalimbali

Kusimamia ruzuku ya chakula kwa ajili ya wanafunzi wenye
mahitaji maalumu

Kusimamia mpango wa mafunzo ya walimu kazini ili kutekeleza
elimu jumuishi

3.2.2.5.2 Mkuu wa Shule

Katika kufanikisha utoaji wa elimu katika mazingira jumuishi, mkuu wa
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shule ana majukumu yafuatayo:
i. Kusimamia utekelezaji wa ubainishaji, utambuzi na upimaji wa
watoto wenye mahitaji maalumu ndani ya shule
ii. Kuandikisha na kusajili watoto wenye mahitaji maalumu katika
mifumo rasmi
ii. Kusimamia utekelezaji wa elimu jumuishi kwa kuhakikisha kila
mwanafunzi anapata nafasi ya kujifunza ndani na nje ya darasa
bila ubaguzi wowote
iv. Kusimamia utekelezaji wa ufundishaji shirikishi (collaborative
teaching) darasani/shuleni
v. Kusimamia uboreshaji wa programu za shule ili kutoa muda wa
wanafunzi kujifunza na kukuza stadi za maisha
vi. Kusimamia uandaaji, utekelezaji na ufuatiliaji wa mpango binafsi
wa ujifunzaji kwa wanafunzi (/Individualized Education Program
[IEP])
vii. Kusimamiauandaajinautumiajimbinuzaufundishajizitakazokidhi
utekelezaji wa elimu jumuishi
viii. Kusimamia uanzishaji na utekelezaji wa utamaduni jumuishi
shuleni
ix. Kufuatilia upatikanaji wa vifaa maalumu na vifaa saidizi ili
kuhakikisha mwanafunzi mwenye mabhitaji maalumu anapata
huduma stahiki kwa wakati
x. Kupokea na kusimamia matumizi sahihiya vifaa maalumu na vifaa
saidizi
xi. Kutoa taarifa sahihi za wanafunzi wenye mahitaji maalumu katika
mfumo wa utahini
xii. Kuratibu ujenzi na uboreshaji wa miundombinu rafiki kwa
wanafunzi wenye mahitaji maalumu
xiii. Kuratibu ujenzi wa mabweni kwa ajili ya wanafunzi wenye mahitaji
maalumu
xiv.  Kusimamia ushiriki wa wanafunzi wenye mahitaji maalumu katika
michezo mbalimbali
xv. Kusimamia upatikanaji na matumizi ya ruzuku ya chakula kwa ajili
ya wanafunzi wenye mahitaji maalumu
xvi. Kushirikiana na wadau katika kutekeleza shughuli za elimu
jumuishi
xii. Kuandaa mpango wa mafunzo ya walimu kazini ili kutekeleza
elimu jumuishi
xiii. Kuratibu uwepo wa chumba maalumu cha ujifunzaji (Resource
Room) ambacho kitatumika kuhifanidhia zana na vifaa vya
ujifunzaji na ambacho kinaweza kutumiwa kwa ujifunzaji wa ziada
kwa wale wenye mahitaji maalumu.

3.2.2.5.3 Mwalimu

Katika kufanikisha malengo utoaji wa elimu katika mazingira jumuishi,
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mwahmu anapaswa kutekeleza yafuatayo:

vi.

vii.

viii.

Xi.

xii.

xiii.

Xiv.

Kutambua kwamba kila mwanafunzi ana uwezo wa kujifunza
na hivyo kumpa kila mwanafunzi nafasi ya kuchangia kwenye
ujifunzaji

Kuwezesha ujifunzaji na ufundishaji unaojenga umahiri katika
kumudu stadi mbalimbali za maisha

Kutumia mbinu mbalimbali za uwasilishaji na ushirikishaji wa
wanafunzi: Mwalimu anapaswa kutambua kwamba wanafunzi
wote hawana ufanano katika ujifunzaji. Wapo wanaojifunza kwa
kutazama picha, kwa kusikiza, kwa kujadili kwenye makundi, kwa
kusoma peke yao, wengine wanahitaji maelezo ya kujirudia na
wengine usimamizi wa karibu

Kuwapatia wanafunzi namna tofauti za kujifunza na kujieleza kwa
kuzingatia utofauti wao wa mawasiliano: mwalimu awaruhusu
wanafunzi wajieleze kwa kuchora, kutumia lugha ya alama,
kuzungumza, na kuandika

Kuwa makini na chochote kitakachoharibu ujifunzaji wa wanafunzi
(proactive) darasani na kukizuia: mwalimu kuwa mvumilivu kwa
wanafunzi na kuwafundisha kwa upendo na kukuza mahusiano
chanya baina ya wanafunzi

Kutengeneza mazingira jumuishi ambayo ni rafiki na nyumbufu
darasaniilikupanua uwigo wa upatikanaji wa elimu kwa wanafunzi
wote

Kutoa fursa kwa wanafunzi wenye mabhitaji maalumu — hususani
wenye ulemavu — kuchangia katika ujifunzaji darasani na nje ya
darasa

Kutumia mbinu ya ufundishaji shirikishi (collaborative teaching)
kati yake na msaidizi wake. Katika ufundishaji huu, msaidizi wa
mwalimu atafundisha kile ambacho mwalimu atamuelekeza
kufanya

Kutumia mbinu ya kushirikishana katika ufundishaji (team-
teaching) katiyawalimuwawiliau zaidikatika kupanga, kufundisha
na kutathimini ujifunzaji

Kusisitiza mbinu ya ujifunzaji ya Mwanafunzi-kwa-Mwanafunzi
(Peer-to-Peer tutoring) kwenye ujifunzaji — ndani na nje ya darasa
kwa kuhimiza wanafunziwalio na uwezo kusoma na wenzao katika
vikundi ili kusaidiana. Njia hii pia inasaidia kwa wanafunzi wenye
na wasio na ulemavu kusaidiana.

Kushirikiana na wadau katika kuandaa na kutekeleza mpango
binafsi wa ujifunzaji (/Individualized Education Program [IEP])
hasa kwa wanafunzi wanaohitaji muda wa ziada wa kujifunza
Kushiriki katika kujenga utamaduni jumuishi shuleni kwa mfano;
kuanzisha vilabu na vikundi vya kuhamasisha ujumuishi
Kuwashirikisha wanafunzi wenye mahitaji maalumu katika
michezo mbalimbali ili kuwakuzia vipawa katika ujifunzaji wao
Kutunza, kutumia na kutoa taarifa za uchakavu wa vifaa maalumu
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na vifaa saidizi

xv. Kushirikiana na wadau katika kutekeleza shughuli za elimu
jumuishi

xvi. Kuhakikisha zana zote za ufundishaji zinabandikwa ukutani au
kuwekwa mahali pa wazi ili wanafunzi wajifunze zaidi baada ya
darasani

3.2.2.5.4 Msaidizi wa Mwalimu

Katika kutekeleza utoaji wa elimu katika mazingira jumuishi, kutakuwa
na msaidizi wa mwalimu ambaye anaweza kuwa ni mzazi, mwalimu,
mwanafunzi au mtaalamu yoyote wa elimu maalumu ambaye atakua
na majukumu mbalimbali ikiwa ni pamOJa na:
i. Kumsaidia mwanafunzi mmoja mmoja au darasa kwa ujumla
kulingana na mahitaji ya ujifunzaji
i. Kumsaidia mwalimu wa somo katika kusimamia shughuli za
ujifunzaji kulingana na melekezo ya mwalimu
iii. Kushiriki katika kuaanda na kutekeleza wa mpango binafsi wa
ujifunzaji wa mwanafunzi
iv.  Kuwa kiungo cha mawasiliano kati ya shule na mzazi
v. Kumhamasisha mwanafunzi mwenye mahitaji maalumu kushiriki
katika ujifunzaji

3.3 Hitimisho

Utoaji wa elimu katika mazingira jumuishi na ujenzi wa elimu jumuishi
ni zoezi endelevu katika elimu. Ni dhana ambayo kila mdau wa elimu
anapaswa kuchangia kwa namna moja ama nyingine na si suala la
mwalimu peke yake. Ujumuishi ni dhana inayohimiza ‘umoja kwenye
utofauti’ yaani ‘unit in difference’ ambayo ni msingi wa kuheshimu
ufofauti wa kila mmoja. Kama ilivyoainishwa kwenye sehemu 2.6 ya
Mwongozo huu, utekelezaji wa elimu jumuishi unahitaji dhamira ya
dhati. Sura hii imebainisha maeneo yanayopaswa kuzingatiwa katika
utekelezaji wa elimu jumuishi nchini. Aidha, imeainisha misingi na
majukumu ya utekelezaji katika ngazi mbalimbali ili kuleta ufanisi
wa toaji elimu kwa wanafunzi wenye mahitaji maalumu. Ni matarajio
ya Ofisi ya Rais-TAMISEMI kuwa kila ngazi iliyotajwa katika sura hii
ikitekeleza wajibu wake kutakuwa na ufanisi wa utoaji wa elimu katika
mazingira jumuishi nchini hivyo kuwawezesha wanafunzi wenye
mahitaji maalumu — hususani wenye ulemavu — kupata elimu bora kwa
ajili ya maendeleo yao binafsi na ya Taifa kwa ujumla.
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SURA YA NNE

MAJUMUISHO

4.1 Utangulizi

Sura hiii inatoa muhtasari wa mada zilizowasilishwa katika Mwongozo
huu kwa kuangazia baadhi ya mambo muhimu ambayo mtekelezaji
wa Mwongozo anatakiwa kuyazingatia ili kuleta ufanisi. Hivyo, sura
imegawanyika katika sehemu tatu ambazo ni utangulizi, majumuisho
na hitimisho.

4.2 Majumuisho

Ubora na ufanisi wa elimu jumuishi Tanzania unaendelea kuimarika
siku hadi siku kutokana na juhudi za Serikali zakutekeleza malengo ya
mikataba ya kimataifa, kikanda na kitaifa. Ili kuweza kufanikisha azma
ya serikali ya utoaji wa elimu kwa wote, Mwongozo huu unawaelekeza
wasimamizi na watekelezaji wa elimu jumuishi kuelewa majukumu yao
ili kutekeleza malengo ya Mkakati wa Taifa wa Elimu Jumuishi wa 2022-
2026. Mwongozo umetafsiri dhana ya elimu jumuishi katika mazingira
ya kitanzania na kuainisha misingi ya utekelezaji wake kwa kuzingatia
raslimali zilizopo. Mwongozo huu pia umesisitiza ujenzi wa utamaduni
jumuishi ikiwa ni njia ya kuwafanya wanafunzi wenye na wasiokua na
mahitaji maalumu kujifunza pamoja bila kujali tofauti zao.

Katika kutatua changamoto za elimu jumuishi nchini na kuleta ufanisi
kwenye ujifunzaji wa wanafunzi wenye mahitaji maalumu kwenye
mazingira jumuishi, Mwongozo huu umezingatia zaidi mbinu ya Njia
Pacha (Twin-Track Approach)ambayo inaainisha namna bora ya utatuzi
wa changamoto zinazokabili mfumo wa uendeshaji wa elimu katika
mazingira jumuishi (Tazama Mchoro Na. 4). Mbinu hii inahakikisha
wanafunzi wote wenye mahitaji maalumu - hasa wale wenye ulemavu
— wanapata afua stahiki katika mazingira jumuishi ya kujifunzia kwa
kuondoa vikwazo vya ujifunzaji na kuongeza upatikanaji wa huduma
stahiki.
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Kuondoa
vikwazo
vya
ujifunzaji

Kuongeza
upatikanaji
wa huduma
stahiki

Mchoro 4: Njia Pacha ya utekelezaji wa elimu jumuishi

Kwa kuzingatia umuhimu wa upatikaji wa elimu katika mziangira
jumuishi, uandaaji wa Mwongozo huu umezingatia vipengele vya
utekelezaji vilivyoainishwa kwenye Mkakati tajwa. Pia, maelekezo ya
Mwongozo huu yamezingatia Miongozo ya OR-TAMISEMI| ambayo ni
ule wa Changamoto katika Uboreshaji Elimumsingi na Sekondari: Nini
kifanyike (2022) na Mkakati wa Kuimarisha Ufundishaji Na Ujifunzaji
Ngazi Ya Elimu Msingi (2022).

4.3 Hitimisho

Ofisi ya Rais -TAMISEMI ina jukumu la kusimamia utekelezaji wa utoaji
wa elimu nchini ikiwa ni pamoja na elimu jumuishi. Katika kuhakikisha
kwamba kuna usimamizi mzuri na wenye tija, OR-TAMISEMI imeandaa
Mwongozo huu ili kutoa dira kwa watekelezaji. Hivyo, kila ngazi na/au
ofisi iliyotajwa katika Mwongozo huu ina jukumu la kuusoma kwa kina
na kuuelewa ili kutekeleza maelekezo yaliyotolewa.
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Kiambatisho A

FOMU YA MPANGO BINAFSI WA KIELIMU KWA MWANAFUNZI MWENYE MAHITAJI MAALUMU

A. Taarifa Binafsi za Mwanafunzi:

(i) Jina la Mwanafunzi

(i) Jinsi

(iii)
(iv)

(vi)  Mkoa

Tarehe ya kuzaliwa
Hali aliyonayo
(v) Shule/Kitengo

Wilaya

B. Taarifa za wazazi/Walezi

Jina

Uhusiano

Kazi

Makazi Anuani

Simu

C. Changamoto zinazomkabili mwanafunzi

D. Uwezo wa Utendaji wa Kielimu kwa mwanafunzi

Eneo la Mpango

Hali ya sasa

Malengo ya muda

Anachoweza

Asichoweza

mfupi

Malengo ya
muda mrefu

Uwezo wa kitaaluma;
(a) Kusoma
(b) Kuandika
(c) Kuhesabu

Stadi za Kijamii

Stadi za Lugha

Tabia

Stadi za Kujimudu

Maeneo Mengine

E. Utekelezaji wa Mpango

Eneo la Mpango

Lengo Mahsusi

Shughuli

Muhusika

Tarehe ya
Kuanza

Tarehe ya Maoni

Kumaliza

Uwezo wa Kitaaluma

Stadi za Kujongea

Stadi za Kijamii

Stadi za Lugha

Tabia

Stadi za Kujimudu

Maeneo Mengine
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F. Makubaliano ya Utekelezaji wa Mpango

Mhusika Jina Saini
Baba

Mzazi/Mlezi
Mama
Mlezi

Mwalimu

Wataalamu wengine

Tarehe ya kukutana kupanga mpango
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