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DIBAJI

Ofisi ya Rais-TAMISEMI ina jukumu la kusimamia utekelezaji wa
utoaji wa Elimu nchini katika mazingira Jumuishi. Pamoja na
usimamizi huo, ina jukumu la kusimamia ubainishaji na upimaji
wa wanafunzi wenye mahitaji maalumu kabla ya kuandikishwa
shule. Sambamba na hilo, inatekeleza kwa ufanisi lengo Namba 2
la Mkakati wa Kitaifa wa Elimu Jumuishi (2022 — 2026) linalotaka
utekelezaji wa uanzishwaji wa vituo vya upimaji. Vilevile, ina jukumu
la kuhakikisha kuwa wanafunzi waliobainika kuwa na mabhitaji
maalumu wanapewa afua stahiki kulingana na mahitaji yao ikiwa
Nni pamoja na kupangwa katika shule stahiki.

Ofisi ya Rais-TAMISEMI imeona umuhimu wa kuwa na Mwongozo
wenye kutambua uanzishwaji wa vituo hivyo katika ngazi ya
halmashauri ili kurahisisha upatikanaji wa huduma kwa walengwa.
Mwongozo huu unatoa mwelekeo kwa halmashauri husika
kutekeleza zoezi la ubainishaji na upimaji wa kubaini mabhitaji
maalumu ya kielimu kwa watoto kabla ya kuandikishwa shule.

lli kufanikisha azma ya Serikali ya kutoa elimu kwa makundi
yote, naelekeza Mamlaka zote za utekelezaji wa Mwongozo huu
kuhakikisha zinaanzisha vituo vya upimaji wa kubaini mahitaji
maalumu ya ujifunzaji kwa lengo la kutoa afua stahiki kwa walengwa.

Prof. Riziki S. Shemdoe
Katibu Mkuu- Ofisi ya Rais TAMISEMI




SHUKURANI

Mwongozo wa uanzishaji na uendeshaji wa vituo vya upimaji wa
kubaini mahitaji maalumu ya kielimu kwa watoto ngazi ya halmashauri
umeandaliwa kwa kuhusisha wataalamu kutoka OR-TAMISEMI, Taasisi za
Elimu, na Wadau wa Elimu maalumu/jumuishi nchini.

Shukrani za pekee zimwendee Ndugu Geni J. Migeha (Mkurugenzi
Msaidizi Elimu Maalumu, Elimu ya Watu Wazima, Elimu Nje ya Mfumo
Rasmi na Elimu kwa Michezo) kwa kusimamia kazi hii, Mwenyekiti wa
jopo Dkt. lldephonce Mkama (Mhadhiri— AMUCTA na Mshauri Mtaalamu
wa Elimu Jumuishi — Leonard Cheshire, TO51), Mratibu wa uandaaji wa
Mwongozo Ndugu Anna J. Mark (Afisa OR-TAMISEMI), Ndugu Benjamin
L. Kihwele (Sense International, TO51), Ndugu Lugarata Ng'weshemi,
(Afisa OR-TAMISEMI), Ndugu Mary Batamula (Kitua cha Taifa cha Upimaji
— Dar es salaam), Ndugu Joachim Tamba (Mstaafu - WyEST), Dkt. Mary
Runo (AMUCTA), Ndugu Fraterinus O. Mutatembwa (AMUCTA), Ndugu
Upendo Komba (UDOM), Ndugu lbrahim Suleiman (Shule ya Msingi
Furaha — Tabora) na Titus J. Nyange (Light for the World).

Mwisho, shukrani ziende kwa Ndugu Ephraim A. Simbeye (Mkurugenzi
wa Idara ya Usimamizi wa Elimu), Ndugu Hadija A. Mcheka (Mkurugenzi
Msaidizi Elimu Sekondari), Ndugu Sussan S. Nusu (Mkurugenzi Msaidizi
Elimu ya Awali na Msingi), ambao waliratibu na kusimmamia shughuli za
jopo lawataalamu katika kuandaa kitabu hiki kuanzia hatua ya awali hadi
kukamilika kwake. Ni matarajio ya serikali kuwa Mwongozo huu utakuwa
Nni Mwanzo mpya wa utekelezaji wa Elimu Jumuishi kwa ufanisi nchini.

Dkt Charles E.Msonde
Naibu Katibu Mkuu Elimu - Ofisi ya Rais TAMISEMI
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MAUDHUI YA MWONGOZO

1.1 Utangulizi

Serikali na wadau mbalimbali wamekua wakishirikiana katika
kufanya kazi za ubainishaji, utambuzi na upimaji wa watoto ili
kubaini mahitaji maalumu ya ujifunzaji na kutoa afua stahiki. Katika
usimamizi na utekelezaji wa jukumu hili, Ofisi ya Rais-Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI) imebaini kuwepo kwa
watoto shuleni ambao hawakufanyiwa upimaji kutokana na uhaba
wa vituo vya upimaji.

Hivyo, kwa kuzingatia nia ya Serikali ya kutoa elimu bora kwa wote,
OR-TAMISEMI imeona umuhimu wa kuanzisha vituo vya upimaji
katika ngazi ya halmashauri kwa lengo la kuwezesha kila mtoto
mwenye viashiria vya kuwa na mahitaji maalumu kupata huduma
ya upimaji ili kubaini mahitaji ya ujifunzaji. Sura hii inatoa mwelekeo
wa uanzishwaji na uendeshaji wa vituo vya upimaji katika ngazi
ya halmashauri. Hivyo, inaeleza usuli, malengo na matarajio ya
uanzishwaji wa vituo hivyo.

1.2 Usuli

Mkakati wa Utekelezaji wa Elimu Jumuishi nchini wa mwaka
2009-2017 uliainisha umuhimu wa kuwa na vituo vya upimaji kwa
lengo la kubaini mahitaji maalumu ya kielimu kwa watoto. Katika
kutekezela Mkakati huo, Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi
iliandaa Mwongozo unaojulikana kama Guidelines for Educational
Support, Resource and Assessment Services 2013 ili kuratibu
uendeshaji wa vituo vya upimaji vinavyojulikana kama Educational
Support, Resource and Assessment Centers (ESRACs). Pia, Mkakati
ulipendekeza utumiaji wa shule maalumu kama vituo vya upimaji
wa watoto wenye mahitaji maalumu. Katika kutekeleza maelekezo
ya Mkakati huo, vituo hivi vilianzishwa ngazi ya Taifa (katika kiwanda
cha uchapaji wa vitabu vya maandishi ya Braille kilichopo katika
shule ya Uhuru Mchanganyiko Dar es Salaam) na kwa ngazi ya
Mikoa. Mkakati wa Utekelezaji wa Elimu Jumuishi wa mwaka 2022-
2026 umesisitiza kwamba vituo vya upimaji katika ngazi ya Taifa na
Mikoa viongezwe na kuimarishwa ili kuweza kutoa huduma stahiki
kwa walengwa.

OR-TAMISEMI imebaini uwepo wa changamoto ya uendeshaji
wa vituo katika ngazi ya Taifa na Mikoa hali inayosababisha
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watoto wenye mahitaji maalumu wanaotakiwa kupewa huduma,
kushindwa kuhudumiwa ipasavyo kutokana na gharama na
umbali wa kuvifikia vituo hivyo na gharama za uendeshaji. Hali
hii imesababisha kuandaliwa kwa Mwongozo huu unaoelekeza
uanzishaji na uendeshaji wa vituo vya upimaji wa mabhitaji maalumu
va kielimu kwa watoto kwa kila halmashauri ili kurahisisha utoaji wa
huduma kwa walengwa na usimamizi mzuri wa vituo.

1.3 Umuhimu wa Mwongozo

Mwongozo huu wa upimaji wa mabhitaji maalumu ya kielimu kwa
watoto unalenga kumuwezesha Mkurugenziwa Halmashauri katika
uanzishaji na uendeshaji wa vituo vya upimaji. Aidha, Mwongozo
utasaidia namna ya kuboresha utoaji wa huduma stahiki za kielimu
kwa watoto wenye mahitaji maalumu katika ngazi ya halmashauri.

1.4 Lengo la Mwongozo

Lengo la mwongozo huu ni kutoa maelekezo ya uanzishaji na
uendeshaji wa vituo vya upimaji wa watoto ili kubainisha mahitaji
maalumu ya kielimu katika kila halmashauri.

1.5 Matarajio ya Mwongozo

i. Kuanzishwa kwa kituo cha upimaji wa kubaini mahitaji
maalumu ya kielimu kwa watoto

ii. Kuwepo kwa timu ya wataalamu wa upimaji wa kubaini
mahitaji maalumu ya kielimu kwa watoto

iii. Kuwepo kwa vifaa vitakavyotumika katika kituo cha
upimaji wa kubaini mahitaji maalumu ya kielimu kwa
watoto

iv. Kufanyika kwa kazi za ubainishaji, utambuzi, upimaji na
utoaji wa afua stahiki kwa wakati

1.6 Hitimisho

Utekelezajiwa mwongozo huu utawezesha uanzishaji na uendeshaji
wa Vvituo vya upimaji katika ngazi ya halmashauri hali itakayosaidia
watoto wenye mahitaji maalumu kubainishwa na kupatiwa afua
stahiki. Hivyo, Mkurugenzi wa halmashauri ahakikishe vituo hivi
vinaanzishwa na vinafanya kazi iliyokusudiwa kwa ufanisi.
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SURA YA PILI

UBAINISHAIJI NA UTAMBUZI
WA AWALI

2.1 Utangulizi

Sura hii inaeleza kuhusu ubainishaji na utambuzi wa watoto wenye
mahitaji maalumu ambapo kuna vipengele sita (6) ambavyo ni pamoja
na dhanaya ubainishaji na utambuzi, maeneo yatakayotumika, viashiria
vya uwepo wa mahitaji maalumu, zana, umuhimu wa ubainishaji na
utambuzi, na hatua stahiki zitakazochukuliwa baada ya ubainishaji na
utambuzi.

2.2 Dhana ya ubainishaji/utambuzi wa awali

Ubainishaji ni hatua ya awali ya uchunguzi inayosaidia kutambua kama
mtoto ana au hana viashiria vya mahitaji maalumu. Katika mchakato
huu ubainishaji hufanyika kwa kuangalia viashiria vya uwepo wa
changamotombalimbaliza ukuaji,uchangamanoau ujifunzajiwa mtoto
kutegemea mazingira yake. Ili utambuzi wa awali ufanyike na uweze
kubainisha watoto wenye mahitaji maalumu, uwepo wa wataalamu na
vifaa vya utambuzi ni muhimu.

Katika muktadha wa kuwatambua watoto wenye mahitaji maalumu,
maneno ubainishajinautambuziyanatumika kwa pamojayakimaanisha
kuwa ni mchakato wa kubaini viashiria vya hali ya kuwa na mahitaji
maalumu.Viashiria hivi vinaweza kuwa ni hali yoyote ya kuchelewa
hatua za ukuaji, maumbile, matendo na tabia yasiyokuwa ya kawaida
kulingana na matarajio ya ukuaji. Shughuli ya ubainishaji inaweza
kufanyika wakati wowote baada ya mtoto kuzaliwa au akiwa shuleni.
Aidha, ubainishaji unafanywa na mtu yeyote wakiwemo wazazi,
wanafamilia, wataalamu mbalimbali na jamii kwa ujumla.

2.3 Maeneo yanayotumika katika Ubainishaji na Utambuzi wa awali

Ubainishajinautambuziwaawaliwa mahitajiya kielimuyawatotowenye
mahitaji maalumu yanaweza kufanywa katika mazingira ambamo
mtoto anapatikana. Mazingira hayo yanaweza kuwa nyumbani, shuleni
au katika mazingira yake ya kucheza.

2.4 Viashiria

Mahitaji maalumu ya mtoto yanaweza kubainishwa kwa kuangalia
viashiria mbalimbali kulingana na changamoto aliyonayo. Baadhi ya
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viashiria hivyo ni kama vilivyoainishwa hapa chini:

2.4.1

Changamoto za uoni

Macho kuchezacheza kusiko kwa kawaida
Mwonekano wa jicho usio wa kawaida (mfano makengeza)
Kujigonga mara kwa mara kwenye vitu wakati wa kutembea

iv. Kuongozwa wakati wa kutembea
V. Kutembea kwa woga na kutojiamini
vi.  Kufikicha macho
vii.  Kutokwa na machozi mara kwa mara
viii.  Kushindwa kutofautisha rangi
ix. Malalamiko ya kichwa au macho kuuma mara kwa mara
x. Kusogea karibu sana na kitu ili kukiona
xi. Kukaza sana macho wakati wa kusoma au kuangalia kitu hasa

chenye umbo dogo

Zana zinazoweza kutumika katika kubaini

i
ii.
iii.
iv.
V.

Chati za picha

Mwanasesere

Vifani

Vitu vyenye unamu tofauti
Vitu vyenye rangi mbalimbali

2.4.2

i
ii.
iii.
iv.
V.
Vi.
Vii.
Viil.
iX.
X.
Xi.

Changamoto za usikivu

Kutoitika au kuchelewa kuitika

Muonekano wa umbo la sikio/masikio usio wa kawaida
Kutokwa na usaha sikioni au masikioni

Kuongea kwa sauti kubwa kuliko au ndogo

Kushindwa kutofautisha sauti mbali mbali

Kutembea kwa kuburuza miguu na kukosa msawazo wa mwili
Kuelekeza sikio la upande mmoja kwenye chanzo cha sauti
Kuangalia midomo ya mtu anayeongea

Kutotambua chanzo na mwelekeo wa sauti

Wakati wote hujieleza kwa ishara badala ya sauti

Kujitenga na wanarika wenzake kwa sababu ya kushindwa
kuwasiliana

Zana zinazoweza kutumika katika kubaini

"N\

i. Ngoma
ii. Manyanga
iii. Kengele ndogo
iv. Filimbi
v. Vifaa vinavyoweza kutoa sauti
vi. Kupiga makofi, kuimba au kuita
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2.4.3 Changamoto za Uziwi/Kutoona

Vii.
Viii.
iX.

X.
Xi.

Mwonekano wa jicho/macho usio wa kawaida
Kujigonga mara kwa mara kwenye vitu wakati wa
kutembea

Kuongozwa wakati wa kutembea

Malalamiko ya macho na/au masikio kuuma mara kwa
mara

Kutokwa na usaha sikioni au masikioni

Kusogea karibu sana na kitu ili kukiona

Kutoitika au kuchelewa kuitika

Kutembea kwa kuburuza miguu na kukosa msawazo
wa mwili

Kujieleza kwa ishara badala ya sauti

Kujitenga

Kutumia zaidi mlango baki wa kunusa na kugusa

Zana zinazoweza kutumika katika kubaini

i
ii.
iii.
iv.

Chati za picha zenye rangi tofauti
Vifani vyenye unamu tofauti
Vitu vyenye rangi za kung’aa
Vitu vinavyotoa sauti tofauti

2.4.4 Changamoto za ufahamu

i.
ii.
iii.
V.
V.
Vi.
Vil.

Viii.

Xi.
Xil.

Xiii.
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Kutopenda kuangaliana uso kwa uso

Kuwa jasiri pasipo woga

Tabia ya kuharibu vitu

Kupenda kujitenga

Kuunguruma,kupiga kelele, kucheka au kulia nje ya
muktadha

Kujidhuru au kudhuru watu wengine

Tabia ya kupenda kurudiarudia matendo au kufanya
jambo moja kwa muda mrefu

Kupenda kunusanusa

Muonekano kimaumbile, mfano kuwa na kichwa
kikubwa au kidogo kupita kiasi na sura ya mduara
yenye macho madogo yasiyowiana na ukubwa wa
kichwa

Kutokwa na udenda

Utulivu au utundu kupita kiasi
Kushindwakuongeanakujieleza (tatizolamawasiliano),
kufuata maelekezo, kumudu mazingira

Kushindwa, kupambanua, kulinganisha na kupanga

vitu kwa utaratibu



xiv.  Kuwa na uwezo mdogo katika stadi za kujimudu kwa
umri stahiki
xv. Tabia za kudakia na kuingilia jambo kabla ya wakati
wake
xvi.  Wepesi wa kuelewa dhana mpya na msamiati wakati
wa ujifunzaji
xvii.  Kukosa utulivu kutokana na kazi zisizowavutia
xviii. Kushindwa kumudu stadi za kujieleza, kusoma,
kuandika, kuhesabu na kutafsiri
xix. Kukata tamaa katika ujifunzaji

Zana zinazoweza kutumika katika kubaini
i. Vibaojenga
ii. Chatiza picha za ukutani
iii. Mipiraya ukubwa na rangi tofauti
iv. Shanga zenye ukubwa tofauti na rangi mbalimbali
v. Mwanasesere

2.4.5 Changamoto ya Ualbino

Muonekano wa ngozi, nywele au macho tofauti na inavyotarajiwa

2.4.6 Changamoto za kiafya

i. Muonekano wa mwili/udhaifu/ngozi isiyo na afya
i. Kuwa mnyonge muda wote
iii. Kukohoa kusiko kwa kawaida

iv. ~ Malalamiko ya kuugua mara kwa mara

2.4.7 Changamoto za kijamii

i  Kuwa wanyonge na kutochangamka
i Kukosa mahitaji muhimu ya ki-utu

2.4.8 Changamoto za ujongeaji

i Kutokuwa na kiungo fulani katika mwili wake

i Kuwa na viungo dhaifu/kushindwa kukaa/kusimama/
kutembea

i Viungo vya mwili kuwa na umbo lisilo la kawaida.

Zana zinazoweza kutumika katika kubaini
i. Vifaa mbalimbali vya kuchezea
ii. Mwanasesere
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iii. Matendoya mwili (kutembea, kukaa, kukimbia, kusimama, kula)

2.5 Umuhimu wa Ubainishaji na Utambuzi

i. Mzazi/ mlezi kupata maelekezo ya kumpeleka mtoto kwa
wakati katika kituo cha upimaji kwa uchunguzi zaidi

ii. Watoto watapata afua stahiki kwa wakati hivyo kuzuia au
kuondoa changamoto aliyonayo mtoto

ii. Serikalikuweza kupata maoteo (projection)ya watoto wenye
mahitaji maalumu watakaoandikishwa darasa la awali na
darasa la kwanza.

iv.. . Wanafunzi walioko shuleni watakaobainika kuwa na
mahitaji maalumu watapata afua kulingana changamoto
iliyobainika.

Baada ya mtoto kubainika kuwa na viashiria vya mahitaji maalumu,
mzazi/mlezi ashauriwe kumpeleka mtoto katika kituo cha upimaji
kwa ajili ya kufanyiwa upimaji na ushauri.

2.6 Utekelezaji wa shughuli ya ubainishaji na utambuzi wa awali

2.6.1 Halmashauri

Utekelezajiwashughulizaubainishajinautambuzikatikahalmashauri
zitakuwa chiniya Mkurugenzi kupitia idara zinazohusika na huduma
kwa watu wenye mahitaji maalumu kama inavyobaishwa hapo chini.
Pia, halmashauri inatakiwa kuhakikisha jamii inajengewa uwezo wa
kubaini na kutambua viashiria vya mahitaji maalumu kwa watoto.
Hii itasaidia jamii kuweza kubaini watoto wenye wenye mahitaji
maalumu kwenye familia zao na jamii kwa ujumla.

i. Idaraya Elimu

a. Kuandaa mpangokazi wa utekelezaji wa zoezi la
ubainishaji na utambuzi

b. Kusimamiauendeshajiwa zoezilaubainishajinautambuzi

c. Kuandaa, kutunza na kutumia kanzidata ya watoto
wanaobainika kuwa na mahitaji maalumu

d. Kufuatilia utekelezaji wa ushauri uliotolewa kwa watoto
waliobainishwa

ii. Idaraya Afya
a. Kubaini watoto wenye changamoto za kiafya
b. Kutoa ushauri wa namna ya kutunza afya kwa watoto,
wazazi/walezi wanaofika kubainishwa
c. Kuweka utaratibu wa kutoa huduma stahiki kwa watoto
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wanaopewa rufaa kutoka vituo vya upimaji kwa kuzingatia
vigezo vilivyowekwa

d. Kuhamasisha jamii kushiriki katika zoezi la ubainishaji na
utambuzi

e. Kushirikiana na timu ya ubainishaji na upimaji

2.6.2 Wabainishaji

Katika utekelezaji wa majukumu yake, mbainishaji atamtambua
mtoto mwenye mahitaji maalumu kwa kutembelea jamii baada
ya kupata kibali kutoka katika mamlaka ya Serikali katika eneo
alilopangiwa kufanya ubainishaji na utambuzi.

Aidha mbainishaji akitambua uwepo wa viashiria vya mahitaji
maalumu, atajaza fomu rasmi ya ubainishaji na kumpatia mzazi/
mleziiliiweze kumsaidia kufikisha taarifa za mtoto kwenye kituo cha
upimaji. Ikiwa ni mzazi/mlezi ndiye aliyebaini, anaweza kumpeleka
mtoto moja kwa moja kwenye kituo cha upimaji au kutoa taarifa
kwenye mamlaka zinazohusika kwa hatua zaidi.

2.6.3 Hitimisho

Utambuzi ni hatua ya awali na muhimu katika kuhakikisha mtoto
mwenye mahitaji maalumu anatambuliwa na kupewa afua stahiki.
Zoezi hili ni lazima lifanywe kwa umakini na kwa kuzingatia unyeti
wa mahitaji maalumu. Aidha, mbainishaji hana budi kutambua
tamaduni za jamii husika ili kuhakikisha hasababishi migogoro
katika jamii/familia. Ni muhimu kwa mbainishaji kusoma na kuelewa
viashiria ili aweze kutekeleza kazi zake kwa ufanisi.
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SURA YA TATU

UPIMAJI WA KUBAINI
MAHITAJI YA UJIFUNZAJI

3.1 Utangulizi

Sura hii inaeleza uanzishwaji na uendeshaji wa vituo vya upimaji
kwa kuangalia dhana ya upimaji, muundo wa timu ya upimaji, sifa
na usimamizi wa vituo vya upimaji. Pia inaainisha majukumu ya
timu ya upimaji na kanuni za uendeshaji wa vituo vya upimaji.

3.2 Dhana ya upimaji

Upimaji wa mahitaji maalumu ya ujifunzaji ni mchakato wa
ukusanyaji wa taarifa juu ya uwezo na changamoto alizonazo mtoto
ili kuweza kubaini mahitaji yake kwa lengo la kutoa afua stahiki.

3.3 Timu ya upimaji

Kutakuwa na timu ya upimaji wa mabhitaji ya ujifunzaji kwa Kila
halmashauri itakayoratibiwa na Afisa Elimu-Elimu Maalumu.
Mkurugenziatakuwa na mamlaka ya kuunda na kusimamia timu hii.
Pia, Mkurugenzi anatakiwa kuweka utaratibu wa mafunzo endelevu
kwa wataalamu wanaounda timu ya upimaji. Timu ya upimaji
itakuwa na wataalamu wasiopungua watano kama ilivyoainishwa
hapa chini:
i. Walimu wa elimu maalumu wasiopungua watatu kutoka
katika fani tofauti. Mfano:
a. Uziwi
b. Wasioona
c. Ulemavu wa akili na usonji
d. Uziwikutoona
ii.  Wataalamu wawili kutoka idara ya afya
a. Daktari au Muuguzi
b. Afisa ustawi wa jamii

Muhimu

1. Wataalamu wengine kama vile wanasaikolojia, mtaalamu wa tiba
viungo au mtaalamu wa matamshi wanaweza kuhusiswa katika
timu kulingana na mabhitaji.

2. Wataalamu watakaochaguliwa wapewe angalau siku mbili kila
wiki ili waweze kutoa huduma za upimaji kituoni.
Timu itakuwa na majukumu yafuatayo:
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Kuendesha shughuli za upimaji wa watoto ili kutambua uwezo
na mahitaji ya ujifunzaji

Kushauri na kutoa afua stahiki ikiwa ni pamoja na rufaa ya
mtoto kwa lengo la kupata msaada zaidi

Kufanya ufatiliaji wa maendeleo ya mtoto kwenye maeneo
anayopatiwa huduma ikiwa ni pamoja na kushirikiana na
walimu kuandaa na kufuatilia utekelezaji wa mpango binafsi
wa kielimu (Individualized Education Program [IEP])
Kutunzatakwimu nataarifa zawatotowenye mahitajimaalumu
waliohudumiwa kituoni

Kuandaa taarifaya mwezijuuya utekelezaji wa kazi zilizofanyika
kwenye kituo cha upimaji

3.4 Uanzishaji na usimamizi wa vituo vya upimaji

Kila Hamshauri inaelekezwa kuanzisha na kuendesha kituo cha
upimaji kwa lengo la kuainisha mabhitaji maalumu ya ujifunzaji
kwa mtoto ili kupatiwa afua stahiki. Kituo kitaendeshwa na timu ya
wataalamu wa upimaji chini ya Mkurugenzi wa halmashauri kama
ilivyohainishwa kwenye kipengere 3.3 cha Mwongozo huu.

Kituo cha upimaji kinatakiwa kuwa na sifa zifuatazo:

Vi.

Kiwe kwenye eneo ambalo linafikika kwa urahisi na lenye
mazingira rafiki

Kituo kiwe na jengo lenye vyumba visivyopungua vitatu,
ambapo chumba kimojawapo kiwe ni kile kisichoruhusu sauti
kupenya kwa ajili ya upimaji wa usikivu (soundproof room)
Kituo kiwe na samani zote za muhimu kwa ajili ya ofisi na
wageni

Kituo kiwe na vifaa mbalimbali vya upimaji kama vile:

a. Vifaa vya kupima usikivu

b. Vifaa vya kupima uoni

c. Vifaa vya kupima ufahamu

d. Vifaa vya kupima namna ya mawasiliano

Kituo kiwe na vifaa vya uendeshaji wa ofisi kama vile kompyuta,
karatasi na mashine ya kudurufu

Kituo kiwe na vyombo vya usafiri vitakavyowawezesha
wataalamu wa upimaji kufika kwenye maeneo mbalimbali
kama ilivyoainishwa kwenye kipengele 3.3 katika Mwongozo
huu

3.5 Kanuni za uendeshaji wa vituo vya upimaji

lli kuleta ufanisi katika kazi ya upimaji, kanuni zifuatazo zizingatiwe:

"N\

Kutunza kwa usiri taarifa za wazazi na watoto wanaopimwa
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kituoni

ii. Kuwa mvumilivu na kutumia lugha yenye staha

ii. Kuzingatia sera, sheria na miongozo kuhusu huduma kwa
mtoto nchini Tanzania

iv. Kufuata taratibu, kanuni na sheria za utumishi wa umma
wa Tanzania

3.6 Hitimisho

Ni muhimu kwa timu ya upimaji kutambua kwamba mchakato wa
upimaji unahusisha uainishaji wa uwezo na changamoto za mtoto
na kutafsiri matokeo ya upimaji na kutoa mrejesho. Pia upimaji
unahusisha uwekaji wa mikakati na utekelezaji wake ikiwa ni pamoja
na kufanya tathmini.
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SURA YA NNE

USHIRIKI WA WADAU KATIKA
UBAINISHAJI, UTAMBUZI NA
UPIMAJI

4.1 Utangulizi

Zoezi la ubainishaji, uambuzi, na upimaji linaweza kufanyika kwa
ufanisi mkubwa endapo litashirikisha wadau mbalimbali. Sura hii
inafafanua ushiriki wa wadau hao katika zoezi hilo kwa kuainisha
makundi ya wadau na majukumu yao.

4.2 Makundi ya wadau

Wadau ni watu, jamii, makundi au taasisi zinazojihusisha na
utekelezaji wa mchakato wa ubainishaji, utambuzi na upimaji wa
mahitaji ya ujifunzaji. Baadhi ya makundi haya ni kama ifuatavyo:
i. Vyama vya watu wenye ulemavu
ii. Asasi zinazohudumia watu wenye mahitaji maalumu
iii.  Vyuo vinavyohudumia watu wenye mabhitaji maalumu
iv. Taasisi mbalimbali za kitaifa na kimataifa zinazohudumia
watu wenye mahitaji maalumu
v. Wazazi
vi. Jamii
vii.  Watu binafsi

4.2.1 Majukumu ya vyama vya watu wenye ulemavu

Vyama vya watu wenye ulemavu vitakuwa na majukumu ya
kufanya uhamasishaji wa jamii juu ya umuhimu wa kuwabainisha
na kuwatambua watu wenye ulemavu.

4.2.2 Asasi zinazohudumia watu wenye mahitaji maalum

Majukumu ya ASASI zinazohudumia watu wenye mahitaji maalumu
ni pamoja na kutoa ufadhili wakati wa mchakato wa ubainishaji na
utambuzi.

4.2.3 Vyuo vinavyohudumia watu wenye mabhitaji maalumu

Vyuo vinavyohudumia watu wenye mahitaji maalumu watakuwa na
jukumu kuandaa na kuwasilisha tafiti mbalimbali zinazowezesha
upatikananji wa taarifa ya hali halisi ya maeneo ambayo kuna idadi
ndogo au kubwa ya watoto wenye mahitaji maalumu na aina ya
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mahitaji yanayotakiwa. Aidha, vyuo vinaweza kushiriki katika
kuwezesha mafunzo ya ubainishaji.

4.3 Hitimisho

Watoto wenye mahitaji maalumu wamekuwa wakipitia katika
changamoto nyingi ikiwa ni pamoja na kukosa haki ya elimu. Hii
imetokana na ukweli kwamba jamii imekuwa na kasumba ya
kuwaficha watoto hao hali inayosababisha kuchelewa kubaishwa
kwa ajili ya kutambuliwa na kupewa afua stahiki. Ushiriki wa jamii
na wadau mbalimbali kwenye jukumu la ubainishaji na utambuzi
utaisaidia Serikali katika kutimiza azma yake ya kuwahudumia
watoto husika. Kama ilivyoainishwa katika Sura hii, kila mdau ana
jukumu la kutekeleza katika kuhakikisha tunajenga jamii yenye
haki na usawa.
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SURA YA TANO

UKUSANYAJI, UTUNZAJI NA
UTUMIAJI WA TAARIFA

5.1 Utangulizi

Sura hii inaainisha fomu zinazotumika katika ukusanyaji wa taarifa
zinazotokana na matokeo ya utambuzi, ubainishaji na upimaji wa
watoto wenye mahitaji maalumu. Pia inaelekeza namna ya utunzaji na
utumiajiwataarifazinazotokananaupimaji. Mtumiajiwa Mwongozo huu
anapaswa kuhakikisha fomu zilizoainishwa katika Sura hii zinatumika
ipasavyo ili kuleta ufanisi uliokusudiwa.

5.2 Ukusanyaji wa taarifa za upimaji

Kwa kuzingatia malengo ya Mwongozo huu, ukusanyaji wa taarifa
utafanywa kwa kutumia fomu zifuatazo:

i.  Fomu ya utambuzi (tazama Kiambatisho A)

ii. Fomuya mpango wa tarehe ya upimaji (tazama Kiambatisho B)
iii. Fomu ya upimaji (tazama Kiambatisho C)

iv. Fomu ya matokeo ya upimaji (tazama Kiambatisho D2)

v. Fomu ya rufaa (tazama Kiambatisho D3)

5.3 Utunzaji wa taarifa za upimaji

Kumekuwa na tabia za kutumia vibaya taarifa za mtoto zinazotokana
na ubainishaji. Tabia hizi zinajumuisha upigaji na utumiaji wa picha bila
ridhaa ya mhusika. Hii ni kinyume cha sheria na ni ukiukwaji wa haki
za binadamu. Sehemu hii inasisitiza umuhimu wa utunzaji wa siri kwa
kuzingatia sheria ya mtoto ya mwaka (2009) inayosisitiza haki, ulinzi
na usalama wa mtoto. Vile vile kwa kuzingatia Mwongozo wa malezi,
unasihi na ulinzi wa mtoto kwa shule na vyuo vya ualimu Tanzania
(2020) na miongozo mingine iliyowekwa na serikali.

5.4 Utumiaji wa taarifa za upimaji

Sambamba na ukusanyaji na utunzaji wa taarifa za ubanishaji, seshemu
hii inaelekeza kwamba taarifa zilizotokana na upimaji zitumike kwa ajili
yva kupendekeza eneostahikila kupatiwa huduma kulingana na mahitaji
ya mtoto mwenye mahitaji maalumu; shuleni, hospitali au vituo vya
huduma za utengamao. Hivyo taarifa za mtoto zitumike tu kwa malengo
valiyokusudiwa. Itakuwa ni ukiukwaji haki za binadamu na uvunjaji wa
sheria za nchi kutumia taarifa za mtoto kinyume na malengo tarajiwa.
Mtekelezaji wa Mwongozo huu anawajibika kuhakikisha kuwa taarifa
yoyote inayotokana na ubainishaji, utambuzi na upimaji inabaki kuwa
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siri na inalindwa na Sheria ya Takwimu Na. 9 ya mwaka 2015.

5.5 Hitimisho

Kwa miaka ya hivi karibuni, kumekuwa na kupishana kwa taarifa
zinazohusiana na wanafunzi wenye mahitaji maalumu. Hii imesabisha
kutopata taarifa sahihi na hivyo kufifisha malengo ya kuweka mipango
ya huduma za kielimu kulingana na idadi halisi ya wanafunzi. Utumiaji
wa Mwongozo huu utasaidia kuwa na takwimu sahihi za watoto wenye
mahitaji maalumu katika eneo husika ili kuandaa mipango ya utoaji wa
huduma stahiki.
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MAJUMUISHO

6.1 Utangulizi

Sura hiii inatoa muhtasari wa mada zilizowasilishwa katika Mwongozo
huu kwa kuangazia baadhi ya mambo muhimu ambayo mtekelezaji
wa Mwongozo anatakiwa kuyazingatia ili kuleta ufanisi. Hivyo, sura
imegawanyika katika sehemu tatu ambazo ni utangulizi, majumuisho
na hitimisho.

6.2 Majumuisho

Serikali na wadau mbalimbali wamekua wakishilikiana katika kufanya
kazi zaubainishaji, utambuzi na upimaji kwa watoto ili kubaini mahitaji
maalumu na kutoa afua stahiki. Katika kutekeleza majukumu yake,
OR-TAMISEMI imebaini kwamba kuna umuhimu wa kuanzishwa kwa
vituo vya upimaji kwa ngazi ya halmashauri ili kusogeza kwa walengwa.
Hivyo, Mwongozo huu unatoa maelekezo yanayopaswa kutekelezwa
na halmashauri katika kuanzisha na kuendesha vituo hivyo. Hivyo, kila
ngazi ya halmashauri iliyotajwa katika Mwongozo huu inajukumu la
kuusoma na kuuelewa kwa kina ili kutekeleza maelekezo yaliyotolewa.
Hii itasaidia kuleta tija na ufanisi katika utoaji wa afua stahiki.

6.3 Hitimisho

Serikali imekuwa ikifanya shughuli ya ubanishaji ili kutambua watoto
wenye mahitaji maalumu kwa lengo la kuwapatia afua stahiki ikiwa ni
pamoja na elimu. Moja ya changamoto ziliyobainika katika mchakato
huo ni kwa watoto waliobainishwa kupelekwa shuleni pasipo kupitia
vituo vya upimaji kutokana na uhaba wa vituo vya upimaji. Hivyo, kwa
kuzingatia nia ya serikali ya kutoa elimu bora kwa wote pamoja na
watoto wenye mahitaji maalumu, serikali imeelekeza kuanzishwa kwa
vituo vya upimaji katika ngazi ya halmshauri. Hii itasaidia watoto wenye
mahitaji maalumu kubainishwa mapema na kupewa afua stahiki kabla
na/au baada ya kuandikishwa shule.
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Kiambatisho A

FOMU YA UTAMBUZI

KITUO CHA UPIMAJ Lttt sssss s ssssessssoes
JINA LA MTOTO oo sss s e ssssssssssse s s sssssssessssessssssseees
TAREHE YA KUZALIWA ..., UMRI ......... JINSL i

SHULEKITITIMTAA e eeeeeeeeee e eeseeeeeeesss s se s se e ssseseseseeeses e ses s eee e ses e

VIASHIRIA VILIYOBAINIKA

Ninamleta kwako mtajwa hapo juu kwa upimaji/luchunguzi/
ushauri kwa hatua zaidi.
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Kiambatisho B
FOMU YA MPANGO WA TAREHE YA UPIMAIJI
TAREHE YA KWENDA KITUONI KWA AJILI YA UPIMAJI ....ccccececnnccsnscsssnsessosac

NO JINA LA MTOTO NAMBA YA SIMU MAHALI ANAKOISHI
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FOMU YA UPIMAIJI
JINA LA KITUO CHA UPIMAJI

SEHEMU YA I:
(ljazwe na wapimaji tu)
TAARIFA ZA MTOTO

Jina

Jina alilozoea mtoto

JiNSiicrrriirsee. tarehe ya kuzaliwa umri

SAUI s Anwani

Urefu Uzito

Jina la baba umri

Kazi

Anwaniya kudumu: simu

Jina la mama Umri

Kazi

Anwaniya kudumu Simu

Mlezi Simu

Kazi

Anwaniya kudumu

Halmashauri ya Wilaya Kata

Namba ya nyumba

Kabila Uraia

Mahali alikozaliwa

Lugha inayotumika nyumbani

Idadi ya watoto waliozaliwa tumbo moja

Wa ngapi kuzaliwa: Walio hai

Kuna mwenye ulemavu wa aina yoyote katika famila/ukoo?

Ndiyo

Hapana

Kiambatisho C

Kama ndiyo, toa maelezo
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HISTORIA KABLA NA WAKATI WA KUZALIWA.
Mtoto alizaliwa nyumbani/kituo cha afya/hospital / hospitali ya rufaa?Mama alipatwa na tatizo
lolote wakati wa ujauzito?

mfano magonjwa ya zinaa, Malaria, Uti wa mgongo,kifafa cha mimba
Ikiwa jibu ni ndiyo, tafadhali fafanua:

Je, mama alipata changamoto yoyote wakati wa kujifungua?

Ikiwa jibu ni ndiyo, tafadhali fafanua:

Je, mtoto alizaliwa kabla ya wakati wake?
Kama jibu ni ndiyo, ni kwa muda/miezi mingapi?
Je, uchungu wa uzazi ulikuwa kwa muda gani?.

Je, mtoto alilia/ kutoa sauti mara baada ya kuzaliwa?

HISTORIA YA MTOTO:
Je, mtoto alipata kuugua homa yoyote baada ya kuzaliwa?.

Je, mtoto ana Changamoto yoyote kwa sasa?
Ikiwa jibu ni ndiyo, tafadhali fafanua

Ni kwa muda gani mtoto alianza:
Kukaa
Kusimama

Kutembea
Kuongea

Ni kwa jinsi gani mtoto anajieleza ikiwa anahitaji msaada wowote?

Je, mtoto anahitaji msaada wowote kwenda chooni? (asubuhi/mchana/usiku/wakati wowote .

Nini changamoto katika huduma za kujimudu?.
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TATHMINI YA UTENDAJI

Kiambatisho DI

NA.

ENEO

JINSI YA UPIMAJI

MATOKEO

UFAHAMU

Kupanga vibao ili kupima utendaji wa
macho na misuli ya mikono

Vifaa cheza (puzzles) kwa ajili ya kupima
ufahamu

Mipira kwa lengo la kupima ufahamu wa
dhana ya ukubwa, uzito, urefu, ufupi
Michezo ya kupima uwezo wa

kutunza kumbukumbu, kufanya
maamuzi,kutofautisha rangi

Kupima uwezo wa kusoma na kuandika
kwa awali (kusema neno, kuhusianisha
neno/ maneno na herufi)

Kuonesha sehemu za mwili

UTENDAJI WA
MISULI MIDOGO

Kushika na kuachia vitu

Kuchora na kupaka rangi

Kunakili umbo/herufi/maandishi

Kuandika kwa kuchorachora (hata kama sio
kwa uzuri/umbo linaloeleweka)

UTENDAJI WA
MISULI MIKUB-
WA

Kupiga mpira

Kurusha na kudaka mpira
Kusimama kwa mguu mmoja
Kuruka au kukimbia

LUGHA NA
MAWASILIANO

Kujieleza: Ikiwa anaweza;
i. kusema sentensi fupi,
ii. kutamka vyema maneno/sentensi,
iii. kurudia kuyatamka maneno baada
ya mwingine.
Upokeaji wa taarifa:
i kuitikia/ kufuata maelekezo
anayopewa,

ii. kutambua picha,

iii. kufuata maelekezo ya tendo lg;
kulia, kushoto, katikati, mbele au
nyuma (Mpimaji aangalie jinsi ya
utamkaji, kigugumizi au mkwamo
wa sauti)

TABIA/
MWENENDO

Angalia maeneo yafuatayo, au zaidi ya;

utundu/kutokutulia

upole kupita kiasi

utulivu wa kusikiliza

udadisi

kujiondoa kwenye mazungumzo/ushiriki wa
jambo

kuuma meno kwa mfululizo

kujitenga

UONI NA UJO-
NGEAJI

Uoni wa kutosha

Angalia mjongeo (mf. Kupanda ngazi,
kutembea...)

Macho yanayotoa machozi

Kusogeza kitabu karibu na macho wakati wa
kusoma
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7 USIKIVU

e Jinsi anavyotamka

e Jinsi anavyoelekeza sikio kuelekea upande
wa sauti

e Kutoa sauti kubwa au ndogo zaidi ya
kiwango tarajiwa

e Kuchoka mapema katika kuzungumza
e Kukosa uvumilivu
e Kutumia ishara au lugha ya alama
e |kiwa anazungumza huku akitazama
midomo au mzungumzaji
e Kushindwa kutofautisha sauti mbalimbali
e Kutembea kwa kuburuza miguu ardhini
8 VIUNGO e Mjongeo wa misuli usio wa kawaida
e Mkakamao
e Kukosaviungo
e Kukosa msawazo wa mwili
e Kupooza kwa mwili (upande mmoja au
zaidi)
9 USONJI Chunguza yafuatayo, au zaidj;

e Tabia za kujirudiarudia

Kujitenga

Changamoto za mawasiliano

Kunusa vitu, vyakula au watu

Kutoa sauti zisizo za kawaida/kwa

kurudiarudia

¢ Uwezo wa kufuata maelekezo/kuelewa (hata
kama ni madogo)

e Uwezo wa kuhusianisha vitu

10 CHANGAMOTO
ZA UJIFUNZAJI

Angalia maeneo yafuatayo, au zaidi ya;
i Kushindwa;
a) kusoma (Dyslexia)
b) kuhesabu (Dyscalculia)
c) kuzungumza (Aphasia)
d) kuandika (Dysgraphia)
ii. Kushindwa kufuata maelekezo ukilinganisha
na watoto wengine wa umri wake
iii. Kushindwa kufuata maelekezo ya mfululizo/
mfuatano
iv. Kupendelea michezo zaidi
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MATOKEO YA JUMLA

Uwezo uliobainika

Udhaifu uliobainika

Mpango wa kielimu unaopendekezwa

Malengo ya muda mfupi

Malengo ya muda mrefu

A. Mapendekezo

B. Maoni

Taarifa hii imetolewa na:

TN Cheo cha kazi

Saini Tarehe

Jina la Mtaalamu/Mpimaji

Jina la kituo cha Upimaji

SAIN e Tarehe
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Kiambatisho D3

FOMU YA RUFAA
KWENDA KWA
MKOA WILAYA
KITUO CHA UPIMAJI
JINSI
TAREHE KUZALIWA UMRI
JINA LA BABA SIMU
JINA LA MAMA SIMU
JINA LA MLEZI SIMU

UCHUNGUZI WA KITABIBU

MATOKEO YA UPIMAJI WA MAHITAJI YA KIELIMU

UWEZO ULIOBAINIKA/ALIONAO

UDHAIFU ULIOBAINIKA/ALIONAO

RUFAA HII NI MAALUMU KWA AJILI YA KUANDAA MPANGO WA KIELIMU

Majina ya wataalamu wa upimaji

1. Saini Tarehe
2. Saini Tarehe
3. Saini Tarehe
4. Saini Tarehe

| MWONGOZO WA UANZISHAJI NA UENDESHAJI WA VITUO VYA UPIMAIJI 25
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41185 Dodoma, Tanzania
Simu : (255) 26 2321234
Barua Pepe : ps@tamisemi.go.tz
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