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DIBAJI

Ofisi ya Rais-TAMISEMI ina jukumu la kusimamia utekelezaji wa Sera ya
Elimu ya mwaka 2014 sambamba na utekelezaji wa Mkakati wa Kitaifa
wa Elimu Jumuishi wa mwaka 2022-2026 katika kuimarisha utoaji wa
elimu kwa wanafunzi wenye Mahitaji Maalumu kwa shule za msingi na
sekondari.

Katika utekelezaji wa majukumu yake, Ofisi ya Raisi TAMISEMI imekuwa
na jukumu la kununua na kusambaza vifaa maalumu na vifaa saidizi
katika shule za msingi na sekondari kwa ajili ya wanafunzi wenye
mahitaji maalumu. Pamoja na jukumu hilo ambalo limekuwa likitumia
fedha nyingi, imebainika kutokuwepo kwa mfumo rafiki wa ufuatiliaji,
matengenezo na ukarabati wa mara kwa mara wa vifaa husika hata
kuathiri ujifunzaji na ufundishaji wa wanafunzi wenye mahitaji maalum
shuleni. Hali hii imesababisha siyo tu kwa wanafunzi wenye mahitaji
maalumu kukosa haki ya elimu iliyokusudiwa bali kuisababishia Serikali
hasara kubwa ya rasilimali.

Hivyo Ofisi ya Rais-TAMISEMI imeandaa Mwongozo huu wa Utunzaji
na Ukarabati wa Vifaa Maalumu na Vifaa saidizi ili kuweza kuimarisha
utaratibu wa ufuatiliaji,matengenezo na ukarabatiwa vifaa. Ni matumaini
yangu kwamba watendaji wote chini ya Ofisi ya Rais-TAMISEMI
watausoma kwa kina hatimaye kuutekeleza Mwongozo huu kwa lengo
la kuimarisha utoaji wa elimu kwa wanafunzi wenye mabhitaji maalumu
kwa shule za msingi na sekondari.

Prof. Riziki S. Shemdoe
KATIBU MKUU




SHUKURANI

Mwongozo huu umebainisha taratibu mbalimbali za upokeaji, utunzaji,
matengenezonaukarabatiwavifaamaalumunavifaasaidizi kwamatumizi
ya ujifunzaji kwa wanafunzi wenye mahitaji maalumu. Mwongozo huu
umeandaliwa na wataalamu wabobezi wa Elimu Maalumu/Jumuishi
nchini.

Shukrani za pekee zimwendee Ndugu Geni J. Migeha (Mkurugenzi
Msaidizi Elimu Maalumu, Elimu ya Watu Wazima, Elimu Nje ya Mfumo
Rasmi na Elimu kwa Michezo) kwa kusimamia kazi hii, Mwenyekiti wa jopo
Dkt. lldephonce Mkama (Mhadhiri = AMUCTA na Mshauri Mtaalamu wa
Elimu Jumuishi - Leonard Cheshire), Mratibu wa uandaaji wa Mwongozo
Ndugu Anna J. Mark (Afisa OR-TAMISEMI), Ndugu Benjamin L. Kihwele
(Sense International), Ndugu Lugarata Ng'weshemi, (Afisa OR-TAMISEMI),
Ndugu lbrahim Suleiman (Mkuu wa Shule ya Msingi Furaha-Wasioona-
Tabora), Ndugu Peter Kisanga (Chuo Kikuu cha Dar Es Salaam), Ndugu
Omary Mkally (Mstaafu-WyEST) na Ndugu Robert Lugeiyamu (Mstaafu-
WYEST).

Mwisho, shukrani ziende kwa Ndugu Ephraim A. Simbeye (Mkurugenzi
wa ldara ya Usimamizi wa Elimu), Ndugu Hadija A. Mcheka (Mkurugenzi
Msaidizi Elimu Sekondari), Ndugu Sussan S. Nusu (Mkurugenzi Msaidizi
Elimu ya Awali na Msingi), ambao waliratibu na kusimmamia shughuli za
jopo la wataalamu katika kuandaa kitabu hiki kuanzia hatua ya awali
hadi kukamilika kwake. Ni matarajio ya Serikali kwamba Mwongozo huu
ukitekelezwa kikamilifu utasaidia katika matumizi sahihi na ukarabati wa
vifaa maalumu na vifaa saidizi kwa wanafunzi wenye mahitaji maalumu
nchini.

Dkt. Charles E. Msonde
NAIBU KATIBU MKUU ELIMU



TAFSIRI YA MANENO

Vifaa maalumu: Kwa muktadha wa Mwongozo huu, vifaa
maalumu ni zana zinazomsaidia mwanafunzi mwenye
mahitaji maalumu katika mchakato wa ujifunzaji

Vifaa saidizi: Kwa muktadha wa Mwongozo huu, vifaa saidizi
ni vitu vinavyomsaidia mwanafunzi kupata afua kulingana
na changamoto aliyonayo
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SURA YA KWANZA

MALENGO YA MWONGOZO

1.1 Utangulizi

Sura hii inalenga kumsaidia mtekelezaji kuwa na uelewa wa awali
wa umuhimu wa utunzaji na ukarabati wa vifaa maalumu na vifaa
saidizi. Vile vile, Mwongozo una vipengele vitano ambavyo ni usuli,
umuhimu wa Mwongozo, malengo ya Mwongozo, matarajio na
hitimisho.

1.2 Usuli

Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI) ina
jukumu la kusimamia utekelezaji wa utoaji wa elimu nchini ikiwa ni
pamoja na elimu jumuishi. Pamoja na usimamizi huo, ina jukumu la
kununua, kusambaza, kufuatilia na kufanya matengenezo ya vifaa
maalumu na vifaa saidizi kwa ajili ya wanafunzi wenye mabhitaji
maalumu kwa elimu ya msingi na sekondari.

Kwa mujibu wa OR-TAMISEMI, Tanzania ina jumla ya wanafunzi
wenye mahitaji maalumu 71,929 waliodahiliwa katika mfumo wa
elimu. Wanafunzi hao wako katika shule za bweni 37, vitengo 710
na shule jumuishi 3,956 kwa ngazi ya shule ya msingi. Kwa shule
za sekondari, kuna shule maalumu moja na shule jumuishi 127
(IMT, 2022). Serikali imekuwa ikishirikiana na wadau mbalimbali wa
elimu nchini kununua na kusambaza vifaa na visaidizi kwa ajili ya
wanafunziwenye mahitaji maalumu. Baadhiya vifaa hivyo ni pamoja
na mashine za kuandikia maandishi ya Braille, Shime sikio, Mashine
za kupima usikivu, Mashine za kufundishia matamshi, Mashine za
kudurufu maandishi ya Braille na Printa za Braille.

Pamoja na kutekeleza majukumu ya kununua na kusambaza
vifaa hivyo, OR-TAMISEMI imebaini kwamba baadhi ya vifaa hivyo
havitumiwi ipasavyo kutokana na sababu mbalimbali zikiwemo
za kukosa walimu wataalamu na kutokuwepo kwa utaratibu wa
ufuatiliaji, utunzaji, matengenezo na ukarabati wa mara kwa mara.
Hivyo, Mwongozo huu unatoa maelekezo yatakayoleta ufanisi
katika usambazaji, ufuatiliaji, matengenezo na ukarabati wa vifaa
maalumu na vifaa saidizi shuleni.

1.3 Umuhimu wa mwongozo
Mwongozo huu unalenga kuweka utaratibu wa usambazaji,
ufuatiliaji, utunzaji na ukarabati wa vifaa maalumu na vifaa saidizi
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vinavyonunuliwa na Serikali pamoja na wadau wa elimu ili kuleta
tija katika ujifunzaji kwa wanafunzi wenye mahitaji maalumu.

1.4 Malengo
Malengo ya Mwongozo huu ni kuweka taratibu za upokeaji, utunzaji
na ukarabati wa vifaa maalumu na vifaa saidizi na kuhakikisha
vinatumika kama ilivyokusudiwa kwa kufanya mambo yafuatayo:
i. Kuainisha makundi yanayohusika na utekelezaji wa
Mwongozo katika ngazi mbalimbali za kiutendaji
ii. Kuweka utaratibu utakaotumika katika kufanya
matengenezo na ukarabati wa mara kwa mara wa vifaa
maalumu na vifaa saidizi
ii. Kutoa mafunzo endelevu ya utumiaji sahihi na utunzaji wa
vifaa maalumu na vifaa saidizi

1.5 Matokeo tarajiwa
Inatarajiwa kuwa utekelezaji wa Mwongozo huu utawezesha:
i. Vifaa vyote vilivyonunuliwa na kupokelewa shuleni
vinatumika kama ilivyokusudiwa
ii. Kuandaliwa kwa walimu kwa kiwango cha ujuzi wa kumudu
jinsiya kutumiavifaa maalumu navifaa saidizi kwawanafunzi
wenye mahitaji maalumu
iii.  Kilahalmashaurikuwanatimuyawalimuwa elimumaalumu
watakaohusika na ufuatiliaji na ukarabati wa vifaa maalumu
na vifaa saidizi shuleni

1.6 Hitimisho

Sura hii imeonesha kwa muhtasari malengo ya Mwongozo ambao
umeweka utaratibu wa kuhakikisha vifaa maalumu na vifaa saidizi
vyote vilivyosambazwa shuleni vinatumika kama ilivyokusudiwa.
Hivyo sura zinazofuata zinaenda kubainisha kila mhusika na
majukumu yake kuanzia ngazi ya taifa hadi shuleni kama
itavyoelekezwa katika Mwongozo huu.
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SURA YA PILI

MAPOKEZI NA UKAGUZI WA VIFAA
MAALUMU NA VIFAA SAIDIZI

2.1 Utangulizi

Serikali imeweka utaratibu wa kupokea vifaa kutoka kwa wazabuni
au wadau wa elimu kwa kufuata Kanuni ya Manunuzi ya Umma
Na. 245(a) & (b), 246 na 247 ya mwaka 2013 inayoelekeza uundaji
wa timu maalumu ya mapokezi na ukaguzi wa vifaa. Aidha, kanuni
pia imeweka utaratibu wa wataalamu wanaopaswa kushiriki katika
upokeaji wa vifaa ngazi ya taifa, halmashauri na shule.

2.2 Mapokezi ya vifaa maalumu na vifaa saidizi ngazi ya Taifa

Kutakuwa na timu ya Taifa ya mapokezi ya vifaa maalumu na vifaa
saidizi inayoundwa na maafisa kutoka Ofisi ya Rais-TAMISEMI.
Muundo na majukumu ya timu hii itakuwa kama ilivyoainishwa
hapa chini:

2.2.1 Wahusika
i. Maafisa manunuzi na ugavi
ii. Maafisa elimu wa elimu maalumu

2.2.2 Majukumu

i. Kukagua idadi ya vifaa vilivyonunuliwa kwa kulinganisha na
idadi ya vifaa vilivyoagizwa kwenye zabuni

ii. Kutathmini ubora wa vifaa vilivyonunuliwa kwa kuzingatia
mahitaji yaliyokusudiwa

ii. Kuratibu upokeaji na usambazaji wa vifaa katika ngazi ya
Mikoa

iv..  Kuratibuuunganishajiwa taarifaza mapokeziya vifaa kutoka
kwa makatibu tawala wa mikoa

V. Kuratibu upokeaji wa vifaa kutoka kwa wadau wa elimu na
kuhakiki ubora wa vifaa vinavyotolewa

2.3 Mapokezi ya vifaa maalumu na vifaa saidizi ngazi ya Mkoa

Ofisi ya Katibu Tawala wa Mkoa itapokea maelekezo ya mapokezi
ya vifaa maalumu na vifaa saidizi toka Ofisi ya Rais-TAMISEMI. Hivyo,
Ofisi ya Katibu Tawala wa Mkoa itakuwa na majukumu yafuatayo:

i. Kutoa maelekezo kwa halmashauri zinazohusika na vifaa ili
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Zziandae utaratibu wa mapokezi na ukaguzi
ii. Kuandaa taarifa ya mapokezi kutoka kwenye halmashauri
zilizopokea vifaa na kuiwasilisha Ofisi ya Rais-TAMISEMI

2.4 Mapokezi ya vifaa maalumu na vifaa saidizi ngazi ya
halmashauri

Kutakuwa na timu ya mapokezi ya vifaa maalumu na vifaa saidizi
ngaziya halmashauriitakayoundwa na kusimamiwa na Mkurugenzi.
Jukumu la mapokezi ya vifaa litasimamiwa na idara husika. Muundo
na Mmajukumu ya timu itakuwa kama ilivyoainishwa hapa chini:

2.4.1 Wahusika

i. Afisa manunuzi na ugavi

ii. Afisaelimu (msingi au sekondari)

iii.  Afisa elimu- elimu maalumu (msingi au sekondari)
iv. Afisa elimu vifaa na takwimu (msingi au sekondari)

2.4.2 Majukumu

i. Kukagua idadiya vifaa vilivyopokelewa kwa kuzingatia hati ya
mapokezi ya vifaa

i. Kutathmini ikiwa vifaa vilivyopokelewa viko kwenye hali nzuri
kama ilivyokusudiwa

iii. Kuingiza vifaa wvyote vilivyopokelewa kwenye vitabu vya
kumbukumbu (leja)

iv. Kuratibu usambazaji wa vifaa katika shule husika

v. Kuandaa taarifa ya mapokezi ya vifaa

vi. Kuratibu upokeaji wa vifaa kutoka kwa wadau wa elimu na
kuhakiki ubora wa vifaa vinavyotolewa

2.5 Mapokezi ya vifaa maalumu na vifaa saidizi ngazi ya shule

Kutakuwa na timu ya mapokezi ya vifaa maalumu na vifaa saidizi
ngazi ya shule itakayoundwa na kusimamiwa na mkuu wa shule.
Muundo na majukumu ya timu hii itakuwa kama ifuatavyo:

2.5.1 Wahusika
i. Mkuu wa shule
ii. Mwalimu wa vifaa
ii.  Walimuwa elimu maalumu wenye faniinayoendana naaina
ya vifaa vinavyopokelewa (mwalimu mmoja hadi watatu)
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2.5.2 Majukumu timu ya mapokezi ya vifaa ngazi ya shule

i. Kukagua idadi ya vifaa vilivyopokelewa kwa kulingana na
idadi ya vifaa vilivyoainishwa kwenye kumbukumbu za
mapokezi ya vifaa

ii. Kutathmini ubora wa vifaa vilivyopokelewa

iii.  Kupokea na kuhakiki vifaa kutoka kwa wadau wa elimu

iv. Kuandaa taarifa ya mapokezi ya vifaa

v. Kuingiza vifaa kwenye vitabu vya kumbukumbu (leja) na
kuvigawa kwa walengwa

2.6 Hitimisho

Pamoja na jitihada za Serikali za kuhakikisha ununuzi na usambazaji
wa vifaa maalumu na vifaa saidizi katika shule mbalimbali kwa
lengo la kuwezesha ujifunzaji na ufundishaji wa wanafunzi wenye
mabhitaji maalumu, kumekuwepo na changamoto ya kutokuwa
na mfumo rasmi unaobainisha majukumu ya kila mmoja katika
kupokea na kusambaza vifaa husika. Sura hii imetoa ufafanuzi wa
utekelezaji wa majukumu katika ngazi mbalimbali za utekelezaji.
Kila mhusika katika Mwongozo huu anao wajibu wa kusoma na
kuelewa majukumu yake ili aweze kutekeleza kwa ufanisi.
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SURA YA TATU

MATUMIZI NA UTUNZAJI WA VIFAA

3.1 Utangulizi

Sura hiiinaeleza utaratibu wa utunzaji na utumiaji wa vifaa maalumu
na vifaa saidizi kwa kuanisha wahusika na majukumu yao kuanzia
ngazi ya halmashauri hadi shule. Sura hii pia inatoa maelekezo ya
uundaji wa timu za mafunzo ya matumizi na utunzaji wa vifaa kwa
kila ngazi ikiwa ni pamoja na ufuatiliaji wa utekelezaji wake.

3.2 Utunzaji wa vifaa na vifaa saidizi

Tathmini ya utumiaji wa vifaa shuleni iliyofanywa na Ofisi ya Rais
TAMISEMI Juni 2022 imebaini kwamba vifaa vingi vilivyopo shuleni
havitumiki ipasavyo kutokana na sababu mbalimbali. Hivyo,
Mwongozo huu unaelekeza kuandaliwa na kuendeshwa kwa
mafunzo yatakayohusisha utumiaji, utunzaji na usimamizi wa vifaa
maalumu na vifaa saidizi katika maeneo husika.

3.2.1 Wajibu wa Mkurugenzi wa Halmashauri

i. Kusimamia matumizi na utunzaji wa vifaa

ii. Kuunda timu inayohusika kuandaa pamoja na kusimamia
mafunzo ya matumizi na utunzaji wa vifaa

ii. Kutenga bajeti kwa ajili kugharamia mafunzo ya walimu na
maafisa katika ngaziya halmashauriyenyelengolakuwezesha
kujifunza utumiaji wa vifaa vya kujifunzia na kufundishia, na
utunzaji wa vifaa maalumu na vifaa saidizi

iv.  Kufuatilianakuhimizauwepowachumba kwa ajiliya kuhifadhi
vifaa maalumu na vifaa saidizi shuleni

V. Kuwajengea uwezo maafisa elimu kata kwa kuwapatia
mafunzo ya matumizi na utunzaji wa vifaa maalumu na vifaa
saidizi kwa ajili ya kuongeza ufanisi katika utendaji kazi wao

vi.  Kuunda timu ya mafunzo ya matumizi na utunzaji wa vifaa
maalumu na vifaa saidizi katika ngazi ya halmashauri kwa
kuteua walimu wa elimu maalumu wasiozidi watatu

3.2.2 Wajibu wa Afisa Elimu-Elimu Maalumu

i. Kumshauri Mkurugenzi katika kutatua changamoto
Zzinazohusiana na utunzaji wa na usimamizi wa matumizi ya
vifaa kwa wanafunzi wenye mahitaji maalumu

ii. Kushiriki katika kuandaa mafunzo ya matumizi na utunzaji wa
vifaa maalumu na vifaa saidizi
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iii. Kusimamia timu ya mafunzo ya matumizi na utunzaji wa vifaa
maalumu na vifaa saidizi katika ngazi ya halmashauri

iv. Kufuatilia na kuhimiza uwepo wa chumba kwa ajili ya kuhifadhi
vifaa maalumu na vifaa saidizi shuleni

v. Kushiriki katika kuwajengea uwezo maafisa elimu kata, wakuu
wa shule pamoja na walimu kwa kuwapatia mafunzo ya
utumiaji na utunzaji wa vifaa maalumu na vifaa saidizi

3.3 Matumizi na utunzaji wa vifaa katika ngazi ya kata

Afisa Elimu Kata ndiye mwenye dhamana ya kusimamia elimu na
utawala katika shule za msingi na sekondari kwenye eneo lake la
kazi. Hivyo anao wajibu wa kusimamia na kufuatilia utumiaji wa
vifaa maalumu na vifaa saidizi kwa kuzingatia majukumu yake.

3.4 Matumizi na utunzaji wa vifaa ngazi ya shule

3.4.1 Mkuu wa shule

i. Kuandaa na kusimamia mpango wa matumizi na utunzaji
wa vifaa

ii. Kutenga chumba maalumu (Resource Room) cha utunzaji
nautumiajiwavifaa kwawanafunziwenye mahitajimaalumu

iii. Kuratibu ugawaji wa vifaa maalumu na vifaa saidizi

iv.  Kufuatilia nidhamu ya utunzaji wa vifaa kwa walimu
waliopangiwa majukumu hayo

V. Kutoa taarifa ya uchakavu na uharibifu wa vifaa

3.4.2 Mwalimu wa vifaa

i. Kufanya usajili wa vifaa vilivyopokelewa shuleni na kuvipa
namba maalumu za shule pamoja na kuviwekea alama za
kudumu

ii. Kupokea mahitaji ya vifaa kutoka kwa mwalimu husika na
kuwasilisha kwa mkuu wa shule

iii. Kukabidhi vifaa maalumu na vifaa saidizi kwa mwalimu
husika/mwanafunzi kwa ajili ya matumizi

iv.  Kufuatilia matumizi ya vifaa maalumu na vifaa saidizi kwa

walengwa

V. Kutoa taarifa ya uchakavu na uharibifu wa vifaa kwa mkuu
wa shule

vi. Kuandaa na kutoa taarifa ya matumizi ya vifaa kwa mkuu
wa shule
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3.4.3 Mwalimu mtaalamu

i. Kuainisha vifaa vinavyohitajika kwa wanafunzi wenye mahitaji
maalumu

ii. Kupokea vifaa kutoka kwa mwalimu wa vifaa

iii. Kugawa vifaa kwa wanafunzi wenye mahitaji maalumu
kulingana na aina ya uhitaji

iv.  Kutoa mafunzo ya utumiaji na utunzaji wa kifaa/vifaa

V. Kufuatilia na kusimamia matumizi sahihi ya vifaa

vi.  Kutoa taarifa ya uchakavu na uharibifu wa vifaa

3.5 Hitimisho

Vifaa vingi vinavyopelekwa shuleni vimekuwa havitumiki kama
ilikusudiwa hivyo kusababisha uchakavu wa mapema. Ufuatiliaji wa
matumizi na utunzaji wa vifaa utasaidia vifaa hivyo kutumika kwa muda
mrefu kama ilivyokusudiwa. Sura hii imeainisha ofisi za kimmamlaka
ambazo zinapaswa kusimamia matumizi na utunzaji wa vifaa husika.
Hivyo ni muhimu kwa watekelezaji wa Mwongozo huu kuzingatia
maelekezo kama yalivyoainishwa.
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SURA YA NNE

MATENGENEZO NA UKARABATI WA VIFAA

4.1 Utangulizi

Sura hii imelenga kuweka utaratibu wa matengenezo na ukarabati wa
vifaa maalumu na vifaa saidizi vilivyopo shuleni. Hivyo, majukumu ya
utekelezajikatikangazimbalimbaliza OR-TAMISEMIyamewekwa bayana
kwa lengo la kurahisisha utekelezaji. Aidha, OR-TAMISEMI itaendelea
na jukumu la ufuatiliaji wa ukarabati wa vifaa mara kwa mara ikiwa
Nni pamoja na kuratibu mafunzo katika halmashauri husika kulingana
na mahitaji. Vile vile, Ofisi ya Katibu Tawala wa Mkoa itawajibika katika
kufuatilia na kuhakikisha kwamba matengenezo na ukarabati wa vifaa
unafanyika kama ilivyoelekezwa.

4.2 Ukarabati wa vifaa

Kutakuwa na timu ya halmashauri ya matengenezo na ukarabati
wa vifaa maalumu na vifaa saidizi itakayoundwa na Mkurugenzi wa
halmashauri kwa kuzingatia mahitaji ya utaalamu husika. Aidha, kazi za
timu hii zitaratibiwa na Afisa Elimu-Elimu Maalumu chini ya mamlaka
husika ndani ya halmashauri.

4.2.1 Majukumu ya Mkurugenzi

i. Kuteua timu ya walimu wasiopungua watano kwa kazi ya
matengenezo na ukarabati wa vifaa ndaniya halmashauri. Walimu
hawa wanaweza kutumiwa kwa nyakati tofauti kulingana na
mahitaji. Ni muhimu uteuzi wa walimu hao uzingatie wale wenye
taaluma ya elimu maalumu.

i. Kutenga bajeti kwa ajili ya matengenezo na ukarabati wa vifaa
ikiwa ni pamoja na mafunzo kwa timu ya ukarabati

iii. Kuiwezesha timu kufanya kazi yake kwa kadiri inavyohitajika

4.2.2 Majukumu ya timu ya ukarabati na matengenezo

i. Kukarabati vifaa maalumu na vifaa saidizi kulingana na mahitaji
kwa kuzingatia taratibu zilizowekwa

ii. Kuwaelekeza  walimu katika kufanya matengenezo
madogomadogo ya awali ya vifaa husika
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4.3 Matengenezo na ukarabati wa vifaa ngazi ya Kata

Afisa elimu Kata ndiye mwenye dhamana ya kusimamia utekelezaji
wa utoaji wa elimu katika eneo lake la kazi. Hivyo anao wajibu wa
kufuatilia matengenezo na ukarabati wa vifaa maalumu na vifaa
saidizi.

4.4 Matengenezo na ukarabati wa vifaa shuleni
Mkuu wa shule atasimamia uratibu wa matengenezo na ukarabati
wa vifaa maalumu na vifaa saidizi vilivyopo shuleni kwa kufanya
yafuatayo:
i. Kuratibu matengenezo na ukarabati wa vifaa maalumu na
vifaa saidizi shuleni
ii. Kutoa taarifa kwenye mamlaka husika juu ya hali halisi ya
matengenezo na ukarabatiwa vifaa maalumu navifaa saidizi

4.5 Hitimisho

Utekelezaji wa majukumu ya Sura hii umelenga kuhakikisha vifaa
vilivyosambazwa shuleni vinatumika kama ilivyokusudiwa ikiwa
ni pamoja na kuhakikisha kwamba vifaa vinavyopata hitilafu
vinarekebishwa kwa wakati ili kuweza kuongeza tija ya ujifunzaji
kwa wanafunzi husika. Ni wajibu wa kila anayehusika katika
matengenezo na ukarabati wa vifaa kutimiza wajibu wake kama
ilivyoelekezwa.
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SURA YA TANO

MAJUMUISHO

5.1 Utangulizi

Sura hiii inatoa muhutasari wa mada zilizowasilishwa katika
Mwongozo huu kwa kuangazia baadhiya mambo muhimu ambayo
mtekelezaji wa Mwongozo huu anatakiwa kuyazingatia ili kuleta
ufanisi katika utekelezaji. Hivyo, sura imegawanyika katika sehemu
tatu ambazo ni utangulizi, majumuisho na hitimisho.

5.2 Majumuisho

Mwongozo huu umetoa maelekezo yanayopaswa kutekelezwa
na ngazi mbalimbali za OR-TAMISEMI katika hatua za upokeaji,
utunzaji, ufuatiliaji na ukarabati wa vifaa maalumu na vifaa saidizi vya
wanafunzi wenye mahitaji maalumu. Katika kuainisha majukumu
mabalimbali ya utekelezaji, Mwongozo huu umeweka utaratibu wa
kufuata katika kuratibu shughuli zinazohusu vifaa vya kielimu na
utoaji wa taarifa.

Hivyo, kila ngazi na/au ofisi iliyotajwa katika Mwongozo huu
inajukumu la kuusoma na kuuelewa kwa kina ili kutekeleza
maelekezo yaliyoainishwa. Hii itasaidia kuleta tija na ufanisi katika
ujifunzaji wa wanafunzi husika.

5.3 Hitimisho

Serikali inawekeza fedha nyingi katika kununua vifaa maalumu na
vifaa saidiziili kuweka mazingira wezeshiya ujifunzaji kwa wanafunzi
wenye mahitaji maalumu. Matumizi yasiyo sahihi yanayosababisha
uchakavu wa vifaa maalumu na vifaa saidizi yanachangia siyo tu
kwa wanafunzi wenye mabhitaji maalumu kukosa haki ya elimu
iliyokusudiwa bali kuisababishia Serikali hasara kubwa ya rasilimali.
Hivyo, utunzaji bora wa vifaa ni jukumu la kila mmoja hata ambaye
hajaainishwa katika Mwongozo huu.
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