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TAHARIRI

Karibu mpenzi msomaji wa Jarida la Kigamboni leo,ambapo lengo la jarida hili ni kuonesha  utekelezaji wa 
miradi mbalimbali katika sekta ya Afya, Elimu,Utawala, Maji na utoaji wa asilimia 10% kwa wanawake 
vijana na watu wenye ulemavu iliyolengwa na Serikali ya awamu ya 5 kwa kipindi cha mwaka 2016 hadi 

2020 katika kuhakikisha wananchi wanasogezewa huduma karibu.

Halmashauri ya Manispaa ya Kigamboni ni moja kati ya Manispaa 5 zinazounda Jiji la Dar es Salaam, am-
bapo upande wa kusini mwa jiji hilo inapakana na Manispaa ya Temeke, Wilaya ya Mkuranga na Bahari ya 

Hindi (fukwe yenye urefu wa kilomita 60).

Awali Kigamboni ilikua sehemu ya Manispaa ya Temeke mpaka mwaka 2015 ilipotangazwa rasmi kupitia 
gazeti la Serikali lenye GN No.462 kuwa Manispaa kamili inayojitegemea. Hata hivyo Kigamboni ilianza rasmi 
kutekeleza majukumu yake  kama Manispaa mnamo Septemba 2016.

Kijiografia Kigamboni ina ukubwa wa Kilometa za mraba 577.9 sawa na Hekta 57.786.8 ambapo kiutawala 
Kigamboni ina Tarafa 3 yaani Kigamboni, Somangila na Pembamnazi , kata 9 na Mitaa 67. Pia inajumla ya madi-
wani 15 kati yao wawili ni wabunge wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Idadi ya watu wa Kigamboni imeongezeka  kutoka sensa ya mwaka 2012 iliyokuwa na jumla ya watu 162,932 
( wanawake 51.9% wanaume 49.1%) mpaka kufikia watu 225,938 ( wanaume 44.6% wanawake 55.4%) mwaka 
2018. Idadi kubwa ya watu wa Kigamboni ni Vijana kuanzia miaka 20-34, pia wapo watoto wengi wenye umri 
chini ya miaka 5 ambapo idadi ya wazee wenye umri kuanzia 60 ni ndogo ukilinganisha na makundi mengine.
Eneo kubwa la Kigamboni ni tambarare lenye muinuko kati ya 20m-50m, ina maeneo machache yaliyoinuka 
zaidi ya 100m-120m, ambapo eneo kubwa bado halijaendelezwa mbali na kuwa limekwishapimwa kwa asilimia 
60.
Shughuli kuu za kiuchumi ambazo wananchi wake wanategema ni utalii, uvuvi, kilimo, ufugaji na biashara ndo-
gondogo.

DIRA(VISION)
Kuwa na jamii  iliyoelimika na yenye maisha bora ifikapo 2022.

DHAMIRA (MISSION)
Kutoa huduma bora za kijamii na kiuchumi  kwa kutumia kiufasaha rasilimali zilizopo na utawala bora kwaajili 

ya kuboresha maisha ya wananchi.

LINATOLEWA NA:

          UTANGULIZI

 Ofisi ya Mkurugenzi
Halmashuri ya Manispaa ya Kigamboni
S.L.P 36009
Dar es Salaam
Email: info@kigambonimc.go.tz   Tovuti: www.kigambonimc.go.tz Kigambonimanispaa
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Huduma za Afya Zilivyoboreshwa na kunufaisha wananchi Kigamboni

Halmashauri ya Manispaa 
ya Kigamboni tangu 
kuanza utekeleazji wake 

wa majukumu kama Manispaa 
inayojitegema mwaka 2016 
haikuwahi kuwa na Hospitai ya 
Wilaya wala vituo vyenye uwezo wa 
kutoa huduma nzuri za afya kwa 
wananchi wake hadi hapo Serikali  
ya awamu ya 5 ilipoamua kuboresha 
utoaji wa huduma za afya nchini.

Kigamboni baada ya ukosefu wa 
Hospitali ya Wilaya kilichokua 
kituo cha afya cha Vijibweni 
Kilipandishwa hadhi  na kutumika 
kama Hospitali ya Wilaya  kwa 
wakazi wake na maeneo ya jirani ili 
kukidhi utoaji wa huduma za afya .

Kuanzia mwaka 2016/17 hadi  
Septemba 2019  Serikali ya awamu 
ya tano imetekeleza miradi  ya 
afya yenye thamani ya Tsh. 
4,620,745,086.68 Jumla ya Zahanati 
3 zimejengwa na kukamilishwa kwa 
gharama ya Tsh. 265,616,680.20 

Upanuzi wa vituo vya afya 2 vya 
Kigamboni na Kimbiji umefanyika 
kwa gharama ya Tsh. 914,429,385.00, 
Ujenzi wa Hospitali ya Wilaya 
ya Kigamboni jumla ya Tsh. 
1,500,000,000.00 zimepokelewa na 
majengo yote saba  yamekamilika 
kwa awamu ya kwanza.

Ujenzi wa jengo la uchunguzi 
umekamilika na umegharimu  Tsh. 
101,938,725.00 Aidha, ununuzi 
wa vifaa tiba na vitendanishi 
kama X-rays mashine 2 na Utra 
sound 1 zenye thamani ya Tsh. 
386,000,000.00 umefanyika.

   Mbali na uboreshaji wa miundombinu ya Afya, jumla ya Tsh. 458,892,000.00 
zimepokelewa katika jitihada nzima ya uboreshaji wa huduma za afya 
kupitia fedha za Mfuko wa Pamoja (HSBF) na Tsh. 936,068,296.48 za 
ununuzi wa dawa, vifaa tiba na toka bohari kuu ya dawa MSD na Tsh. 
57,800,000.00 za ununuzi wa dawa za viuatilifu kwa kipindi cha kuanzia 
2016/2017 hadi 2018/2019.

UBORESHWAJI WA KITUO CHA AFYA KIMBIJI

Hadi kufikia Desemba 2017  Halmashauri ya Manispaa ya Kigamboni 
ilikua miongoni mwa Halmashauri zilizobahatika kupokea fedha kutoka 
Serikali kuu chini ya Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
TAMISEMI Kiasi cha milioni 400 ikiwa ni mpango wa maboresho ya vituo 
vya afya kote nchini.

Kituo cha Afya Kimbiji kilianza uboreshaji wake kuanzia Februari 2018 
ambapo kililenga kujenga majengo ya mama na mtoto,chumba cha 
upasuaji,maabara ya kisasa, na jengo la kuhifadhia maiti ambalo hapo awali 
halikuwepo.
  Hadi kukamilika na kuanza kutoa huduma kwa kituo hiki kiasi cha shilingi  
milioni 514.4 zimetumika ambapo  Serikali kuu ilitoa kiasi cha shilingi 
milioni 400 na Manispaa kuchangia kiasi cha  Milioni 114.4 ili kuboresha 
zaidi huduma za Afya kwa wakazi wa Kimbiji na maeneo ya Jirani.
       

Jengo la Mama na Mtoto Kituo cha Afya Kimbiji
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Huduma za Afya Zilivyoboreshwa na kunufaisha wananchi Kigamboni

Chumba cha upasuaji kilichojengwa kwenye kituo cha Afya Kimbiji 

 Kituo hiki kimekamilika kwa 
asilimia 100  na  huduma zote 
zinatolewa ambapo hadi kufikia  
Juni 2020 upasuaji 60  zimefanyika 
kwa ufanisi na mafanikio makubwa. 

Aidha Watumishi wapatao 32 
wa afya wenye fani mbalimbali 
wamepelekwa kwenye kituo hicho 
ili kuboresha utoaji wa huduma za 
afya zinazotolewa mahali hapo.

 

Hadi kufikia 
juni jumla ya 
operation 60 
zimefanyika, 
25 za mama 
wajawazito na  
35 nyingine, 
operation zote 
zimefanikiwa 
kwa kiwango 
kikubwa.

Wodi ya mama na mtoto muonekano wake wa 
ndani katika kituo cha Afya kimbiji na kushoto ni 
muonekano wa jengo hilo kabla ya kuboreshwa kwa 
kujengwa majengo mapya.



5

KIGAMBONI LEO

Huduma za Afya Zilivyoboreshwa na kunufaisha wananchi Kigamboni

Ikiwa ni mwendelezo wa Serikali 
wa kuhakikisha huduma za afya 

zinaboreshwa kwa wananchi wote, 
Halmshauri ya Manispaa Kigam-
boni Julai 2018 ilipokea tena  kiasi 
cha shilingi Milioni 400 kutoka 
Serikali kuu ili kuboresha kituo cha 
afya Kigamboni ambacho kabla ya 
upanuzi kilikua na changamoto ya 
kuzidiwa na wagonjwa hali iliyo-
pelekea  kudhoofu kwa  utolewaji 
wa huduma.

Upanuzi wa kituo cha afya kigam-
boni umefanikisha kuongeza ma-
jengo ya mama na mtoto, jengo la 
kuhifadhia maiti ambalo halikuwe-
po hapo awali, jengo la upasuaji na 
maabara ya kisasa yenye vifaa vyote 
ambapo hadi sasa ujenzi umekami-
lika na huduma zote zimeanza ku-
tolewa. 

 Uboreshaji wa kituo hiki umeweze-
sha wananchi kupata huduma zote 
za msingi hususani kupunguza 
vifo vya mama na mtoto, kuzidiwa 
kwa wagonjwa kulikokuwa kunasa-
babishwa na ufinyu wa majengo ya 
kutolea huduma.

       

UBORESHWAJI WA KITUO CHA AFYA KIGAMBONI

Muonekano wa ndani ya jengo la Maabara ya kisasa yenye 
vifaa vyote muhimu iliyojengwa kwenye kituo cha Afya 
Kigamboni na tayari huduma zote za maabara zinapatikana

Jengo la wazazi na jengo la upasuaji (kushoto) 
yamejengwa kwenye kituo cha Afya Kigamboni 
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Huduma za Afya Zilivyoboreshwa na kunufaisha wananchi Kigamboni

 UJENZI WA HOSPITALI YA WILAYA KIGAMBONI 

Katika Mpango wa Serikali wa 
kuhakikisha kila wilaya inakua 

na Hospitali yake, Halmashauri ya 
Manispaa ya  Kigamboni  ilitengewa 
Bilioni 1.5 kwa ajili ya ujenzi huo 
ambao umefanikisha kujengwa kwa 
Hospitali eneo la Gezaulole Kata ya 
Somangila lenye ukubwa wa ekari 
38 mkabala na Ofisi za Mkuu wa 
Wilaya na Mkurugenzi.

Ujenzi wa Hospitali ya Wilaya kwa 
hatua za awali umehusisha majengo 
7 yaani jengo la utawala, jengo la 
mama na mtoto, maabara, jengo la 
kufulia , jengo la kuhifadhia dawa, 
jengo la wagonjwa wa nje (OPD), 
maabara na jengo la mionzi.

Mganga Mkuu wa Wilaya 
ya Kigamboni Dkt. Charles 
Mkombachepa amesema kuwa 
ukamilishwaji wa Hospitali hii 
utakua msaada mkubwa kwa wakazi 
wa Kigamboni na  maeneo ya jirani 
kwani kwa sasa kuna huduma  
ambazo zinaposhindikana  katika 
vituo vya afya na Hospitali ya 
Vijibweni  inawalazimu wagonjwa 
kupelekwa  Temeke au Muhimbili.

Jengo la OPD likiwa limekamilika na tayari baadhi ya 
huduma zimeanza kutolewa.

“ Mara tutakapokamilisha kabisa 
mradi huu wa hospitali huduma 
zote za msingi zitatolewa  katika 
Hospitali  yetu ya Wilaya na 
wananchi hawatasumbuka 
tena kufata huduma mbali na 
Kigamboni” alisema Mganga Mkuu.

UJENZI WA FORCE ACCOUNT
 Mfumo huu wa force account ambao 
hutumia mafundi wadogo bila 
kufuata utaratibu wa kikandarasi 
umetumika kwenye ujenzi wa Vituo

vyote vya Afya na Hospitali ya 
Wilaya ambapo Mkurugenzi wa 
Manispaa ya Kigamboni Arch. 
Ng’wilabuzu Ludigija  amesema 
ni mfumo rahisi katika kutekeleza 
miradi kwa unafuu zaidi.
 
Mkurugenzi alisema kuwa ni 
dhana potofu kwamba kutumia 
mafundi wadogo ubora wa miradi 
hauzingatiwi kwani, Halmashauri 
wanao wataalamu wa ujenzi, 
wasanifu majengo na wakadiria 
majengo ambao ndio wasimamizi wa 
miradi hiyo kuanzia hatua ya awali 
hadi ukamilishaji ili kuhakikisha 
kilichopangwa kinafanyika na 
kukamilika kwa viwango.
         “ Mafundi tunaowatumia 
kwenye force account ndio hao 
wenye kampuni kubwa ambao kama 
tungetumia mtindo wa ukandarasi 
wangetumika haohao kufanya kazi, 
tofauti ni kwamba ....

Muonekano wa majengo na namna njia zinazojengwa 
zitakavyounganisha majengo yote ili kurahisisha utoaji 
huduma
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Jengo la maabara likiwa limekamilika na katikati ni ujenzi wa 
njia itakayounganisha na majengo mengine.

kwenye ukandarasi mkandarasi 
angekabidhiwa sehemu ya ujenzi wa 
mradi, angenunua vifaa ,angejenga 
na kukabidhi  mradi ukiwa 
umekamilika mfumo ambao upo 
kisheria lakini ni gharama kubwa 
ukilinganisha na huu wa force 
account” alisema Mkurugenzi.

Mkurugenzi amesema kuwa 
anamshukuru Mhe.Rais na 
Uongozi wake kwa namna 
ulivyosaidia kusogeza na kuboresha 
huduma za afya kwa wananchi wa 
Kigamboni ambao hapo awali 
walikuwa wakipata changamoto 
katika kuzifikia huduma kulingana 
na umbali wa maeneo wanayoishi.

      MANUFAA YA UBORESHWAJI 
WA VITUO VYA AFYA NA 
UJENZI WA HOSPITALI

Uboreshaji wa huduma za afya 
utapelekea kuwa na jamii yenye 
afya na hivyo kulinda nguvu 
kazi ya taifa,  Kusogeza huduma 
karibu na jamii kwakua hapo awali 
iliwalazimu kutembea umbali 
mrefu kufuata huduma, uwepo 
wa Hospitali ya Wilaya ambapo 
hapo awali haikuwepo  kutasaidia  
Kupunguza vifo vya wanawake na 
watoto chini ya miaka 5.

Miradi hii pia itapunguza usumbufu 
na gharama za usafiri ambazo 
wananchi walikuwa wanatumia 
kwenda maeneo ya mbali kufuata 
huduma za Afya.

Huduma za Afya Zilivyoboreshwa na kunufaisha wananchi Kigamboni

Jengo la mama na mtoto likiwa limekamilika  na mafundi 
wakiwa wanaendelea na  ujenzi wa njia zinazounganisha  na 
majengo mengine.
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Tangu kuanza kwa Halmashauri 
ya Manispaa ya Kigamboni  ofisi 

za Mkurugenzi na Mkuu wa Wilaya 
kwaajili ya kutolea huduma ziliku-
wa za kukodi  wakati utekelezaji wa 
ujenzi wa ofisi mpya  eneo la Gezau-
lole Kata ya Somangila ukiendelea.

Kuanzia mwaka 2016/17 hadi  June 
2020 Serikali ya awamu ya tano im-
etekeleza miradi  ya  Kiutawala nda-
ni ya Manispaa  yenye thamani ya

Lililokuwa Jengo la ofisi za Mkurugenzi na Mkuu wa Wilaya 
Mjimwema

 Tsh. 5,460,000,000.00 ambapo 
mpaka sasa jumla ya Tsh. 
4,300,000,000.00 zimepokelewa 
toka Serikali kuu ili kuiwezesha 
Manispaa kuwa na ofisi  tulivu na 
bora ya utoaji wa huduma kwa 
wananchi.
      

Ujenzi  wa jengo la Utawala  la 
Mkurugenzi ulianza tarehe 
27/1/2018 na ulitarajiwa 
kukamilika tarehe 26/9/2018 lakini 
kutokana na changamoto  za mvua 
haikuwezekana kukamilika kwa 
wakati hivyo kupelekea Mkandarasi 
kuongezewa muda  ambapo Kwa 
sasa Ofisi zimeshaanza kutumika 
wakati hatua za  ukamilishaji 
zikiendelea .

Hata hivyo Halmashauri imeanza 
pia ujenzi wa nyumba ya makazi 
ya Mkurugenzi wa Manispaa ya 
Kigamboni, hadi sasa ujenzi upo 
hatua za awali za utekelezaji na  
Jumla ya Tsh. 60,000,000.00 toka 
mapato ya ndani zimetolewa kwa 
utekelezaji huo.

Jengo jipya la utawala la Mkurugenzi wa Manispaa  
ya Kigamboni lililojengwa eneo la Gezaulole Kata 
ya Somangila na kushoto ni ujenzi wa nyumba ya 
Mkurugenzi.

Tulipotoka na Tulipo kwa sasa Kiutawala



Tulipotoka na Tulipo kwa sasa Kiutawala
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Kwa upande mwingine wa Ujenzi wa jengo la Ofisi ya Mkuu wa Wilaya ya Kigamboni linatarajiwa kugharimu kiasi 
cha Tsh. 1,618.149,133 .00 hadi kukamilika kwake , jumla ya Tsh. 1,100,000,000.00 zimepokelewa toka Serikali 
Kuu na kutumika katika ujenzi jengo hilo. Ujenzi upo hatua za ukamilishaji na limeanza  kutumika.
     Viongozi wa Kigamboni wanashukuru kupata miradi hii ya kiutawala inayowawezesha kufanya kazi kwenye 
mazingira mazuri kwani Kukamilika kwa Ofisi hizi kwa kiwango cha kuweza kuhamia kumeweza kuokoa  fedha 
za kodi zilizokuwa zikilipwa awali  kwenye jengo la kukodi lililokuwa Mjimwema  kiasi cha Tsh. 2,600, 000 kwa 
mwezi ambapo kwa mwaka ilikuwa Tsh. 31,2000,000.
         Ikumbukwe kuwa Ofisi za Mkurugenzi na Mkuu wa Wilaya ya Kigamboni zilihama rasmi kutoka kwenye ofisi 
za Mjimwema kwenda Kata ya Somangila,Gezaulole mnamo tarehe 30 Agust 2019.

Jengo la ofisi za Mkuu 
wa Wilaya Kigamboni 
lililojengwa eneo la Gezaulole 

Kata ya Somangila.

Kwa ujumla majengo haya 
ya utawala yamewezesha 
Viongozi na watumishi 
kufanya kazi katika mazingira 

mazuri sana.

Bilioni 1.4  asilimia 10 ya mapato ya ndani yanufaisha  vikundi  466 vya Wanawake, Vijana 
na Watu wenye ulemavu kwa kipindi cha mwaka 2016-2020.

Katika kuboresha hali za 
kiuchumi za wananchi 

msisitizo wa Serikali ya awamu 
ya 5 ulikua ni kuhakikisha kila 
Halmashauri inatenga asilimia 10 
kwaajili ya mikopo ya Wanawake, 
Vijana na watu wenye ulemavu 
ambapo Halmashauri ya Manispaa 
ya Kigamboni imefanikiwa kutenga 
na kutoa  Jumla ya Bilioni 1.4  kwa 
vikundi  466  Tangu kuanzishwa 
kwa Manispaa hii kuanzia mwaka 
2016 hadi 2020. 

Mkuu wa Wilaya ya Kigamboni Mhe. Sara Msafiri akitoa hundi ya fedha 
ya mkopo kwa mmojawapo ya kikundi cha watu wenye ulemavu kipindi 
cha kufunga mwaka wa fedha 2018/2019 Mjimwema.



Bilioni 1.4  asilimia 10 ya mapato ya ndani yanufaisha vikundi  466 vya Wanawake, Vijana na 
Watu wenye ulemavu kwa kipindi cha mwaka 2016-2020.  
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        Kwa bajeti ya mwaka wa fedha 
2016/17 jumla ya vikundi vya vijana 
12 na Wanawake 23 vimepatiwa 
mikopo yenye thamani ya Tsh. 
88,950,600, Kwa bajeti ya mwaka 
wa fedha 2017/18 jumla ya vikundi 
vya vijana 76 na Wanawake 19 
vimepatiwa mikopo yenye thamani 
ya Tsh. 231,394,000 na  Kwa bajeti ya 
mwaka wa fedha 2018/2019 kiasi cha 
Milioni 500 zimetolewa kwa vikundi 
vya wanawake 92, walemavu 08 na 
54 Vijana na  2019/2020 kiasi cha 
Tsh. milioni 616 kimetolewa kwa 
vikundi 182Wanawake 126,Vijana51 
na Walemavu 5 hivyo kufanya jumla 
ya Bilion 1.4 kutumika kuwezesha 
vikundi vya wanawake, vijana na 
watu wenye ulemavu .
      Lengo kuu la Serikali kuhimiza 
utowaji wa mikopo hii ni 
kuwawezesha wananchi kupata 
mikopo isiyoikuwa na riba, 

Kutambua makundi maalumu hasa watu wenye ulemavu,wanawake 
na vijana kuwawezesha kujikwamua kiuchumi , Kuongeza idadi ya 
wajasiriamali katika Wilaya na mzunguko wa fedha kwenye uchumi  
pamoja na Kuongeza ustawi wa jamii .

Mbunge wa Wilaya ya Kigamboni Mhe. Faustine Ndungulile alipotembelea 
kuona bidhaa zinazozalishwa na wanawake kwenye hafla ya kuwezesha 
wanawake kiuchumi iliyofanyika Mjimwema Jan 2018.
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Katika kutekeleza agizo la Mhe. 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania Mhe. John Joseph 
Magufuli,  Wilaya ya Kigamboni 
imefanikiwa kutoa vitambulisho 
vya wajasiriamali 22,000.

                            Aidha Mkuu wa Wilaya ya 
Kigamboni Mhe. Sara Msafiri 
amekipa thamani kitambulisho 
hicho kwa kuungana na  uongozi 
wa CRDB Benki baada ya kukubali 
ombi lake la  kuwawezesha 
wajasiliamali walio na vitambulisho 
vya ujasiliamali kwa kusaini 
mkataba utaowawezesha kutumia 
vitambulisho vyao kuwa dhamana 
ya kupata mikopo ili kuinua uchumi 
wao.

Utoaji wa vitambulisho vya wafanyabiashara wadogo wadogo na vitambulisho vya matibabu 
kwa wazee

Mkuu wa Wilaya ya Kigamboni Mhe. Sara Msafiri akimkabidhi mmoja 
wa wajasiliamali wadogowadogo kitambulisho cha ujasiliamali eneo la 
Feri katika hafla ya utoaji wa vitambulisho iliyofanyika hapo



Utekelezaji wa agizo la Utoaji wa Vitambulisho vya matibabu bure kwa wazee

 Manispaa ya Kigamboni ina jumla ya wazee 
wapatao 4893, mpaka sasa Manispaa ya 
Kigamboni imefanikiwa kutoa vitambulisho kwa 
wazee 3518 ambayo ni sawa na asilimia 72 ya 
wazee wote.

  Lengo la Serikali la kuhakikisha kila Halmashuari 
inatoa vitambuulisho vya matibabu kwa wazee 
ni kuwarahisishia  wazee kupata matibabu 
kwa haraka (kupewa kipaumbele)  ambapo pia  
itasaidia Halmashauri kupanga na kutoa huduma 
kwa wanufaika kwa urahisi hatimaye wazee 
watapata matibabu bure 

Miradi yenye thamani ya Bilioni 1.8 imetekelezwa kwenye idara ya Elimu Msingi kuanzia 
Mwaka 2016 hadi 2020
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Mkuu wa Wilaya Mhe.Sara Msafiri akikabidhi kitambulisho 
cha matibabu bure kwa mmoja wa wazee waliofika kwenye 
uzinduzi wa utoaji vitambulisho Mjimwema.

Kuanzia mwaka 2016/17 hadi  
June 2020  Serikali ya awamu 

ya tano imetekeleza miradi  ya  
Elimu msingi yenye thamani ya 
Tsh. 1,803,896,414.48. Jumla ya 
madarasa 56 yamejengwa  kwa 
gharama ya Tsh. 554,500,001.

Aidha ukarabati wa madarasa 17  
umefanyika kwa gharama ya Tsh. 
47,090,101.56 na matundu ya vyoo 
125 yamejengwa kwa gharama ya 
Tsh. 423,261,700.00 pia  shule mpya 
3 (Kigogo, Mwanzomgumu, na 
Mikenge) zimejengwa kwa nguvu 
ya wananchi na Serikali imechangia 
Tsh. 82,000,000. 

Kwa upande wa Madawati, 
Jumla ya madawati 3,470 yenye 
thamani ya Tsh. 416,400,000.00 
yalipokelewa toka Halmashauri ya 
Manispaa ya Temeke kama mgao 
kwa Halmashauri ya Manispaa ya 
Kigamboni.
Aidha madawati 750 yenye thamani 

ya Tsh.74,094,000elfu yemeweza kutengenezwa na Manispaa.

Maispaa ya kigamboni imejenga  nyumba za walimu  2 (S/M Kijaka 1 na 
Vumiliaukooni 1) kwa gharama ya Tsh. 132,758,861.48 fedha toka mapato 
ya ndani (OS) ili kuboresha mazingira bora ya walimu katika kukuza 
Taaluma za Wanafunzi.
    Kutokana na uboreshwaji wa miundombinu ya elimu na mpango wa 
elimu bure umepelekea ongezeko la wanafunzi wanaoandikishwa darasa la 
kwanza, kutoka 5541 kwa mwaka 2017 ikiwa ni 98% ya idadi  ya wanafunzi 
5628 iliyotarajiwa hadi 6071 kwa  mwaka  2019 ikiwa ni 108% ya idadi  ya 
wanafunzi  5618 iliyotarajiwa 

Majengo ya vyumba vya madarasa 2 (mawili) Vijibweni Shule ya Msingi 
yaliyojengwa kwa fedha za EP4R Lipa kulingana na matokeo
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 Shule ya Sekondari Paul Makonda iliyopo kata ya Kigamboni  
ikiwa imekamilika na kuruhusu wanafunzi wa kidato cha 
kwanza kuingia mwaka 2020.

Kuanzia mwaka 2016/17 hadi  
June 2020   Serikali ya awamu 

ya tano imetekeleza miradi  ya  
Elimu  ya sekondari  yenye thamani 
ya Tsh. 2,993,491,061.29 
Jumla ya madarasa 22 yamejengwa 
na madarasa 71 kukarabatiwa kwa 
gharama ya Tsh.526,869,392.59 
na Tsh.26,552,327.00 
zimetumikakatika ukarabati wa 
maabara ya shule ya Sekondari 
Aboud Jumbe na milioni 18 
ukarabati wa maabrara ya Nguva 
Sekondari.

Halmashauri ya Manispaa ya 
Kigamboni pia ilipokea Tsh. 
262,500,000.00 toka Serikali 
kuu kama ruzuku maalumu ya 
ukamilishaji wa miradi viporo 
(Maboma) ambapo miradi kadhaa 
imekamilika na mingine ipo hatua 
za ukamilishaji.

Aidha, Ujenzi wa mabwalo ya 
chakula 3 kwa gharama yaTsh. 
310,000,000.00 yamejengwa katika 
shule za Sekondari za Nguva, 
Kisarawe II na Pembamnazi.

Ili kuhakikisha elimu bora inatolewa 
, jumla ya mabweni 4 yamejengwa 
katika Shule za Nguva (2)  na 
Kisarawe II (2) kwa gharama ya 
Tsh. 554,444,744.70 na Ununuzi wa 
vitanda 160 kwa gharama ya Tsh. 
28,000,000.00

Majengo 3 ya utawala yamejengwa 
chini ya uongozi wa Mhe. Mkuu wa 
Mkoa wa Dar es Salaam  na majengo 
hayo yapo hatua za ukamilishaji  
ambapo Serikali kuu ilichangia Tsh. 
75,000,000.00

Baadhi ya wanafunzi wa kidato cha kwanza na waalimu wa 
Shule ya Sekondari Paul Makonda wakiwa kwenye picha ya 
pamoja 



Ujenzi wa nyumba 2 za walimu (6 
kwa 1) umefanyika kwenye shule 
mbili yaani  Shule ya Sekondari  
Pembamnazi na Somangila  kwa 
gharama ya Tsh. 448,315,060.00 
fedha za SEDEP ambapo ujenzi  
umekamilika na nyumba zinatumika 
.
Kwaupande wa ununuzi wa 
madawati 1403 umefanyika kwa 
gharama ya Tsh. 229,562,000.00 
na ujenzi wa matundu ya vyoo 141 
yenye thamani ya Milion377.3 , 
ukarabati wa chumba cha kompyuta 
shule ya Sekondari Kimbiji kwa 
thamani ya Tsh.14,273,030.41pia 
ukarabati wa maabara Nguva  
Sekondari uliogharimu Mil.18.

Aidha shule mpya ya Sekondari 
ya Paul Makonda iliyopo Kata 
ya Kigamboni imejengwa  kwa 
gharama ya Tsh. 309,852,638.00  
na tayari imekamilika na kutumika 
kwani imechukua wanafunzi 98 wa 
kidato cha kwanza Januari 2020 . 

FAIDA ZA UBORESHWAJI WA 
MIUNDOMBINU YA ELIMU

Kukamilika kwa miundombinu 
ya shule imesaidia kuboresha 
mazingira mazuri kwa wanafunzi ya 
kujifunzia na  walimu kufundishia 
hali itakayopelekea Kuongeza ufaulu 
kwa wanafunzi.
Ujenzi wa Sekondari mpya yaPaul 
Makonda iliyopo Kata ya Kigamboni 
umesaidia watnafunzi kupata Shule 
karibu na makazi yao pia kuiwezesha 
Kata ya Kigamboni kupata Shule 
ya Sekondari ya Serikali kwani  ni 
Kata pekee katika wilaya nzima ya 
Kigamboini  ambayo haikuwa na 
Shule ya Kata ya Sekondari.

     
Elimu Bure imesaidia Kuongeza idadi ya usajili wa wanafunzi wa darasa la 
kwanza na kidato cha kwanza.

Ujenzi wa Mabweni na madarasa, Maktaba katika Shule ya Sekondari 
Nguva , Kisarawe II NA Abdujumbe imesaidia kuwa na shule ya 
upili(Kidato cha tano na sita) kwa kuwa hapo awali Wilaya haikuwa na 
Shule za  kidato cha tano na sita 
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Muonekano wa ndani ya Bweni la wanafunzi wa kiume kwenye 
Shule ya Sekondari Nguva yenye kidato cha tano na sita  kwa 
Hamlashauri nzima ya Kigamboni.

Moja ya Bweni la wanafunzi wa Kiume  wa Kidato cha Tano 
Shule ya Sekondari Nguva 



Mradi Mkakati wa Ujenzi wa Soko la Kisasa Kibada.
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Katika kuhakikisha Halmashauri 
zote nchini zinajitengenezea 

mazingira ya kujitegemea kifedha 
kupitia  fursa za masoko ya 
mitaji na uwekezaji, Halmashauri 
ya Manispaa ya Kigamboni ni 
miongoni mwa Halmashauri  
iliyofanikiwa kupata mradi mkakati 
mmoja wa Ujenzi wa Soko la Kisasa 
la Kibada linalojengwa kwenye Kata 
ya Kibada.

Mradi huu upo kwenye hatua za 
awali na utagharimu kiasi cha Tsh.6.6 
Bilioni hadi kukamilika,Jengo hili la 
kisasa litajengwa na     Mkandarasi  
Mwananchi Engineering and 
Construction Company Ltd 
(MECCO) huku Mhandisi Mshauri 
akiwa ni Bureau for Industrial 
Cooperation (BICO).

Ujenzi umeanza tarehe 16/08/2019 
na unatarajiwa kukamilika 
29/11/2020 ambapo hadi kukamilika 
kwa mradi mbali na kuongeza pato 
la Manispaa kwa kukusanya Kodi 
lakini pia utawezesha;
Mradi wa soko utakapokamilika 
utapunguza adha ya umbali na 
gharama ya usafiri kwa wananchi 
waliokuwa wakifuata huduma za 
bidhaa za soko nje ya Wilaya,
Wafanyabiashara  zaidi ya 320 
watanufaika na mradi huu kwa 
kuboreshewa mazingira mazuri ya 
kufanya biashara,
Bidhaa za sokoni kama vile matunda 
mbogamboga zitashuka kwa kuwa 
zitakuwa zikipatikana karibu na 
kwa urahisi .

Muonekano wa Soko la Kisasa Kibada baada ya kukamilika 
kujengwa.

Ujenzi wa Soko la Kisasa Kibada ukiwa kwenye hatua za awali 
(msingi)
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1.KIBALI CHA UJENZI
 Kulingana na sheria ya uendelezaji 
miji ya mwaka 2004, na kanuni zake 
za mwaka 2008, si ruhusa kwa mtu 
yeyote  kujenga au  kuanza ujenzi wa 
aina yo yote bila:-
(i) Kutuma maombi kwa 
mamlaka ya mji
(ii) Kuwasilisha michoro ya 
jengo na kumbukumbu husika
(iii) Kupata kibali cha maadishi 
kinachoitwa “Kibali cha Ujenzi”

2.KIBALI CHA AWALI (Planning 
Consent)
     Inashauriwa kupata kibali cha 
awali  kabla ya kuomba kibali cha 
ujenzi.
Hivyo muendelezaji anatakiwa 
aandae michoro ya awali (outline 
plan) kwa utaratibu unaotakiwa 
ukionesha aina ya ujenzi  
anaokusudia kuufanya ili aweze 
kupata ridhaa ya kuendelea na hatua 
ya kuandaa michoro ya mwisho.

Katika hatua hii mambo yafuatayo 
yataangaliwa/yatakaguliwa:-

viwango vya ki-mipango na 
kisanifu (Planning and design 
spacestandards), ujazo wa jengo 
kwenye ardhi (Density of the 
building on land),urefu wa jengo/
idadi ya sakafu (height/number of 
floors), usanifu (Design)pamoja na 
sura na mkao wa jengo (Appearance 
and siting of building)
                 FAIDA
      *Kuokoa muda na gharama iwapo 
michoro ya mwisho itaonekana 
kuwa na dosari za kitaalamu ambazo 
zinahitaji kufanyiwa marekebisho.

 *Kuwa na uhakika kuhusu mahitaji 
muhimu ya kuzingatiwa wakati 
michoro inaandaliwa.

3.JINSI YA KUWASILISHA 
MAOMBI YA KIBALI CHA 

UJENZI.
Baada ya michoro kukamilika, 
iwasilishwe ikiwa kwenye majalada 
kwa namna ambayo inaweza 
kufunguliwa na kusomeka. Michoro 
hiyo iwasilishwe kwa utaratibu 
ufuatao:-
Seti mbili za michoro ya kiusanifu 
(architectural drawings)
Seti mbili za michoro ya kihandisi 
(structural drawings) kwa majengo 
ya ghorofa ikiwa imeambatanishwa.

4.MICHORO ILIYOANDALIWA 
IONESHE NINI?

Michoro itakayoandaliwa inatakiwa 
ioneshe mambo yafuatayo:-

•Namna jengo litakavyokuwa (plan, 
section, elevations, foundation and 
roof plan)
•Namba na eneo kiwanja kilipo
•Jina la mmiliki ardhi anayehusika
•Jina la mchoraji, ujuzi na anuani
•Ukubwa wa jengo au ujenzi wa 
aina yo yote kwa mita za mraba au 
kwa mita za urefu.
•Ujazo wa kiwanja (plot ratio)
•Matumizi yanayokusudiwa
•Umbali wa jengo kutoka kwenye 
mipaka ya kiwanja (setbacks).
•Mfumo wa maji taka
•Idadi ya maegesho yatakayokuwepo

5.VIAMBATISHO
•Fomu za maombi zilizojazwa kwa 
usahihi

•Uthibitisho wa umiliki wa kiwanja 
(hati au barua ya toleo kwa viwanja 
vilivyopimwa,  na hati ya mauziano 
kwa maeneo/viwanja ambavyo 
havijapimwa) pamoja na fomu ya 
utambuzi kutoka ofisi ya Mtendaji 
Kata/Mtaa.
•Mabadiliko ya matumizi ya 
ardhi kama mwombaji amebadili 
matumizi ya ardhi.
•Uthibitisho wa malipo ya kodi ya 
ardhi (kwa viwanja vilivyopimwa) 
kwa mwaka wa fedha unaoendelea.

6.UHAKIKI WA  MAOMBI YA 
KIBALI

•Uhakiki wa miliki
•Uchunguzi wa matumizi ya eneo/
kiwanja (makazi, biashara, viwanda, 
taasisi, shule, n.k)
•Ukaguzi wa    kiwanja 
kinachokusudiwa kuendelezwa
•Ukaguzi wa usanifu wa 
michoro 
•Uchunguzi wa matumizi ya jengo
•Uchunguzi wa uwiano wa jengo
•Uchunguzi wa uimara na uwezo  
wa jengo
•Uchunguzi wa maofisa wa afya 
(mfumo wa maji taka, mzunguko 
wa hewa ndani ya nyumba, n.k)
•Uchunguzi wa tahadhari za moto
•Uchunguzi wa uzingatiaji wa 
mpango wa jumla wa uendelezaji 
(master plan/redevelopment plan) 
ulioidhinishwa
•Kuandaa orodha ya vibali 
vilivyokidhi vigezo.
•Kuwasilisha kwa Mkurugenzi 
wa Manispaa orodha ya vibali 
vilivyokidhi vigezo kwa ajili ya 
idhini
•Hatimaye kuandaa na kutoa kibali 
cha ujenzi.



Habari katika Picha
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Naibu Waziri TAMISEMI Mhe.Josephat Kakunda 
mwenye suti ya blu akipongeza uongozi wa wilaya ya 
kigamboni kwa kusimamia ujenzi wa soko la kisasa 
Kibada

Waziri wa TAMISEMI Mhe.Selemani Jafo 
akizungumza  na mgonjwa aliyekuja kupata matibabu 
kwenye Hospitali ya Wilaya alipofanya ziara ya kuona 
huduma zitolewazo.

Rais wa Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. 
John Pombe Magufuli akikata utepe ishara ya ufunguzi 
wa Wilaya ya Kigamboni uliofanyika februari 2020.

Mkuu wa Mkoa wa Dar es salaam Mhe. Paul 
Makonda akikabidhi vifaa magodoro kwaajili ya 
vitanda vya wagonjwa baada ya hafla ya kukabidhi 
vifaa vitakavyowezesha Hospitali ya Wilaya kuanza 
kufanya kazi.


