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TAMKO LA WAZIRI WA NCHI OFISI YA RAIS - TAMISEMI MHE. 
SELEMAN S. JAFO (MB) KATIKA KUADHIMISHA YA SIKU YA 
MIJI DUNIANI, 31 OKTOBA, 2018 
 

1. Ndugu Wananchi; Leo tarehe 31 Oktoba, ni siku iliyotengwa na 

Umoja wa Mataifa tangu Mwaka 2014 kuadhimisha kila mwaka Siku 

ya Miji Duniani (World Cities Day). Kauli Mbiu ya Jumla ya Siku hii 

ni Mji Bora; Maisha Bora (Better City, Better Life). Siku hii imekuwa 

ikiadhimishwa ki-dunia kwenye Mji unaochagulia na Umoja wa 

Mataifa tangu Mwaka 2014 ambapo Kauli Mbiu Mahsusi huandaliwa.  

Lengo la Siku hii ni kuihamasisha jamii duniani itambue faida za 

ukuaji na uendelezaji wa Miji. Pia, kuimarisha ushirikiano kati ya 

Nchi na Miji mbalimbali duniani kupitia fursa mbalimbali zilizopo na 

kukabiliana na changamoto za Miji ili kuiletea maendeleo kama 

ilivyoainishwa kwenye Lengo Namba 11 la Maendeleo Endelevu 

(Sustainable Development Goal No: 11: Sustainable Cities and 

Communities; to make cities inclusive, safe, resilient and 

sustainable). Siku hii imepewa uzito na Ajenda Mpya ya Miji (New 

Urban Agenda) ya kutafuta namna bora ya kuwahusisha wadau 

ipasavyo.  

Maadhimisho ya mwaka huu 2018 yatafanyika mjini Liverpool, 

Uingereza na Kauli Mbiu Mahsusi ni: Kujenga Miji Endelevu na 

Himilivu (Building Sustainable and Resilient Cities), ikiitaka jamii ya 

ki-mataifa kwa pamoja kuchukua hatua ya kuboresha hali ya maisha. 

Hivi sasa, zaidi ya nusu ya watu duniani wanaishi mijini na idadi 

inaongezeka kwa kasi, changamoto za kiuchumi, kijamii, mazingira 

na ukuaji wa Miji zinajitokeza. Kwa mujibu wa tafsiri ya Shirika la 

Makazi la Umoja wa Mataifa (UN – Habitat), miji inabidi ijijengee 

uwezo wa kuhimili changamoto zinazojitokeza na uwezo wa 

kujiendeleza. Kwa muktadha huo, miji mbalimbali imeanzisha 

mbinu za ushindani za kujitangaza kwa uwekezaji. Ilani ya Chama 

cha Mapinduzi ya Mwaka 2015 imeisisitiza Serikali kusimamia 
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uendelezaji wa miji nchini kwa upana kwa uwiano na uendelezaji wa 

vijiji katika kuwaletea wananchi mabadiliko yenye manufaa. 

2. Hali na Mwenendo wa ukuaji wa Miji 

 

2.1 Hali ya Dunia 

 

Ndugu Wananchi; Ukuaji wa miji hauepukiki kwa mwelekeo uliopo 

wa shughuli za kiuchumi, kijamii, mazingira, sayansi na teknolojia 

duniani zinazofanyika mijini na ndio chachu ya kuleta mabadiliko ya 

maendeleo. Kufikia Mwaka 2050 asilimia 70 ya watu wataishi mijini 

na asilimia 60 ya makazi mapya mijini hayajaanzishwa, hali inayotoa 

fursa ya kujenga miji himilivu.  

 

Kufikia Mwaka 2030, pasipofanyika uwekezaji wa kuifanya miji iwe 

himilivu, itaigharimu dola bilioni 314 kila mwaka kukabiliana na 

majanga ya asili na changamoto za tabianchi na watu milioni 77 

mijini wataingia kwenye lindi la umaskini.  

 

Ndugu Wananchi; Bado lipo tatizo la Makazi holela ambapo pamoja 

na kupungua kwa uwiano wa watu wanaoishi kwenye makazi holela 

kwa asilimia 20 kati ya Mwaka 2000 na 2014, idadi ya wakazi kwenye 

makazi hayo iliongezeka kutoka 807 Milioni hadi 883 Milioni. 

 

2.2 Miji ya Afrika 

Ndugu Wananchi; Mwaka 1950, asilimia 14.5 ya watu Afrika waliishi 

mijini. Mwaka 1988, nchi kusini mwa Sahara zilikuwa na asilimia 35 

ya watu (749 Milioni) wanaoishi mijini ikilinganishwa na asilimia 

47.8 kwa Afrika ya Kaskazini. Idadi hiyo itafikia watu 914 Milioni 

ifikapo Mwaka 2025, mara 4 zaidi ya ilivyokuwa miaka ya 1990. Miji 

inakua kwa watu kuhamia kutoka vijijini, ongezeko la uzazi na 

huduma kutolewa zaidi mijini kuliko vijijini. Misingi ya hali hiyo ni 

mitazamo ya ki-Sera ya nchi husika. 

Pia, Mwaka 2010 idadi ya watu mijini ilikuwa asilimia 36 na 

inakadiriwa kufika asilimia 50 Mwaka 2030 na asilimia 60 Mwaka 
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2050 na kwamba itabadili sura ya mkao wa watu kwenye Bara la 

Afrika kwa kupungua watu vijijini. Wahamiji mijini wana fursa ya 

ajira mpya zisizo rasmi kwa asilimia 93 ikiwa ni asilimia 61 ya ajira 

mijini. 

3. Ukuaji wa Miji nchini 

 

Ndugu Wananchi; Miji hapa nchini inakua kwa kasi na, katika 

miongo mitatu iliyopita ongezeko la watu na uendelezaji usio rasmi 

wa miji umeshamiri. Nyenzo katika Mipango ya Miji zimekuwa na 

mapungufu kadhaa ikiwemo uelewa na ushiriki mdogo wa wadau, 

uwezo usiotosheleza wa kifedha, kitaasisi na kitaalam, mwenendo 

hasi wa utandawazi na misukosuko ya kisiasa na kiuchumi kimataifa.  

 

Ndugu Wananchi; Nchi yetu bado ina idadi kubwa ya watu 

wanaoishi vijijini. Kwa mujibu wa Sensa, Mwaka 1967 wakazi wa miji 

walikuwa asilimia 5.7 na Mwaka 2012 iliongezeka kufikia asilimia 29.1. 

Ukuaji wa miji nchini una kasi ya asilimia 7 – 11 kwa mwaka kiwango 

ambacho ni kikubwa ikilinganishwa na wastani wa asilimia 3.5 kwa 

Afrika. Mji mikubwa ina watu wengi, kwa mfano Jiji la Dar es Salaam 

lina asilimia 10 ya idadi ya watu nchini likiwa kwenye nafasi ya 3 kwa 

Ma-Jiji yanayokua kwa kasi Barani Afrika baada ya Bamako na 

Lagos.  

Hata hivyo, Jiji la Dar es Salaam limetajwa katika Ripoti ya Umoja wa 

Mataifa kuwa ni kati ya Ma-Jiji 10 Barani Afrika yaliyo nadhifu na safi. 

Mkazo umewekwa na Serikali ya Awamu ya Tano chini ya Uongozi 

wa Dkt John Pombe Joseph Magufuli, Rais wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania wa kutekeleza Usafi wa Mazingira kwenye makazi na 

maeneo yetu ya kazi.  

Pia, Kampeni na Mashindano ya Usafi baina ya Mamlaka za Serikali 

za Mitaa na Taasisi za Serikali na Sekta binafsi, Asasi za kijamii na 

wananchi kwa jumla kupenda kujitolea kufanya usafi na jitihada 

nyingine kwa kutambua mchango wao na kutoa Tuzo kwa mshindi, 

imeleta hamasa ya kuweka mazingira ya miji yetu kwenye hali ya 

kupendeza. Uwekezaji mkubwa na wa kisasa wa miundombinu, 

majengo na huduma za kijamii mijini umeweka mvuto kwa uwekezaji 
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wenye kuongeza kipato na hivyo kujenga msingi imara wa vyanzo 

vipya vya mapato ya ndani ya Halmashauri. 

 

Ndugu Wananchi; Ipo Miji Midogo Inayochipukia (Emerging Small 

Towns) hapa nchini inayofikia 1,165 iliyoko kwenye hatua ya awali 

kutoka kwenye ngazi kijiji. Miji ya aina hiyo ambayo haitajwa kwenye 

Sheria zilizopo, haiko rasmi, inakua na idadi yake inaongezeka kwa 

kasi kutokana na uwepo wa fursa mbalimbali za kibiashara, uzalishaji 

kwenye kilimo, mifugo, uvuvi na maliasili, barabara, umeme, reli, 

uchimbaji wa madini na nyinginezo. Kwa utaratibu huo imekwisha 

iagiza Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa kuratibu uendelazji wa 

miji ya aina hiyo ili kuiwezesha kuongeza mapato ya Serikali, 

ijengewe misingi madhubuti ya maendeleo yake.  

 

Ndugu Wananchi; Serikali imesaini Mikataba ya Kimataifa ikiwemo 

Uendelezaji wa Miji, Makazi, kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi, 

Utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu 2016 - 2030, Agenda 

ya Afrika ya Mwaka 2063 (The Africa We Want) na mingineyo pamoja 

na malengo mengine ili kuchukua hatua madhubuti ya kurekebisha 

hitilafu zilizojitokeza katika kuendeleza miji na hasa kuiendeleza 

ipasavyo ili kuwa na Miji Bora na kuhakikisha Maisha Bora kwa 

wananchi.  

 

4. Wito kwa Wananchi 

 

Ndugu Wananchi;  Katika kuadhimisha Siku ya Miji Duniani, natoa 

Wito kwa Watanzania wenzagu hususan kwa Wadau wa maendeleo 

ya miji kwamba  tuzingatie mambo yafuatayo ili tuleta mabadiliko 

yenye tija kwenye Sekta ya Miji nchini: 

 

4.1 Kulinngana na mfumo wa kijamii na kiuchumi uliopo duniani 

hivi sasa, miji itakuwa ndio chachu ya maendeleo nchini kama 

ilivyo kwenye nchi nyingine za Afrika na duniani kwa jumla. 

Hivyo, ni wajibu wa kila mwananchi kutambua hivyo na kubuni 

namna bora ya kuiongoza na kuiendeleza. Serikali itasimamia 
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viwango vya uendelezaji wa miji sanjari na vijiji ili kuleta 

uwiano unaofaa katika kujenga Miji Bora na hatimaye 

wananchi wawe na Maisha Bora; 

 

4.2 Mamlaka za Serikalli za Mitaa zitimize jukumu lao la kujenga 

miji endelevu na himilivu kwa kuwashirikisha kikamilifu 

wakazi wa miji husika. Miji ibaini kwa kina fursa zilizopo za 

kutumia asilimali zinazopatina kwa gharama nafuu kwa ajili 

hiyo; 

 

4.3 Serikali, Sekta Binafsi na wananchi kwa pamoja zihusike katika 

kuvutia uwekezaji wenye tija kutoka nje na ndani ya nchi 

kuitangaza miji yetu kulingana na fursa na sifa za kila mji;  

 

4.4 Taasisi za kitaalamu zishirikiane na Serikali katika kuibua 

namna bora za kuiendeleza miji itakayoepuka uendelezaji 

holela. Kipaumbele kiwekwe katika kuinua hali za maisha na 

makazi ya wakazi wenye kipato cha chini; 

 

4.5 Mamalaka za Miji zijiimarishe katika kutumia fursa zilizopo za 

kujenga uhusiano na ushirikiano na miji rafiki nje ya nchi ili 

kuleta mageuzi yenye manufaa katika kuwaletea wakazi wake 

maendeleo; 

 

4.6 Wadau wa miji wajitokeze kushirikiana na Serikali katika 

kutafuta raslimali na namna bora za kuiendeleza miji. Katika 

kufanya hivyo, Viashiria vya Ukuaji (Growth Indicators) wa kila 

mji viandaliwe ili viwe dira ya kupima uendelezaji unaofanyika; 

 

4.7 Mikoa ishirikiane ipasavyo na Mamlaka za Serikali za Mitaa 

katika kutekeleza Sera, Sheria, Kanuni, Taratibu, Miongozo na 

maelekezo ya Viongozi wetu katika kuiendeleza miji kwa 

namna itakayoleta tofauti chanya na kuibadili sura ya miji yetu; 
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4.8 Wadau wa miji wabadili fikra na washirikiane na Serikali katika 

kutekeleza na Mikataba ya kimataifa inayohusu Sekta ya Miji 

na tuachane na mazoea ya kutozingatia mahitaji ya miji ili 

tuinue hadhi na ubora wa miji yetu. 

 

Ndugu Wananchi; Katika maadhimisho ya Siku ya Miji 

Duniani,mwaka huu wa 2018, nawatakia watanzania wote mafanikio 

huku mkitafakari namna tutakavyoibadili sura ya miji yetu. 

 

Ahsanteni kwa kunisikiliza. 

 

 

 


