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TUNAPOTOA toleo la kwanza 
la Jaridanla TAMISEMI KAZINI 
tangu uongozi wa Awamu ya Sita 
uingie madarakani sambamba na 
uongozi mpya wa Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa, ninapenda kuwashukuru 
sana Viongozi waliopita yaani Mhe.
Selemani S.Jafo aliyekuwa Waziri 
wa Nchi Ofisi ya Rais TAMISEMI 
pamoja naaliyekuwa Katibu Mkuu 
Eng. Joseph Nyamhanga. Hakika 
walifanya kazi kubwa na sisi sasa 
tutaendelea pale walipoishia.
Katika kuendeleza kazi ile nzuri 
iliyoanzishwa na watangulizi wetu, 
tutafakari kauli hii, “TAMISEMI, 
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sio Ngumu bali ni Kubwa.” Kauli hii 
ilitolewa na Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Rais-TAMISEMI, Mhe. 
Ummy Mwalimu, katika siku yake 
ya kwanza alipowasili ofisini ikiwa 
ni baada ya kuteuliwa na kuapishwa 
na Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Samia Suluhu 
Hassan, kutumikia ofisi hii. Kutokana 
na kauli ya kiongozi wetu ndani ya 
Wizara, kila mmoja wetu kuanzia 
ngazi ya Wizara, Mikoa, Halmashauri, 
tunapaswa kujitafakari kwa namna 
gani Waziri kuonesha njia, ili kuleta 
tija iliyo kusudiwa.
Umoja wetu, ushirikiano na kujitoa 
kwetu ni nguzo muhimu kwa sababu 
ya jukumu tulilonalo la kujenga taasisi 
inayojiamini na iliyo tayari kushiriki 
kuleta maendeleo.
Tangu akabidhiwa kijiti cha kuongoza 
wizara, shauku yake ilikuwa 
kuona tunasonga mbele, na hapo 
tulijiwekea vipaumbele ambavyo 
kila mmoja wetu kwa nafasi yake, 
anapaswa kuvitekeleza kulingana 
na nafasi yake. Mfano, kusimamia 
kikamilifu ukusanyaji wa Mapato ya 
ndani ya Halmashauri ili kuziwesha 
Halmashauri kujitegemea kimapato 
na kutatua changamoto za wananchi 
hususani katika sekta ya Afya, 
Elimu na Miundombinu na kuziba 
mianya ya upotevu wa mapato 
katika Halmashauri, mathalani tulitia 
msisitizo kwenye nidhamu kwa 
watumishi katika ukusanyaji wa 
mapato na kutoa huduma bora kwa 
wananchi katika ngazi zote.
Kwa kipindi cha miezi mitatu cha 
uongozi mpya wa TAMISEMI, yapo 
mambo kadhaa ambayo tumefanikiwa 
kwa namna moja au nyingine, lakini 
lazima tujiulize, tumekidhi haja na 
kiu ya Watanzania tunaowahudumia? 
Kwa kipindi hiki cha kuanzia Aprili 
– Juni 30 mwaka huu, tumepeleka 

takribani shilingi bilioni 74 kwa 
ajili ya ujenzi na ukarabati wa 
Zahanati, Vituo vya Afya, Hospitali 
za Wilaya pamoja na Vifaa Tiba na 
Vitendanishi kwenye vituo vyetu 
vya kutolea huduma. 
Katika Sekta ya Elimu tumeweza 
kupeleka takribani shilingi bilioni 
260 kwa ajili ukamilishaji na ujenzi 
wa vyumba vya madarasa kwenye 
shule za msingi na sekondari, 
vyumba vya maabara, mabweni na 
kugharamia Elimu bila ada. Kwenye 
eneo la miundombinu, uongozi 
umeweza kupeleka jumla ya shilingi 
bilioni 37.6 ambazo zimetumika kwa 
ajili ya ukarabati wa barabara kwa 
kufanya matengenezo ya kawaida ya 
kilometa 3,357.14, na kurekebisha 
maeneo korofi kilometa 1,411.34 na 
kufanya matengenezo ya mara kwa 
mara ya barabara kilometa 1,033.16.
Tumefanikiwa kupata kibali na 
kutangaza ajira 6,949 za walimu, 
na ajira 2,726 katika sekta ya 
afya, ambapo Watanzania wenye 
sifa wamefaniki imeundwa na 
Watanzania wenyewe.  Kupitia 
tahariri hii sintoweza kueleza 
yale yote ambayo Ofisi ya Rais-
TAMISEMI tumetekeleza kwa 
kipindi cha miezi mitatu, lakini 
itoshe kusema kupitia Jarida letu la 
TAMISEMI Kazini, wataalamu wetu 
wameandika mengi yaliyofanyika 
na kila mmoja anaweza kusoma na 
kujua kazi mbalimbali zilizofanyika.
Rai yangu ni kuwahimiza watumishi 
wote wa Ofisi ya Rais-TAMISEMI 
kuendelea kufanya kazi kwa bidii, 
juhudi na maarifa na kuzingatia 
weledi huku wakitanguliza uzalendo 
na maslahi mapana ya Taifa mbele.
Karibuni TAMISEMI ya Wananchi, 
Hatupoi, Kazi Iendelee.

Asanteni

Prof. Riziki S. Shemdoe   
KATIBU MKUU
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Kishindo cha Kishindo cha 
OR -  TAMISEMIOR -  TAMISEMI

  
2021/20222021/2022

Kwa mwaka wa fedha 
2021/2022, Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali 

za Mitaa (OR-TAMISEMI), 
imeipitishiwa na Bunge Makadirio 
ya Mapato na Matumizi kiasi cha Sh 
7,683,329,644,800 yenye vipaumbele 
sita.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais-
TAMISEMI, Mhe.Ummy Mwalimu 
amesema bajeti hiyo inajumuisha 
Fungu 56, Tume ya Utumishi wa 
Walimu, Fungu Na. 2 na mafungu 
26 ya mikoa yanayojumuisha 
halmashauri 184.

Amesema katika mwaka wa fedha 
2021/22, Ofisi ya Rais-TAMISEMI 

imepanga  kuzingatia vipaumbele 
utoaji wa huduma bora za afya ya 
msingi ikijumuisha ununuzi wa 
dawa, vitendanishi, vifaa na vifaa tiba 
pamoja na ujenzi wa miundombinu 
ya zahanati, vituo vya afya na 
hospitali za halmashauri.inu

Pia amesema utoaji wa huduma 
bora za elimu ya awali, msingi na 
sekondari kwa kununua vitabu, 
vifaa vya maabara pamoja na ujenzi 
wa miundombinu ya madarasa, 
maabara, nyumba za walimu, 
shule za sekondari za sayansi za 
wasichana, ujenzi wa shule za kutwa 
za kata pamoja na utengenezaji wa 
madawati kwa shule za msingi.
Vingine ni ujenzi, ukarabati na 

matengenezo ya barabara za vijijini 
na mijini, kuwawezesha wananchi 
kiuchumi; kuimarisha utawala 
bora na usimamizi wa rasilimali 
na kujenga mazingira wezeshi ya 
kufanya biashara na uwekezaji wa 
viwanda mijini na vijijini.

Maeneo muhimu yaliyoguswa 
kwenye bajeti hiyo ni ulipaji posho za 
mwezi za madiwani kwa halmashauri 
168, posho ya mafuta ya 100,000 kila 
mwezi kwa watendaji wa kata na 
Maafisa Tarafa nchi nzima, Sh bilioni 
320 kujenga barabara bora za vijijini 
kupitia TARURA(barabara bora kila 
kijiji) na kukamilisha maboma ya 
zahanati.
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SERIKALI 
YAMWAGA 

AJIRA KADA
ZA AFYA

NA ELIMU

SSERIKALI imeajiri watumishi 
wa kada mbalimbali za afya 
2,726 kwa ajili ya hospitali za 
halmashauri, vituo vya afya na 

zahanati na walimu 6,949 wa shule za 
msingi na sekondari watakaofanya kazi 
chini ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
nchini.

Wahitimu kutoka kwenye vyuo vya 
elimu ya juu, vyuo vya ualimu na vyuo 
vya afya vinavyotambuliwa na Serikali 
walitangaziwa kutuma maombi yao ya 
nafasi za kazi kuanzia tarehe 09 - 23 Mei, 
2021.

Baada ya tangazo hilo, waombaji wa 
kada ya ualimu walikuwa 99,583 na 
wataalamu wa kada ya afya walikuwa 
37.437 wakiwemo wenye ulemavu 1,099 
waliomba nafasi hizo.

Aidha, baada ya kukamilisha taratibu 
zote za uchakataji wa maombi walimu 
6,949, ambapo 3,949 ni wa shule za 
msingi na 3000 wa shule za sekondari, 
na wataalam wa kada za afya 2,726 
wamepangiwa vituo vya kazi.
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“Kuimarisha upatikanaji wa 
huduma bora kwa Mwananchi”

“Kusimamia kikamilifu ukusanyaji wa 
Mapato ya ndani ya Halmashauri ili 

kuziwesha Halmashauri kujitegemea 
kimapato na kutatua changamoto za 

wananchi hususani katika sekta ya Afya, 
Elimu na Miundombinu”

“    Kuziba mianya ya upotevu wa 
mapato katika Halmashauri”

“Kudhibiti matumizi 
ya fedha za miradi ya 

maendeleo zinazopokelewa 
kwenye Halmashauri”

“Kuboresha miundombinu ya barabara 
za Mamlaka za Serikali za Mitaa 

kupitia Wakala wa barabara za vijijini 
na Mijini (TARURA) pamoja na 

miundombinu mingine”

“Kuwezesha Wananchi Kiuchumi 
hususani ni Wanawake, vijana na 

watu wenye ulemavu ikiwemo kukusanya 
marejesho ya mikopo iliyotolewa ili 

wananchi wengi wanufaike”
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OFISI ya Rais, Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI), imetaja 

mafanikio  yaliyopatikana katika 
maeneo manne ndani ya siku 100 
za uongozi wa Rais Samia Suluhu 
Hassan ikiwamo mabilioni ya fedha 
yaliyopelekwa kuimarisha huduma 
za afya msingi kwa wananchi.
Akizungumzia mafanikio hayo, 
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa Mhe. 
Ummy Mwalimu (Mb), amesema 
tangu Rais Samia aapishwe Machi 
19, mwaka 2021, Ofisi hiyo imepata 
mafanikio mbalimbali katika 
utekelezaji wa majukumu yake ya 
kusimamia shughuli za maendeleo 
na utawala bora katika Mikoa na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa.
Alitaja maeneo hayo yaliyopata 
mafanikio kuwa ni Huduma za 
AfyaMsingi,  Sekta ya Elimu Msingi 
na Sekondari, Miundombinu ya 
Barabara, Utawala na Usimamizi wa 
Mapato ya Ndani ya Halmashauri.

Upelekaji wa Huduma za AfyaMsingi 
kwa wananchi
Akizungumzia eneo hilo, anasema 
kwa kipindi cha siku 100, Serikali 
imepeleka kwenye halmashauri 34 
kiasi cha Sh  bilioni 20.3 kwa ajili 
ya kuendelea na ujenzi wa hospitali 
za halmashauri ambapo ujenzi 
unaendelea.
 Aidha, anasema halmashauri 76 
zimelekewa fedha kiasi cha Sh 
bilioni 11 kwa ajili ya ukamilishaji 
wa zahanati tatu kila halmashauri.
Vilevile, anasema kupitia mradi 
wa matokeo ya ufanisi (Result 
Based Financing -RBF) umefanyika 
uboreshaji wa miundombinu ya vituo 
vya kutolea huduma za afya ambapo 
zahanati 279, vituo vya afya 46 na 
hospitali 22 za wilaya zimepatiwa 
fedha kiasi cha Sh bilioni 30.8 ili 
kuviwezesha vituo hivyo kufika 
ngazi ya nyota tatu katika ubora wa 
utoaji huduma.
“ Kupitia Mfuko wa Pamoja wa 
Afya kiasi cha shilingi bilioni 1.6 

zimetolewa kwa ajili ya kununua 
vifaa tiba vya usingizi katika vituo 
vya afya 32 ili kuviwezesha vituo 
hivi kufanya upasuaji ikiwemo 
upasuaji wa dharura wa kumtoa 
mtoto tumboni. Kupitia Mradi 
wa Commodity Import Support, 
Serikali imewezesha ujenzi wa vituo 
vya afya 20 katika halmashauri 20 na 
kila kituo cha afya kimepatiwa kiasi 
cha shilingi milioni 500,”anasema.
Alibainisha kuwa lengo la ujenzi 
wa vituo vya afya ni kusogeza 
huduma za afya karibu na wananchi 
ili kupunguza vifo hususani 
vinavyotokana na uzazi.
“ Pia, Serikali katika kuimarisha utoaji 
wa huduma za afya, ndani ya siku 
100 za Rais Samia,  Serikali imeajiri 
watumishi 2,726 wa afya wakiwemo 
madaktari, wauguzi na watalamu 
wa maabara na kuwasambaza katika 
zahanati, vituo vya afya na hospitali 
za halmashauri,” anasema.
Usimamizi wa Elimu Msingi na 
Sekondari

SIKU SIKU 100 100 
ZA MHE. RAIS ZA MHE. RAIS 

SAMIASAMIA
SULUHU HASSANSULUHU HASSAN

inaendelea uk. 6



Katika usimamizi wa elimu ndani 
ya siku 100 za Rais Samia, Serikali 
imeendelea kuboresha miundombinu 
ya kujifunzia na kufundishia ambapo 
Sh.bilioni 152.1 zimetolewa kwa 
ajili ya ukamilishaji wa vyumba 
vya madarasa ya shule za msingi na 
sekondari huku kiasi cha Sh bilioni 
17.5 zimetolewa na kupokelewa 
kwa ajili ya ukamilishaji wa vyumba 
vya maabara 582 za sayansi katika 
halmashauri mbalimbali nchini.
 Pia alisema  Sh bilioni 8.8 kimetolewa 
kwa ajili ya ujenzi wa mabweni 110 
kwa baadhi ya shule za sekondari 
zenye changamoto ya wanafunzi 
kutembea umbali mrefu.
“ Serikali pia imeendelea kuongeza 
wigo wa wanafunzi waliofaulu 
kutoka kidato cha nne kwenda kidato 
cha tano ambapo katika kipindi hiki 
wanafunzi 87,663 wamechaguliwa 
kujiunga na kidato cha tano (kati ya 
hao wasichana ni 41,885 na wavulana 
ni 45,778 sawa na ongezeko la 
wanafunzi 14,562 ikilinganishwa na 
wanafunzi 73,101 waliochaguliwa 
mwaka 2020,”anasema.
Hata hivyo, anasema katika kukuza 

usawa wa kijinsia na uwezeshaji 
wa wanawake, wanafunzi wote 
wasichana waliokidhi vigezo 
wamechaguliwa kujiunga na kidato 
cha tano na vyuo vya kati.

“ Katika kutekeleza azma ya 
kuwapatia wanafunzi elimumsingi 
bila ada, Serikali imetoa Sh bilioni 
83.2 ndani ya siku 100 za uongozi wa 
Rais Samia. Katika kuboresha uwiano 
wa mwalimu kwa mwanafunzi, 
Serikali imeajiri walimu 6,946 wa 
shule za msingi na sekondari na 
kufanya msawazo wa walimu wa 
shule za msingi na sekondari kwa 
halmashauri zote 184,”anasema.
Kuhusu upandishaji wa madaraja, 
anasema ndani ya muda huo 
walimu 119,887 waliotimiza vigezo 
walipandishwa madaraja kati 
ya 122,574 waliokasimiwa sawa 
na asilimia 97.8 na walimu 622 
walisajiliwa na kupatiwa namba ya 
Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC).
Miundombinu ya barabara
Anasema kwa muda huo, Sh bilioni 
37.6 zimetumika kwa ajili ya ujenzi 
na ukarabati wa barabara kwa 

kufanya matengenezo ya kawaida 
ya kilometa 3,357.14, kurekebisha 
sehemu korofi kilometa 1,411.34, 
kufanya matengenezo ya mara kwa 
mara ya barabara kilometa 1,033.16.
Usimamizi wa mapato ya ndani ya 
halmashauri

Anasema halmashauri zimeendelea 
kukusanya mapato ya ndani 
kutokana na vyanzo mbalimbali 
ambapo zaidi ya Sh bilioni 178.945 
zimekusanywa katika kipindi hiki na 
kati ya fedha hizo Sh bilioni 15.615 
zimetolewa mikopo kwa vikundi 
3,757 vya wanawake, vijana na watu 
wenye ulemavu.
“ Katika utekelezaji wa mkakati 
wa usimamizi wa mapato ya 
halmashauri, umefanyika ufungaji 
wa mifumo ya TEHAMA katika 
Mikoa ya Kilimanjaro na Dar es 
Salaam kwa kiasi cha shilingi bilioni 
236.459,”anasema.
Anazitaka mamlaka za serikali za 
mitaa kuendelea kupeleka maendeleo 
kwa wananchi na kuwashirikisha 
katika maamuzi yanayohusu 
maendeleo yao.
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Soko la Chifu Kingalu - Manispaa ya Morogoro

Soko la Kisutu - Jijini Dar es Salaam

MIRADI YA KIMKAKATI
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WAKUU WA MIKOA WAASWA 
KUSIMAMIA UKUSANYAJI MAPATO
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WAZIRI wa Nchi, Ofisi 
ya Rais, Tawala za 
Mikoa na Serikali 
za Mitaa(OR-

TAMISEMI), Mhe. Ummy Mwalimu 
(Mb) amewataka wakuu wa 
mikoa kuwa waangalifu na suala 
zima la ukusanyaji wa mapato na 
kuwatahadharisha juu ya ujanja 
mwingi unaofanywa na viongozi wa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa katika 
ukusanyaji mapato.

 Mhe. Ummy ameyasema alipokuwa 
akizungumza na wakuu wa mikoa 
katika Ofisi ndogo za OR -TAMISEMI 
zilizopo Dar es Salaam muda mfupi 
baada ya kuapishwa. Amesema kuwa 
kumekuwa na upotevu mkubwa wa 
mapato katika baadhi ya halmshauri 
kutokana na wengi wao kutopenda 
kutumia mifumo ya kielektroniki ya 
ukusanyaji wa fedha ambayo kwa kiasi 
kikubwa imeongeza udhibiti.
“Halmashauri nyingi wamekuwa 
wajanja wakidai makusanyo ni 
hafifu lakini  ukiwabananunaziona 
fedha zipo. Niwaambie tu ukitaka 
kugombana na mtumishi wa 
halmashauri wewe mtoe kwenye 
ukusanyaji, wanang’ang’ania na mpaka 
walimu nao unawakuta wanakusanya 

mapato na kuacha taaluma zao, 
nendeni mkasimamie,”amesema
Ummy.
Mhe. Ummy ameeleza kuwa 
halmashauri nyingi zimekuwa 
hazitumii mifumo ya kielektroniki na 
badala yake zinatumia fedha mbichi 
jambo linalosababisha upotevu wa 
mapato.
“Nawataka mkahakikishe fedha 
hizo zinakusanywa kikamilifu ili 
kumsaidia Rais Samia Suluhu Hassan 

katika utatuzi wa kero mbalimbali za 
wananchi hasa katika sekta ya elimu 
na afya ambapo ndipo panatajwa kuwa 
na changamoto nyingi zinazohitaji 
utatuzi,” amesema.
 Pia Mhe. Ummy amesema hatua ya 
wao kuwasaidia wananchi utatuzi wa 
kero mbalimbali wanazokabiliana 
nazo ni jambo jema pia ni sehemu 
ya sadaka na baraka kwa mwenyezi 
Mungu hivyo ni vyema kwa nafasi zao 
waende wakawabane wakurugenzi 
dhidi ya makusanyo hayo ya mapato ili 
yaweze kusaidia utatuzi wa kero hizo.
 “Naomba twende tukamsaidie Rais 
kusimamia halmashauri zetu na 
tukajipange na madarasa kwa ajili ya 
mwaka 2022 kwa sababu tunakabiliwa 
na uhaba wa maadawati zaidi ya milioni 

moja, mashimo ya vyoo pamoja na 
nyumba za walimu. Hakikisheni
katika kila bajeti zenu walau 
mnajenjenga nyumba za walimu 
pamoja na kuongeza madarasa, na 
mzisimamie sekretarieti za mikoa ili 
ziweze kutimiza wajibu wao,”
amesema.
 
Aidha ameongeza kuwa Ofisi yake 
itawakuwa wazi kwa wakuu wa mikoa 
hao kuhusu fedha zote zitakazotumwa 
katika  mikoa ili kuondoa vificho 
vinavyokuwepo katika ofisi
za wakurugenzi pamoja na makatibu 
tawala kwa lengo la kuwasaidia 
kuwabana pale
ambapo kutakuwa na kificho kutoka 
kwa watendaji hao wa ofisi.
 
Naye Mkuu wa Mkoa wa Lindi, 
Zainab Tellack amesema wamejipanga 
kikamilifu kwenda kutimiza 
majukumu yao na zaidi suala zima la 
ukusanyaji wa mapato  ambayo ndiyo 
kiini cha maendeleo ya nchi.
 
“ Nipende kukuhakikishia 
Mheshimiwa Waziri kuwa tutaenda 
kusimamia ukusanyaji
mapato, pamoja na kutekeleza 
majukumu yetu kikamilifu ili 
kumsaidia Rais,  uwezo huo tunao 
na hatutakuangusha,”amesema Mhe. 
Tellack.
 
Naye, Mkuu wa Mkoa wa Simiyu 
Mhe. David Kafulila mbali na 
kumshukuru Rais Samia Suluhu 
Hassan kwa kumuamini katika nafasi 
hiyo, amesema anakwenda kutekeleza 
masuala yote ambayo ni kipaumbele 
kwa Serikali ikiwemi afya, elimu na 
ukusanyaji wa
mapato.

Waziri wa Nchi, OR-TAMISEMI, Mhe. Ummy Mwalimu  akizungumza na 
wakuu wa mikoa  mara baada ya kuapishwa.
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MAELEKEZO KWA 
MAKATIBU 

TAWALA WA MIKOA

1. Simamieni nidhamu ya watumishi 
katika  Mamlaka za Serikali za Mitaa 
na Sekretarieti za Mikoa kwa kuwa 
nyie ndio wakuu wa Utumishi katika 
Mikoa chukueni hatua  kwa wale ambao 
nidhamu zao haziridhishi.

2. Sisitizeni wakurugenzi wa halmashauri 
kutokukwepa majukumu yao  kwa kuwa 
Mamlaka za watumishi wengi zipo ndani 
ya uwezo wao kila mtu atimize majukumu 
yake

3. Simamieni Sheria, Taratibu na Kanuni 
lakini busara pia itumike katika kutoa 
maamuzi

4. Fanyeni kazi kwa ushirikiano  na 
watumishi walioko chini yenu, kila 
mmoja akitimiza majukumu yake kwa 
weledi tutafanikiwa kutoa huduma bora 
zaidi kwa wananchi

6.Hakikisheni mnawasimamia watumishi 
wanaoshughulikia masuala ya uhamisho 
kwa umakini mkubwa ili wasichafue  
taswira ya halmashauri, mikoa na wizara.

7. Tatueni kero za wananchi kwa kuwa 
wao ndio waliotupatia dhamana ya hii, 
wasikilizeni na kutatua changamoto zao.

8. Simamieni ukusanyaji wa mapato  
katika halmashauri zenu  elekezeni nguvu 
kwenye chanzo cha ushuru wa huduma 
hasa kwenye vituo vya mafuta vilivyoko 
katika halmashauri

Prof. Riziki Shemdoe
Katibu Mkuu, OR - TAMISEMI
2 Juni 2021

1.Sekretarieti ya Mkoa ina wajibu 
wa kuzisimamia, kuzishauri na 

kuziwezesha Mamlaka za Serikali 
za Mitaa kutekeleza na kutimiza 
majumumu yake mkalisimamie 
hilo.

2.Tutaziimarisha Sekretarieti 
za Mikoa kwa kuhakikisha 

kuwa watumishi wa ngazi hiyo 
wanauwezo mkubwa katika 
kushauri na kutoa mchango wa 
kuleta maendeleo katika Mamlaka 
za Sekretarieti

3.Tutatenga fedha kwa ajili ya 
usimamizi na ufuatiliaji wa 

miradi ili Sekretarieti za Mkoa 
ziweze kufuatilia utekelezaji wa 
miradi ya maendeleo.

4Kasimamieni ukusanyaji 
wa Mapato ya ndani katika 

Mamlaka za Serikali za Mitaa na 
kudhibiti mianya ya upotevu wa 
mapato. 

6.Wekeni Mkakati wa 
kuhakikisha tunafikia 

lengo la ukusanyaji wa mapato 
tulilojipangia katika Mamlaka za Inaendelea...

Mhe. Ummy Mwalimu(Mb)
(Waziri wa Nchi, OR - TAMISEMI)

Serikali za Mitaa.

7.Simamieni Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kuhakikisha 

zinatenga fedha za mapato kwa ajili 
ya  kuelekeza kwenye miradi ya 
maendeleo inayotatua  changamoto 
za wananchi ikiwemo elimu, afya 
na miundombinu ya barabara.

8.Simamieni matumizi ya fedha 
za mapato ya ndani kwenye 

Mamlaka za Serikali za Mitaa.

9.Hakikisheni matumizi sahihi ya 
fedha za miradi ya maendeleo 

zinazotoka  Serikali Kuu.

10.Ongezeni usimamizi na 
ufuatiliaji kwenye miradi 

inayotekelezwa kwa ‘Force 
Account’ ili kuhakikisha miradi 
hiyo inajengwa kwenye ubora 
uliokusudiwa.

Mhe. Ummy Mwalimu(Mb)
Waziri wa Nchi, OR - TAMISEMI
2 Juni 2021

9
Waziri wa Nchi, OR - TAMISEMI, Mhe. Ummy Mwalimu (katikati) akiwa na 

makatibu tawala wa mikoa



1. Udhibiti wa dawa, vifaa 
tiba na vitendanishi, RS 
na CMT wote wajengewa 
uwezo ili wafanye ukaguzi 
wa bidhaa za afya kila robo.

2. Taarifa ya vizazi na vifo 
vitokanavyo na uzazi ni 
lazima viwasilishwe kwenye 
vikao vya menejimenti vya 
mkoa na halmashauri.

3. Kusimamia upatikanaji 
wa huduma bora katika 
vituo vya kutolea huduma.

4 . K u w a s i m a m i a 
wakurugenzi wa 
halmashauri kuwapa 

posho za kujikimu 
watumishi wapya wa 
afya watakaoajiriwa hivi 
karibuni wakati wanasubiri 
kuingizwa kwenye utaratibu 
wa malipo Serikalini.

5. Kusimamia kikamilifu 
moundombinu ya afya 
inayoendelea kujengwa 
katika maeneo mbalimbali 
nchi nzima.

Dkt. Grace Magembe
Naibu Katibu Mkuu (Afya)
2 Juni 2021
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1.Kusimamia kwa karibu 
utekelezaji wa Mradi mpya wa  
Elimu Sekondari (Sequip) na 
tunaanza na  ujenzi wa shule za 
sekondari za wasichana 26 kwa 
kila mkoa kwa pamoja mkubaliane 
sehemu sahihi ya kujenga shule 
hiyo.

2. Kupitia mradi huo pia (Sequip) 
tutajenga shule mpya 1000 kwa 
sasa tuna kata 719 ambazo hazina 
shule hivyo tutajenga kwenye kata 
hizi na zile ambazo zina shule 
lakini zina wanafunzi wengi.

3. Kusimamia kikamilifu ujenzi wa 
madarasa ya kuwapokea wanafunzi  
cha kidato cha kwanza kwa mwaka 
wa masomo 2022 tusisubiri 
zimamoto na tayari tumeshatoa 
makisio.

4. Tukasimamie ukusanyaji 
wa takwimu sahihi za elimu ili 
zitusaidie kufanya maamuzi na 

kupeleka rasilimali ni aibu kuona 
shule ya matope kwenye vyombo 
vya habari wakati tuna maafisa 
elimu kata wanaotakiwa kutoa 
taarifa hizi.

5. Tuzisimamie halmashauri katika 
kuhakikisha kwamba wanaandaa 
mazingira wezeshi kwa walimu 
wa ajira mpya watakaoajiriwa hivi 
karibuni.

6. Kusimamia mfumo wa uhamisho 
wa walimu  utakaoanza kufanya 
kazi Julai mwaka 2021.

7. Kuhamasisha wananchi kutumia 
namba za kituo cha huduma kwa 
wateja kuwasilisha kero zao. 
Tumeelekeza kila ofisi ya serikali 
ibandikwe namba ya kituo hiki. 

Gerald Mweli
Naibu Katibu Mkuu (Elimu)
2 Juni 2021

Dkt. Grace Magembe
Naibu Katibu Mkuu (Afya)

Gerald MweliGerald Mweli
Naibu Katibu Mkuu (Elimu)Naibu Katibu Mkuu (Elimu)

MAELEKEZO KWA MAKATIBU TAWALA WA MIKOA
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SILINDE AAGIZA MAAFISA ELIMU KATA 
KUSIMAMIA MIRADI KWA WELEDI

NAIBU Waziri Ofisi ya 
Rais Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (OR 

– TAMISEMI), David Silinde, 
(pichani) amewaagiza Maafisa 
Elimu Kata nchini kusimamia 
rasilimali fedha za miradi ili 
kuongeza tija kwenye sekta hiyo 
muhimu hapa nchini.
Akifungua kikao kazi 
kilichowakutanisha Maafisa Elimu 
Kata Tanzania Bara ambao agenda 
kuu ni kuunda umoja wao wa 
Waratibu Elimu Kata Tanzania Bara 
(UMEKTA) Jijini Dodoma, Silinde 
amesema miradi mingi kwenye sekta 
ya elimu haikamiliki kwa wakati na 
hivyo jamii inayoizunguka miradi 
hiyo kuchelewa kupata manufaa 
ya miradi hivyo hakuna budi 
Waratibu Elimu Kata wahusishwe 
moja kwa moja na kwamba baadhi 
yao wanazembea na kuisababishia 
Serikali hasara.
“Kuhusu usimamizi wa fedha na 
miradi ya elimu, kila afisa elimu 
Kata asimamie miradi na fedha zote 
za Serikali ndani ya kata yake kwa 
shule zote za msingi na sekondari,” 
anasema Silinde.
Aidha, Silinde amesema hali ya 
uandikishwaji imeongezeka na hili 
ni kutokana na Serikali kutoa Elimu 
Bila Malipo hivyo kuwataka Maafisa 
hao kuwajibika katika kusimamia 
elimu katika maeneo yao.
Kuhusu taaluma amewataka 
kuhakikisha wanasimamia 
kikamilifu suala la elimu ya 
ufundishaji na ujifunzaji wa 
wanafunzi nchini kwenye shule 
za msingi na sekondari akiwaasa 
baadhi ya Maafisa Elimu Kata 
kutowajibiki katika usimamizi wa 
shule za sekondari katika maeneo 
yao na kusababisha kutokuwa na 
taarifa muhimu za kielimu lakini pia 
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watakaowakwamisha kusimamia 
elimu ya sekondari watolewe taarifa 
ili hatua stahiki zichukuliwe. 
Pia amewataka viongozi hao 
kulisimamia suala la ufundishaji 
na ujifunzaji wa kusoma, kuandika 
na kuhesabu (KKK) na elimu ya 
awali linakuwa kipaumbele kwao 
kwa kuhakikisha wanalisimamia ili 
kujua changamoto zinazowakabili 
wanafunzi.
Kwa upande wake, Gerald Mweli 
ambaye ni Naibu Katibu Mkuu 
Ofisi ya Rais TAMISEMI (ELIMU), 
ametoa rai kwa Maafisa Elimu wa 
Mikoa na Wilaya kuwajengea uwezo 
na kuwaamini maafisa hao katika 
eneo la rasilimali zilizopo kwenye 
maeneo yao ikiwa ni pamoja na 
rasilimali fedha na pia amewataka 
maafisa hao kutunza pikipiki 
walizopatiwa na Serikali kwa lengo 
la kukagua taaluma kwenye maeneo 
yao na kuipaisha sekta ya elimu 
nchini.

Mweli amesema pia shule za msingi 
zimeongezeka kutoka 16,899 waka 
2015  hadi 17,804 mwaka 2020 na 
shule za sekondari kutoka 4,708 
mwaka 2015 hadi 5,330 mwaka 
2020 wakati vyumba vya madasa 
kwenye shule za msingi kutoka 
115,665 mwaka 2015 hadi 136,292 
mwaka 2020.
Naye, Robert Tesha ambaye ni 
Mwenyekiti wa Waratibu Elimu 
Kata Mkoa wa Dodoma kwa niaba 
ya washiriki wote ameahidi kutimiza 
wajibu wao ili kuinua kiwango 
cha taaluma nchini pia watajadili 
mambo muhimu yanayohusu 
katiba kwa muda wa siku mbili 
yatakayosaidia umoja huo uanze 
kufanya kazi mara moja.
Akitoa neno la shukrani, Paul 
Kamele Mwenyekiti wa Waratibu 
Elimu Kata Mkoa wa Morogoro 
amesema jukwaa la maafisa hao 
lilikuwa liwe limeanza kwa muda 
mrefu ili kukabiliana na changamoto 
zinazowakabili.
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NAIBU Waziri, Ofisi ya Rais, 
TAMISEMI Dkt. Festo 
Dugange amewaagiza 

viongozi wakuu wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Gairo kuhakikisha 
wanasimamia kwa ukaribu 
utekelezaji wa miradi ya maendeleo 
wilayani humo na ikamilike kwa 
muda uliopangwa.
Dkt.Dugange ametoa agizo hilo 
wakati alipokutana na viongozi wa 
wilaya, watendaji wa halmashauri 
pamoja na watumishi wa Idara 
ya Afya wakati akikagua ujenzi 
wa majengo saba ya Hospitali ya 
Wilaya ya Gairo na ujenzi wa boma 
kwenye zahanati ya Mogohigwa 
iliyopo Kata ya Chigela.
“Nakuagiza Mkurugenzi 
ukishirikiana na Mwenyekiti wa 
Halmashauri, hebu kasimamieni 
kwa ukaribu miradi yote na 
mhakikishe inakamilika kwa wakati 
ili wananchi waanze kunufaika na 
huduma tulizo kusudia  hususani 
kwa hii miradi ya ujenzi wa 
Hospitali ya Wilaya na zahanati 
mpya ya Mogohigwa, lakini pia 
hata kwa miradi ya urekebishaji 
miundo mbinu kwenye zahanati za 
zamani,” amesema. 
Amefafanua kuwa ni lazima 

KAMILISHENI UJENZI WA HOSPITALI 
YA WILAYA – DKT. DUGANGE

Naibu Waziri, Dkt. Festo Dugange  akisalimiana na wagonjwa waliofika kupata huduma 
katika Hospitali ya Wilaya ya Mvomero,  wakati wa ziara yake mkoani Morogoro

Muonekano wa majengo yanayoendelea kujengwa katika Hospitali ya Wilaya ya Gairo)

12

kuwepo na usimamizi mzuri wa 
matumizi ya fedha zinazotolewa na 
Serikali Kuu kwa ajili ya uboreshaji 
wa huduma za afya kupitia miradi 
ya ujenzi wa  hospitali za wilaya, 
uboreshaji wa miundombinu kwenye 
kituo cha afya na zahanati pamoja 

na ujenzi wa zahanati mpya ili 
thamani ya pesa ilingane na ubora 
wa majengo yaliyopo na miundo 
mbinu mingine.
“ Mkurugenzi hili nalo ni muhimu 
sana kulizingatia, Serikali inaleta 
fedha nyingi kwa ajili ya sekta ya 
afya, lengo ni kuhakikisha wananchi 
wake wananufaika na ubora wa 
huduma, hivyo thamani na ubora 
wa majengo pamoja na miundo 
mbinu yake lazima ilingane kabisa 
na thamani ya fedha zilizotumika,” 
amesisitiza Naibu Waziri.
Aidha Dkt. Dugange  amemwagiza  
Halmashauri hiyo kusimamia 
kikamilifu ukusanyaji wa mapato 
ya ndani na kuhakikisha wanafikia 
lengo la asilimia 100 katika mwaka 
wa fedha  2021/2022.
“Suala la makusanyo kwa Gairo 
bado mpo chini sana ni asilimia 67 
tu ya lengo, naagiza pia lipewe uzito 
zaidi ili kufikia lengo la kukusanya 
kwa asilimia 100. Kupitia 
makusanyo ya ndani mtakuwa na 
nguvu ya kujiendesha bila kuwa na 
utegemezi kutoka Serikali kuu, pia 
itasaidia kuimarisha miundombinu 
katika utoaji hudumwa kwa jamii,” 
amesema.

Naibu Waziri, Dkt. Festo Dugange akikagua 
maendeleo ya ujenzi wa Hospitali ya Wilaya 

ya Gairo



MAAGIZO  NA MAELEKEZO MBALIMBALI YA MHE.UMMY

‘‘SIJAJIANDAA KUSHINDWA NA ‘‘SIJAJIANDAA KUSHINDWA NA 
SITEGEMEI KUSHINDWA’’SITEGEMEI KUSHINDWA’’

MAELEKEZO YA KIUTEKELEZAJI – MAELEKEZO YA KIUTEKELEZAJI – 
HOJA ZA CAGHOJA ZA CAG
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1 Sijajiandaa kushindwa na sitegemei 
kushindwa kuongoza kwa mafanikio Ofisi ya 

Rais TAMISEMI.

2 Sitaki kuona mtoto wa kitanzania anasomea 
chini ya mti au anakaa chini kwakukosa 

dawati, tuna wajibu wa kujenga vyumba vya 
madarasa, maabara, nyumba za walimu pamoja 
na kuweka madawati ili kuboresha mazingira ya 
ufundishaji na ujifunzaji.

3 Tutoe muongozo wa uhamisho kwa 
watumishi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 

ili watumishi wasihangaike na suala hili la 
uhamisho.

4. Tutatue kero za walimu hususan posho 
za kujikimu kwa walimu wa ajira mpya na 

stahiki zingine kwa walimu wna watumishi 
wote.

5. Ndani ya siku 100 mchakato uanze kwa 
kuanzisha Idara ya Biashara, Viwanda na 

Uwekezaji katika Mamlaka za Serikali za Mitaa.Mhe Ummy Mwalimu 
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tamisemi 

Mapokezi ya Katibu Mkuu na Naibu Katibu Mkuu (Afya)  
08 April 2021

1Katika kuhakikisha kuwa 
Ofisi za Wakuu wa Mikoa 

zinaongeza uwajibikaji katika 
kutekeleza majukumu yao ya msingi 
ya kuzisimamia halmashauri, 
ninakusudia kuandaa na kusaini 
Mikataba ya Ufanisi (Performance 
Contract) kati yangu na Wakuu wa 
Mikoa wote nchini.

2  Halmashauri zilizopata Hati 
Mbaya na Hati eenye Shaka 

ziwabainishe wataalam wa fedha 
wenye CPA (T) ambao walisaini 
taarifa za hesabu za mwisho 
kuthibitisha kwamba taarifa hizo 
ni sahihi na hazina makosa ilihali 
Ukaguzi wa CAG umebainisha kuwa 
taarifa hizo hazikufuata viwango wa 
kimataifa wa ukaguzi wa mahesabu 
na wafikishwe kwenye Bodi ya 
Wahasibu (NBAA) na wachukuliwe 
hatua kwa mujibu wa taaluma zao.

3Wataalamu wa fedha wenye CPA 
(T) wanaotakiwa kufikishwa 

kwenye Bodi ya Wahasibu(NBAA) 
ili wachukuliwe hatua stahiki kwa 
mujibu wa taaluma zao ni waleambao 
halmashauri zao zimepata Hati 
Mbaya na Hati zenye Shaka na wao 
kama wataalamu walisaini taarifa 
ya hesabu za mwisho kuthibitisha 
kwamba taarifa hizo ni sahihi na 
hazina makosa ilihali Ukaguzi wa 
CAG umebainisha kuwa taarifa hizo 
hazikufuata viwango wa kimataifa 
vya uandaaji wa hesabu za mwisho.



WAKUU WA MIKOA

“Hoja nyingi zilizotajwa na 
CAG zinatokana na baadhi 

ya Watumishi wa Halmashauri 
kutowajibika ipasavyo au 

kujihusisha na vitendo vya 
ubadhirifu; Hivyo, Wakuu 

wa Mikoa yote wahakikishe 
kuwa Sekretarieti za Mikoa 

zinatekeleza majukumu yao ya 
kisheria kwa ukamilifu ikiwemo 

kuzisimamia kwa karibu 
Halmashauri”

WATUMISHI 

“Aidha, Watumishi wote 
wa Halmashauri ambao 

hawakutekeleza majukumu yao 
ipasavyo au kujihusisha na vitendo 

vya ubadhirifu wabainishwe na 
kuchukuliwa hatua stahiki za 

kisheria na kinidhamu”

WAWEKA HAZINA

“Ofisi za Wakuu wa Mikoa na Mamlaka 
za Nidhamu zihakikishe kuwa hatua 

stahiki zinachukuliwa dhidi ya Waweka 
Hazina waliohusika na uandaaji wa taarifa 
za hesabu za mwisho katika Halmashauri 

nane (8) zilizopata Hati Mbaya na 
Halmashauri 53 zilizopata Hati Zenye 

Shaka.

Waweka Hazina hao hawakutekeleza 
kikamilifu wajibu wao wa kutunza 

kumbukumbu za fedha na kuandaa taarifa 
sahihi. Hii ni kinyume na Memoranda ya 

Fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa ya 
mwaka 2009 Agizo la 27(3)”

WAKUU WA 
VITENGO VYA NDANI

“Ofisi za Wakuu wa Mikoa na Mam-
laka za Nidhamu zihakikishe kuwa 

hatua stahiki zinachukuliwa kwa Wakuu 
wa Vitengo vya Ukaguzi wa Ndani wa 
Halmashauri 54 ambao hawakukagua 
taarifa za hesabu za mwisho kabla ya 

kuziwasilisha kwa CAG”
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WAKURUGENZI

“Kwa mujibu wa Kifungu cha 36 cha Sheria 
ya Fedha za Serikali za Mitaa Sura 290 

na Agizo la 31(1) la Memoranda ya Fedha za 
Mamlaka za Serikali za Mitaa – 2009, Waku-
rugenzi wa Halmashauri wana wajibu wa ku-
hakikisha kuwa taarifa za hesabu za mwisho 

zinaandaliwa kwa usahihi.

Hivyo, nimeishauri Mamlaka ya Nidhamu ya 
Wakurugenzi wa Halmashauri ambazo hazik-
ufanya vizuri katika ukaguzi huu iwachukulie 

hatua stahiki kadiri ya itakavyoona inafaa”

Mhe. Ummy atoa maelekezo ya 
kiutekelezaji – hoja za CAG

14
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MAELEKEZO YAMAELEKEZO YA  
MHE. SAMIA MHE. SAMIA 
SULUHU HASSANSULUHU HASSAN

1Kero zote za Wananchi zitatuliwe  katika 
ngazi ya msingi, labda zile za kitaifa tu ndio 

ziletwe kwetu, vinginevyo Mkuu wa Wilaya na 
Mkurugenzi watawajibishwa  kwa kushindwa 
kutatua kero za wananchi.

2Kwa upande wa elimu, shule ishirini na 
sita (26) za wasichana nchi nzima zianze 

kujengwa mara moja  kwa sababu  ina bajeti  
yake ipo hivyo utekelezaji uanze mara moja.

3Kuna nafasi za ajira takribani 6,000 katika 
Kada ya Ualimu ambazo ziko wazi kwa 

sababu mbalimbali  kama vile kustaafu, kufariki 
na kuacha kazi, hizi ni tofauti na ajira mpya: 
TAMISEMI kwa kushirikiana na utumishi nafasi 
hizo zijazwe mara moja.

4Upande wa afya, hospitali za wilaya, vituo vya 
afya na zahanati zimeendelea kujengwa na 

hivi sasa zinahitaji  zaidi vifaa tiba na  wataalamu 
wa afya  kwa sasa tupeleke vifaa hivyo na ajira 
za afya zitolewe ili wataalamu katika vituo hivyo 
wapatikane wa kutosha.

5TARURA tumewapa kazi ya ujenzi wa 
barabara za vijijini na mijini lakini kuna 

maeneo mengi bado barabara zake ni mbovu 
sana  kutoka na uwezo mdogo wa kifedha wa 
TARURA: sasa kwa halmashauri zenye mapato 
ya kutosha zitumie mapato hayo ya ndani 
kutatua changamoto ya ubovu wa miundombinu 
ya barabara. 

6Halmashauri zote zikusanye mapato ya ndani 
kikamilifu na matumizi yake yazingatia 

sheria zilizowekwa za matumizi ya fedha za 
umma.

Mhe. Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania 
akiwaapisha  Makatibu Wakuu, 

Manaibu Katibu Wakuu, Wakuu wa 
Taasisi na Idara za Serikali.

IKULU DAR ES SALAAM,  APRIL 6,2021.

15



WAZIRI Mkuu wa 
Jamuhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe.

Kassim Majaliwa, amewaagiza 
wakurugenzi wa halmashauri zote 
nchini kuhakikisha wanapanga 
bajeti ya kufanyia matengenezo 
magari ya halmashauri ili yadumu 
kwa muda mrefu.
Mhe.Majaliwa ametoa kauli hiyo 
alipokuwa akizungumza na Maafisa 
Elimu wa halmashauri ya zote 184 
nchini kwenye uzinduzi wa zoezi la 
ugawaji wa magari kwa maafisa  hao 
yaliyonunuliwa kupitia mradi wa 
Lipa Kulingana na Matokeo(EP4R), 
lililofanyika Viwanja vya Shule ya 
Sekondari  ya Kibasila Mkoani Dar-
es-salaam.
“Kuna baadhi ya halmashauri 
hazitengi bajeti kwa ajili ya 
matengenezo ya magari yao, na 
kusababisha  magari hayo kuharibika 
mapema na kuwekwa gereji bila 
matengenezo  ya halmashauri zao.”
“Maafisa elimu wa wilaya 
mkikabidhiwa magari haya leo na 
tukalikuta gari limekaa na halifanyi 
kazi kwa kukosa matengenezo 
lazima wakurugenzi wa halmashauri 
watawajibishwa,”amesisitiza Mhe.
Majaliwa.
Anasema kila Halmashauri lazima 
iweke mpango wa matengenezo wa 
magari hayo ili ziweze kufanya kazi  
kwa muda mrefu na kuweza 
kufamnya kazi iliyopangiwa ya 
kuhakikisha inafanya ufutiliaji wa 
elimu katika shule za msingi nchini.
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TENGENI BAJETI YA MATENGENEZO 
YA MAGARI - MHE. MAJALIWA

Magari yaliyokabidhiwa kwa maafisa elimu wa hal-
mashauri 184 yaliyonunuliwa kupitia mradi wa Lipa 

Kulingana na Matokeo (EP4R)

Waziri Mkuu Mhe. Kassim Majaliwa akiwa na Waziri wa Nchi, OR-TAMISEMI, 
Mhe. Ummy Mwalimu (kushoto) wakikata utepe  kuzindua magari  ya maafisa 

elimu ya msingi yaliyokabidhiwa kwa halmashauri 184.
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Anafafanua kuwa magari hayo 
yatumike kwa ajili ya ufuatiliaji wa 
miradi ya ujenzi wa miundombinu 
ya elimu katika Halmashauri 
na kuhakikisha yanafuatilia 
ufundishaji na ujifunzaji wa elimu 
katika Wilaya ili malengo yaweze 
kufikika na kukamilika kwa wakati
Mh Majaliwa anatumia fursa 
hiyo kuwaagiza wakuu wa mikoa 
na wilaya kuwachukulia hatua  
Maafisa Elimu wote ambao 
watayatumia magari hayo kinyume 
na kazi iliyopangiwa ya ufuatiliaji 
wa masuala ya elimu katika 
halmashauri kwa kuwa watakuwa 
wameenda kinyume na matakwa ya 
Serikali.
Hata hivyo, amewaagiza Maafisa 
Elimu wote nchini kuhakikisha 
wanafanya kazi kwa weledi kwa 
kuwa ndio msingi wa mafanikio 

katika maeneo yao kwa kuwa kiwango 
cha mafanikio ya elimu kilichofikiwa 
bado kinahitaji nguvu zaidi ili kufika 
mbali.
Amewataka kuhakikisha wanawatia 
moyo waalimu katika kutekeleza 
majukumu yao, watembeleeni, 
wasikilizeni na  wahudumieni kwa 

kufuata sheria na taratibu za  utumishi 
wa umma  na imarisheni mahusiano 
katika utendaji kazi wa kila siku ili 
kufikia malengo yaliyowekwa na 
Serikali ya kuongeza ufaulu kwa 
wanafunzi.
Aidha ametaka maafisa elimu nchini 
kuwatumia madiwani katika kutoa 
elimu kwa jamii kuhusu umuhimu 
wa elimu kwa watoto na kuhakkisha 
wazazi wanawajibika katika suala zima 
la kutimiza majukumu yake katika 
kuhakikisha watoto wanapata elimu 

bora.
Naye, Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
Mhe. Ummy Mwalimu anasema 
magari hayo yamenunuliwa na 
Serikali  kupitia Programu ya EP4R 
kwa  gharama ya Sh bilioni 16.4.
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Shule ya Sekondari ya Wasichana Bunge - Dodoma

Shule ya Msingi Mtemi Mazengo - Dodoma
17
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Muonekano wa Shule ya Sekondari Lyamungo - mkoani Kilimanjaro baada ya ukarabati.

Shule mpya ya Elimu Jumuishi - Patandi Maalum, iijini Arusha



HALMASHAURI NNE KIKAANGONI 
UKUSANYAJI MAPATO
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WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa, 

Mhe. Ummy Mwalimu amewataka 
Wakurugenzi wa Halmashauri za 
Longido, Same, Uvinza na Bumbuli 
kujitathmini katika suala zima la 
ukusanyaji wa mapato na kupeleka 
fedha kwenye miradi ya maendeleo.

Waziri Ummy ameyasema hayo 
wakati akitoa taarifa ya Ukusanyaji 
wa Mapato ya ndani ya Halmashauri 
katika kipindi cha Julai,2020 hadi 
Machi,2021 Jijini Dodoma.

Amesema Halmashauri 
zilizokusanya mapato chini ya 
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asilimia 75 zinatakiwa kujitathmini 
na Halmashauri  zijitathimini 
zaidi katika ukusanyaji mapato na 
upelekeaji wa fedha kwenye miradi 
ya maendeleo.

 Amesema Halmashauri ya Longido 
kwa mara ya pili sasa anaingiza 
fedha ambazo si za mapato ya 
ndani kwenye mfumo wa mapato 
ili ionekane wamekusanya zaidi.

“ Ingekuwa mara ya kwanza 
tungeweza kuvumilia lakini kwa 
mara ya pili sasa ameingiza fedha 
walizolipwa Fidia kutoa Wakala 
wa Nishati Vijijini (REA) kwenye 
mfumo wa mapato takribani 

shilingi Mil. 700, hili hatuwezi 
kulivumilia tutachukua hatua,” 
alisema Mhe.Ummy.

Ameongeza kuwa Halmashauri 
za Same, Bumbuli na Uvinza 
wanapaswa kujithathimini kwa 
Halmashauri zao kuchangia 
asilimia 4 tu ya Bajeti ya Maendeleo 
kwa mwaka wa fedha 2020/21.

“ Halmashauri hizi hazifanyi vizuri 
kabisa mfano Same wamekusanya 
shilingi milioni 594 ila wametoa 
shilingi milioni 26 tu kwa ajili 
ya maendeleo sasa milioni26 
zinafanya kazi gani ya kueleweka,” 
amehoji Mhe.Ummy.

Aidha Mhe. Ummy amesema 
Halmashauri ya Uvinza kuwa 
imekusanya Sh milioni 624 na 
kwenye maendeleo wamepeleka 
Sh milioni 26 tu huku Bumbuli 
ikikusanya Sh milioni 336 na 
kupeleka Sh milioni 13 tu kwenye 
miradi ya maendeleo.

Taarifa ya mapato iliyotolewa na 
Mhe.Ummy inaainisha ufanisi wa 
kila halmashauri katika ukusanyaji 
wa mapato ya ndani kwa 
kulinganisha makisio idhinishwa 
na mapato halisi.

Kwa kwaka wa fedha 2020/21, 
halmashauri zilipanga kukudanya 
Sh bilioni 814.9 kutoka kwenye 
vyanzo vya ndani na katika kipindi 
cha Julai,2020 hadi Machi, 2021
Halmashauri zimekusanya jumla 
ya Sh bilioni 557.45 ambayo ni 
sawa na asilimia 68 ya makisio ya 
mwaka.



SERIKALI ya Awamu ya 
Sita inaendelea na azma ya 
kuboresha utoaji wa elimu 

nchini katika kuimarisha uchumi 
wa viwanda.

Hii ni katika utekelezaji wa Sera 
ya Elimu na Mafunzo ya Mwaka, 
2014 ambayo pamoja na mambo 
mengine, imeweka malengo ya 
kuwa, na idadi ya kutosha ya 
wananchi walioelimika katika 
sayansi na teknolojia na kukidhi 
mahitaji ya maendeleo ya taifa. Ofisi 
ya Rais – TAMISEMI imefanya 
ununuzi wa vifaa mbalimbali 
vya kufundishia na kujifunzia 
hususani kwa masomo ya sayansi na 
wanafunzi wenye mahitaji maalum.

Serikali imenunua vifaa mbalimbali 
vya maabara kwa ajili ya kuboresha 
ufundishaji na ujifunzaji katika 
Shule za Sekondari vyenye jumla ya 
Sh 3,949, 98, 43.03.
Vifaa hivi vitagawanywa kwa 
shule za sekondari 1, 253 nchini 
na vitatumika katika maabara za 
Fizikia, Kemia, na Biolojia.
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BILIONI TATU ZANUNUA 
VIFAA VYA MAABARA 
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Huu ni utaratibu wa kawaida 
wa Serikali kuhakikisha kuwa, 
inaimarisha ufundishaji na ujifunzaji 
katika shule za sekondari kwa lengo 
la kuhakikisha kuwa nchi inapata 
wataalam wa kada mbalimbali 
wenye maarifa ya kutosha katika 
kuchangia kuimarisha uchumi 
wa viwanda. Ni imani ya Serikali 
kuwa, vifaa hivyo vitatumika katika 
kuimarisha utoaji wa elimu kwa njia 
ya vitendo na kuandaa wanasayansi 
na wataalam bora ambao sio tu 

watachangia katika uzalishaji bali 
watatumika katika kutoa mchango 
wao nchini na nje ya mipaka ya 
nchi.
Niwatake walimu wa masomo hayo 
na wataalam wa maabara kwenye 
shule zote za sekondari za serikali 
kuhakikisha kuwa wanaweka 
utaratibu mzuri wa kutumia na 
kutunza vifaa vya maabara ili 
viweze kutumika kwa muda mrefu 
na kuwanufaisha wanafunzi wengi 
na kwa muda mrefu.

Naibu waziri Mhe. David Silinde (Katikati) akikagua baadhi ya vifaa wakati wa 
uzinduzi wa ugawaji na usambazaji wa vifaa vya maabara kwa shule za sekondari na 

vifaa visaidizi kwa wanafunzi wenye uhitaji maalumu.



‘‘MARUFUKU ‘‘MARUFUKU 
KUTUMIA KUTUMIA 

TIKETI ZA TIKETI ZA 
BANDO’’BANDO’’

WAZIRI wa Nchi, Ofisi 
ya Rais, Tawala za 
Mikoa na Serikali za 

Mitaa(OR-TAMISEMI),  Mhe.
Ummy Mwalimu, ameagiza kuanza 
kutumia tiketi za kielektroniki 
katika usafiri  wa mabasi yaendayo 
kwa haraka kwa kutumia mfumo 
wa POSS kuanzia Julai Mosi, 2021, 
ili kudhibiti upotevu wa mapato.

Mhe. Ummy ameyasema hayo 
wakati wa ziara yake ya kukagua 
utekelezaji wa maagizo ya Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Mhe Samia Suluhu Hassan na 
Waziri Mkuu Kassim Majaliwa 
kuhusu kuboreshwa kwa usafiri 
huo.
“Utekelezaji wa hilo ni hatua 
za awali wakati unasubiriwa 
mfumo mkubwa utakaohuisha 
matumizi ya kadi na mageti ambao 
ndio utakaokuwa ni suluhu ya 
kudumu,”amesema.

 Ametaka uhakiki huo wa kutumia 

POSS kuanza haraka wakati mfumo 
mkubwa unaotarajiwa kutekelezwa 
Novemba mwaka huu, unasubiriwa 
ili kuepuka udanganyifu, wizi na 
upotevu wa mapato.
“Nataka mapema tuwe 
tumekomesha utoaji wa tiketi 
zisizohakikiwa, hapa tunaruhusu 
wizi kufanywa watu wanakuwa 
na vitabu vyao vya tiketi, Rais 
Samia na Waziri Mkuu waliyasema 
haya,”amesema.

Amebainisha matumizi ya tiketi 
hizo kunasababisha kujitokeza kwa 
udanganyifu na wizi wa mapato 
kutokana na baadhi ya watendaji 
wasio waaminifu kuingiza sokoni 
tiketi zao  na kusisitiza kuwa 
lazima kuwepo kwa utaratibu 
unaohakikisha tiketi zinatolewa 
moja kwa moja katika mashine na 
kumfikia abiria wakati huo Waziri 
Ummy amesema mrundikano wa 
abiria katika vituo vya mwendokasi 
ni vyema ukapatiwa ufumbuzi 
kutokana kusababisha usumbufu 

kwa abiria na hivyo kupoteza 
malengo ya mazima ya uanzishwaji 
wa mradi huo ulioanza kutumika 
mwaka 2016 ukilenga kuondoa 
changamoto ya usafiri Dar es 
Salaam.

Aidha amewataka Kampuni ya 
Mabasi Yaendayo Haraka (UDART) 
kujidhatiti kwa kutoa huduma 
bora kwa wananchi ili kuzidi 
kujiweka katika mazingira mazuri 
ya kupandishwa ya kupewa kazi ya 
kujenga mradi huo katika mikoa 
mingine ikiwemo ya Dodoma, 
Mwanza, Mbeya na Arusha.

Awali, Mkurugenzi Mkuu wa 
DART, Dkt. Edwin Mhede amesema 
malengo ni kuhakikisha wanatatua 
changamoto zote zilizopo 
sambamba na kubuni mikakati 
mipya ili kutimiza malengo ya 
taasisi hiyo iliyopewa jukumu 
la kutoa huduma za usafiri kwa 
wananchi
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TANGA 
Tanga Jiji, Mkinga na Muheza

DAR ES SALAAM
Manispaa ya Kinondoni

SHINYANGA 
Shinyanga Manispaa na Kahama Mc

TABORA 
Igunga na Tabora Manispaa

DODOMA
Chamwino, Bahi na Chemba

L E N G O
• Kuzungumza  na Sekretarieti za Mikoa
• Kuzungumza na Kamati za Fedha za Halmashauri
• Kukagua Miradi ya Maendeleo

ZIARA YA WAZIRI WA NCHI 
OR-TAMISEMI MIKOANI

22



T A M I S E M I  K A Z I N IT A M I S E M I  K A Z I N I           Toleo la KwanzaJuni,  2021Juni,  2021

Ofisi ya Rais- Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa             www.tamisemi.go.tz

Hospitali ya Halmashauri ya Wilaya ya Buchosa

Hospitali ya Uhuru - Chamwino mkoani Dodoma
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MRADI WA DMDP SASA  MRADI WA DMDP SASA  
KUTEKELEZWA WILAYA ZOTE MKOA KUTEKELEZWA WILAYA ZOTE MKOA 

WA DAR ES SALAAMWA DAR ES SALAAM

WAZIRI wa Nchi, Ofisi 
ya Rais TAMISEMI 
Mhe. Ummy Mwalimu 

amesema Mradi wa Uboreshaji na 
Uendelezaji wa Jiji la Dar es Salaam 
(DMDP), utafanyika kwenye wilaya 
zote tano za mkoa huo, huku akitaka 
haki na usawa kutendeka katika 
mgawanyo wake.

Waziri Ummy amesema hayo wakati 
akipokea taarifa ya utekelezaji wa 
mradi wa DMDP awamu ya kwanza 
uliogharimu zaidi ya Sh bilioni 

600,  fedha zilizotolewa na Benki ya 
Dunia, ikishirikiana na Serikali.
Kwa mujibu wa Waziri Ummy, kwa 
sasa wanakamilisha majadiliano 
ndani ya Serikali kuhusu awamu ya 
pili ya mradi DMDP ambao mbali na 
kuboresha miundombinu ikiwemo 
barabara, mifereji pia unahusika 
na ujenzi wa masoko na sehemu za 
kupumzikia.

“Ofisa mratibu upo, mipango upo na  
rasirimali  wa Tamisemi  huu ndio 
ujumbe wangu lazima tuhakikishe 

kila manispaa inapata mgao, ingawa 
tutaangalia changamoto za kila 
manispaa lakini kila halmashauri 
lazima zipate kiuhalali.
“ Siyo manispaa moja fedha nyingi 
au kilomita nyingi za barabara kuliko 
nyingine,” amesema Waziri Ummy. 
Kabla ya kueleza hayo, Mkuu 
wa Mkoa wa Dar es Salaam, 
Amos Makalla alimweleza waziri 
Ummy kuwa baadhi ya maeneo 
ya hayatanufaika na  awamu ya 
pili ya mradi huo akimtaka waziri  
kuliangalia suala hilo.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, Mhe. Ummy Mwalimu akimsikiliza  Mratibu 
wa Miradi  inayofadhiliwa na Benki ya Dunia chini ya TARURA,  Mhandisi Humprey Kanyenye  wakati akikagua 

maendeleo ya kazi za mradi huo jijini Dar es salaam.
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Waziri Ummy aunda Tume ya 
Uchunguzi Soko la Kariakoo
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WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa,  

Mhe.  Ummy Mwalimu  ameunda  
tume huru  ya kuchunguza kero na 
malalamiko  ya wafanyabiashara wa 
Soko la Kariakoo na kutoa siku 14  
kukamilika kwa uchunguzi huo.
Katika ziara yake ya kukagua utendaji 
kazi na kusikiliza changamoto za 
wafanyabiashara wa soko hilo, jijini 
Dar-es-Salaam 

Waziri Ummy amesema baada 
ya kuwasikiliza wafanyabiashara 
hao amegundua kuwa lipo tatizo 
katika soko hilo na tatizo kubwa ni 
ukosefu wa mahusiano mazuri kati 
ya wafanyabiashara na  menejimenti 
ya  ya Shirika la masoko la Kariakoo, 
uwepo wa tuhuma za rushwa kwa 
baadhi ya viongozi wa soko, tozo 
kubwa la kodi na  uwepo wa madalali 
wa  vigoli  pamoja na uwepo wa 
ubadhirifu wa fedha za mali za 
Shirika la Masoko  ya Kariakoo.
Ameiagiza Tume hiyo kuhakikisha 
inapitia kwa kina malalamiko 
yaliyowasilishwa na wafanyabiashara 

hao ili yaeze kupatiwa ufumbuzi na 
Serikali kwa wakati na kufanyiwa 
uamuzi utakaosaidia kulipeleka 
taifa mbele katika kuhakikisha 
wafanyabaishara wanafanya biashara 
zao katika mazingira  mazuri kwa 
gharama zinazokubalika na Serikali.

Akizungumzia uwepo wa madalali  
Waziri Ummy  amesema kuwa kuna 
wapo madalali waliojimilikisha  
vizimba na vigoli  katika soko 
hilo  ambapo wanawapingisha 
wafanyabiashara wadogo kwa gharama 

kubwa hali hii inarudisha nyuma 
juhudi za Serikali za kuhakikisha watu 
wake wanapata maeneo ya kufanyia 
biashara ili kujikwamua kimaisha na 
kujiongezea kkipato

 Aidha, ameiagiza Tume  huru ya 
uchunguzi  kuishauri Serikali kama 
upo umuhimu wa kuendelea kuwepo 
kwa Shirika la Masoko ya kariakoo 
kwa kipindi cha wakati wa sasa 
kulingana na mabadiliko ya kisayansi 
na teknolojia

Waziri wa Nchi, OR TAMISEMI, Mhe. Ummy Mwalimu akizungumza na wafanyabishara 
kujua changamoto zao mara baada ya kutembelea Soko la Kariakoo
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Maelekezo ya jumla ya 
Waziri Ummy ziarani

Sekretariet za Mikoa 
zihakikishe zinasimamia na 

kufanya ufuatiliaji wa utekelezaji 
wa mujukumu ya MSM ipasavyo.

Halmashauri zote nchini 
kuhakikisha zinakusanya 

mapato ya ndani ipasavyo na 
zinafikia malengo waliojiwekea 
kwenye Bajeti ya 2020/21.

Pia halmashauri zote nchini 
kudhibiti matumizi ya fedha 

za mapato ya ndani na zile 
zinazoletwa kwa ajili ya miradi ya 
maendeleo.

Halmashauri zote kuhakikisha 
zinapeleka bajeti ya fedha 

za mapato ya ndani iliyotengwa 
kwaajili ya utekelezaji wa miradi 
ya maendeleo na miradi hiyo iwe 
ile inayolenga kutatua kero za 
wananchi.

Halmashauri zote nchini 
zote zihakikishe zinatoa 

asilimia 10 ya mapato yake ya 
ndani kwenye Mikopo ya Vijana, 
Wanawake na Walemavu na 
kufuatilia marejesho.

Viongozi na watumishi 
katika mikoa, wilaya na 

halmashauri zote kuhakikisha 
wanafanya kazi kama timu moja 
na kudumisha mahusiano mema 
baina yao.

Kuongeza usimamizi na 
ufuatiliaji kwenye miradi 

inayojengwa kwa kutumia “Force 
Account” ili kuhakikisha miradi 
hiyo inajengwa kwa ubora 
unaokusudiwa.
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NAIBU WAZIRI  NAIBU WAZIRI  

DUGANGE DUGANGE 

AKIWA ZIARA AKIWA ZIARA 

KWENYE MIKOA NA KWENYE MIKOA NA 

HALMASHAURI HALMASHAURI 

NCHININCHINI

“Viongozi wa Sekretarieti za 
Mikoa na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa hakikisheni mnasimamia 
kwa ukaribu utekelezaji wa miradi 
ya afya ili iweze kukamilika 
kwa wakati na wananchi wapate 
huduma.”

“Waganga wakuu wa mikoa 
na wilaya simamieni uwekaji 
kumbukumbu kwenye vituo vya 
kutolea huduma hasa kwenye 
maeneo ya dawa, vifaa tiba, 
vitendanishi vinavyonunuliwa 
pamoja na mapato yatokanayo na 
huduma zinazotolewa.”

“Waganga wakuu wa mikoa na 
wilaya simamieni ukusanyaji wa 
mapato kwenye vituo vya kutolea 
huduma za afya ili vituo hivyo 
viweze kujiendesha na kuacha 
utegemezi kwenye ruzuku ya 
Serikali.”

“Waganga wakuu wa mikoa na 
wilaya wekeni mifumo mizuri ya 
utambuzi wa wananchi wanaostahi 
kupata msamaha wa matibabu.”

“Waganga wakuu wa mikoa na 
wilaya hakikisheni mnasimamia 
nidhamu na maadili ya watumishi 
katika sekta ya afya.”

KATIBU Mkuu, Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa, Prof. Riziki Shemdoe 

amesema uhamisho wa watumishi 
wa Tawala za Mikoa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa utafanyika mara 
nne kwa mwaka yaani kila robo ya 
mwaka husika.

Akizungumza na waandishi wa habari 
Prof. Shemdoe amesema kila tarehe 
10 ya mwezi unaofuata baada ya robo 
mwaka kwisha uhamisho utafanyika 
na majina yatawekwa kwenye tovuti 
ya Ofisi ya Rais-TAMISEMI.
“Robo kwanza ya mwaka yaan Julai 
- Septemba majina ya uhamisho 
yatakua yanatoka tarehe 10 October, 
na robo ya Pili Oktoba - Desemba 
majina ya uhamisho yatatoka Januari 
10.
“Katika robo ya tatu ya Januari- 
Machi majina ya uhamisho yatatoka 
April 10 na robo ya mwisho ya Aprili-
Juni majina ya uhamisho yatatoka 
Julai 10,”amesema.

Aidha Prof.Shemdoe amebainisha 
kuwa majina ya watumishi wote 
watakaohamishwa yatawekwa kwenye 
Tovuti ya Ofisi ya Rais TAMISEMI 
ambayo ni  www.tamisemi.go.tz .
Pia amewataka Makatibu Tawala 
wa Mikoa yote nchini kuwasilisha 

orodha ya watumishi wa kuhama 
ofisi ya Rais-TAMISEMI kila tarehe 
05 ya mwezi unaofuata baada ya robo 
mwaka.
Aidha, amesisitiza Makatibu Tawala 
wote kutokupitisha maombi ya 
watumishi wanaotaka kuhamia 
kwenye majiji, manispaa na miji kwa 
kuwa maeneo hayo yana idadi kubwa 
ya watumishi.

Aidha, Prof.Shemdoe amewataka 
Makatibu Tawala kuwapa kipaumbele 
watumishi wenye changamoto 
mbalimbali zilizothibitishwa.

Pia amehimiza watumishi wote 
kubaki kwenye vituo vyao na barua 
za uhamisho zitatumwa kwa waajiri 
wao na wataona majina yao kwenye 
Tovuti ya Ofisi ya Rais TAMISEMI.
Pia amewaasa watumishi kujihadhari 
na matapeli wanaotaka fedha kwa 
ajili ya kufanikisha uhamisho wao 
kwa kuwa uhamisho ni bure na ni 
haki ya kila mtumishi.

Amesema kuwa barua za uhamisho 
za kipindi cha nyuma ambazo 
zilishafika Ofisi ya Rasi TAMISEMI 
zinashughulikiwa na majina 
yatatolewa kila mwezi mpaka Juni 
30 kabla utaratibu mpya haujaanza 
kutumika
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PROF. SHEMDOE ATEGUA 
KITENDAWILI CHA UHAMISHO

Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa,  Prof,.Riziki Shemdoe akitoa 
ufafanuzi kuhusu uhamisho wa watumishi wa Sekretarieti za Mikoa  na Mamlaka za Serikali za Mitaa
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WASICHANA WOTE WENYE SIFA WACHAGULIWA
KUJIUNGA NA KIDATO CHA TANO, VYUO - 2021

Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa 

Mhe. Ummy Mwalimu amesema 
wanafunzi 148,127 wachaguliwa 
kujiunga na kidato cha tano na vyuo 
vya elimu na mafunzo ya ufundi.

Aidha, wasichana wote waliokidhi 
vigezo na kupata daraja la kwanza 
hadi la tatu wamechaguliwa kujiunga 
na kidato cha tano na vyuo vya elimu 
na mafunzo ya ufundi kwa mwaka 
2021. 

Akitoa taarifa ya uchaguzi huo 
kwa waandishi wa habari Jijini 
Dodoma, wasichana 63,878 na 
wavulana 84,249 sawa na asilimia 
33.84 wamechaguliwa kujiunga na 
kidato cha tano na vyuo vya Elimu 
na Mafunzo ya Ufundi kwa mwaka 
2021.

Waziri Ummy amesema kuwa 
lengo la Serikali ni kuhakikisha 
inawainua wanawake ambapo kwa 
mwaka huu wanafunzi wasichana 
wote waliokidhi vigezo na kufaulu 
mitihani yao wamechaguliwa 
kujiunga na Kidato cha Tano na 
Vyuo vya Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi. 

Ameendelea kufafanua kuwa 
wanafunzi 87,663 wakiwemo 
wasichana 41,885 na wavulana 
45,778 sawa na asilimia 59.18 ya 
wenye sifa wamechaguliwa kujiunga 
na kidato cha tano katika shule 476 
za Serikali zikiwemo shule mpya 42, 
wanafunzi wenye mahitaji maalum 
288 sawa na asilimi 100 walikuwa na 
sifa ya kujiunga na kidato cha tano.

 Vilevile, wanafunzi 41, 504 
wakiwemo wasichana 17,646 na 
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wavulana 23,858 sawa na asilimia 
47.34 wamechaguliwa kujiunga 
na masomo ya tahasusi za Sayansi 
na Hisabati na wanafunzi 46,159 
wakiwemo wasichana 24,239 na 
wavulana 21,920 sawa na asilimia 
52.66 wamechaguliwa kujiunga na 
tahasusi za masomo ya sanaa na 
biashara.
Amesema wanafunzi 1598 
wamechaguliwa kujiunga na vyuo vya 
ufundi Arusha, Taasisi ya Teknolojia 
Dar es Salaam , Chuo cha Usimamizi 
wa Maendeleo ya Maji na Chuo cha 
Sanyansi na Teknolojia Mbeya.

 Waziri Ummy amebainisha 
idadi ya wanafunzi wenye sifa za 
kuchaguliwa kujiunga na kidato 
cha Tano na vyuo vya elimu ya 
ufundi imeongezeka kwa asilimia 
14.07 kutoka 129,854 mwaka 
2020 hadi 148,127 mwaka 2021 
ikiwemo wasichana 63,878 ambao 
wamechaguliwa wote.

Amesema kuwa idadi ya wanafunzi 
waliochaguliwa kujiunga na kidato 
cha tano kwenye tahasusi za Sayansi 
na Hisabati imeongezeka kwa 
asilimia 14.10 kutoka 36,375 mwaka 
2021 hadi kufikia 41,504 mwaka 2021 
wakiwemo wasichana 17,646.

Vile vile, amesema kuwa idadi ya 
wanafunzi waliochaguliwa kujiunga 
na vyuo vya Ualimu (Stashahada 
na Astashahada) imeongezeka kwa 
asilimia 28.44 kutoka 5,813 mwaka 
2020 hadi 7,466 mwaka 2021 ikiwemo 
wasichana 3,235.
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WAKURUGENZI ACHENI KUBANA WAKURUGENZI ACHENI KUBANA 
FEDHA ZA LISHE - PROF. SHEMDOEFEDHA ZA LISHE - PROF. SHEMDOE

KATIBU Mkuu, Ofisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa, Prof. Riziki 

Shemdoe amewataka wakurugenzi 
wa halmashauri nchini kuhakikisha 
fedha zinazotengwa katika bajeti 
kwa ajili ya shughuli za afua za lishe 
zinatolewa ili kutokwamisha kazi 
hizo.

Akifungua kikao cha siku tatu tarehe 
28 Aprili, 2021, jijini Dodoma, Prof. 
Shemdoe amesema kila mwaka 
serikali imekuwa ikitenga fedha kwa 
ajili ya kushughulikia masuala ya 
afua za lishe, lakini tatizo hutokea 
wakati wa upangaji wa vipaumbele.

Amesema licha ya ongezeko la bajeti 
katika mamlaka za serikali za mitaa 
kutoka Sh bilioni 11.6 kwa mwaka 
2017/18 hadi Sh bilioni 16.87 kwa 

2019/20 lakini kumekuwa na utoaji 
wa fedha za afua za lishe usio wa 
kuridhisha.

“Kuanzia sasa pamoja na vipimo 
vingine vya ufanisi vinavyotumika 
kuwapima wakurugenzi, suala la 
afua za lishe kitakuwa ni kigezo 
muhimu katika kuwapima watendaji 
hao, hivyo lazima wahakikishe 
masula yote ya suala la lishe 
yanapewa kipaumbele” amesema 
Prof. Shemdoe.

Pia, Katibu Mkuu amewataka 
wakurugenzi wa halmashauri nchini 
kuzingatia miongozo inayotaka 
kutengwa Sh 1,000 kwa kila mtoto 
aliye chini ya miaka mitano kwa ajili 
ya lishe.

Awali, Mratibu wa Lishe, TAMISEMI, 

Mwita Waibe  amesema tangu 
kuanzisha idara katika mamlaka za 
serikali za mitaa pamoja na mambo 
mengine wameanzisha mfumo 
wa (Information Management 
Monotoring and Evaluation System 
-IMES), ambao unafuatilia na kupata 
takwimu sahihi za afua za lishe.

Mwita amesema sekta ya lishe ina 
changamoto ya watumishi kwani 
katika mikoa 26 ni mikoa 20 tu 
yenye wataalamu wa lishe na kati ya 
halmashauri 184 ni halmashauri 66 
pekee zenye wataalamu hao.

 Akizungumza kwa niaba ya washiriki 
80 wa mkutano huo, Mwenyekiti 
wa Maofisa Lishe nchini, Bi.Bertha 
Donald ameiomba serikali kuhimiza 
utoaji wa fedha zinazotengwa kwa 
ajili ya lishe katika halmashauri.
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Prof. Riziki Shemdoe
Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais TAMISEMI.
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WAZIRI UMMY NA VIKAO VYA IDARA

Idara ya Afya, Ustawi wa 
Jamii na Lishe:
Kwa pamoja na Mhe. Ummy Mwalimu (Mb) 
walifanya mapitio ya kazi zilizotekelezwa, 
vipaumbele pamoja na kuweka mikakati 
ya kuboresha huduma za afya ya msingi 
katika zahanati, vituo vya afya na hospitali za 
halmashauri

Idara ya Usimamizi wa 
Elimu:
Kwa pamoja na Mhe. Ummy Mwalimu (Mb) 
walifanya  mapitio ya kazi zilizotekelezwa, 
vipaumbele vya Idara hiyo na kuweka mikakati 
ya kuboresha upatikanaji wa elimu kuanzia 
ngazi ya awali msingi na sekondari.

Idara ya Maendeleo ya 
Miundombinu:
Kwa pamoja na wataalamu waliweka mikakati 
ya pamoja na kuboresha ujenzi, ukarabati na 
matengenezo ya barabara za vijijini na mijini.

Idara ya Uendelezaji Miji 
na Vijiji:                
Mhe. Ummy alisisitiza umuhimu wa 
kuweka na kutekeleza mikakati mahususi ya 
kupanga, kuendeleza na kurembesha miji 
na vijiji ikiwemo kutumia mfumo wa GIS na 
Mpango Maalum wa kuendeleza Miji Midogo 
inayochipukia.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, Mhe. Ummy Mwalimu akiwa katika Kikao na watumishi wa 
moja ya Idara za Ofisi ya Rais - TAMISEMI,-- Jijini Dodoma.
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WAZIRI UMMY AKOSHWA NA 
UTENDAJI WA WATUMISHI TAMISEMI

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa, Mhe. 

Ummy Mwalimu, ameridhishwa 
na kiwango cha utendaji kazi cha 
watumishi wa ofisi hiyo kwakujitoa 
na kuhakikisha kila mmoja anatimiza 
wajibu wake bila kutegea.

Akizungumza wakati wa uzinduzi 
wa Baraza  la Wafanyakazi wa Ofisi 
hiyo, amesema pamoja na muda 
mfupi alionao katika Wizara, 
lakini amekoshwa na kiwango cha 
utendajikazi, kwakuwa watumishi 
wa TAMISEMI wamekuwa wakijitoa 
kwa muda wa ziada ili kukamilisha 
malengo waliyojiwekea.

“Nichukue nafasi hii kuwapongeza 
kwa kazi nzuri zilizofanyika katika 
kipindi cha mwaka wa fedha 2020/21.  
Baadhi ya kazi hizo ni pamoja na 
kukamilisha Jengo la Ofisi katika Mji 
wa Serikali wa Magufuli (Magufuli 
City) Mtumba na kuhamia, 
Usimamizi na Ufuatiliaji wa Ujenzi 
wa Majengo ya Utawala katika Mikoa, 
Halmashauri, Tarafa, Kata, Mitaa na 
Vijiji,”  amesema Mhe. Ummy.

Waziri Ummy amesema, Ofsi ya 
Rais-TAMISEMI, imefanya kazi 

kubwa ya usimamizi na ufuatiliaji wa 
ujenzi wa vituo vya kutolea huduma 
za afya pamoja na kusimamia 
na kufanikisha uandikishaji wa 
wanafunzi wa Darasa la Kwanza 
kutokana na Sera ya Elimu bila 
malipo lakini pia amepongeza kwa 
usimamizi imara ulio wezesha 
kuongeza ufaulu wa wanafunzi wa 
Darasa la Saba, Kidato cha Nne na 
Kidato cha Sita.

   “Natambua kumekuwa na ongezeko 
la mapato ya ndani katika ngazi 
ya halmashauri kutoka vyanzo 
mbalimbali kama vile, ushuru wa 
mazao, ushuru wa huduma, vibali, 
ushuru wa magulio na masoko, ada 
za shule kwa Kidato cha Tano na 
Sita na ada za uchangiaji huduma za 
afya na vyanzo vinginevyo kulingana 
na mapato lindwa ya halmashauri 
husika, hii yote ni kazi yakupigwa 
mfano ambayo TAMISEMI 
mmeweza kusimamia ikiwepo ujenzi 
wa madarasa, maabara, mabwalo na 
mabweni katika shule zetu,” amesema 
Waziri Ummy.

Waziri Ummy amesema mabaraza 
ya wafanyakazi yapo kisheria hivyo 
yatumike katika kujadili kwa kina 
mambo yote waliyopanga ili tija iliyo 

kusudiwa ipatikane.

Awali, akimkaribisha kwa ajili ya 
uzinduzi wa Baraza hilo, Mwenyekiti 
wa Baraza la wafanyakazi, ambaye 
pia ni Katibu Mkuu wa TAMISEMI, 
Prof. Riziki Shemdoe, amesema 
madhumuni ya Baraza la Wafanyakazi 
ni kutoa fursa kwa watumishi kupitia 
wawakilishi wao, kujadiliana juu 
ya masuala mbalimbali ya msingi 
yanayohusu tija na ufanisi kwa 
upande mmoja na maslahi ya  
watumishi kwa upande mwingine.

“Baraza la Wafanyakazi linaongeza 
ushiriki wa wafanyakazi katika 
uendeshaji wa shughuli za taasisi 
yao kama ilivyofafanuliwa katika 
Sheria ya Majadiliano ya Pamoja 
katika Utumishi wa Umma Sura 105,” 
alisema Prof. Shemdoe.

Kupitia kikao hicho, wajumbe 
wa baraza hilo la wafanyakazi, 
limepitisha kwa kauli moja bajeti 
ya Ofisi ya Rais, TAMISEMI yenye 
jumla ya Sh 7,683,329,644,800 kwa 
ajili ya Fungu Na.56 Ofisi ya Rais, 
TAMISEMI, Fungu no. 2. Tume ya 
Utumishi wa Walimu na Mafungu 26 
ya Mikoa.
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SERIKALI YAAJIRI WATUMISHI 2,946 SERIKALI YAAJIRI WATUMISHI 2,946 
KWA KUSHIRIKIANA NA MKAPA FOUNDATIONKWA KUSHIRIKIANA NA MKAPA FOUNDATION
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SERIKALI kupitia Ofisi ya Rais – 
TAMISEMI kwa kushirikiana na 
Taasisi ya Benjamin Mkapa, chini 

ya ufadhili wa wadau wa maendeleo 
hapa nchini, wamefanikiwa kuajiri 
watumishi wapya wa afya kwa kada 
mbalimbali 960 na watoa huduma 
za Afya Ngazi ya Jamii 1986 kwa 
mikataba ya kuanzia mwaka mmoja 
nakuendelea.  

Akizungumza na vyombo vya habari, 
Naibu Katibu Mkuu anayeshughulikia 
Afya, Ofisi ya Rais, TAMISEMI Dkt. 
Grace Magembe kwa niaba ya Waziri 
wa Nchi Ofisi ya Rais - TAMISEMI 
Mhe. Ummy Mwalimu amebainisha 
mchango huonwa wadau katika sekta 
ya Afya kwa kuwezesha upatikanaji 
wa Ajira za watumishi wa Afya ngazi 
ya Serikali za Mitaa.

Amesema ajra hizi zimezotolewa kwa 
mikataba ya kuanzia mwaka mmoja 
na kuendelea, ni tofauti na ajira 2720 
za sekta ya Afya zilizotangazwa hivi 
karibuni kupitia agizo la Rais wa 
Jamuhuri wa Muungano wa Tanzania 
Mhe. Samia Suluhu Hassan.
Dkt. Grace ameeleza kuwa Watumishi 
hao wameajiriwa kutoka 
katika kanzidata ya Ofisi ya Rais-
TAMISEMI ikiwa ni waombaji wenye 

sifa wa ajira za afya zilizotangazwa 
kipindi cha nyuma lakin hawakuweza 
kuajiriwa wote kutokana na ufinyu 
wa nafasi hizo.
 “Upatikanaji wa watumishi hawa 
ni sehemu ya mipango ya Serikali 
kwa kushirikiana na wadau kuweka 
mifumo imara ya utoaji huduma za 
afya kwa watanzania wote,”amesema
Amebainisha idadi hiyo ya watumishi 
imekuja wakati muafaka ambapo 
Serikali inatekeleza vipaumbele vyake 
hususani katika kuhakikisha utoaji 
huduma bora katika kukabiliana na 
magonjwa ya kuambukiza na yale 
yasiyo ya kuambukiza na sambamba 
na kuongeza nguvu ya kupambana 

na magonjwa ya mlipuko kama vile 
maambukizi ya Homa kali ya Mapafu 
(UVIKO- 19).

Kwa upande wake, Mtendaji Mkuu 
wa Taasisi ya Benjamini Mkapa Dkt. 
Ellen Mkondya-Senkoro, amesema 
wadau waliowezesha kuajiriwa kwa 
watumishi hao ni Mfuko wa Dunia wa 
Kupambana na UKIMWI, Kifua Kikuu 
na Malaria (Global Fund), Shirika 
la UNICEF, Irish Aid na Foreign, 
Commonwealth and Development 
Office (FCDO) ambao wameipatia 
Tanzania fedha kupitia Taasisi ya 
Benjamin William Mkapa ili iweze 
kuajiri watumishi hao.

Dkt. Ellen ameongeza kuwa kiasi cha 
fedha zitakazotumika wakati wote 
wa ajira za watumishi hao kwa kulipa 
mishahara na stahiki zingine ni Sh 
bilioni 19.

Ajira hizi zimekuja wakati muafaka 
ambapo Serikali kupitia Ofisi 
ya Rais – TAMISEMI imejenga 
Hospitali za Wilaya 102, Vituo vya 
Afya 488 Zahanati 1198 na nyumba 
za watumishi 840 vituo vyote hivi 
vinahitaji watumishi wenye ujuzi na na 
weledi ili kuweza kutoa huduma bora.
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Mkurugenzi Msaidizi Huduma za Ustawi wa Jamii Rashid Maftaha (kulia)  na 
Dkt. Ellen Mkondya-Senkoro  Mtendaji Mkuu wa Benjamini Mkapa Foundation  

Naibu Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais TAMISEMI (afya) Dkt.  Grace Magembe akitoa taarifa ya ajira 
za watumishi 2,946 zilizotolewa na Serikali kwa kushirikiana na Benjamin Mkapa Foundation



PROF. SHEMDOE ATAKA TATHMINI PROF. SHEMDOE ATAKA TATHMINI 
UJENZI WA BARABARA ZA MJI WA SERIKALIUJENZI WA BARABARA ZA MJI WA SERIKALI

KATIBU Mkuu, Ofisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa, 

Prof. Riziki Shemdoe ameagiza 
ifanyike tathmini ya kina ya 
muda wa nyongeza ulioombwa na 
mkandarasi wa barabara za Mji 
wa Serikali Mtumba zinazojengwa 
kiwango cha lami.

Mradi huo kwasasa ujenzi wake 
umefika asilimia 70 na unatakiwa 
kukamilika mwezi ujao lakini 
mkandarasi kutoka Kampuni 
ya China Heinan International 
Cooperation Co.Ltd (CHICO), 
ameomba nyongeza ya miezi 10 ili 
kukamilisha asilimia 30 iliyobaki.

Akizungumza mara baada ya 
kukagua ujenzi huo, Prof. Shemdoe 
amesema mradi huo ulitakiwa 
kukamilika ndani ya miezi 18 
ambapo kwa mujibu wa mkataba 
ni Julai 31, 2021.
“Kazi imefanyika tumeiona na 

kiwango kilichofikia ni asilimia 70, 
gharama ya mradi huu ni Sh bilioni 
89.1 na barabara zinazojengwa 
jumla ni kilometa 51.2 kazi 
iliyofanyika ni kubwa, tunajua 
hadi Julai 31, 2021 hii kazi ya 
asilimia 30 iliyobaki itakuwa bado 
haijakamilika.”
“Mkandarasi kuomba nyongeza ya 
muda ya miezi 10 hili ombi sijaliafiki 
nimemuagiza mkandarasi mshauri 
wa mradi huu kwamba pamoja na 
maombi hayo afanye tathmini ya 
kina ya maombi hayo lakini mimi 
sijaafiki.”

“Hiyo miezi ni mingi iliyoombwa 
kama mradi huu umetumia miezi 
16 kujenga kwa asilimia 70 sioni 
sababu ya mkandarasi atumie 
miezi 10 kukamilisha asilimia 30 
iliyobaki, namuelekeza mshauri 
kwa kushirikiana na TARURA na 
Meneja wa Mradi wahakikishe 
wanafanya tathmini ya kina 
ya muda ulioombwa ili kupata 

muda muafaka na kazi iishe 
mapema,”amesema.
Pia ameagiza kuangalia namna 
ya kuhusisha suala la upandaji 
miti kwenye barabara hizo, na pia 
vijengwe vibanda vya abiria kwa 
ajili ya kusubiri usafiri.

Aidha, amewahakikishia kuwa hati 
za malipo zote zilizowasilishwa za 
Sh bilioni 44 kwa mkandarasi zote 
zimelipwa.

“Serikali ya awamu ya sita chini ya 
Samia Suluhu Hassan alihakikisha 
madeni yote yaliyokuwa yamebaki 
yamelipwa, na tumezilipa na mimi 
nimesaini malipo yale, mkandrasi 
asije kulalamika anaidai serikali 
haidai serikali mshauri naye 
alikuwa anadai Sh milioni 700 zote 
tumemlipa kwa hiyo asije kusema 
anashindwa kusimamia kazi hii 
kwa kisingizio cha kudai fedha, 
tunataka kazi hii ikamilike kwa 
wakati,”amesema.
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Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, Prof. Riziki Shemdoe akisisitiza jambo wakati  akikagua  mradi 
wa ujenzi wa barabara za Mji wa Serikali Mtumba jijini Dodoma.
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Barabara zinazoendelea kujengwa mji wa Serikali Mtumba - Dodoma
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WAFANYAKAZI WA OFISI YA RAIS - TAMISEMI 
WAADHIMISHA SIKU YA WAFANYAKAZI DUNIANI

WAFANYAKAZI  wa 
Ofisi ya Rais Tawala 
za Mikoa na Serikali 

za Mitaa wameadhimisha siku ya 
wafanyakazi duniani kwa kushiriki 
maandamano na sherehe za kimkoa 
zilizofanyika kwenye uwanja wa 
Jamhuri Jijini Dodoma.

Wakiwa uwanjani hapo 01.05.2021, 
aliyekuwa  Mkuu wa Mkoa wa 
Dodoma ambaye kwasasa ni Mkuu 
wa Mkoa wa Singida, Dkt. Binilith 
Mahenge, amesema  Serikali  
itaendelea kuweka mazingira 
mazuri ya wafanyakazi kwa 
kusikiliza na kufanyia kazi kero 
zote zinazowakabili na nyingine 
kuzipeleka sehemu husika kwa ajili 
ya kufanyiwa maamuzi kwa maslahi 
ya wafanyakaz wote.

Dkt. Mahenge amesema kuwa, 
zipo changamoto ambazo zinaweza 
kushughulikiwa kwa ngazi za chini 
ambapo wapo watu waliopewa 
mamlaka wanaweza kuzitatua na 
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hivyo sio lazima mpaka ziende ngazi 
za juu, miongoni mwa changamoto 
hizo ni kucheleweshwa kwa kupata 
mafao kwa mtu aliyestaafu amesema, 
kero hizo zinapaswa kufanyiwa 
maandalizi mapema kupitia kwenye 
mamlaka zetu tunazosimamia sio 
mpaka mpaka mtu anastaafu ndio 
aanze shughulikiwa.
“Kwa mtu aliyestaafu anapoanza 
kufuatilia mafao yake anasumbuliwa 

mpaka anachukia serikali yake 
na hiyo ni kutokana na baadhi ya 
watumishi kutotekeleza majukumu 
yao ipasavyo,” amesema Dkt. 
Mahenge.

Dkt. Mahenge ametoa rai kwa wizara 
na taasisi kuwaruhusu watumishi 
kujiunga na vyama vya wafanyakazi 
kwa maslahi ya kuweza kuwasemea 
kero zao.

Watumishi wa Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa  wakiwa kwenye  
maandamano wakati wa Maadhimisho ya Siku ya Wafanyakazi Duniani
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MAPOKEZI  YA KATIBU MKUU 
OFISI  YA RAIS  -  TAMISEMI

KATIBU Mkuu Ofisi 
ya Rais-TAMISEMI, 
Prof. Riziki Shemdoe, 

amewataka watumishi kuwa 
na mshikamano ili kuweza 
kutimiza azma ya Serikali 
yakuwaletea wananchi 
Maendeleo.

Prof. Shemdoe ametoa Kauli 
hiyo wakati alipowasili 
katika Ofisi zilizopo eneo 
la Mtumba jijini Dodoma.  
“Ninyi watumishi asilimia 
kubwa ya muda wenu 
mnautumia mkiwa kazini, 
hivyo fanyeni eneo la kazi 
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kuwa sehemu salama, yenye 
amani na upendo wakati 
wote,” amesema.
 Prof. Shemdoe ameteuliwa na 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania Mhe.Samia 
Suluhu Hassan kuwa Katibu 
Mkuu Ofisi ya Rais TAMISEMI 
akichukua nafasi ya Mhandisi 
Joseph Nyamhanga.

Katibu Mkuu, Prof. Riziki Shemdoe  akikabidhiwa ua  mara baada ya kuwasili Ofisi za 
TAMISEMI tayari kuanza majukumu yake mara baada ya kuapishwa

Aliyekuwa Katibu Mkuu, OR Tamisemi, Mhandisi Joseph Nyamhanga akimkabidhi ofisi 
Prof. Riziki Shemdoe mara baada ya kuteuliwa na kuapishwa kushika wadhfa huo.
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MAJALIWA AAGIZA SOMO LA MICHEZO 
KUFUNDISHWA KUANZIA SHULE YA AWALI

WAZIRI Mkuu wa 
Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Mhe. 

Kassim Majaliwa (Mb) ameelekeza 
ufundishaji wa somo la Michezo 
uimarishwe kuanzia shule ya awali, 
msingi, sekondari na vyuo ili 
kujenga hali ya kujiamini na kuwa 
mahiri kimwili na kiakili.

Waziri Mkuu Mhe. Majaliwa 
ameyasema hayo leo wakati 
akifungua mashindano ya michezo 
na taaluma yajulikanayo kama 
UMISSETA na UMITASHUMTA 
yaliyofanyika kwenye uwanja 
wa Nangwanda Sijaona Mkoani 
Mtwara.
Ameeleza michezo ni muhimu 
zaidi kwa makuzi na maendeleo 
ya taaluma ya watoto na vijana 
na ina mchango mkubwa katika 

kuimarisha afya ya mwili na akili.
“Watafiti wamethibitisha kuwa 
michezo kwa madarasa ya awali 
kwa maana ya miaka 3-6 ni muhimu 
zaidi katika kuongeza uwezo wa 
mzunguko wa damu katika ubongo 
(kuongezeka kwa mishipa ya damu) 
na maendeleo ya afya na makuzi 
ya watoto kwa ujumla wake hivyo 
ni vyema tukajikita kumjenga 
mtoto huyu kuanzia kwenye ngazi 
ya awali,”amesema Waziri Mkuu 
Majaliwa.

Ameongeza: “bila shaka sote 
tunaelewa kuwa binadamu hawezi 
kuwa na akili bora kwenye mwili 
dhaifu na afya bora inaweza 
kujengwa vizuri zaidi kwa kushiriki 
katika michezo hivyo tujikite katika 
kutengeneza vizazi vitavyokua na 
mahiri kwenye michezo wakati 

wote maisha yao.”
Majaliwa alibainisha kuwa katika 
siku za hivi za karibuni kumekuwepo 
na mafanikio makubwa ya vijana 
waliyoyapata kupitia Michezo na 
wengi ni wa hapa hapa Tanzania, 
kama vile Mbwana Samata.

“Kwa hawa wachache 
wanatuonyesha picha kubwa ya 
namna ambavyo vijana wetu wengi 
wanaweza kufanikiwa kupitia 
michezo na sanaa tuongeze nguvu 
katika eneo hili,” amesema.
Aidha amesema Michezo na Sanaa 
vikiwekewa mipango sahihi vina 
nafasi kubwa ya kuchangia na 
kujenga uchumi endelevu wa Taifa 
na watu wake. 
“Sekta hizi ni fursa kubwa kwa 
vijana wetu kujiajiri, kuajirika na
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Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Kassim Majaliwa akikabidhi mpira wakati akifungua mashindano ya michezo 
ya UMISSETA na UMITASHUMTA yaliyofanyika kwenye Uwanja wa Nangwanda Sijaona mkoani Mtwara
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 kuutambulisha utamaduni wetu 
ndani na nje ya mipaka ya nchi 
yetu,”amesema.

Amewataka wanafunzi wote 
wanaoshiriki katika mashindano 
hayo kutokuridhika na hatua 
waliyofikia kwenye mashindano 
hayo na yawe mwanzo wa 
kujiimarisha katika michezo na 
sanaa ili kulitangaza taifa kupitia 
michezo na sanaa. 
“ Matarajio ya wengi ni kuona 
mkionyesha uwezo wenu kwa 
nidhamu ya hali ya juu na kuiletea 
mafanikio mikoa yenu na taifa kwa 
jumla,”amesema.

Amezitaka Wizara zinazohusika 
kurudisha mafunzo ya michezo 
katika vyuo vya Butimba na Mtwara 
ili kufundisha walimu watakaoweza 

kuwapa wanafunzi mafunzo sahihi 
ya michezo.
Kwa upande wake, Waziri wa 
Habari, Utamaduni, Sanaa na 
Michezo, Mhe. Innocent Bashungwa 
amesema wanakusudia kuanzisha 
vituo vya kulea vipaji katika shule 
mbalimbali ili kuhakikisha kuwa 
vipaji vya watoto vinaendelezwa 
kuanzia umri mdogo.

Naye, Naibu Waziri Ofisi ya Rais-
TAMISEMI, Mhe. Davidi Silinde 
ameelezea malengo ya mashindano 
hayo kuwa ni kujenga umoja wa 
kitaifa, mshikamano na upendo 
baina ya wanafunzi wangali katika 
umri mdogo.

Amesema pia kuimarisha Taaluma 
ya Michezo kwa wanafunzi ili 
kuwajengea ujuzi na maarifa na 

kuwa mahiri wanapoendelea kukua 
pamoja na kujenga umoja, uzalendo 
na mshikamano miongoni mwa 
wanafunzi, walimu na wadau wa 
michezo nchini.

Pia ameongeza kuwa mashindano 
hayo yatawajengea watoto 
Ukakamavu na umahiri katika 
michezo pamoja na kuibua na 
kuendeleza vipaji vya wanafunzi 
wangali bado wachanga na kujenga 
dhana ya uvumilivu na ustahimilivu.

Mashindano hayo yamebeba kauli 
mbiu ya  Michezo, Sanaa na Taaluma 
kwa maendeleo ya viwanda na jumla 
ya wanamichezo 3600 kutoka mikoa 
26 watashiriki kwenye michezo ya 
UMITASHUMTA  na wanamichezo 
3800 kutoka katika  mikoa 28 ya 
Tanzania Bara na visiwani.
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...ili kuwajengea ujuzi, maarifa, 
umoja na uzalendo
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