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TAARIFA YA MAPATO YA NDANI YA HALMASHAURI KWA KIPINDI CHA NUSU MWAKA (JULAI – 

DESEMBA) 2018/19 

 

1.0 Utangulizi 

 

Taarifa hii inaelezea hali halisi ya makusanyo ya Halmashauri kwa 

kipindi cha Nusu Mwaka (Julai - Desemba) kwa mwaka wa fedha 

2018/19,  kwa kuainisha makisio ya mwaka na mapato halisi ya kila 

Halmashauri, ufanisi wa ukusanyaji na wingi wa mapato hayo kwa 

kulinganisha na mapato yaliyokusanywa katika kipindi cha nusu 

mwaka wa fedha ulioishia 30 Juni, 2017. Ulinganifu huu umelenga 

kuonesha jinsi kazi ya ukusanyaji wa mapato ya ndani katika Mamlaka 

za Serikali za Mitaa inavyoendelea kusimamiwa vyema. Aidha, katika 

kipindi hicho kuna baadhi ya Halmashauri zimefanya vizuri na zingine 

zimefanya vibaya.  

 

2.0 Uchambuzi 

 

Uchambuzi wa mwenendo wa ukusanyaji wa mapato ya ndani ya 

Halmashauri katika taarifa hii umelenga kuonyesha ufanisi wa 

ukusanyaji wa Mapato ya Ndani kwa kulinganisha Halmashauri moja 

moja, makundi ya Halmashauri na Kimkoa. Aidha, taarifa inaonyesha 

tofauti ya kipindi hiki na kipindi kama hicho kwa mwaka wa fedha 

2017/18. 

 

2.1 Mapato ya Halmashauri kwa kuzingatia Asilimia ya 

Makusanyo 

Katika Mwaka wa Fedha 2018/2019 Halmashauri zilipangiwa 

kukusanya shilingi bilioni 735.6 kutoka kwenye vyanzo vyake 

vya ndani. Hadi kufikia tarehe 31 Desemba, 2018 Halmashauri 

zimekusanya Jumla ya Shilingi bilioni 300 sawa na asilimia 41 ya 

makisio. Katika mwaka wa fedha 2017/18 Halmashauri zilipanga 

kukusanya shilingi bilioni 687.3 ambapo hadi kufikia tarehe 31 

Desemba, 2017,  zilikuwa zimekusanya shilingi bilioni 281.3 sawa 

na asilimia 41 ya makisio. Takwimu hizo zinabainisha kuwa, kuna 
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ongezeko la shilingi bilioni 18.7 kwa mwaka wa Fedha 2018/19 

ikilinganishwa na makusanyo kwa kipindi kama hiki kwa mwaka 

wa Fedha 2017/18. Uchambuzi huu unaonesha kuwa ni 

Halmashauri 33 tu kati ya Halmashauri 185 zimeweza kukusanya 

Mapato ya ndani kwa kiwango cha asilimia 50 na zaidi ya 

makisio ya mwaka. Aidha, Halmashauri Ishirini na moja (21) 

zimefanya vibaya kwani zimekusanya chini ya asilimia ishirini 

(20%) ya makisio yake ya mwaka. Halmashauri hizo ni; 

Halmashauri za Miji nne(4) na Halmashauri za Wilaya kumi na 

saba (17) ambapo Halmashauri ya mwisho kabisa ni Halmashauri 

ya Wilaya ya Nanyumbu ambayo imekusanya sawa na asilimia 

sita (6%) ya makisio ya mwaka. Kati ya Halmashauri 33 

zilizokusanya aslimia 50 na zaidi, Halmashauri za Majiji ni tatu 

(3) zikiongozwa na Halmashauri ya Jiji la Dodoma; Halmashauri 

za Manispaa ni Mbili (2) zikiongozwa na Manispaa ya Ilala, 

Halmashauri za Miji nane (8) zikiongozwa na Mji wa Geita na 

Halmashauri za Wilaya ishirini (20) zikiongozwa na 

Halmashauri ya Wilaya ya Geita (Jedwali Na. 1) 

 

2.2 Mapato ya Ndani kwa Mpangilio wa Majiji, Manispaa, 

Miji na Halmashauri za Wilaya 

Uchambuzi unaonesha kuwa, kati ya Majiji 6, Halmashuri ya Jiji la 

Dodoma linaongoza kwa kukusanya asilimia 59 ya makisio. Jiji la 

Tanga limekuwa la mwisho kwa kukusanya asilimia 33 ya 

makisio. 

Halmashauri ya Manispaa ya Iringa imeongoza katika kundi la 

Manispaa kwa kukusanya ailimia 64 ya makisio ambapo Manispaa 

ya Lindi imekuwa ya mwisho katika kundi hili kwa kukusanya 

asilimia 20 ya makisio. 

Kwa upande wa Halmashauri za Miji, Halmashauri ya Mji wa 

Geita imeongoza kwa kukusanya asilimia 84 ya makisio na 

Halmashauri ya Mji wa Nanyamba imekuwa ya mwisho katika 

kundi hili kwa kukusanya asilimia 9 tu ya makisio. 

Aidha, katika kundi la Halmashauri za Wilaya, Halmashauri ya 

Wilaya ya Geita imeongoza kwa kukusanya asilimia 78 ya 
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makisio ambapo Halmashauri ya Wilaya ya Nanyumbu imekuwa 

ya mwisho kwa kukusanya asilimia 6 tu ya makisio (Jedwali Na. 2) 

 

2.3 Mapato ya Ndani ya Halmashauri kwa kuzingatia Wingi 

wa Makusanyo 

Halmashauri iliyoongoza kwa kukusanya Mapato ya Ndani kwa 

wingi ni Halmashauri ya Jiji la Dodoma ambapo katika kipindi cha 

Julai – Desemba, 2018 imekusanya Shilingi Bilioni 40.12. 

Halmashauri iliyokusanya kiasi kidogo cha Mapato ya Ndani ni 

Halmashauri ya Wilaya ya Momba iliyokusanya Shilingi Milioni 

105.04. Aidha,Halmashauri 64 zimeweza kukusanya zaidi ya 

Shilingi Bilioni Moja katika kipindi hicho (Jedwali Na. 3). 

 

2.4 Mapato ya Ndani ya Halmashauri Kimkoa kwa kuzingatia 

Wingi wa Mapato 

Mkoa ambao umeweza kuongoza katika kukusanya mapato ya 

ndani katika kipindi cha nusu ya mwaka wa fedha 2018/19 kwa 

kuzingatia wingi wa mapato ni Mkoa wa Dar es Salaam ambao 

umekusanya Shilingi bilioni 77.04 ukifuatiwa na Mkoa wa 

Dodoma ambao umekusanya Shilingi bilioni 44.8. Mkoa wa 

mwisho katika wingi wa ukusanyaji wa mapato ni Katavi ambao 

umekusanya Shilingi bilioni 2.4 (Jedwali Na. 4). 

 

2.5 Taarifa ya Mapato ya Ndani ya Halmashauri Kimkoa kwa 

kuzingatia Asilimia ya Makusanyo 

Mkoa wa Geita umeibuka kinara kwa ufanisi wa ukusanyaji wa 

Mapato ya ndani kwa kipindi cha nusu mwaka kwa kukusanya 

asilimia 56.4 ya makisio ya mwaka wa Fedha 2018/19 ukifuatiwa 

kwa karibu na Mkoa wa Dodoma uliokusanya asilimia 55.9 ya 

makisio yake. Mkoa wa mwisho kwa kigezo hicho ni Mkoa wa 

Mtwara ambao umekusanya asilimia 15 ya makisio yake ya 

mwaka (Jedwali Na. 5). 

 

3.0 Halmashauri zilizofanya vibaya nusu mwaka 2017/18 
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Katika kipindi cha nusu mwaka wa fedha 2017/18 Halmashauri 10 

hazikufanya vizuri katika ukusanyaji wa mapato kwani zilikusanya 

chini ya asilimia kumi (10%) ya makisio yake. Wakurugenzi wa 

Halmashauri hizo pamoja na kutakiwa kujieleza walipewa muda wa 

kujitathmini na kuhakikisha wanaongeza bidii katika suala la 

ukusanyaji wa mapato. Halmashauri 9 kati ya 10 zilizofanya vibaya 

zimefanikiwa kufanya vizuri katika nusu mwaka wa fedha 2018/19 kwa 

kukusanya zaidi ya asilimia 20 ya makisio yake.  

 

4.0 Utekelezaji wa Matumizi Mifumo ya ukusanyaji wa mapato ya 

vyanzo vya ndani katika MSM 

OR-TAMISEMI kupitia Idara ya TEHAMA (DICT) imeendelea 

kuboresha zaidi Mfumo wa LGRCIS kwa kuunganisha na Mifumo 

mingine ya TEHAMA ikiwemo IFMIS, GePG, GIS, GoTHOMIS na 

FFARS. Mfumo wa LGRCIS kwa sasa unaweza kutuma takwimu za 

mapato kwenda IFMS na kwenye Ubao wa mapato (Revenue Dashboard). 

Napenda kuchukua fursa hii kusisitiza Wakurugenzi wote kuhakikisha 

takwimu zote za mapato katika mfumo wa LGRCIS zinafanyiwa 

usuluhisho na kutumwa katika mfumo wa IFMS (Epicor) kwani taarifa 

zote za Mapato na Matumizi ya fedha zinatakiwa kutolewa kupitia 

mfumo huo. Aidha takwimu za ukusanyaji zinazosomwa leo ni kwa 

mjibu wa taarifa zilizofanyiwa usuluhisho na kutumwa katika mfumo 

wa IFMS (Epicor). 

5.0 Changamoto za ukusanyaji mapato ya ndani. 

Baadhi ya changamoto zilizozikabili Halmashauri katika ukusanyaji wa 

mapato ya ndani katika kipindi cha Julai - Desemba katika mwaka wa 

fedha 2018/19 ni pamoja na:- 

 

i) Baadhi ya wanunuzi kuchelewa kulipa ushuru kwa Halmashauri 

na kepelekea Halmashauri hizo kuonekana zimekusanya chini ya 

kiwango; 

ii) Baadhi ya Halmashauri kutegemea zaidi chanzo kimoja ambapo 

kushindwa kukusanya kutoka kwenye chanzo hicho kunaweza 

kupelekea Halmashauri hizo kushindwa kujiendesha; 
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iii) Matumizi mabovu ya mifumo ya kukusanyia mapato kwa njia za 

kielekroniki kwa baadhi ya Halmashauri; 

iv)  Baadhi ya Halmashauri kutumia takwimu za makisio zisizo na 

uhalisia; 

v) Kushindwa kuweka mikakati madhubuti ya kukusanya mapato 

kutoka kwenye vyanzo vipya vinavyobuniwa na Halmashauri; 

vi)  Baadhi ya Halmashauri kutokua na Sheria ndogo za mapato; 

vii) Uandaaji wa taarifa za mapato na matumizi ya mapato ya ndani 

usio wa kuridhisha hasa kupitia Mifumo ya kielektroniki mfano, 

Epicor. 

 

6.0 Mikakati ya kutatua changamoto 

i) OR-TAMISEMI imeendelea kuzisimamia kwa karibu Halmashauri 

zote zinazoonesha kusuasua katika suala la ukusanyaji wa 

mapato. Baadhi ya hatua ni kuwachukulia hatua za kinidhamu 

Wakurugenzi wote watakaodhibitika kutokusimamia vyema suala 

la kukusanya mapato ya ndani.  

ii) Mikoa na Halmashauri zinapaswa kuendelea kusimamia utoaji wa 

taarifa kupitia Mifumo ya kielektroniki ikiwemo kazi za 

usuluhishi na kusafisha takwimu chafu kwenye mfumo wa Epicor 

10.2 ili kuwezesha kuwa na takwimu sahihi kwenye Dashboard ya 

mapato ya ndani na kwa wakati. 

iii) OR-TAMISEMI imeandaa Mwongozo wa ukusanyaji mapato ya 

ndani (Revenue Manual) ili kuzisaidia Halmashauri kuwa na 

uelewa wa pamoja kwa watu wote juu ya masuala ya ukusanyaji 

wa mapato kuanzia suala la kupanga, kukadiria, kukusanya, 

kutumia, ukaguzi wa nje na ndani na kutoa taarifa. 

iv) OR-TAMISEMI imeendelea kushirikiana na Wadau wengine 

wengi katika kuhakikisha Halmashauri zinakusanya ipasanyo 

mapato ya ndani. Wadau hao ni pamoja na Wizara za Kisekta, 

Wizara ya Fedha na Mipango, Wadau wa Maendeleo, Watu 

binafsi, Mashirika mbalimbali na Sekta zingine zinazojihusisha na 

Halmashauri Nchini. 

v) OR-TAMISEMI ipo katika hatua za mwisho za kukamilisha 

marekebisho ya Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa Sura 290, 



6 | P a g e  

 

amapo Sheria hiyo imetumika kwa muda mrefu tangu 1982 hivyo, 

marekebisho hayo yanalenga kuweka uhalisia wa utendaji wa sasa 

katika namna bora zaidi ya usimamizi na ukusanyaji wa mapato 

ya ndani ya Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

 

7.0 Hitimisho 

Tunapenda kuzipongeza Halmashauri zote zilizofanya vizuri katika 

kukusanya mapato ya ndani kwa kipindi hiki cha nusu mwaka na 

tunazitaka Halmashauri hizo na ikiwezekana Halmashauri zote 

ziendelee kuongeza bidii ili kuweza kufikia malengo ya mwaka ili 

kuweza kuendelea kutoa huduma bora kwa Wananchi. 

Aidha, kwa zile Halmashauri 21 zilizokusanya chini ya asilimia 20, 

nawaagiza Wakuu wa Mikoa kujitathmini na kuwasilisha maelezo OR-

TAMISEMI ya sababu za kushindwa kufikia malengo ya makisio na 

mikakati gani waliyojiwekea kuhakikisha wanafikia malengo ifikapo 

Juni, 2018.  

Naenedelea kuhimiza matumizi sahihi ya mifumo yetu ya Ukusanyaji 

wa Mapato na Utoaji wa Taarifa kwa kutumia Mifumo ya kielektroniki 

ili kuepuka ufujaji wa Fedha za Umma na udanganyifu usiokuwa wa 

lazima kutokana na Watumishi wa Halmashauri wasiokuwa waaminifu.   

Taarifa hizi ni kwa mujibu wa takwimu zinazoonekana kwenye Revenue 

Dashboard   kama tulivyooelekeza kipindi cha nyuma kuwa sasa taarifa 

hizi zitakua zinatolewa kwa mujibu wa Mifumo ya kielektroniki hasa 

Epicor ambao unapeleka moja kwa moja kwenye Dashboard ya mapato. 

Aidha, imebainika kuwepo kwa uzembe wa baadhi ya  Waweka Hazina 

kushindwa kusimamia uingizwaji wa takwimu za  mapato ya ndani 

kwenye Mfumo wa Epicor. Suala hili haliwezi kuvimilika na Waweka 

Hazina hao watapaswa kujitathmini na kutoa maelezo OR-TAMISEMI.  

     


