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TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI 

 

MAELEKEZO YA WAZIRI WA NCHI, OFISI YA RAIS – TAMISEMI, MHE. 

INNOCENT L. BASHUNGWA (MB) KUHUSU TAARIFA YA UKAGUZI WA 

HESABU ZA MAMLAKA ZA SERIKALI ZA MITAA KWA MWAKA WA 

FEDHA 2020/21 

Nawasalimu kwa Jina la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

Ndugu Wanahabari,  

Mtakumbuka kuwa taarifa za CAG kuhusu ukaguzi wa hesabu za Mwaka 

wa Fedha 2020/21 ziliwasilishwa Bungeni Jumanne tarehe 12/04/2022. 

Baada ya taarifa kuwasilishwa Bungeni, Ofisi ya Rais – TAMISEMI 

imechambua taarifa za ukaguzi wa hesabu za Mamlaka za Serikali za 

Mitaa na kuandaa mpango wa utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa 

na CAG. 

Lengo la kukutana nanyi ni kuwataarifu kwa muhtasari baadhi ya hoja 

zilizojitokeza kwenye taarifa hiyo na hatua ambazo Serikali 

imezichukua/inazichukua kutekeleza mapendekezo yaliyotolewa na CAG 

katika taarifa ya hesabu za Mwaka wa Fedha 2020/21 na mwaka 

uliotangulia wa 2019/20. 

1 Hatua Zilizochukuliwa Kutekeleza Taarifa ya CAG ya Mwaka wa 

Fedha 2019/20 

Ndugu Wanahabari,  

Kabla ya kuzungumzia taarifa ya ukaguzi wa hesabu za Mamlaka za 

Serikali za Mitaa kwa Mwaka wa Fedha 2020/21, ni muhimu nikaeleza 

kwa kifupi hatua ambazo Serikali ilizichukua katika kuhakikisha taarifa ya 

CAG ya hesabu za mwaka uliotangulia wa 2019/20 inatekelezwa; 

i.) Mwezi Septemba 2021, Ofisi ya Rais – TAMISEMI iliendesha kikao 

kazi cha wadau wa ukaguzi kujadili matokeo ya ukaguzi wa hesabu 

za mwaka wa fedha 2019/20 na kuweka mikakati ya kukabiliana na 

changamoto zilizosababisha matokeo yasiyoridhisha ya ukaguzi 
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huo. Wadau walioshiriki kikao hicho walikuwa ni CAG, Wizara ya 

Fedha na Mipango, TAKUKURU, Ofisi ya Rais – TAMISEMI, baadhi 

ya Makatibu Tawala Wasaidizi wa Mikoa, Wakurugenzi wa 

Halmashauri, Waweka Hazina na Wakaguzi wa Ndani; 

ii.) Ofisi ya Rais – TAMISEMI iliwaelekeza Wakuu wa Mikoa yote 

kushiriki kikamilifu vikao maalum vya Mabaraza ya Madiwani 

kwenye Halmashauri zote kujadili taarifa ya CAG na kutoa 

maelekezo ya kiutekelezaji. Wakuu wa Mikoa wote walishiriki vikao 

hivyo; 

iii.) Watumishi 525 ambao walisababisha hoja za ukaguzi zisizo za 

lazima au hasara kwa Halmashauri walichukuliwa hatua mbalimbali 

za kinidhamu/kisheria. Watumishi 206 walipewa onyo, Watumishi 

27 walifukuzwa kazi, watumishi wawili (2) walivuliwa madaraka, 

watumishi 31 walisimamishwa kazi, watumishi 221 walifikishwa 

Polisi/TAKUKURU (uchunguzi unaendelea) na watumishi 38 

walifikishwa Mahakamani ambapo watatu (3) walifungwa jela na 

wengine kesi zinaendelea. Aidha, Wahasibu 20 waliosaini taarifa za 

fedha zisizo sahihi walifikishwa Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi kwa 

hatua zaidi; 

iv.) Ofisi ya Rais – TAMISEMI ilichambua taarifa za ukaguzi maalum 

uliofanywa na CAG kwenye Halmashauri 64 na kuzielekeza Ofisi za 

Wakuu wa Mikoa kusimamia uchukuaji wa hatua stahiki za 

kinidhamu kwa watumishi zaidi ya 1,000 waliotajwa kuhusika na 

kasoro mbalimbali. Aidha, TAKUKURU imeombwa kuzifanyia kazi 

taarifa hizo kwenye maeneo yanayohusu ubadhirifu wa fedha na 

mali za Halmashauri. Vile vile, Ofisi ya Rais – TAMISEMI 

inakamilisha uchambuzi wa Wakandarasi na Wahandisi Washauri 

wote waliotajwa kwenye taarifa hizo ili wafikishwe kwenye Bodi ya 

Usajili wa Wahandisi (ERB) na Bodi ya Usajili wa Makandarasi 

(CRB) kwa hatua stahiki kufuatia ukiukaji wa maadili ya taaluma 

zao; 

v.) Ofisi ya Rais – TAMISEMI kwa kushirikiana na Wizara ya Fedha na 

Mipango imewezesha Halmashauri zote kuanza kutumia Mfumo wa 
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Kielektroniki wa Ulipaji Serikalini (MUSE) kuanzia tarehe 1 Julai, 

2021. Mfumo huu umeboreshwa zaidi na hivyo utapunguza 

changamoto za uandaaji wa taarifa za fedha zenye makosa tofauti 

na ilivyokuwa hapo awali wakati wa matumizi ya mfumo wa 

EPICOR. 

2 Matokeo ya Ukaguzi wa Hesabu za Mwaka wa Fedha 2020/21 na 

Utekelezaji Wake 

Ndugu Wanahabari,  

Sasa nizungumzie matokeo ya ukaguzi wa hesabu za Mamlaka za 

Serikali za Mitaa kwa Mwaka wa Fedha 2020/21 na hatua ambazo Serikali 

inazichukua:  

2.1 Hati za Ukaguzi Zilizotolewa 

Taarifa ya ukaguzi ya CAG kuhusu hesabu za Mamlaka za Serikali za 

Mitaa kwa Mwaka wa Fedha 2020/21 imebainisha kwamba Halmashauri 

178 sawa na asilimia 96 zimepata Hati Zinazoridhisha (Hati Safi), 

Halmashauri 6 sawa na asilimia 3 zimepata Hati Zenye Shaka na 

Halmashauri 1 sawa na asilimia 1 imepata Hati Mbaya (Hati Chafu). 

Kwa ujumla, kwa mwaka wa fedha 2020/21, Halmashauri zimefanya vizuri 

zaidi ikilinganishwa na matokeo ya ukaguzi wa hesabu za mwaka wa 

fedha 2019/20 ambapo Halmashauri 124 sawa na asilimia 67 zilipata 

Hati Zinazoridhisha, Halmashauri 53 sawa na asilimia 29 zilipata Hati 

Zenye Shaka na Halmashauri 8 sawa na asilimia 4 zilipata Hati Mbaya.  

Mlinganisho wa Hati za Ukaguzi kwa Miaka Miwili Inayofuatana 

Mwaka Hati 
Zinazoridhisha 

Hati Zenye 
Shaka 

Hati Mbaya Jumla 

2020/21 178 (96%) 6 (3%) 1 (1%) 185 (100%) 

2019/20 124 (67%) 53 (29%) 8 (4%) 185(100%) 
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2.2 Halmashauri Zilizopata Hati Mbaya na Hati Zenye Shaka 

Ndugu Wanahabari,  

Halmashauri moja iliyopata Hati Mbaya ni Halmashauri ya Wilaya ya 

Bunda, wakati Halmashauri sita (6) zilizopata Hati Zenye Shaka ni 

Halmashauri za Wilaya za Sengerema, Kisarawe, Longido, Mlele, 

Musoma na iliyokuwa Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam. Ofisi ya 

Rais – TAMISEMI imechukua hatua kwa Waweka Hazina wa Halmashauri 

hizo kwa kuwabadilishia majukumu. 

Kati ya Halmashauri saba (7) zilizopata Hati Mbaya na Hati Zenye Shaka, 

Halmashauri mbili (2) zipo katika Mkoa wa Mara, wakati Halmashauri 

nyingine zipo katika Mikoa ya Katavi, Pwani, Arusha, Mwanza na Dar 

es Salaam. Halmashauri ya Wilaya ya Sengerema imekuwa na 

mwenendo usioridhisha kwa miaka miwili mfululizo, mwaka 2019/20 na 

2020/21, imepata Hati Zenye Shaka. 

Mikoa mingi imefanya vizuri, lakini kipekee ninawapongeza sana 

Wakuu wa Mikoa minne (4) ya Rukwa, Njombe, Morogoro na Mtwara kwa 

kuwa Halmashauri zote katika Mikoa hii zimepata Hati Zinazoridhisha 

(Hati Safi) kwa mwaka wa pili mfululizo. 

2.3 Chimbuko la Hoja za Ukaguzi Zilizobainishwa Kwenye Taarifa ya 

CAG kwa Mwaka wa Fedha 2020/21 

Ndugu Wanahabari,  

Taarifa Kuu ya CAG kuhusu hesabu za Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa 

mwaka wa fedha 2020/21 imebainisha hoja za ukaguzi takribani 103. 

Uchambuzi umeonesha kuwa hoja hizo zimegawanyika katika makundi 

makuu mawili kama ifuatavyo: 

i.) Hoja za kimfumo/kisera ambazo utekelezaji wake upo nje ya uwezo 

wa Halmashauri husika, zinahitaji utekelezaji wa Serikali Kuu. Kundi 

hili lina jumla ya hoja 31 sawa na asilimia 30 ya hoja zote 103; 

ii.) Hoja ambazo zimetokana na Wataalam wa Halmashauri 

kutotekeleza ipasavyo majukumu yao, hoja ambazo utekelezaji wake 
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umo ndani ya uwezo wa Halmashauri husika. Kundi hili lina jumla ya 

hoja 72 sawa na asilimia 70 ya hoja zote 103. 

Kwa kuzingatia mgawanyo huo, ni wazi kwamba ikiwa Wataalam wa 

Halmashauri watatekeleza majukumu yao kwa weledi na kwa kuzingatia 

Sheria, Kanuni na Taratibu zilizopo, hoja za ukaguzi zitapungua kwa kiasi 

kikubwa katika kaguzi zitakazofuata. 

2.4 Baadhi ya Hoja za Ukaguzi Zilizobainishwa kwenye Taarifa ya 

CAG na Ufafanuzi Wake 

Ndugu Wanahabari,  

Taarifa ya ukaguzi wa hesabu za Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa 

mwaka wa fedha 2020/21 imebainisha hoja na mapendekezo mbalimbali 

yanayopaswa kufanyiwa kazi na Serikali. Baadhi ya hoja hizo pamoja na 

ufafanuzi wa hatua zilizochukuliwa au zinazochukuliwa na Serikali ni 

kama ifuatavyo: 

i.) Hoja: Utekelezaji usioridhisha wa mapendekezo ya ukaguzi 

yaliyotolewa mwaka 2019/20 ambapo kati ya mapendekezo yote 

10,824; mapendekezo 1,864 sawa na asilimia 17 hayajatekelezwa.  

Ufafanuzi: Mwezi Januari 2022, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, Mhe. Samia Suluhu Hassan aliidhinisha muundo mpya 

wa Sekretarieti za Mikoa. Miongoni mwa maboresho yaliyofanyika 

kupitia muundo huo, ni kuanzishwa kwa Seksheni ya Menejimenti, 

Ufuatiliaji na Ukaguzi ambayo pamoja na majukumu mengine, 

itakuwa na jukumu la kufuatilia kwenye Halmashauri utekelezaji wa 

mapendekezo ya CAG na maagizo ya Kamati ya Kudumu ya Bunge 

ya Hesabu za Serikali za Mitaa (LAAC). Vile vile, Serikali imeongeza 

bajeti ya matumizi mengineyo ya Ofisi za Wakuu wa Mikoa kutoka 

Shilingi billion 57.44 hadi Shilingi bilioni 79.09 na Ofisi za Wakuu 

wa Wilaya kutoka Shilingi bilioni 17.13 hadi Shilingi 26.68 sawa 

na ongezeko la Shilingi bilioni 9.55 ili kuwezesha utekelezaji wa 

majukumu ya Ofisi hizo, ikiwemo ufuatiliaji na usimamizi wa 

shughuli za Halmashauri.  
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ii.) Hoja: Madiwani kushiriki katika shughuli za kiutendaji ambazo 

zilitakiwa zitekelezwe na menejimenti, hivyo kuathiri dhana ya 

utawala bora. Shughuli hizo ni pamoja na zifuatazo; 

- Mwenyekiti/Meya wa Halmashauri kusaini mikataba kati ya 

Halmashauri na wazabuni/mawakala wa ukusanyaji wa mapato, 

taarifa za mwaka za hesabu na hati za makabidhiano ya ofisi 

baina ya Wakurugenzi, 

- Kamati ya Fedha na Baraza la Madiwani kuwa na wajibu wa 

kujadili majibu ya taarifa za ukaguzi kabla ya kuyawasilisha kwa 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali,  

- Kamati ya Fedha na Baraza la Madiwani kuidhinisha mali zote 

ambazo Halmashauri zimeamua kuacha kuzitumia na  

- Kamati ya Fedha na Baraza la Madiwani kuwa na mamlaka ya 

nidhamu ya watumishi wa Halmashauri. 

 Ufafanuzi: Shughuli zilizobainishwa na CAG zinatekelezwa na 

Mabaraza ya Madiwani kwa mujibu wa Sheria. Hivyo, Ofisi ya Rais 

- TAMISEMI itafanya uchambuzi husika ili kuona namna bora ya 

kutekeleza mapendekezo ya CAG bila kuathiri dhana nzima ya 

ugatuaji madaraka kwa Umma. 

iii.) Hoja: Mapungufu katika utendaji wa Vitengo vya Ukaguzi wa Ndani 

Ufafanuzi; Kati ya mwezi Machi na Mei 2021, Ofisi ya Rais – 

TAMISEMI ilitoa mafunzo ya matumizi ya Mfumo wa Malipo 

Serikalini (MUSE) kwa Wakaguzi wa Ndani wa Halmashauri zote 

184 na Wakaguzi wa Ndani wa Mikoa yote 26 Tanzania Bara. 

Mfumo huu ulioboreshwa, ulianza kutumika kwenye Halmashauri 

zote 184 kuanzia Julai 2021. Serikali itaendelelea kuwajengea 

uwezo Wakaguzi wa Ndani ili waweze kutekeleza majumu yao kwa 

ufanisi zaidi.  

Kuhusu upungufu wa Wakaguzi wa Ndani, Ofisi ya Rais – 

TAMISEMI imewasiliana na Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi 

wa Umma na Utawala Bora kuomba kibali maalum cha ajira kwa 
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kada mbalimbali za Watumishi katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 

wakiwemo Wakaguzi wa Ndani. 

iv.) Hoja; Mapungufu katika udhibiti wa mashine za POS 

Ufafanuzi; katika kuimarisha usalama na udhibiti wa miamala katika 

mfumo wa mapato na mashine za kukusanyia mapato (PoS), Ofisi 

ya Rais – TAMISEMI ipo katika ukamilishaji wa maandalizi ya 

mfumo mpya wa kielektroniki wa ukusanyaji wa mapato ya ndani 

(TAUSI). Lengo ni kuongeza udhibiti na ufanisi kwa kurekebisha 

dosari zote zilizobainika katika toleo la awali la mfumo wa 

kielekroniki wa LGRCIS. Aidha, mfumo wa mashine za kukusanyia 

mapato (PoS) umeboreshwa pamoja na mambo mengine, 

imeondoa changamoto ya kukusanya mapato wakati mashine 

hizo zikiwa nje ya mtandao kwa muda mrefu. Kwa sasa 

mashine hizo zinaruhusiwa kukusanya zikiwa nje ya mtandao 

kwa muda usiozidi masaa 24.  

v.) Hoja: Uandaaji wa taarifa za fedha zenye makosa na marekebisho 

mengi 

Ufafanuzi: Serikali imeendelea kuimarisha mifumo ya uandaaji wa 

taarifa za fedha ili kuwa na taarifa zilizo sahihi. Kutokana na juhudi 

hizo, kiasi cha makosa kwenye taarifa za fedha kimepungua kwa 

kiasi kikubwa kama inavyothibitishwa na kupungua kwa idadi ya 

Halmashauri zilizopata Hati Zenye Shaka na Hati Mbaya kutoka 

Halmashauri 61 sawa na asilimia 33 mwaka 2019/20 hadi 

Halmashauri 7 sawa na asilimia 4 mwaka 2020/21. Serikali 

itaendelea kufanyia kazi mapendekezo ya CAG ili kuhakikisha kuwa 

Halmashauri zinaandaa taarifa za fedha zilizo sahihi. 

vi.) Hoja; Halmashauri zilipokea kiasi pungufu cha ruzuku ya matumizi 

ya kawaida, Shilingi Trilioni 4.48 sawa na asilimia 89 ya bajeti ya 

Shilingi Trilioni 5.06 ikimaanisha kuwa Shilingi Bilioni 573.51 

hazikupokelewa. Vile vile, Halmashauri zilipokea Shilingi bilioni 

662.70 za ruzuku ya miradi ya maendeleo ikiwa ni asilimia 71 ya 

makadirio yaliyoidhinishwa 
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Ufafanuzi; Serikali imeendelea kuimarisha mifumo yake ya 

ukusanyaji wa mapato ya ndani. Juhudi hizo zimewezesha Serikali 

kupunguza changamoto ya kutotolewa kwa ukamilifu fedha za 

matumizi ya kawaida na matumizi ya maendeleo kwenda Mamlaka 

za Serikali za Mitaa. Mfano, kiasi cha fedha za matumizi ya kawaida 

ambacho hakikutolewa kimepungua kutoka Shilingi Bilioni 774.50 

sawa na asilimia 18 mwaka 2019/20 hadi Shilingi Bilioni 647.90 

sawa na asilimia 16 mwaka 2020/21.  

Vile vile, kiasi cha fedha za maendeleo ambacho hakikutolewa 

kimepungua kutoka Shilingi Bilioni 390.40 sawa na asilimia 41 

mwaka 2019/20 hadi Shilingi Bilioni 265.30 sawa na asilimia 29 

mwaka 2020/21. 

vii.) Hoja; Kutokusanywa kwa Ushuru wa Huduma wa Shilingi bilioni 

1.91 kutokana na ukosefu wa Mfumo wa kielektroniki wa kupeana 

taarifa za mauzo ghafi kati ya OR - TAMISEMI na Mamlaka ya 

Mapato Tanzania (TRA). 

Ufafanuzi; Ushuru wa Huduma ni miongoni mwa vyanzo vikubwa 

vya mapato ya Mamlaka za Serikali za Mitaa unaolipwa kwa 

kiwango kisichozidi asilimia 0.3 ya mauzo ghafi baada ya kuondoa 

VAT na ushuru wa bidhaa.  

Ofisi ya Rais – TAMISEMI inakamilisha maboresho ya mfumo wa 

mapato wa LGRCIS/TAUSI ambao pamoja na maboresho mengine, 

utaunganishwa na mifumo ya TRA ili kuwezesha upatikanaji wa 

taarifa za mauzo ghafi ya Wafanyabiashara kwa ajili ya ukokotoaji 

wa kiasi sahihi cha ushuru wa huduma unaopaswa kulipwa kwa 

Mamlaka za Serikali za Mitaa na hivyo kuondoa mianya ya 

udanganyifu. 

viii.) Hoja: Uwepo wa miradi isiyokidhi ubora yenye thamani ya shilingi 

bilioni 6.06 iliyotekelezwa kwa njia ya nguvukazi katika Halmshauri; 

Ufafanuzi: katika kipindi cha miaka ya hivi karibuni, kumekuwa na 

ongezeko kubwa la kiasi cha fedha kinachopelekwa Mamlaka za 

Serikali za Mitaa kwa ajili ya utekelezaji wa miradi mbalimbali ya 
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maendeleo. Ili kuhakikisha kuwa miradi hiyo inatekelezwa kwa 

ubora unaotakiwa na kwa kuzingatia thamani ya fedha, mwaka 

2021/22 Serikali imeajiri Wahandisi 260 kwa ajili ya Halmashauri, 

Mikoa na TARURA. Vile vile, muundo wa Sekretarieti za Mikoa 

umeboreshwa na kuongezewa bajeti ili kuimarisha usimamizi na 

ufuatiliaji kwenye Halmashauri. 

ix.) Hoja: Upungufu wa Miundombinu katika Shule za Msingi na 

Sekondari 

Ufafanuzi: Serikali imekuwa ikishughulikia changamoto ua 

upungufu wa miundombinu katika Sekta ya Elimu kwa kutoa fedha 

kila mwaka. Kwa mwaka wa fedha 2021/22, Serikali imeidhinisha na 

kutoa takribani Shilingi bilioni 561.49 kwa ajili ya ujenzi na 

ukamilishaji wa vyumba vya madarasa 19,767 kwa shule za msingi 

na sekondari, mabweni 58, madawati 47,149; meza na viti 451,918; 

maabara 875; ofisi 3,184; matundu ya vyoo 3,025; nyumba za 

walimu 11 na majengo ya utawala manne (4).  

Fedha hizo zimetokana na vyanzo mbalimbali, ikiwemo Mpango wa 

Maendeleo kwa Ustawi wa Taifa na Mapambano Dhidi ya UVIKO – 

19, SEQUIP, Mamlaka ya Elimu, EP4R, GPE LANES II, Ruzuku ya 

Serikali na Tozo ya Miamala ya Simu. 

Vile vile, kwa mwaka wa fedha 2022/23, Serikali imetenga takribani 

Shilingi bilioni 164.93 kwa ajili ya ujenzi na ukamilishaji wa 

miundombinu mingine ya shule za msingi na sekondari. 

x.) Hoja: Upungufu wa Walimu katika Shule za Msingi kwa asilimia 41 

katika Halmashauri 48; 

Ufafanuzi: Upungufu wa Watumishi ni changamoto ya muda mrefu 

katika Mamlaka za Serikali za Mitaa. Hata hivyo, Serikali inaendelea 

kukabiliana na changamoto hiyo. Mfano, kwa kipindi cha mwaka wa 

fedha 2020/21, Mamlaka za Serikali za Mitaa zilipata vibali na kuajiri 

Watumishi 14,949 wa Kada ya Elimu. Kati ya Watumishi hao, 

Walimu wa Shule za Msingi walikuwa 8,649; Walimu wa Shule za 
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Sekondari 6,200 na mafundi sanifu maabara 100 ambao 

walipangwa kwenye Shule za Sekondari.  

Vile vile, Serikali imetoa kibali kingine cha kuajiri walimu 9,800 

watakaopangwa kwenye shule za msingi na sekondari zenye uhitaji 

mkubwa zaidi. Serikali itaendelea kuimarisha huduma ya elimu kwa 

kuajiri Walimu ili kuendana na kasi iliyopo ya ujenzi wa 

miundombinu ya elimu na ongezeko la uandikishaji wanafunzi. 

xi.) Hoja: Ufanisi usioridhisha wa Mfuko wa Wanawake, Vijana na Watu 

wenye Ulemavu ikiwemo kutorejeshwa kwa mikopo ya Shilingi 

bilioni 47.01, Halmashauri kutochangia Shilingi bilioni 6.68, 

kutolewa kwa mikopo ya Shilingi milioni 178.61 kwa vikundi 

visivyokuwa na sifa na mikopo ya Shilingi bilioni 3.26 kutolewa bila 

kuzingatia uwiano wa utoaji mikopo. 

Ufafanuzi:  katika kuimarisha uratibu na usimamizi wa utoaji wa 

mikopo kwa vikundi vya Wanawake, Vijana na Watu wenye 

Ulemavu, Serikali ipo katika hatua za mwisho za maandalizi ya 

mfumo wa kielekroniki pamoja na mwongozo wa utoaji na usimamizi 

wa mikopo hiyo. Pamoja na mambo mengine mfumo utawezesha 

kusimamia vigezo vya utoaji wa mikopo, kubainisha aina ya 

biashara inayoombewa mkopo, wanufaika wa mkopo na mahali 

walipo.  

Aidha, mfumo huo ambao unatarajiwa kuanza kutumika kwenye 

Halmashauri zote ifikapo tarehe 1 Julai, 2022, utaunganishwa na 

mifumo mingine kama ya NIDA na Benki ili kuongeza udhibiti wa 

utoaji wa mikopo, uwazi, usawa, uwajibikaji na ushirikishaji. Juhudi 

zote hizi zinatarajiwa kuongeza ufanisi katika usimamizi wa mikopo 

hiyo na hivyo kufikia malengo yaliyokusudiwa ya kuviwezesha 

kiuchumi vikundi vya Wanawake, Vijana na Watu wenye Ulemavu. 

Kuhusu Halmashauri kutotoa fedha kwa ajili ya kukopesha vikundi 

vya Wanawake, Vijana na Watu wenye Ulemavu, mwezi Julai 2018 

yalifanyika marekebisho ya Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa, 

Sura 290, kwa kuongeza Kifungu cha 37A ambapo kuanzia wakati 

huo, utoaji wa mikopo hiyo sio suala la hiyari bali ni matakwa ya 
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kisheria. Aidha, Ofisi ya Rais – TAMISEMI imeweka kigezo cha 

utoaji wa mikopo na pamoja na marejesho yake kuwa sehemu 

ya vigezo vitakavyotumika kupima utendaji wa Wakurugenzi wa 

Halmashauri. Upimaji huo utafanyika kila robo mwaka na tathmini 

ya kina itafanyika mwisho wa mwaka. 

xii.) Hoja: Kutokusanywa kwa mapato kiasi cha Shilingi milioni 900 

kutokana na kubomolewa kwa Soko la Tarime na ujenzi wa Soko la 

Kisasa kusitishwa. 

Ufafanuzi: Serikali ilianzisha mkakati wa kuziwezesha Halmashauri 

kuongeza mapato ya Ndani kupitia utekelezaji wa miradi ya 

Kimkakati. Kupitia utaratibu huo, Halmashauri huandaa maandiko 

ya miradi na kuwasilisha Wizara ya Fedha na Mipango kwa ajili ya 

uchambuzi. Chini ya utaratibu huo, miradi 38 ilikidhi vigezo na 

kuidhinishiwa jumla ya Shilingi bilioni 298.61 kwa ajili ya 

utekelezaji. Hadi Machi, 2022 Serikali imeshatoa Shilingi bilioni 

196.06 sawa na asilimia 65.70.  

Ujenzi wa Soko la Kisasa Kata ya Bomani katika Halmashauri ya 

Mji Tarime ni miongoni mwa miradi 38 inayotekelezwa chini ya 

utaratibu huo. Mradi huo umekisiwa kugharimu Shilingi bilioni 8.07 

ambapo kwa mwaka wa fedha 2021/22 mradi huo ulitengewa 

Shilingi billion 3 ambapo hadi Machi 2022 zimeshatolewa Shilingi 

bilioni 1.39 na utekelezaji wa mradi unaendelea. 

xiii.) Hoja: Ukosefu wa watumishi waliobobea katika kusimamia 

uwekezaji katika hisa. Halmashauri hazina vitengo au wafanyakazi 

maalum wa kusimamia uwekezaji hasa katika hisa. Maafisa 

mipango hawawezi kutathmini kwa ufanisi fursa za uwekezaji hasa 

katika hisa kwa kufuatilia na kutathmini hasara na faida 

zinazohusiana na uwekezaji 

Ufafanuzi: Mwezi Januari 2022, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, Mhe. Samia Suluhu Hassan aliidhinisha muundo mpya 

wa Mamlaka za Serikali za Mitaa. Miongoni mwa maboresho 

yaliyofanyika kupitia muundo huo, ni kuanzishwa kwa Idara mpya 

ya Viwanda, Biashara na Uwekezaji ambayo pamoja na majukumu 
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mengine, itakuwa na jukumu la kuandaa mapendekezo ya kitaalam 

ya uwekezaji. Hivyo, ni matumaini ya Serikali kwamba changamoto 

zilizobainishwa na CAG zitaweza kufanyiwa kazi kwa ukamilifu 

kupitia Idara hiyo mpya. 

3 Maelekezo Kuhusu Utekelezaji wa Taarifa ya CAG  

Ndugu Wanahabari,  

Ili kuhakikisha kuwa mapendekezo yaliyotolewa na CAG yanatekelezwa 

kwa ukamilifu, ninatoa maelekezo yafuatayo kwa Katibu Mkuu Ofisi ya 

Rais – TAMISEMI, Ofisi za Wakuu wa Mikoa na Wakurugenzi wa 

Halmashauri: 

i.) Menejimenti ya OR-TAMISEMI iandae Mpango Kazi wa utekelezaji 

wa hoja zote za kimfumo/kisera, ambazo zipo nje ya uwezo wa 

Halmashauri kuzitekeleza. Utekelezaji wa Mpango Kazi huo iwe 

agenda ya kudumu kwenye vikao vya Menejimenti ya Wizara. 

Utaratibu huu utasaidia kuhakikisha kuwa kunakuwa na 

mwendelezo katika utekelezaji wa hoja na mapendekezo ya CAG; 

ii.) Katibu Mkuu Ofisi ya Rais - TAMISEMI awatake maelezo 

Wakurugenzi wa Halmashauri zote zenye hoja za ukaguzi zenye 

viashiria vya kutowajibika ipasavyo, pamoja na upotevu wa fedha 

za Halmashauri; 

iii.) Katibu Mkuu Ofisi ya Rais – TAMISEMI awasiliane na Mkurugenzi 

Mkuu wa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa, ili Taasisi 

hiyo iweze kufanya uchunguzi wa kina na kuchukua hatua stahiki, 

kwa kuwa baadhi ya hoja za ukaguzi zilizobainishwa kwenye taarifa 

ya CAG, zimetokana na matumizi mabaya ya fedha za umma;  

iv.) Kwa mujibu wa Kifungu cha 36 cha Sheria ya Fedha za Serikali za 

Mitaa Sura 290, na Agizo la 31(1) la Memoranda ya Fedha za 

Mamlaka za Serikali za Mitaa – 2009, Wakurugenzi wa Halmashauri 

wana wajibu wa kuhakikisha kuwa taarifa za hesabu za mwisho 

zinaandaliwa kwa usahihi. Hivyo, Wakurugenzi wa Halmashauri za 

Wilaya za Bunda, Sengerema, Kisarawe, Longido, Mlele, 
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Musoma, na iliyokuwa Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam 

ambazo zimepata Hati Mbaya na Hati Zenye Shaka, wajitathmini 

kuhusiana na utendaji wao kwa mujibu wa vifungu hivyo vya Sheria; 

v.) Kwa kuwa sehemu kubwa (asilimia 70) ya hoja zilizobainishwa na 

CAG, zipo ndani ya uwezo wa Halmashauri kuzifanyia kazi, (hoja 

ambazo zimetokana na Wataalam wa Halmashauri husika 

kutowajibika ipasavyo), Wakuu wa Mikoa wahakikishe kuwa 

Halmashauri zote zinatekeleza yafuatayo: 

- Kuandaa Taarifa ya Majibu na Mpango Kazi wa utekelezaji wa 

hoja zote zilizobainishwa na CAG, na kuiwasilisha kwa Wakaguzi 

na nakala OR-TAMISEMI kwa ajili ya ufuatiliaji; 

- Kuwabainisha Watumishi wote ambao hawakutekeleza 

majukumu yao ipasavyo, pamoja na wale ambao walijihusisha na 

vitendo vya ubadhirifu, na hivyo kusababisha hasara au hoja za 

ukaguzi zisizo za lazima. Watumishi hao wachukuliwe hatua 

stahiki za kinidhamu na kisheria na kuwasilisha taarifa za 

utekelezaji. Hatua hizo zitasaidia kuongeza umakini kwa 

Watumishi hao, na hivyo kupunguza hoja za ukaguzi zisizo za 

lazima katika miaka itakayofuata. 

vi.) Wakuu wa Mikoa washiriki Mikutano Maalum ya Mabaraza ya 

Madiwani, kujadili taarifa za CAG, na kutoa maelekezo yenye lengo 

la kuhakikisha kuwa hoja zote za ukaguzi zinafanyiwa kazi; 

vii.) Ofisi za Wakuu wa Mikoa zihakikishe zinaratibu na kuweka 

mazingira mazuri ya kufanyika kwa uhakiki wa majibu ya hoja za 

ukaguzi kwa wakati, na kutoa taarifa kuhusu hoja zilizofungwa. 

Kama kutakuwa na hoja ambazo hazitafungwa, yatolewe maelezo 

ya sababu za hoja hizo kutofungwa na mkakati uliowekwa 

kuhakikisha zinafanyiwa kazi na kufungwa; 

viii.) Mamlaka za Nidhamu za Waweka Hazina wa Halmashauri 

zilizopata Hati Mbaya na Hati Zenye Shaka (Halmashauri za 

Wilaya za Bunda, Sengerema, Longido, Mlele, Kisarawe, Musoma 

na iliiyokuwa Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam) ziwachukulie 
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hatua stahiki za kinidhamu kwa kutotekeleza ipasavyo wajibu wao 

kwa mujibu wa Agizo la 27(3) la Memoranda ya Fedha za Mamlaka 

za Serikali za Mitaa – 2009. Waweka Hazina wana wajibu wa 

kutunza kumbukumbu sahihi za fedha kwa mujibu wa miongozo ili 

kuwezesha uandaaji wa taarifa za hesabu za mwisho; 

ix.) Wakurugenzi wa Halmashauri wahakikishe wanawawezesha na 

na kuwatumia Wakaguzi wa Ndani kikamilifu katika kutathimini 

ufanisi wa mifumo ya udhibiti wa ndani na kuchukua hatua stahiki. 

Vile vile, Kamati za Ukaguzi ziwezeshwe kutekeleza majukumu yao 

kwa ufanisi zaidi ikiwa ni pamoja na kujiridhisha kuwa zimeundwa 

kwa kuzingatia miongozo iliyopo na pia kuhakikisha kuwa 

zinajengewa uwezo wa kutekeleza majukumu yao. 

4 Hitimisho 

Ndugu Wanahabari, 

Kipekee napenda kumshukuru na kumpongeza CAG, yeye binafsi na 

wasaidizi wake kwa ujumla, kwa kazi nzuri wanayoifanya ya kubainisha 

maeneo yenye udhaifu na kutoa mapendekezo  yanayosaidia kuboresha 

utendaji wa Halmashauri na hivyo kutoa nafasi ya utoaji huduma kwa 

ufanisi zaidi kwa wananchi.  

Kwa niaba ya Ofisi ya Rais – TAMISEMI napenda kumhakikishia CAG 

ushirikiano wa kutosha ili kuziwezesha Halmashauri kuendelea 

kuboresha utendaji wake na kuhakikisha matarajio yetu ya kupata 

maendeleo katika nchi yanafikiwa kwa haraka na kwa faida ya Wananchi 

wote. Ofisi ya Rais – TAMISEMI itaendelea kufanya ufuatiliaji kwenye 

Halmashauri zote ili kuhakikisha kuwa mapendekezo yaliyotolewa na 

CAG yanatekelezwa kiukamilifu  

Ndugu Wanahabari, 

Kwa niaba ya Ofisi ya Rais – TAMISEMI ninawashukuru kwa ushiriano 

wenu na kwa kazi nzuri mnayoifanya ya kuhabarisha Umma kuhusu 

utendaji wa Serikali ikiwemo namna Serikali inavyowajibika kwa 

Wananchi katika utoaji wa huduma bora na kwa kuzingatia thamani ya 
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fedha. Ofisi ya Rais – TAMISEMI itaendelea kufanya kazi nanyi bega kwa 

bega katika masuala yanayohusu Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa. 

 

Asanteni Sana kwa Kunisikiliza 

            -------------------------------------- 

 


