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TAARIFA KWA UMMA KUHUSU KUTANGAZA MATOKEO YA 
UCHAGUZI WA WANAFUNZI WA KUJIUNGA NA KIDATO CHA 
TANO, VYUO VYA UALIMU  NA VYUO VYA ELIMU YA UFUNDI  
MEI, 2022 

 

Ndugu Wananchi; 

Ofisi ya Rais TAMISEMI kwa kushirikiana na Wizara ya Elimu, sayansi na 

Teknlolojia na Baraza la Mitihani la Tanzania imekamilisha Zoezi la Uchaguzi 

wa Wanafunzi wa Kujiunga na Kidato cha Tano katika Shule za Sekondari, 

Vyuo vya Ualimu na Vyuo vya Elimu ya Ufundi vya Serikali Mwaka 2022. 

Zoezi hili limefanyika kwa kuzingatia takwimu za matokeo ya Wanafunzi 

waliofanya Mtihani  wa Kidato cha Nne Mwaka 2021, kutoka Tanzania Bara.  

 
Ndugu Wananchi; 

Watahiniwa katika mtihani wa kidato cha Nne kwa mwaka 2021 waliopata 

Daraja la I – III walikuwa 173, 422 wakiwemo wasichana 75,056 na wavulana  

98,366. Kati ya wanafunzi hao, wanafunzi wenye sifa ya kujiunga na kidato 

cha Tano, vyuo vya Ualimu na vyuo vya Ufundi ni 167,515 wakiwemo 

wasichana 71,433. Idadi hiyo ya wanafunzi wenye sifa imejumuisha 

wanafunzi wenye Mahitaji Maalum 508 wakiwemo wasichana 217 na 

wavulana 291. Hii ni ongezeko la wanafunzi 19,388 kwa kulinganisha na 

wanafunzi 148,127 waliokuwa na sifa kwa mwaka 2021.  

Ndugu Wananchi; 

Wanafunzi waliochaguliwa kujiunga na Kidato cha Tano na  Vyuo vya Ualimu 

na Vyuo vya Elimu ya Ufundi mwaka 2022, ni kutoka Shule za Serikali, zisizo 
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za Serikali, watahiniwa wa kujitegemea waliofanya mtihani kupitia  Taasisi ya 

Elimu ya Watu Wazima waliokidhi vigezo na waliosoma Nje ya nchi ambao 

matokeo yao yamefanyiwa ulinganifu wa Baraza la Mtihani Tanzania 

(NECTA).  

Ndugu wananchi,  

Wanafunzi 153,219 wakiwemo wasichana 67,541 na wavulana 85,678  sawa 

na asilimia 91.8 ya wenye sifa, wamechaguliwa kujiunga na Shule za 

sekondari Kidato cha Tano, Vyuo vya Ualimu na Vyuo vya Elimu ya Ufundi 

mwaka, 2022 katika mchanganuo ufuatao; 

◼ Wanafunzi 90,825 wakiwemo wasichana 43,104 wamechaguliwa 

kujiunga na Kidato cha Tano katika Shule za Sekondari 499 za 

Serikali zikiwemo Shule mpya 22 za Serikali zilizoanza mwaka, 2022. 

Kati ya wanafunzi waliochaguliwa kujiunga na kidato cha Tano, 

wapo wanafunzi wenye Mahitaji Maalum 481 ambao kati yao 

wasichana  ni 204. Kati ya wanafunzi waliochaguliwa kujiunga na 

Kidato cha Tano, wanafunzi 41,401 wakiwemo wasichana 17,390  

watajiunga kusoma tahasusi za Sayansi na Hisabati na wanafunzi 

49,133 wakiwemo wasichana 25,508 watajiunga kusoma tahasusi 

za masomo ya Sanaa, Lugha na Biashara; 

◼ Wanafunzi 1,880 wakiwemo wasichana 757 wamechaguliwa 

kujiunga na fani mbalimbali katika Vyuo 03 vya Elimu ya Ufundi 

ambavyo ni Chuo cha Ufundi cha Arusha (ATC), Taasisi ya 

Teknolojia Dar es Salaam (DIT) na Chuo cha Usimamizi na 

Maendeleo ya Maji (WDMI); 
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◼ Wanafunzi 2,294 wakiwemo wasichana 1,127 wamechaguliwa 

kujiunga na Vyuo vya Afya ngazi ya Stashahada;  

◼ Wanafunzi 2,674 wakiwemo wasichana 1,366 wamechaguliwa 

kujiunga na Vyuo vya Ualimu ngazi ya Stashahada ya Sayansi, 

Hesabu na TEHAMA; 

◼ Wanafunzi 6,457 wakiwemo wasichana 3,168 wamechaguliwa 

kujiunga na   Astashahada ya Elimu Maalum, Awali, Michezo, 

Msingi na Ualimu wa Shule zinazofundisha kwa kutumia Lugha ya 

Kiingereza (English Medium); na  

◼  Wanafunzi 49,089 wakiwemo wasichana 18,019 wamechaguliwa 

kujiunga na kozi mbalimbali za Astashahada na Stashahada 

(Certificate and Ordinary Diploma) katika Vyuo vya Elimu ya Ufundi 

vinavyosimamiwa na Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi (NACTVET)  

Ndugu wananchi;  

Kwa kuangalia takwimu za mwaka 2022, kumekuwa na ongezeko la 

wasichana 7,555 waliochaguliwa kujiunga na kidato cha Tano  na vyuo vya 

ufundi ukilinganisha na mwaka 2021 hata hivyo idadi hii bado ni ndogo   

kulinganisha na wavulana. Ili kukabiliana na changamoto hii, wizara 

inaendelea kuboresha miundombinu ya shule ili kuhakikisha wasichana 

wengi zaidi wanajiunga na kidato cha Tano. Aidha, tunachukua nafasi hii 

kumshukuru Mhe. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania kwa kuwezesha ujenzi wa shule za wasichana kumi (10) za mikoa 



 

4 

 

ambapo kila shule itachukua wanafunzi wapatao mia tatu (300) kuanzia 

mwaka 2023.  

Ndugu Wananchi; 

Pamoja na kuwepo kwa ongezeko la wanafunzi waliojiunga na Kidato cha 

Tano, Vyuo vya Ualimu na Vyuo vya Elimu ya Ufundi kwa mwaka 2022, Jumla 

ya wanafunzi 14,254 wakiwemo wasichana 3,901 na wavulana 10,353 

wamekosa nafasi. Kati  yao, wanafunzi 12,876 wana sifa ya kujiunga na 

kidato cha Tano. Hali hii imetokana na ongezeko kubwa la wanafunzi 

waliofaulu  na waliokuwa na sifa ya kujiunga na Kidato cha Tano na vyuo vya 

ufundi pamoja na  ufinyu  wa nafasi za Kidato cha Tano na Vyuo vya Elimu ya 

Ufundi (NACTVET). Wanafunzi hao wanatarajiwa kujiunga na kidato cha Tano 

katika awamu ya pili baada ya ukamilishaji wa baadhi ya miundombinu ya 

shule na vyuo.  

 
Ndugu Wazazi/walezi  

Muhula wa kwanza kwa wanafunzi wa Kidato cha Tano utaanza tarehe 13 

Juni, 2022. Hivyo, wanafunzi wote waliopangwa kujiunga na Kidato cha Tano 

kwa mwaka 2022 wanapaswa kuanza kuripoti katika Shule walizopangwa 

kuanzia tarehe 13 Juni, 2022. Siku ya mwisho ya kuripoti itakuwa tarehe 30 

Juni, 2022. Endapo mwanafunzi atachelewa kuripoti nafasi yake itachukuliwa 

na mwanafunzi mwingine aliyekosa nafasi. Na kwa kuzingatia kuwa Uchaguzi 

wa wanafunzi wa kujiunga na Kidato cha Tano na Vyuo vya Elimu ya Ufundi 

umefanyika kwa kuzingatia ufaulu na nafasi zilizopo katika shule;  

hakutakuwa na fursa ya kufanya mabadiliko yoyote ya shule kutokana na 

ukosefu wa nafasi kwenye shule husika.  
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Fomu za maelezo ya mahitaji ya kujiunga na Kidato cha Tano (Joining 

Instructions) kwa shule zote za Kidato cha Tano zinapatikana kwenye tovuti 

ya OR-TAMISEMI kupitia kiunganishi cha www.tamisemi.go.tz na kwa wale  

waliopangwa kwenye Vyuo vya Elimu na Mafunzo ya Ufundi watapokea 

maelekezo ya namna ya kujiunga kutoka katika Vyuo walivyopangwa. Aidha,  

Orodha ya wanafunzi waliochaguliwa kujiunga na Kidato cha Tano, Vyuo vya 

Ualimu na Vyuo vya Elimu ya Ufundi mwaka, 2022 inapatikana kwenye tovuti 

ya Ofisi ya Rais -TAMISEMI ya www.tamisemi.go.tz na Baraza la Taifa la Elimu 

ya Mafunzo ya Ufundi ya www.nacte.go.tz. 

 
Ndugu Wananchi; 

Napenda kutumia fursa hii kuwapongeza walimu, wazazi na walezi wote kwa 

juhudi walizozifanya katika ufundishaji na kuwezesha wanafunzi kufaulu 

vizuri. Naomba wazazi/walezi wote tuendelee na moyo huu wa kusimamia 

na kufuatilia maendeleo ya watoto wetu.  

Aidha, nawapongeza wanafunzi wote waliochaguliwa kujiunga na Kidato cha 

Tano, Vyuo vya Ualimu na Vyuo vya Elimu ya Ufundi. Napenda kuchukua 

fursa hii, kuwahimiza kuendelea kufanya bidii katika kujifunza ili waweze 

kufanikiwa kujiunga na mafunzo ya elimu ya juu baada ya kuhitimu Kidato 

cha Sita na Vyuo vya Elimu na ya Ufundi. 

Ninawashukuru Viongozi na Watendaji wa Mikoa na Mamlaka za Serikali za 

Mitaa  pamoja na Wananchi kwa ujumla kwa kushiriki kikamilifu katika 

kuimarisha miundombinu ya shule ikiwemo mabweni na majengo 

mengineyo yaliyowezesha baadhi ya shule kupokea wanafunzi wa Kidato cha 

Tano kwa mara ya kwanza mwaka 2022.  

http://www.tamisemi.go.tz/
http://www.tamisemi.go.tz/
http://www.nacte.go.tz/
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Ndugu Wananchi; 

Nitumie pia fursa hii kutoa wito kwa Wakuu wa Mikoa, Wakuu wa Wilaya na 

Wakurugenzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa kuhakikisha kuwa azma ya 

Serikali ya kuwa na Shule za Sekondari za Kidato cha Tano katika kila  

halmashauri inatekelezwa ili kuwezesha wanafunzi wote wanaofaulu Mtihani 

wa Kidato cha Nne kupata nafasi ya kuendelea na masomo ya Kidato cha 

Tano na Sita. Mikoa ihakikishe inakuwa na tahasusi zote za msingi katika 

shule zinazoanzishwa ili kuwapunguzia wazazi/walezi gharama za usafiri 

kwenda shule za mbali. Aidha, kutokana na ongezeko la ufaulu wa masomo 

ya Sayansi, ninaelekeza shule zitakazoanzishwa za Kidato cha Tano ni lazima 

ziwe na Tahasusi za Sayansi. Pia, shule ambazo zina tahasusi za sanaa 

pekee  ziongeze tahasusi za sayansi.  

 

Ndugu Wananchi; 

Pamoja na maelekezo haya, kwa mwanafunzi, mzazi/mlezi atakayekuwa na 

suala linalohitaji maelekezo au ufafanuzi zaidi aende katika Ofisi za Elimu za 

Mikoa na Halmashauri au apige simu kwenye namba ya Kituo cha Huduma 

kwa wateja cha OR-TAMISEMI kwa namba za simu 026 2160210 au 0735 

160210. 

 
Ahsanteni kwa kunisikiliza.  

 

Mhe. Innocent Bashingwa (MB) 

WAZIRI WA NCHI, OR-TAMISEMI. 


