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TAFSIRI YA MANENO

Katika Mwongozo huu, isipokuwa pale tu ambapo 
muktadha utamaanisha vinginevyo; 

“anwani” inamaanisha mbinu ya msingi ya kutambua kitu 
kwa mahali kilipo;

“anwani ya posta” inamaanisha taarifa isiyokuwa na 
utata wa mahali halisi ambapo bidhaa ya posta inapaswa 
kufikishwa, kwa kawaida huwa na maelezo mahususi 
yanayombainisha mpokeaji; 

“barabara au mtaa” inamaanisha njia ya umma katika 
makazi mahususi yenye nyumba, maduka na mambo 
mengine katika upande mmoja au pande zote mbili za 
barabara;

“daftari la kudumu la majina ya barabara au mitaa” 
inamaanisha daftari linaloorodhesha majina ya barabara 
zote au mitaa yote katika Halmashauri;

“hadhi ya barabara au mtaa” inamaanisha umuhimu au 
ukubwa katika mtandao wa mawasiliano kulingana na 
ukubwa na matumizi. Katika muktadha huu hadhi hizo ni 
pamoja na barabara pana na maarufu (avenyu), barabara 
kuu, barabara ya kawaida, njia, barabara funge, kichochoro, 
mzunguko, na njia za miguu;

“Halmashauri” inamaanisha Halmashauri ya Wilaya, Mji, 
Manispaa na Jiji;

“hifadhi-data ya anwani” inamaanisha mkusanyiko wa 
data za anwani uliohifadhiwa kwa mpango maalumu 
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kwenye kompyuta na ambao unaweza kupatikana kwa 
watumiaji walioidhinishwa;

“huduma za posta” inamaanisha huduma za msingi 
za posta, huduma zinazotumia teknolojia ya habari na 
mawasiliano (TEHAMA) na huduma za haraka za posta;

“Jongevu” inamaanisha makazi yaliyopangwa na 
kujengwa ;

“Kamati ya Wataalamu” inamaanisha kamati ya utoaji wa 
majina ya barabara na nambari za nyumba katika Mamlaka 
za Serikali za Mitaa;

“Kata” inamaanisha sehemu au mgawanyo wa Wilaya 
iliyo chini ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa;  

“Kijiji” inamaanisha eneo la utawala lililoandikishwa 
kisheria, lenye Serikali yenye Mamlaka kamili ya kuratibu 
na kusimamia shughuli za maendeleo katika maeneo ya 
Vitongoji vilivyo ndani ya eneo la Kijiji;

“Kitengo cha Usimamizi wa Anwani” inamaanisha 
kitengo kilichopo chini ya Shirika la Posta Tanzania 
kinachoshughulikia utunzaji wa taarifa za anwani;

“Kitongoji” inamaanisha ngazi ya msingi ya eneo la 
utawala katika muundo wa Mamlaka za Serikali za Mitaa;

“kiwango” inamaanisha njia ya kuelezea maudhui, 
utumikaji, ubora wa data na usahihi wa setidata au 
kipengele data;

“kitu maarufu” inamaanisha kitu au mahali maarufu 
(dhahiri au dhahania) ambapo hutambulika kutokana  na 
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umaarufu huo; 

“Kusasisha” inamaaanisha kuboresha taarifa zilizopo; 

“mfumo wa uundaji anwani” inamaanisha mbinu ya 
kuweka uhusiano wa kimantiki baina ya mahali halisi 
jengo, eneo, makazi, biashara au maeneo yanayofanana 
na hayo yalipo na postikodi  dhahania unaopawakilisha, 
ukitoa utambulisho wa kipekee;

“milki” inamaanisha ardhi au viwanja vyenye umiliki 
wa binafsi au ushirikiano (jumuiya) au wa umma, 
ardhi iliyopimwa au isiyopimwa, ardhi iliyosajiliwa au 
isiyosajiliwa;

“Mtaa” inamaanisha ngazi ya msingi katika muundo wa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa upande wa Mamlaka za Miji;

“postikodi”  inamaanisha kibainishi cha eneo, 
kinachoundwa na mfuatano wa ama tarakimu pekee au 
tarakimu na herufi zinazowakilisha maana fulani;

“mwendelezaji” inamaanisha mtu au kampuni yoyote 
inayohusika na uendelezaji wa makazi;

“Mwongozo” inamaanisha waraka unaoelekeza kuhusu 
mchakato na hatua zinazopaswa kufuatwa katika 
kuanzisha, kugawa na kusimamia hifadhi-data za anwani;

“njia” inamaanisha muundo wowote wa mawasiliano 
unaotumiwa na watu kuwawezesha kufika katika kitu 
halisi kama vile jengo au kiwanja kwa kutumia gari, miguu 
au njia nyinginezo;

“Ofisi ya Posta” inamaanisha jengo lolote, nyumba, chumba, 
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gari au mahali ambapo bidhaa za kiposta zinapopokelewa, 
kuchambuliwa, kufungwa na kusambazwa;

“Sekretarieti ya Taifa ya Anwani za Makazi” chombo 
cha utendaji cha kitaifa kilichoundwa kwa makusudi ya 
uundaji wa Anwani za Makazi na Postikodi; 

 “tahajia” inamaanisha mwonekano, kusikika au 
kutamkwa kunakofanana;

“viambishi vya anwani” inamaanisha vifupisho 
vinavyotumika au maneno yanayotumiwa mwanzoni 
mwa jina la barabara kuonesha aina ya barabara, kama vile 
Br. Bigwa;

“vighairi” vitu vinavyoweza kufanyika kwa njia tofauti na 
utaratibu uliopo.
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DIBAJI

Mwongozo wa Mfumo wa Anwani za Makazi una lengo 
la kuelekeza na kuwezesha Wizara, Idara zinazojitegemea, 
Wakala wa Serikali na wadau wa Sekta ya Posta namna 
ya kutimiza wajibu wao katika kusimamia masuala ya 
Anwani za Makazi kwa kuzingatia Sheria, Kanuni na 
Taratibu zilizopo.

Serikali yoyote ile yenye maono ya nchi, huhitaji kuwa na 
mpango wa utekelezaji, unaotambulika kama Sera ambayo 
inazungumzia mipango ya Serikali kwa sekta mbalimbali 
na namna Serikali itakavyotekeleza mipango yake. 

Serikali ya Tanzania kupitia Sera ya Taifa ya Posta ya 
mwaka 2003, imedhamiria kuanzisha mfumo wa anwani 
zinazoendana na majina ya mitaa ambapo watu binafsi na 
maeneo ya biashara yatatambulishwa kwa kutumia majina 
ya maeneo yaliyopo pamoja na postikodi yao. . Sera hii kwa 
upana wake imejikita katika kuchangia utekelezaji wa Dira 
ya Taifa ya Maendeleo ya mwaka 2025 yenye madhumuni 
ya kuwaondoa Watanzania kutoka kwenye umaskini na 
kuinua ubora wa maisha yao. Mpango huu utahusisha 
kubainisha na kuzipa majina barabara na kuweka nambari 
katika nyumba zote kulingana na viwango vipya vya 
mfumo wa anwani

Serikali imezitaka taasisi zake katika Sekta ya Posta 
kuhakikisha kuwa zinaanzisha na kutumia vema mfumo 
huu wa anwani za makazi hapa Tanzania. Aidha wadau 
wote wa Mpango huu wakiwa ni pamoja na Wizara 
zinazohusika na utekelezaji, watoaji na watumiaji wa 
huduma za posta, wananchi na waendelezaji wa makazi 
nchini wanahimizwa kushirikiana kikamilifu katika 
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utekelezaji wa mfumo huu wa anwani.

Lengo la Mwongozo huu ni kuanzisha mfumo sahili 
wa anwani ulio katika muundo rahisi kuutumia; katika 
kutoa majina ya barabara au mitaa, nambari za nyumba 
na hatimaye upangaji wa anwani kwa nyumba katika 
barabara au mtaa mahususi. 

Kwa kuungwa mkono na kwa ushiriki kamilifu wa wadau, 
utekelezaji wa Mpango wa anwani za makazi nchini 
utafanikiwa.
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TAMKO LA WAZIRI WA NCHI – OFISI YA RAIS 
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA

Maeneo mengi ya miji na vijiji hapa nchini hayana 
utambulisho mzuri wa mahali yalipo.  Mfumo uliopo 
wa utambulisho wa mitaa, barabara, njia na majengo 
hautoshelezi katika kutoa maelezo ya mahali ili kuweza 
kufika kwa urahisi.  Kinachokosekana ni maelezo elekezi 
ya kina ya sehemu husika kama vile jina la eneo au barabara 
au njia na nambari ya jengo au makazi husika.  Anwani 
na mawasiliano kwa njia ya Sanduku la Posta (S. L. P) na 
utambulisho wa kitu maarufu ndiyo mfumo unaotumika 
sana na umezoeleka ingawa una mapungufu ya kutokuwa 
na maelekezo ya kina na sahihi.

Pale ambapo kuna majina rasmi ya barabara, njia au 
jengo au makazi kwenye baadhi ya maeneo, majina hayo 
yanatofautiana na mtazamo na utashi wa jamii ya wakazi 
wenyeji wa sehemu wanayohusiana nayo.  Vile vile, 
utambulisho kwenye maeneo mengine umewekwa na mtu, 
watu au taasisi bila ya kuzingatia utaratibu husika. Upo 
utambulisho wa maeneo usio rasmi kama vile Kwa Mtogole, 
Kwa Mrefu naUwanja wa Fisi,  ambao pia hautoshelezi 
kutambulisha kwa kina mahali panapo hitajika.

Katika mazingira mengi, milki za kimila na kihistoria 
hazijaingizwa ipasavyo kwenye kumbukumbu za 
Mamlaka za Serikali za Mitaa na Mamlaka nyingine.  Hali 
hiyo inapunguza ufanisi katika utoaji wa huduma mijini, 
na vijijini kwa sababu hakuna mfumo rasmi wa kuwezesha 
kuyatambua na kuyafikia kwa urahisi maeneo husika.  
Hali hiyo inaonesha kuwa upo umuhimu wa kuwa na 
mwongozo katika kuweka mfumo wa anwani ili kukidhi 
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mahitaji ya jamii yetu kwa sasa na baadaye.

imeandaa Mwongozo wa Mfumo wa Anwani za Makazi 
utakaotumika Tanzania Bara.  Mwongozo huu unaelekeza 
utaratibu wa kuzingatiwa na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa katika kutoa majina ya barabara, njia na nambari za 
majengo ili hatimaye maeneo wanayoishi na kufanyia kazi 

zitapaswa kutunga Sheria Ndogo ya Anwani za Makazi na 
zitekeleze Mpango huu.

George B. Simbachawene (Mb)

WAZIRI WA NCHI

OFISI YA RAIS – TAMISEMI

AGOSTI, 2016
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TAMKO LA KATIBU MKUU OFISI YA RAIS - 
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA

Mfumo wa anwani uliopo nchini Tanzania unajumuisha 
utoaji wa nambari ya Sanduku la Posta (S.L.P.) 
inayopatikana kwenye Ofisi ya Posta. Mfumo huu 
unategemea upatikanaji wa masanduku ya posta kwenye 
ofisi husika ya posta kwa ajili ya kuwapa anwani wakazi 
wa maeneo ilipo ofisi hiyo. Kutokana na maendeleo ya 
teknolojia, matumizi ya sanduku la posta kama anwani 
yanapungua uhitaji na hivyo yanatakiwa yatumike kwa 
namna tofauti kufungamana na TEHAMA. Shirika la 
Posta Tanzania linamiliki masanduku ya kukodisha kwa 
wananchi yanayofikia 173,000 kwa sasa ikilinganishwa na 
idadi ya Watanzania millioni arobaini na tano kwa Sensa 
ya mwaka 2012. Ni dhahiri kwamba kulingana na idadi 
hiyo ndogo ya masanduku ya posta siyo kila Kaya itakuwa 
na anwani.

Sera ya Taifa ya Posta ya mwaka 2003 imeelekeza kuwa 
mfumo mpya wa anwani ubuniwe na utumike kwa 
kutumia majina ya mitaa, vijiji au barabara na nambari za 
nyumba. Kwa utaratibu huo, anwani ya makazi itaundwa 
na jina la mwananchi, nambari ya nyumba, jina la mtaa, 
kijiji au barabara na postikodi. Mamlaka za Serikali za 
Mitaa zitahusika na utoaji wa majina ya mitaa, vijiji na 
barabara na, ugawaji wa nambari za nyumba kwenye 
maeneo yao ya utawala. 

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania inaongoza Sekretarieti 
inayoratibu masuala ya ufundi, utunzaji wa hifadhi-data 
na usambazaji wa taarifa za anwani na postikodi kwa nchi 
nzima. 
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Postikodi ni utaalamu wa nambari za ki-posta unaogawa 
maeneo ya makazi na mengineyo kwa nambari. Tanzania 
imechagua mfumo wa tarakimu tano (XXXXX), ili kuweza 
kuelezeka kwa urahisi, Tanzania Bara imegawanywa 
katika Kanda sita na kila moja ina nambari yake na kwa 
upande wa Zanzibar itatumika nambari 7.  Maelezo ya 
kina yamo kwenye Mwongozo wa Postikodi uliotolewa na 
Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano.

Mfumo wa Anwani za Makazi una manufaa mengi 
kiuchumi, kisiasa na kijamii ambayo yameainishwa vizuri 
kwenye Mwongozo huu. Katika nyanja za kimataifa, 
mfumo huu utaifanya Tanzania itambulike vema zaidi. 
Usimamizi wa Mwongozo huu ukitekelezwa kwa ufanisi 
utawezesha Mamlaka za Serikali za Mitaa kutoa majina 
ya mitaa, vijiji, njia na barabara kwa usahihi zaidi na 
kubainisha nambari za nyumba kwa uhakika na hivyo 
kuwawezesha wananchi kutumia anwani  za makazi, 
jambo ambalo litaongeza tija kwa Serikali ya kufanikisha 
malengo yake ya maendeleo kwa wananchi.

Eng. Mussa I. Iyombe

KATIBU MKUU

OFISI YA RAIS – TAMISEMI

AGOSTI, 2016
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SURA YA KWANZA

1.0 DHANA NA MTAZAMO WA ANWANI ZA 
MAKAZI NCHINI

1.1 Utangulizi

Mwongozo huu una lengo la kutoa maelekezo ya namna ya 
kutoa majina ya barabara na njia pamoja na nambari katika 
nyumba za makazi na sehemu za biashara. Umekusudia 
kusaidia pamoja na wadau wengine, Halmashauri za Majiji, 
Manispaa, Miji, Wilaya na Miji Midogo kuweza kutoa kwa 
usahihi na sawia anwani za makazi Kitaifa. Mwongozo 
unakusudia kuzisaidia Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kutekeleza na kuhifadhi mfumo wa anwani za makazi 
kwa kufuata viwango vilivyoainishwa katika mwongozo 
huu. Aidha, Mwongozo utatoa maelekezo ya namna ya 
kutoa anwani katika makazi ya mijini yaliyopangwa na 
yasiyopangwa na yale ya vijijini. Mwongozo pia unaainisha 
majukumu ya wadau wanaohusika katika utekelezaji wa 
mfumo wa anwani za makazi.

1.2 Anwani za makazi na hali ilivyo sasa 

Majukumu ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ni pamoja 
na kupanga, kupima, kugawa, kumilikisha na kusimamia 
uendelezaji wa makazi katika maeneo ya utawala. Utaratibu 
huu unahitaji ufanisi katika usimamizi na udhibiti wa 
uendelezaji wa makazi na matumizi mengine. Utaratibu 
uliopo ni wa kutoa vibali vya kuendeleza maeneo yote 
yaliyopimwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa baada ya 
kuzingatia masuala muhimu ya uendelezaji kama vile 
umiliki, matumizi ya Ardhi, upimaji na masharti mengine 
ya uendelezaji.
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Hata hivyo, kutokana na kasi kubwa ya ongezeko la watu 
na mahitaji makubwa ya makazi, Mamlaka za Serikali za 
Mitaa zimeshindwa kukidhi matakwa ya kupima maeneo 
ya kutosha ambayo wananchi wanaweza kuendeleza 
makazi yao kwa mujibu wa Sheria, Kanuni na Taratibu 
zilizopo. Hali hii imefanya majengo mengi kujengwa 
bila vibali vya ujenzi na mengine kuendelezwa kwenye 
maeneo yasiyopimwa hivyo kuleta changamoto ya uundaji 
wa anwani za makazi. Itazingatiwa kuwa utaratibu wa 
anwani za makazi ulikuwepo siku za nyuma hususani 
miongo miwili baada ya uhuru na kufifia baadae kutokana 
na mabadiliko mbalimbali ya kiutawala na kisiasa.

Kutokuwepo kwa majina ya barabara, njia na nambari za 
nyumba ikichangiwa na ukuaji wa maeneo ya mijini, inaleta 
tatizo kwa sababu huduma nyingi za miji zinaathiriwa 
zikiwa ni pamoja na huduma za kijamii, kiuchumi na 
miundombinu. Ili kuondokana na matatizo yaliyoelezwa 
hapo juu, Wizara zenye dhamana na Mamlaka za Serikali 
za Mitaa kwa pande zote za Muungano, zilipewa jukumu 
la kutoa Mwongozo kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
nchini ili ziweze kutoa anwani za makazi kwa wananchi 
wote. 

1.3 Madhumuni ya Mwongozo

Madhumuni makuu ya Mwongozo huu ni kuanzisha 
mfumo sahili ulio katika muundo rahisi kuutumia; katika 
kutoa majina ya barabara au mitaa, nambari za nyumba 
na hatimaye upangaji wa anwani kwa nyumba katika 
barabara au mtaa mahususi. Mwongozo unaelekeza 
miundo ya anwani iliyosanifiwa, maudhui yake na 
postikodi. Aidha, Mwongozo huu unabainisha namna 



3

anwani zinavyoundwa kwa kutumia mitaa, barabara, 
nambari za nyumba na postikodi.      

Mandhari ya miundo ya miji ya Tanzania inatofautiana, hali 
hii mara nyingi huchangia kupindapinda kwa mitandao 
ya barabara ambako kunaleta changamoto kubwa katika 
uwiano wa utoaji wa anwani. Mwongozo huu unatambua 
aina ya makazi na barabara mijini na vijijini nchini na 
hivyo umechukua tahadhari za lazima katika kubainisha 
mambo ya kuzingatiwa.

Mwongozo huu utatumika sambamba na Mwongozo wa 
Postikodi ambao umetolewa na Wizara yenye dhamana na 
Mawasiliano.

1.4 Walengwa 

Mwongozo huu utatumiwa na kutekelezwa na wadau 
wakuu wafuatao:-

a)   Wananchi/Wakazi wote wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania;

b)    Mamlaka za Serikali za Mitaa;

c)   Waendelezaji wanaohitaji Mwongozo wa mfumo wa 
anwani na kuzipa majina barabara na mitaa;

d)   Vyombo au Taasisi za kusimamia Sheria na watoaji wa 
huduma za dharura; na

e)   Wadau wengine.
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1.5 Dhana ya Mfumo wa Uundaji wa Anwani

Tanzania imeandaa mfumo  wa uundaji wa anwani 
utakaoharakisha utambuzi wa maeneo yote ya makazi 
na barabara na njia zinazowezesha kufika maeneo 
yaliyokusudiwa. Uundaji wa majina ya barabara,mitaa au 
njia umeingizwa katika mfumo wa Kitaifa wa uundaji wa 
anwani. Mfumo huu utatumika kubainisha maeneo kwa 
kuzipa barabara au mitaa majina, kuyapa nambari majengo 
na kuambatisha postikodi itakayowezesha bidhaa na 
barua kufikishwa katika maeneo hayo. Mfumo wa ramani 
utatumika pia kuwezesha usambazaji na utambuaji wa 
maeneo kwa njia ya mtandao.

1.6 Manufaa ya Mfumo wa Anwani za Makazi

Mfumo wa uundaji wa anwani utafanikisha yafuatayo:-

a) Kila mtu anayeishi Tanzania atakuwa na anwani halisi 
ya makazi;

b) Kila biashara inayosajiliwa Tanzania itakuwa na 
anwani halisi ya makazi;

c) Utambulisho wa watu wanaoishi katika Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania utarahisishwa;

d) Usajili wa mali,  biashara, vizazi na vifo utaboreshwa;

e) Huduma za dharura, kama vile polisi, zimamoto na 
magari ya wagonjwa, zinaweza kutambua maeneo 
yenye dharura na kuyafikia kwa haraka; 

f) Wageni wanaweza kubaini mahali wanakokwenda 
kirahisi;
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g) Mabenki na taasisi nyingine za fedha zitaboresha 
utendaji kazi wao; 

h)  Mamlaka za Mapato zitabaini walipa kodi kirahisi;

i)     Makampuni yanayotoa huduma kwa umma yataboresha 
huduma zao;

j) Muda mfupi utatumika katika utoaji wa huduma za 
kijamii na kiuchumi ikiwa ni pamoja na usafiri na 
huduma za posta. 

1.7 Kamati ya Wataalamu  

Kila Halmashauri itaunda Kamati ya Wataalamu 
itakayoshirikisha wadau wakuu wa Mpango wa anwani 
za makazi. Kamati hii itashughulikia uanzishwaji na 
usimamizi wa anwani za makazi ndani ya eneo lake la 
utawala kulingana na Mwongozo huu. 

1.7.1 Wajumbe wa Kamati ya Wataalamu

Kamati ya Wataalamu itajumuisha wajumbe wafuatao:-

a) Mkuu wa Idara inayohusika na Mipango Miji na 
Mazingira (Mwenyekiti);

b) Mkuu wa Idara inayohusika na Ujenzi (Makamu 
Mwenyekiti);

c)  Afisa Ardhi;

d) Afisa Mipangomiji;  

e) Mpima  Ardhi;
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f) Mwanasheria (Katibu);

g) Msanifu wa Ramani;

h)  Afisa wa Posta; 

i)  Afisa Maendeleo ya Jamii / Afisa Ustawi wa Jamii;

j)  Afisa Habari; na

k)  Mtaalamu yeyote atakayeteuliwa na Mkurugenzi. 

1.7.2 Utaratibu wa kutoa Taarifa 

Kamati ya Wataalamu itatoa taarifa kwenye Kikao 
cha Menejimenti ya Halmashauri. Mkurugenzi wa 
Halmashauri atawasilisha taarifa ya maamuzi ya vikao 
vya Halmashauri kwa Katibu Tawala wa Mkoa. Katibu 
Tawala wa Mkoa atawasilisha taarifa husika kwa Katibu 
Mkuu wa Wizara yenye dhamana na Serikali za Mitaa, 
taarifa hii itakuwa ikitolewa kila robo mwaka.

Wizara yenye dhamana na Mawasiliano itapata taarifa 
husika kutoka kwa Wizara yenye dhamana na Serikali za 
Mitaa.

1.7.3 Majukumu ya Kamati ya Wataalamu

a)  Itasimamia uwekaji wa vibao vya majina ya barabara na 
nambari za nyumba katika eneo lililo chini ya mamlaka 
yake ya kisheria kwa kushirikiana na Viongozi pamoja 
na watendaji wa ngazi za msingi za Serikali za Mitaa;

b) Kupitia kwa Afisa wa Posta itawajibika na usasishaji, 
tafsiri, usimamiaji, na utekelezaji wa vipengele vyote 
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vya Mwongozo wa mfumo wa anwani ambavyo hasa 
havipo katika mamlaka ya  Halmashauri;

c) Itakuwa na mamlaka ya utoaji wa notisi za ukiukwaji na 
hatua nyingine yoyote inayofaa kuchukuliwa kulingana 
na Mwongozo huu;

d) Itatunza kumbukumbu za anwani zote kwa kila milki 
katika ramani kwenye sehemu zinazotunzwa na 
Halmashauri. Kumbukumbu na ramani hizo zitapaswa 
kutolewa kwa mamlaka zote za Serikali, wakala wa 
utekelezaji wa sheria na mawakala wa huduma za 
dharura kwa ajili ya matumizi yao katika utendaji wa 
majukumu yao;

e) Kwa kushirikiana na Afisa wa Posta, itaidhinisha na 
kufanya mabadiliko ya anwani kwa mujibu wa Taratibu 
zilizopo;

f) Kuhamasisha na kuelimisha umma kuhusu matumizi 
ya Anwani za Makazi na utunzaji wa Miundombinu 
yake; na 

g) Kushauri Mamlaka za Serikali za Mitaa namna bora 
ya kutekeleza masuala mbalimbali yanayohusiana na 
Mfumo wa Anwani za Makazi. 

1.8 Sekretarieti ya Taifa ya Anwani za Makazi

Ili kuhakikisha kuna ufanisi katika utekelezaji wa Mfumo 
wa Uundaji wa Anwani za Makazi nchini, Sekretarieti ya 
Taifa ya Anwani imeanzishwa ili kusimamia Mpango huo 
kwa niaba ya Serikali. Sekretarieti ni timu ya wataalamu 
iliyo chini ya usimamizi wa Kamati ya Utendaji wa 
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mpango wa utoaji wa anwani inayoundwa na wajumbe 
kutoka miongoni mwa wadau wakuu. Wadau hao ni 
Wizara zenye dhamana na Mawasiliano Tanzania Bara 
na Zanzibar, Wizara zenye dhamana na Serikali za Mitaa 
Tanzania Bara na Zanzibar, Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania 
na Shirika la Posta Tanzania. 

Sekretarieti ya Taifa ya Anwani za Makazi itakuwa chini 
ya Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania na itakuwa na kazi 
zifuatazo:-

i. Kusimamia mfumo wa anwani za Makazi nchini na 
mfumo wa Hifadhi-data yake;

ii. Kupokea taarifa za anwani kutoka katika Halmashauri 
zote na kusasisha Hifadhi-data za anwani za taifa; 

iii. Kuhakikisha kwamba umma unafahamishwa kuhusu 
mfumo wa uundaji wa anwani;

iv. Kuandaa hadidu-rejea na miongozo ya maombi na 
mapendekezo kutoka kwa washauri na makampuni 
yanayotaka kufanya kazi ya uundaji wa anwani;

v. Kusimamia maandalizi ya utengenezaji wa Daftari la 
anwani za makazi linalohifadhiwa kwenye mfumo wa 
kompyuta; na 

vi. Usambazaji wa taarifa za anwani kwa taasisi na 
kampuni za huduma za umma kulingana na masharti 
yaliyomo katika Mwongozo huu.
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SURA YA PILI

2.0 UFAFANUZI NA TARATIBU ZA KISERA NA 
KISHERIA

Mwongozo huu unasomwa pamoja na Sera, Sheria na 
Kanuni mbalimbali kama ifuatavyo:-

2.1 Taratibu za Kisera zinazohusu Anwani za Makazi

Maudhui ya Mwongozo yamejikita katika Sera zifuatazo:-

a) Sera ya Taifa ya Posta ya mwaka 2003

Serikali ya Tanzania iliidhinisha Sera ya Taifa ya Posta ya 
mwaka 2003 iliyoagiza uanzishwaji wa mfumo wa uundaji 
wa anwani na postikodi nchini. Moja ya madhumuni ya 
Sera ni kuwa na mfumo mpana wa anwani unaojumuisha 
pamoja na mambo mengine majina ya barabara na 
utambulisho wa majengo. Sera hiyo inawataka wadau 
wote muhimu kuhakikisha mfumo wa uundaji wa anwani 
unaanzishwa.

Katika harakati za utekelezaji wa maelekezo ya Serikali 
kuhusiana na Sera hii, Wizara yenye dhamana na 
Mawasiliano imewahusisha wadau wote wakuu katika 
uanzishwaji wa mfumo wa uundaji wa anwani za makazi.

b) Sera ya Taifa ya Ardhi ya mwaka 1995

Sera hii inatamka mambo muhimu kuhusu namna ardhi 
inavyotakiwa kusimamiwa kama ifuatavyo:-

•	 Halmashauri ya Kijiji itasimamia ardhi yote ya Kijiji 
kwa niaba ya wananchi; na
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•	 Mipango ya matumizi ya Ardhi haina budi kuandaliwa 
ili kuyalinda maeneo yenye umuhimu wa pekee 
kama vile vyanzo vya maji, visiwa, fukwe, misitu, 
mito na njia za mapito ya wanyama.

 Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Makazi ya mwaka 2000

Sera inatoa tamko kuwa, Serikali itahakikisha tafiti 
mbalimbali zinazohusu masuala ya maendeleo ya makazi 
nchini zinafanyika mara kwa mara na kuhifadhi taarifa 
ambazo zitatumika kuboresha Mipango ya maendeleo ya 
makazi na zinapaswa kusasishwa mara kwa mara. 

2.2 Taratibu za Kisheria  na Kanuni zinazohusu Anwani 
za Makazi 

Maudhui ya Mwongozo huu yamejikita katika Sheria na 
Kanuni zifuatazo:-

a)  Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya), Sura 
287 (Iliyofanyiwa marejeo mwaka 2002);

b)  Sheria ya Serikali za Mitaa  (Mamlaka za Miji), Sura ya 
288 (Iliyofanyiwa marejeo mwaka 2002);

c)  Sheria ya Mawasiliano ya Elektroniki na Posta Na. 3 ya 
mwaka 2010;

d) Sheria ya Mipango miji Na. 8 ya mwaka 2007;

e) Sheria ya Matumizi ya Ardhi Na. 6 ya mwaka 2007;

f)  Kanuni za Posta za mwaka 2011; na

g) Kanuni ya Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji) 
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(Udhibiti na uendelezaji) ya mwaka 2008.

2.2.1 Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za 
Wilaya), Sura ya 287 (Iliyofanyiwa marejeo mwaka 
2002) 

Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya), inabainisha 
majukumu ya Mamlaka za Wilaya kama ifuatavyo:-

a)  Kifungu cha 122 (2) (g) “kuandaa, kutekeleza, kusimamia 
na kudhibiti miradi ya uboreshaji wa miongozo ya 
upangaji wa nyumba na makazi”; 

b)  Kifungu cha 122 (2) (h) “kuandaa mipango na kutekeleza 
hatua zinazohitajika na Sheria yoyote inayofanya kazi 
kwa wakati ambao sheria inatiliwa mkazo kuhusiana na 
maendeleo ya eneo husika”; na

c) Kifungu cha 122 (4) cha Sheria hiyo kinaainisha 
majukumu ya Mamlaka za Wilaya katika jedwali la 
kwanza kama ifuatavyo:-

i. Kuunda, kuhifadhi, kurekebisha, kuchepusha 
na kufunga barabara,  daraja, njia, makaravati, 
mifumo ya mifereji itiririshayo maji na njia za 
maji; 

ii.  Kuunda, kuhifadhi, kubadilisha na kufunga 
madaraja, viwanja na maeneo ya wazi;

iii.    Kuzipa majina, namba na kubadilisha majina na 
namba  za barabara, mitaa na nyumba; na

iv.  Kupiga marufuku au kudhibiti matumizi ya 
barabara katika eneo husika.
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2.2.2 Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji), 
Sura ya 288 (Iliyofanyiwa marejeo mwaka 2002)

Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji), inabainisha 
majukumu ya Mamlaka za Miji kama ifuatavyo:-

a. Kifungu cha 62 (1) (j) “kuzipa majina barabara zote 
na kuyabadilisha pale inapohitajika (majina hayo 
yanapaswa kubandikwa sehemu yatakapoonekana), na 
kuhakikisha majengo katika barabara husika yanapewa 
upya nambari”; na

b.  Kifungu cha 66 (e) “kuunda mpangilio wa barabara”.

Katika Sheria hiyo kwenye jedwali linaloundwa chini 
ya Kifungu cha 62 (2), linaelezea majukumu ya ziada ya 
Mamlaka za Miji kama ifuatavyo:-

i. Kipengele cha (81) “kutengeneza, kutunza, 
kubadilisha, kuchepusha na kufunga barabara,  
njia na daraja lolote, vichochoro, makaravati, 
mifereji inayotiririsha maji na mabomba ya 
maji”;

ii. Kipengele cha (83) “kuzipa majina barabara na 
kubadilisha nambari za nyumba”; na

iii. Kipengele cha (84) “kupiga marufuku au 
kudhibiti matumizi ya barabara katika eneo 
husika”;

Ili kutekeleza majukumu hayo, Mamlaka za Wilaya na 
Miji zina Kamati Maalumu za kudumu za kusimamia 
utekelezaji wa majukumu hayo ya halmashauri kwa 
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kuzingatia mahitaji na vipaumbele vyao. Hivyo kila 
jukumu katika hayo linapaswa kuidhinishwa na Kamati 
maalumu ya kudumu kabla ya kutekelezwa.

2.2.3 Sheria ya Mawasiliano ya Kielektroniki na 
Posta ya mwaka 2010 

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania imepewa nguvu 
za kisheria kutoa, kusimamia na kudhibiti anwani na 
Postikodi. Aidha, Mamlaka imepewa uwezo wa kudhibiti 
uchapishaji na uuzaji wa orodha za anwani na postikodi 
kama inavyobainishwa na Kifungu cha 41 cha Sheria hii. 

2.2.4 Sheria ya Mipango Miji Nambari 8 ya mwaka 
2007

Sheria ya Mipango miji katika Kifungu cha 28(a) inaipa 
nguvu za kisheria Mamlaka ya Upangaji kudhibiti 
matumizi ya nyumba, uendelezaji wa ardhi na nyumba 
kwa makusudi ya maendeleo sawia na mfuatano wa eneo 
la mpango.

Katika Kifungu cha 28(f) inatoa nguvu za kisheria kwa 
Mamlaka ya Upangaji kuhifadhi na kutunza ardhi yote 
iliyopimwa kwa ajili ya viwanda na shughuli za biashara, 
makazi rasmi na yasiyo rasmi, kilimo cha mjini, misitu ya 
mjini na ukanda wa kijani, sehemu za wazi na maegesho au 
sehemu za mapunziko kutokana na mipango miji iliyopata 
kibali.
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2.2.5 Kanuni ya Sheria ya Serikali za Mitaa 
(Mamlaka za Miji) (Udhibiti na Uendelezaji) ya 
mwaka 2008

Kifungu cha 57(1) cha Kanuni ya Sheria ya Serikali za Mitaa 
(Mamlaka za Miji) (Udhibiti na Uendelezaji) kinazipa 
Mamlaka za Upangaji nguvu ya:- 

a. Kuweka au kupaka katika sehemu ya nyumba, jengo 
au eneo karibu ya kona au sehemu ya kuingia mtaa au 
barabara jina la hiyo barabara au mtaa na hakuna mtu 
ataiharibu, kuondoa au kuharibu jina hilo; na

b. Kusanifu njia muafaka au namna ya kutambua na kutoa 
majina ya mitaa au barabara kwenye maeneo yasiyo 
makazi rasmi kwa ajili ya Kanuni za Sheria ya Serikali 
za Mitaa (Mamlaka za Miji).

2.2.6 Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na 
Posta ya mwaka 2011

Kanuni ya 28 ya Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki 
na Posta za mwaka 2011 zinaipa nguvu Mamlaka ya 
Mawasiliano Tanzania kusimamia uanzishwaji wa anwani 
za makazi. Aidha, Kanuni zinazitaka kampuni za kutoa 
huduma za Posta kuhakikisha kuwa anwani za makazi 
zinatumika katika barua, vipeto na vifurushi.

2.3 Sheria Ndogo na Miongozo inayohusu Anwani 
za Makazi 

Mwongozo wa Anwani za makazi usomwe pamoja na 
Sheria Ndogo, miongozo na taratibu zifuatazo:-
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a) Utaratibu wa ugawaji wa Postikodi wa mwaka 2015;

b) Mwongozo wa Postikodi wa mwaka 2016;

c) Kiwango cha Anwani za Mijini na Vijijini – TZS 
1571:2015; na

d) Sheria Ndogo za Mamlaka za Serikali za Mitaa za 
anwani za makazi.
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SURA YA TATU

3.0 MAMBO YA MSINGI KATIKA UUNDAJI WA 

MFUMO WA ANWANI ZA MAKAZI
3.1 Mifumo ya Anwani za Makazi

Kwa ujumla, anwani ni njia ya msingi ya kubainisha na 
kutambua kitu mahususi kilipo. Kuna aina tatu kuu za 
anwani zinazotumika ulimwenguni ambazo ni anwani za 
kijiografia, anwani za posta na anwani za makazi:-

i. Anwani za Kijiografia ambazo huitwa pia 
anwani za maeneo hutumia mifumo ya urejeleaji 
(kwa mfano longitudo na latitudo) kutoa 
maelezo sahihi na ya kudumu ya mahali kitu 
kilipo duniani (mfano ni 10º 44’ 50” Latitudo 
Kaskazini na 20º 15’ 45” Longitudo Mashariki); 

ii. Anwani ya Posta hutumia taarifa za mahali 
halisi ili kufikisha bidhaa za kiposta au kifurushi 
(mfano: Sanduku la Posta); na  

iii. Anwani ya makazi hutumia majina ya 
barabara/ mitaa na namba za nyumba kuonesha 
mahali sahihi, kamili, pa kudumu na mahususi 
kitu kilipo (kwa mfano: anwani za maeneo na 
milki). Anwani za makazi hutumia mfumo wa 
utambulisho wa barabara/ mitaa, majina ya 
majengo, nambari za nyumba, kielelezo kama 
vile Postikodi.

Mfumo wa anwani za makazi ni zoezi linalowezesha 
kutambua eneo kwa kulipa anwani, majina ya barabara 
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na nambari za nyumba kupitia ruwaza (term) maalumu 
inayobainishwa katika viwango vya taifa na kutunza 
taarifa hizi katika hifadhi-data. Mfumo huu hautakuwa na 
marudio, kuachwa kwa taarifa muhimu, maelezo marefu 
sana na ukosefu wa uthabiti katika utambuzi wa maeneo 
na utoaji wa nambari za mali katika Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania.

Mfumo wa anwani wa Sanduku la Posta una mapungufu 
kadhaa ukilinganishwa na mfumo wa anwani za makazi 
na hasa katika ubainishaji sahihi wa watu na uwezeshaji 
wa biashara na utoaji wa huduma za kijamii. Anwani ya 
makazi, inaruhusu watu kufika, kubainisha na kufikia 
maeneo fulani muhimu katika mji au makazi. Mtu anahitaji 
anwani ya makazi ili kutambuliwa kama mtu binafsi, 
raia au mteja ili kupata huduma kama vile kitambulisho, 
kupokea barua, kuagiza bidhaa katika mtandao na 
kuletewa nyumbani, au kuomba msaada wa uokozi 
kutoka kwa watoaji wa huduma za dharura. Anwani ni 
zana au kifaa muhimu sana katika maendeleo ya kiuchumi 
na kijamii. Bila kuwa na anwani, watu hawawezi kufikiwa 
kwa urahisi, maeneo ya biashara hayawezi kutambuliwa 
na wateja kwa urahisi, na huduma za jamii haziwezi 
kutolewa ipasavyo. 

Mfumo wa uundaji wa anwani si mbadala wa mfumo 
wa utaratibu wa kijiografia/ kiposta, lakini unaweza 
kutumika kwa pamoja au kuwa nyongeza ya mfumo huo. 
Katika mazingira fulani mifumo hiyo miwili inatekelezwa 
kwa pamoja na kukamilishana katika kila hatua.
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3.2 Mfumo wa Anwani za Makazi

Mfumo wa Anwani za Makazi unahusisha utoaji wa majina 
ya barabara na njia zilizoko katika makazi na nambari za 
nyumba zilizoko katika barabara na njia hizo. Mfumo huu 
ni zoezi ambalo linawezesha kutambua eneo au nyumba 
mahali ilipo katika ardhi. Mfumo wa anwani za makazi 
ni zaidi ya kutoa majina ya njia na nambari za nyumba 
pekee bali ni pamoja na kutengeneza ramani za kidijiti 
kwa ajili ya utawala wa makazi. Ramani hizi kwa kawaida 
zinakuwa na taarifa za kijiografia katika hifadhi-data.

MFUMO MPYA WA ANWANI ZA MAKAZI

NAM BA YA 
NYUMBA

UTOAJI   N AMBA RI ZA  
NYUM BA  NA MAJI NA  

YA  MAJENG O

JINA LA MTAA 
AU BAR AB ARA

M IJINI NA VIJIJINI KATA,  OF IS I Z A SERI KALI , 
PO STA,  WATEJA 

WAKUBWA N A VI TU 
MAA RUFU

MSIMBOPOSTA
(Po si tikodi )

1 2 3

MF UMO  WA 
TAA RIFA Z A 
KIJI OGRA FI A

HIFADHI - DATA YA 
ANWANI

ANWANI YA MAKAZI

RAMANI

Jedwali kuonesha mfumo wa anwani za makazi Tanzania

3.3 Viwango vya Anwani

Viwango vya uundaji wa anwani vinaweka kanuni na 
vipengele vya kuzingatia katika kuunda anwani na 
vinaelezea vipengele vinavyohitajika katika kujenga 
hifadhi-data za anwani. Viwango vinawezesha matumizi 
mbalimbali ya taarifa za jina na anwani, na pia hutoa 
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miongozo katika ujengaji na utunzaji wa miundombinu 
ya anwani.  Anwani yoyote nchini Tanzania ama iwe ya 
mtaa au ya makazi bila kujali kuwa eneo au nyumba ipo 
katika eneo la mjini au kijijini lazima ijumuishe postikodi 
na jina la eneo. Mifumo yote miwili ya anwani itaendelea 
kutumika nchini kwa malengo ya baadaye. Maelezo 
zaidi ya viwango vya anwani nchini yametolewa kwenye 
taratibu za utoaji anwani na Postikodi. 

3.4 Uundaji na Utunzaji wa Anwani za Makazi

Shirika la Posta Tanzania lina wajibu wa kuunda na kugawa 
anwani kwa kila makazi na maeneo baada ya kukamilishwa 
kwa taratibu zinazohitajika. Kila mtu aliyekamilisha 
taratibu hizo atapeleka nyaraka zinazohitajika katika 
ofisi ya Posta ili apewe anwani. Ofisi ya Posta katika 
eneo husika itaunda Kitengo cha Usimamizi wa Anwani 
ambacho kitaunganishwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 
na hatimaye itaunganishwa na Sekretarieti ya Taifa ya 
Anwani za Makazi.

3.5 Kutoruhusiwa Mifumo mingine ya Anwani 

Ili kuondoa utata au mkanganyiko, hakuna mfumo 
mwingine wa anwani utakaoruhusiwa kutumika 
sambamba na mfumo wa anwani unaoelezwa katika 
Mwongozo huu, isipokuwa pale itakapoelezwa vinginevyo 
na Mamlaka husika. Uwekaji wa majina na nambari mpya 
kwenye mitaa utaendana na maelekezo ya Mwongozo 
huu.

3.6 Mifumo ya Postikodi

Postikodi imefafanuliwa kwa kina kwenye Mwongozo 
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wa Postikodi. Tanzania Bara imegawanywa katika kanda 
sita (6) za Postikodi na eneo la Zanzibar. Mgawanyo huu 
unatokana na migawanyo ya kiutawala iliyopo katika 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na unazingatia idadi 
ya watu, kaya na maumbile ya kijiografia kama vile 
ukubwa wa ardhi. Maelezo zaidi ya Mifumo ya Postikodi 
yametolewa kwenye Mwongozo wa Postikodi wa mwaka 
2016. 

3.7 Uundaji wa Majina ya barabara au mitaa

Kuna ulazima mkubwa kwa nchi kuondokana na mfumo 
usiokuwa dhahiri  wa kuelezea mahali kwa uwakilishaji 
(kama vile karibu na mti mkubwa au duka), kutumia 
mabango makubwa yanayotambulisha eneo au utegemezi 
katika maelezo marefu ya mahali katika vyombo vya 
habari, ujuzi wa watu na vitu maarufu; na kuingia katika 
mfumo maalumu na makini zaidi wa anwani za makazi. 

Jina la mtaa au barabara litakuwa na maana kwa kila 
mtumiaji ikiwa utajenga hisia ya umilikishwaji katika 
uundaji wake. Kwa hiyo, mtaa au barabara unapaswa 
kuchukuliwa kama kipengele muhimu katika maeneo ya 
mjini ambacho si kwamba kinarahisisha ufikiaji wa eneo 
tu, bali pia kina mchango mkubwa katika uundaji wa 
taswira ya umilikishwaji kwenye akili za wakazi. 

3.7.1 Mahitaji 

Mitaa na njia zote za umma zinapaswa kupewa majina 
kulingana na maelekezo yaliyomo katika Mwongozo 
huu. Mitaa yote binafsi na njia zinazofika kwenye maeneo 
binafsi ya makazi, biashara, viwanda au milki nyinginezo 
au majengo zitapaswa kupewa majina.
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3.7.2 Vigezo 

Vigezo vinavyopaswa kutumika katika utoaji wa majina 
ya mitaa ni vifuatavyo:-

a) Historia – Pale inapowezekana jina la mtaa liwe na 
uhusiano wa kihistoria uliothibitika kwenye eneo la 
ardhi linalokusudiwa kuendelezwa;

b) Jina la mtu – Mapendekezo yanayohusiana na jina 
la mtu fulani hayataruhusiwa, isipokuwa tu pale 
itakapothibitika kwamba jina hilo lina uhusiano wa 
kihistoria na eneo husika au limekusudiwa kumuenzi 
mtu fulani. Kwa mfano mwananchi aliyetoa eneo la 
ardhi ambapo mtaa upo anaweza kufikiriwa;

c) Matamshi – Pamoja na kuepuka majina ya barabara 
ambayo hayakubaliki kimaadili, majina hayo pia 
yasiwe magumu kuyatamka au yenye matamshi 
yasiyopendeza katika jamii;

d) Sheria – Wakati wa utoaji wa majina ya barabara 
na mitaa Sheria za Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
zinapaswa kuzingatiwa; na

e) Ukabila, udini na siasa – Mapendekezo ya majina 
ya barabara na mitaa yaepuke yale yanayoweza 
kuendeleza ukabila, udini na kufanya maeneo yawe 
ya kisiasa. Majina ya makabila, madhehebu ya dini 
na vyama vya siasa yaepukwe kadri iwezekanavyo.
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3.7.3 Taratibu za kufuatwa

Pamoja na kuwepo kwa vifungu vya Sheria ya Serikali za 
Mitaa, taratibu zifuatazo zinapaswa kufuatwa:-

a) Kupendekeza majina ya mitaa, barabara na njia 
kunapaswa kutekelezwa na Halmashauri ya Kijiji 
katika maeneo ya vijijini au Wajumbe wa Serikali 
ya Mtaa katika maeneo ya mijini kupitia Kamati ya 
Maendeleo ya Kata;

b) Uthibitishaji wa majina ya mitaa, barabara na njia 
ufanywe na Kamati ya Wataalamu;

c) Kuomba idhini ya majina yaliyopendekezwa kutoka 
Halmashauri; na

d)  Kusajili majina katika Daftari la Kudumu la Majina 
ya Barabara na Mitaa katika Halmashauri. 

3.7.4 Vighairi 

Mambo yasiyokuwa ya kawaida yafuatayo yanapaswa 
kuzingatiwa:-

a)  Mitaa binafsi na vichochoro vinavyotumika kama 
njia za ziada za kufikia katika sehemu ya ardhi 
ambayo inafikika kwa kutumia mtaa mkubwa na 
inafaa kupewa anwani kutoka katika mtaa wenye 
jina hazipaswi kupewa majina; na

b) Vichochoro vinavyopita katika maegesho 
vinavyounganisha sehemu ya ardhi kwenye maduka 
au maeneo mengine muhimu yenye mfumo wa 
mitaa vinapaswa kupewa majina iwapo Mkurugenzi 
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wa Halmashauri kwa kushauriana na mamlaka 
husika kwa mfano mawakala wa huduma za 
dharura, vyombo vya kusimamia sheria, mawakala 
wa huduma za jamii ataona kuwa kuna haja ya 
kutoa majina kwa malengo ya urahisishaji wa utoaji 
wa huduma. Mkurugenzi wa Halmashauri, kwa 
kuzingatia ushauri wa mamlaka husika anaweza 
kuzuia utoaji wa jina kwa barabara binafsi kama 
utoaji huo wa jina utabainika kutokuwa na manufaa 
yoyote kwa watoaji wa huduma za dharura. 

3.7.5 Vibao vya Majina ya barabara au mitaa

Vibao vyote vya majina ya mitaa, kwa mitaa yote ya 
umma na binafsi vinapaswa kuendana na maelekezo 
yaliyopo katika Mwongozo huu pamoja na Sheria zilizopo 
katika eneo husika. Vyombo husika vyenye dhamana ya 
kutunza mitaa na vichochoro binafsi vinavyotimiza vigezo 
vya kupewa jina vilivyobainishwa na Mwongozo huu, 
vinapaswa kutoa, kubandika na kutunza ipasavyo vibao 
vya majina ya mitaa ili kutambulisha mitaa hiyo. Vibao 
vya majina ya mitaa vinapaswa kubandikwa kwenye 
maeneo ya wazi ya mitaa yanayoonekana au karibu na 
mtaa husika. Kiambatisho ’B’.

3.7.6 Utoaji na Ubadilishaji wa Majina ya Barabara 
au Mitaa

Utoaji au ubadilishaji wa majina ya mitaa au mitaa 
binafsi unapaswa kuidhinishwa na Mamlaka za Serikali 
za Mitaa. Majina ya mitaa au barabara yaliyoidhinishwa 
na Halmashauri yanachukuliwa kuwa majina rasmi na 
yanapaswa kuingizwa katika Daftari la Kudumu la Majina 
ya Mitaa katika Halmashauri. 
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3.7.7 Utaratibu wa Utoaji wa Jina la Barabara au 
Mtaa

Utaratibu wa kufuata katika kutoa jina la barabara/mtaa 
utashirikisha wadau wote wa eneo husika hususan wakazi 
wa eneo hilo. Utaratibu utaanzia katika ngazi ya mtaa/
kitongoji na kuendelea katika Ngazi ya Kijiji, Kamati ya 
Maendeleo ya Kata, Kamati ya Kudumu inayohusika na 
masuala ya mipango miji na mazingira na hatimaye Baraza 
la Madiwani. Halmashauri itawajibika kutoa taarifa kwa 
wadau wote juu ya majina ya mitaa yaliyoidhinishwa 
na kuingizwa katika Daftari la Kudumu la Majina ya 
Barabara/mitaa katika Halmashauri husika.

3.7.8 Urudiaji wa Majina ya Barabara/mitaa

Ili kuondoa mikanganyiko na ucheleweshaji wa 
utoaji huduma za dharura majina ya mitaa ndani ya 
Halmashauri moja hayapaswi kurudiwa. Barabara/
mitaa yenye majina yanayofanana lakini ina hadhi tofauti 
inapaswa kuchukuliwa kuwa ni majina yaliyorudiwa. 
Tofauti katika majina ya msingi, kwa mfano, “mtaa,” 
“barabara,” “barabara pana” hayatachukuliwa kama 
sababu ya msingi ya kurudia jina (kwa mfano, Barabara 
ya Nyerere na Mtaa wa Nyerere ni marudio). Majina ya 
mitaa na mabadiliko ya majina ya mitaa iliyopendekezwa 
yanapaswa kulinganishwa na majina mengine ya mitaa 
yaliyoorodheshwa katika Daftari la Kudumu la Majina 
ya Barabara/mitaa katika Halmashauri ili kuona kama 
mapendekezo hayo yatakuwa ni marudio au la.
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3.7.9 Tahajia ya Majina ya Barabara/mitaa 
yanayofanana au kukanganya 

Ili kuondoa mkanganyiko unaotokana na matatizo ya 
kiuandishi pindi watu wanapotaja majina ya mitaa, majina 
ya mitaa yanayofanana (kimaandishi au kimatamshi) au 
yenye herufi zinazokanganya hayataidhinishwa ndani ya 
Halmashauri moja. Kwa mfano mtaa wa Songe na mtaa 
wa Songwe au mtaa wa Chunya na mtaa wa Chunyu. 

3.7.10 Majina yasiyopendeza Kimaadili

Majina yasiyopendeza kimaadili kama vile Mtaa wa 
Popobawa, Mtaa wa Msimangaji, Mtaa wa Msagaji, 
yanapaswa kuepukwa.

3.7.11 Majina yenye viashiria vya kuharibu amani, 
utulivu na umoja wa kitaifa

Ili kuendeleza umoja imara katika nchi, majina yenye 
kuchochea udini, ukabila, malumbano ya kisiasa na 
ubaguzi hayataruhusiwa kabisa. 

3.7.12 Urefu wa Majina ya Barabara/Mitaa

Vibao vya majina ya mitaa vitafanana kimuonekano. Ili 
majina ya mitaa yasomeke vizuri kwenye kibao, yasizidi 
urefu wa herufi 10. Majina mapya ya mitaa yasizidi urefu 
wa herufi 20, bila kuhusisha maelekezo ya pande za dunia 
(Kaskazini, Kusini, Mashariki na Magharibi) au aina ya 
mtaa (kama ni mtaa, njia au kichochoro ). Majina ya mtaa 
hayapaswi kuwa na deshi, au alama nyingine zisizokuwa 
herufi wala tarakimu. Viambishi vya majina ya mitaa 
vinapaswa kuandikwa kwa makini ili kuepuka upotoshaji 
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wa maana ya kweli ya eneo husika. Majina mapya ya 
mitaa hayapaswi kuwa na maneno zaidi ya mawili, ukitoa 
maelezo ya pande za nchi na aina ya mtaa.

3.7.13 Majina ya Barabara/mitaa inayoendelea

Mitaa inayoendelea na kuvuka makutano ya mitaa mingine 
itaendelea kutumia majina yale yale. Mitaa inayoingia 
kwenye maeneo ya biashara, makazi ya familia, majengo 
ya mji au kwenye maeneo ya umma yaliyo funge, itapewa 
majina. Aidha mitaa inayohudumia au iliyokusudiwa 
kuhudumia makazi ya familia mbili au zaidi itapewa 
majina.

Majina ya barabara au mitaa hayapaswi kubadilishwa 
kutokana na mabadiliko ya uelekeo wa mitaa wala 
kiambishi kipya hakipaswi kutumika kwa mitaa inayokidhi 
vigezo vya kutumia kiashiria cha uelekeo kwenye jina la 
mtaa (rejea mchoro ufuatao). 
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3.7.14 Utoaji wa majina kwa nambari

Halmashauri zote zinaweza kuamua kupanga kutoa 
eneo la mjini kwa kuyapa nambari badala ya majina, kwa 
mfano Barabara ya 1, Barabara ya 2 .Nyumba zote kwenye 
barabara zitapewa nambari kama ilivyoelekezwa katika 
Mwongozo huu.

3.7.15 Uteuzi wa Njia

Uteuzi wa njia utafanywa na Halmashauri au mtu aliyepewa 
dhamana. Majina ya barabara au mitaa yaliyowasilishwa 
kwa ajili ya kupitiwa yatatathminiwa kwa mujibu wa 
vigezo vilivyotolewa katika Mwongozo huu. Njia katika 
maeneo yaliyoidhinishwa, maeneo mapya na maeneo ya 
maghorofa inapaswa kuendana na uteuzi ulioidhinishwa.

Majina yote mapya yanapaswa kuishia na mojawapo ya 
viambishi kama vilivyobainishwa katika Kiambatisho ’C’.  

3.8 Nambari za Nyumba

Nambari za nyumba zinapaswa kuendana na vigezo 
vilivyobainishwa katika mwongozo huu. Nambari hizo 
wakati wote zinapaswa zionekane kwa uwazi kutoka pande 
zote za barabara. Aidha, mambo yafuatayo yazingatiwe: 

3.8.1 Muundo

a)  Nambari  ziwe katika mfumo rasmi wa nambari za 
Kiarabu (Kwa mfano 1, 2, 3, …);

b)   Uwe katika rangi inayojitofautisha na mandhari 
yake ya nyuma; kibao chenye rangi ya njano kiwe 
na maandishi meusi kama ilivyoelekezwa kwenye 
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Kiambatisho ’D’; na

c) Kibao cha nambari ya nyumba kiwe na urefu 
usiopungua inchi nne (4) na upana usiozidi inchi 
kumi (10), isipokuwa pale ambapo mmiliki ameomba 
kutumia nambari kubwa zaidi.

3.8.2   Uwekaji

a) Eneo la wazi lisilokuwa na kizuizi chochote cha 
uonekanaji wake;

b) Iwekwe juu au karibu na mlango wa mbele ya 
nyumba; hata hivyo, nambari zilizoandikwa kwenye 
kingo za barabara zinazoingia kwenye nyumba au 
makazi hazihusiki na sharti hili; na

c) Kutakua na nambari zilizoandikwa katika kuta au 
milango hususan katika maeneo ya vijijini.

3.8.3. Mwanzo wa utoaji wa nambari za nyumba

 Mfumo wa utoaji wa nambari za nyumba unaanzia 
mwanzo wa barabara, mtaa au njia. Kwa kawaida 
Mamlaka za Serikali za Mitaa hupanga mwanzo na 
mwisho wa barabara au njia na hivyo ramani zitumike 
wakati wa utoaji wa nambari (rejea mchoro ufuatao). 
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3.8.4 Utoaji wa Anwani za Makazi

Anwani za Makazi zitagawiwa katika maeneo yote ya 
makazi na biashara ikihusisha nyumba zinazohamishika, 
ghorofa, jengo la biashara, biashara binafsi, ofisi na 
maumbo ambatani na matumizi yanayowakilisha majengo 
ya kuishi au ya kibiashara. Anwani zinapaswa kugawiwa 
kulingana na maelekezo ya Mwongozo huu.

3.8.5 Utoaji wa Anwani kwa Nyumba 
zilizotenganishwa

Anwani za nyumba zilizotenganishwa zitagawiwa kwa 
mfuatano wa nambari witiri katika upande wa kushoto na 
nambari shufwa katika upande wa kulia wa barabara au 
mtaa.
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3.8.6 Utoaji wa Anwani za Makazi jongevu

Anwani za makazi jongevu zitapewa nambari witiri na 
shufwa kulingana na upande husika wa barabara. Nambari 
tofauti ya anwani ya mtaa itagawiwa kwa kila makazi 
jongevu. Hakutakuwa na nambari moja itakayogawiwa 
ikiwa ni uendelezaji wa makazi jongevu.

3.8.7 Utoaji wa Anwani kwa Nyumba za Mijini

Anwani kwa ajili ya nyumba za mijini zitapaswa kugawiwa 
kwa mfuatano wa nambari witiri na shufwa kulingana na 
upande husika wa mtaa. Nambari tofauti ya anwani ya 
mtaa itapaswa kugawiwa kwa kila eneo la nyumba ya 
mjini. Hakutakuwa na nambari moja itakayogawiwa ikiwa 
ni uendelezaji wa makazi ya mjini.

Aidha, endapo viwanja vitakuwa havijaendelezwa katika 
eneo linalogawiwa nambari, basi hifadhi ya nambari 
ifanyike kwa ajili kugawa baada ya ujenzi kukamilika. 

3.8.8 Utoaji wa Anwani Kwa Vituo vya Biashara

Vituo vya biashara kwa ujumla vinapaswa kupewa 
anwani zinazolingana na zile za nyumba za mijini. Kwa 
vile vipimo vya mbele vya kila duka vinaweza kubadilika 
kadri matumizi ya duka husika yanavyobadilika, mipango 
ya uendelezaji wa eneo kwa ajili ya vituo vya biashara 
vitahusisha idadi ya juu ya uwezekano wa matumizi 
katika kituo husika ili kuwezesha kupewa idadi kubwa 
ya anwani. Upande uliopo mlango kwa matumizi binafsi 
unaowezesha kufikia, itakuwa ni kigezo muhimu katika 
kuamua anwani ipi inafaa kutumika.
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Katika mazingira ambapo kituo kimoja cha biashara 
kitaweza kuruhusu anwani nyingi kuliko zile zilizopo 
katika eneo la mtaa, Mkurugenzi wa Halmashauri anaweza 
kutoa anwani moja ya mtaa kwa ajili ya kituo hicho cha 
biashara kwa ujumla, na kuyapa nambari maduka yaliyopo 
kwenye kituo hicho. Nambari za maduka zitakuwa na 
mfuatano wa nambari kwenye mwelekeo mmoja wa 
anwani za mtaa zilivyo.

3.8.9 Utoaji wa Anwani kwa Maduka Makubwa ya 
Biashara

Maduka Makubwa ya Biashara yatapewa nambari moja 
ya anwani ya mtaa iliyotolewa kwa mtaa unaounganisha 
lango kuu la magari. Nambari tofauti za anwani hazipaswi 
kutolewa kwa kila lango la maduka makubwa ya biashara. 
Idadi ya juu kabisa ya maduka inapaswa kujumuishwa 
katika mipango ya maendeleo ya eneo pamoja na idadi 
ya chini kabisa ya mbele ya maduka. Kwa kuzingatia 
taarifa hizi, nambari za kila duka zitatolewa kwa kutumia 
utaratibu wa nambari witiri na shufwa kwa kila upande 
husika wa ushoroba (corridor) wa maduka hayo makubwa 
ya biashara.

3.8.10 Utoaji wa anwani kwa nyumba za maeneo 
yaliyojengwa holela na vijijini

Anwani kwa ajili ya nyumba zilizojengwa bila kuzingatia 
mipango miji au Vijijini zitagawiwa kwa utaratibu usio wa 
mpangilio kama maeneo yaliyopangwa. Aidha, nambari 
za nyumba zitagawiwa kwa kufuata maeneo ya utawala 
ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa.  
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3.9 Anwani za makazi katika maeneo hatarishi/
yaliyozuiliwa

Mpango wa utoaji wa Anwani za makazi hautahusisha 
maeneo hatarishi/ yasiyoruhusiwa kwa makazi mfano: 
mabondeni, kwenye vyanzo vya maji, maeneo oevu, 
maeneo ya hifadhi, maeneo ya wazi na maeneo ya hifadhi 
ya barabara. 

3.10 Kuyapa Majina Majengo

a) Ugawaji wa jina la jengo unaruhusiwa pale ambapo 
tayari kuna mpango wa utoaji wa   nambari. Hili 
linatokana na sharti kwamba jina litakuwa ziada na 
wala siyo mbadala wa nambari ya jengo hilo; 

b) Ni wajibu wa mtu binafsi kutoa taarifa kwa watoa 
huduma muhimu kama vile wasambazaji wa umeme, 
gesi na maji baada ya kubadilisha jina la jengo lake. 
Nambari halisi za milki kila mara ni lazima zibandikwe 
kwenye milki husika na kunukuliwa katika anwani za 
mawasiliano yote ya barua;

c) Pendekezo la kubadilisha jina la makazi litapokelewa 
katika maeneo ya vijijini ambapo hakuna mpango wa 
utoaji wa majina ya mitaa, italazimu Halmashauri 
kushughulikia changamoto hiyo;

d) Halmashauri inahitajika kukagua kumbukumbu 
zake ili kuhakikisha kwamba hakuna milki nyingine 
inayotumia jina hilo katika eneo hilo ili kukwepa 
mkanganyiko wa majina. Kama ipo, wamiliki 
wanaoomba kubadilisha jina watahitajika wawasilishe 
jina mbadala la milki hiyo. Taarifa yoyote kuhusiana na 
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ubadilishaji wa anwani katika maeneo hayo ya vijijini 
ambayo hayahusiani na mpango wa utoaji wa nambari 
za mitaa kwa kawaida itashughulikiwa kwa utaratibu 
wa kawaida wa kusambaza waraka wa utoaji majina 
ya mitaa na nambari; na

e) Halmashauri iweke daftari la kumbukumbuku ya 
majina ya majengo katika eneo lake.

3.10.1 Viambishi awali vya majina ya Majengo

Majina yote ya majengo na nyumba yataanzia na mojawapo 
ya viambishi vifuatavyo:-

a) Nyumba au Plaza* au Jengo – kwa makazi au 
biashara;

b) Fleti au Ghorofa au Villa* – kwa makazi tu;

c) Pointi* – kwa majengo ya makazi ya ghorofa tu;

d) Ghorofa Mnara  - ghorofa au Jengo refu;

e) Ghorofa refu – kwa majengo ya ghorofa 
yanayotumiwa kama ofisi au makazi;

f) Village* – Kwa majengo ya makazi au biashara;

g) Bustani – kwa maeneo ya makazi au biashara.

Zingatio: * = Baadhi ya majina ya majengo yamezoeleka 
kutumiwa kwa lugha za kigeni badala ya lugha ya Kiswahili.

3.10.2 Utaratibu wa kuzipa Nambari Nyumba

Kuzipa nambari nyumba ni hatua muhimu katika kuanzisha 
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mfumo wa anwani unaofanywa wakati wa kuweka 
vibao vya mitaa. Kila mtaa utatambuliwa, na milango 
na maingilio yote yatapewa nambari. Kuzipa nambari 
nyumba kutahusisha kukutanisha wakazi na kikosi 
kinachohusika na uwekaji wa nambari (kinachofanya kazi 
chini ya mamlaka rasmi ya Halmashauri). Wakati huo huo 
taarifa zitakusanywa ili kujenga daftari la mji na hifadhi-
data ya anwani za Kitaifa.

Wakati wa uwekaji wa nambari za nyumba katika mitaa, 
barabara na njia mpya, kila mara Halmashauri itapaswa 
kuzingatia maelekezo yafuatayo:-

a) Nyumba zitapewa nambari katika utaratibu wa 
kugawa nambari witiri katika upande wa kushoto 
na shufwa upande wa kulia (kuanzia mwanzo wa 
mtaa);

b) Kwa nyumba zilizopo katika duara, mfuatano wa 
nambari za kawaida utatumika kwa  kuanzia kushoto 
kwenda kulia (kwa mwendo wa saa);

c) Gereji binafsi na majengo ya aina hiyo katika eneo 
hilohilo hayatapewa nambari. Katika makazi 
madogo, nyumba zitapewa nambari katika mfuatano 
wa kawaida kama vile 1, 2, 3…;

d) Kwa Nyumba moja au mbili zilizoongezwa katika 
kiwanja kimoja, zinaweza kupewa nambarikwa 
kuongeza kiambishi cha herufi mwishoni mwa 
nambari, kama vile 9A, 9B;

e) Nambari zinazofuatana zinapaswa angalau kuwa 
mkabala;
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f) Nyumba zilizopo katika barabara za pembeni 
zinapaswa kupewa nambari  zinazopanda kuanzia 
barabara kuu;

g) Izingatiwe kwamba nyumba mpya kila mara 
zinapewa nambari kulingana na mtaa ambao mlango 
mkubwa upo. Mbinu zisizo sahihi katika uwekaji 
wa nambari utakaofanywa na waendelezaji wa eneo 
au wamiliki wake, ili kupata anwani ya kifahari, 
hautakubaliwa na Halmashauri; 

h) Kama jengo lina milango katika mtaa zaidi ya mmoja, 
basi jengo hilo litapewa nambari kwakutumia 
barabara au mtaa mmoja unaostahili (hasa ile ya 
mtaa/barabara kuu). Vighairi vinaweza kufanywa 
kutegemeana na mazingira, kwa jengo lililogawanywa 
kwenye mafleti au linalohitaji anwani ya pili kwa 
madhumuni maalumu;

i) Katika ghorofa kila fleti inapaswa kupewa nambari 
kwa utaratibu wenye mantiki. Jengo pia linaweza 
kupewa jina kwa mfano, Fleti ya 2, Ghorofa ya 
Nyerere. Nambari za mafleti zilizopo katika kila jengo 
zinapaswa kubandikwa kwa uwazi katika mlango/
lango mahali ambapo zitasomeka kwa urahisi kutoka 
barabarani; na

j) Mkaaji au Mmiliki wa jengo katika mtaa atawajibika 
kuweka kibao cha nambari ya nyumba yake katika 
jengo husika na kuhakikisha kwamba nambari 
iliyobandikwa inaonekana na kusomeka kulingana 
na maelekezo yaliyotolewa katika Mwongozo huu.
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3.11 Ilani kwa Umma

Ilani ya siku tisini (90) itatolewa na Halmashauri kwa 
umma kuhusu utekelezaji wa utaratibu wa matumizi ya 
majina ya mitaa na nambari za nyumba. 

3.12 Ramani za Mitaa

Mkurugenzi wa Halmashauri anapaswa kuwa 
ametayarisha na kutunza ramani za eneo zima la mamlaka 
yake. Ramani hizo, kadiri inavyowezekana, zioneshe 
anwani za kila nyumba kwenye mitaa au barabara zilipo, 
pamoja na mipaka ya huduma za dharura kwenye eneo 
hilo. 

3.12.1 Usimamizi wa Ramani za Mitaa na Majalada 
ya Anwani 

Kutokana  na ukomo wa ramani wa kuweza kuonesha  
anwani ya kila jengo au jengo dogo, Mkurugenzi wa 
Halmashauri anapaswa kusimamia uandaaji wa orodha 
ya anwani ya kila mmiliki wa kiwanja, jengo na/au fleti 
pamoja na wamiliki na wapangaji katika kila jengo. Jina 
rasmi la Mtaa na ramani za anwani vinapaswa kuwepo 
katika majalada ya kawaida na majalada mengine ya 
elektroniki au majalada ya kompyuta.   

3.12.2 Kubadilisha Majina ya mitaa au barabara

Ubadilishaji wa Jina au Nambari za nyumba katika mtaa

Kwa nadra inaweza ikalazimu kubadilisha jina la mtaa, 
barabara au njia au kutoa upya nambari za nyumba katika 
Mtaa. Jambo hili linapaswa kufanyika tu kama hatua ya 
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mwisho pindi panapotokea kutokukubaliana kuhusu jina 
la mtaa, au endapo litatokea kundi la wakazi kukataa jina 
la mtaa au pale jengo jipya linapojengwa na kuwa na haja 
ya kutoa nambari mpya zitakazohusisha majengo mapya. 
Hili litafanyika tu pale ambapo hakutakuwa na namna 
nyingine, na wakazi waliopo watafahamishwa juu ya hilo 
na maoni yao kuzingatiwa. 

Utaratibu wa kufuata katika kufanya mabadiliko yoyote 
utafuata utaratibu uleule uliotumika kutoa majina na 
nambari husika. Halmashauri itawajibika kutoa taarifa 
kwa wadau wote juu ya mabadiliko yaliyoidhinishwa 
na kuingizwa katika Daftari la Kudumu la Majina ya 
Barabara/Mitaa katika Halmashauri husika.

Maombi ya Kubadilisha Jina la mtaa

a) Maombi rasmi kwa ajili ya kugawa jina jipya la  
barabara/mtaa, kubadilisha au kufunga barabara 
yanapaswa kuwa na vitu vifuatavyo:

i. Jina linalotumika la barabara, mtaa au njia; 

ii. Jina linalopendekezwa la barabara, mtaa au njia;

iii. Uthibitisho wa maombi;

iv. Maombi yanapaswa kusainiwa na mwombaji au mtu 
aliyeidhinishwa na mwombaji;

v. Makubaliano yaliyosainiwa na kuthibitishwa 
kisheria, na anwani ya kila mmiliki wa nyumba katika 
mtaa ambao wamiliki hao wameomba badiliko la jina, 
au hatikiapo inayomuidhinisha wakala kufuatilia 
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mchakato huo kwa niaba ya wamiliki;

vi. Maelezo ya uthibitisho wa upatikanaji wa jina la 
mtaa au barabara lililopendekezwa; 

vii. Nakala sita za michoro yenye vipimo vya inchi 
8 ½ kwa 14 inayoonesha barabara au njia nzima 
inayojumuisha  majina, vyanzo vya majina hayo, na 
anwani za wamiliki wote wa majengo yaliyopo katika 
barabara husika kama ilivyobainishwa katika ramani 
zilizohifadhiwa na ofisi ya Ardhi ya Halmashauri. 
Maeneo ambayo hayajaendelezwa yanapaswa 
kubainishwa kwa vipimo katika michoro. Ramani 
inayoonesha umbali wa mtaa  unaopendekezwa 
kubadilishwa jina kwenda katika mtaa uliokaribu 
unapaswa kuwepo katika michoro;

viii. Ada ya maombi; na

ix. Taarifa za ziada kama zitahitajika.

b) Hatua za kuchukuliwa na Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa  

i.  Halmashauri itapitia mapendekezo ya majina ya 
mitaa, ili kudhibiti kujirudia kwa majina, kuangalia 
usahihi wa majina hayo na kutimizwa kwa masharti 
ya jumla ya Sera ya utoaji majina ya mtaa na nambari 
za nyumba. Halmashauri inaweza kurekebisha au 
kubadilisha kabisa jina lililopendekezwa katika 
orodha ya anwani kama kutakuwa na ulazima wa 
kufanya hivyo ili liendane na mfumo wa ugawaji 
majina ya mitaa na nambari za nyumba;
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ii. Halmashauri itafanya marekebisho ya tahajia 
au dosari na kuwajulisha kwa maandishi  watu 
watakaoathirika na marekebisho hayo;

iii. Halmashauri itayashughulikia maombi ya 
ubadilishaji wa majina ya mitaa yaliyokusanywa 
mara moja katika kila baada ya miezi mitatu; 

iv. Matokeo ya maamuzi ya Halmashauri yatapaswa 
kuwasilishwa kwa waombaji kwa maandishi; na

v. Kama jina la mtaa lililopendekezwa litakataliwa 
na Halmashauri kwa sababu yoyote ile, suala hilo 
linapaswa kujadiliwa na kukubaliwa na pande zote 
zinazohusika. Kama hakutakuwa na maafikiano 
baina ya pande hizo, upande usioridhika unaweza 
kukata rufaa kwa maandishi kwa Katibu Tawala wa 
Wilaya, ikishindikana katika ngazi hii ikatwe rufaa 
kwa Katibu Tawala wa Mkoa ambaye uamuzi wake 
utakuwa wa mwisho. 

3.12.3 Mapitio na Hatua Zinazochukuliwa kwa 
Maombi ya Kubadilisha Jina la Mtaa

Maombi kamili ya kubadilisha jina la mtaa yanapaswa 
kupitiwa na kuchukuliwa hatua kwa mujibu wa miongozo 
ifuatayo:-

a) Halmashauri au mtu aliyepewa dhamana atapima 
usahihi wa kitaalamu wa maombi na kuweka 
tarehe ya kusikiliza maamuzi ya maombi hayo. 
Taarifa ya maombi ya kubadilisha jina la mtaa au 
njia na fursa ya kuomba kupangiwa siku ya kutoa 
maamuzi itapelekwa kwa wamiliki wote wa majengo 
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yanayopakana na eneo husika la mtaa, njia au 
majengo yote ya serikali yenye mamlaka ya kisheria 
katika eneo husika. Notisi itatumwa si chini ya siku 
28 kabla ya kushughulikiwa na Halmashauri; 

b) Katika mazingira ya kawaida, ili kubadilisha jina 
la Mtaa upigaji kura kwa wakazi wa mtaa husika 
utahitajika, ambapo angalau theluthi mbili   ya wapiga 
kura watakuwa na haki ya kuidhinisha mabadiliko 
hayo;

c) Kama kutakuwa na utata wowote katika upigaji 
kura au rufaa kuhusiana na matokeo ya upigaji 
kura, Halmashauri itaitisha shauri la wazi kuhusu 
mapendekezo yoyote yaliyotolewa ya jina la mtaa au 
njia;

d) Halmashauri inaweza kusitisha uitishaji wa shauri la 
wazi endapo ombi la kufanya hivyo halikuwasilishwa 
na Kamati ya maendeleo ya kata; 

e) Notisi ya uitishwaji wa shauri la wazi itachapishwa 
na kubandikwa katika mbao za matangazo za ofisi 
zote za Serikali za Mitaa katika Kata husika;

f) Baada ya shauri kusikilizwa katika shauri la wazi au 
katika kikao maalumu, ambapo pendekezo la badiliko 
la jina la mtaa au njia lilijadiliwa, Halmashauri 
itawasilisha pendekezo la badiliko lililokubaliwa au 
kukataliwa kwenye mkutano wa Halmashauri kwa 
kuidhinishwa na kuchukuliwa hatua stahiki; na

g) Baada ya kupokea amri ya ubadilishaji wa jina kutoka 
katika chombo cha kisheria, nakala ya amri na ramani 
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zilizoidhinishwa zitapaswa kuhifadhiwa katika ofisi 
ya Mkurugenzi wa Halmashauri.

3.12.4   Pendekezo la Muendelezaji la Kuipa jina, 
Kubadili au Kufunga mtaa 

Pale ambapo mpango wa ugawaji au ubadilishaji wa jina la 
mtaa au nambari za nyumba unapotolewa na mwendelezaji, 
Halmashauri inamtarajia mwendelezaji kuandaa vibao vya 
majina ya mtaa vinavyoonesha uendelezaji wowote mpya. 
Viwango vya uainishaji wa vibao vya majina vitapelekwa 
kwa mwendelezaji pamoja na mpango wa ugawaji majina 
na nambari unaopendekezwa kwa ajili ya uendelezaji 
mpya. 

3.12.5 Usahihishaji na Ubadilishaji wa Anwani

Iwapo anwani isiyo sahihi inatumika, Halmashauri 
inapaswa kuwasiliana na mmiliki kwa maandishi au simu 
ili kurekebisha kasoro hizo. Ufahamisho rasmi unapaswa 
pia kupelekwa kwa mmiliki kwa ajili ya kuifahamisha Posta 
na watoa huduma zingine za kijamii kuhusu mabadiliko 
ya anwani.

3.12.6 Ukarabati na urudishiaji wa miundombinu 
ya majina ya barabara na mitaa

Ni jukumu la Mamlaka ya Serikali za Mitaa katika eneo 
husika kurudishia au kukarabati kibao cha mtaa au 
barabara kilichoondolewa katika eneo la utawala kwa 
kuzingatia viwango vilivyoainishwa katika Mwongozo 
huu.
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3.13 Manufaa ya Anwani za Makazi

Kulingana na Mamlaka za Kiutawala pamoja na jamii kwa 
ujumla, faida za mfumo wa Anwani za Makazi zinaweza 
kugawanywa kama ifuatavyo:-

a) Serikali Kuu 

Faida za Anwani za Makazi kwa Serikali Kuu ni 
zifuatazo:-

i. Kurahisisha  huduma za ulinzi na usalama;

ii. Kutoa taarifa muhimu kwa vitambulisho vya taifa 
kwa watanzania;

iii. Kuongeza ufanisi katika usimamizi wa makazi ya 
watu;

iv. Kuwezesha kutambua mali na kaya katika eneo 
fulani;

v. Kurahisisha upatikanaji wa takwimu mbalimbali ;

vi. Kuongeza tija na ufanisi katika huduma za uokoaji 
na maafa;

vii. Kuwezesha ukusanyaji wa kodi mbalimbali kwa 
urahisi na kwa wakati;

viii. Kuinua umoja na utaifa katika nchi;

ix. Kuongeza kasi ya kupambana na uhalifu, ufanisi 
katika kupata taarifa za uhamiaji na kuongeza ufanisi 
katika shughuli za utalii; na



43

x. Kurahisisha mawasiliano kati ya Serikali na wananchi 
kwa makusudi mbali mbali.

b) Mamlaka za Serikali za Mitaa

i. Kurahisisha ukusanyaji wa kodi mbali mbali za 
Serikali ikiwemo kodi za majengo;

ii. Kuwezesha kupanga na kusimamia Mipango 
mahususi ya kutoa huduma kwa wananchi;

iii. Kuwezesha kutoa taarifa mbalimbali zinazohusiana 
na miji; 

iv. Kuboresha na kutunza hifadhi za kale, 
makumbusho, vituo vya utamaduni na vivutio 
maalumu;

v. Kurahisisha utoaji wa huduma za dharura kama vile 
uokoaji;

vi. Kuimarisha utawala bora kwenye Mamlaka za 
Serikali za Mitaa;

vii. Kuwezesha kutoa leseni mbali mbali katika 
maeneo ya utawala;

viii. Kurahisisha utalii wa ndani na wa kutoka nje; na

ix. Kuimarisha uwazi katika uthamini wa mali na 
ulipaji wa fidia.
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c) Wananchi

i. Mfumo utatoa anwani kwa kila Mwananchi au 
Mkazi;

ii. Kurahisisha utoaji wa utambulisho sahihi;

iii. Kurahisisha kupata huduma za jamii kama vile za 
afya, usalama na maji;

iv. Kurahisisha biashara kwani inawezekana kununua 
bidhaa ukiwa nyumbani kutumia teknolojia za 
kisasa kama biashara mtandao; na

v. Kutambua mazingira yetu kirahisi na kufahamu 
mahali ulipo.

d) Sekta binafsi 

i. Kuboresha maendeleo ya biashara;

ii. Kupata anwani za kuaminika za wateja;

iii. Kuwezesha kutoa mikopo na kukusanya madeni 
kirahisi hasa kwa taasisi za kifedha;

iv. Kuwezesha uendeshaji biashara kwa njia ya biashara 
mtandao;

v. Kuwezesha upangaji wa mauzo na utoaji wa 
matangazo na uhamasishaji katika maeneo ya biashara 
kwa kuwafikia kirahisi walengwa; na

vi. Kufanikisha kazi za tafiti za biashara, kama vile 
kuwatambua wateja wa tabaka fulani na kuwahudumia 
ipasavyo.
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e) Watoa huduma za Posta 

i. Kurahisisha uchambuaji wa barua na bidhaa 
nyingine kuwa wa haraka zaidi;

ii. Kuwezesha utambuaji wa anwani kuwa rahisi 
zaidi;

iii. Kuongeza ufanisi katika usafirishaji na usambazaji 
wa barua;

iv. Kuongeza ufanisi katika kushughulikia malalamiko 
ya wateja; na

v. Kupunguza uwezekano wa bidhaa za posta 
kupotea.
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SURA YA NNE

HIFADHI - DATA NA UTUNZAJI WA ANWANI 
ZA MAKAZI

4.0 HIFADHI - DATA YA ANWANI

Hifadhi-data ya anwani yenye taarifa za anwani za makazi 
na Postikodi itatumiwa na watu walioidhinishwa. Mamlaka 
ya Mawasiliano itakuwa na jukumu la kutunza hifadhi-
data ya anwani kama ilivyoelezwa katika Mwongozo huu.

4.1 Usambazaji wa anwani

Anwani hurahisisha utoaji wa huduma mbalimbali nchini 
pamoja na kuhamasisha maendeleo ya kiuchumi. Hivyo, 
anwani zinapaswa kupatikana kwa wananchi wengi 
kadiri inavyowezekana. Nchini Tanzania, watumiaji 
wote wa mfumo wa anwani wanapaswa kuwasiliana na 
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania ili waunganishwe na 
Hifadhi-data ya Anwani ya Taifa. Kutakuwepo na utofauti 
wa upatikanaji wa taarifa za anwani kwa watumiaji wa 
ndani na wa nje kama vile: Serikali, Taasisi za Ulinzi na 
Usalama, Kitengo cha Usimamizi wa Anwani cha Ofisi za 
Posta (Ofisi za Mkoa na Wilaya), Halmashauri, Taasisi za 
Fedha, Watoa huduma za jamii na Wananchi..

Anwani zote, ziwe ni mpya, zilizobadilishwa, au 
kusahihishwa, zitapaswa kusambazwa kwa watumiaji 
wote wa mfumo huu kadiri itakavyoonekana inafaa. 

4.2 Utumiaji mbaya wa anwani za makazi

Utumiaji wa anwani za Makazi zitatumika kwa kufikia 
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malengo yaliyokusudiwa na si kwa makusudi ya 
kusababisha makosa ya jinai, uvunjifu wa amani na 
utulivu na yanayofanana na hayo. Hatua kali za kisheria 
zitatumika kuthibiti matumizi yasiyofaa ya anwani za 
makazi.
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MWISHO

Ikumbukwe kuwa kila Mtendaji wa Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa anao wajibu wa kutimiza majukumu yaliyoainishwa 
katika Mwongozo huu. Aidha, wadau wote wa Mpango 
huu wakiwa ni pamoja na Wizara zinazohusika na 
utekelezaji, watoaji na watumiaji wa huduma za posta, 
wananchi na waendelezaji wa makazi nchini wanahimizwa 
kushiriki kikamilifu katika utekelezaji wa mpango huu 
kwa manufaa ya Taifa letu.
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KIAMBATISHO ’A’ 

VIWANGO VYA MFUMO WA ANWANI

A1 – Maelezo ya Jumla ya Viwango vya Mfumo wa 
Anwani 

Viwango vya mfumo wa anwani wa Taifa kwa ajili ya 
Tanzania vimewekwa kwa kuzingatia Mwongozo wa 
kiwango cha Kimataifa (S42) cha Umoja wa Posta Duniani. 

Umoja wa Posta Duniani ni Shirika la Umoja wa Mataifa 
lenye dhamana ya maendeleo ya sekta ya Posta duniani, 
pia ni msingi wa ushirikiano baina ya watoaji wa huduma 
za posta duniani. Umoja huu unasaidia kujenga mtandao 
wa uhakika duniani unaohakikisha utoaji wa huduma 
za kisasa za Posta. Kwa njia hii, shirika linafanya kazi za 
kushauri, kupatanisha, na kutoa msaada wa kitaalamu 
kila upohitajika. 

A2 – Umuhimu wa Viwango vya Mfumo wa Anwani

Anwani inamuunganisha mtumaji wa ujumbe na mpokeaji 
wake. Ubora wa huduma za posta utategemea usahihi na 
ufasaha wa anwani hizo. 

Lengo la viwango vya mfumo wa anwani ni kuwasaidia 
watoa huduma za posta na sektaya usambazaji ili kutoa 
huduma kwa ufanisi, usahihi, na kwa manufaa na hivyo 
kumridhisha mteja.

A3 – Aina za Anwani

Anwani za Tanzania zimegawanyika katika makundi sita 
yafuatayo:-
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i. Anwani za Makazi Mijini (matumizi ya postikodi ya 
Kata);

ii. Anwani za Makazi Mijini katika makazi 
yasiyopangwa (matumizi ya postikodi ya Kata );

iii. Anwani za Makazi Vijijini (matumizi ya Vijiji na 
Vitongoji – postikodi ya Kata ); 

iv. Anwani za Posta (S.L.P, Mfuko wa barua binafsi, 
sanduku la dharura ( Poste Restante) – postikodi ya 
Ofisi ya Posta);

v. Anwani mchanganyiko za makazi na Posta 
(matumizi ya postikodi ya Kata); na

vi. Anwani za Makazi kwa Ofisi za Serikali na watumiaji 
wakubwa wa Posta (matumizi ya postikodi 
maalumu). 

Mtu binafsi au kampuni inaweza kupokea barua kupitia 
anwani ya makazi (mjini au kijijini) na/au anwani ya 
posta. Hii inategemea aina ya usambazaji iliyotumika.

Taarifa zilizomo katika anwani ya mjini au ya kijijini 
huelekeza mahali halisi au pa kijiografia aliko mwenye 
anwani na kama mwenye anwani atapelekewa barua 
nyumbani au kazini kwake.

Mwenye anwani atakuwa na hiari ya kutumia anwani 
ya makazi ya mjini au ya kijijini au ile ya posta. Endapo 
mwenye anwani atachagua anwani ya posta LAZIMA 
apewe nambari ya Sanduku la Posta (S.L.P) au nambari 
ya mfuko binafsi wa Posta au nambari ya dharura ya 
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kupokelea barua (Poste Restante).

Utumiaji wa pamoja wa aina hizi mbili za anwani (zile 
za mijini/kijijini na anwani ya posta) UNAPASWA 
kutumika kwa umakini ili kuepuka mkanganyiko na hivyo 
kuchelewesha ufikishwaji wa huduma za Posta.

A4 – Mifano ya Anwani

a) Anwani za Mijini:

            

            

  Stempu

            

            

  Stempu

Meneja wa Mkoa        …………….…….......…. jina/cheo cha mtumiwaji                                              
Ofisi Kuu ya Posta Arusha………..…...........…jina la jengo
1 Mtaa wa Boma…………………………......…namba ya nyumba +jina la mtaa
23100 Arusha…………………………………....msimboposta + eneo

Mkurugenzi Mtendaji……………………...… jina/cheo cha mtumiwaji 
Kampuni ya Pwagu na Pwaguzi……….....… jina la kampuni
22 Barabara ya Samora Machel………………namba ya nyumba+jina la mtaa
11101 Kivukoni……...……………………....…Postikodi + eneo
 Dar es Salaam…………………………………Mkoa / Wilaya                                       
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  Stempu

            

            

  Stempu

b) Anwani za Vijijini

            

            

  Stempu

Ally Mwamwaja   ……..……………..............jina la mtumiwaji
Fleti za Protea, Jengo A………………….…..jina la fleti + jina la jengo
22 Barabara ya Ali Hassan Mwinyi…….......namba ya nyumba +jina la barabara
14111 Msasani ……....……………………….Postikodi + eneo
Dar es Salaam……………………………..…Mkoa / Wilaya

Samwel Rutashobya     .................................... jina la mtumiwaji
Posta House, Gr 10……………………….…. jina la jengo + namba ya ghorofa
14 Barabara ya Ghana.…………………....….namba ya nyumba + jina la mtaa
11300 Dar es salaam……………………...…. Postikodi + eneo

James Kessy........................................................jina la mtumiwaji
Jumba la ushirika...............................................jina la jengo (Hiyari)                          
15 Tella…………………………... ……............namba ya nyumba + kitongoji
Kijiji cha Kirua………………………………..jina la kijiji
25714 Kirua Keni……………………………...Postikodi + eneo 
Rombo………… ………………………...……Wilaya
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  Stempu

c) Anwani za Posta

            

            

  Stempu

            

            

  Stempu

John Kigoda………………………………..…jina la mwenye anwani       
S.L.P 25     …………………………………….namba ya S.L.P    
21301 Muheza…………………………....…...Postikodi + posta/wakala

Aloyce Lwambano ……………………………. jina la mtumiwaji
12  Mazengo…………………………………....namba ya nyumba + hamlet                                       
Kijiji cha Matonya…………………………......jina la kijiji
41627 Galigali……………………………........Postikodi + eneo 
Mpwapwa…………………………………...…Wilaya

Mkurugenzi Mkuu………………………….. jina la mwenye anwani      
Kampuni ya XYZ……………………………..jina la kampuni/shirika   
Sanduku Binafsi Na. 5……………………..…na. ya sanduku binafsi  
71102 Shangani……………………………......Postikodi +posta/wakala
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  Stempu

d)   Anwani za Kimataifa 
·	 Barua zinazoingia

            

            

  Stempu

·	 Barua zinazotoka (Inategemea pia Viwango vya 
Anwani vya Nchi Inakokwenda)

            

            

  Stempu

Jackson Massawe ...………………………….jina la mwenye anwani        
45 Mtaa wa Kipanga ……………………......namba ya nyumba + jina la mtaa
23103 Kaloleni………………………………..Postikodi + eneo 
Arusha………………………………………..Wilaya
TANZANIA………………………………… .Nchi

International Bureau …………………………jina la mwenye anwani        
Universal Postal Union………………………jina la shirika
3000 Berne 15…………………………………Postikodi+eneo 
SWITZERLAND……………………………...Nchi

Joseph Kassanga…………………………...... jina la mwenye anwani        
Asiye na Sanduku………………………..…..asiye na Anwani   
33103 Bugando……………………………….Postikodi + posta /wakala
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KIAMBATISHO ’B’ 

UAINISHO WA VIBAO VYA MAJINA YA MITAA

B1  - Jina la Kibao

a) Ukubwa - inchi 6 (mm 150) kwa inchi 24 (mm 
600) kibao chenye kingo zilizokunjwa; 

b) Ufito wa pembeni – Uwe mweusi;

c) Maunzi – Bati la geji 18;

d) Mandhari nyuma – Rangi nyeupe;

e) Rangi ya maandishi - Nyeusi (mng’ao wa juu);

f) Kimo cha herufi – mm 100 (inchi 4); na

g) Uchapaji – Pande zote mbili (upande mmoja 
Kiswahili na mwingine Kiingereza).

B2 - Kabari
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a) Aina ya kabari – kabari ya mbawa 

b) Maunzi – Chuma

B3 – Maunzi ya Nguzo za vibao vya majina ya 
mitaa

a) Maunzi – Chuma cha pua

(i) Ukubwa – Ukubwa wa bomba –kipenyo 
cha mm 75 (inchi 3 );

(ii) Urefu wa jumla – mm 3000 (futi 10);

(iii) Urefu wa kuchimbiwa ardhini – angalau 
mm 600 (futi 2);

(iv) Urefu wa kwenda juu  - mm 2400 (futi 8); 
na

(v) Shimo la nguzo – zege imara.
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b) Maunzi– Mawe mazuri na imara ya zege lenye 
uwiano wa 1:2:4

(i) Ukubwa – Kimo cha futi 4 (mm 1200), 
upana wa  futi 3  (mm 900);

(ii) Urefu wa kwenda juu- Kimo cha futi 1 
(mm 300);

(iii) Mbonyeo-  mm 10 kwa ajili ya kibao cha 
jina la mtaa chenye ukubwa wa inchi 6 
(mm 150) X inchi 20 (mm 500); na

(iv) Kibao- Kioo cheupe cha Plastiki 
kisichovunjika kwa urahisi chenye kutosha 
kwenye mbonyeo.

Angalia mfano hapo chini.

c) Maunzi – Nguzo ya zege imara lenye uwiano 
wa 1:2:4 na nondo 3 za mm 8.

(i) Ukubwa – Ukubwa wa nguzo– kipenyo 
shinani cha mm 152 (inchi 6 ) na kipenyo 



58

cha juu mm 102 (inchi 4);

(ii) Urefu wa jumla – mm 3000 (futi 10);

(iii) Umbo la mraba au mzunguko yafaa;

(iv) Urefu wa kuchimbiwa ardhini – angalau 
mm 600 (futi 2);

(v) Urefu wa kwenda juu – mm 2400 (futi 8); 
na

(vi) Shimo la nguzo - zege Imara.

d)    Maunzi – Kibao kioo cheupe cha Plastiki 
kisichovunjika kwa urahisi 

i. Ukubwa - inchi 12 (mm 300) kwa inchi 24 
(mm 600) ambacho kitabandikwa katika 
kona ya nyumba ya mtaa au barabara;

ii. Mandhari nyuma – Rangi ya njano;

iii. Rangi ya maandishi - Nyeusi (mng’ao wa 
juu);

iv. Kimo cha herufi – mm 100 (inchi 4);

v. Ufito wa pembeni – Uwe mweusi; na

vi. Uchapaji – Katika mtaa, njia au barabara 
moja, Kibao kimoja kitachapwa 
Kiswahili na kingine Kiingereza ambapo 
vitabandikwa mwanzo na mwisho wake. 
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B4 - Njia mbadala zinazoweza kutumika kuwekea 
vibao vya majina ya mitaa

Halmashauri inaweza kutumia miundombinu 
iliyopo kama vile nguzo za umeme, simu, mabango 
ya matangazo na kona za nyumba kwa ajili ya vibao 
vya majina ya mitaa.

             

 
 

Mfano wa Mabango ya
Matangazo
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KIAMBATISHO ’C’ 

HADHI NA VIFUPISHO VYA AINA YA MTAA
Zingatio: * = Baadhi ya majina ya mitaa, barabara na njia 
yamezoeleka kutumiwa kwa lugha za kigeni badala ya 
lugha ya Kiswahili.

Aina Kigezo Hadhi ya 
barabara au 
mtaa

Kifupisho

B a r a b a r a 
zisizoingilika 
kirahisi

Barabara nne au zaidi 
zilizogawanywa na 
ambazo haziingiliki 
kirahisi

Expressway 
or Highway

Hwy

Barabara kuu B a r a b a r a 
nyingi, zenye 
m s o m a n g a m a n o 
mkubwa

Avenue Ave

Road Rd

Barabara lishi Barabara mbili 
au zaidi, zenye 
msongamano wa 
wastani wa magari na 
si za safari ndefu

Street St

Drive Dr

Njia za 
makazi au 
biashara

Njia mbili au 
zaidi, zinamfikisha 
mtumiaji katika 
makazi au maeneo ya 
biashara

Lane Ln

Way Way

Circle Cir

Njia funge Njia isiyotoka 
i n a y o m fi k i s h a 
mtumiaji katika 
makazi yasiyozidi 
ishirini

Court Crt

Place Pl

Terrace Tce

Close Clo
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Njia za 
k u e l e k e a 
kwenye vituo 
vya biashara

Njia inayomfikisha 
mtumiaji katika vituo 
vya biashara

Square Sq

Arcade Arc

Center Ctr

Plaza Plz
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KIAMBATISHO ’D’ 

UAINISHO WA VIBAO VYA NAMBARI ZA NYUMBA
D1 - Uainisho wa kitaalamu wa Vibao vya nambari ya nyumba

Na Maelezo Ukubwa M f a n o 
(Kibao cha 
Nambari 
y a 
Nyumba) 

M f a n o 
( K i b a o 
c h a 
Nambari 
y a 
Nyumba)

Maunzi

1

2

Kibao cha 
nambari
Kibao cha 
nambari ya 
nyumba cha 
rangi ya njano 
chenye ufito 
mweusi na 
m a a n d i s h i 
meusi. 

Kila kibao 
LAZIMA kiwe 
na matundu 
ya kufunga 
kwa skrubu ili 
kubana katika 
ukuta pembeni 
mwa mlango wa 
mbele.
Kila kibao 
cha nambari 
ya nyumba 
LAZIMA kiwe 
na skrubu 
mbili (2) 
zitakazofungwa 
katika plagi 
z i l i z o p o 
ukutani.

U k u b w a 
wa kibao 
Tarakimu 
ikiwa moja
Upana wa 
mm 100 X 
unene wa 
mm 4 X 
urefu wa 
mm 125

Tarakimu 
z i k i w a 
mbili
Upana wa 
mm 180 X 
unene wa 
mm 4 X 
urefu wa 
mm 125

N a m b a r i 
tatu
Upana wa 
mm 250 X 
unene wa 
mm 4 X 
urefu wa 
mm 125

Plastiki
angavu 
nyeupe 

Plastiki
angavu 
nyeupe 

Plastiki
angavu 
nyeupe

36

 3

 136

 36
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Na Maelezo Ukubwa M f a n o 
(Kibao cha 
Nambari 
y a 
Nyumba) 

M f a n o 
( K i b a o 
c h a 
Nambari 
y a 
Nyumba)

Maunzi

3 Ukubwa wa 
Maandishi 
Ukubwa wa 
m a a d i s h i 
u t a t e g e m e a 
ukubwa wa 
kibao

Ufito
Ufito wa 
p e m b e n i 
k u z u n g u k a 
maandishi

Si chini ya 
upana wa 
mm 76 X 
urefu wa 
mm 100

U fi t o 
mweusi
Ta k r i b a n 
mm 4 
k u t o k a 
k a t i k a 
ukingo wa 
kibao
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D2 - Maelekezo ya Uwekaji wa Vibao vya Nambari za 

Nyumba
Ukubwa wa 

kibao cha 

nambari ya 

nyumba

Kibao chenye tarakimu 

Moja 

Kibao chenye 

tarakimu Mbili au 

Tatu

Ufito Ufito mweusi wa 
pembeni kuzunguka 
maandishi

Ufito mweusi wa 
pembeni kuzunguka 
maandishi

Mwelekeo Wima Mlalo

Aina ya 
maandishi

Maandishi makubwa 
ya mviringo na 
yaliyokolezwa (‘Arial 
Rounded MT Bold’)

Maandishi makubwa 
ya mviringo na 
yaliyokolezwa (‘Arial 
Rounded MT Bold’)

Ukubwa wa 
Maandishi

Takribani urefu wa mm 
100 X upana wa mm 76

Takribani urefu wa 
mm 100 X upana wa 
mm 76

Unene wa kibao mm 4 mm 4

Uwekaji wa 
Skrubu na plagi

Mshazari au wima Mshazari au mlalo 

Mahali sahihi 
pa kuweka 
kibao

Kibao kitawekwa katika 
ukuta upande wa kulia 
wa mlango wa mbele au 
kwenye mlango

Kibao kitawekwa 
katika ukuta upande 
wa kulia wa mlango 
wa mbele au kwenye 
mlango.
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D3- Njia mbadala za uandishi wa nambari za nyumba
Pale ambapo Mkurugenzi wa Halmashauri ataona inafaa 
nambari za nyumba zitaandikwa katika milango au 
ikilazimu ukutani kwa wino mweusi kama ilivyoelezwa 
katika D1. Mazingira yanayoweza kumfanya Mkurugenzi 
wa Halmashauri kufikia maamuzi hayo ni kama ifuatavyo:-

i. Maeneo ya vijijini;

ii. Makazi yasiyopangwa; na

iii. Maeneo ya watu wanaohamahama.


