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W 
akuu wa Mikoa na Makatibu 

Tawala wa Mikoa wametakiwa 

kuorodhesha na kuwasilisha 

majina ya shule ambazo hazi-

jasajiliwa ili shule hizo zisajiliwe na kutoa 

fursa kwa wanafunzi wengi kujiunga na shule 

za umma kwa mwaka wa masomo  2019. 

Aidha, Waziri wa Nchi OR-TAMISEMI Mhe. 

Selemani Jafo amesema wamebaini ubad-

hirifu wa jumla ya Sh bilioni 7.63 katika hal-

mashauri tano nchini. 

Akizungumza wakati akifunga mafunzo kwa 

Wakuu wa Mikoa na Makatibu Tawala wa 

Mikoa yaliyoandaliwa na Taasisi ya Uongozi, 

Jafo alisema: “ Leteni orodha ya shule amba-

zo bado hazijapata usajili ili tuzungumze na 

wenzetu wa elimu, lengo ni kuhakikisha vija-

na wengi wanaingia katika shule za umma .” 

Aidha, kuhusu fedha zilizotafunwa katika 

halmashauri hizo, Jafo alisema kuwa fedha 

hizo ni za miradi ya maendeleo. 

"Nandeni mkatekeleze majukumu yenu kwa 

kuzingatia sheria lakini msione aibu kwa wa-

tu waliofanya ubadhirifu katika maeneo yenu 

muwachukulie hatua. Haiwezekani image 

(taswira) yenu inaharibika," alisema. 

Akitolea mfano namna ambavyo baadhi ya 

watendaji wamefanya ubadhilifu, Jafo 

alisema Halmashauri ya Nyang'wale ambayo 

kwa mara ya kwanza iligundulika kuwa na 

ubadhilifu wa Sh bilioni 2.2 baada ya kutuma 

timu ya ukaguzi kwa mara ya pili 

wamegundua ubadhirifu  wa Sh bilioni 3.9. 

Alizitaja halmashauri nyingine ambazo fedha 

zimeibiwa licha ya Nyang'wale kuwa ni Meru 

Sh bilioni 1.5, Mbulu zaidi ya Sh milioni 24,  

Kibaha Mji zaidi ya Sh milioni 22 na Ulanga 

Sh bilioni 2.04.   

" Nawapa picha hii mfahamu kwamba kuna 

kazi kubwa sana ya kufanya katika maeneo 

yenu kama haya yanatokea na sisi tupo huoni 

kama kuna mahali hatujasimamia ipasavyo  

                                           Inaendelea Uk...14 

  

Baadhi ya Wakuu wa Mikoa na Makatibu Tawala-

wakimskiliza  mgeni rasmi Mhe.Selemani Jafo (hayuyupo 

pichani) wakati wa  ufunguzi wa mafunzo ya Uongozi. 

WAKUU WA MIKOA WATAKIWA KUWASILISHA 

MAJINA YA SHULE AMBAZO HAZIJASAJILIWA  

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais TAMISEMI Mhe.Selemani 

Jafo akizungumza wakati wa kufunga mafunzo ya 

Wakuu wa Mikoa na Makatibu Tawala  
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Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais TAMISEMI 

Mhe.Selemani Jafo (Mb) 

Naibu Waziri OR-TAMISEMI 

Mhe.Josephat S. Kandege (Mb) 

Naibu Waziri OR- TAMISEMI 

Mhe.Waitara Mwita(Mb) 

Naibu Katibu Mkuu OR-TAMISEMI 

Dkt. Dorothy Gwajima 

Naibu Katibu Mkuu OR-TAMISEMI 

Tixon Nzunda 

SIRI YA MAFANIKIO  

OFISI YA RAIS TAMISEMI 

Katibu Mkuu OR-TAMISEMI 

Eng. Joseph Nyamhanga 
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MHANDISI IYOMBE ATUNUKIWA TUZO YA 

UTUMISHI ULIOTUKUKA 

S 
hirika la maendeleo la Japan

(JICA) limemtunuku aliyekuwa 

Katibu Mkuu Ofisi ya Rais 

TAMISEMI Mhandishi Musa 

Iyombe Tuzo ya Umahiri na Utumishi 

Uliotukuka. 

Akizungumza katika hafla ya kukabidhi 

Tuzo Mwakilishi Mkuu wa JICA Tanzania 

Toshio Nagase amesema amekabidhi tuzo 

hiyo kwa niaba ya Rais wa Shirika hilo na 

tuzo hiyo ni ya 14 ambayo hutolewa na 

Rais wa shirika hilo kwa pamoja na tuzo 

wanazo toa kwa watu binafsi na mashiri-

ka. 

Ameongeza kuwa  Mhandisi Iyombe ni  

miongoni mwa watu na mashirika 49 

waliopatiwa tuzo za shirika hilo lengo iki-

wa ni kuwatambua watu binafsi au Taasi-

si zinatoa mchango wa kipekee na kugusa 

maisha ya watu  katika kuboresha miun-

dombinu, kuendeleza rasilimali watu, 

kuboresha maisha ya watu pamoja na ku-

punguza umasikini katika nchi zinazoen-

delea.  

“Mhandishi Iyombe amefanya yote ya-

nayostahili  kupata Tuzo hii tangu wakati 

akiwa anahudumia Wizara ya Ulinzi na 

Jeshi la Kujenga Taifa, kisha kuhudumu 

katika Wizara ya Ujenzi na ndipo kuja 

hapa OR-TAMISEMI na kote huko ali-

kopita ametoa mchango mkubwa sana 

katika kuleta maendeleo kwa mtanzania 

na Taifa kwa ujumla” alisema Nagase. 

Aliongeza kuwa mchango wa Iyombe 

ulianza kuonekana tangu mwaka 1984 

mara tu alipomaliza shahada yake ya 

kwanza ya Uhandisi huko India na kufan-

ya mafunzo kwa vitendo chini ya wataal-

amu wa Japan waliokua wanajenga 

barabara ya Kibiti – Lindi. 

Kwa kipindi chote cha miaka 34  amejitoa 

kwa moyo kutumia taaluma yake ya 

Uhandisi kushiriki kuhudumu ndani na 

nje  ya Tanzania katika miradi mbalimba-

li ya maendeleo inayosimamiwa na wa-

taalamu kutoka Japan. 

Akizungumza katika hafla hiyo 

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, 

Tawala za Mikoa na Serikali za 

Mitaa Mhe. Selemani Jafo ame-

wataka watumishi kufuata 

nyendo za Mhandisi Iyombe 

kwa kuwatumikia wananchi 

kwa moyo ili waweze kuacha  

alama „Legacy‟ katika Utumishi 

wa Umma.  

“Tuzo hii anayokabidhiwa Kati-

bu Mkuu wetu  asingeweza kui-

pata kama asingekuwa mahiri 

katika utendaji kazi wake na 

kujitoa kwa dhati kutatua kero 

za wananchi; Hii imepelekea 

yeye kuonekana kati ya wengi 

kuwa anastahili kutambulika 

kimataifa, Tuzo hii iwe somo 

kwetu tuweze kujifunza na ku-

badilika” alisema Jafo. 

“Ni vigumu sana binadamu 

kumsifia au kuona mazuri ya 

 binadamu mwenzake kama yuko 

hai lakini Mhandisi Iyombe una 

sifiwa ukiwa hai hii inaonyesha 

kuwa wewe ni kiongozi wa 

kuingwa kwani ni vigumu kutam-

bua mazuri ya mtu akiwa hai” 

Alisema Jafo. 

Naye Mhandisi Mussa Iyombe 

amesema kuwa tuzo hiyo sio yake 

bali ni tuzo ya watumishi wote 

kwani ushirikiano wao ndo 

umemfanya akapata tuzo hii kuto-

ka  JICA. 

“Siwezi sema tuzo hii ni yangu bali 

tuzo hii  ni yetu sote , nasema hivi 

kwani hapo nilipo bila ushirikiano 

wenu mimi ni singeweza kupata 

tuzo hii, kikubwa namshukuru 

Mungu na tuendelee kumuomba 

Mungu ili tudumishe ushirikiano 

wetu katika utekelezaji wa wajibu 

tulio nao kwa watanzania” 

Alisema Iyombe. 

Aliyekua Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mi-

taa Mhandisi Musa Iyombe(Tatu kulia) akipokea Tuzo ya Utumishi 

uliotukuta toka kwa Mwakilishi Mkuu wa JICA Tanzania Toshio Nagase  
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‘WAITARA KARIBU TAMISEMI TUCHAPE KAZI’ 

JAFO 

W 
aziri wa Nchi Ofisi ya 

Rais Tawala za Mikoa 

na Serikali za Mitaa 

Mhe.Selemani Jafo 

amemkaribisha Mhe. Waitara 

Mikwabe Mwita(Mb) ambaye ameap-

ishwa Nov 2018  kuwa Naibu Waziri 

Ofisi ya Rais TAMISEMI kujiunga na 

Timu ya Wizara katika  kufanikisha 

shughuli za maendeleo ya wananchi. 

Akimkaribisha kuzungumza na wa-

tumishi katika Ofisi ndogo ya Dar es 

salaam Waziri Jafo amemwambia 

Mhe. Wairata kuwa Watumishi wa 

TAMISEMI wanaushirikiano wa hali 

ya juu  na  watamwezesha  kufaniki-

sha majuku yako. 

“Karibu tuchape kazi hapa kwetu ni 

kazi tu; Sina shaka na wewe kwakuwa 

ni rafiki yangu wa siku nyingi na jirani 

jimboni kwangu hivyo nafahamu fika 

utendaji wako  karibu tuwatumikie 

watanzania” alisema Jafo.  

Wakati huo huo Waziri Jafo ali-

wapongeza watumishi kwa weledi 

waliouonyesha kwa kipindi chote cha 

uongozi wa Naibu Waziri Mhe. Joseph 

George Kakunda katika Wizara hii 

mpaka alipoteuliwa na kuapishwa 

rasmi kuwa Waziri wa Viwanda Bi-

ashara na Uwekezaji. 

“Tumepata faraja kubwa sana kwa 

Mhe. Kakunda kuchaguliwa kuwa Wa-

ziri kamili na mafanikio haya ni yetu 

sote kwani tumefanya naye kazi nzuri 

zilizopelekea kuteuliwa katika nafasi 

ya juu zaidi ninawapongeza wa-

tumishi wote wa TAMISEMI na ni-

nawasihi muendeleze kazi hii nzuri 

kwa Naibu Waziri Waitata” alisema 

Jafo. 

Naye Naibu Waziri OR-TAMISEMI 

Mhe. Waitara M. Mwita amesema 

kuja  Tamisemi kuboresha shughuli mbalimbali za Wizara  na sio 

kuvuruga hivyo anahitaji ushirikiano wa watumishi waliopo. 

“Mimi ni mtu wa kazi na TAMISEMI ninaifahamu kwa sababu 

nimewahi kuwa mwenyekiti wa mtaa mwaka 2014 na  mjumbe 

wa Kamati ya bunge ya TAMISEMI hivyo ninaifahamu vilivyo 

Wizara hii; Nataka kutumia uwezo wangu kuboresha zaidi 

shughuli za Wizara ili tuweze kutoa huduma bora zaidi kwa 

wananchi” alisema Waitara. 

Aliongeza kuwa tutasumbuana kwenye kazi tu na sio kwenye 

mambo madogo madogo cha muhimu kwetu sisi ni kazi men-

gineyo hayana nafasi kwa wakati huu. 

Katika uteuzi uliofanyika Novemba 10,2018 aliyekuwa Naibu 

Waziri TAMISEMI Mhe. Joseph George Kakunda aliteuliwa ku-

wa Waziri wa Viwanda, Biashara na Uwekezaji na nafasi yake 

kujazwa na Mhe. Waitara Mikwabe Mwita. 

Jarida hili hutolewa na: 

Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa  

S.L.P 1923, Dodoma-Tanzania, Simu: (+255) 26 -2321234 

Barua pepe: ps@tamisemi.go.tz 

Tovuti; www.tamisemi.go.tz 

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais TAMISEMI Mhe. Selemani Jafo (aliyekaa) 

akimsikiliza Naibu Waziri TAMISEMI Mhe. Waitara Mwita wakati 

alipowasili kwenye Ofisi Ndogo za Wizara Magogoni Dar es salaam 

baada ya kuapishwa. 
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SERA YA UGATUAJI WA MADARAKA  YALETA 

MABADILIKO 

A 
liyekuwa Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa Mhandisi 
Mussa Iyombe amasema kuwa Sera ya 
Ugatuaji wa madaraka imeongeza uele-

wa  na ushiriki  wa wananchi katika shughuli za 
maendeleo. 
 
Iyombe ameyasema hayo wakati akitoa maele-
zo  katika kikao cha mafunzo  kwa kamati za kudu-
mu za Bunge za Hesabu za Serikali za Mitaa, Uta-
wala na Serikali za Mitaa pamoja na Kamati ya hesa-
bu za Mashirika ya umma kilichoafanyika  katika 
ukumbi wa Bunge, Jijini Dodoma. 
 
Amesema kuwa karibu asilimia 90 ya vijiji na ka-
ta  zinaandaa na kuwasilisha  mipango shiriki-
shi  kwa wakati na kushiriki kikamilifu katika 
utekelezaji wa Mipango kwa kutumia mfumo wa fur-
sa za vikwazo katika ujenzi wa shule,  vyumba vya 
madarasa, Ujenzi wa Zahanati, Vituo vya afya na 
miradi mingine ya maendeleo. 
 
Mhandisi Iyombe amesema kuwa mpaka sasa 
Serikali ina shule za sekondari za kata  zipatazo 
3,516 ambazo kwa sehemu kubwa zimejengwa kwa 
nguvu za wananchi ambapo nguvu hizi zimekuwa 
zikienda  kasi wakati mwingine kutoendana na uwe-
zo wa Serikali wa kuajiri wataalam, vifaa na na fedha 
za kukamilisha miradi yote iliyoanzishwa na wanan-
chi. 
 
Anafafanua zaidi kuwa Serikali imeweza kuongeza 
mapato ya ndani ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kutokana na kuongezeka kwa vyanzo vya mapato, 
uwekezaji na kuimarika kwa mifumo ya ukusanyaji 
wa mapato na matumizi. Pia mamlaka za Serikali za 
Mitaa zimeweza kupanga na kupitisha bajeti na kui-
bua  vyanzo vya mapato. 
 
Iyombe amesema kuwa dhana ya Ugatuaji wa 
madaraka kwa Umma inahusu  kupeleka madara-
ka  ya kisiasa kwa wananchi lengo likiwa ni kuwapa 
wananchi  madaraka  kupitia kwa viongozi wao ku-
wa na uwezo wa kuamu, kupanga, kutekeleza  na 
kutathmini  mipango ya maendeleo kupitia wa-
wakilishi wao, viongozi wa Serikali za Mitaa kuanzia 
ngazi ya Kijiji na baraza la madiwani la Halmashau-
ri. 
 
Na aliyekuwa Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa anayeshighulikia 
afya Dokta Zainabu Chaula amesema Serikali ime-
weza kuboresha  

huduma za afya ambapo kwa mwaka 2007 idadi ya vituo 
vya afya ilikuwa 380  na kata zilikuwa 2500 lakini  mwa-
ka 2017/2018 idadi ya kata ni 4,420 na vituo vya afya 
vimeongezeka hadi kufikia 535. 
 
Amesema Serikali imejikita katika ujenzi na ukarabati  wa 
miundombinu ya vituo vya afya nchini, kuajiri wataalam 
wa afya, uboreshaji wa takwimu kwa kutumia mfumo wa 
kielektroniki (GoTHOMIS), ukokotoaji wa mahitaji halisi 
ya dawa kwa mfumo mpya na kudhibiti makusanyo ya 
mapato katika vituo vya huduma pamoja na kuhimiza 
malipo ya kadi. 

Wakati huohuo Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Ta-

wala za Mikoa na Serikali za Mitaa anayeshughulikia 

elimu Tixon Nzunda amesema ugatuaji katika elimu 

hususani Elimu ya Msingi na baadae Elimu ya Sek-

ondari ulitokana na Tamko la Rais la tarehe 

12/02/2008 kuhusu kugatua Usimamizi na Uendeshaji 

wa Shule za Msingi na Sekondari kutoka iliyokuwa 

Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi kwen-

da  kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa (MSM).  

Aidha amesema ugatuaji wa elimu umewezesha ku-

rahisisha Ongezeko la Wanafunzi wa Elimu za Msingi 

na Sekondari,Takwimu zinaonekana kuwa idadi ya 

wanafunzi wa Elimu ya Awali imeongezeka kutoka 

851,084 (2009) hadi 1,436,322 (2017); Elimu ya Msingi 

kutoka wanafunzi 8,313,080 (2009) hadi 8,969,110 

(2017); Elimu ya Sekondari kutoka wanafunzi 1,293,691 

(2009) hadi 1,565,201 (2017). 

Aliyekuwa Katibu Mkuu OR-TAMISEMI Eng. Musa Iyombe 

akitoa maelezo katika kikao cha mafunzo kwa kamati za kudu-

mu za Bunge (hawapo pichani) 
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IDARA YA ELIMU MAWAKILI WA OPRAS 

 

M 
kurugenzi Msaidizi Se-

hemu ya Rasilimali watu 

Idara ya Serikali za Mi-

taa, Ofisi ya Rais, Tawala 

za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-

TAMISEMI), Mohamed Gombati ame-

wataka Maafisa Elimu wa Shule za  

Msingi na Sekondari wa Halmashauri 

za Mkoa wa Arusha kuwa mawakili 

wazuri wa Mfumo wa Wazi wa Tathimi-

ni wa Mapitio ya Utendaji Kazi 

(OPRAS) katika maeneo yao ya kazi ili 

kuleta utendaji kazi bora katika ku-

tekeleza majukumu yao ya kila siku. 

Gombati ameyasema hayo leo katika 

Ufunguzi wa Mafunzo ya wawezeshaji 

wa Mamlaka za Serikali za Mitaa Mkoa 

wa Arusha ya Mwongozo wa 

Uboreshaji Matumizi ya Mfumo wa 

OPRAS kwa Walimu leo Jijini Dodoma.  

“Ni imani yangu kuwa baada ya ma-

funzo haya mtakwenda kuwa wa-

wakilishi makini na mabalozi wa kufan-

ikisha azma ya Serikali ya Awamu ya 

Tano, yenye kauli mbiu ya “HAPA KAZI 

TU”, na ikimaanisha kazi hii ni sehemu 

muhimu katika usimamizi wa utendaji 

kazi wa watumishi wa umma” Amesema 

Gombati. 

Aidha Gombati ameongeza kuwa ma-

funzo haya yanawapa jukumu la kwen-

da kuwajengea uwezo wakufunzi 

kwenye ngazi ya Halmashauri (Walimu 

Wakuu wa Shule za Msingi na Sek-

ondari na Maafisa Elimu Kata) ambao 

watafanya kazi ya kuwaelekeza walimu 

katika shule zao na umakini utakao zin-

gatiwa hapa utasaidia sana kuhakikisha 

ufanisi wa azma hii unafanikiwa 

kwenye ngazi hizo. 

Kwa kuhitimisha natambua kuwa ma-

funzo haya yataleta chachu ya utendaji 

 

kazi bora wenu kwani mtapata kuwa mnajitathimini kwa kazi mnazo 

fanya kutokana na malengo mliyojiwekea kwamba baada ya muda 

flani uweumefikia malengo flani na kwa kutumia mfumo huu basi 

mnaweza kuendana na kasi ya serikali ya Awamu ya tano, Amesema 

Gombati. 

Naye Afisa Elimu Sekondari Arusha Jiji, Valentine A. Makuka ames-

ema kuwa mafunzo hayo yatawasaidia sana katika kuongeza utendaji 

kazi bora kwani mfumo huu unamfanya mtu mwenyewe kujitathimi-

ni kabla haja tathiminiwa na mkuu wake anaye muongoza. 

Ikumbukwe kuwa Mafunzo haya yanaratibiwa na wadau wa maende-

leo  Uimarishaji Mifumo ya Sekta ya Umma (PS3) kupitia Shirika la 

USAID. 

Mkurugenzi Msaidizi, Rasilimali watu Idara ya Serikali za Mitaa (OR-

TAMISEMI), Mohamed Gombati akizungumza na maafisa elimu mkoa 

wa Arusha wakati wa ufunguzi wa mafunzo ya wawezeshaji wa OPRAS 

Picha ya pamoja ni Mkurugenzi Msaidizi, Rasilimali watu Idara ya 

Serikali za Mitaa, Mohamed Gombati (katikati aliyekaa) pamoja na 

maafisa elimu mkoa wa Arusha baada ya  ufunguzi wa mafunzo 
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 WALIMU WA SEKONDARI              KUFUNDISHA SHULE ZA MSINGI SIO 

ADHABU ‘NZUNDA’ H 
ivi karibuni Serikali imetoa 

waraka wa ku-

hamisha Wali-

mu wanaofun-

disha Shule za Sekondari kwen-

da kufundisha Shule za Msingi 

jambo ambalo limeleta sin-

tofahamu kwa jamii hususani 

Walimu. Akitoa ufafanuzi wa 

suala hilo Naibu Katibu Mkuu, 

Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa 

na Serikali za Mitaa anayeshu-

ghulikia masuala ya Elimu  Tix-

on Nzunda  anasema yafuatayo 

katika mahojiano maalumu na 

mwandishi wa makala hii: 

Ni vigezo gani vilitumika 

katika kuhamisha Walimu 

kutoka Shule za Sekondari kufundisha 

Shule za Msingi? 

Serikali ilifanya tathmini ya kina ili kubaini 

mahitaji halisi ya Walimu  katika kila somo 

kwa kila shule ya Msingi na Sekondari ndani ya 

Tanzania Bara na ilijiridhisha pasipokuwa na 

shaka  kuwa kwenye  Shule za Msingi  kulikuwa 

na upungufu wa Walimu  97,193. Kwa Shule za 

Sekondari kulikuwa na upungufu wa walimu 

19,000. Masomo ya Sayansi (Hisabati, Fizikia, 

Kemia, Baiolojia, Biashara, Ufundi na Kilimo) 

yalikuwa na upungufu mkubwa wa Walimu.  

Tathmini hiyo ilibainisha kuwa katika kipindi 

cha miaka mitatu iliyopita kumekuwa na 

ongezeko la Walimu 23,000 wa masomo ya 

Sanaa katika Shule za Sekondari. Walimu hawa 

walikuwa wakifundisha vipindi vinne mpaka 

sita kwa juma moja. Walimu wengine hawaku-

wa na kipindi hata kimoja hivyo walibaki 

kusimamia masomo ya jioni ya Wanafunzi. 

Kutokana na mazingira hayo rasilimali watu 

haikutumika ipasavyo. 

Katika kukabiliana na changamoto hiyo, 

Serikali ilifanya uamuzi wa kuwahamisha  

Je, Walimu wanaohamishwa ni wale 

wenye Shahada au Stashahada au ni 

wale waliokaa muda mrefu kwenye 

kituo kimoja cha kazi? 

Kigezo cha kwanza cha uhamisho 

huzingatia sehemu zilizo na idadi kubwa ya 

Walimu wenye Astashahada (Diploma). 

Walimu wa Diploma kufundisha shule za 

msingi hakuna maajabu yoyote. Serikali 

inalengo la kuimarisha elimu ya msingi na 

kuwa nguzo ya kukuza elimu na kupun-

guza pengo la walimu wa shule za msingi 

na kuwa na uwiano mzuri. Serikali inafan-

ya utaratibu wa kuwatumia walimu. 

Serikali inafanya utaratibu wa kuwatumia 

walimu wenye shahada (degree) kufun-

disha Shule za Msingi nchini ili kuimarisha 

ubora wa elimu nchini na vyuo vya ualimu 

vitafanya kazi ya kuimarisha methodolojia  

shirikishi katika ufundishaji badala ya 

mfumo uliokuwa umezoeleka lengo ni 

kuweza kutoa elimu bora kwa watoto wetu. 

Waraka ulielekeza kuwa walimu wa-

takaohamishwa wapelekwe kwenye  

Walimu kutoka Shule za 

Sekondari kwenda 

Msingi bila kuathiri 

masharti yao ya  kazi. 

Walimu waliohamishwa 

kwenda Shule ya Msingi 

wanabaki na stahili zao 

za awali. Lengo kuu la 

Serikali ni kuongeza 

ufanisi kwa kuimarisha 

uwiano wa utendaji kazi 

katika Sekta ya Elimu. 

  Suala hili halikufanywa 

na TAMISEMI pekee bali 

lishirikisha Wizara za 

Kisekta kama Wizara ya 

Elimu, Ofisi ya Rais 

Menejimenti ya 

Utumishi  wa Umma, na 

vyama vya wafanyakazi 

hasa Chama cha Walimu 

Tanzania ili kujenga 

uelewa wa pamoja. 

 

Naibu Katibu Mkuu OR-TAMISEMI anayeshughulikia Elimu Tixon Nzunda  aki-

zungumzia masuala mbalimbali yanayohusu  uhamisho wa walimu 
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 WALIMU WA SEKONDARI              KUFUNDISHA SHULE ZA MSINGI SIO 

ADHABU ‘NZUNDA’ 
maeneo  ya karibu lakini baadhi ya Walimu waliohamish-

wa wamekuwa wakilalamika kuwa wamehamishiwa mba-

li na vituo vyao vya kazi vya awali.  

Je, Walimu waliohamishiwa mbali watalipwa 

stahili zao za uhamisho? 

 Ili kupunguza gharama za uhamisho wa Walimu, 

Serikali iliweka kipaumbele cha kuhamisha Walimu 

walio jirani na Shule za Msingi. Itakapolazimika kum-

hamisha Mwalimu mbali na kituo cha kazi cha awali. 

Mwalimu anayehamishwa atastahili kulipwa stahili zake 

zote za uhamisho. 

Serikali imeshatoa maelekezo kwa Maafisa Elimu wote 

wa Mikoa, Maafisa Elimu wa Wilaya wa Shule za Sek-

ondari na Msingi kuwa Walimu wanaohamishwa mbali 

na vituo vyao vya kazi vya awali walipwe stahili zao zote.  

Fedha za Motisha katika Mpango wa Elimu kwa Matokeo 

(Education Performance for result - EP4R) zitumike kuli-

pa stahili za Walimu wanaohamishwa. Fedha za EP4R 

zimeshapelekwa Halmashauri. Aidha kama fedha za 

EP4R hazitatosha Halmashauri zilipe kupitia vyanzo vya 

ndani vya mapato.  

Baadhi ya Walimu wamekuwa wakilalamika kuwa 

Maafisa Elimu wamekuwa wakiwahamisha kwenda Shule 

za Msingi zilizo maeneo ya mbali na kuacha kuwapeleka 

katika Shule zilizo karibu ambazo zina upungufu wa 

Walimu. Je, suala hili haliwezi kuwa sababu ya ku-

wakatisha tamaa Walimu? 

Maafisa Elimu wanaohamisha Walimu kwenda shule za 

mbali na kuacha shule za karibu bila sababu maalum, 

Serikali haitasita kuwachukulia hatua kali za kinidhamu.  

Lengo la kuhamisha Walimu kutoka Shule za Sekondari 

kwenda Msingi ni kuimarisha uwiano kati ya Mwalimu 

na Wanafunzi. 

Je, Walimu wanaohamishwa kufundisha Shule 

za Msingi hupewa mafunzo maalum kabla ya 

kuanza kazi ili kutekeleza majukumu yao mapya? 

Ufundishaji wa Wanafunzi wa Sekondari na Msingi hautofau-

tiani sana kwa sababu elimu zote huzingatia saikolojia ya wato-

to. Hata hivyo, Serikali inakusanya fedha ili kutoa mafunzo ya 

kuwajengea uwezo Walimu hao.  

Je, ni sababu zipi husababisha Walimu kutopewa 

vibali vya uhamisho pindi wanapotaka kuhama vituo 

kwa ridhaa yao wenyewe?  

Ili kudhibiti upungufu wa Walimu katika maeneo ya Vijijini, 

Serikali huzuia Watumishi wanaopenda kuhamia maeneo ya 

mijini na kuacha mapengo katika vituo vyao vya kazi bila saba-

bu ya msingi. Serikali itaruhusu Mwalimu au mtumishi yeyote 

kuhama pale ambapo kutakuwa na sababu za kimsingi kama 

vile upungufu wa walimu, afya au usalama wa mtumishi pamo-

ja na sababu nyingine zinazokubalika katika Utumishi wa Um-

ma.  

Utaratibu wa kuhamisha Walimu kutoka Mkoa mmoja kwenda 

mwingine hufanywa na Ofisi ya Rais TAMISEMI. Kutokana na 

idadi ya maombi ya uhamisho wa Walimu katika Mamlaka za 

Serikali za Mitaa kufikia 13,000, Ofisi imeunda Timu itaka-

yofanya upembuzi utakaozingatia hali halisi ya mazingira. Taa-

rifa ya jumla ikikamilika itatolewa kupitia tovuti OR – 

TAMISEMI. 

Wito wangu kwa Walimu waliohamishwa kutoka shule za Sek-

ondari na kwenda shule za msingi kuhakikisha wanaripoti kati-

ka vituo walivyopangiwa  na kufundisha kwa moyo, Serikali 

itatoa ushirikiano pale panapohitajika. 

Dondoo  Muhimu  

DIRA YA OR-TAMISEMI 

Kuwa Taasisi inayoongoza katika 

kuziwezesha Tawala za Mikoa na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa ku-

toa huduma bora zaidi kwa jamii ili 

kuboresha hali zao za maisha na 

kuondokana na umaskini. 
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WATAALAMU WA MIPANGO WAPIGWA MSASA, 

MAANDALIZI YA BAJETI 2019/20 

A 
liyekuwa Naibu Katibu Mkuu anayeshughulikia 

masuala ya Afya Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa 

na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI), Dk. 

Zainabu Chaula amewataka Makatibu Tawala 

Wasaidizi wa Mikoa Sehemu ya Mipango na Uratibu sam-

bamba na Maafisa Mipango wote wa Halmashauri nchini 

kutumia taaluma zao katika kukuza uchumi wa nchi ili ku-

leta matokeo chanya kwa jamii. 

Dk, Chaula ameyasema hayo wakati  wa Ufunguzi wa Ma-

funzo ya Maandalizi ya Mipango na Bajeti katika Mamlaka 

za Serikali za Mitaa kwa mwaka wa Fedha 2019/20 ya-

nayofanyika kwa siku mbili Jijini Dodoma katika ukumbi 

wa Mikutano wa Royal Vilage Hoteli. 

Dk. Chaula amesema mafunzo hayo ni fursa kwa maafisa 

hao kuhakikisha wanapata ujuzi na uelewa zaidi wa namna 

sahihi ya uandaaji wa Mipango na Bajeti katika Mikoa na 

Halmashauri. 

“Ili kufikia matokeo bora ya kukuza uchumi wa nchi hii 

mnatakiwa kuwa wabunifu na kuhakikisha  mnabadilisha 

changamoto kuwa fursa kitu ambacho kitabadili dhana 

iliyopo kwa sasa kwa wananchi kulalamikia changamoto 

hizo na badala yake wazitumie kuwa fursa za kuwaletea 

maendeleo ” Alisema Dk. Chaula. 

Aliongeza kuwa sisi wataalamu tupo hapa kwa niaba  ya 

wananchi hivyo tunatakiwa kuleta mipango itakayoweze-

sha wananchi hao kujikwamua kiuchumi na kujiletea 

maendeleo endelevu na hili litafikiwa endepo mipango na 

bajeti inakwenda sambamba na fursa zinazopatikana kati-

ka maeneo yetu  

Aidha Dk. Chaula ameongeza kuwa kila mtumishi wa Um-

ma anadhamana kubwa kwa taifa  na dhamana yenyewe ni 

kuhakikisha tunawatumikia vyema watanzania wenzetu ili 

kuleta matokeo bora kwa nchi yetu kama Muhasisi wa 

Taifa hili Mwalimu Julius Kambarage Nyerere alivyo fanya 

na mpaka leo kupitia matokeo yake tunamkumbuka. 

Aidha Mkurugenzi wa Idara ya Sera na Mipango OR-

TAMISEMI Bw. John Cheyo, amesema kuwa kupitia ma-

funzo hayo maafisa hao watapata  uelewa aidi ya namna ya 

kuandaa bajeti iliyobora na halisi na zaidi watakuwa wali-

mu wazuri kwa maafisa wengine katika maeneo yao ya ka-

zi ambao hawajabahatika kupata mafunzo haya. 

Naye Mkurugenzi wa Mradi wa Uimarishaji Mifu-

mo ya Sekta ya Umma (PS3), Dk. Emanuel Malan-

galila amewataka  kuwa maafisa waliopata ma-

funzo haya  wakatumie wakatumie elimu hiyo  ku-

leta matokeo bora katika maeneo yao ya kazi iki-

wemo kukuza uchumi na kupunguza umasikini 

katika mikoa na halmashauri zao. 

Akihitimisha kwa neno la shukurani kwa niaba ya 

washiriki wenzake Katibu Tawala Msaidizi Mipan-

go na Uratibu kutoka Ruvuma Edmundi Godwell 

Siame amesema yote yaliyoelekezwa kupitia ufun-

guzi wa mafunzo hayo sambamba na elimu wa-

takayoipata  watazingatia na  kufanyia kazi ili 

kuhakikisha taaluma yao inakuwa nyenzo muhimu 

katika kukuza uchumi wa Nchi.  

Naibu Katibu Mkuu OR-TAMISEMI anayeshughulikia Afya 

Dkt.Zainabu Chaula akifungua kikao cha Makatibu Tawala 

Wasaidizi Sehemu ya Mipango  na Uratibu 

Makatibu Tawala Wasaidizi Sehemu ya Mipango  na Uratibu 

wakiwa kwenye  mafunzo ya maandalizi ya bajeti kwa mwaka 

wa fedha 2019/20 
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W 
aziri wa Nchi Ofisi ya Rais 

Tawala za Mikoa na Serikali 

za Mitaa Mhe. Seleman Jafo 

hivi karibuni alifanya  ziara 

katika baadhi ya shule  kongwe zilizofanyi-

wa ukarabati kukagua maendeleo ya ujenzi 

na kuzungumza na wananfunzi pamoja na 

walimu. 

 

Akizungumza katika shule ya Sekondari ya 

Wasichana ya Ruvu alisema kuwa Serikali 

ya awamu ya Tano imetenga sh. bilioni 45 

kwa ajili ya mpango maalum wa ukarabati 

mkubwa na uboreshaji wa miundombinu             

mbalimbali yakiwemo  madarasa, mabweni 

na nyumba za waalimu kwa shule zote 

kongwe nchni. 

 

Aliongeza kuwa mpango huu  umehusisha  

shule Kongwe 88 katika awamu   ya kwanza 

na inatekelezwa  kwa kipindi cha miaka  

miwili. Mpaka sasa   shule 44 kati ya 89  

ziko kwenye hatua mbalimbali za ukarabati. 

 

Alisema kuwa shule nyingi zimejengwa 
kipindi cha ukoloni kutokana na kutofanyi-
wa ukarabati wa mara kwa mara     majengo 
yake yamechakaa na hayavutii kabisa. 
 
“Mazingira yaliyokuwepo hayamvutii wala 

kumhamasisha mwanafunzi kusoma kwa 

bidii na kwa kuliona hilo Serikali 

imechukua hatua stahiki kwa kuboresha 

mazingira ya kufundisha na kujifunzia” 

alisema Jafo. 

 

Aliongeza kuwa ili kuboresha kiwango cha 

elimu na kurudisha hadhi ya shule 

Kongowe na kuongeza ufaulu tumeona 

mazingira bora yanaweza kuljibu maswali 

yote hayo. 

ya Tanzania. 

 
Akifafanua kuhusu mpango huu Naibu Kat-
ibu Mkuu Elimu Tixon Nzunda  

 amesema vipaumbele vya Serikali katika sekta ya Elimu ni 
uboreshaji wa  miundombinu yote katika shule pamoja na makazi ya 
walimu.  
 
Nzunda aliongeza kuwa kwa sasa awamu ya kwanza ya ukarabati wa 

shule hizo 45 umefikia katika hatua nzuri na unaendelea mpaka 

shule zote 89 zitakaapokamilika. 

 

Aliongeza kuwa Serikali imendelea kukarabati shule nyingine za kata 

na shule za msingi na zoezi hilo linafanyika kupitia fedha za lipa  

kutokana na matokeo (EP4R). 

 

Aidha Nzunda amewaomba wadau wa Elimu kuendelea kushirikiana 

na Serikali kusaidia kujenga miundombinu ili kuzidi kuboresha maz-

ingira ya upatikanji wa Elimu Nchini. 

 

Naye Zakia Abdala mwanafunzi wa Kidato cha Tano Ruvu Sekondari 

alisema kuwa ukarabati wa shule yao ni motisha kwao kuzidi 

kujisomea na kufanya vizuri kwenye mitihani yao. 

 

“Ujue hapo awali ulikua huwezi kutamani kurudi shuleni baada ya 

muda wa likizo kwa sababu ya uchakavu wa miundombinu kuanzia 

darasanu, bwenini mpaka vyooni hali ilikua mbaya sana lakini baada 

ya ukarabati huu tunashinda darasani kusoma na ukirudi bwenini 

unapumzika vizuri hii itatusaidia sisi kuzingatia masomo yetu na 

kuachana na mawazo ya kufikiria nyumbani na tunamuahidi Waziri 

wetu kuwa tutafauku vizui mitihani yetu “ alisema Zakia. 
 

TAMISEMI HABARI                            Feb-April,2019 

UKARABATI WA SHULE KONGWE MOTISHA KWA 

WANAFUNZI 

Muonekano wa juu wa shule ya sekondari Pugu baada ya kufanyiwa ukarabati ikiwa 

ni miongoni wa shule kongwe zilizoko kwenye mapmngo wa ukarabati 
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  ASTASHAHADA, STASHAHADA MSIZIPE KISOGO: 
WAZIRI JAFO 

W 
aziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa Mhe. Sele-
mani Jafo amesema kuanza kwa kozi za 
ngazi ya Shahada katika Chuo cha Serikali 

za Mitaa Hombolo kisiwe kigezo cha kuondosha kozi 
za Astashahada na Stashahada katika chuo hicho. 

Waziri Jafo alikuwa akizundua rasmi Bustani 
ya  Magufuli katika chuo hicho ambapo Bustani hiyo 
itatumika kuishi na kuenzi mchango wa kiongozi huyo 
wa Nchi kwasasa ambao ni uzalendo, kujituma pamoja 
na uadilifu katika kuwatumikia wananchi. 

“Nimesikia maombi yenu yakutaka Kuanzishwa kwa 
kozi za Ngazi ya Shahada kusudi mtu anapo hitimu 
masomo yake ya ngazi za awali aweze kuendelea, na-
omba niwambie, tutajitahidi lifanikiwe, lakini angalizo 
langu kwenu, tutakapo anzisha Degree isiwe sababu 
yakusitisha kozi zinazoendelea kwa sasa, ikiwepo 
Astashahada (Certificate) na Stashahada (Diploma) ya 
kozi mnazo endelea nazo” amesema Jafo. 

Waziri Jafo amesema, vyuo vingi vilipo anzisha ngazi 
ya Shahada na kusahau wataalam wa kada za kati vili-
chochea kukosekana kwa wataalam wakutosha katika 
ngazi ya kati hususan mafundi mchundo ambao 
walikuwa wakizalishwa katika vyuo hivyo. 

Katika hatua nyingine Waziri Jafo amewahakikishia 
Wakurufunzi hao wa chuo cha Hombolo uhakika wa 
kuajiriwa na Serikali kwa wale watakao fikia vigezo 
vinavyo hitajika katika nafasi mbali mbali ambazo 
serikali itatangaza. 

“Tumebaini Wataalam wa chuo cha Hombo-
lo  tunaowaajiri katika kada za Maafisa Watendaji wa 
Vijiji, Kata na hata Tarafa wanauelewa mpana wa 
Masuala ya jamii za watanzania hususan ni wale 
waishio vijijini, hivyo basi tunapotangaza ajira 
kipaumbele tutakitoa kwa  wanafunzi wa chuo hiki” 
amesema Waziri Jafo. 

Mhe. Jafo hakusita kuonesha furaha yake kwa jinsi 
chuo hicho kilivyo jizatiti katika suala la utunzaji wa 
mazingira, hatua ambayo ameitaja ni  kumuunga 
mkono Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan ambaye kupitia 
Wizara ya Mazingira na Muungano amekuwa mstari 
wa mbele kuhakikisha watanzania wanantunza maz-
ingira. 

Mbali ya pongezi hizo Waziri  ametoa maelekezo kwa 
uongozi wa Manispaa ya Dodoma kuanza kampeni ya 
upandaji wa miti ya Matunda. “Tunataka Dodoma iwe 
Fruit City” amenukuliwa Waziri 

                                          Inaendelea Uk …………………...17 

Wazir wa Nchi OR-TAMISEMI Mhe. Selemani Jafo (katikati aliyekaa) katika picha ya pamoja na viongozi  wa 

chuo cha Serikali za Mitaa Hombolo baada ya uzindzui wa bustani ya Mgufuli iliyopo chuoni  hapo 
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KAMATI YA BUNGE YA UGANDA YAMWAGIA SIFA 

MRADI WA DMDP 

K 
amati ya bunge ya hesabu za Serikali za Mi-

taa kutoka Nchini Uganda (PAC-LG) 

imemwagia sifa Mradi wa Uendelezaji wa Jiji 

la Dar es salaam unaoendelea kutekelezwa 

katika Manispaa ya Tano za 

Mkoa wa Dar es salaam. 

Kamati hiyo yenye zaidi ya 

wajumbe kumi waliotemebelea 

Mradi wa DMDP unaotekelezwa 

chini ya Ofisi ya Rais Tawala za 

Mikoa na Serikali za Mitaa 

wamesema ni mradi wa mfano 

na kuigwa na Nchi za Afrika 

Masshariki zinazopata mkopo wa 

fedha kutoka Benki ya Dunia. 

Akizungumza katika ziara hiyo ya 

mafunzo Mwenyekiti wa Kamati 

hiyo (PAC-LG) Mhe. Ronald 

Reagan Okumu amesema lengo 

la ziara yao ni kuona namna ambavyo miradi ya 

Uboreshaji Miundombinu inayotekelezwa kwa fedha za 

Mkopo toka Benki ya Dunia; 

“Tunapenda kuona ubora wa miradi hiyo, taratibu za 

ulipaji fidia zilivyofuata, maelekezo ya mkopo wa fedha 

hizo yalivyozingatiwa na zaidi namna ambavyo fedha 

zilivyopokelewa, zinavyosimamiwa na wataalamu, zi-

navyotumika na zinafanyiwa ukaguzi na zaidi suala 

zima la thamani ya fedha”Value for Money” kuon-

ekana katika miradi hiyo” alisema Mhe. Okumu. 

Akipokea ujumbe huo toka Bunge la Uganda Naibu Wa-

ziri Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

Mhe. Josephat Kandege amesema mradi huu ume-

tekelezwa kwa kipindi cha miaka mitatu sasa na mafan-

ikio yaliyopatikana ni makubwa na kwa kiasi kikubwa 

umesaidia kuwapunguzia kero wananchi wa Mkoa wa 

Dar es salaam. 

“Karibu mjifunze kwa kuona mtaona barabara zilivyo-

jengwa kwa ubora wa hali ya juu, njia za bora waenda 

kwa miguu, mifereji yenye viwango ya kusafirishia maji 

ya mvua, masoko na ofisi za miradi pamoja na maabara 

za kisasa za kupima ubora wa barabara zinazoendelea 

kujengwa “ alisema Kandege. 

Akielezea Miradi inayotekelezwa chini ya fedha za 

Mkopo wa Benki ya Dunia Mratibu wa Miradi hiyo to-

ka Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

Eng. Davis Shemangale amesema kuwa mradi huu un-

atekelezwa kwa 

kipindi cha  miaka 

mitano na  una len-

go la kuboresha Jiji 

la Dar es Salaam 

lizidi kuwa bora 

katika Sekta ya mi-

undombinu, usafiri 

mjini pamoja na  

usalama 

Eng. Shemangale 

aliongeza  kuwa 

mradi huo pia uta-

boresha makazi bo-

ra sambamba na 

kujenga uwezo wa 

Kitaasisi pamoja na mifumo stahiki na ya kutosha ku-

tunza kumbukumbu na takwimu  itakayosaidia katika 

Ukusanyaji wa mapato. 

Naye mratibu wa mradi wa uendelezaji wa Jiji la Dar es 

salaam (DMDP) Eng. Emmanuel Ndyamukama 

amesema Katika awamu ya kwanza ya mradi huu 

itagharimu jumla ya Dola za Kimarekani Milioni 300 

ambazo ni Fedha za Mkopo kutoka Benki ya Dunia. 

Aidha Shirika la maendeleo la Nchi za Nordic litatoa 

ruzuku ya dola za kimarekani Mil. Tano kwa ajili ya 

kukabili changamoto za mabadiliko ya Tabia ya Nchi 

na huku Serikali ya Tanzania ikichangia takribani Dola 

za Kimarekani  Mil. 25.3 kwa ajili ya kulipa fidia 

wananchi  walioathirika na mradi. 

Kamati ya Bunge ya hesabu za Serikali za Mitaa iko 

katika ziara ya mafunzo kwa muda wa siku Tano na 

itatemebela miradi ya uendelezaji wa Jiji la Dar es sa-

laam (DMDP), Mabasi yaendayo haraka (BRT) kasha 

kuelekea katika Manispaa ya Morogoro ambako wa-

tatembelea mradi wa uboreshaji na uimarishaji wa 

Mamlaka za Miji (ULGSP) kasha kumalizia na Jiji la 

Dodoma ambako watajione mradi wa Uboreshaji Miji 

Kimkakati (TSCP).  

Naibu Waziri OR-TAMISEMI Mhe. Josephat Kandege akipokea  

ujumbe wa kamati ya bunge ya hesabu za Serikali za Mitaa  toka 

Nchini Uganda 
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inabidi tuongeze usimamizi katika maeneo yetu. 

Tunafanya vizuri lakini kuna kazi ya kufanya maa-

na watu bado wana mioyo ya kishetani." 

Jafo aliwataka wakuu hao kuhakisha ripoti za 

wakaguzi wa ndani zinajadiliwa vizuri ili mambo 

ambayo hayajakwenda vizuri yajadiliwe mapema 

na kuchukua hatua kwa haraka. 

Aidha, Jafo aliagiza viongozi hao kuhakikisha kuwa, 

hospitali za wilaya zinaanza kujengwa na kuwataka 

kuhakikisha wanamaliza mivutano iliyoibuka ya wapi 

hospitali hizo zijengwe ambayo pia imechangiwa na 

siasa na inapoteza muda wa kuanza ujenzi huo. 

Pia Jafo amewaagizi viongozi hao kusimamia kwa kari-

bu utekelezaji wa miradi ya maendeleo ikiwemo ile ya 

afya, barabara na kusisitiza kusimamaia nidhamu na 

uwajibikaji kwa watumishi sambamba na utoaji asilim-

ia 10 ya fedha za mapato ya ndani kwa ajili ya wana-

wake, vijana na wenye ulemavu kama sheria ina-

vyobainisha. 

Naye Ofisa Mtendaji Mkuu wa Taasisi ya Uongozi, 

Profesa Joseph Sembojaalisema ratiba ya mafunzo ya 

wiki moja ilibana kwasababu ya mambo mengi waliyo-

pitia. 

Alisema mafunzo hayo wamejenga uwezo wa viongozi 

na kwamba kuna maeneo matatu ambayo angependa 

wawe nayo kama viongozi. 

Aliyataja maeneo hayo ni kuwa Kiongozi wa kimkakati, 

kuhakikisha rasilimali watu na nyingine kuhakikisha 

kuwa zinatumika ipasavyo pamoja na kuwa kiongozi 

wa kuigwa kwa kuwa na sifa za kimaadili. 

Inatoka Uk ……………..2 

Waziri wa Nchi  OR-TAMISEMI Mhe. Selemani Jafo  

akitoa neno la utangulizi wakati wa  ufunguzi wa ma-

funzo ya Uongozi 

Waziri wa Nchi OR-TAMISEMI Mhe.Selemani Jafo

(katikati mbele) katika picha ya pamoja na viongozi wa 

Tamisemi, Taasisi ya  Uongozi  na baadhi ya Wakuu wa 

Mikoa na Makatibu Tawala Mikoa baada ya kupokea 

vyeti vyao vya ushiriki wa mafunzo 

Waziri wa Nchi OR-TAMISEMI Mhe.Selemani Jafo (kulia) 

akimkabidhi Mkuu wa Mkoa wa Kagera Brigedia Jenerali 

Marco Gaguti  cheti baada ya kushiriki kikamilifu kwenye 

mafunzo ya Uongozi 

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza Mhe. John Mongela akitoa 

neno la shukrani kwa niaba ya Wakuu wa Mikoa na Ma-

katibu Tawala  walioshiriki kwenye Mafunzo ya Uongozi 
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BIL 77 ZA TSCP ZATEKELEZA AGIZO RAIS JPM  

JIJINI DODOMA    

M 
radi wa Mpango Miji Mkakati 
„Tanzania Strategic Cities 
Project’ maarufu kama  Tscp 
unaosimamiwa na Ofisi ya Rais 

TAMISEMI umetekeleza Agizo la Rais Dkt. 
John Pombe Magufuli kwa kutoa Fedha zaidi 
ya Tsh. Bil 77 kwa ajili ya kujenga miun-
dombinu katika Jiji la Dodoma.  
 
Akizungumza katika hafla ya utiaji  saini  
miradi hiyo itakayotekelezwa kupitia mradi 
wa Tscp  Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais  
Tamisemi Mhe. Selemani Jafo amesema 
mradi huu wa kimkakati umelenga kubadili-
sha kabisa muonekano wa Jiji la Dodoma kwa 
kutekeleza yale aliyoagiza Mhe.Rais ali-
potangaza kuipandisha  hadhi iliyokuwa 
Manispaa ya Dodoma kuwa Jiji. 
 
“Jiji hili lazima liwe la tofauti, lenye hadhi ya 
Makao Makuuu ya Nchi na livutie kuliko maji-
ji yote Tanzania, tutaweka miundombinu am-
bayo itabadilisha kabisa muonekano wa Jiji, 
itaongeza  fursa za biashara na kuwapunguzia 
kabisa adha wananchi wetu katika maeneo 
ambayo wamekuwa wakiyalalamikia. 
 
Tunaimani  kupitia kazi itakayofanyika hapa  
mtu aliyeondoka Dodoma mwaka huu akirudi 
baada ya miaka miwili tutamshika  mkono ku-
muelekeza mitaa ya Jiji la Dodoma, hapataku-
wa kama palivyo sasa na mabadiliko 
yatayofanyika ni ya kimataifa” Alisema Jafo. 
 
Kupitia hafla hiyo Mhe. Jafo aliwatahadhari-
sha  wakandarasi washauri wa mradi  
kusimamia mradi huo kwa mujibu wa taratibu 
na sheria na kuhahakisha thamani ya fedha 
inaonekana kwa kila kipengele 
kitakachotekelezwa.  
 
“Mkandarasi mshauri  wajibu wenu  ni 
kuhakikisha kila kilichoainishwa kiinafanyika 
kwa wakati na kwa usahihi wakati huo huo 
kumshauri mteja wao ambaye ni Halmashuri 
kufanya yale yote yanayotakiwa ili kazi iende 
sawa na kumsimamia mkandarasi kufanya 
kazi hiyo kwa ubora wa hali ya juu na endapo 
utaenda kinyume na haya Wizara yangu 
haitasita kukuchukulia hatua kwa mujibu wa 
sharia” alisema Jafo. 
 
                            Inaendelea Uk…………...17 

Alimazia kuwa Ofisi ya Rais TAMISEMI inatekeleza miradi 
mikubwa mitatu kwa fedha za mkopo tokaq Benki ya Dunia zenye 
lengo za kuimarisha na kuboresha Halmashauri za Majiji, 
Manispaa, Miji pamoja na Mkoa mzima wa Dar es es Salamm ili 
mamlaka hizo ziweze kukua kulingana mabadiliko tunayokwenda 
nayo kuelekea uchumi wa kati na  ziweze kutoa huduma bora kwa 
wananchi wake. 
 
Jafo alitaja miradi mikubwa ya miundombinu inayosimamiwa na 
Ofisi yake kuwa ni Mradi wa Mpango Miji Mkakati (Tscp) unate-
kelezwa kwenye Majiji na Manispaa 8 na Dodoma ikiwa ndani ya 
mradi huu ambao  utagharimu jumla ya fedha za kitanzania sh 
Bil 840, Mradi wa Uendelezaji wa Jiji la Dar es Salaam(Dmdp) 
ambao ni maalumu kwa kushughulikia changamoto za Jiji la Dar 
es salaam  nao utagharimu Tsh. Bil 660 pamoja na Mradi wa 
Uendelezaji na Uboreshaji wa Halmashauri za Miji(Ulgsp) unate-
kelezwa katika Miji 18 na unagharimu Tsh. Bil. 650.   
 
Naye Naibu Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu Sera,Bunge,Kazi,Vijana, 
Ajira na Watu wenye Ulemavu ambaye pia ni Mbunge wa Dodo-
ma Mhe. Antony Mavunde akizungumza katika hafla ya utiaji 
saini wa miradi ya miundombinu katika Jiji la Dodoma 
ameishukuru Serikali kwa kuleta Fedha kwa ajili ya ujenzi wa 
miradi itakayofungua  milango ya maendeleo katika Jiji la Dodo-
ma. 
 
Pia aliwakumbusha wananchi wa Dodoma kuitumia fursa hii ya 
upatikanaji wa miradi mikubwa kama chachu ya maendeleo am-
bayo itakuza uchumi wa mtu mmoja mmoja na Taifa kwa ujumla 
na kubadilisha maisha kutoka yalivyo sasa na kuwa bora zaidi. 
 
Naye Mkuu wa Mkoa wa Dodoma Mhe. Bilinith Mahenge 
amesema miradi hii ni fedha nyingi sana na Serikali imeamua 
kuwekeza katika Jiji hili hivyo yeye kama msimamizi Mkuu wa 
shughuli za Mkoa huu atahakikisha atasimamia kwa karibu mira-
di hii ili  ikamilike kwa wakati na kwa ubora wa hali ya juu. 

Huu ndio muonekano wa Stendi ya Kisasa itakayo-
jengwa  katika Jiji la Dodoma kupitia mradi wa 
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  BIL 2.8  ZALETA NEEMA  TARURA 

 

K 
utokana na uchanga wa Wakala wa barabara za Vijijini 

na Mijini(TARURA) ambapo ina mwaka sasa tangu 

kuanzishwa kwake bado inakabiliwa changamoto ya 

uhaba wa vitendea kazi, majengo ya Ofisi katika ngazi ya 

Halmashauri na Mikoa pamoja na ufinyu wa bajeti ikilinganishwa 

na mahitaji. 

Katika kukabiliana na changamoto hizo  eneo la uhaba wa vitendea 

kazi ambalo ni pamoja na  magari ya usimamizi wa kazi mbalimbali 

zinazotekelezwa na TARURA, Serikali kwa kuliona hilo imeona ni 

vyema kutatua changamoto katika maeneo mbalimbali yenye 

Uhitaji hususani uhaba wa vitendea kazi kama magari ya usimamizi 

wa shughuli za barabara. 

Lengo ni  kuongeza ufanisi katika utendaji kazi na hatimaye ku-

chochea kazi ya ukuaji wa uchumi nchini. 

Katika Mwaka wa Fedha 2017/18 Serikali imetumia zaidi ya Tsh Bil. 

2.8 katika ununuzi wa magari 26 ambayo yamekabidhiwa kwa 

Mtendaji Mkuu wa Wakala wa barabara za vijijini na mijini 

(TARURA) na kufanya Wakala kuwa na idadi ya magari 288 kati ya 

Magari 440 yanayohitajika. 

Akikabidhi magari hayo Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala za 

Mikoa na Serikali za Mitaa Mhe. Selemani Jafo amesema maga-

ri haya yanayokabidihwa yakasaidie katika kufuatilia utekelezaji wa 

miradi ya ujenzi wa Barabara ili kuhakikisha kuwa kila shilingi ina-

yotolewa na Serikali inatumiwa kwa malengo yaliyokusudiwa. 

“Natoa Rai kwa TARURA mhakikishe mnayatunza magari haya ili 

yakafanikishe malengo ya ujenzi na ukarabati wa barabara kwa 

ufanisi, na madereva wote watakaokabihidwa wapewe maelekezo ya 

kuwa makini katika kuyahudumia ipasavyo kila inapotakiwa ili 

yaweze kuduma kwa muda mrefu” alisema Jafo. 

Pia aliwakumbusha wataalamu wote wa TARURA kufanya kazi 

kwa Weledi ili kuleta matokea ya haraka katika sekta ya barabara 

ambayo inategemewa sana na imekua chachu katika kukuza 

uchumi wa Taifa letu. 

Naye Mtendaji Mkuu wa TARURA Mhandisi Victor Seif ameishuku-

ru Serikali kwa kuwapatia magari ambayo tataongeza ufanisi katika 

utendaji kazi wa TARURA pia alibainisha kuwa katika Bajeti ya 

mwaka wa Fedha 2018/19 Serikali imetenga Tsh. Bil 2 kwa ajili ya 

kununua magari mengine 20. 

Serikali ilianzisha Wakala wa Babarabara za vijijini na mjini 

(TARURA) kwa sharia ya Wakala wa  Serikali Sura ya 245 na 

kutangazwa rasmi kwenye Gazeti la Serikali Na. 211 la tarehe 

12/05/2017 na kuzinduliwa rasmi mnamo mwezi Julai,2017 na Wa-

ziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Kassim 

Majaliwa Majaliwa Majaliwa(MB). 

 

Waziri wa Nchi OR-TAMISEMI Mhe. Selemani Jafo

(aliyesimama) akizungumza wakati wa hafla ya 

kukabidhi magari 26 ya TARURA,kushoto kwake ni 

Mtendaji Mkuu wa TARURA Eng. Victor Seif.  

Waziri wa Nchi OR-TAMISEMI Mhe. Selemani Jafo

(Katikati) akikata utepe kuashiria uzinduzi wa magari 

26 yaliyonunuliwa na Serikali na kuyakabidhi TARURA 

kwa matumizi katika Halmashauri mbalimbali Nchini. 

Baadhi ya magari yaliyokabidhiwa kwa TARURA. 
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Kwa Upande wake Mwenyekiti wa Bodi inayomaliza Muda 
wake Prof. Suleiman Ngware, yeye alisema lengo la kujenga Bustani 
ya  Magufuli nikuunga mkono juhudi za Mhe. Rais katika kusimamia 
rasilimali za nchi kwa moyo uzalendo na uadilifu wa dhati. 

“Mhe. Waziri Shabaha yakuwa na Bustani ya aina hii yenye Mnara wa 
Magufuli nikutambua mchango mkubwa na moyo wa kizalendo 
alionao Rais wetu, sasa tunachotaka nini hapa, kila mtu atakaye uan-
galia mnara huu aweze kujitathmini mwenyewe bila yakusukumwa 
na mtu, Je! Mimi kama Mkufunzi ninatimiza wajibu wangu? Mimi 
kama Mwanafunzi nafanya matendo sawa na Rais wangu? Mimi ka-
ma Mwenyekiti wa Bodi au Mkuu wa Shule sifanyi manyanyaso kwa 
watu sibagui watu". Amesema Mwenyekiti huyo. 

Kila Mwaka ifikapo Aprili 18, Bodi, Uongozi, Wanafunzi na Wananchi 
wanaozunguka eneo la chuo watakuwa wakikutana kwa pamoja na 
kujitathmini kwa mienendo na matendo yao ya utendaji wa mwaka 
mzima, Chuo cha Serikali za Mitaa Hombolo kwa sasa kinawanafunzi 
zaidi ya 3000. 

Akiwasilisha taarifa mradi Mkurugenzi wa 

Jiji la Dodoma Godwin Kunambi ametaja 

kazi zitakazofanyika kupitia mradi wa 

TSCP kuwa ni Ujenzi wa barabara za Lami 

Km 26.6, Taa za barabrani  913, mfereji 

mkubwa wa kusafirishia maji ya mvua Km 

6.5, Ujenzi wa Stendi ya Kisasa, Soko kuu 

la Kisasa, vizimba 7 vya kukusanyia taka, 

kituo kikuu cha kuegeshea malori pamoja 

na bustani ya kupumzikia yenye viwanja 

mbalimbali vya michezo. 

Aliongeza kuwa barabara za lami 

zitajengwa maeneo ya katikati ya mji, 

pembezoni pamoja na barabara moja 

kubwa ya mchepuko zitajengwa kwa ki-

wango cha Lami Ngumu (Concret Asphat) 

na zitakuwa na  eneo la waenda kwa mi-

guu, mifereji ya maji ya mvua pamoja na 

Taa za barabara zinazotumia nguvu ya 

jua. 

Akizungumzia ujenzi wa stendi ya kisasa 

itakayojengwa eneo la Nzuguni Kunambi 

amesema itajengwa kwenye eneo lenye 

ukubwa wa Ekari 87 itakua na uwezo wa 

kuegesha  Mabasi Makubwa 250, Mabasi 

madogo na magari ndogo 600, Bajaji 300 

na pia itakua na maeneo makubwa ya bi-

ashara pamoja na eneo maalumu kwa ajili 

ya wafanyabiashara ndogondogo 

(Machinga) pamoja na mama lishe. 

Inatoka Uk.. 15 

 BODI YA UHARIRI 

Mhariri Mkuu: Rebecca Kwandu 

 

Msanifu: Nteghenjwa Hosseah 

 

Waandishi: Angela Msimbira,  Fred 

Kibano, Atley Kuni,  Rafael Kilapilo 

na Nteghenjwa Hosseah. 

Inatoka Uk….12 

Waziri wa Nchi OR-TAMISEMI Mhe.Selemani 

Jafo akizungumza wakati wa utiaji saini mikataba 

ya ujenzi wa miradi ya TSCP  Jijini Dodoma  

Viongozi wa Jiji la Dodoma pamoja na wakandara-

si wakisaini  mikataba ya ujenzi wa miradi ya 

TSCP  Jijini Dodoma  

Waziri wa Nchi OR-TAMISEMI Mhe.Selemani Jafo katika 

picha ya pamoja na viongozi wa Jiji la Dodoma baada ya 

utiaji saini  mikataba ya ujenzi wa miradi ya TSCP  Jijini 
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  ARUSHA & DODOMA VINARA  UKUSANYAJI WA MAPATO             ARUSHA&DODOMA VINARA UKUSANYAJI WA MAPATO 

H 
almashauri ya Jiji la Dodoma na Arusha 

zimeibuka vinara katika ukusanyaji wa 

mapato ya ndani kwa robo ya kwanza ya 

mwaka wa Fedha 2018/19. 

Hayo yamebainishwa jana na Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais 

Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, Selemani Jafo ali-

pokuwa akitoa ya mapato ya ndani ya halmashauri kwa 

robo ya kwanza ya mwaka. 

Alisema Halmashauri ya Jiji la Dodoma imeongoza kwa 

kukusanya mapato ghafi kwa kukusanya Sh bilioni 14.49 

kati ya makisiso ya kukusanya Sh bilioni 68.6 ambayo ni 

sawa na asilimia 21. 

Aidha, Arusha inaongoza kwa kukusanya vizuri kiasilimia 

na imefanikiwa kukusanya Sh bilioni 4.1 kwa asilimia 26 

ya malengo waliyojiwekea ya kukusanya Sh bilioni 15.6. 

“Ieleweke wazi kuwa Jiji la Arusha ndio lililofanya vizuri 

kimakusanyo kwa mujibu wa asilimia lakini Jiji la Dodo-

ma ndio lililokusanya fedha nyingi zaidi kuliko halmas-

hauri zote Tanzania,” alisema. 

Alisema kwa mwaka wa Fedha 2018/19, halmashauri zili-

pangiwa kukusanya Sh bilioni  735.6 kutoka kwenye 

vyanzo vyaake vya ndani na hadi kufikia Septemba 30 

mwaka huuHalmashauri zilikusanya jumla ya Sh bilioni 

143.6 sawa na asilimia 20 ya makisio ya mwaka.  

Alisema kwa mwaka wa fedha 2017/18 Halmashuri zili-

pangiwa kukusanya Sh bilioni 687.3 na hadi kufikia sep-

temba 30 mwaka 2017 ziliweza kukusanya Sh bilioni 126.8 

sawa asilimia 18 ya makisio ya mwaka. 

“Kutokana na Takwimu hizo inaonyesha kwamba Hal-

mashuri zimeongeza wingi wa mapato kwa kiasi cha Sh 

bilioni 16.7 na ufanisi wa ukusanyaji wa mapato ya ndani 

umeongezeka kwa asilimia 2” alisema Jao. 

“Uchambuzi wa mapato ya ndani ya robo mwaka ya mwa-

ka wa fedha 2018/2019, unaonesha kuwa jumla ya hal-

mashauri 76 zimefanya vizuri kwa kukusanya zaidi ya 

asilimia 20 ya makisio yake ya mwaka.  

Kati ya halmashauri hizo Majiji ni 4, zikiongozwa na hal-

mashauri ya jiji la Arusha, manispaa 7 zikiongozwa na 

manispaa ya Musoma, miji 12 ikiongozwa na mji wa 

Aidha, Halmashauri 23 zimefanya vibaya kwani 

zimekusanya chini ya asilimia 10 ya makisio yake ya 

mwaka. Halmashauri hizo ni pamoja na halmashauri 

za miji 3 na halmashauri za wilaya 20 ambapo hal-

mashauri ya mwisho kabisa ni halmashauri ya Wila-

ya ya Masasi ambayo imekusanya sawa na asilimia 

mbili ya makisio ya mwaka,” 

Akisoma mchanganuo wa ukasanyaji mapato kwa 

vigezo mbalimbali, Jafo alisema halmashauri 10 

zimefanya vizuri zaidi kwa kukusanya mapato ki-

asilimia ikiongozwa na Kisarawe DC iliyokusanya Sh 

bilioni 1.2 ambayo ni sawa na aslimia 55.  

Halmashauri zingine ni Kilwa DC iliyokusanya Sh 

bilioni 1.45 (asilimia 43), Tarime DC Sh bilioni 1.8

(asilimia 39), Meatu Sh bilioni 1.2(asilimia 36), Kite-

to Sh milioni 760.49 na Mbinga Sh milioni 511.71 

(asilimia 35), Babati DC Sh milioni 952.57 9asilimia 

33) Mpwapwa Sh milioni 574.4(asilimia 33), 

Kongwa DC Sh milioni 826.79 (asilimia 33) na Hai 

Sh milioni 413.65 (asilimia 33). 

Jafo alitaja halmashauri tatu zilizokusanya mapato 

mengi (ghafi) bila kujali asilimia ya ukusanyaji kuwa 

ni Dodoma MC iliyokusanya Sh bilioni 14.49 ambayo 

sawa na asilimia 21, Ilala MC iliyokusanya sh bilioni 

11.2 sawa na asilimia 20 na Kinondoni MC ili-

yokusanya Sh bilioni 7 sawa na asilimia 21. 

Jafo alisema halmashauri 24 zimekusanya mapato 

ya zaidi ya Sh bilioni moja kuwa ni Dodoma MC (Sh 

bilioni 14.49), Ilala MC (Sh bilioni 11.21), Kinondoni 

MC (Sh bilioni 7), Temeke MC ( Sh bilioni 6.56), 

Arusha CC (Sh bilioni 4.1), DSM CC(Sh bilioni 3.96), 

Mwanza CC (Sh bilioni 3.9), Ubungo MC (Sh bilioni 

3.47), Tanga CC(Sh bilioni 2.72). 

Pia Tarime DC(Sh bilioni 1.86), Mbeya CC 9Sh bilio-

ni 1.69), Ilemela MC (Sh bilioni 1.55), Kahama TC 

(Sh bilino 1.53), Geita TC (Sh bilioni 1.45), Kilwa 

DC9Sh bilioni 1.45), Morogoro MC(Sh bilioni 1.2), 

Chalinze DC( Sh bilioni 1.36), Kishapu DC(Sh bilioni 

1.3), Mkuranga DC (Sh bilioni 1.2), Kigamboni Mc

(sh bilioni 1.2), Meatu (sh bilioni 1.2), Kisarawe (Sh 

bilioni 1.2), Moshi Mc (Sh bilioni 1.18) na Tunduru 
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  ARUSHA & DODOMA VINARA  UKUSANYAJI WA MAPATO             ARUSHA&DODOMA VINARA UKUSANYAJI WA MAPATO 

TC(Sh bilioni 1.07). 

Jafo alizitaja halmashauri 23 zilizofanya vibaya 

ikianzia nay a mwisho kabisa kuwa ni Masasi 

Dc yenye asilimia 2 (Sh milioni 59.3), Nanyam-

ba TC iliyokusanya Sh milioni 63,75 na 

Nanyumbu Dc Sh milioni 95.36(sawa na 

asilimia 3), Newala DC sh milioni 68.19 na 

Tandaimba Dc Sh milioni 211.6(sawa na 

asilimia 4). 

Alizitaja zilizofikia makusanyo kwa asilimia 5  

ni Songea DC(Sh milioni 83.9), Madaba DC

( Sh milioni Sh milioni 38.1), Rory (sh milioni 

99.9), Morogoro Dc (sh milioni 127.33), 

Namtumbo DC(sh milioni 153) huku zilizo-

kusanya kwa asilimia 6 ni Tunduru Dc (Sh mil-

ioni 184.6) na Msalala Dc (Sh milioni 312.24). 

Jafo alizitaja Halmashauri zilizokusanya kwa 

asilimia 7 ya makisio yao kuwa ni Mlele Dc

(milioni 59), Nyasa Dc (sh milioni 93.98), na 

zile zilizokusanya asilimia 8 ya makisio kuwa 

ni Nsimbo Dc (Sh milioni 87), Newala TC (Sh milioni 212), 

Bumbuli DC (Sh milioni 84.32), Kigoma Dc (sh milioni 56.3) 

na Mafia Dc (Sh milioni 129.5). 

Jafo alitaja zilizokusanya kwa asilimia 9 ya makisio ya ma-

kusanyo yao kuwa ni Masasi TC(Sh milioni 275.25), Nyan-

g‟hwale Dc(Sh milioni124), Uvinza DC (milioni 152.86), na 

Momba Dc( Sh milioni 120). 

Kwa upande wa Mkoa, Jafo alisema mikoa iliyofanywa vizuri 

na ikiongozwa na Mkoa wa Simiyu  iliyofikisha asilimia 29 na 

mingine ni Manyara (asilimia 28), Lindi (asilimia 28), Mara 

(asilimia 24), Pwani (asilimia 23), Arusha (asilimia 23), 

Njombe (asilimia 22), Dodoma (asilimia 22), Mwanza 

(asilimia 21) na Geita (asilimia 21). 

Jofo alitaja mikoa iliyofanywa vibaya kuwa ni Mtwara ili-

yokusanya kwa asilimia 6,  Ruvuma kwa asilimia 11 na Kigoma 

kwa asilimia 13. 

Aidha, Jafo alitumia fursa hiyo kumbusha viongozi 

wanaohusika kuwa ukusanyaji wa mapato wakiwamo waku-

rugenzi kuwa suala la mapato ndio kigezo ya kupimwa utenda-

ji kazi wao. 



20 

 
TAMISEMI HABARI                            Feb-April,2019 

 

MAPINDUZI                        KATIKA SEKTA YA AFYA S 
erikali imeanza mpango wa ku-

karabati vituo vyote vya afya ili 

kuhakikisha wananchi wanapata 

huduma bora na za uhakika kila 

wakati. Mpango mkakati wa kuboresha 

huduma za afya katika mikoa na mam-

laka za Serikali za Mitaa, umeandaliwa 

kutokana na matokeo ya ziara iliyofany-

wa na aliyekuwa Naibu Katibu Mkuu 

Afya, Dk. Zainabu Chaula katika mikoa 

ya Tabora, Shinyanga, Mtwara na Lindi. 

Kupitia ziara hiyo Dkt. Chaula alifanya 

kikao kilichohusisha Ofisi ya Rais 

Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 

Utawala Bora, Ofisi ya Rais TAMISEMI, 

Wizara ya Fedha na Mipango na Wizara 

ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia 

Wazee na Watoto, na taasisi mbili amba-

zo ni Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 

(NHIF) na Bohari Kuu ya Madawa 

(MSD). 

Akizungumzia mkakati huo, Dk. Chaula 

anasema anatambua juhudi na mchango 

wa idara na vitengo vilivyoko Ofisi ya 

Rais (TAMISEMI). 

Anasema Serikali imedhamiria kwa dhati 

kutatua changamoto zinazowakabili 

wananchi, ikiwamo kuboresha huduma 

za afya katika maeneo yote. 

“Sera, mikakati, miongozo na mipango 

mbalimbali iliyopo inalenga kusogeza 

huduma karibu na wananchi, ikiwamo 

Mpango wa Maendeleo wa Afya ya 

Msingi (MMAM, 2007/17) na Ilani ya 

Chama Cha Mapinduzi 2015, inaelekeza 

kusogeza huduma bora kwa wananchi 

zenye kufikika kwa urahisi wakati wote. 

“Mojawapo ya viashiria vya huduma bora 

za Afya ni kutokuwapo au kuwapo idadi 

ndogo (tarakimu moja) ya vifo vya akina 

mama vitokanavyo na uzazi. Takwimu 

zinaonyesha mwaka 1996 kulikuwa na 

vifo vitokanavyo na uzazi 529 kwa kila 

vizazi hai 100,000, mwaka 2005 vifo vili-

ongezeka na kufikia vifo 

578/100,000,”anasema Dk. Chaula. 

Anasema malengo yaliyowe-

kwa na MMAM mwaka 2007, 

yalikuwa kupunguza vifo 

kutoka 578/100,000 hadi 

kufikia 175/100,000 ifikapo 

mwaka 2017. 

Anasema malengo haya 

hayakuweza kufikiwa kwani 

takwimu za mwaka 2015/16, 

zinaonyesha uwapo wa vifo 

556/100,000 (TDHIS, 

2015/2016). 

Anasema Wizara ya Afya, 

Maendeleo ya Jamii, Jinsia 

Wazee na Watoto kwa ku-

shirikiana na wadau wa 

maendeleo wameandaa 

mpango mkakati unao julika-

na kama Mpango Mkakati wa 

Taifa wa Pamoja (II) wa ku-

punguza vifo vya akinamama 

na watoto (2016 – 2020). 

Anasema moja ya mikakati 

iliyowekwa ni kuboresha 

huduma za afya ngazi ya 

msingi ambako ndiko walipo 

wananchi wengi. “Malengo 

yaliyowekwa na nchi ni ifika-

po mwaka 2020 vifo vipun-

gue hadi kufikia vifo 

292/100,000 (One Plan II, 

2016),”anasema Dk. Chaula. 

Anasema makubaliano ya 

Kimataifa ya Malengo ya 

Maendeleo Endelevu 

(Sustainable Development 

Goals - SDGs) ambayo nchi 

wanachama zimeingia ikiwa-

mo Tanzania, yanazitaka 

nchi hizo kupunguza vifo 

hadi kufikia vifo visivyozidi 

70/100,000 ifikapo mwaka 

2030. Kwa hali ilivyo sasa sio 

rahisi kufikia malengo haya 

bila kuwa na mipango 

madhubuti . 

Anasema Ofisi ya Rais  

TAMISEMI, ina jukumu la 

kusimamia Tawala za Mikoa na 

Serikali za Mitaa katika sera ya 

ugatuaji wa madaraka, ikiwa ni 

pamoja na kutafsiri na kutekeleza 

sera, miongozo na mipango mba-

limbali katika uendelezaji mi-

ji,usafiri, maji, afya na mazingira. 

Anasema imedhamiria kwa dhati 

kusimamia maboresho ya hudu-

ma za afya kwa kufanya 

mchanganuo wa kina na kuandaa 

mpango mkakati wa utekelezaji 

uliofanyiwa kazi na wizara nne. 

Anasema mpango wa MMAM, 

2007/17), umeelekeza kuwa na 

zahanati kila kijiji na kituo cha 

afya katika kila kata. 

Anasema mpaka sasa kuna za-

hanati 6,640 sawa na asilimia 53, 

kati ya hizo, za Serikali ni 4,554 

sawa na asilimia 36 katika vijiji 

12,545. Anasema vituo vya afya 

vilivyopo ni 695 sawa na asilimia 

15.7 ambapo vya Serikali ni 513 

sawa na asimilia 11.6 tu kati ya 

kata 4,420 zilizopo . 

“Miundombinu ya majengo ili-

yopo ni michache isiyotosheleza 

mahitaji ya huduma, ikiambatana 

na changamoto nyingine za 

uchache wa rasilimali fedha, watu 

na vitendea kazi,”anasema Dk. 

Chaula. 

Anasema kati ya vituo vya afya 

513 vilivyopo,115 sawa na asilimia 

22.4 tu ndiyo vinatoa huduma za 

dharura na upasuaji pindi 

zinapohitajika. Ni dhahiri hudu-

ma za afya bado zinahitaji ma-

boresho makubwa kwa ku-

shirikiana na wadau wote wali-

opo. 
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“Huduma hii, inatolewa katika zahanati 

na vituo vya afya. Ngazi inayofuata ni ya 

hospitali za wilaya na mikoa (Secondary 

Health Care) na ngazi ya mwisho ni ya 

hospitali za kanda na Taifa (Tertiary 

Health Care). Huduma za afya katika 

ngazi ya msingi na sekondari zi-

nasimamiwa na ofisi ya Tamisemi,wakati 

zile za ngazi ya kanda na Taifa zipo chini 

ya usimamizi wa Wizara ya Afya, 

Maendeleo ya Jamii, Jinsia Wazee na 

Watoto, ingawa kwa mujibu wa mfumo 

wa utoaji huduma nchini, Wizara ya 

Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia Wazee 

na Watoto ndiyo yenye dhamana ya 

kusimamia ubora wa huduma za Afya 

ikiwa ni pamoja na utungaji wa se-

ra,miongozo na mipango mikakati. 

Anasema kutokana na uchache wa vituo 

vya kutolea huduma za afya, watu 

wanasafiri umbali mrefu kutafuta hudu-

ma na kusababisha kero kwa wananchi. 

katika maeneo  

yenye vituo vya afya vichache  

na kuna halmashuari ina kituo 

cha afya kimoja tu kati ya kata 

15. Hivyo wagonjwa hulazimika 

kusafiri kilomita zaidi ya 100 

kutafuta huduma hizo ambazo 

bado pia haziridhishi. 

“Kutokana na hali hii, 

wagonjwa wengi hubaki 

nyumbani au kuamua kwenda 

kwenye hospitali za wilaya, 

mikoa hadi Taifa ili kutafuta 

huduma hizo kwa gharama za 

juu. Hii inasababisha 

kuchelewa kupata huduma na 

kusababisha vifo au kulazwa 

hospitali kwa muda mrefu, 

lakini pia kuongeza mrundi-

kano wa wagonjwa na watoa 

huduma kushindwa kumudu 

hali hiyo na kupelekea manun-

g‟uniko pande zote,”anasema 

MKAKATI WA MABORESHO 

Ili kutimiza lengo la kuboresha 

huduma za afya ya msingi, Dk. 

Chaula anasema ofisi ya Rais-

TAMISEMI, imedhamiria kufanya  

ukarabati wa miundombinu ya 

kutolea huduma kwa viwango vya 

ramani zilizoidhinishwa na wizara 

husika. 

Anasema kati ya vituo vya afya 

513, ni 115 tu ndio vinatoa hudu-

ma ya dharura na upasuaji kwa 

mama mjamzito. Hivyo ukarabati 

utahusu vituo 398 ili kuviwezesha 

kutoa huduma ya dharura na 

upasuaji. 

Mpaka sasa fedha zilizopatikana 

ni za ukarabati wa vituo 242. Pili, 

anasema kukamilisha maboma 

yote ifikapo 2020, maboma men-

gine yana zaidi ya miaka 10. Kuna 

maboma 1,845 yanayohitaji Sh 

bilioni 934, ikiwamo ukamilish-

waji wa ujenzi wa hospitali za 

rufaa za mikoa na halmashauri.  

Anasema mkakati wa tatu, ni ku-

jenga vituo vya afya na zahanati 

maeneo ya mbali, angalau vituo 

592 hasa kwenye halmashauri 

zisizo na kituo hata kimoja ili if-

ikie asilimia 25 ya mahitaji na za-

hanati 1,719 ili kufikia asilimia 50 

ya lengo la kuwa na zahanati kila 

kijiji ifikapo 2025. 

“Ujenzi wa kituo cha afya kipya, 

unahitaji shilingi bilioni 2.25 na 

ujenzi wa zahanati mpya unahitaji 

shilingi milioni 264, bila gharama 

za vifaa na vifaa tiba. 

Kuhusu shughuli ambazo zime-

kwisha anza kutekelezwa, Dk. 

Chaula anasema Serikali imeten-

ga Sh bilioni 69.9 katika bajeti ya 

mwaka wa fedha 2017/18 kwa ajili 

ya ukarabati, ujenzi wa hospitali 

106, vituo vya afya 430 na zahan-

ati 2,196.       

                            Inaendelea Uk 22 

Naibu Katibu Mkuu OR-TAMISEMI anayeshughulikia afya  

Dkt. Zainabu Chaula  
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Inatoka Uk… …21 

“Pamoja na fedha hizi, Tamisemi kwa kushirikiana 

na Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 

Wazee na Watoto, Wizara ya Fedha na Mipango na 

wadau wa maendeleo imeweza kupata fedha kwa 

ajili ya kuanza ukarabati na ujenzi wa vituo vya afya 

246, zahanati 32 na umaliziaji wa majengo ya hos-

pitali sita. 

Anasema sambamba ujenzi wa  vituo hivyo , fedha 

hizo pia zitatumika kununua vifaa tiba na kusimika 

Mifumo ya  kielektroniki kwa ajili ya ukusanyaji wa 

taarifa. 

“Tayari shilingi bilioni 22 zimetumwa tangu  sep-

temba,2017 kwa ajili ya ukarabati wa vituo vya afya 

44 na ukarabati unaendelea. Katika idadi ya vituo 

vya afya 246 vilivyo katika mpango wa ukarabati na 

ujenzi, vituo vya afya vinne vipya vitajengwa. 

Anasema kuwa wastani sh milioni  500 zinaweza 

kufanya ukarabati mkubwa kwa kutumia “Force Ac-

count” na sh  milioni 350 kununua vifaa na vifaa 

tiba. 

 Ukarabati na ununuzi wa vifaa na vifaa tiba kwa 

kituo cha afya ni Sh milioni 850, wakati zahanati ni 

Sh milioni 100, ikiwamo ununuzi wa vifaa tiba. 

“Juhudi kubwa na endelevu zinahitajika za kutafuta 

fedha kwa ajili ya mabadiliko makubwa kwenye 

sekta hii,” anasema Dk. Chaula. 

 Anasema shughuli zingine zinazoendelea sasa ni 

kusimamia utendaji bora wenye matokeo kupitia 

weledi, uwajibikaji na uadilifu wa pamoja, kuajiri wa-

tumishi kada mbalimbali wenye ujuzi 15,000 kwa 

mwaka wa fedha 2017/18 na kibali cha ajira mpya 

2,554 tayari kimetolewa kufidia nafasi za watumishi 

walio simamishwa kutokana na sababu mbalimbali. 

“Tumedhamiria kupeleka mafunzo ya mwaka mmoja 

wataalamu wa kutoa dawa za usingizi  kwa ajili ya 

kuwezesha upasuaji kwenye vituo vya kutolea huduma 

400,kuboresha utunzaji na matumizi ya takwimu kwa 

kutumia mifumo  ya (GOTHOMIS) na “Planrep” ili-

yoboreshwa amesema Dk. Chaula. 

Anasema mkakati mwingine, ni kuanzisha mzabuni 

mshitiri (Prime Vendors) na “Drug Revolving” Fund 

(DRF) nchi nzima ili kuhakikisha upatikanaji wa dawa 

ni wa uhakika kwa asilimia 100 wakati wote,kudhibiti 

makusanyo ya mapato katika vituo vya huduma na 

kupeleka fedha moja kwa moja vituoni, ikiwa ni pamo-

ja kuajiri wasaidizi wa hesabu 535 kwenye vituo vote 

vya afya (tayari wapo vituoni),kuhimiza malipo kwa 

kadi. 

Ujenzi wa kituo cha afya kipya, unahitaji shilingi bilio-

ni 2.25 na ujenzi wa zahanati mpya unahitaji shilingi 

mil. 264 – Dk. Chaula. 

Uboreshaji wa miundombinu ya Afya katika 

kituo cha Afya Kahangara, Halmashauri ya 

Wilaya ya Magu 

Uboreshaji wa miundombinu ya Afya katika kit-

uo cha Afya Iyenze, Halmashauri ya Mji wa 

Kahama 
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W 
afanyakazi wa Ofisi ya 

Rais Tawala za Mikoa 

na Serikali za Mitaa 

wameshiriki maanda-

mano ya amani ya kumpongeza Rais 

wa Jamhuri ya Muungano wa Tanza-

nia Dkt. John Joseph Pombe 

Magufuli kwa kurudisha kikokotoo 

cha awali kwa mafao ya wafanyakazi. 

Katika maandamano hayo Wafan-

yakazi wote nchini wametakiwa 

kufanya kazi kwa bidii na kujituma ili 

kuleta chachu ya ufanisi katika ku-

tekeleza kazi zao. 

Hayo yamebaishwa na Waziri Mkuu 

Wa Jamhuri Ya Muungano wa Tan-

zania Mhe. Kassim Majaliwa ambaye 

alikua mgeni rasmi katika maanda-

mano hayo ya amani. 

Mhe. Majaliwa amesema  kuwa 

tarehe 3  Januari 2018 bunge lilipitisha muswada wa 

sheria wa kuunganishwa kwa mifuko minne  ya pens-

heni na kuifanyia marekebisho sheria ya NSSF  lengo 

ni kupunguza gharama za uendeshaji wa mifuko hiyo. 

Aidha, Mhe Majaliwa amesema katika kujali maslahi 

ya wafanyakazi Mh Magufuli alisema vikokoto vil-

ivyokuwa vinatumika awali virudishwe katika kipindi 

hiki cha mpito,  huku  mjadala  wa kusuburia kupata 

muafaka wa kikotoo sahihi kitakachotumika. 

“Kikubwa niutake uongozi wa Wafanya kazi Nchini 

kushirikiana na mamulaka husika ili kuhakikisha 

wafanyakazi wanapata huduma bora kutoka katika 

mifuko hii” Amesema Majaliwa 

Kwa upande Waziri mwenye dhamana ya sera, Bunge, 

Kazi, Vijana, Ajira Na Walemavu  Mh Jenista Mu-

hagama amesema kuwa  hivi karibuni ameanza kutilia 

mkazo maagizo na maelekezo ya Mhe Rais Magufuli 

huku wakifanya zoezi la kukagua Mikoa yote ili 

kuhakikisha watendaji wa mifuko ya kijamii ha-

wapotoshi maagizo hayo. 

WATUMISHI TAMISEMI WASHIRIKI MAANDA-

MANO YA AMANI KUMPONGEZA JPM 

 

Naye katibu mkuu wa chama cha wafanyakazi TUC-

TA ndugu Yahya Msigwa amesema amempongeza 

Rais Magufuli  kwa kusikiliza kilio chao, zoezi amba-

lo limeanza  tangu mwaka 2008  na kuamuru mcha-

kato wa kuunganishwa mfuko kuanze mara moja. 

“Lengo lakuomba kuunganisha mifuko ni kupunguza 

ghalama za uendeshaji, kudhibiti matumizi mabaya 

ya fedha katika mifuko hii na kuondoa hali ya ku-

gombania wanachama wa mifuko na kuifanya kama 

biashara” Amesema Msigwa. 

Ikumbukwe mwishoni mwa mwaka jana 28 Disemba 

2018, Rais Magufuli alikutana na viongozi wa vyama 

vya wafanya kazi nchini na kujadili masilahiya mafao 

yao na mwisho wa kikao hicho aliamua kikokotoo 

kibaki kama kilivyo kuwa awali mpaka hapo mbada-

la utakapo patikana 2023. 

Watumishi wa OR-TAMISEMI wakishiriki maandamano ya 

amani yaliyofanyika Jijini Dodoma 
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"Halmashauri hii imekuwa 

ikifanya udanganyifu katika 

taarifa za miradi ya 

maendeleo taarifa za mfuko 

wa wanawake na vijana, kwa 

ujumla inausimamizi mbovu 

wa mapato na kuwa na 

udhibiti hafifu wa makusanyo 

na matumizi ya fedha za 

Umma" - Waziri wa Nchi, OR-

TAMISEMI, Mh. Seleman Jafo 

O 
FISI ya Rais Tawala za mikoa 

na Serikali za mitaa 

(Tamisemi) imebaini ma-

tumizi mabaya ya fedha za 

serikali Sh. bilioni 2.98 katika halmas-

hauri ya Ulanga mkoani Morogoro na 

kuagiza wakuu wa idara wote waliohusika  

wavuliwe nyadhifa zao huku watumishi 

wengine waondolewe  majukumu ili  

vyombo vya dola viendelee na hatua kwa 

mujibu wa sheria dhidi yao. 

Hayo yamebainishwa na Waziri wa nchi 

ofisi ya Rais Twala za mikoa na Serikali 

za mitaa Mhe. Selemani Jafo wakati ali-

pokuwa akizungumza na waandishi wa 

habari juu ya uchunguzi maalum uliofan-

ywa kwa halmashauri ya wilaya hiyo. 

Jafo alisema kuwa Ofisi ya Rais 

Tamisemi imefanya uchunguzi maalum 

katika halmashari 12 nchini ambazo ni 

Ulanga, Same, Mbulu, Meru, Itigi, Mis-

ungwi, Nyang'hwale, Serengeti, Bahi, 

mpwapwa, Morogoro Dc na Kibaha Tc 

ambapo katika halamasahuri ya Ulanga 

uchuguzi ulianza Novemba 13 hadi 23 

mwaka huu. 

Alisema uchunguzi huo ulifanyika kufu-

atia malalamiko ya wanachi mbalimbali 

pamoja na mbunge wa jimbo la Ulanga 

Mhe. Goodluck Mlinga kutokana na 

ubadhirifu uliokuwepo. 

Aidha alisema kiasi hicho kimebainika 

kupotea kutokana na matumizi mabaya 

ya fedha za serikali ambapo watumishi 

wasio waadilifu katika halmashauri hiyo 

walikiuka taratibu na kufanya manunuzi 

hewa na kutumia vibaya fedha kinyume 

na malengo yaliyopangwa . 

"Halmashauri hii imekuwa ikifanya 

udanganyifu katika taarifa za miradi ya 

maendeleo taarifa za mfuko wa wana-

wake na vijana, kwa ujumla inausimamizi 

mbovu wa mapato na kuwa na udhibiti 

hafifu wa makusanyo na matumizi ya 

fedha za Umma"alisema Jafo.  

Jafo alisema kuwa mkurugenzi mtendaji 

Wa Halmashauri ya 

Ulanga Yusuph Daud 

Semguruka kwa nafasi 

yake ya afisa masuhuli 

alishindwa kusiomamia 

sheria ya fedha za serikali 

za mitaa katika kudhibiti 

na kuweka mifumo dhab-

iti ya kuhakikisha fedha 

ziko salama kuanzia ma-

kusanyo hadi matumizi 

yake. 

"Hii ni pamoja na 

kushindwa kumsimamia 

mweka hazina wa hal-

mashauri katika ku-

tekeleza majukumu yake 

na kwa kushindwa ku-

tekeleza majuku hayo 

amesababisha hasara 

halmashauri ya shilingi 

2,980,172,763.60"alisem

a Jafo. 

Alifafanua kuwa Rajabu 

Siriwa,ambaye alikuwa ni 

mweka hazina wa hal-

masahuri hiyo alichangia 

kuhujumu mapato ya 

serikali kwa kuweka 

utaratibu ambao 

umeisababishia hasara 

serikali . 

Alisema kuwa mweka 

hazina huyo aliidhinisha 

malipo ya sh. 

225,586,400 nje ya bajeti 

bila idhini ya ofisi ya Rais 

Tamisemi ambapo 

malipo hayo yalihusisha 

posho ya safari ya mku-

rugenzi mtendaji Sh. 

192,000,000. 

“Pia kukusanya mapato 

na kutoyapeleka benki, 

katika mfumo wa LGR-

CIS umeonyesha  hal-

mashauri ilikusanya  

fedha  ambazo 

 

 hazikupelekwa benki kabisa 

shilingi 760,686,732.43 fedha hizi 

hazijulikani matumizi yake halisi 

ni nini"alihoji Jafo. 

Aidha alisema kuwa mweka hazina 

huyo aliandaa taarifa zenye 

udanganyifu kwa utekelezaji wa 

miradi ya maendeleo inayotumia 

fedha za makusanyo ya ndani. 

"Halmashauri imeripoti kupeleka 

shilingi 301,442,686 uhalisia 

wamepeleka 113,406,106.34 na 

udanganyifu katika mfuko wa vija-

na na akina mama halmashauri 

inaripoti kupeleka shilingi 

120,000,000 uhalisia wamepeleka 

sh. 31,500,000 kwa mwaka 

2017/18 na 2018/19 hadi novemba 

2018 wakati uchunguzi unakamili-

ka"alisema 

Aidha Jafo alisema kuwa  Mhandi-

si  David Kaijage akiwa anakaimu  

ofisi ya Mkurugenzi  februari mosi 

mwaka huu  hadi februari nne  ali-

husika kwenye  kuihujumu hal-

mashauri kwa mapato ya Sh. 

470,000,000 yaliyopolelewa kuto-

ka kiwanda cha kilombero Valley 

Teak Company 
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kwa kuzirejesha kwa mlipaji siku 

hiyohiyo waliyopokea. 

"Pia alisaini hati ya malipo kumlipa ba-

hari Phamarcy kwa siku ambayo hakuwa 

kaimu mkurugenzi na mkurugenzi 

alikuwepo"alisema. 

Wakati huo huo Bw. Stanley Godwil 

Nyange na Bw. Isaack Mwasankope Salu-

mu ambao wote ni wahasibu wameihuju-

mu Halmashauri kwa kutumia akaunti 

zao binafsi kupokea fedha za makusanyo 

ya Halmashauri kiasi cha  sh  

203.398,700 aliongeza. 

 Waziri Jafo pia alisema kuwa  uchunguzi 

huo pia umebainisha kuwa Isaack 

Mwasankope, Salehe Mbogoso pamoja 

na Johson Mwanyombole  

ambao wote ni wahasibu wa 

halmashauri hiyo walihusika 

kuchukua fedha taslim za ma-

kusanyo katika kituo cha kivu-

koni na kisha kuzitumia bila 

kuzipeleka Benki sh 

168,000,000. 

Yassin Galahenga na Mohamed 

Majaliwa Saidi wataalam wa 

mifumo (TEHAMA) walish-

irikiana na wahasibu kureke-

bisha Ankara na kufuta madeni 

bila idhini ya Mkurugenzi 

alibainisha Waziri Jafo. 

Waziri Jafo aliongeza kuwa  

Bw.Willy Ndabila  ambaye 

alikuwa 

alikua afisa manunuzi alihusika 

na manunuzi hewa ya madawa 

yenye thamani y ash. 

73,212,909.40 pamoja na kulipa 

fedha zaidi yaani sh 146,425,818 

huku Goodluck Mbata ambaye ni 

muhasibu wa hospital aliandaa 

malipo na kusainisha mara mbili 

kwa watu tofauti huku akijua 

kufanya hivyo ni kuandaa malipo 

mara mbili kwa hitaji moja . 

Waziri Jafo aliagiza ofisi ya mkuu 

wa mkoa wa Morogoro kuhakiki-

sha kuwa wakuu wa idara na vi-

tengo waliohusika akiwemo Willy 

Ndabila ambaye amehamishiwa 

itilima,na Rajabu Siriwa ambaye 

amehamishiwa Gairo wavuliwe 

nyadhifa zao na mamlaka za ni-

dhamu na vyombo vya dola 

viendelee na hatua kwa mujibu 

wa sheria. 

Aliongeza kuwa watumishi wote 

waliohamishiwa Halmashauri ya 

ulanga wakiwa na makosa yaani 

DPMU Willy Ndabila na DT Raja-

bu Siriwa warejee Ulanga ili kui-

wezesha halmashauri na vyombo 

vya Dola kufanya kazi yake. 

"Maelezo juu ya mkurugenzi huyu 

wa Ulanga yenyewe yatatolewa 

baadaye na serikali"alifafanua 

Jafo. 

Hatahivyo Jafo alisema kuwa 

mkuu wa mkoa wa Morogoro 

ahakikishe kuwa Ofisi ya Rais 

Tamisemi imepata maelezo kwa-

nini wataalamu hao ha-

wakuchukuliwa hatua stahiki 

zenye tija dhidi ya taarifa za 

mkaguzi wa ndani ya robo ya tatu 

ya mwaka wa fedha2017/18 kabla 

ya januari 15 2019. 

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa  

Mhe. Selemani Jafo (Mb) 

TAMISEMI HABARI                            Feb-April,2019 
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