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LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

Zainab Kitembe Mtaalam wa Ustawi wa Jamii, kutoka OR-TAMISEMI, akitoa uchanganuzi wa takwimu za masuala ya lishe yaliyoingizwa katika 

Mfumo Jumuishi wa Tathimini na Ufuatiliaji jijini Mwanza (iMES) (Picha; Atley Kuni– TAMISEMI) 
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LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

Jarida hili limeandaliwa kwa ushirikiano kati ya Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

(TAMISEMI) na Mradi wa Uimarishaji Mifumo ya Sekta za Umma (PS3). 

 

 

 “ Jarida hili limefanikishwa kwa msaada wa watu wa Marekani kupitia Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la 

Marekani (USAID), chini ya Mradi wa Uimarishaji Mifumo ya Sekta za Umma (PS3). Ofisi ya Rais -TAMISEMI 

ndiyo itakayowajibika na matokeo ya kazi hii.  Jarida hili ni maoni ya  

Ofisi ya Rais-TAMISEMI, na si lazima liwakilishe maoni ya USAID au Serikali ya Marekani” 

USAID/TANZANIA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA 

SEKTA ZA UMMA  
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Mfumo Jumuishi wa Ufuatiliaji na Tathmini 

 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

 

 

TAHARIRI: 

 

Suala la upatikanaji wa takwimu sahihi na kwa wakati, limekua na changamoto kwa muda mrefu. Hali hii 

ilisababishwa na kutokuwepo kwa mfumo maalum na nyenzo imara za kukusanya na kuchambua takwimu kutoka 

vyanzo tofauti. 

  

Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI) kwa ushirikiano na Wizara za Kisekta, Wakala 

ya Serikali Mtandao (eGA) na wadau wa maendeleo Shirika la Marekani la Maendeleo ya Kimataifa (USAID kupitia 

Mradi wa Uimarishaji wa Mifumo ya Sekta za Umma (PS3)  imesanifu na kutengeneza Mfumo Jumuishi wa Ufuatiliaji 

na Tathmini kwa njia ya kieletroniki (intergrated Monitoring and Evaluation Systerm - iMES) utakaowezesha 

upatikanaji wa takwimu kutoka vyanzo mbalimbali kutoka sekta zote zilizopo ngazi ya msingi. 

  

Aidha, mfumo huu utakuwa jukwaa muhimu la kupata takwimu zitakazowezesha kufanya shughuli za ufuatiliaji, 

tathmini, upangaji wa mipango na uandaaji wa bajeti. Vilevile, mfumo utafanikisha uwepo wa taarifa sahihi 

zinazofanana na kwa wakati ili kuweza kusaidia viongozi na wataalam wa Serikali kufanya maamuzi muhimu kwa 

ustawi wa nchi yetu. 

  

Mfumo wa iMES kupitia Muungano Gateway utapata taarifa kutoka mifumo mingine  ya Usimamizi wa Matumizi ya 

Fedha za Umma (IFMIS / Epicor), Mfumo wa Mipango, Bajeti na Taarifa (PlanRep), Mfumo wa Usimamizi wa 

Uhasibu na Utoaji wa Taarifa za Vituo vya Kutolea Huduma (FFARS), Mfumo wa Ukusanyaji wa Mapato ya Serikali 

za Mitaa (LGRCIS) na Mfumo wa Taarifa za Usimamizi wa Vituo vya Kutoa Huduma za Afya (GoTHOMIS).  

  

Sambamba na hiyo, mifumo mingine itakayowasiliana na iMES, ni Mfumo wa Taarifa za Usimamizi wa Shule (SIS), 

Mfumo wa Takwimu za Elimumsingi (BEMIS), Mfumo wa Takwimu za  Kilimo (ARDS), Mfumo wa Taarifa za  Afya 

(DHIS2), Mfumo wa Masuala ya Ardhi (Intergrated Land Management Information Systerm-ILMIS), Mfumo wa Taarifa 

ya Usimamizi wa Sekta ya Maji (Water Sanitation Management Information Systerm-WSMIS), Mfumo wa Taarifa za 

Usimamizi wa barabara za Wilaya (District Roads Management Information System-DROMAS) na mifumo ya sekta 

mbalimbali kwa kadri ya mahitaji. 

  

Nichukue fursa hii kutambua mchango mkubwa unaoendelea kutolewa na wadau wa maendeleo PS3 ambao 

wamekuwa mstari wa mbele katika suala zima la uimarishaji wa mifumo ya sekta za umma kwenye Mamlaka ya 

Serikali za Mitaa. Aidha, kazi hii imefanikiwa kwa kupata ushirikiano mkubwa kutoka Wizara zote za kisekta 

zilizoshiriki katika hatua mbalimbali za uundwaji wa mfumo huu chini ya uongozi wa Wakala ya Serikali Mtandao 

(eGA). 

  

Napenda kutoa rai kwa wadau wote kuanzia ngazi za jamii, vituo vya kutolea huduma mpaka ngazi ya Taifa kutumia 

mfumo huu kupata taarifa  sahihi na kwa wakati na kufanya maamuzi  kwaajili ya maendeleo ya nchi yetu. 

  

Nawatakia usomaji mzuri wa Jarida letu la Mifumo Yetu toleo la tisa. 
 

 

 

 

Mhandisi Joseph M. Nyamhanga 

Katibu Mkuu, OR-TAMISEMI 
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LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

la mfumo na maboresho yote wadau 

watayapata kwa pamoja kwa wakati 

mmoja,” anasema Katabalo 

Katabalo anaongeza kuwa mfumo wa 

iMES utasaidia kuwa na taarifa sahihi 

ambazo zitasaidia katika tafiti na 

kufanya maamuzi mbalimbali ya 

maendeleo kupitia sekta mbalimbali 

ambazo zitakuwa na taarifa zake. 

Mageuzi haya ya upatikanaji wa takwi-

mu yatachagizwa na fomu maalum 

kutoka sekta 

mbali mbali 

zitakazo tumika 

kukusanyia 

takwimu ambazo 

hazipatikani kati-

ka mifumo ya 

wizara za 

kisekta.  

Usanifu wa mfu-

mo wa iMES uko 

tayari na viashiria 

vya takwimu kwa 

sekta za 

Usimamizi wa 

fedha za umma 

 (Public Finance 

Management PFM), Afya na Wasifu 

wa Kiuchumi na Kijamii tayari 

zimeingizwa katika mfumo wa iMES 

na tayari mfumo umeweza kuzalisha 

Jedwali la alama za viashiria vya lishe 

(Scorecard) baada ya kuingiza takwimu 

za viashiria hivyo.  

Matarajio na muendelezo wa mfumo 

kwa sasa ni kupiga hatua za uingizwaji 

wa viashiria vya sekta mbalimbali nda-

ni ya mfumo ili uweze kubadilishana 

taarifa na mifumo mingine ya Wizara  

kwa kuvuta takwimu kutoka katika 

mifumo ya Wizara husika. 

Mathias Costa na Atley Kuni -

TAMISEMI 

pia na mifumo mengine ya Wizara za 

Kisekta na kufanya kazi mara mbili mbili. 

Mabadiliko ya matoleo ya mfumo ya ma-

ra kwa mara ilisababisha baadhi ya Mam-

laka za Serikali za Mitaa kutumia 

matoleo tofauti tofauti katika kukusanya 

takwimu za aina moja. 

Mtaalam kutoka OR-TAMISEMI ambaye 

ni Mkuu wa eneo la takwimu Teobard 

Katabalo, anasema ili mfumo uweze 

kuhudumia kwa ufanisi na kuwa na tija, 

Wizara imekasimu madaraka katika nga-

zi za Mamlaka za Serikali za Mitaa na 

jukumu hilo kupewa mtaalam wa takwi-

mu katika ngazi za Mikoa na Mamlaka ya 

Serikali za Mitaa,  kuwa wasimamizi 

wakuu wa mfumo huu. 

“Mfumo huu wa iMES unakwenda kujibu 

changamoto ambazo LGMD ilikumbana 

nazo. Mfumo utakuwa na uwezo wa ku-

wasiliana na mifumo ya Wizara za 

Kisekta na kuvuta takwimu tofauti 

tofauti kulingana na mahitaji ya mtumiaji 

kupitia Muungano Gateway. Takwimu 

zote za kisekta zitapatikana kupitia 

jukwaa moja na hiIi litarahisisha zoezi la 

kufanya tathmini na ufuatiliaji na kuzifan-

ya Halmashauri zote kutumia toleo moja 

M 
fumo Jumuishi wa Ufuatiliaji 

na Tathmini kwa njia ya 

kieletroniki (Integrated 

Monitoring and Evaluation System-

iMES)  una lengo la kuwa na upatikanaji 

wa takwimu sahihi na kwa wakati. Ofisi 

ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za 

Mitaa (OR-TAMISEMI) kwa 

kushirikiana na wadau wa maendeleo 

chini ya ufadhili wa watu wa Marekani 

USAID kupitia Mradi wa Uimarishaji wa 

Mifumo ya 

Sekta za Umma 

pamoja na 

Wizara za 

Kisekata 

wameweza 

kufanikisha 

utengenezwaji 

wa mfumo huu.  

Katika dunia ya 

leo mahitaji ya 

takwimu katika 

Ufuatiliaji na 

Tathmini 

(M&E) ni jam-

bo ambalo 

haliepukiki.  

Mfumo uliotumika awali ujulikanao ka-

ma Local Government Monitoring Data-

base-LGMD ulikuwa unakusanya takwi-

mu za sekta zote katika ngazi ya Kata 

kwa kutumia fomu maalum zilizo-

tayarishwa katika mfumo husika na ki-

sha takwimu hizo kuingizwa katika mfu-

mo na Afisa wa ngazi ya Halmashauri. 

Hata hivyo Mfumo huu ulishindwa 

kukidhi mahitaji ya muda na wakati wa 

sasa kwakuwa ulikua ni mfumo wenye 

kanzi data nyingi zisizokua na mawasili-

ano (standalone) na sio wa kielektroni-

ki. 

Hii ilisababisha kudhoofisha mfumo 

uliokuwepo. Takwimu zilizokusanywa 

kupitia mfumo wa LGMD zilikusanywa 

 iMES Tulipotoka, Tulipo na Tunapokwenda 

Wataalamu kutoka OR-TAMISEMI, PS3 na wadau wengine wakiwa kwenye kikao kazi cha kufanyia 

maboresho ya mfumo wa iMES mkoani Mwanza (Picha; PS3) 
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Tanzania Yaja na Mfumo Jumuishi wa Tathmini na Ufuatiliaji 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

K 
uwepo kwa 

mfumo 

mmoja 

wenye uwezo wa 

kukusanya, kutathi-

mini na kufuatilia 

taarifa ni moja kati 

ya hatua kubwa 

ambazo Serikali ya 

Jamhuri ya Muun-

gano Tanzania 

kupitia Ofisi ya Rais 

TAMISEMI kwa 

kushirikiana Mradi 

wa Uimarishaji wa 

Mifumo ya Sekta za 

Umma (PS3) na 

Wizara zingine za 

Kisekta wameweza 

kupiga kwakuwa 

itapelekea kuleta 

ufanisi katika ufan-

yaji maamuzi pamo-

ja na utawala bora. 

Mfumo wa iMES umeundwa na kusanifi-

wa na Wataalamu ndani ambao ni 

wazawa wa Tanzania kwa kujumuisha 

wataalam kutoka OR-TAMISEMI na 

PS3. Hivyo kupunguza gharama kubwa 

zitokanazo na kuwalipa wataalam wa 

nje. Kuwajengea zaidi wazawa uwezo 

wa kusanifu na kuunda mifumo 

mikubwa kama hii pamoja utawezesha 

mabadiliko na maboresho kufanyika 

katika muda mfupi zaidi ukilinganisha na 

kutegemea wataalam wa nje au 

makampuni binafsi katika maboresho na 

uundaji wa mfumo huu. 

Mfumo wa iMES umetengenezwa 

kwaajili ya madhumuni ya kuisaidia 

Serikali katika masuala ya taarifa pamoja 

na kutatua changamoto ya muda mrefu 

ya uhifadhi taarifa katika ngazi za uta-

wala. 

Milton Ndosi, Mtaalam wa Mifumo 

kutoka PS3 anasema, “iMES ni mfumo 

madhubuti unaotazamiwa kutatua 

changamoto za upatikanaji wa taarifa 

sahihi kwani umesanifiwa kwa nia ya kum-

rahisishia mtumiaji wa mfumo kupata taa-

rifa sahihi na kwa wakati. iMES ni mfumo 

unaowezesha OR-TAMISEMI kukusanya 

taarifa mbalimbali hata zile ambazo 

hazikusanywi na mifumo mingine. Mfumo 

huu unaweza kukusanya taarifa katika nga-

zi zote za mamlaka za serikali za mitaa 

yani ngazi ya wizara, mikoa, halmashauri, 

kata, vijiji na hata ngazi za kutolea huduma. 

Aidha, mfumo huu una uwezo wa kutoa 

taarifa jumuishi kwa kujumlisha na kucha-

kata viashiria katika ngazi ya kutolea hudu-

ma hadi ngazi ya wizara kwa ujumla.” 

Hapo awali, ilikua ni vigumu kwa watumiaji 

wa mifumo kupata taarifa kutokana na 

taarifa hizo kuwepo katika mifumo tofauti 

tofauti isiyowasiliana. Mfumo wa iMES 

umeunganishwa na Muungano Gateway 

ambao ni mfumo unaofanya kazi kama uti 

wa mgongo wa mawasiliano baina ya mifu-

mo katika OR-TAMISEMI. Hiyo iMES 

itakua ni mfumo unaofanya kazi kama kit-

uo kikuu cha kupata taarifa kwani una 

uwezo wa kukusanya taarifa zisizo-

kusanywa na mifumo mingine pamoja na 

kuhifadhi taarifa 

zipatikanazo kuto-

ka kwenye mifumo 

mingine baada ya 

kuvutwa kupitia 

Muungano gate-

way. 

Ifahamike kuwa 

mfumo umejikita 

katika sehemu ya 

Ufuatiliaji na Tath-

mini. Hivyo basi 

itawawezesha wa-

takwimu kufanya 

kazi kwa ufanisi. 

Mfumo unawapa 

uwezo wa ku-

kusanya taarifa kwa 

wakati tofauti kama 

kwa siku, wiki 

mwezi, robo au 

nusu mwaka hadi 

mwaka. 

Kwa sasa mfumo unakusanya taarifa kuanzia 

ngazi ya vituo vya kutolea huduma hadi nga-

zi ya Wizara. Mfumo umeweza kuingiza 

taarifa za Wizara, Mikoa, Halmashauri, 

Vituo vya kutolea Huduma za afya na elimu 

mpaka katika ngazi ya kata. Ambayo kwa 

ujumla wake umefanikiwa kuingiza viashiria 

elfu arobaini.  

Pamoja na hayo, hadi kufikia sasa iMES 

imeshaunganishwa na mifumo inayohusisha 

usimamizi wa fedha za Umma yaani (PFM) 

mifumo hiyo ni pamoja na PlanRep, EPI-

COR, FFARS na LGRCIS. 

iMES pia itafanya kazi ya kuweka viashiria 

katika dashibodi yake ili kuweza kutumika 

katika kufanya tathimini mbalimbali katika 

Halmashauri mfano tathimini za masuala ya 

lishe. Suala hilo limeboreshwa kwa kupitia 

jukwaa la mfumo wa iMES kwani  masuala 

ya tathmini na ufuatiliaji hayakuwa na mfu-

mo mzuri wakuwawezesha kukusanya vi-

ashiria.   

Jacqueline Sombe - PS3 

 

 

Mchoro unaoonesha namna ambavyo mfumo wa iMES utakavyokuwa unawasiliana na mifumo 

mingine ya kisekta kupitia Muungano Gateway 
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iMES Mwanga Mpya kwa Watakwimu 

K 
wa muda mrefu, upatikanaji wa 

taarifa na takwimu sahihi na 

kwa wakati imekuwa ni jambo 

lenye kizungumkuti na hata takwimu 

zinazopatikana zimekuwa zikipishana 

kutoka chanzo kimoja na kingine, hivyo 

kupitia Mfumo Jumuishi wa Ufuatiliaji na 

Tathmini (iMES) ni wazi kwamba tatizo 

hilo litakuwa historia.  

Mfumo wa iMES utawezesha kuzalisha 

taarifa zilizoboreshwa (Social Economic 

Profiles, Sector Specific Indicator 

Performance Reports, M&E Frame Work, 
Gross Domestic Product (GDP) masuala ya 

Pato la Taifa), ripoti mbalimbali za 
Washirika, kwa muundo tofauti wa 

mawasilisho katika muundo wa  (pdf, 
grafu na nk) kutumia vigezo mbalimbali 

vya kuchuja mfano kipindi masuala ya 
utawala, lakini pia mfumo utawezesha 

takwimu na taarifa kulingana na miaka 
husika. 

Akielezea juu ya mfumo huu, James 

Mtatifikolo ambaye ni mtaalam wa TE-

HAMA, kutoka OR-TAMISEMI, anase-

ma kuwa mfumo wa iMES, sio wa Wiza-

ra wala idara moja ya Serikali bali sekta 

zote. 

“Mfumo huu umekuja kutatua tatizo la 

muda mrefu la upatikanaji wa takwimu 

sahihi na kwa wakati, mara kadhaa 

viongozi kutoka sekta mbalimbali 

wamekuwa wakitaka kupata taarifa 

kwaajili ya kufanya maamuzi lakini 

hatukuwa na jukwaa moja lililowezesha 

hili, hivyo mfumo utaleta suluhisho la 

kudumu,” anasema Mtatifikolo. 

Mtatifikolo anaongeza kuwa, ufumbuzi 

huo wa kudumu wa upatikanaji wa 

takwimu utasadia kuondoa mkanganyiko 

uliokuwepo hapo awali hususani uwasi-

lishaji wa takwimu kwa wakati kwenye 

mamlaka zenye uhitaji wa takwimu kwa 

muda lakini vilevile utaepusha kutofauti-

ana kwa takwimu kutoka chanzo kimoja 

kwenda chanzo kingine. 

“Hii ni ajenda ya kitaifa ndio maana 

unaona Wizara za kisekta zimeshiriki 

kikamilifu katika uundwaji wa mfumo, 

utakumbuka Mheshimiwa Rais Dkt. 

John Pombe Magufuli alipokuwa aki-

weka jiwe la msingi jengo la Taifa la 

Takwimu mjini Dodoma tarehe 20 

Desemba, 2017 alikemea vikali utoaji 

wa takwimu bila kufuata taratibu na 

kuonya wale wote watakaofanya hivyo 

vyombo vinavyo husika visisite 

kuchukua hatua,” anaeleza          Mta-

tifikolo.  

Kauli ya Mhe. Rais pia ilitoa dira na 

watalaam kuwaza nje ya boksi na kuja 

na mfumo wa iMES ambao 

umechochea ubunifu mahiri kupitia 

wataalam wa ndani. Hii itawezesha 

kufanya mabadiliko na marekebisho 

mbalimbali kulingana na mahitaji na 

maendeleo ya teknolojia. Mfumo uta-

saidia kupata takwimu sahihi na za 

uhakika kupitia iMES. 

Atley Kuni -TAMISEMI 

 

James Mtatifikolo Afisa TEHAMA kutoka OR-TAMISEMI akiwa kwenye ukurasa wa iMES kama unavyoonekana kwenye mfumo (Picha; Atley 

Kuni-TAMISEMI) 
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iMES Mkombozi Masuala ya Lishe 

Mikoa wamekuwa wakiona viashiria vya 

lishe kwa ngazi za Mikoa tu na sio ngazi za 

Halmashauri, hivyo wakashauri ipatikane 

nyenzo itakayowezesha jambo hilo kuwa 

rahisi. Kwa mantiki hiyo, iMES itakuwa 

ndio nyenzo itakayotoa mwanga kwa 

watendaji hao kufahamu hali ya lishe 

kwenye Halmashauri zao kupitia dashibodi 

maalum itakayopatikana wakati wote wa-

wapo maeneo yao ya kazi,” anaongeza 

Mwita. 

Aidha kuhusiana na taarifa zinazoingizwa 

katika mfumo wa iMES, kuwa na ubora 

unaotakiwa, Mtaalam huyo anasema, vipo 

vyombo vingine vya ufatiliaji ambavyo 

vitawezesha jambo husika na  kazi kubwa 

ya iMES  itakuwa kupokea taarifa ambazo 

tayari zimechakatwa na kupita katika ngazi 

zote muhimu za kiutendaji kabla ya-

kuingizwa katika  mfumo. 

“Lengo letu ni kushusha madaraka kwenye 

ngazi za Mamlaka za Serikali za Mitaa am-

bapo fedha zote zinaelekezwa na 

utekelezaji kufanyika huko, katika kila 

hatua taarifa zitachambuliwa na kucha-

M 
fumo Jumuishi wa Ufuatiliaji na 

Tathmini unaozungumza na 

mifumo mingine ya kisekta na 

kukusanya takwimu tofauti tofauti na kutoa 

taarifa kupitia Muungano Gateway yaani 

(intergrated Monitoring and Evaluation System

-iMES), umetajwa kuwa nyenzo mkombozi 

itakayosaidia kujua hali halisi ya masuala ya 

lishe kuanzia ngazi ya chini katika kata hadi 

kufikia mikoani na nchi nzima na kuongeza 

uwajibikaji ambao ni chachu ya kufanya 

maamuzi. 

Mratibu wa masuala ya Lishe kutoka Ofisi 

ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mi-

taa (OR-TAMISEMI), Mwita Waibe, anase-

ma iMES itasaidia kuongeza uwajibikaji 

kwenye ngazi za Mikoa na Mamlaka za 

Serikali za Mitaa na kutoa taarifa zilizo sa-

hihi na kwa wakati  katika nyanja ya lishe. 

 “Makamu wa Rais, Samia Hassan Suluhu 

kupitia Waziri wa Nchi OR-TAMISEMI, 

aliingia Mkataba na Wakuu wa Mikoa yote 

ya Tanzania Bara juu ya masuala ya  Lishe 

katika ngazi ya Mamlaka ya Serikali za Mi-

taa lakini katika kipindi chote wakuu wa 

katwa ipasavyo kabla ya kwenda 

hatua inayofuata, Taarifa hizi 

zikishaingizwa na Maafisa Lishe, 

zitahakikiwa pia na Mganga Mkuu wa 

Wilaya na Mkurugenzi Halmashauri 

kabla yakumfikia Katibu Tawala wa 

Mkoa kwaajili ya kuzihakiki na 

kuzifanya kuwa takwimu muhimu 

kwa maamuzi” anasisitiza Mwita.  

Kuhusiana na mapokeo, Mwita 

anasema kumekuwepo na mtazamo 

chanya kutoka kwa viongozi hu-

susani Wakuu wa Mikoa ambao 

katika tathmini ya kwanza na ya pili 

walitaka ipatikane nyenzo mahususi 

ya ufatiliaji na tathmini itakayowa-

saidia muda wote kuona masuala ya 

Lishe kwa Halmashauri zao ili 

waweze kutambua uwajibikaji kwa 

kila Halmashauri wanayoiongoza na 

kutoa mwanya wa kutoa maelekezo 

inapobidi.  

Suala la Lishe ni muhimu nchini am-

bapo hii inaonekana kufuatia Mkuta-

no wa Kitaifa wa Urutubishaji 

Chakula (National Summit on Food 

Fortification) uliofanyika tarehe 23-24 

mwezi Agosti, 2017, ambapo 

Mheshimiwa Makamu wa Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 

Samia Hassan Suluhu alikuwa ni 

Mgeni Rasmi na aliagiza kuwepo kwa 

mkataba wa utendaji na Wakuu wa 

Mikoa yote ya Tanzania Bara 

kusimamia utekelezaji wa shughuli za 

Lishe katika Mikoa yao ili kuondoa 

tatizo la utapiamlo nchini. Katika 

kufanikisha azma hiyo, OR- 

TAMISEMI yenye jukumu la 

kusimamia utekelezaji katika ngazi za 

Mikoa na Halmashauri, iliandaa 

mkataba wenye viashiria vya upimaji 

vipatavyo 11 na Desemba, 2017 

Waziri wa Nchi OR-TAMISEMI, 

Mhe. Seleman Jafo (Mb), alisain-

ishana mkataba huo kwa niaba ya 

Makamu wa Rais, na utekelezaji 

wake kuanza Januari, 2018. 

Na Mwandishi Wetu 

Baadhi ya Wakuu wa Mikoa na Wakurugenzi OR-TAMISEMI wakishuhudia zoezi la utiliaji saini juu 

ya masuala ya Lishe baina Wakuu wa Mikoa na Waziri wa Nchi OR-TAMISEMI, Mhe.Selemani S.Jafo 

(Mb) kwaniaba ya Makamu wa Rais Mhe. Samiah Suluhu Hassan Jijini Dodoma Desemba, 2017  

(Picha; Atley Kuni-TAMISEMI) 
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