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LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

Picha ya mbele: Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais—Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Mhe. George Simbachawene, 

akibonyeza kompyuta kuashiria uzinduzi wa tovuti za Mikoa na Halmashauri, katika hafla iliyofanyika mjini Dodoma Machi 27, 

2017.  Wengine kutoka kushoto ni: Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Mhe. Dkt. Harrison Mwakyembe, Mkuu 

wa Mkoa wa Kilimanjaro, Mhe. Said Meck Sadiki, Afisa Habari kutoka Wakala ya Serikali Mtandao (eGA), Rainer Budodi, Kaimu 

Afisa Habari wa Halmahsauri ya Wilaya ya Singida, Victor Alexander, na Mkurugenzi Msaidizi wa USAID/Tanzania, Timothy 

Donnay.  (Picha kwa hisani ya Mroki Mroki wa Habari Leo). 
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LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

Jarida hili limeandaliwa kwa ushirikiano kati ya Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI, na Mradi wa Uimarishaji Mifumo ya Sekta za Umma (PS3). 

 
 

 “ Jarida hili limefanikishwa kwa msaada wa watu wa Marekani kupitia Shirika la Maendeleo ya 
Kimataifa la Marekani (USAID), kupitia Mradi wa Uimarishaji Mifumo ya Sekta za Umma (PS3). Ofisi 

ya Rais -TAMISEMI ndiyo itakayowajibika na matokeo ya kazi hii. Jarida hili ni maoni ya mtayari-
shaji, na si lazima liwakilishe maoni ya USAID au Serikali ya Marekani” 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

USAID/TANZANIA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA 

SEKTA ZA UMMA  
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Ndani ya Jarida Hili: 
 

 

Tovuti zitoe taarifa kwa wakati     uk 7 

Serikali yaishukuru USAID kuisogeza kwa wananchi   uk 8 

Mfumo wa tovuti mpya kurahisisha kazi za wataalam    uk 9 

Agizo kwa tovuti mpya kuwa na taarifa mpya    uk 10 

PS3 yafanikisha uundwaji tovuti mpya za Serikali   uk 11 

Wananchi wafurahia upatikanaji wa taarifa     uk 12 

eGA yawahakikishia wadau huduma za uhakika   uk 13 

Maafisa Habari na TEHAMA watoa pongezi     uk 15 

DC Kigoma aagiza Maafisa Habari wapewe ushirikiano   uk 16 

Maafisa watakiwa kutumia njia za kisasa za mawasiliano  uk 17 

Mahojiano maalum na Waziri Simbachawene     uk 18 

Matukio mbalimbali wakati wa uzinduzi wa Kitaifa    uk 22 
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Tovuti mpya za Serikali ziwe chachu ya maendeleo 
 
 
Mpendwa Msomaji, karibu katika toleo hili la kwanza la Jarida la Mifumo Yetu ambalo linatayarishwa kwa pamoja kati 
ya Ofisi ya Rais – TAMISEMI, na Mradi wa Uimarishaji wa Mifumo ya Sekta za Umma (PS3). 
 
Katika toleo hili la kwanza, Jarida linalenga kuhabarisha umma kuhusu maendeleo na matokeo yaliyotokana na 
utekelezaji wa utayarishaji wa mfumo mpya wa tovuti za Serikali, unaojulikana kwa Kiingereza kama “Government 
Website Framework (GWF).” Mfumo huu umeandaliwa kwa ushirikiano kati ya Wakala ya Serikali Mtandao (eGA), OR-
TAMISEMI na PS3, na tayari Mikoa 26 na Halmashauri zake zote 185 kutoka Tanzania bara, zimekwishandaa tovuti zake. 
 
Uandaaji wa tovuti hizi umefadhiliwa na Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la Marekani (USAID) kupitia Mradi wa PS3, 
na unalenga kuboresha huduma katika sekta za umma kwa kumwezesha mwananchi kupata taarifa sahihi na kwa hara-
ka.  Aidha, unalenga pia kuiwezesha Serikali kutekeleza majukumu yake katika njia ya uwazi, hivyo kuboresha utawala 
bora na utoaji wa huduma mbalimbali za sekta za umma na kuifanya Serikali iwajibike zaidi kwa wananchi inaowa-
tumikia. 
 
Ingawa Mradi wa PS3 unafanya kazi ndani ya Halmashauri 93 katika Mikoa 13 ya Tanzania bara, kutokana na uandaaji 
wa tovuti kuwa muhimu kwa kila raia wa Tanzania, tunayo furaha kukueleza kwamba Serikali ya Marekani kupitia Shiri-
ka la Maendeleo ya Kimataifa la Marekani (USAID), imetuwezesha kufanikisha mafunzo na uandaaji wa tovuti katika 
Halmashauri 185 na Mikoa yote 26 ya Tanzania Bara, bila kubagua.  Mikoa na Halmashauri ambazo hazipo chini ya Mra-
di ziliweza kuwagharamia wataalam wake kuhudhuria mafunzo ya uandaaji wa tovuti, pamoja na kuhakikisha kwamba 
malipo yanafanyika kwa ajili ya tovuti hizo kuwa hewani. 
 
Kupitia Jarida hili ambalo litakuwa likitolewa kila baada ya miezi mitatu, mpendwa msomaji utapata fursa ya kujua 
maendeleo na hatua mbalimbali zilizofikiwa katika utekelezaji wa kuimarisha mifumo mbalimbali ya Serikali.  Uta-
fahamishwa pia mafanikio na changamoto mbalimbali zitakazokua zinajitokeza, katika utekelezaji wa mradi huu. 
 
Ni imani yetu kwamba Jarida hili litakupa fursa kubwa ya kufahamu namna Serikali inavyowafikia wananchi wake kwa 
haraka kupitia mfumo huu wa tovuti katika kila Mkoa na kila Halmashauri, ili kusaidia kupeleka taarifa kwa upana na 
haraka zaidi kwa wananchi. 
 
Rai yetu kwa Maafisa Habari wa Mikoa na Halmshauri ni kwamba wahakikishe kuwa tovuti za Mikoa na Halmashauri 
zimesheheni taarifa mpya, zilizotolewa kwa wakati.  Vilevile, tunawasihi Maafisa wa Serikali katika Mikoa na Mamlaka 
za Serikali za Mitaa kuondoa urasimu katika kutoa taarifa, ili tovuti hizi zitumike kweli kwa malengo yaliyokusudiwa. 
 
Tunawatakia usomaji mwema! 
 
 
 

 
Eng. Mussa Iyombe 

Katibu Mkuu, OR-TAMISEMI 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

 

TAHARIRI: 
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Sanaa, Utamaduni na Michezo, Mhe. Dkt. 

Harrison Mwakyembe, amewaelekeza 

Maafisa Habari kutowaangusha wananchi 

na kuhakikisha wanawapa taarifa pasipo 

urasimu wowote. 

Waziri Mwakyembe amewasisitizia 

Maafisa Habari kuhakikisha kuwa tovuti 

hizo hazigeuki kuwa magofu ya habari, bali 

majokofu ya habari kwa kupata habari 

mpya kila siku. 

Katika mafunzo hayo, Maafisa Habari, na 

Maafisa TEHAMA kutoka Halmashauri 185 

na Mikoa 26 walishiriki mafunzo hayo na 

kufundishwa namna ya kuandaa taarifa 

mbalimbali katika tovuti zao.  

 

Chanzo: Hotuba ya Uzinduzi wa Tovuti 

W 
aziri wa Nchi, Ofisi ya Rais 

Tawala za Mikoa na Serikali 

za Mitaa (OR-TAMISEMI) 

Mhe. George Simbachawene, amezitaka 

Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za 

Serikali za Mitaa kuwawezesha Maafisa 

Habari waliopo chini ya ofisi zao ku-

tekeleza majukumu yao kwa wakati na 

haraka ili kuendana na kasi ya ukuaji wa 

kiteknolojia na kupashana habari ili ku-

waletea Wananchi maendeleo. 

Mheshimiwa Simbachawene ameyasema 

hayo mjini Dodoma wakati akizindua 

tovuti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za 

Mitaa ambazo zitatumika katika uwasi-

lishaji wa habari na taarifa muhimu kwa 

Wananchi. 

"Nawaagiza Wakuu wa Mikoa wote 

kuhakikisha wanawanunulia Maafisa Ha-

bari katika Mikoa na Mamlaka za Serikali 

za Mitaa vifaa hivi muhimu kama kamera, 

kompyuta, mtandao wa intaneti na vingine 

vya kufanyia kazi hizi muhimu ndani ya 

miezi mitatu kuanzia sasa, na kwa gharama 

ya ofisi zao, ili waweze kuwapatia wananchi 

taarifa ikiwa ni haki yao ya msingi ya kupata 

taarifa," alisema Mhe. Simbachawene. 

Mhe. Simbachawene amesema kwakuwa 

Tanzania iliweka saini Azimio la 'Open Gov-

ernment Partnership' mwaka 2011, kuweka 

uwazi wa shughuli za Serikali kwa wanan-

chi, ikiwa na lengo la kuimarisha utawala 

bora, kuondoa rushwa na kujenga imani 

kwa wananchi wake, Azimio linaweka msisi-

tizo kwa wananchi kupata taarifa kwa wa-

kati na uhuru zaidi. 

Aidha Mhe. Simbachawene amewataka 

Maafisa Habari wa Mikoa na Halmashauri 

kuhakikisha kwamba tovuti zao zinakuwa 

na taarifa sahihi na za kutosha, na ziwe 

zinatolewa kwa wakati. 

Pia amewataka watendaji katika Mikoa 

na Mamlaka za Serikali za Mitaa 

kuondoa urasimu katika kutoa taarifa. 

"Lazima taarifa zitolewe kwa wakati ili 

tovuti hizi zitumike kweli kwa malengo 

yaliyokusudiwa," alisisitiza Mheshimi-

wa Simbachawene. 

Waziri Simbachawene aliwashukuru 

Watu wa Marekani kupitia Shirika la 

Maendeleo ya Kimataifa la Marekani 

(USAID) kwa kuwezesha mradi wa Ui-

marishaji wa Mifumo ya Sekta za Um-

ma (PS3) ambao kupitia ufadhili huo 

umeweza kuendesha mafunzo ya uten-

genezaji wa tovuti hizo. 

Kwa upande wake, Waziri wa Habari, 

‘Tovuti za Mikoa na Halmashauri zitoe taarifa kwa wakati’  

 

KUTOKA DODOMA: 

Waziri wa Nchi OR-TAMISEMI, Mhe. George Simbachawene (wa tatu kutoka kushoto) 

akiangalia tovuti ya Manispaa ya Dodoma wakati wa hafla ya uzinduzi iliyofanyika 

Machi 27, 2017, mjini Dodoma.  Wengine kutoka kushoto ni: Mkuu wa Mkoa wa Kiliman-

jaro, Mhe. Said Meck Sadiki, Waziri wa Habari, Mhe. Dkt. Harrison Mwakyembe, Kaimu 

Afisa Habari wa Halmashauri ya Wilaya ya Singida, Victor Alexander, na Mkurugenzi 

Msaidizi wa USAID/Tanzania, Timothy Donnay. (Picha kwa hisani ya Mroki Mroki, Habari 

Leo) 
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Serikali yaishukuru USAID kwa kuisogeza karibu na 
wananchi 

wa na fedha za kutosha kwa wakati huo 

kulitekeleza. 

Bwana Kitali ameongeza kuwa zipo faida 

nyingi zitokanazo na kuwa na tovuti katika 

Halmashauri nchini, mathalani tovuti hizo 

kutumika kama chombo bora cha utoaji 

taarifa kwa wananchi. 

“Wananchi hawatahitaji tena kupanga fo-

leni na kupoteza muda wao mwingi katika 

ofisi mbalimbali za Halmashauri wakihitaji 

taarifa ama wakihitaji fomu za maombi 

mbalimbali kama umiliki wa ardhi na leseni 

za biashara ndani ya maeneo yao, kwani 

taarifa hizo zote zitapatikana katika 

tovuti,” alisisitiza bwana Kitali. 

Amesema kuwa Serikali imelenga kuona 

kuwa kila Mkoa na Halmashauri nchini ina-

kua na tovuti yake ili kuiwezesha kuwasili-

ana na watu wake kwa urahisi na kwa 

uwazi, ikiwa ni sehemu muhimu katika 

utekelezaji wa dhana ya utawala bora. 

“Halmashauri ni ngazi muhimu sana katika 

Serikali, kwani huko ndiko wananchi 

walipo, hivyo kuna uhitaji mkubwa wa ku-

warahisishia wananchi kuifikia Serikali yao 

na Serikali kufikia watu wake kupitia 

tovuti,” alisema bwana Kitali. 

Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la Ma-

rekani (USAID) kupitia Mradi wa Ui-

marishaji wa Mifumo ya Sekta za Umma 

(PS3), lilifanikisha uundwaji wa tovuti hizo 

kupitia mfumo wa utengenezaji wa tovuti 

za Serikali, yaani ‘Government Website 

Framework’ (GWF), ambapo Maafisa Ha-

bari na TEHAMA kutoka Mikoa 26 na Hal-

mashauri 185 walipatiwa mafunzo. 

 

Imeandikwa na Jacqueline Sombe, PS3 

S 
erikali imelishukuru Shirika la 

Maendeleo ya Kimataifa la Ma-

rekani (USAID) kupitia Mradi wake 

wa Uimarishaji wa Mifumo ya Sekta za Um-

ma (PS3), kwa kufadhili Mafunzo kwa 

Maafisa Habari na TEHAMA, pamoja na 

kufanikisha uundaji wa tovuti za Mikoa na 

Halmashauri. 

Mkurugenzi wa Idara ya Teknolojia ya Ha-

bari na Mawasiliano, Ofisi ya Rais-

TAMISEMI, Erick Kitali, ameyasema hayo 

wakati wa mahojiano maalum na mwandi-

shi wa jarida hili, juu ya tovuti mpya za 

Mikoa na Halmashauri. 

Amesema kuwa Mradi wa PS3 umeiweze-

sha Mikoa na Halmashauri kuwa na tovuti 

zake, na pia kutoa gharama za mafunzo 

kwa Maafisa Habari na TEHAMA, jambo 

ambalo lingeigharimu Serikali fedha nyingi.  

“Bila msaada wa PS3 tusingekuwa hapa 

tulipo, hivyo basi ni wajibu wa kila 

Mkoa na Halmashauri kuhakikisha ku-

wa tovuti hizi zinaendelea kuwa hewani 

na taarifa muhimu na zinazoendana na 

wakati zinawekwa,” alisema. 

Bwana Kitali ameongeza kuwa tayari 

PS3 imefanya kazi kubwa ya kutoa ma-

funzo na kulipia matumizi ya tovuti 

hizo, na kwamba Mradi huo pia utalipa 

gharama za uendeshaji wa tovuti za 

Halmashauri zilizo ndani ya mikoa 13 ya 

PS3 kwa muda wa mwaka mmoja, na 

baadaye Mikoa na Halmashauri hizo 

kuendelea kulipa gharama hizo kupitia 

vyanzo vyao vya mapato. 

Mkurugenzi huyo wa TEHAMA ames-

ema kuwa kwa muda mrefu Serikali 

ilikusudia kuwa na tovuti kwa kila Mkoa 

na Halmashauri nchini kote, lakini mka-

kati huo ulisuasua kutokana na kutoku-

Mkurugenzi wa Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) katika Ofisi ya Rais—

TAMISEMI, Erick Kitali, akifanyiwa mahojiano hivi karibuni jijini Mwanza. (Picha na 

Leah Mwainyekule, PS3) 
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ya kufanya mabadiliko, tofauti na hizi mpya 

ambazo zina nafasi ya kubadilisha taarifa 

pasipo kufuata mlolongo mrefu. 

“Katika tovuti hizi mpya za Serikali, mtu 

yeyote ambaye amepewa mamlaka ya kuwa 

msimamizi ana uwezo wa kuitanua tovuti 

yake kwa kuongeza kurasa, viunganishi, 

kuweka na kuhuisha taarifa kwa kadri 

atakavyoweza,” amesema. 

Amesema kuwa tovuti hizi zimetoa nafasi ya 

kushirikishana taarifa, hivyo kuifanya Hal-

mashauri husika kutambulika na kukua.  

Vilevile, inakuwa ni jukwaa la kutangaza 

fursa mbalimbali zilizopo katika Halmashauri 

na kukuza shughuli za kiuchumi zilizopo. 

 

Inaendelea ukurasa wa 10 

M 
fumo wa Tovuti za Serikali 

(GWF) ambao upo chini ya Wa-

kala ya Serikali Mtandao (eGA) 

umelenga kuiwezesha Mikoa na Halmas-

hauri kuwa na tovuti zenye muonekano wa 

kufanana ili kurahisisha utatuzi wa pamoja 

pindi matatizo ya kitaalam yanapojitokeza. 

Kwa mujibu wa mmoja wa wakufunzi wa 

mafunzo ya uundaji wa tovuti hizo, Bwana 

Rainer Budodi, mbali na kurahisisha utatuzi 

wa changamoto, mfumo wa tovuti hizo 

mpya licha ya kufanana, muonekano wake 

umerahisishwa ili kumpa mtumiaji urahisi 

wa kupata taarifa. 

Bwana Budodi ambaye pia ni Afisa Habari 

wa eGA ameipongeza hatua ya Serikali ku-

shirikiana na Shirika la Maendeleo ya Kima-

taifa la Marekani (USAID) kupitia Mradi wa 

Uimarishaji wa Mifumo ya Sekta za Umma 

(PS3) kuandaa tovuti hizi.  Amesema hii ni 

ishara kwa serikali kujipanga upya na 

kuboresha mifumo yake ya mawasiliano kwa 

wananchi kwa kufuata ulimwengu wa ki-

digitali. 

“Tovuti hizi zitapunguza kwa kiasi kikubwa 

mianya ya rushwa, ambapo baadhi ya watu 

wasiokuwa waaminifu walijenga tabia ya 

kuwatoza wananchi vitu kama fomu ambazo 

kihalali ilibidi kutolewa bure kwa wananchi. 

Vilevile, tovuti hizi zitapunguza urasimu usio 

na msingi pamoja na ucheleweshwaji wa 

huduma,” ameongeza Budodi. 

Ameeleza kwamba tovuti hizi pia zitapun-

guza “kazi za makaratasi” (paperwork) na 

usumbufu wote wa watu kupanga foleni kwa 

ajili ya maulizo kwa taarifa zote, kwani tayari 

tovuti zitakuwa ni jukwaa la kujibu maswali, 

kupokea malalamiko na kutoa taarifa. 

Bwana Budodi pia amepongeza jitihada za 

kuwaleta na kuwaweka pamoja Maafisa Ha-

bari na Maafisa TEHAMA, kwakuwa taalu-

ma hizi zina uhusiano wa karibu sana kati-

ka kuwafikishia wananchi taarifa, hivyo 

zinapofanya kazi kwa ushirikiano na ku-

tumia ujuzi wao kwa pamoja matokeo 

yake huwa chanya. 

Kwa upande wake, Afisa TEHAMA kutoka 

eGA, Mhandisi Donald Samwel, amesema 

changamoto kubwa iliyokuwepo katika 

Halmashauri nyingi ni kukosekana kwa 

taarifa za kuweka katika tovuti, hasa kwa 

Halmashauri ambazo hazikuwa na tovuti 

kabisa.  Halmashauri zilizokuwa nazo, 

tovuti hizo hazikuwa rahisi kutumiwa. 

Akieleza kuhusu tofauti iliyopo kati ya 

tovuti mpya za Serikali na zile za zamani, 

Mhandisi Samwel amesema kuwa tovuti 

za zamani kwa Halmashauri zilikuwa ni 

tovuti zisizobadilika na hazikuwa na nafasi 

Mfumo wa tovuti za Serikali kurahisisha kazi za wataalam 

Afisa Habari kutoka Wakala ya Serikali Mtandao (eGA), Rainer Budodi, akitoa mada 

wakati wa mafunzo wa uundwaji wa tovuti jijini Mwanza. (Picha na Jacqueline Sombe, 

PS3) 
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Agizo kwa tovuti kuwa na taarifa mpya kila wiki 

na Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la 

Marekani (USAID), na unafanya kazi na 

Serikali Kuu pamoja na Halmashauri 93 

katika mikoa 13 ya Tanzania bara ili 

kuboresha mifumo ya umma.  Pia kupitia 

mradi, huo maofisa hao watajengewa 

uwezo wa kutengeneza tovuti, kuweka 

taarifa sahihi kwenye tovuti, na 

kutangaza huduma mbalimbali 

wanazotoa kupitia tovuti hizo. 

Mafunzo hayo ya wiki moja ya kikanda 

yaliyoenda sambamba katika mikoa ya 

Dodoma, Mtwara, Kigoma na Mororgoro, 

yalifikia kilele chake Machi 27, 2017 kwa 

uzinduzi rasmi wa Tovuti za Halmashauri 

na Mikoa yote Tanzania bara. 

 

Chanzo: tovuti ya eGA 

M 
aafisa TEHAMA na Mawasili-

ano wameagizwa kuhakikisha 

kila mwisho wa wiki Tovuti 

zao zinakuwa na taarifa mpya.  Katibu 

Tawala wa Mkoa wa Morogoro,  Mhandisi 

Dkt. John Ndunguru, ametoa agizo hilo 

wakati wa  ufunguzi wa mafunzo kwa 

Maofisa Habari na TEHAMA wa Halmas-

hauri na Mikoa ya Morogoro, Kilimanjaro, 

Arusha na Tanga, Machi 20, 2017 mkoani 

Morogoro. 

“Inapofika ijumaa (Machi 27), tovuti ya 

kila Halmashari na Mkoa inabidi iwe na 

taarifa mpya na ielezee shughuli zote ziliz-

otendeka na taarifa nyingine yoyote am-

bayo wananchi wana haki ya kuipata,” 

alisema Mhandisi Dkt. Ndunguru. 

Vilevile, Dkt. Ndunguru ameeleza kwamba 

moja ya haki ya Kikatiba waliyonayo 

wananchi ni haki ya kupata taarifa, hivyo 

kwa kutokutoa taarifa zilizo sahihi na kwa 

wakati, wananchi wanakuwa wamenyim-

wa na kukoseshwa haki yao ya kikatiba.  

Kutokana na hilo, ameagiza kila afisa ali-

yehudhuria mafunzo hayo ahakikishe 

anawapa wananchi wake haki yao ya 

kikatiba ya kupata taarifa. 

Aidha, Katibu Tawala huyo amesisitiza 

kuwepo na ushirikiano baina ya Maofisa 

TEHAMA na Habari katika utendaji kazi 

wao wa kila siku, na kufikia malengo yao, 

ili kuweza kwenda sambamba na sera ya 

Serikali ya Awamu ya Tano ya Hapa Kazi 

Tu. 

Awali, Meneja Mradi wa Uimarishaji wa 

Mifumo ya Sekta za Umma (PS3) mkoa 

wa Morogoro, Bw. David Ole Laput, 

alisema kuwa PS3 ni mradi unaofadhiliwa 

 

Mfumo wa tovuti mpya kurahisisha kazi za wataalam 

kuisha kabisa, kwani watapata taarifa  zote 

kupitia tovuti, na kwa mtazamo wangu, 

ninaona hii ni hatua kubwa sana kwa 

Serikali,” ameeleza. 

Kulingana na takwimu za Mamlaka ya 

Mawasiliano Tanzania (TCRA), jumla ya 

watanzania milioni 19 hutumia huduma za 

mtandao ili kujipatia habari ikiwemo 

kupitia tovuti mbalimbali na blogu, kusoma 

barua pepe, kutembelea kurasa za kijamii 

kama Facebook. 

 

Imeandikwa na Jacqueline Sombe, PS3 

Inatoka ukurasa wa 9 

Kwa upande wake, Afisa TEHAMA wa mkoa 

wa Shinyanga, Mhandisi Albert Macha, 

ameeleza kuwa zamani usimamizi wa tovuti 

katika mkoa wake ulikuwa chini ya mtu 

binafsi, jambo lililokua likisababisha tovuti 

ya mkoa wa Shinyanga kutokuwa hewani 

kwasababu ya kuvamiwa mara kwa mara 

na wahalifu wa mitandao, hivyo kupunguza 

ufanisi na utegemezi katika tovuti ya mkoa 

wake. 

“Lakini ninaamini sasa tovuti ya Mkoa wa 

Shinyanga itakuwa salama, kwani 

usimamizi utakuwa chini ya chombo 

cha Serikali kinachoaminika,” 

ameeleza. 

Naye Afisa Habari wa Halmashauri ya 

Wilaya ya Ukerewe, Stephen Msengi, 

ameelezea matumaini yake kuwa tovuti 

hizi mpya zitarahisisha huduma 

zitolewazo na Serikali kwa wananchi, 

kwani baadhi ya huduma hizi sasa zita-

patikana kupitia tovuti.  

“Kero kwa wananchi kuhusu kupata 

taarifa zitapungua kwa kiasi kikubwa au 

 

KUTOKA MOROGORO: 
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ma watumie rasilimali watu walioko ndani 

ya Mikoa na Halmashauri husika kwa ajili 

ya kuandaa mfumo huo, ambao wataweza 

kutatua changamoto zitakazojitokeza wa-

kati wa kuandaa tovuti hizo, kuzisimamia 

na kuziendeleza. 

Kuanzishwa kwa mfumo huu mpya 

kutarahisisha utunzaji, kwani tovuti 

zilizoundwa kupitia mfumo huu zitahifadhi-

wa katika mitambo ya ofisi za eGA na hivyo 

kuzifanya tovuti kuwa endelevu, tofauti na 

awali ambapo taasisi hizo zilitumia taasisi 

binafsi kuendesha tovuti hizo na hivyo ku-

tumia rasilimali fedha nyingi na hata 

kushindwa kuziendesha. 

  

 

Imeandikwa na Gladys Mkuchu, PS3  

M 
radi wa Uimarishaji wa Mifu-

mo ya Sekta za Umma (PS3), 

kwa kushirikiana na Ofisi ya 

Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

(TAMISEMI) pamoja na Wakala ya Serikali 

Mtandao (eGA) umefanikisha uandaaji wa 

tovuti zote za Mikoa 26 na Halmashauri 

zake 185 za Tanzania bara. 

Mradi huu ambao unafadhiliwa na Shirika 

la Maendeleo ya Kimataifa la Marekani 

(USAID), umefanikisha uandaaji wa tovuti 

hizo kupitia Mwongozo wa uandaaji wa 

tovuti za Serikali yaani ‘Government Web-

site Framework’ (GWF). 

Kiongozi wa Timu ya Mifumo ya Mawasili-

ano wa PS3, Desderi Wengaa, amesema 

kuwa mradi wa PS3 unalenga kuboresha 

huduma katika sekta za umma kwa ku-

muwezesha mwananchi kupata taarifa 

sahihi, kwa haraka na kwa wakati. 

“Kitengo cha Mifumo ya Mawasiliano, na 

Kitengo cha Utawala Bora na Ushirikishwaji 

wa Wananchi vya PS3, viliona ni vema 

kuzifanyia kazi changamoto za mifumo ya 

TEHAMA katika taasisi za Serikali ambazo 

zinazuia upatikanaji wa haraka wa taarifa 

kwa wananchi,” ameeleza. 

Amesema lengo la PS3 ni kuona kuwa 

Serikali inawafikia wananchi kwa haraka 

kupitia mfumo huo ambao utasaidia 

kupeleka taarifa kwa ukamilifu na haraka 

zaidi. 

Bwana Wengaa ameongeza kuwa utafiti 

walioufanya umetoa hamasa kwa Serikali ya 

Marekani kupitia Shirika lao la Maendeleo 

ya Kimataifa (USAID), kuona haja ya kusaidia 

kuboresha mifumo hiyo, ambapo mojawapo 

ya mipango hiyo ni kuwezesha uandaaji wa 

tovuti za Mikoa na Halmashauri. 

Ameongeza kuwa lengo ni kuiwezesha 

Serikali kutekeleza majukumu yake 

katika njia ya uwazi ambalo moja ya 

matakwa ya utawala bora, hivyo 

kuboresha huduma mbalimbali za sekta 

za umma na kuifanya iwajibike kwa 

wananchi inaowatumikia. 

Naye Meneja wa Mifumo ya Mawasili-

ano wa PS3, Revocatus Mtesigwa, 

amesema kuwa moja ya mambo am-

bayo waliyabaini wakati wa utafiti wa 

kutathmini upungufu uliopo katika 

mifumo ya TEHAMA ndani ya taasisi za 

Serikali, hususan katika tovuti, ni kuto-

kuwa na umiliki wa moja kwa moja wa 

tovuti hizo. 

Amesema kuwa PS3 kwa kushirikiana 

na TAMISEMI pamoja Wakala ya 

Serekali Mtandao (eGA) waliona ni vye-

PS3 yafanikisha uundwaji wa tovuti za Serikali  

Kiongozi wa Timu ya Mifumo ya Mawasiliano wa PS3, Desderi Wengaa, akiwasilisha 

mada katika moja ya mikutano ya PS3. (Picha kutoka maktaba ya PS3) 
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KUTOKA MTWARA: 

Wananchi wafurahia upatikanaji wa taarifa kupitia tovuti 
za Mikoa na Halmashauri 

tovuti katika Mamlaka za Serikali za Mitaa, 

alikuwa akilazimika kwenda katika ofisi za 

kijiji ili kuweza kupata taarifa alizokuwa aki-

zihitaji, lakini anashukuru kuwa sasa taarifa 

hizo atakuwa akizipata moja kwa moja kati-

ka tovuti ya Halmashauri yake. 

Ameongeza kuwa huduma ya tovuti ni muhi-

mu kwao kwani pia itaondoa suala la uche-

leweshaji wa kufanyia kazi baadhi ya taarifa 

wanazozihitaji, ambazo mara nyingine huwa 

haziwekwi katika mbao za matangazo ya 

ofisi za Vijiji, Halmashauri na Mikoa. 

“Muda mwingi wananchi tumekuwa na 

uhitaji wa kufahamu mambo mbalimbali 

kwenye Halmashauri zetu na mikoa, lakini 

tunashindwa kufahamu mahali sahihi pa 

kupata taarifa hizi.  

Inaendelea ukurasa wa 14 

W 
ananchi mkoani Mtwara 

wamepongeza mchakato wa 

uandaaji wa tovuti za Mikoa 

na Halmashauri, wakisema utarahisisha 

upatikanaji wa taarifa sahihi na kwa haraka 

kutoka katika Mamlaka hizo za Serikali za 

Mitaa.  

Aidha, wamesema kuwa hatua hiyo 

itachochea shauku ya wananchi kufahamu 

mambo mbalimbali yanayohusu maeneo 

yao, pamoja na kupata majibu ya maswali 

na changamoto mbalimbali zinazowakabili 

kupitia Serikali Kuu.  

Wakitoa maoni yao mara baada ya tovuti 

hizo kuwa hewani rasmi kufuatia kukamili-

ka kwa mafunzo ya Maafisa Habari na TE-

HAMA yaliyoenda sambamba na uandaaji 

wa tovuti za Mikoa 26 na Halmashauri zote 

185 nchini hivi karibuni, wananchi hao 

wamesema kuwa taarifa hizi zitachochea 

uwazi, uwajibikaji wa viongozi na utawala 

bora. 

Mmoja wa wananchi hao, Bwana Chande 

Athumani, ameelezea kufurahishwa kwake 

na taarifa za kuwepo kwa tovuti hizo, na 

kudai kuwa hapo awali ilikuwa ni vigumu 

kupata taarifa muhimu ambazo wananchi 

walizihitaji.  Ameongeza kwamba ilikuwa 

inachukua muda mrefu sana kwa mamlaka 

mbalimbali husika kutoa taarifa hizi kwa 

wananchi, na wakati mwingine ililazimu 

wananchi kuzifuata kwenye ofisi husika. 

“Tunaamini kupitia tovuti hizi upatikanaji 

wa taarifa mbalimbali kama vile namna ya 

kuweza kupata taarifa ya kulipia leseni na 

kukata bima kupitia viunganishi vya haraka 

na kupata maelekezo na huduma mbalim-

bali tunazozihitaji wananchi kutoka katika 

Halmashauri zetu, utakuwa umerahisishwa 

sana.  Tunatumai wananchi hatutalazimika 

kufuata fomu hizo ofisini, isipokuwa 

tutakuwa tunazitoa kwenye mtandao,” 

amesema. 

Bwana Chande ambaye pia ni Mwenyeki-

ti wa waendesha pikipiki maarufu kama 

bodaboda mkoani Mtwara, ameongeza 

kuwa huduma hiyo itaokoa muda wao 

wa kupanga foleni ndefu kwenye Mam-

laka husika ili kupata huduma hizo. 

Mkazi mwingine, Bi Neema Barnaba, 

amesema kuwepo kwa tovuti katika hal-

mashauri yake kutamuwezesha yeye 

binafsi kupata taarifa sahihi kuhusu 

huduma mbalimbali zinazotolewa na 

Halmashauri yake, na hivyo kumuon-

dolea kero ya upotoshaji au uche-

leweshaji wa huduma pindi anapolazimi-

ka kuulizia kwa watu. 

Amesema kuwa kabla ya kuwepo kwa 

Mkuu wa Mkoa wa Mtwara, Mhe. Halima Dendegu, akizungumza katika tukio la uz-

induzi wa Mradi wa PS3 mkoani Mtwara, mwaka 2016.  (Picha kutoka maktaba ya 

PS3) 
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wa na uwezo wa kupata taarifa na huduma 

mbalimbali kwa njia ya mtandao kwa 

urahisi, haraka, gharama nafuu wakati 

wowote na mahali popote. 

“Ili kukamilisha azma hiyo, Wakala ya 

Serikali Mtandao ikishirikiana na 

TAMISEMI, Wizara ya Habari, Utamaduni, 

Sanaa Michezo na Mradi wa Uimarishaji 

Mifumo ya Sekta za Umma (PS3), tovuti za 

mikoa yote 26 na Halmashauri 185 za Tan-

zania bara zimeandaliwa,” alisema. 

Dkt. Bakari amesema kuwa Maafisa TE-

HAMA na Maafisa Mawasiliano 422 kutoka 

katika Mikoa na Halmashauri hizo 

wamepata mafunzo ya kutengeneza 

muonekano wa tovuti zao na kuweka taa-

rifa kwa ajili ya umma wakiwa mahali po-

pote na wakati wowote kwa kutumia mfu-

mo mpya wa tovuti. 

“Tovuti hizi pia zitaunganishwa na Tovuti 

Kuu ya Serikali www.tanzania.go.tz am-

bayo ndiyo dirisha moja la kutolea taarifa 

na huduma za Serikali kwa umma.” am-

esisitiza. 

Pia Dkt Bakari ameushukuru Mradi wa PS3 

na viongozi wake kwa kufadhili shughuli ya 

kuimarisha mifumo inayoboresha utendaji 

kazi na inayorahisisha upatikanaji wa taa-

rifa na huduma kwa umma. 

Wakala ya Serikali Mtandao inaahidi kuen-

delea kutoa ushauri na msaada wa kiufun-

di kwa Mikoa na Halmashauri zote nchini 

zinazotumia Mfumo wa Tovuti za Serikali 

(GWF) ili kuhakikisha mfumo unafanya kazi 

kwa ufanisi zaidi. 

 

Imeandikwa na Mathew Kwembe, 

TAMISEMI 

W 
akala ya Serikali Mtandao 

(eGA) imewahakikishia wadau 

wake kuwa imejiandaa vema 

kusimamia na kuhifadhi tovuti zote za 

Serikali ili ziweze kufanya kazi kwa uhakika 

kwa saa 24 kwa siku 7, tofauti na ilivyoku-

wa hapo awali. 

Mtendaji Mkuu wa eGA, Dkt. Jabir Bakari, 

ameyasema hayo mjini Dodoma wakati wa 

uzinduzi rasmi wa tovuti za Mikoa na Hal-

mashauri, uliofanyika Machi 27, 2017. 

Amesema kuwa eGA imejiandaa vema kati-

ka kusimamia na kuhifadhi tovuti zote 211 

katika vituo maalum vya kuhifadhia na 

kuendesha mifumo mbalimbali ya Serikali 

Mtandao. 

Dkt Bakari ameongeza kuwa utaratibu huu 

wa kuhifadhi tovuti ni tofauti na ilivyokuwa 

hapo awali ambapo kila taasisi ilihifadhi 

tovuti yake yenyewe, na hivyo kusaba-

bisha tovuti nyingi kutokuwa hewani 

pindi zinapopata hitilafu yoyote 

kwenye miundombinu kama vile 

kukatika kwa umeme. 

Mbali na changamoto hiyo, Dkt Bakari 

ameeleza kwamba Mikoa na Halmas-

hauri nyingi hazikuwa na tovuti zake.  

“Hapo awali Mikoa na Halmashauri 

nyingi zilikuwa hazina tovuti, na zile 

zilizokuwa nazo, hazikufanya kazi vizuri, 

na wakati mwingine hazikupatikana 

kabisa.  Hata taarifa zake zilikuwa hazi-

endani na wakati, na nyingine zilikuwa 

na anwani zenye kikoa cha dot.com 

badala ya kuonyesha umiliki wa taasisi 

ya umma,” amesema. 

Ameongeza kuwa moja ya hatua za 

utekelezaji wa Serikali Mtandao ni ku-

Wakala ya Serikali Mtandao (eGA) yawahakikishia 
wadau wake huduma za uhakika 

Mtendaji Mkuu wa eGA, Dkt. Jabir Bakari, akisoma hotuba fupi wakati wa hafla ya 

uzinduzi wa tovuti za Mikoa na Halmashauri mjini Dodoma, Machi 27, 2017.  (Picha  

kwa hisani ya Mroki Mroki, Habari Leo) 
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kwani imewapa wananchi fursa ya kupata 

taarifa zinazowahusu. 

Amesema, kwakuwa Serikali inawajibika 

kuwa wazi kwa wananchi wake kutoka nga-

zi za chini za Serikali za Mitaa hadi Serikali 

Kuu kama vile taarifa za umiliki wa ardhi, 

kufahamu kiasi cha bajeti kilichopangwa 

kwa ajili ya Halmashauri zao na huduma 

mbalimbali, hivyo ni fursa ya wao kuhoji 

pale ambapo mambo hayaendi sawa. 

Uandaaji wa tovuti za Mikoa 26 na Halmas-

hauri 185 pamoja na Mafunzo kwa Maafisa 

Habari na TEHAMA wa Mikoa na Halmas-

hauri, ulifadhiliwa na Shirika la Maendeleo 

ya Kimataifa la Marekani (USAID) kupitia 

Mradi wa Uimarishaji wa Mifumo ya Sekta 

za Umma (PS3), ikishirikiana na Wakala ya 

Serikali Mtandao (eGA) na Ofisi ya Rais-

TAMISEMI. 
 

Chanzo: Channel Ten 

na mara nyingi hata ukihitaji kuonana na 

viongozi inakuwa ngumu sana kupatiwa 

nafasi ya kuonana nao ili kufahamu mambo 

mbalimbali. Lakini tunaamini mchakato huu 

wa kuwepo na tovuti hizi utatuwezesha 

kufahamu mambo mbalimbali muhimu na 

hata kutoa maoni yetu ili yaweze kufanyiwa 

kazi na ngazi husika Serikalini,” amesema. 

Kwa upande wake, Mkuu wa Mkoa wa 

Mtwara, Mhe. Halima Dendegu, 

ameushukuru Mradi wa Uimarishaji wa 

Mifumo ya Sekta za Umma (PS3) pamoja na 

Wizara shirikishi kwa kuja na wazo la 

kuandaa tovuti za Mikoa na Halmashauri. 

“Tovuti hizi zitatoa fursa kwa wananchi 

kujifunza na kupata taarifa mbalimbali ku-

husu Mkoa na Halmashauri zao.  Ni fursa 

pia kwa watu wengine kujua taarifa mba-

limbali kuhusu Mtwara.  Hii itasaidia pia 

kutangaza fursa za uwekezaji katika tovuti 

zetu kulingana na rasilimali zilizoko katika 

mkoa wetu, ili kutekeleza kaulimbiu ya 

Mheshimiwa Rais ya kuwa na Serikali ya 

viwanda, na hivyo kusaidia kuwepo kwa 

huduma mbalimbali karibu na wanan-

chi,” ameongeza Mh. Dendegu. 

Mh. Dendegu pia amewaasa  Maafisa 

Habari na Tehama kutambua mipaka 

yao ya kazi, lakini kutokuwa na uoga wa 

kufuatilia na kutoa taarifa mbalimbali 

zenye faida kwa manufaa ya wananchi, 

na kutoogopa kuwafuata viongozi kwa 

ajili ya kupata taarifa na kuwaomba 

viongozi kuweza kutoa ushirikiano 

pamoja na kuwapatia taarifa stahiki ili 

kuchochea uwazi na uwajibikaji. 

Naye Mshauri wa Masuala ya Utawala 

Bora na Ushirikishwaji wa wananchi 

kutoka Mradi wa PS3 mkoani Mtwara, 

Bwana Eusebi Kapilima, amesema kuwa 

uwepo wa tovuti katika Mikoa na Hal-

mashauri ni upigaji wa hatua kikatiba, 

 

Wananchi wafurahia upatikanaji wa taarifa  

Inatoka ukurasa wa 12 

Baadhi ya wakurufunzi wa tovuti za Mikoa na Halmashauri, waki-

andaa tovuti zao wakati wa mafunzo yaliyofanyika jijini Mwanza, 

mwezi Februari, 2017. (Picha na Leah Mwainyekule, PS3) 
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Jacqueline Sombe, PS3) 
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Maafisa Habari na TEHAMA wapongeza juhudi za PS3 
kurahisisha upatikanaji wa taarifa kwa wananchi 

lakini kutokana na kukosa ujuzi sahihi 

waliamua kumkabidhi mtu kwa ajili ya 

kuiendesha na hivyo kutokuwa na umiliki 

kamili wa namna ya kutoa taarifa kulingana 

na mahitaji ya wananchi wa Halmashauri 

yetu; lakini sasa itakuwa bora zaidi,” 

ameongeza. 

Amesema kuwepo kwa tovuti kutasaidia 

kuondoa urasimu katika ofisi za Serikali, hu-

susani matangazo ya zabuni, ambapo sasa 

yatapatikana kwenye tovuti badala ya ku-

wasiliana na afisa ili kupeana kwa upendeleo. 

 Kwa upande wake, 

Afisa Habari wa Hal-

mashauri ya Jiji la 

Mbeya, John Kilua, 

amesema mafunzo 

hayo yameletwa kwa 

wakati kwani hivi sasa 

kizazi kilichopo 

kinategemea kupata 

taarifa mitandaoni, na 

hivyo itarahisisha sana 

upatikanaji wa haraka 

wa taarifa kwa wakati 

wowote kwa kutumia 

simu za mkononi 

zilizounganishwa na 

intaneti. 

“Tovuti hii tuliyoiandaa 

itasaidia kutoa taarifa 

na maelekezo mbalim-

bali kwa wananchi ka-

ma vile mikutano ya 

Baraza la Madiwani na miongozo ya namna 

ya kupata leseni za biashara na miongozo 

mingine ya kupata huduma mbalimbali,” 

amesema. 

 

Chanzo: Mbeya Yetu Blog 

M 
aafisa Habari na TEHAMA kutoka 

Halmashauri za Mikoa ya Mbeya, 

Njombe, Rukwa na Songwe, 

wamepongeza jitihada zilizofanywa na 

Serikali kwa kushirikiana na Mradi wa Ui-

marishaji wa Mifumo ya Sekta za Umma (PS3) 

ya kuwapa mafunzo ya kuandaa tovuti. 

Maafisa hao wametoa pongezi hizo hivi ka-

ribuni mara baada ya kushiriki mafunzo ya 

kuandaa tovuti ambayo yalienda sambamba 

na kuandaa tovuti za Mikoa na Halmashauri 

yaliyofanyika katika jiji la Mbeya. 

Mmoja wa washiriki 

wa mafunzo hayo, 

Afisa TEHAMA kuto-

ka Mkoa wa 

Njombe, Mhandisi 

Peter Mkumbo, 

amesema mafunzo 

hayo yatasaidia 

uboreshaji wa utoaji 

wa huduma kwa 

jamii na kuongeza 

uwajibikaji wa wa-

tumishi katika ofisi 

za Serikali. 

“Naipongeza Serikali 

kupitia TAMISEMI na 

Wakala ya Serikali 

Mtandao eGA kwa 

kushirikiana na mra-

di wa PS3 kwa kuja 

na huu mfumo wa 

Government Web-

site Framework (GWF), kwani utachangia 

wananchi kupata taarifa, elimu na maelekezo 

kupitia tovuti kwa wakati sahihi,” amesema 

Mkumbo. 

Naye Afisa TEHAMA wa Halmashauri ya Wila-

ya ya Mbeya, Beatrice Ngutu, amesema ma-

funzo hayo yamemjengea uwezo wa ku-

shirikiana na Afisa Habari wake kuhakiki-

sha tovuti yao inakuwa hai kila wakati, na 

wananchi wanapata taarifa zote muhimu 

ambazo awali walikuwa wanatumia mu-

da mrefu kuzipata. 

Ameongeza kuwa mafunzo haya yata-

rahisisha upatikanaji wa taarifa na hudu-

ma mbalimbali kulingana na taarifa zilizo-

ko katika tovuti zao. 

Kwa upande wake, Afisa Habari wa Hal-

mashauri ya Mji wa Njombe, Bi. Yasinta 

Kisime, amesema mafunzo hayo yata-

saidia kuifanya tovuti ya Halmashauri 

yake kuwa na muonekano tofauti na 

awali, ambapo tovuti zilizokuwepo 

hazikuwa na taarifa za wakati na mara 

nyingine kutokupatikana mtandaoni. 

“Awali Halmashauri ilikuwa na tovuti, 

 

KUTOKA MBEYA: 

Mmoja wa wakufunzi wa uundwaji wa tovuti akitoa maelekezo kwa Afisa Habari wa 

Halmashauri ya Wilaya ya Bukombe, Tusa Mwambenja, katika mafunzo yaliyofanyika 

mjini Dodoma mwezi Machi, 2017. (Picha kwa hisani ya Mroki Mroki wa Habari Leo) 
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DC Kigoma aagiza Maafisa Habari wapewe ushirikiano 

limbali muhimu kwa ajili ya kuzifikisha kwa 

wananchi. 

Naye Mwezeshaji Kiongozi wa Mafunzo 

hayo, Jackton Bikombo, amesema ma-

funzo ya utengenezaji tovuti yamekuwa ni 

ya mafanikio makubwa, na kwamba kuz-

induliwa kwa tovuti hizo kutawawezesha 

wananchi kupata taarifa na kuondokana na 

changamoto ambazo zinasababisha wao 

kwenda kuulizia taarifa hizo kwenye Hal-

mashauri zao. 

Akizungumza kwa niaba ya washiriki, Afisa 

Habari kutoka Halmashauri ya Kakonko, 

Cosmas Makalla, amewashukuru wafadhili, 

Mradi wa PS3 na Serikali kwa kuwapatia 

mafunzo hayo, kiasi cha kuwawezesha wao 

wenyewe kuandaa tovuti za Halmashauri 

zao. 

“Sasa tumeiva, tunaahidi tutatekeleza ma-

jukumu yetu ili kuhakikisha taarifa hizi zi-

nawafikia wananchi kwa ajili ya maendeleo 

ya nchi yetu,” amesema. 

Uzinduzi wa tovuti hizo utaboresha 

usimamizi wa ndani na ufanisi kwa 

kuongeza urahisi wa upatikanaji wa taarifa 

na nyaraka muhimu kwa wananchi, 

kuanzisha hifadhi ya taarifa za Halmashau-

ri, kuboresha mawasiliano ndani ya 

Tamisemi na Serikali Kuu. 

Vilevile, uzinduzi wa tovuti hizo ni sehemu 

ya uzinduzi wa tovuti kwa Sekretarieti za 

Mikoa yote 26 ya Tanzania bara na Hal-

mashauri 185 zilizozinduliwa mjini Dodo-

ma na Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais – Ta-

wala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

(Tamisemi), George Simbachawene. 

 

Chanzo: Habari Leo 

W 
atendaji wa Serikali katika 

Sekretarieti za Mikoa na Hal-

mashauri nchini, wameagizwa 

kuwapa ushirikiano Maafisa Habari na TE-

HAMA, ili kuwawezesha kutoa taarifa za 

maendeleo kwa wakati kupitia tovuti za 

Serikali. 

Mkuu wa Wilaya ya Kigoma, Samson Anga, 

ameyasema hayo wakati akifunga mafunzo 

ya kuandaa tovuti, sanjari na kuzindua 

tovuti hizo kwa Halmashauri 21 za mikoa ya 

Katavi, Kigoma na Tabora. 

Amesema kuwa zama za urasimu zimepit-

wa na wakati, hivyo maafisa wa Serikali 

hawana budi kubadilika ili kuwawezesha 

wananchi kupata habari mbalimbali za 

serikali kwa wakati. 

“Hili tutalisimamia na kuhakikisha kwamba 

suala la uwazi kati ya Serikali na wananchi 

wake linapewa kipaumbele.  Karne za ura-

simu na kubania taarifa zilishapitwa na wa-

kati, na sisi kama nchi tunasisitiza utawala 

bora kwa kushirikisha wananchi katika 

shughuli za maendeleo,” amefafanua Mkuu 

wa Wilaya. 

Ameongeza: “Binafsi kama Mkuu wa Wila-

ya, nitahakikisha hili halitokei, na endapo 

litatokea basi huyo aliyesababisha aji-

andae.”  

Amesema tovuti hizo ni njia mujarabu kwa 

Serikali kuwafikia wananchi na wananchi 

kutoa mrejesho kwa serikali yao kwa 

changamoto zinazowakabili na mambo ya 

msingi ya maendeleo. 

Amewasisitizia pia maafisa hao kufanya 

kazi kwa weledi kwa kutoa taarifa sahihi na 

kwa wakati kwenye maeneo yao, ili 

kuwezesha wananchi kupata taarifa hizo na 

pia kuwezesha utawala bora na 

uwajibikaji Serikalini. 

Amesema kuwa suala la utandawazi 

limetamalaki duniani kote, na kwamba 

ni lazima wafanye kazi na kwenda na 

mabadiliko hayo ili kuleta tija na ufanisi 

kwenye maeneo yao. 

“Tusipokwenda sambamba na mabadil-

iko yanayotokea duniani, tukajifungia, 

tutaachwa na tusiwe na wa kumlau-

mu,” alionya Mheshimiwa Anga. 

Amewashukuru wafadhili wa Mradi wa 

Uimarishaji wa Mifumo ya Sekta za 

Umma (PS3) kwa kushirikiana na 

Serikali kwa kutoa mafunzo hayo kwa 

maafisa hao na kufanikisha kufanya 

uzinduzi wa tovuti hizo. “Nawapongeza 

wenzetu PS3 chini ya ufadhili wa Shiri-

ka la Maendeleo ya Kimataifa la Ma-

rekani (USAID) kwa utayari wao bila 

ubaguzi na kufanya mafunzo haya kwa 

mikoa yote Tanzania, ukiacha ile 13 

ambayo Mradi unatekelezwa,” ame-

fafanua. 

Kwa upande wake, Meneja wa Mradi 

wa PS3 Mkoa wa Kigoma, Simon 

Mabagala, amesema mafunzo hayo ya 

tovuti ya wiki moja yalihudhuriwa na 

jumla ya washiriki 42 kutoka Halmas-

hauri za mikoa ya Kigoma, Tabora na 

Katavi, yakiwa na lengo la kuwaweze-

sha Maafisa Habari kupata taarifa mba-

“Tusipokwenda sambamba na 

mabadiliko yanayotokea duniani, 

tukajifungia, tutaachwa na tusiwe 

na wa kumlaumu - Samson Anga, 

Mkuu wa Wilaya ya Kigoma 

 

KUTOKA KIGOMA: 
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Maafisa TEHAMA na Mawasiliano watakiwa kutumia njia 
za kisasa za mawasiliano 

endelevu wa Serikali na wafadhili,” ames-

ema Dkt. Abbas. 

Dkt. Abbas ameongeza kuwa pamoja na 

kuwepo kwa vyombo mbalimbali vya ha-

bari vinavyotumika kufikisha taarifa kwa 

wananchi ikiwa ni pamoja na magazeti na 

redio, bado tovuti na mitandao ya jamii 

vimeendelea kutumiwa na wananchi 

wengi. 

“Kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa na 

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania, hivi 

sasa Watanzania zaidi ya milioni 19 wapo 

mtandaoni,” amesema Dkt. Abbas. 

Naye Mkurugenzi wa Miundombinu wa 

Wakala ya Serikali Mtandao (eGA), Bw. 

Benjamin Dotto, amesema Maafisa Habari 

na TEHAMA wanatakiwa kuwa wabunifu, 

wavumbuzi, na siku zote kujibidisha katika 

kuongeza viwango vya utendaji. 

“Ni matumaini yangu kuwa baada ya ku-

tumia framework hiyo mtatoa maoni ili 

kuiboresha Zaidi.  Vilevile, wataalamu 

wetu wametoa technical na user manual 

za jinsi ya kutumia Framework hiyo, hivyo 

manual hizo zitumike ili pale inapoletwa 

taarifa ya kushindwa kufanya jambo, ina-

kuwa na mantiki zaidi,” ameeleza Bw. 

Dotto. 

Mafunzo hayo yaliyoanza tarehe 13 hadi 

20 Februari 2017, yalifadhiliwa na Shirika 

la Maendeleo ya Kimataifa la Marekani 

(USAID) kupitia Mradi wa Uimarishaji 

Mifumo ya Sekta za Umma (PS3) na 

kusimamiwa na Ofisi ya Rais- Tawala za 

Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) na 

Wakala ya Serikali Mtandao (eGA). 

 

Chanzo: Tovuti ya eGA 

M 
aafisa TEHAMA na Mawasiliano 

kutoka Mikoa mitano na Hal-

mashauri 30 za Kanda ya Ziwa 

inayojumuisha Mikoa ya Mwanza, Kagera, 

Mara, Shinyanga na Simiyu, wametakiwa 

kutumia njia za haraka na za kisasa katika 

mawasiliano, ikiwemo matumizi ya tovuti 

na mitandao ya kijamii ili kutangaza 

shughuli na mafanikio ya Serikali kwa um-

ma. 

Hayo yamesemwa jijini Mwanza na Mku-

rugenzi wa Habari na Msemaji Mkuu wa 

Serikali, Dkt. Hassan Abbas, wakati wa uz-

induzi wa tovuti za Mikoa na Halmashauri 

za Kanda ya Ziwa. 

Aidha, Dkt. Abbas amesema uzinduzi wa 

tovuti katika Mikoa na Halmshauri hizo ni 

kigezo muhimu kitakachotumiwa na 

Serikali katika kupima utendaji kazi wa 

Maafisa Habari katika kushughulikia 

kero na changamoto mbalimbali zi-

nazowakabili wananchi. 

Dkt. Abbas ameongeza kuwa lengo la 

Serikali ni kuhakikisha kwamba tovuti 

za Mikoa na Halmashauri nchini zinaen-

delea kuwa hai na zenye taarifa 

zilizozingatia weledi na kwa wakati, na 

hilo litawezekana iwapo Maafisa Habari 

watatimiza malengo wanayopaswa 

kujiwekea katika maeneo yao ya kazi. 

“Litakuwa si jambo jema kama baada 

ya muda mfupi tovuti hizi zitakufa kwa 

kubaki bila kuhuishwa.  Kwa hiyo, kila 

mmoja kwa nafasi yake hana budi 

kuhakikisha kuwa tovuti hizi zinahuish-

wa mara kwa mara ili enzi mchango 

 

KUTOKA MWANZA: 

Mkurugenzi wa Idara ya Habari (Maelezo), Dkt. Hassan Abbas (katikati) akizungumza na 

washiriki wa mafunzo ya uandaaji wa tovuti.  Kushoto ni Mkurugenzi Msaidizi wa Miun-

dombinu ya TEHAMA kutoka OR-Tamisemi, Baltazar Kibola, na kulia ni Mshauri wa Ha-

bari na Mawasiliano kutoka PS3, Leah Mwainyekule (Picha kwa hisani ya Mroki Mroki, 

wa Habari Leo) 
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Simbachawene: Hatutamvumilia yeyote atakayetaka kukwamisha tovuti za Serikali 

Kwahiyo tunapoanzisha tovuti za Mikoa na 

Halmashauri kwenye Mamlaka ya Serikali za 

Mitaa, ikumbukwe kuwa tunakwenda ku-

wagusa wananchi wa kawaida waliopo katika 

maeneo hayo.  Hakika, haya ni maendeleo 

makubwa na ni njia bora na nyepesi ya ku-

wafanya wananchi hawa wa kileo ambao 

wengi wao wana uwezo wa kupata mawasili-

ano ya mtandao wa intaneti  kupitia simu 

zao za mikononi, kufahamu mambo mengi 

yanayohusu mamlaka zao za serikali za 

mitaa.   

SWALI: Tangu nchi yetu ipate uhuru mwaka 
1961 haijawahi kutokea kwa taasisi zote za 
Serikali kuwa na tovuti zake.  Hivi karibuni 
tumeshuhudia uzinduzi wa tovuti za mikoa 26 
pamoja na Halmashauri 185, hili unali-
zungumziaje? 
 
JIBU: Nakushukuru kwa swali lako zuri.  Tan-
gu nchi yetu ipate uhuru mwaka 1961 ni ta-
kribani miongo mitano, na kila muongo 
umekuwa na mafanikio na changamoto zake 
mbalimbali. Kadri dunia inavyoendelea na 
kuzidi kubadilika, teknolojia nayo imekuwa 
ikikua kwa kasi.  Nakumbuka miaka ile ya za-
mani hatukuwa na huduma ya intaneti, lakini 
tumepiga hatua kutoka huko ambapo tuliku-
wa tunapashana habari kupitia njia nyingine 
za kizamani kama magazeti na redio, hadi 
kufikia sasa ambapo tunaweza kupashana 
habari kupitia tovuti na mitandao mbalimbali 
ya kijamii. 
 
Kwahiyo leo hii tunavyozungumzia mafanikio 
yaliyotokana na utekelezaji wa Mradi wa Ui-
marishaji wa Mifumo ya Sekta za Umma 
(PS3), tunajivunia manufaa makubwa tuli-
yoyapata ambayo yanatufanya tuingie 
kwenye zama za dunia ya kisasa, dunia ina-
yoweka wazi na mambo yake kuwa wazi ili 
wananchi waweze kujua masuala yanayowa-
husu kwa ajili ya maendeleo yao.  Ikumbukwe 
kuwa Tanzania iliweka saini Azimio la “Open 
Government Partnership” mwaka 2011, 
kuweka uwazi wa shughuli za Serikali kwa 
wananchi, ikiwa na lengo la kuimarisha uta-
wala bora, kuongeza uwajibikaji wa Serikali, 
kuboresha utoaji wa huduma kwa umma, 
kuondoa rushwa, na Serikali kujenga imani 

kwa wananchi wake.  Kwenye eneo la 
uwazi, Azimio linaweka msisitizo kwa 
wananchi kupata taarifa kwa wakati, na 
uhuru zaidi.  Na hili sio jambo geni wala 
jipya, sababu wananchi kupata taarifa 
zote za Serikali ni haki yao na haki hii 
imeelezwa pamoja na vifungu vingine vya 
kikatiba.  Lakini kile Kifungu cha 8 
kinachosema Mamlaka ya utawala wa 
nchi unatokana na wananchi, na hivyo 
wananchi wana haki ya kujua masuala 
yote yanayoendelea ambao wana 
maslahi nayo, hivyo wao ndio wenye 
maslahi ya moja kwa moja na maendeleo 
hayo.  

 

MAHOJIANO MAALUM NA WAZIRI WA TAMISEMI: 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

Tarehe 27 Machi, 2017, Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Mheshimi-

wa George Simbachawene, alizindua tovuti mpya za Mikoa 26 ya Tanzania bara, na Halmashauri zake zote 185.  Uz-

induzi huo uliofanyika mjini Dodoma, ulihudhuriwa pia na Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Dkt. 

Harrison Mwakyembe, Wakuu wa Mikoa, Makatibu Tawala wa Mikoa, na Wakurugenzi wa Halmashauri.   Hivi ka-

ribuni, Mshauri wa Habari na Mawasiliano wa PS3, Leah Mwainyekule, alifanya mahojiano maalum na Waziri Sim-

bachawene kuhusu tovuti hizo mpya, hasa namna Serikali ilivyojipanga kuhakikisha kwamba tovuti hizo zinaende-

lezwa, kwa ajili ya manufaa ya mwananchi wa Tanzania… 

Waziri wa Nchi, OR-TAMISEMI, Mhe. George Simbachawene, akitoa hotuba wakati 

wa uzinduzi wa tovuti za Mikoa na Halmashauri mjini Dodoma, Machi 27, 2017. 

(Picha kwa hisani ya Mroki Mroki wa Habari Leo) 
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Simbachawene: Hatutamvumilia yeyote atakayetaka kukwamisha tovuti za Serikali 

 

MAHOJIANO MAALUM NA WAZIRI WA TAMISEMI: 

zetu za Serikali za Mitaa 
ilikuwa ni kuandika kwenye 
mbao za matangazo ambapo 
unaweza kuta haubadiliki 
hata kwa miezi mitatu, miezi 
sita.  Sasa haikuwa tena ni 
jokofu la habari bali kilikuwa 
ni kitu cha tofauti kabisa 
ambacho ni kama vile gofu, 
kwamba zile habari zimepit-
wa kabisa maana habari lazi-
ma iwe ya wakati huo huo.  
Habari ikiwa ya muda mrefu 
inageuka kuwa historia, na 
mambo yanaenda kwa spidi 
sana, kwahiyo moja ya hatua 
ya muhimu ilikuwa ni hiyo ya 
kuhakikisha kwamba 
tunaingia kwenye mradi huu 
na tumefurahi kwamba mra-
di umefanikiwa vizuri.  
 

Na tulipokuwa tunazindua, nilisema kwamba 
lazima jukumu hili la kuhakikisha tunapata 
habari hizi liende sambamba na wajibu kwa 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa. Kwahiyo, tu-
mewaagiza viongozi wa Mamlaka za Serikali 
za Mitaa kuhakikisha kuwa wanawawezesha 
Maafisa Habari wao ili waweze kutekeleza 
vizuri majukumu yao. Utakumbuka kuwa 
niliwaagiza Wakuu wa Mikoa wasimamie hili 
na wahakikishe kuwa Maafisa Habari na 
Maafisa TEHAMA wa Mikoa na Halmashauri 
wanakuwa na vifaa wezeshi kama kamera, 
kompyuta mpakato na intaneti, ili waweze 
kuzikusanya na kuzihariri na kuziweka habari 
hizi katika tovuti zao.  Aidha, wahakikishe 
kuwa tovuti za Mikoa na Halmashauri zinaku-
wa na taarifa za kutosha na zinatolewa kwa 
wakati.  Pia nimewaagiza Wakuu wa Mikoa 
wazisimamie mamlaka zao za Serikali za Mi-
taa kuhakikisha kuwa Maafisa Habari wa 
Mikoa na Halmashauri wanashiriki katika 
shughuli zote za Mikoa na Halmashauri na 
kuingia katika vikao vyote muhimu.   
 

Inaendelea ukurasa wa 20 

Hii ikiwa ni pamoja na 
fursa, upashanaji habari 
lakini pia changamoto 
zilizopo, na hata kuuliza 
maswali na kujibiwa 
kupitia tovuti hizo za 
Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa zote 185 za nchi 
nzima. 
 
SWALI: Watu wanaofu-
atilia masuala ya utawala 
bora wamekuwa wakitoa 
changamoto hususani 
kwa nchi za Afrika kufu-
ata utawala wa sheria.  
Je, hizi tovuti ambazo 
zimetoka kuzinduliwa 
zitalizingatiaje hilo kwa 
maana ya kusisitiza katika 
masuala ya utawala bora, 
utawala wa sheria na 
hasa kwa kufuata matakwa ya wananchi? 
 
JIBU: Ni kweli kwamba misingi ya utawala 

bora na utawala wa sheria ni kuwa na Serikali 

ya uwazi, ambayo wananchi wake wanaelewa 

namna inavyoendeshwa na kufanya mambo 

yake.  Inawezekana kuwa nchi nyingi za Afrika 

zinalalamikiwa juu ya jambo hili, lakini kwetu 

sisi, leo tunavyozungumza, Halmashauri zote 

zimeunganishwa na zina tovuti zake.  Kwa 

mfano, leo hii unaweza tu ukaandika 

www.mpwapwadc.go.tz ukifungua pale una-

pata Halmashauri ya Wilaya ya Mpwapwa, au 

ukitaka kufungua tovuti ya Mpanda, 

www.mpandadc.go.tz utajionea mambo ya-

nayovyokwenda kule na kujionea fursa zilizo-

ko Mpanda, mipango ya Halmashauri ya 

Mpanda, miradi inayotekelezwa, lakini pia 

unaweza ukauliza na ukajibiwa.  Hii ni hatua 

kubwa na ambayo sasa inaifanya Tanzania 

isiwe miongoni mwa nchi ambazo si za 

kidemokrasia.  Kwahiyo suala la uwazi la 

Serikali kwa wananchi wake ni msingi 

muhimu sana wa falsafa zinazozungumzia 

suala la demokrasia na haki ya wananchi.  

SWALI: Naona Mheshimiwa umeifagilia 
halmashauri yako ya Mpwapwa ambako 
umetokea; sasa kumekuwa na madai 
kutoka wananchi wakisema kwamba 
tovuti za Serikali mara nyingi hazina ha-
bari mpya kwa maana kwamba zinakuwa 
zimekaa tu, hakuna habari ambayo huwa 
inapandishwa kila siku.  Kuna mikakati 
yoyote ambayo mmeiandaa ili kuhakiki-
sha tovuti hizi za Mikoa na Halmashauri 
zilizozinduliwa zinakuwa sio gofu la haba-
ri, lakini zinaendelea kuzalisha habari siku 
baada ya siku ili wananchi waweze kujua 
yale yanayotokea kwenye maeneo yao? 
 
JIBU: Kwanza, mkakati wa kwanza uliku-
wa ni kukubaliana kuingia kwenye mradi 
wa PS3; kwamba tuingie huku kwa-
sababu tulitaka uwazi na kupeleka habari 
za wakati huo huo.  Huko nyuma mfumo 
uliokuwa unatumika kwenye mamlaka 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

Mshauri wa Habari na Mawasiliano wa PS3, Leah Mwainyekule (kulia), 

akifanya mahojiano maalum na Waziri wa Nchi, OR-TAMISEMI, Mhe. George 

Simbachawene, katika ofisi yake mjini Dodoma hivi karibuni. (Picha na OR-

TAMISEMI) 

 

http://www.mpwapwadc.go.tz
http://www.mpandadc.go.tz
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vigezo vyovyote ambavyo mmeviweka kwa 
ajili ya kupima kwamba, ndio maagizo ya-
metolewa, lakini haya maagizo yamefuatwa 
na yanatekelezwa? 
 
JIBU: Tunayo maagizo mengi, na kama una-
vyofahamu, Wizara hii ni Wizara ya Utawala 
hasa, kazi yake ni kuhakikisha kuwa viungo 
vyote vya mwili vinafanya kazi.  Serikali za 
Mitaa ni kama mwili wa binadamu, na 
TAMISEMI ni kama kichwa; lazima 
kihakikishe mikono, miguu, viungo vyote vya 
mwili vinafanya kazi.  Kwahiyo kama 
tulivyowapa ‘target’ za mambo mengine, pia 
katika jambo hili litakuwa ni eneo la kuwapi-
ma.  Uzuri wa jambo hili halina shida sana 
namna ya kupima, mimi nitaingia katika in-
taneti yangu hapa nikiingia kwenye kompyu-
ta yangu nikibonyeza, nikitaka kuangalia basi 
nikikuta hawamo au hawajaweka taarifa za 
leo leo basi hatua naichukua kuanzia wakati 
ule.  Kwahiyo ni jambo rahisi namna ya 
‘kucontrol’  na kudhibiti, lakini pia tutajaribu 
kuweka utaratibu wa namna ya kuwapima 
ambao utakuwa wa wazi lakini pia tutawapi-
ma kwa vigezo na hata kuwa tunatangaza  
hata mshindi wa kwanza, wa pili, mpaka wa 
mwisho. 

Huko nyuma Maafisa Habari walikuwa ha-
waingii kwenye vikao muhimu na hivyo 
kushindwa kupata taarifa za kuweka kwenye 
tovuti.  Maafisa Habari wa Mikoa na Halmas-
hauri wana fursa ya kushiriki vikao kama kile 
cha Kamati ya Fedha na Uongozi, au kikao cha 
Baraza la Madiwani na kwenye kamati mba-
limbali.  Ni lazima Maafisa Habari waingie 
huko ili waweze kuzitauta habari na kuzichuja 
na baadae kuzihariri ili ziweze kuwafikia 
wananchi .   
 
Tumeagiza kwamba tovuti hizi zitumike 
kuboresha huduma kwa wananchi, kutangaza 
maeneo ya uwekezaji, kutekeleza masuala ya 
utawala bora na hasa uwazi na ushirikishwaji 
wa wananchi. Tumeagiza pia miradi ya 
maendeleo inayotekelezwa na Serikali katika 
Mikoa na Halmashauri itangazwe vyema 
pamoja na taarifa za bajeti ziwepo kwenye 
hizo tovuti.   
 
Tumeagiza kwamba Maafisa Habari 
wahakikishe kuwa wananchi wanafahamu 
uwepo wa tovuti hizi, maana inaweza ikawa 
ipo lakini wananchi hawafahamu. Kwahiyo 
natarajia kuanza kusikia Halmashauri zikiwa-
tangazia wananchi wao kuwepo kwa tovuti 
hizi kupitia vyombo vya habari mbalimbali 
yakiwemo magazeti, redio na televisheni.  

Wananchi wanapaswa kufahamishwa 
kuwa wakihitaji kupata habari za mam-
laka zao za Serikali za Mitaa au Halmas-
hauri, wanapaswa kuingia kwenye tovuti 
za Mikoa na Halmashauri zao husika.  Pia, 
tumesisitiza kwamba wahakikishe mala-
lamiko ya wananchi yanajibiwa kwa wa-
kati.    
 
Lakini siyo malalamiko tu, wananchi 

wanaweza kuwa na maswali pia.  

Maswali yatakayoulizwa kwa njia ya 

tovuti yanapaswa kujibiwa kwa haraka.  

Lengo ni kuhakikisha kuwa tovuti za 

Mikoa na Halmashauri zinakuwa na haba-

ri zilizokamilika na kuhakikisha kuwa 

wananchi wanashiriki vizuri katika mipan-

go, katika mikakati na katika maendeleo 

ya Halmashauri zao, maana mamlaka ya 

nchi yetu yanatoka kwa wananchi.  

SWALI: Sasa Mheshimiwa Waziri, kuna 
namna yoyote ambayo mmepanga ili 
kuhakikisha kwamba maagizo uliyoyatoa 
yanatekelezwa; yaani ile 
‘output’ (matokeo) inapimwaje?  Kuna 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

 

MAHOJIANO MAALUM NA WAZIRI WA TAMISEMI: 

Inatoka ukurasa wa 19 

Waziri wa Nchi, OR-TAMISEMI, Mhe. George Simbachawene, wakati wa mahojiano 

na mwandishi wa Makala haya, ofisini kwake mjini Dodoma. (Picha na OR-

TAMISEMI) 

 

“Wananchi wanapaswa 

kufahamishwa kuwa wakihitaji 

kupata habari za mamlaka zao za 

Serikali za Mitaa au Halmashauri, 

wanapaswa kuingia kwenye tovuti 

za Mikoa na Halmashauri zao 

husika” - Waziri wa Nchi, OR-

TAMISEMI, Mh. George 

Simbachawene 
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JIBU: Kama nilivyosema, Mamlaka ya Serikali 
za Mitaaa ni mamlaka zilizojitosheleza kwa 
maana wanaweza kuamua na kupanga wana 
Rasilimali Watu, na Rasilimali Fedha.  
Wakiamua kupanga kama kipaumbele kwao, 
wanaweza hata kutafuta mtu wa kuwafun-
disha kwa muda wa kuwasaidia, lakini wana-
weza kuteua mtu mmoja miongoni mwao, 
ambao kama nilivyosema, hakuna utaalam 
mkubwa sana katika kuziingiza hizi taarifa 
kwenye tovuti zao.  Kwahiyo nisihi tu kwamba 
wachukue agizo langu na watekeleze hivyo, 
lakini pia wafanye mikakati kuhakikisha wana-
wapata watu wanaoweza kufanya hizo kazi 
vizuri.  Lakini na sisi Serikali tutaona namna ya 
kufanya kutokana na ikama mbalimbali, tuone 
kwenye hiyo kada tunafanya nini. 
 
SWALI: Mheshimiwa Waziri, PS3 inafanya kazi 
katika Mikoa 13 na Halmashauri 93 za Tanza-
nia bara, lakini katika hili suala la tovuti tuliali-
ka mikoa yote 26 pamoja na maafisa kutoka 
Halmashauri zote 185.  Bahati mbaya sana 
kuna baadhi ya maeneo ambayo mradi 
haufanyi kazi, ambapo walishindwa kuwatu-
ma maafisa wao kwa ajili ya kuja kwenye ma-
funzo ya kupata tovuti. Sasa kuna hili suala la 
‘hosting’ ambalo liko kule upande wa eGA; 
kama walishindwa kutuma maafisa wao kuja 
kwa ajili ya kuhudhuria mafunzo na kuanzisha 
tovuti zao, wataweza kweli kuendeleza hizi 
tovuti ambazo zimeandaliwa kwa maana ya 
kulipia ‘hosting’ kule eGA? 
 
JIBU: Kama mlezi wa Halmashauri zote nchini, 

matamanio yangu ni kuona PS3 inapanuka.  Ni 

imani yangu kwamba sababu hili tumekami-

lisha na limefanikiwa, basi tunaanza kwenye 

hiyo awamu nyingine.  Sasa kama hawa tuna-

waacha njiani, tutakuwa hatujawatendea 

haki.  Kwahiyo niseme tu wao wajitahidi kwa 

wajibu walionao kuweza kutimiza wajibu wao 

ili waweze kuingia kwenye mifumo hii ya 

uwazi na urahisi wa kuleta maendeleo 

kwenye mamlaka zao, lakini niwaombe PS3 

na nyie mjitahidi basi kwenda kwenye awamu 

nyingine.  

SWALI: Wakati mnafikiria kuwapima, iko 
changamoto moja kubwa sana ambazo hizi 
ofisi za Serikali inazo, ambayo na hii linalohu-
siana na Maafisa Habari, hususani katika Hal-
mashauri.  Kuna Halmashauri nyingi sana am-
bazo hazina kabisa Maafisa Habari, wakati 
ziko nyingine chache ambazo zinaweza zika-
wa na Maafisa Habari wawili au watatu, au 
pengine mmoja.  Sasa wakati mnafikiria ku-
wapima utendaji wao katika kupandisha ha-
bari katika tovuti, hili suala la changamoto la 
kutokuwepo kwa Maafisa Habari 
mnalishughulikia vipi? 
 
JIBU: Changamoto za upungufu wa watumishi 
uko kila mahali lakini habari nini?  Habari ni 
taarifa zinazohusu matukio yanayohaririwa 
vyema kwa ajili ya kurushwa na vyombo vya 
habari. Mamlaka za Serikali za Mitaa zina 
wajibu kuwapa wananchi taarifa mbalimbali 
za mambo yanayowahusu wananchi wao.  
Wakati mwingine jukumu hilo litokane na 
taaluma ya kawaida kabisa ya ufahamu wa 
mambo haya ya kimtandao.  Kwahiyo la 
kwanza, isitokee Halmashauri yoyote ikawa 
na kisingizio cha kutokufanya haya nili-
yowaagiza eti kwasababu hawana Maafisa 
Habari.  Hatutamvumilia atakayetaka 

kukwamisha hili.  La pili Halmashauri zote 
zihakikishe zinatoa habari kwa wananchi, 
hata kama hazina Afisa Habari, kwa-
sababu habari zinajulikana.  Tatu, tujitahi-
di kuweka mfumo ambao utatusaidia ili 
tuweke katika vipaumbele vya ajira 
tutakazozipata sasa ili kuajiri Maafisa Ha-
bari.   
 
Lakini kama mnavyofahamu, kuna upun-
gufu wa kada mbalimbali wakiwepo ma-
nesi, walimu… kwahiyo na hili la Maafisa 
Habari kutokana na umuhimu wake tutali-
pa kipaumbele, lakini isiwe sababu ya 
mamlaka yoyote ya Serikali za Mitaa kuo-
na kwamba haiwezi kuweka habari kwa-
sababu haina Afisa Habari. 
 
SWALI: Sasa maadam umetoa agizo hilo, 
hudhani kama kuna umuhimu sasa wa 
kuwawezesha wale ambao watakuwa 
wanaendelea kusaidia katika kuzitafuta 
na kuziweka habari katika tovuti wakati 
mnasubiri ofisi hizi nyingine za Serikali 
zisizo na Maafisa Habari waweze kuajiri 
Afisa Habari?  Yaani mnawawezeshaje ili 
waweze kufanya ile kazi iliyotakiwa kufan-
ywa na Afisa Habari? 
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Matukio Mbalimbali wakati wa Uzinduzi wa Kitaifa wa Tovuti za Mikoa na Halmashauri 

Msanii Mrisho Mpoto akighani kwa hisia wakati wa hafla ya 

uzinduzi wa tovuti mjini Dodoma. 

 

Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Mhe. Dkt. Har-

rison Mwakyembe, akizungumza wakati wa uzinduzi wa tovuti 

mjini Dodoma. 

 

Wafanyakazi wa PS3 wakiwa katika picha ya pamoja na meza 

kuu, wakati wa hafla ya uzinduzi wa tovuti iliyofanyika mjini 

Dodoma. 

 

Baadhi ya Wakuu wa mikoa wakishangilia uzinduzi wa tovuti 

mjini Dodoma.  Kutoka kushoto ni Mkuu wa Mkoa wa Songwe, 

Mhe. Luteni Chiku Galawa, Mkuu wa Mkoa wa Manyara, Mhe. 

Joel Bendera, na Mkuu wa Mkoa wa Lindi, Mhe. Godfrey Zambi. 

 

Picha zote kwa hisani ya Mroki Mroki wa Habari Leo 
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Matukio Mbalimbali wakati wa Uzinduzi wa Kitaifa wa Tovuti za Mikoa na Halmashauri 

Picha zote kwa hisani ya Mroki Mroki wa Habari Leo 

Mkurugenzi wa Mradi wa PS3, Dkt. Emmanuel Malangalila, 

akielezea kazi za PS3 wakati wa uzinduzi wa tovuti mjini Dodo-

ma. 

Katibu Tawala wa Mkoa wa Dodoma, Rehema Madenge, akitoa 

neno la shukrani wakati wa hafla ya uzinduzi wa tovuti za 

Mikoa na Halmashauri, iliyofanyika mjini Dodoma. 

Kiongozi wa Timu ya Mifumo ya Mawasiliano ya PS3, Desderi 

Wengaa, akifuatilia matukio wakati wa hafla ya uzinduzi wa 

tovuti mjini Dodoma. 

Msanii Mrisho Mpoto akitumbuiza wakati wa hafla ya uzinduzi 

wa tovuti za Mikoa na Halmashauri, iliyofanyika mjini Dodoma. 
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