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TAARIFA YA WAZIRI WA NCHI, OFISI YA RAIS - TAMISEMI 

MHESHIMIWA UMMY A. MWALIMU (MB.) KUHUSU MAPATO NA 

MATUMIZI YA MAPATO YA NDANI YA HALMASHAURI ZA WILAYA, 

MIJI, MANISPAA NA MAJIJI KWA MWAKA WA FEDHA 2020/21 
 

1.0 Utangulizi: 

Ofisi ya Rais - TAMISEMI inao utaratibu wa kutoa taarifa za mapato 

ya ndani ya Halmashauri za Wilaya, Miji, Manispaa na Majiji na 

matumizi ya mapato hayo kila robo mwaka ili kuongeza uwazi na 

uwajibikaji katika ukusanyaji wa mapato ya ndani ya Halmashauri 

nchini.  Taarifa hii ni ya robo ya nne ya mwaka wa fedha 2020/21, 

hivyo, imejumuisha taarifa ya mwaka wa fedha 2020/21. 

Taarifa hii inaainisha ufanisi wa kila Halmashauri katika kukusanya 

mapato ya ndani kwa kulinganisha makisio idhinishwa. Uchambuzi 

wa matokeo umeandaliwa kwa kulinganisha aina za Halmashauri 

katika makundi na Kimkoa. Kadhalika, taarifa hii inaonesha 

mwenendo wa matumizi ya mapato ya ndani kwa kuainisha matumizi 

ya kawaida, matumizi ya miradi ya maendeleo ikiwemo asilimia kumi 

(10%) ya mapato ya ndani kwa ajili ya mikopo ya Wanawake, Vijana 

na Watu wenye Ulemavu.  

2.0 Mwenendo wa Ukusanyaji wa Mapato ya Ndani 

Kwa mwaka wa fedha 2020/21 Halmashauri zilipanga kukusanya 

jumla ya Shilingi bilioni 814.9 kutoka kwenye vyanzo vyake vya 

ndani. Hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2021 Halmashauri zimekusanya 

jumla ya Shilingi bilioni 757 ambayo ni asilimia 93 ya makisio ya 

mwaka. Mapato halisi kwa mwaka wa fedha yameongezeka kwa 

Shilingi bilioni 40 sawa na asilimia 6 ikilinganishwa na mapato 

yaliyokusanywa mwaka wa fedha 2019/20 ambayo yalikua Shilingi 

bilioni 717 kati ya bajeti ya Shilingi bilioni 765.5. 

Uchambuzi wa taarifa kuhusu ufanisi wa Halmashauri katika 

ukusanyaji wa mapato ya ndani, unaonesha kuwa Halmashauri 57 

zimekusanya kwa asilimia 100 au zaidi ya makisio yake ya mwaka, 

Halmashauri 90 zimekusanya kati ya asilimia 80 hadi 99 na 

Halmashauri 37 zimekusanya kati ya asilimia 50 hadi 79. 

Ulinganisho wa ufanisi wa ukusanyaji wa mapato ya ndani 

unaonesha kuwa Halmashauri ya Wilaya ya Nyang’hwale 

imeongoza katika Halmashauri zote 184 kwa kukusanya asilimia 
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163 ya makisio yake ya mwaka, ikifuatiwa na Halmashauri ya Wilaya 

ya Mpimbwe asilimia 136 na Halmashauri ya Wilaya ya Morogoro 

asilimia 133.  Aidha, Halmashauri ya Wilaya ya Mtama asilimia 51, 

Halmashauri ya Wilaya ya Serengeti asilimia 51 na Halmashauri ya 

Wilaya ya Bumbuli asilimia 52, Halmashauri hizi zimekuwa za 

mwisho katika ukusanyaji wa mapato ya ndani (Kiambatisho Na. 1A). 

Katika kuzipima Halmashauri zote kwa kigezo cha wingi wa mapato 

(pato ghafi), Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam imekusanya 

mapato mengi zaidi kuliko Halmashauri zote kwa kukusanya Shilingi 

bilioni 67.09 ikifuatiwa na Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni 

bilioni 40.7 na Halmashauri ya Jiji la Dodoma bilioni 38.4.  Aidha, 

Halmashauri 10 kati ya 184 zimekusanya kuanzia Shilingi bilioni 10 

na zaidi na Halmashauri 9 zimekusanya chini ya Shilingi bilioni 1 

(Kiambatisho Na. 1B). 

Aidha, makusanyo Ki-Mikoa, Mkoa wa Njombe umeongoza kwa 

kukusanya asilimia 113 ikifuatiwa na Mkoa wa Geita asilimia 107, 

Mkoa wa Songwe asilimia 107 na Mkoa wa Lindi umekua wa 

mwisho kwa kukusanya asilimia 78 ukifuatiwa na Mkoa wa Simiyu 

asilimia 81 na Mkoa wa Singida asilimia 82 (Kiambatisho Na. 2). 

 

2.1 Taarifa ya Mapato ya Ndani ya Halmashauri kwa kuzingatia 

Aina ya Halmashauri: 

2.1.1 Halmashauri za Majiji - Kundi hili linajumuisha 

Halmashauri 6 
 

Kwa mwaka wa fedha 2020/21 Halmashauri ya Jiji la Mbeya 

imeongoza kwa kukusanya mapato kwa asilimia 102 ya 

makisio yake ya mwaka ikifuatiwa na Halmashauri ya Jiji la 

Dar es Salaam asilimia 99 na Halmashauri ya Jiji la Mwanza 

asilimia 92.  Aidha, Halmashauri ya Jiji la Arusha imekuwa 

ya mwisho katika kundi hili ambapo imekusanya asilimia 80 ya 

makisio yake ya mwaka ikifuatiwa na Halmashauri ya Jiji la 

Dodoma asilimia 82 na Jiji la Tanga asilimia 88 (Kiambatisho 

Na. 3A). 
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2.1.2 Halmashauri za Manispaa - Kundi hili linajumuisha 

Halmashauri 20  
 

Kwa mwaka wa fedha 2020/21 Halmashauri ya Manispaa ya 

Kahama imeongoza kwa kukusanya mapato kwa asilimia 109 

ya makisio yake ya mwaka ikifuatiwa na Halmashauri ya 

Manispaa ya Kigamboni asilimia 106 na Halmashauri ya 

Manispaa ya Temeke asilimia 105.  Katika kundi hili 

Halmashauri ya Manispaa ya Lindi imekuwa ya mwisho 

ambapo imekusanya asilimia 58 ya makisio yake ya mwaka 

ikifuatiwa na Halmashauri ya Manispaa ya Tabora asilimia 

76 na Halmashauri ya Manispaa ya Kigoma/Ujiji asilimia 78 

(Kiambatisho Na. 3B). 

 

2.1.3 Halmashauri za Miji - Kundi hili linajumuisha 

Halmashauri 21 
 

Kwa mwaka wa fedha 2020/21 Halmashauri ya Mji wa 

Njombe imeongoza kwa kukusanya asilimia 131 ya makisio 

yake ya mwaka ikifuatiwa na Halmashauri ya Mji wa Kibaha 

asilimia 116 na Halmashauri ya Mji wa Mafinga asilimia 108.  

Aidha, Halmashauri ya Mji wa Ifakara imekuwa ya mwisho 

kwa kukusanya asilimia 64 ya makisio yake ya mwaka 

ikifuatiwa na Halmashauri ya Miji wa Korogwe asilimia 66 na 

Halmashauri ya Mji wa Nanyamba asilimia 70 (Kiambatisho 

Na. 3C).  
 

2.1.4 Halmashauri za Wilaya - Kundi hili linajumuisha 

Halmashauri 137 
 

Kwa mwaka wa fedha 2020/21 Halmashauri ya Wilaya ya 

Nyang’hwale imeongoza kwa kukusanya asilimia 163 ya 

makisio yake ya mwaka ikifuatiwa na Halmashauri ya Wilaya 

ya Mpimbwe asilimia 136 na Halmashauri ya Wilaya ya 

Morogoro asilimia 133.  Aidha, Halmashauri ya Wilaya ya 

Mtama na Halmashauri ya Wilaya ya Serengeti zimekuwa za 

mwisho katika kundi hilo kwa kukusanya asilimia 51 ya 

makisio yake ya mwaka ikifuatiwa na Halmashauri ya Wilaya 

ya Bumbuli asilimia 52 (Kiambatisho Na. 3D). 
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3.0 Matumizi ya Mapato ya Ndani: 

3.1 Matumizi katika Miradi ya Maendeleo 

Uchambuzi wa taarifa za matumizi ya fedha za mapato ya 

ndani kwa mwaka wa fedha 2020/21 unaonesha kuwa 

matumizi ya fedha za mapato ya ndani katika shughuli za 

miradi ya maendeleo Halmashauri zimetumia Shilingi bilioni 

279.7 sawa na asilimia 92 ya fedha zilizopaswa kutumika 

kwenye miradi ya maendeleo ambayo ni Shilingi bilioni 303.6 

ambazo ni asilimia 40 au 60 ya mapato halisi yasiyolindwa. 

Halmashauri 37 zimetumia asilimia 100 au zaidi ya kiasi 

kilichopaswa kutumika, Halmashauri 131 zimetumia kati ya 

asilimia 50 na 99 ya kiasi kilichopaswa kutumika na 

Halmashauri 16 zimetumia chini ya asilimia 50 ya kiasi 

kilichopaswa kutumika. Aidha taarifa zinaonesha kuwa 

Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa imeongoza kwa kuchangia 

asilimia 192.3 ikifuatiwa na Halmashauri ya Wilaya ya 

Tunduru asilimia 166 na Halmashauri ya Wilaya ya Newala 

asilimia 155.  Aidha, Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu 

imekua ya mwisho kwa kuchangia asilimia 25.47 ikifuatiwa na 

Halmashauri ya Wilaya ya Ukerewe asilimia 28 na 

Halmashauri ya Wilaya ya Bumbuli asilimia 28 (Kiambatisho 

Na. 4). 

3.2 Mikopo ya Vikundi vya Wanawake, Vijana na Watu Wenye 

Ulemavu  

Uchambuzi wa taarifa za matumizi ya fedha za mapato ya 

ndani kwa mwaka wa fedha 2020/21 unaonesha kuwa 

Halmashauri zimechangia kiasi cha Shilingi bilioni 53.8 

kwenda kwenye Vikundi vya Wanawake, Vijana na Watu 

Wenye Ulemavu ikiwa ni asilimia 86 ya kiasi kilichopaswa 

kuchangiwa ambayo ni Shilingi bilioni 62.7 ambayo ni 

asilimia 10 ya mapato halisi ya vyanzo visivyolindwa 

kilichokusanywa katika kipindi hicho.  Halmashauri 40 

zimechangia asilimia 100 au Zaidi, Halmashauri 120 

zimechangia kati ya asilimia 50 na 99 na Halmashauri 24 

zimechangia chini ya asilimia 50 kwenye Mikopo ya 

Wanawake, Vijana na Watu wenye Ulemavu.  Taarifa 

zinaonesha kuwa Halmashauri ya Wilaya ya Chato 
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imeongoza kwa kuchangia asilimia 207 ikifuatiwa na 

Halmashauri ya Wilaya ya Ushetu asilimia 183 na 

Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa asilimia 167.  Aidha, 

Halmashauri ya Wilaya ya Chemba imekua ya mwisho kwa 

kuchangia asilimia 13 ifuatiwa na Halmashauri ya Wilaya ya 

Mpimbwe asilimia 15 na Halmashauri ya Mji wa Masasi 

asilimia 21 (Kiambatisho Na.5). 
 

4.0 Changamoto Zilizobainika: 

Katika kufuatilia usimamizi wa mapato ya ndani ya Halmashauri na 

matumizi yake, tumebaini kuwepo kwa changamoto zifuatazo:- 

4.1 Baadhi ya Halmashauri kutokuingiza taarifa za ukusanyaji 

mapato kwenye mfumo kwa wakati hivyo, kupelekea ugumu na 

ucheleweshaji wa uandaaji wa taarifa ya Ofisi ya Rais - 

TAMISEMI kuhusu Mapato na Matumizi; 

4.2 Baadhi ya Halmashauri kuingiza mapato kwenye vifungu 

visivyo sahihi hivyo, kupelekea kufanya marekebisho na 

kuchelewesha uandaaji wa taarifa kutoka kwenye mfumo; 

4.3 Baadhi ya Halmashauri kuchelewa kufanya usuluhishi wa 

taarifa za mapato kwenye mfumo wa Uhasibu hivyo, 

kuchelewesha uandaaji wa taarifa kutoka kwenye mfumo. 

4.4 Baadhi ya Halmashauri zimeshindwa kufikia malengo ya 

makusanyo ya mapato ya ndani hivyo, kuathiri utoaji wa 

huduma kwa jamii ikiwa ni pamoja na uchangiaji wa miradi ya 

maendeleo na mikopo ya Wanawake, Vijana na Watu wenye 

Ulemavu. 

Ili kukabiliana na changamoto hizi, tutahakikisha yafuatayo;  

a) Kwa mwaka wa fedha 2021/22; Ofisi ya Rais - TAMISEMI kwa 

kushirikiana na Sekretarieti za Mikoa zitahakikisha kazi ya 

uingizaji wa mapato pamoja na usuluhishi wa taarifa za fedha 

inafanyika kila mwezi ifikapo au kabla ya tarehe 15 baada ya 

mwezi husika kuisha; 
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b) Ofisi ya Rais - TAMISEMI kwa kushirikiana na Sekretarieti za 

Mikoa itaendelea kuzisimamia Halmashauri katika masuala ya 

ukusanyaji wa mapato ya ndani ikiwa ni pamoja na matumizi 

sahihi ya mifumo ili kuondoa mianya ya uvujaji wa mapato; 

c) Ofisi ya Rais - TAMISEMI itaendelea kuboresha mifumo ya 

ukusanyaji wa mapato ya ndani ili kudhibiti mianya ya  upotevu 

wa mapato; 

d) Halmashauri zitaendelea kuhimizwa kuchangia miradi ya 

maendeleo ikiwa ni pamoja na mikopo ya Wanawake, Vijana na 

Watu wenye Ulemavu kwa mujibu wa Sheria; 

e) Ofisi ya Rais - TAMISEMI itaendelea kuboresha mifumo ya utoaji 

wa taarifa ili kurahisisha upatikanaji wa taarifa sahihi na kwa 

wakati. 
 

5.0 Maelekezo kwa Mikoa, Halmashauri za Majiji, Manispaa, Miji na 

Halmashauri za Wilaya: 

5.1 Maelekezo kwa Halmashauri za Majiji, Manispaa, Miji na 

Wilaya: 

5.1.1 Halmashauri ziendelee kubuni vyanzo vipya vya 

mapato ya ndani ambavyo haviitakuwa kero kwa 

wananchi ili kuongeza uwezo wa utoaji huduma kwa 

wananchi hususani huduma bora za Afya, Elimu na 

Miudombinu ya Barabara. 

5.1.2 Halmashauri ziimarishe usimamizi wa ukusanyaji wa 

mapato ya ndani ikiwa ni pamoja na matumizi ya 

mifumo ya kielektroniki ya ukusanyaji wa mapato ili 

kuondoa mianya ya uvujaji wa mapato. Kadri 

inavyowezekana kila chanzo kikusanywe kwa kutumia 

POS machine ili kudhibit upotevu wa mapato ya ndani 

ya Halmashauri. 

5.1.3 Halmashauri zihakikishe kuwa fedha za makusanyo ya 

ndani zinazokusanywa zinapelekwa benki ndani ya 

masaa 24 baada ya kuzikusanya.  Ni marufuku na ni 

kosa la kisheria kwa Halmashauri kutumia fedha 

zilizokusanywa kabla ya kuzipeleka benki (fedha 

mbichi) kwa sababu yoyote ile. 
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5.1.4 Halmashauri zihakikishe zinapeleka na kutumia 

angalau asilimia 40 ya mapato yaliyokusanywa (kwa 

Halmashauri zinazokusanya chini ya Shilingi bilioni 5 

kwa mwaka) na asilimia 60 (kwa Halmashauri 

zinazokusanya zaidi ya Shilingi bilioni 5 kwa mwaka) 

kwenye miradi ya maendeleo ili kutatua kero za 

wananchi hususan kuboresha huduma za Afya, Elimu 

na miundombinu ya barabara. Fedha hizi zitumike 

kwenye miradi yenye tija na inayogusa moja kwa moja 

wananchi na sio kugharamia semina, vikao, safari na 

mambo mengine yasiyogusa wanananchi moja kwa 

moja. Aidha kwa Halmashauri zenye makusanyo 

kuanzia bilioni 5 na zaidi kwa mwaka, zihakikishe 

zinatumia angalau asilimia 10 ya sehemu ya fedha zao 

za maendeleo kwenye uboreshaji wa Miundombinu ya 

barabara kupitia TARURA. Aidha, ninazitaka 

Halmashauri kuhakikisha fedha za mapato ya ndani 

zinatumika kutekeleza na kukamilisha miradi kwa 

asilimia 100 ili wananchi waweze kuona faida za 

mapato ya ndani na hatimaye kuongeza mwamko wa 

ulipaji wa kodi na ushuru. 

5.1.5 Halmashauri zihakikishe zinapeleka asilimia 10 ya 

fedha za mikopo ya Vikundi vya Wanawake, Vijana na 

Watu wenye Ulemavu kwenye shughuli zenye tija kama 

ilivyoelekezwa na Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.  Na ili 

kutekeleza hili, Halmashauri zihakikishe angalau 

asilimia 60 ya fedha za mikopo zinatolewa kwenye 

Vikundi hivi. 

5.1.6 Halmashauri zihakikishe zinakamilisha miradi ambayo 

haijakamilika (viporo) kabla ya kuanzisha miradi mipya. 

5.1.7 Halmashauri zitumie sehemu ya fedha za matumizi ya 

kawaida kutoka kwenye mapato ya ndani ili kulipa 

madeni na hatimaye kuondoa malimbikizo ya madeni 

yasiyokuwa na msingi. 
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5.1.8 Mabaraza ya Madiwani yahakikishe yanasimamia 

ipasavyo matumizi ya fedha za Halmashauri ili kupata 

thamani halisi ya fedha zinazotumika. Aidha mabaraza 

ya madiwani yana wajibu wa kuhakisha fedha 

zinatumika kwenye miradi ya maendeleo yenye tija na 

manufaa ya moja kwa moja kwa wananchi. 

5.2 Maelekezo kwa Mikoa: 

5.2.1 Sekretarieti za Mikoa zifanye ufuatiliaji wa ukusanyaji 

wa mapato ya ndani na matumizi ya mapato hayo kwa 

Halmashauri zilizo ndani ya Mikoa yenu mara kwa 

mara ili kujiridhisha na ukusanyaji wa mapato ya ndani 

ya Halmashauri pamoja na matumizi yake na 

kuwasilisha taarifa za utekelezaji Ofisi ya Rais – 

TAMISEMI kila robo mwaka kabla ya tarehe 20 baada 

ya robo husika kuisha. Aidha nina 

5.2.2 Sekretarieti za Mikoa zifanye ufuatiliaji wa fedha za 

miradi inayotekelezwa kwa mapato ya ndani iliyopo 

kwenye Halmashauri zao ili kujiridhisha na ubora wa 

Miradi inayotekelezwa. Aidha Sekretariat zifanye 

ufuatiliaji wa kina wa miradi inayotekelezwa kwa fedha 

kutoka Serikali Kuu na wadau wengine. 

 

Imetolewa na: 
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