
1 

 

TAARIFA YA UKUSANYAJI WA MAPATO YA NDANI YA 

HALMASHAURI KWA KIPINDI CHA NUSU MWAKA (JULAI – 

DESEMBA, 2019) KWA MWAKA WA FEDHA 2019/2020 
 

 

1.0 Utangulizi 

 

Ofisi ya Rais TAMISEMI ina utaratibu wa kutangaza taarifa za mapato 

ya ndani ya Halmashauri kila robo mwaka kwa Umma ili kuongeza 

uwazi na uwajibikaji katika ukusanyaji wa mapato ya ndani ya 

Halmashauri nchini. Aidha, utaratibu huu unawawezesha Viongozi 

katika ngazi za Mikoa kusimamia vyema Halmashauri zao ili ziweze 

kukusanya mapato ya kutosha kwa kuzingatia malengo ya bajeti 

zilizoidhinishwa. 

Taarifa hii inalenga kuelezea ukusanyaji wa mapato ya vyanzo vya 

ndani vya Halmashauri kwa kipindi cha nusu mwaka (Julai – Desemba, 

2019). Maelezo ya taarifa hii yameainisha makisio ya mwaka na mapato 

halisi ya kila Halmashauri, ufanisi wa ukusanyaji na wingi wa mapato 

hayo kwa kulinganisha aina za Halmashauri zilizowekwa katika 

makundi. Pia taarifa hii imeainisha matumizi ya kawaida, matumizi ya 

maendeleo ya fedha za ndani za Halmashauri pamoja na mikopo 

iliyotolewa kwa Wanawake, Vijana na Watu Wenye Ulemavu kwa 

kipindi cha Julai hadi Desemba, 2019.  

1.1 Hali ya Ukusanyaji wa Mapato kwa Halmasahuri Zote 

 

Kwa Mwaka wa Fedha 2019/20 Halmashauri zilipanga kukusanya 

Shilingi Bilioni 765.48 kutoka kwenye vyanzo vyake vya ndani.   Katika 
kipindi cha nusu mwaka (Julai hadi Desemba, 2019) Halmashauri 
zimekusanya Jumla ya Shilingi bilioni 356.81 ambayo ni asilimia 47 ya 
makisio ya mwaka. 

Uchambuzi wa taarifa za mapato ya vyanzo vya ndani vya Halmashauri 

katika kipindi cha Julai - Desemba, 2019 umeonesha kuwepo kwa 

ongezeko la mapato yaliyokusanywa kwa kiasi cha  Shilingi bilioni 

56.7 ikilinganishwa na kiasi kilichokusanywa katika kipindi kama hicho 

cha Julai - Desemba, 2018 sawa na ongezeko la asilimia 19.  
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Uchambuzi unaonesha kuwa katika kipindi cha Julai hadi Desemba, 

2019 Halmashauri 63 kati ya Halmashauri 185 zimekusanya mapato ya 

ndani kwa asilimia 50 na zaidi ya makisio kwa Mwaka wa Fedha 

2019/20. Aidha, Halmashauri mia ishirini na mbili (122) zimekusanya 

mapato ya ndani chini ya asilimia 50 ya makisio ya mwaka.  

Aidha, Halmashauri hukusanya mapato mengi au kidogo kwenye 

vyanzo tofauti kulingana na hali halisi ya shughuli za kiuchumi za kila 

Halmashauri. Hivyo, ongezeko hilo limetokana na sababu mbalimbali 

ikiwemo ushuru wa zao la Korosho katika Halmashauri za Mikoa ya 

Mtwara na Lindi na Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru Mkoa wa 

Ruvuma.  

1.2 Ufanisi Katika Ukusanyaji Mapato  

 

Katika kipindi cha miezi sita (Julai – Desemba, 2019), Halmashauri za 

Wilaya za Tunduru na Kibondo zimekusanya mapato kwa asilimia 104 

ya makisio ya mwaka 2019/2020. Halmashauri zote zilizokusanya zaidi 

ya asilimia 100 hadi Desemba, 2019 na zile ambazo zimejitathmini na 

kuona upo uwezekano wa kuzidi asilimia 100 ya bajeti za mapato ya 

ndani ifikapo Juni, 2020 zinaelekezwa kufanya mapitio ya Bajeti kwa 

mujibu wa Sheria ya Bajeti ya mwaka 2015 ili ziweze kuongeza Bajeti 

za mapato na matumizi ya fedha hizo. Aidha, Halmashauri za Wilaya za 

Mafia, Ukerewe na Gairo zimekusanya asilimia 18 tu ya makisio yake 

kwa kipindi cha miezi sita, (Jedwali Na. 1).  
  

Katika kuzipima Halmashauri zote kwa kigezo cha wingi wa mapato 

(pato ghafi), Halmashauri ya Jiji la Dodoma imekusanya mapato mengi 

zaidi kuliko Halmashauri zote kwa kukusanya Shilingi Bilioni 29.75 na 

Halmashauri ya Wilaya ya Bumbuli imekusanya mapato kidogo kuliko 

Halmashauri zote kwa kukusanya Shilingi Milioni 186.10.  

(Jedwali Na. 2).  
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2.0 Uchambuzi 
  

Uchambuzi wa mwenendo wa ukusanyaji wa mapato ya ndani ya 

Halmashauri katika kipindi hiki unaonesha hali ya ukusanyaji wa 

mapato ya ndani kwa kulinganisha Halmashauri moja moja, makundi 

ya Halmashauri na mapato ya ndani baina ya Mikoa.  
 

 

2.1 Taarifa ya Mapato ya Ndani ya Halmashauri Kimkoa kwa 

Kuzingatia Asilimia ya Makusanyo 

 

Mkoa wa Geita umefanya vizuri katika ukusanyaji wa mapato ya ndani 

kwa kipindi cha Julai hadi Desemba, 2019 ambapo umekusanya wastani 

wa asilimia 63 ya makisio ya Halmashauri za Mkoa huo. Aidha, Mkoa 

wa mwisho kwa kigezo hicho ni Mkoa wa Tanga ambao umekusanya 

wastani wa asilimia 36 ya makisio ya mwaka ya Halmashauri za Mkoa 

huo (Jedwali Na. 3). 

 

2.2 Mapato ya Ndani ya Halmashauri Kimkoa kwa Kuzingatia 

Wingi wa Mapato 
 

Kwa kigezo cha wingi wa mapato, Mkoa wa Dar es Salaam umefanya 

vizuri kwa kukusanya kiasi cha Shilingi Bilioni 83.86. Mapato ya Mkoa 

huu yameongezeka kwa Shilingi Bilioni 6.45 ukilinganisha na 

makusanyo ya Julai – Desemba, 2018.  Mkoa wa mwisho katika wingi 

wa ukusanyaji wa mapato ni Mkoa wa Katavi ambao umekusanya 

Shilingi bilioni 4.68 katika kipindi cha Julai hadi Desemba, 2019. 

Ingawa Mkoa huu umekuwa wa mwisho kwa wingi wa mapato, kuna 

ongezeko la Shilingi Bilioni 2.3 ukilinganisha na mapato 

yaliyokusanywa Julai – Desemba, 2018,  (Jedwali Na. 3). 
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2.3 Mapato ya Ndani ya Halmashauri kwa Kuzingatia Aina za 

Halmashauri kwa Kigezo cha Asilimia ya Makusanyo 

Ukilinganisha na Makisio 

 

2.3.1 Halmashauri za Majiji 
                  

Katika kipindi hicho Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam imeongoza 

kundi la Halmashauri za Majiji kwa kukusanya mapato kwa asilimia 71 

ya makisio yake ya mwaka. Halmashauri ya Jiji la Dodoma imekuwa ya 

mwisho katika kundi hili ambapo imekusanya kwa asilimia 41 ya 

makisio yake ya mwaka, (Jedwali Na. 4(A)). 

 

2.4.2: Halmashauri za Manispaa 

Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela imeongoza kundi la Halmashauri 

za Manispaa ambayo imekusanya asilimia 75 ya makisio yake. Katika 

kundi hili Halmashauri ya Manispaa ya Kigoma imekuwa ya mwisho 

ambapo imekusanya kwa asilimia 26 ya makisio yake kwa Mwaka wa 

Fedha 2019/20 (Jedwali Na. 4 (C)). 

 

2.4.3: Halmashauri za Miji 

Kwa upande wa Halmashauri za Miji, Halmashauri ya Mji wa Njombe 

imeongoza kwa kukusanya kwa asilimia  88 ya makisio ya mapato ya 

ndani kwa mwaka wa fedha 2019/20 ambapo Halmashauri ya Mji wa 

Babati imekuwa ya mwisho kwa kukusanya asilimia 30 ya makisio ya 

mapato ya ndani kwa mwaka wa fedha 2019/20 (Jedwali Na. 4(F)).  

 

2.4.4: Halmashauri za Wilaya 

Aidha, kwa kundi la Halmashauri za Wilaya, Halmashauri za Wilaya za 

Tunduru na Kibondo zimeongoza kwa kukusanya asilimia 104 ya 

makisio ya mapato ya ndani kwa mwaka wa Fedha 2019/20 wakati  

Halmashauri za Wilaya za Mafia, Ukerewe na Gairo zimekuwa za 

mwisho katika kundi hilo kwa kukusanya asilimia 18 ya makisio ya 

mapato ya ndani kwa mwaka wa Fedha 2019/20, (Jedwali Na. 4 (G)). 
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2.5 Mapato ya Ndani ya Halmashauri kwa Kuzingatia Aina za 

Halmashauri kwa Kigezo cha Wingi wa Makusanyo 

 

2.5.1 Halmashauri za Majiji 

Katika kipindi hicho Halmashauri ya Jiji la Dodoma imeongoza kundi la 

Halmashauri za Majiji kwa kukusanya Shilingi bilioni 29.75. 

Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam imekuwa ya mwisho katika kundi 

hili ambapo imekusanya Shilingi bilioni 6.03, (Jedwali Na. 4 (B)). 

 

2.5.2: Halmashauri za Manispaa 

Kwa upande wa Halmashauri za Manispaa ya Ilala imeongoza kwa 

kukusanya Shilingi bilioni 29.13. Halmashauri ya Manispaa ya Kigoma 

imekuwa ya mwisho katika kundi hili ambapo imekusanya Shilingi 

Milioni 694.93, (Jedwali Na. 4 (D)). 

 

2.5.3: Halmashauri za Miji 

Katika kipindi hiki, Halmashauri ya Mji wa Geita imeongoza kwa 

wingi wa Mapato katika Halmashauri za Miji ambapo imekusanya 

Shilingi Bilioni 4.64. Halmashauri ya Mji wa Mbulu imekuwa ya 

mwisho katika kundi hili ambapo imekusanya Shilingi Milioni 459.44, 

(Jedwali Na. 4 (E)). 

 

2.5.4: Halmashauri za Wilaya 

Halmashauri ya Wilaya ya Chalinze imeongoza kwa kukusanya 

mapato mengi kwa Halmashauri za Wilaya ambapo imekusanya 

Shilingi Bilioni 3.89. Halmashauri ya Wilaya ya Bumbuli   imekuwa ya 

mwisho katika kundi hili ambapo imekusanya Shilingi Milioni 186.08 

(Jedwali Na. 4 (H)). 

 

 

 

 

 

 

 

 


