
MRADI WA KUBORESHA MAZINGIRA YA BIASHARA 
(LOCAL INVESTMENT CLIMATE) 

a) Dira ya Mradi; 

Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR - TAMISEMI) 

kwa kushirikiana na Serikali ya Denmark kupitia Shirika la Maendeleo 

la DANIDA (Danish Development Agency) wanatekeleza Mradi wa 

Kuboresha Mazingira ya Biashara na Uwekezaji (Local Investment 

Climate) kwa Njia ya Majadiliano ili kuwainua Wananchi Kiuchumi. 

 

Mradi huu wa Kuboresha Mazingira ya Biashara na Uwekezaji 

unatekelezwa ili kukabiliana na changamoto za kibiashara ili 

kukabiliana na changamoto za kibiashara na Uwekezaji hususani 

zinazokwamisha kukua kwa biashara na maendeleo ya kiuchumi 

katika ngazi ya chini. Mradi umelenga kusaidia Mamlaka za Serikali za 

Mitaa pamoja na wananchi wanaojishughulisha na shughuli 

mbalimbali za kiuchumi Vijijini na Mijini.  

 

Mradi unahamasisha uboreshaji wa mazingira ya biashara na 

uwekezaji kwa vitendo ili kutatua changamoto za kibiashara ambazo 

Serikali inakabiliana nazo katika kukuza uchumi, kuleta maendeleo, 

kukuza ajira na kuondoa umasikini katika Taifa letu. Mradi huu 

umeanzisha ili kuboresha mazingira ya biashara na uwekezaji katika 

Mikoa ya Kigoma na Dodoma ili kuchochea ukuaji wa kiuchumi, 

shughuli za biashara na uwekezajizinazofanyika katika Mamlaka za 

Serikali za Mitaa, zinaakisi na kutafsiri Dira ya Maendeleo ya Mwaka 

2025, Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano, 

Maendeleo Endelevu ya Kimkakati (SDGs), Utekelezaji wa Ilani ya 

Chama cha Mapinduzi ya Mwaka 2015 na mikakati mbalimbali ya 

Serikali. 

 

Utekelezaji wa mradi pia unazingatia utekelezaji wa mkakati wa 

Serikali wa kuboresha mazingira ya biashara kwa baadhi ya maeneo 

yaliyoainishwa kwenye mkakati huo. 



 

Mradi unaimarisha ushirikiano baina ya Serikali na Sekta binafisi 

katika kuboresha na kuweka mazingira wezeshi ya biashara na 

uwekezaji kwenye Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa 

kuhakikisha upatikanaji wa ardhi, miundombinu ya msingi na huduma 

bora pamoja na majukwaa ya majadiliano.  

 

b) Lengo la Mradi; 

Mradi unalenga kuboresha mazingira ya biashara ili kuvutia uwekezaji 

na ukuaji wa biashara ya katika Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizopo 

katika Mikoa ya Dodoma na Kigoma ili kukuza uchumi, kuongeza 

ajira, kukuza vipato vya wananchi na mapato ya Mamlaka za Serikali 

za Mitaa kwa ujumla. Wanafaika wa mradi ni vikundi vya kijamii 

vinavyojishughulisha na shughuli za kiuchumi, jamii ya 

wafanyabiashara/wakulima/wafugaji na Mamlaka za Serikali za Mitaa.  

 

c) Wadau; 

Katika kuhakikisha kuwa mradi huu unatekelezwa kikamilifu, wadau 

mbalimbali wameshirikishwa ambao ni; Ofisi za Makatibu Tawala wa 

Mikoa, Ofisi ya Wakuu wa Wilaya, Wakurugenzi wa Mamlaka za 

Serikali za Mitaa, Baraza la Taifa la Biashara (TNBC), Jumuiya ya 

Tawala za MitaaTanzania (ALAT), Chemba ya Wafanyabiashara, 

Wakulima na Wenye Viwanda Tanzania (TCCIA) na Taasisi ya Sekta 

Binafsi (TPSF). 

 

 

 



d) Utekelezaji wa mradi; 

i. Majadiliano baina ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi kupitia 

Mabaza ya Biashara katika ngazi ya Mikoa na Wilaya (District 

Bussiness Councils/Regional Bussiness Councils) yanayofanyika 

katika Mikoa ya Dodoma na Kigoma. 

ii. Ujenzi na uendeshaji wa vituo vya kutolea huduma za biashara  

OSBC). 

iii. Miradi ya ujenzi/uboreshaji wa miundombinu katika maeneo ya 

biashara, uwekezaji na kilimo pamoja na kuanzisha kongano 

kwa kuzingatia mnyororo wa thamani. 

iv. Kuboresha miundombinu ya ukusanyaji wa mapato na 

kuhakikisha kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa zinabuni vyanzo 

vipya ili kuongeza wigo wa mapato, upimaji na uthaminishaji 

wa ardhi. 

e) Mafanikio ya mradi hadi kufikia Desemba, 2018; 

a) Kuanzishwa na kuendelezwa kwa Mabaraza ya Biashara ya 

Wilaya zote za Dodoma na Kigoma. 

➢ Kuimarika kwa mahusiano na ushirikiano kati ya Sekta 

binafsi na Serikali. 

➢ Kusainiwa na kuanza kutekelezwa kwa makubaliano ya 

pamoja kati ya sekta binafsi na Mamlaka za Serikali za 

Mitaa kushughulikia changamoto za kibiashara mkoani 

Kigoma. 

➢ Kusainiwa makubaliano ya kushirikiana kati ya mabaraza 

ya biashara na Mabaraza ya Madiwani mkoani Dodoma. 



➢ Mabadiliko ya sheria ndogo za Mamlaka za Serikali za 

Mitaa kwa kushirikisha Sekta binafsi kama vile Mpwapwa, 

Chamwino na Bahi mkoani Dodoma.  

b) Kuibuliwa na kuanza kutekelezwa kwa miaka 47 ya uwekezaji 

kama; (Uboreshwaji wa miundombinu ya kilimo cha 

umwagiliaji, miundombinu ya masoko, minadi, machinjio, utafiti 

wa vyanzo vya maji, viwanda vidogo, upimaji wa ardhi) yenye 

thamani ya zaidi ya Tsh. 6.2 Bilioni yenye wanufaika wapatao 

18,896 ambapo wanawake ni 6,586 na wanaume ni 12,310.  

c) Mradi umewajengea uwezo wafugaji na wakulima wapatao 

1,500 kwa kuwapatia mafunzo ya ujasiriamali, kuwaandikia 

maandiko ya miradi na kuwaunganisha na Taasisi za fedha kwa 

ajili ya kupata mikopo ili kukuza mahitaji yao. 

d) Kuanzishwa kwa vituo 13 vya utoaji wa huduma za biashara 

katika Halmashauri zote za mkoa wa Dodoma na Kigoma (One 

stop Centres) ambavyo vimepunguza urasimu wa utoaji wa 

huduma za biashara na kuongeza idadi ya biashara 

zinazosajiliwa na hivyo kuchangia mapato ya Halmashauri.  

e) Mradi umekarabatikituo cha kutoa mafunzo ya kilimo na ufugaji 

kibiashara kwa nadharia na vitendo kwa vijana na wanawake 

kilichopo katika Halmshauri ya Wilaya ya Mpwapwa (Kibakwe 

Resource Centre). Mpaka sasa mafunzo yametolewa kwa vijana 

na wanawake wapatao 250.  

f) Mradi unakamilisha ukarabati wa miundombinu, uandaaji wa 

Mpango wa Matumizi Bora ya Ardhi, upimaji na utoaji wa Hati 



za kimila katika miradi mikubwa ya uzalishaji kupitia kilimo cha 

umwagiliaji na makazi iliyopo katika Halmashauri za Kasulu, 

Bahi, Kondoa, Uvinza na Chamwino ambayo itawanufaisha zaidi 

ya wakulima na wafanyabiashara 9,266.   

 

f) Ubunifu wa Mamlaka za Serikali za Mitaa na ukusanyaji wa 

mapato kielekitroniki 

Katika eneo la kuboresha miundombinu ya ukusanyaji wa 

mapato na kuhakikisha kuwa Halmashauri zinabuni vyanzo 

vipya ili kuongeza wigo wa mapato, mradi unatekeleza mambo 

yafuatayo: 

❖ Mradi umeziwezesha Mamlaka za Serikali za Mitaa kununua 

mashine za kielektroniki za kukusanyia mapato (POS) 505 

kwa ajili ya Halmashauri zote za Mikoa ya Dodoma na 

Kigoma. 

❖ Mradi umewekeza zaidi ya Tsh. 2Bilioni kwa ajili ya 

manunuzi ya POS 235 za awali, kufunga mifumo ya 

kielektronikiya ukusanyaji mapato katika Halmashauri za 

Mikoa ya Dodoma na Kigoma ambao umeongeza makusanyo 

kwa asilimia 88 katika kipindi cha kuanzia Januari hadi 

Desemba, 2018 kwa Mikoa ya Dodoma na Kigoma na 130% 

kwa mkoa wa Dodoma katika kipindi husika. 

❖ Mradi umeiwezesha OR-TAMISEMI kukamilisha maandalizi 

ya Mwongozo wa ukusanyaji wa mapato katika Mamlaka za 



Serikali za Mitaa (Revenue Management Guide) 

utakaozisaidia Halmashauri. 

 

g) Matarajio ya mradi; 

Mradi unatarajia kuleta mageuzi ya kiuchumi kwa vitendo na 

kubadilisha hali ya uchumi wa jamii, kupunguza gharama na vikwazo 

vya kibiashara huku ukiimarisha Sekta Binafsi ili iweze kukabiliana na 

ushindani na kuwa msingi thabiti wa mapato ya Mamlaka za Serikali 

za Mitaa. Matarajio ya mradi ifikapo mwaka 2020 ni yafuatayo:   

1. Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizopo kwenye mradi kutumia 

majukwaa ya majadiliano kama fursa muhimu katika 

kuboresha mazingira ya biashara na uwekezaji. 

2. Jamii ya wafanyabiashara/wakulima/ wafugaji kuwa na sauti 

moja, kupata taarifa za biashara na kutumia fursa hiyo 

kuanzisha na kuendeleza biashara. 

3. Sekta ya Umma/Serikali na Sekta Binafsi kushirikiana katika 

kuendeleza midahalo ya kibiashara ili kukabiliana na 

changamoto na kuondoa vikwazo vya kibiashara na 

uwekezaji vilivyopo katika maeneo yao.   

Uzoefu utakaopatikana kupitia utekelezaji wa Mradi huu wa 

Kuboresha Mazingira ya Biashara utatumika kuandaa mifumo 

mbalimbali (models) itakayotumiwa na Halmashauri Tanzania Bara. 

Kwa taarifa zaidi tembelea tovuti ya mradi kwa anuani ya barua pepe 

ya https://www.lic.or.tz/p/about-us 

https://www.lic.or.tz/p/about-us

