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TAARIFA KWA UMMA KUHUSU 

UCHAGUZI WA WANAFUNZI WA KUJIUNGA NA KIDATO CHA 

KWANZA MWAKA 2023 

1.0  Utangulizi  

Ndugu Wanahabari; 

Awali ya yote, napenda kutumia fursa hii, kwanza kumshukuru Mwenyezi 

Mungu mwingi wa rehema kwa kutujaalia uzima na kutuwezesha kuendelea 

kutekeleza majukumu yetu mbalimbali tukiwa na afya njema. 

Pili, Ninampongeza Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kuendelea kuwekeza katika 

Sekta ya Elimu kwa kuhakikisha kila mtoto wa Kitanzania anapata fursa ya 

kupata elimu. Kutokana na uwekezaji huo, idadi ya Wanafunzi wanaojiunga 

Kidato cha Kwanza imekuwa ikiongezeka kila mwaka. Chini ya uongozi 

wake, Wanafunzi wote wanaopata sifa ya kujiunga Kidato cha Kwanza 

wanapata nafasi bila ya kuwepo kwa Chaguo la Pili. 

Ndugu Wanahabari; 

Ikumbukwe kuwa mwaka 2021 Serikali ya Awamu ya Sita ilitoa Shilingi 

Bilioni 240 kwa ajili ya ujenzi wa madarasa 12,000 katika shule za 

sekondari na kuwawezesha Wanafunzi wote 907,802 waliokuwa wamefaulu 
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kuanza masomo Januari, 2022. Vivyo hivyo kwa mwaka 2022, Mhe. Rais 

alipowasilishiwa makadirio ya ufaulu na kubaini kutakuwa na ongezeko la 

Wanafunzi, aliruhusu kutoa Shilingi Bilioni 160 kwa ajili ya ujenzi wa 

vyumba vya madarasa 8,000. Hivyo kama ilivyokuwa kwa mwaka 2021, 

mwaka huu pia hakutakuwa na Mwanafunzi atakayekosa nafasi katika 

Shule za Sekondari za Serikali ifikapo Januari, 2023. Nichukue fursa hii 

kumshukuru na kumpongeza sana Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais 

wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kuwezesha wanafunzi wote 

waliofaulu kupata nafasi ya kujiunga na Masomo ya Kidato cha kwanza 

Januari 2023. 

2.0 Uchaguzi wa Wanafunzi Kujiunga na Kidato cha Kwanza Januari 

2023 

Ndugu Wanahabari; 

Ofisi ya Rais – TAMISEMI kwa kushirikiana na Wizara ya Elimu, Sayansi na 

Teknolojia na Baraza la Mitihani la Tanzania imekamilisha Zoezi la 

Uchaguzi wa Wanafunzi wa Kujiunga na Kidato cha Kwanza mwaka 

Januari, 2023. Uchaguzi ulihusisha wanafunzi 1,073,941 waliofaulu Mtihani 

wa Kumaliza Elimu ya Msingi mwaka 2022 waliotangazwa na Baraza la 

Mitihani la Tanzania. Kati yao, wavulana ni 514,846 na wasichana ni 

559,095 ambao wote wanasifa stahiki ya kujiunga na masomo ya Sekondari 

Kidato cha Kwanza katika Shule za Serikali. 
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Idadi ya Wanafunzi waliofaulu kujiunga na Kidato cha kwanza Januari, 2023 

imeongezeka kwa Wanafunzi 166,139 sawa na ongezeko la asilimia 18.30 

ikilinganishwa na Wanafunzi 907,802 waliopata alama za kuwawezesha 

kujiunga na Kidato cha Kwanza mwaka, 2022. Kati ya waliofaulu na 

kupangiwa kujiunga na Kidato cha Kwanza wamo Wanafunzi wenye Mahitaji 

Maalum 2,775 sawa na asilimia 0.26 ambao kati yao Wavulana ni 1,491 na 

Wasichana 1,284. 

Ndugu Wanahabari; 

Mwaka huu kwa mara ya tatu, Uchaguzi wa Wanafunzi wa kujiunga na 

Kidato cha Kwanza umefanyika kwa kutumia Mfumo wa Kielektroniki wa 

Uchaguzi wa Wanafunzi (Students Selection-Management Information 

System) ulioundwa na wataalam wa TEHAMA wa Ofisi ya Rais TAMISEMI 

na Baraza la Mitihani la Tanzania. Mfumo huu umesaidia mambo 

yafuatayo:  

a) Kupunguza muda unaotumika kwenye Uchaguzi wa Wanafunzi wa 

Kujiunga na masomo ya Kidato cha Kwanza;  

b)  Kupunguza gharama zinazotumika wakati wa Zoezi la Uchaguzi na 

Upangaji wa Wanafunzi wa kujiunga na Kidato cha Kwanza; na  

c)  Kuongeza ufanisi na uwazi katika uchaguzi wa Wanafunzi kwa 

maana ya kuwa kila Mwanafunzi anapangwa kwenye Shule kulingana 

na Mwongozo wa Uchaguzi unavyoelekeza. 
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3.0 Vigezo vilivyotumika Kuwapangia Shule Wanafunzi 

Ndugu Wanahabari; 

Uchaguzi wa Wanafunzi wa kujiunga na Kidato cha Kwanza mwaka, 2023 

umezingatia kigezo cha ufaulu wa mtahiniwa anayechaguliwa. Kila 

mtahiniwa aliyefanya Mtihani wa Kumaliza Elimu ya Msingi mwaka, 2022 na 

kupata jumla ya alama za ufaulu kati ya 121 hadi 300 amechaguliwa na 

kupangiwa Shule ya Sekondari ya Serikali. 

Shule za Sekondari za Serikali walizopangiwa wanafunzi ziko katika 

makundi makuu mawili: Shule za Bweni na Shule za Kutwa. Kwa upande 

wa shule za bweni, shule hizi zimegawanywa katika makundi matatu 

ambayo ni Sekondari za Bweni za Wanafunzi wenye ufaulu wa Juu Zaidi 

(Special Schools), Shule za Sekondari za bweni - Ufundi na shule za 

Sekondari za Bweni Kawaida. Shule za Bweni ni za Kitaifa na hivyo, 

zimepangiwa kupokea Wanafunzi kutoka maeneo mbalimbali ya nchi kwa 

kuzingatia mgawanyo wa nafasi uliobainishwa na vigezo vilivyowekwa ili 

kuimarisha Utaifa. 

Ndugu Wanahabari; 

Jumla ya Shule za Sekondari 4,309 zimepangiwa wanafunzi wa Kidato cha 

Kwanza, kati ya hizo Shule 38 sawa na asilimia 0.88 ni shule za bweni za 

kitaifa na Shule 4,271 sawa na asilimia 99.12 ni shule za kutwa. Uchaguzi 
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wa Wanafunzi katika makundi hayo ulifanyika kwa mujibu wa Mwongozo wa 

Uchaguzi kama ifuatavyo: 

a) Shule za Sekondari za Bweni kwa Wanafunzi wenye Ufaulu mzuri 

zaidi 

Nafasi katika Shule za Wanafunzi wenye Ufaulu mzuri zaidi 

zimegawanywa kwa kila Mkoa kulingana na idadi ya watahiniwa wa 

Darasa la Saba waliosajiliwa katika Mkoa husika kwa kutumia Kanuni 

ya kugawa nafasi hizo Kitaifa. Nafasi zilizotolewa kwa Mkoa 

zimegawanywa sawa kwa kila Halmashauri zilizopo katika Mkoa 

husika. Shule hizi zipo saba (7) ambazo ni Msalato, Mzumbe, 

Kilakala, Kibaha, Ilboru, Tabora Wasichana na Tabora Wavulana. 

b) Shule za Sekondari za Bweni Ufundi 

Nafasi katika Shule za Sekondari za Ufundi zimegawanywa kwa kila 

Mkoa kulingana na idadi ya watahiniwa wa Darasa la Saba 

waliosajiliwa kwa Mkoa husika kwa kutumia Kanuni ya kugawa nafasi 

hizo Kitaifa. Nafasi zilizotolewa kwa Mkoa zimegawanywa sawa kwa 

kila Halmashauri za Mkoa husika. Shule za Sekondari za Bweni za 

Ufundi zipo tisa ambazo ni Tanga Tech, Moshi Tech, Musoma Tech, 

Bwiru Tech, Ifunda Tech, Iyunga Tech, Mtwara Tech, Mwadui 

Tech na Chato Tech. 
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c) Shule za Sekondari za Bweni Kawaida 

Nafasi katika Shule za Bweni 22 za Kawaida za Kitaifa zimegawanywa 

kwa kila Halmashauri kwa kufuata idadi ya watahiniwa wa Darasa la 

Saba waliotoka katika Halmashauri za Wilaya na wanaotoka katika 

mazingira magumu pekee kwa kutumia Kanuni ya kugawa nafasi hizo 

Kitaifa. Katika kundi hilo, Wanafunzi kutoka Halmashauri za Majiji, 

Manispaa na Miji hawakuhusishwa isipokuwa kwa Wanafunzi wenye 

Mahitaji Maalum. 

Ndugu wanahabari; 

Ninapenda kusisitiza kuwa wanafunzi wanaochaguliwa kujiunga na shule za 

Bweni ni wachache sana na hutegemea Idadi inayotengwa kwa kila 

Mkoa/Halmashauri. Orodha ya wanafunzi katika Halmashauri hupangwa 

kulingana na ufaulu wao kwa jinsi (order of merit) na waliofaulu Zaidi 

hupangwa shule za bweni kulingana na nafasi zilizopo kwenye Halmashauri 

husika. Kwa msingi huo, sio kila mwanafunzi anayefaulu kwa wastani wa A 

anaweza kuchaguliwa shule ya bweni. Nimeona nisisitize hili ili kupata 

uelewa wa pamoja hususan kwa wazazi/walezi na wanafunzi ambao 

hudhani kwamba mwanafunzi kupata wastani wa A ndicho kigezo pekee 

cha kuchaguliwa kujiunga na shule za Bweni. 
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Ndugu Wanahabari, 

Kwa kuzingatia vigezo vilivyoainishwa hapo juu, Wanafunzi 4,224 sawa na 

asilimia 0.39 wamechaguliwa kujiunga na Shule za Bweni za Kitaifa, kwa 

mchanganuo ufuatao:  

(i) Wanafunzi 932 (Wavulana 512 na Wasichana 420) sawa na 

asilimia 0.09 wamechaguliwa kujiunga na Shule za Sekondari 

za Wanafunzi wenye ufaulu mzuri zaidi; 

(ii) Wanafunzi 1,323 (Wavulana 1,110 na Wasichana 213) sawa na 

asilimia 0.12 wamechaguliwa kwenda Shule za Sekondari za 

Ufundi; 

(iii) Wanafunzi 1,969 (Wavulana 979 na Wasichana 990) sawa na 

asilimia 0.18 wamechaguliwa kujiunga na Shule za Sekondari 

za Bweni Kawaida: na 

(iv) Wanafunzi 1,069,717 (Wavulana 512,245 na Wasichana 

557,472) sawa na asilimia 99.61 wamechaguliwa kwenda Shule 

za Sekondari za Kutwa katika maeneo mbalimbali nchini.  

Ndugu Wanahabari; 

Serikali ya Awamu ya Sita inayoongozwa na Mheshimiwa Dkt. Samia 

Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia Ofisi 

ya Rais – TAMISEMI ilifanya maandalizi mapema ili kuhakikisha kuwa 
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wanafunzi wote watakaofaulu Mtihani wa kumaliza Darasa la Saba mwaka, 

2022 wanajiunga na Elimu ya Sekondari ifikapo Januari, 2023. Kutokana na 

maandalizi hayo Wanafunzi wote 1,073,941 waliofaulu Mtihani wa Darasa la 

Saba nchini mwaka 2022 wataanza masomo yao siku moja mara muhula 

wa masomo utakapoanza. Na katika hatua hii nawataarifu kuwa muhula 

wa masomo kwa Shule za Msingi na Sekondari zinazomilikiwa na 

Serikali kwa mwaka 2023 utaanza tarehe 09 Januari 2023 kama 

ilivyoainishwa katika mwongozo wa kalenda ya mihula uliotolewa na 

Kamishna wa Elimu tarehe 1 Desemba,2022. 

Ndugu Wanahabari; 

Napenda kutumia fursa hii kuwapongeza Wanafunzi wote waliochaguliwa 

kujiunga na Kidato cha Kwanza mwaka 2023. Aidha, nawashukuru Walimu, 

Wakuu wa Shule, Kamati za Shule, Maafisa Elimu Kata, Maafisa Elimu wa 

Halmashauri na Mikoa pamoja na Viongozi wote wa Halmashauri na Mikoa 

na Wadau wa Elimu nchini kwa kutoa ushirikiano katika kusimamia 

uendeshaji na utoaji wa Elimu ya Msingi na Sekondari nchini. 

Aidha, napenda kuwaasa wanafunzi wote waliochaguliwa kujiunga na 

Kidato cha kwanza mwaka 2023 katika Shule za Sekondari za Serikali 

nchini, watumie vizuri fursa waliyoipata kusoma kwa bidii ili wafikie malengo 

waliyojiwekea. 

 



9  

  

4.0 Maelekezo ya Mheshimiwa Waziri  

Ndugu Wanahabari; 

Natoa wito kwa Wakuu wa Mikoa, Wakuu wa Wilaya, Viongozi na Watendaji 

wa Halmashauri kwa kushirikiana na wadau wa elimu kuhakikisha kuwa: 

(a) Wanafunzi wote waliochaguliwa wanaanza masomo yao mwezi 9 

Januari, 2023 bila vikwazo vya aina yoyote ili kutekeleza azma ya 

Serikali ya utoaji wa Elimumsingi. Jambo hili litafanikiwa endapo kila 

mmoja kwa nafasi yake atawajibika katika kusimamia ujenzi wa vyumba 

vya madarasa unaoendelea hivi sasa ili uweze kukamilika kwa wakati 

kama tulivyojipangia.  Hivyo, Ninawaagiza Wakuu wa Mikoa, Makatibu 

Tawala wa Mikoa, Wakuu wa Wilaya na Wakurugenzi wa Mamlaka za 

Serikali za Mitaa kuhakikisha maandalizi yote ikiwemo ujenzi wa 

miundombinu yote kwa ajili ya kuwapokea Wanafunzi wa Kidato cha 

Kwanza mwaka, 2023 inakamilika kabla au ifikapo tarehe 24 Desemba 

2022. 

(b) Wanafunzi wote waliochaguliwa kujiunga na shule za bweni wanaripoti 

shuleni ifikapo tarehe 07 Januari, 2023; na kwa wanafunzi wote 

waliochaguliwa kujiunga na shule za kutwa wanaripoti shuleni ifikapo 

tarehe 09 Januari, 2023. Wazazi/Walezi na Jamii wanahimizwa 

kushirikiana na Uongozi wa Wilaya, Halmashauri na Shule ili kuhakikisha 
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kuwa wanafunzi wote waliochaguliwa wanaandikishwa, wanahudhuria na 

kubakia Shuleni hadi watakapohitimu Elimu ya Sekondari.  

(c) Waheshimiwa Wakuu wa Mikoa na Wakuu wa Wilaya, Viongozi na 

Watendaji wa Halmashauri kwa kushirikiana na wadau wa elimu 

kusimamia uandikishaji wa wanafunzi wa elimu ya Awali na Msingi na 

kuhakikisha uandikishwaji huo unakamilishwa ifikapo tarehe 31 Disemba 

2022. Ufanisi katika zoezi la uandikishwaji kukamilishwa kwa wakati 

litasaidia Watoto wetu kuanza kusoma tarehe 9 Januari 2023 siku shule 

zitakapofunguliwa. 

Ndugu Wanahabari; 

Orodha ya Wanafunzi wote waliochaguliwa pamoja na Fomu za Maelezo ya   

Kujiunga na Kidato cha Kwanza mwaka 2023 (Joining Instructions) kwa 

Shule zote za Bweni za Kitaifa zinapatikana kwenye tovuti ya Ofisi ya Rais -

TAMISEMI kupitia kiunganishi cha www.tamisemi.go.tz na Baraza la 

Mitihani la Tanzania www.necta.go.tz.  

Ndugu Wanahabari; 

Pamoja na maelekezo haya, kwa Mwanafunzi, Mzazi/Mlezi atakayekuwa na 

suala linalohitaji maelekezo au ufafanuzi zaidi aende katika Ofisi za Elimu 

za Mikoa na Halmashauri au apige simu kwenye  Kituo cha Huduma kwa 

Wateja, Ofisi ya Rais - TAMISEMI kwa namba za simu 026 2160210 au 

0735 160210. 

http://www.necta.go.tz/


CamScanner
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