JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS - TAMISEMI

TAARIFA KWA UMMA KUHUSU

UCHAGUZI WA WANAFUNZI WA KUJIUNGA NA KIDATO
CHA KWANZA MWAKA 2020 TANZANIA BARA

Ndugu Wananchi,

Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa imekamilisha
zoezi la uchaguzi wa wanafunzi wa kujiunga na Kidato cha
Kwanza mwaka 2020 ambapo jumla ya wanafunzi 759,737
walifaulu sawa na asilimia 81.3 ya waliofanya mtihani,
wakiwemo wavulana 363,999 sawa na asilimia 47.9 na wasichana
395,738 sawa na asilimia 52.08. Kati ya waliofaulu wamo
wanafunzi wenye Ulemavu 1,461 sawa na asilimia 0.19

wakiwemo wavulana 777 na wasichana 684.
Ndugu Wananchi,

Baada ya zoezi la uchaguzi kukamilika, wanafunzi 701,038 sawa
na asilimia 92.27 wakiwemo wavulana 335,513 sawa na asilimia
4786 na wasichana 365,525 sawa na asilimia 52.14

wamechaguliwa kujiunga na Kidato cha Kwanza mwaka 2020.



Kati ya wanafunzi waliochaguliwa, wanafunzi 3,145 sawa na
asilimia 0.41 ya waliofaulu wamechaguliwa kujiunga na shule za
bweni, kwa mchanganuo ufuatao wanafunzi 970 watajiunga na
shule za Wanafunzi wenye Ufaulu Mzuri zaidi; wanafunzi 1095
watajiunga na shule za Ufundi na wanafunzi 1,080 watajiunga na
shule za bweni kawaida. Aidha, wanafunzi 697,893 sawa na
asilimia 99.59 wakiwemo wavulana 361,866 na wasichana
395,692) wamechaguliwa kujiunga na shule za sekondari za

kutwa katika kata mbalimbali nchini.
Ndugu wananchi,

Jumla ya Mikoa 13 ya Dodoma, Geita, Kagera, Katavi,
Kilimanjaro, Morogoro, Mtwara, Mwanza, Njombe, Ruvuma,
Shinyanga, Singida na Tabora. imeweza kuwachagua wanafunzi
wote waliofaulu kujiunga na Kidato cha kwanza mwaka 2019

katika shule za Sekondari za Serikali.

Aidha, jumla ya wanafunzi 58,699 sawa na asilimia 7.73
wakiwemo wavulana 28,567 sawa na asilimia 48.53 na wasichana
30,132 sawa na asilimia 51.33 ya waliofaulu, hawakupata nafasi
ya kuchaguliwa kutokana na uhaba wa vyumba vya madarasa.
Mikoa yenye uhaba wa vyumba vya madarasa na idadi ya
wanafunzi waliobaki ni Arusha (4,739), Dar es salaam (5,808),
Iringa (3,480), Kigoma (12,092), Lindi (1,695), Manyara (728),
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Mara (9,493), Mbeya (2,716), Pwani (2,918), Rukwa (686), Simiyu
(6,616), Songwe (4,684) na Tanga (3,044). Wanafunzi hawa
waliobaki watajiunga na kidato cha kwanza baada ya vyumba

vya madarasa kukamilika.
Ndugu wananchi,

Napenda kutumia fursa hii kuwapongeza wanafunzi wote
waliochaguliwa kujiunga Kidato cha Kwanza katika shule za
Sekondari. Pia nawashukuru Walimu, Walimu Wakuu, Kamati za
Shule, Maafisaelimu Kata, Wilaya na wa Mikoa pamoja na
Viongozi wote wa Halmashauri na Mikoa na Wadau wa Elimu
Nchini kwa kutoa ushirikiano katika kusimamia uendeshaji na
utoaji wa Elimu bora Nchini. Napenda kuwaasa wanafunzi wote
waliochaguliwa kutumia fursa hii vizuri katika kujifunza. Aidha,
ninawaagiza walimu na watendaji wa elimu katika ngazi zote
kuongeza bidii katika usimamiaji na ufuatiliaji wa utoaji wa

elimu ili kuboresha hali ya elimu Nchini.

Ndugu wananchi,

Natoa wito kwa Halmashauri wakishirikiana na wadau wote wa
elimu kukamilisha majengo na kuandaa mazingira ya kuwapokea
wanafunzi wote waliochaguliwa kuanza Kidato cha Kwanza

mwezi Januari mwaka 2020 bila vikwazo vya aina yoyote
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vikiwemo vya michango ili kutekeleza sera ya utoaji wa
Elimumsingi bila malipo. Ninawahimiza, wazazi, walezi na jamii
kushirikiana na uongozi wa Wilaya, Halmashauri na Shule,
kuhakikisha ~kwamba wanafunzi wote waliochaguliwa
wanaandikishwa, wanahudhuria na kubakia shuleni hadi

watakapohitimu elimu ya Sekondari.
Ndugu wananchi,

Ninawaagiza Wakuu wa Mikoa na Wakuu Wilaya kusimamia
mapokezi ya wanafunzi wa kidato cha kwanza ikiwa ni pamoja
na kufanya ufuatiliaji shuleni ili kubaini changamoto mbalimbali

na hatimaye ziweze kutatuliwa kwa haraka.

Aidha, ninaagiza Wakuu wa Mikoa na Wakuu wa Wilaya
zilizobakiza wanafunzi kukamilisha ujenzi wa vyumba vya
madarasa ifikapo tarehe 29/02/2020 na Makatibu Tawala wa
Mikoa na Wakurugenzi wa Halmashauri husika wasimamie
utekelezaji wa agizo hili ili kuhakikisha wanafunzi wote

waliobaki wanajiunga na Kidato cha Kwanza ifikapo tarehe

02,/03,/2020.
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