
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

OFISI YA RAIS 

 

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA 

 
TAARIFA KWA UMMA KUHUSU   

KUREJESHA MFUMO WA TARURA WA ULIPAJI WA USHURU WA MAEGESHO YA 
VYOMBO VYA USAFIRI KWA NJIA YA KIELEKTRONIKI  

 
 
Ikumbukwe kuwa mnamo tarehe 9/10/2021 nilisitisha kwa muda matumizi ya mfumo wa 

Kielektroniki wa Usimamizi wa Ukusanyaji Ushuru wa  Maegesho ya Vyombo vya Usafiri 

unaosimamiwa na Wakala wa Barabara za Vijijini na Mijini (TARURA) yaani TARURA e – 

Revenue Management Information System (TeRMIS)  ikiwa ni baada ya kupokea 

malalamiko ya wananchi kuhusu mfumo huo. 

 

Sambamba na hilo, nilimwelekeza Katibu Mkuu Ofisi ya Rais TAMISEMI kukutana na 

wataalamu wa TARURA ili kuzifanyia kazi changamoto zilizobainishwa na baadhi ya 

wananchi kuhusiana na mfumo huu.  

 
Ndugu Wanahabari  

Kwa mujibu wa Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa Sura 290, Ushuru wa Maegesho ni 

chanzo cha Mapato ya Mamlaka za Serikali za Mitaa. Ikumbukwe kuwa Ushuru huu 

umekuwa ukitozwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa mujibu wa Sheria Ndogo 

zilizokuwa zinatungwa na Mamlaka husika. Hata hivyo kuanzia mwaka 2017 baada ya 

Serikali kuanzisha Wakala wa Barabara za Vijijini na Mijini (TARURA), mamlaka ya 

kusimamia ushuru huo yalihamishiwa kwa TARURA kwa mujibu wa Amri ya Uanzishwaji 

wa TARURA kupitia Tangazo la Serikali Namba 211 la tarehe 12/5/2017 ambapo kwa 

kifungu cha 8.1 (vi) cha amri hiyo imebainisha kuwa  ushuru wa maegesho ni moja ya 

chanzo cha mapato ya TARURA. Na kazi hii imekuwa ikifanyika kwa kutumia ukusanyaji 

wa fedha taslimu (Manual). 

Utararibu huo ulisababisha changamoto mbalimbali ikiwemo upotevu wa mapato ya 

serikali, matumizi ya fedha mbichi kabla ya kupelekwa benki, baadhi ya wananchi wasio 

waaminifu kukwepa kulipa ushuru wa maegesho na pia kusababisha usumbufu na kero 

kwa wananchi wakati wa ukusanyaji wa ushuru huu ikiwemo magari kufungwa minyororo 

kutokana na ukiukwaji mbalimbali wa taratibu za maegesho zilizowekwa. 

 
 

Ndugu Wanahabari, 

Katika kukabiliana na changamoto hizi, Wakala wa Barabara za Vijijini na Mijini 

(TARURA) ulitengeneza mfumo wa kielektoniki ujulikanao kama  TARURA eREVENUE 

MANAGEMENT INFORMATION SYSTEM (TeRMIS) kwa ajili ya usimamizi wa shughuli 
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za mapato zilizo chini ya TARURA ikiwemo utozaji wa tozo za maegesho (Parking Fees) 

ya magari na matumizi ya hifadhi za barabara. Dhumuni la uundaji wa mfumo wa TeRMIS 

ni kuimarisha ufanisi katika usimamizi wa shughuli za mapato ya Serikali zilizo chini ya 

TARURA pamoja na kutatua changamoto mbalimbali zilizokuwepo kabla ya mfumo wa 

TeRMIS ikiwemo usimamizi wa tozo za maegesho ya vyombo vya moto na kudhibiti 

mianya ya upotevu wa fedha za Serikali kwa kuhakikisha malipo yote yanafanyika moja 

kwa moja katika akaunti za Serikali bila kupita kwa wakala au mkusanyaji wa ushuru. 
 

Ndugu wanahabari, mfumo wa TeRMIS umeshasimikwa na ulianza kutumika katika 

Mikoa mitano ya Iringa, Singida, Mwanza, Dodoma na Dar es Salaam. Hata hivyo 

katika utekelezaji wa Mfumo wa TeRMIS tumepokea malalamiko ya uwepo wa kero 

kuhusu mfumo huo hususani kwa Mkoa wa Dar es salaam. Hivyo, ilinilazimu kuchukua 

hatua ya kusitisha kwa muda matumizi ya mfumo huo tarehe 9/10/2021. 
 

Ndugu Wanahabari 

Nilimwelekeza Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais TAMISEMI ashirikiane na TARURA kutatua 
changamoto  kazi changamoto zilizojitokeza katika matumizi ya mfumo wa kielektroniki wa 
ukusanyaji ushuru wa maegesho na ufuatao ni utekelezaji wa maelekezo yangu. 

 

I. Wateja kutopatiwa taarifa za kudaiwa ushuru wa maegesho kwa wakati: 
 
 

Utatuzi 
Changamoto hii imetatuliwa na wateja watapatiwa ankara itakayoonesha muda, 
kiasi anachodaiwa, tarehe na eneo pindi watakapo tumia maegesho. 
 

II. Kiwango kikubwa cha gharama za maegesho: 
 
Utatuzi 
 
Changamoto hii imefanyiwa kazi na Kanuni zinazosimamia maegesho  
zimeboreshwa  ambapo kwa Mkoa  wa Dar es salaam mtumiaji wa maegesho 
atatakiwa kulipia shilingi 500 kwa saa na shilingi 2,500 kwa siku tofauti na zamani 
ambapo mteja alilipia shilingi 500 kwa saa na shilingi 4500 kwa siku. 
 
Kwa jiji la Mwanza na Arusha malipo yatakuwa shilingi 500 kwa saa  na shilingi 
1,500 kwa siku ambapo kwa Manispaa zote na Majiji yaliyobaki malipo yatakuwa 
shilingi 300 kwa saa na shilingi 1000 kwa siku. Halmashauri za Miji malipo 
yatakuwa shilingi 500 kwa siku. 

Viwango hivi vimezingatia vigezo mbalimbali ikiwa ni pamoja na uhitaji mkubwa wa 
maeneo ya maegesho ya magari katika mji husika. Aidha viwango hivi vimezingatia 
kutoa fursa kwa wananchi kuwa na uhuru wa kuegesha na kulipia kwa saa au kwa 
siku. 

III. Muda wa kulipa: hapo awali mtumiaji wa maegesho alitakiwa kulipa ushuru ndani 
ya siku 7 tangu alipotumia maegesho na endapo atashindwa kulipa ndani ya muda 
huo alipaswa kulipa mara mbili ya ushuru aliokuwa anadaiwa. Na endapo 
atazidisha siku 14 pia alitakiwa Ushuru wa Maegesho pamoja na faini ya shilingi 
30,000. 
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Utatuzi 
Mtumiaji wa maegesho sasa atatakiwa kulipa ushuru ndani ya siku 14 badala ya 
siku 7 tangu alipotumia maegesho na endapo atashindwa kulipa ndani ya muda 
huo atatakiwa kulipa Ushuru wa Maegesho pamoja na faini ya shilingi 10,000 
badala ya shilingi 30,000 zilizokuwa zikitozwa hapo awali. Hivyo adhabu wa shilingi 
30,000/- nimeifuta. 
 
Aidha, adhabu ya kuongezeka kwa deni baada ya siku saba iliyokuwepo awali 
nimeifuta. 
 

Vilevile, nimemwelekeza Katibu Mkuu OR – TAMISEMI na Mtendaji Mkuu TARURA 
washirikiane na Wataalamu wa ofisi zao  kuhakiki madeni yote yaliyozalishwa 
wakati wa utekelezaji wa mfumo wa TeRMIS na kuwasilisha kwenye Mamlaka 
husika maombi ya kufuta madeni yenye changamoto zilizotokana na matumizi ya 
mfumo kuanzia siku ambayo mfumo ulianza kutumika.  

 

IV. Baadhi ya Wateja kushindwa kulipa kwa kukosa kumbukumbu namba (Control 
number) na Kumbukumbu namba kutotambuliwa pale wanapotaka kulipa: 
 
Utatuzi: Ofisi ya Rais ya Rais TAMISEMI, TARURA kwa kushirikiana na Wizara ya 
Fedha na Mipango wameboresha mfumo, sasa kumbukumbu namba (Control 
number) itapatikana ndani ya dakika moja kwa kutumia njia zifuatazo; 

 
a. Kutolewa Ankara kupitia kwa Mkusanya Ushuru 
b. Kwa kutumia TeRMIS App. (Inayopatikana PlayStore) 
c. Kwa kutumia GePG Tanzania (Inayopatikana PlayStore & AppStore)   
d. Kwa kutumi simu ya kawaida Bonyeza *152*00# fuata maelekezo 
e. Kwa kutumia Wavuti ya mfumo inayopatikana kwa www.termis.tarura.go.tz  
Aidha tatizo la kumbukumbu namba kutotambulika pale mteja anapohitaji kulipia 
limetatuliwa katika mfumo. 

 

 

V. Lugha mbaya kwa wateja kutoka kwa baadhi ya wakusanyaji wa ushuru ya 
maegesho na kuchukua fedha taslim kutoka kwa wateja: 
 
Utatuzi: Nimemulekeza Mtendaji Mkuu wa TARURA kuchukua hatua za haraka 
kwa mawakala watakaothibitika kuwa na wafanyakazi wenye tabia na vitendo hivyo 
ikiwa ni pamoja na kusitisha mikataba yao mara moja. 
 

VI. Utoaji wa elimu kwa umma: 
 
Utatuzi:  Nimewaelekeza TARURA kuandaa mpango kazi utakaohakikisha njia 
zote muhimu za utoaji wa elimu zinatumika ili kumfikia kila mwanachi kuhusu suala 
hili. Na Utekelezaji wake uanze mara moja na sio chini ya siku 21 kabla ya 
kuanza kutumika tena kwa mfumo wa Termis. 
 

VII. Huduma kwa mteja: 
TARURA wameboresha eneo hili kwa kuanzisha Dawati la Malalamiko na kuweka 
namba za simu ambazo ni 0733-149658, 0733–149659 au 0733149660 na kupitia 
namba hizi mteja atapiga simu na kutatuliwa changamoto yake.  
Pia anaweza kuwasilisha lalamiko lake katika Ofisi za TARURA zilizopo karibu 
yake (katika Mikoa na Halmashauri). 

http://www.termis.tarura.go.tz/
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Ndugu Wanahabari, 

Ukusanyaji wa Ushuru wa Maegesho ya magari kwa kutumia mfumo wa TerMIS 
utapunguza mianya ya upotevu wa mapato ya Serikali na kuwezesha fedha hizo kuingia 
moja kwa moja Serikalini. Kutokana na umuhimu wake na kwa kuzingatia kuwa 
changamoto zilizojitokeza zimeshafanyiwa kazi. Ninarejesha matumizi ya Mfumo 
huu kuanzia tarehe 1 Desemba 2021. Nitumie fursa hii kuwasihi wananchi hususani 
wanaotumia magari kutoa ushirikiano wa kutosha mara tu mfumo huu utakapoanza 
kutumika hapo tarehe 1 Desemba, 2021. 

Aidha, ninawataka TARURA kutoa elimu ya kutosha kwa wananchi hasa kwa Mikoa 
ilioanza kutumia mfumo huu ikiwemo Mkoa wa Dar es Salaam, Mwanza, Singida, Iringa 
na Dodoma ili kuwepo na uelewa wa kutosha kabla ya kuanza tena kwa matumizi ya 
mfumo huu. 
 

Ndugu wananchi, katika kufikia azma ya Rais Samia Suluhu Hasssan ya kuhakikisha usafi 
na usalama wa miji, Ofisi ya Rais TAMISEMI inakamilisha taratibu za kuhakikisha 
kuanzia mwaka wa fedha 2022/23 sehemu ya mapato yatokanayo na ushuru wa 
maegesho ya magari (angalau asilimia 40) yanagawiwa kwenye Mamlaka ya Serikali 
za Mitaa unapokusanywa ushuru huo. Na fedha hizi zitatumika kwa ajili ya 
kugharamia usafi wa barabara, Mifereji na uwekaji na uendeshaji wa taa za 
barabarani katika Mamlaka husika.  

Hatua hii itaiwezesha TARURA kujikita katika jukumu lake la msingi la ujenzi na 
matengenezo ya barabara na madaraja ya Mijini na Vijijini. 

Mwisho; 

Kwa kuwa changamoto zilizojitokeza zimeshafanyiwa kazi, nimeridhia kuwa mfumo wa 
ukusanyaji Ushuru wa Maegesho kwa njia ya kielektroniki (TeRMIS) uanze kutumika tena 
kuanzia tarehe 1 Desemba, 2021 katika maeneo yote ambapo mfumo huu umefika. 

Aidha, kwa kuzingatia tija iliyobainika ya mfumo huu nawaelekeza Katibu Mkuu             
OR – TAMISEMI na Mtendaji Mkuu TARURA waone uwezekano wa kutumia mfumo wa 
TeRMIS kukusanya ushuru wa maegezo katika Mikoa mingine  

 

ASANTENI SANA KWA KUNISIKILIZA 

 

Ummy A. Mwalimu (Mb) 
WAZIRI WA NCHI, OFISI YA RAIS - TAMISEMI 

 

05 Novemba, 2021 

 


