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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

OFISI YA RAIS 

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA 
 

 

TANGAZO LA UCHAGUZI WA SERIKALI ZA MITAA  

WA MWAKA 2019 

(Limetolewa chini ya Kanuni za Uchaguzi wa Serikali za Mitaa za Mwaka 

mwaka 2019 (Matangazo ya Serikali Na. 371, 372, 373 na 374 ya mwaka 2019) 

 

1.0 UTANGULIZI 

Tangu kurejeshwa kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa katika mfumo wa 

utawala kupitia Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya), Sura ya 287 

na Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji), Sura ya 288, Uchaguzi wa 

Serikali za Mitaa katika ngazi ya Mtaa, Kijiji na Kitongoji umekuwa 

ukifanyika katika kila kipindi cha miaka mitano.  Uchaguzi wa mwisho 

ulifanyika mwezi Oktoba mwaka 2014 na hivyo Uchaguzi mwingine 

unatakiwa kufanyika mwaka 2019.  Uchaguzi huu unaongozwa kwa Kanuni 

za Uchaguzi wa Viongozi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa ngazi ya Vijiji, 

Vitongoji na Mitaa katika Mamlaka za Wilaya na Mamlaka za Miji, 

Matangazo ya Serikali Na. 371, 372 373 na 374 ya Mwaka 2019.  Kwa mujibu 

wa Kanuni hizi, Waziri anapaswa kutoa Tangazo la Uchaguzi likianisha 

Ratiba, shughuli za uchaguzi zinazohusika na masharti muhimu ya uchaguzi. 
 

2.0 MASHARTI MUHIMU YA UCHAGUZI 

Masharti muhimu ya kuzingatia katika Uchaguzi huo ni kama ifuatavyo: 
 

a) Nafasi zitakazogombewa; 

Kwa mujibu wa Kanuni hizi, Nafasi zitakazogombewa katika Uchaguzi 

huu ni:- 
 

(i) Mwenyeviti wa Kitongoji katika Mamlaka za Miji Midogo. Kwa 

nafasi hiyo, Uchaguzi utaendeshwa kwa mujibu wa Kanuni za 

Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Kitongoji katika Mamlaka za Miji 

Midogo za Mwaka 2019 (Tangazo la Serikali Na. 371 la Mwaka 

2019); 
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(ii) Mwenyekiti wa Mtaa na Wajumbe wa Kamati ya Mtaa (Kundi 

Mchanganyiko la Wanaume na Wanawake) na Wajumbe wa 

Kamati ya Mtaa (Kundi la Wanawake) katika Mamlaka za Miji. 

Kwa nafasi hizo, Uchaguzi utaendeshwa kwa mujibu wa Kanuni 

za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Mtaa na Wajumbe wa Kamati ya 

Mtaa katika Mamlaka za Miji za Mwaka 2019 (Tangazo la Serikali 

Na. 372 la Mwaka 2019); 
 

(iii) Mwenyekiti wa Kijiji, Wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji (Kundi 

Mchanganyiko la Wanaume na Wanawake), Wajumbe wa 

Halmashauri ya Kijiji (Kundi la Wanawake) na Wenyeviti wa 

Vitongoji katika Mamlaka za Wilaya. Kwa nafasi hizo, Uchaguzi 

utaendeshwa kwa mujibu wa Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti 

wa Kijiji, Wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji na Mwenyekiti wa 

Kitongoji katika Mamlaka za Wilaya za Mwaka 2019 (Tangazo la 

Serikali Na. 373 la Mwaka 2019); na 
 

(iv) Mwenyekiti wa Kijiji, Wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji (Kundi 

Mchanganyiko la Wanaume na Wanawake), Wajumbe wa 

Halmashauri ya Kijiji (Kundi la Wanawake) na Wenyeviti wa 

Vitongoji katika Mamlaka za Miji. Kwa nafasi hizo, Uchaguzi 

utaendeshwa kwa mujibu wa Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti 

wa Kijiji, Wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji na Mwenyekiti wa 

Kitongoji katika Mamlaka za Miji za Mwaka 2019 (Tangazo la 

Serikali Na. 374 la Mwaka 2019); 
 

b) Upigaji wa Kura;  

Kwa mujibu wa Kanuni hizi, kura zitapigwa kwa kutumia karatasi 

maalum za kupigia kura ambazo zitatakiwa kutumbukizwa katika 

masanduku maalum ya kupigia kura; na 
 

c) Wagombea wa nafasi za uongozi;  

Kwa mujibu wa Kanuni hizi, Wagombea wa nafasi mbalimbali za 

uongozi watatakiwa kuwa wanachama na wadhamininiwa wa Vyama 

vya Siasa vyenye Usajili wa Kudumu. 
 

d) Tangazo la uchaguzi kwa umma; 

Kwa mujibu wa 4 ya Kanuni za Uchaguzi wa Serikali za Mitaa kifungu 

cha (1) Waziri anapaswa kutoa Tangazo la Uchaguzi kwa Umma. Kwa 

mujibu wa Kanuni Ndogo ya (2) ya Kanuni hizi, Tangazo litatolewa 
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katika magazeti ya Kiswahili na Kiingereza yanayosambazwa nchi nzima 

na katika vyombo mbalimbali vya habari si chini ya siku tisini kabla ya 

siku ya uchaguzi. 
 

e) Majina na mipaka ya Vijiji na Vitongoji;  

Kwa mujibu wa Kanuni hizi, ili kuwafahamisha wananchi majina ya 

maeneo na mipaka ambayo itahusika katika kujiandikisha na upigaji wa 

kura, msimamizi wa Uchaguzi atatangaza majina na mipaka ya Vitongoji 

vilivyoko katika eneo la Halmashauri husika siku sabini na mbili kabla 

ya siku ya uchaguzi kwa ajili ya Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Kitongoji, 

Mwenyekiti wa Kijiji, Mwenyekiti wa Mtaa, Wajumbe wa Serikali ya 

Kijiji na Wajumbe wa Kamati ya Mtaa.  
 

f) Maelekezo Kuhusu Uchaguzi; 

Kwa mujibu wa Kanuni hizi, Msimamizi wa Uchaguzi atatoa maelekezo 

ya Uchaguzi siku sitini na mbili kabla ya siku ya uchaguzi. 
 

g) Uteuzi wa Waandikishaji na Waandaaji wa Orodha ya Wapiga Kura;  

Kwa mujibu wa Kanuni hizi, Msimamizi wa Uchaguzi atafanya uteuzi 

wa watumishi wa umma watakaoandikisha na kuandaa Orodha ya 

Wapiga Kura siku hamsini na mbili kabla ya siku ya Uchaguzi. 
 

h) Uandikishaji wa Wapiga Kura; 

Kwa mujibu wa Kanuni hizi, Uandikishaji na uandaaji wa Orodha ya Wapiga 

Kura utaanza siku ya arobaini na saba kabla ya siku ya uchaguzi na 

utafanyika kwa muda wa siku saba kwa kutumia fomu iliyoainishwa 

katika Jedwali la Kwanza la Kanuni hizi katika majengo ya umma na 

pale ambapo hakuna jengo la umma, uandikishaji utafanyika kwenye 

sehemu ambayo Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atakuwa 

amekubaliana na Viongozi wa Vyama vya Siasa; 
 

i) Vituo vya Kujiandikisha, Kupiga Kura na Kupigia Kura; 

Kwa mujibu wa Kanuni hizi, vituo vya kujiandikisha kupiga kura na 

kupigia kura, kwa maeneo yaliyo chini ya Halmashauri za Wilaya na 

Mamlaka za Miji Midogo vitakuwa katika ngazi ya Kitongoji. Kwa 

upande wa Mamlaka za Miji (Miji, Manispaa na Majiji), vituo vya 

kujiandikisha kupiga kura na kupigia kura vitakuwa katika ngazi ya 

Mtaa; 
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j) Muda wa Kuchukua na Kurudisha Fomu za Uteuzi; 

Kwa mujibu wa Kanuni hizi, Mtu yeyote anayekusudia kugombea nafasi 

za uongozi, atatakiwa kuchukua fomu ya uteuzi wa kugombea nafasi 

husika siku zisizopungua ishirini na sita kabla ya siku ya uchaguzi kwa 

kadri itakavyoelekezwa na Msimamizi wa Uchaguzi na kutakiwa 

kurejesha fomu husika ndani ya muda wa siku saba tangu siku ya 

kwanza ya uchukuaji wa fomu iliyotangazwa na Msimamizi wa 

Uchaguzi. 
 

k) Ukomo wa Kuwa Madarakani; 

Nafasi zote zinazogombewa zilikuwa na uongozi kwa kipindi cha miaka 

5. Kwa mujibu wa Kanuni hizi, viongozi hao watakoma kushika nafasi 

za uongozi siku saba kabla ya siku ya kuchukua fomu za kugombea 

uongozi chini ya Kanuni hizi. 
 

l) Utaratibu wa uteuzi wa Wagombea; 

Kwa kujibu wa Kanuni hizi, Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atafanya 

uteuzi wa wagombea wa nafasi zilizoainishwa katika Kanuni hizi, siku 

kumi na tisa kabla ya tarehe ya Uchaguzi kuanzia saa mbili kamili 

asubuhi hadi saa kumi kamili jioni. 
 

m) Kamati ya Rufani; 

Endapo wagombea hawataridhika na maamuzi ya Msimamizi au 

Msimamizi Msaidizi wa uchaguzi kuhusu uteuzi wa wagombea, 

kutakuwa na Kamati ya Rufani katika kila Wilaya ambayo itasikiliza 

mapingamizi kuhusu uteuzi wa wagombea katika Wilaya husika. 

Wajumbe wa Kamati ya Rufani watateuliwa siku saba kabla ya siku ya 

uteuzi wa wagombea.  
 

n) Waangalizi wa ndani wa uchaguzi; 

Kwa mujibu wa Kanuni hizi, Waangalizi wa Ndani wa Uchaguzi 

wataruhusiwa kuangalia uchaguzi baada ya kupata kibali cha Katibu 

Mkuu wa Wizara yenye dhamana ya Serikali za Mitaa. Maombi ya kibali 

cha uangalizi wa uchaguzi yatawasilishwa kwa Katibu Mkuu wa Wizara 

yenye dhamana ya Serikali za Mitaa ndani ya muda wa siku ishirini na 

moja baada ya Tangazo la Uchaguzi kutolewa. 
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o) Elimu ya Mpiga Kura;  

kwa mujibu wa Kanuni hizi, Taasisi yoyote inayotaka kutoa elimu ya 

mpiga kura katika uchaguzi, itatakiwa kuwasilisha maombi ya kibali cha 

kutoa elimu ya mpiga kura kwa Katibu Mkuu wa Wizara yenye 

dhamana ya Serikali za Mitaa kwa kuzingatia Mwongozo wa Elimu ya 

Mpiga kura ulioandaliwa na Ofisi ya Rais TAMISEMI. 

 

p) Kampeni za Uchaguzi;  

Kwa mujibu wa Kanuni hizi, Kampeni za Uchaguzi zitafanyika siku saba 

kabla ya siku ya Uchaguzi. Aidha, Kanuni zinaelekeza, kila Chama cha 

Siasa kinachoshiriki Uchaguzi kitawasilisha ratiba yake ya mikutano ya 

kampeni ya Uchaguzi kwa Msimamizi wa Uchaguzi si chini ya siku saba 

kabla ya kuanza kwa kampeni. 

 

Hivyo, kwa mujibu wa Kanuni za Uchaguzi wa Serikali za Mitaa za Mwaka 

2019 ibara 4(1-3) (Matangazo ya Serikali Na. 371, 372, 373 na 374) ya mwaka 

2019, Waziri mwenye dhamana na Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

anautangazia umma wa Watanzania na Vyama vyote vya Siasa vyenye Usajili 

wa Kudumu kuwa tarehe 24 Novemba, 2019 itakuwa ni siku ya Uchaguzi 

wa Serikali za Mitaa Tanzania Bara.  Upigaji wa kura utaanza saa mbili 

kamili asubuhi na kumalizika saa kumi kamili jioni.  
 

Ninawatakia uchaguzi mwema, amani na utulivu katika kipindi chote cha 

uandikishaji, uteuzi wa wagombea, kampeni na upigaji kura. 
 

3.0 RATIBA YA UCHAGUZI 

Ratiba ya Uchaguzi itakuwa kama ifuatavyo: 

Na. TUKIO TAREHE MHUSIKA 

1. Maombi ya Kuangalia Uchaguzi  27 Agosti -16 
Septemba, 2019 

Katibu Mkuu OR - 
TAMISEMI 

2. Uteuzi wa Wasimamizi wa Uchaguzi 2-9 Septemba, 2019 Mamlaka ya 
Uteuzi 

3.  Tangazo la Majina na mipaka ya Vijiji 
na Vitongoji   

13 Septemba, 2019 Msimamizi wa 
Uchaguzi 

4. Uteuzi wa Wasimamizi Wasaidizi wa 
Uchaguzi na Wasimamizi wa Vituo. 

16 - 22 Septemba, 
2019 

Msimamizi wa 
Uchaguzi 

5. Maelezo Kuhusu Uchaguzi  23 Septemba, 2019 Msimamizi wa 
Uchaguzi 
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Na. TUKIO TAREHE MHUSIKA 

6. Uteuzi wa Waandikishaji wa Wapiga 
Kura 

3 Oktoba, 2019 Msimamizi wa 
Uchaguzi 

7. Viapo kwa Waandikishaji wa Wapiga 
Kura, Wasimamizi wa Vituo na 
Wasimamizi Wasaidizi wa Uchaguzi 

4-6 Oktoba, 2019 Msimamizi wa 
Uchaguzi 

8. Elimu kwa Waandikishaji wa Wapiga 
Kura 

4-6 Oktoba, 2019 Msimamizi wa 
Uchaguzi 

9. Zoezi la Uandikishaji wa Wapiga Kura  8-14 Oktoba, 2019 Msimamizi wa 
Uchaguzi 

10. Kubandikwa kwa Orodha ya Wapiga 
Kura 

15 Oktoba, 2019 Msimamizi wa 
Uchaguzi 

11. Ukaguzi wa Orodha ya Wapiga Kura  15-21 Oktoba, 2019 Msimamizi wa 
Uchaguzi 

12. Pingamizi Kuhusu Uandikishaji wa 
Wapiga kura  

15-21 Oktoba, 2019 Msimamizi wa 
Uchaguzi Msaidizi 

13. Uamuzi Kuhusu Pingamizi  21-22 Oktoba, 2019 Msimamizi wa 
Uchaguzi Msaidizi 

14. Marekebisho ya Orodha ya Wapiga 
Kura  

21-22 Oktoba, 2019 Msimamizi wa 
Uchaguzi Msaidizi 

15. Kukata Rufaa Dhidi ya Uamuzi wa 
Pingamizi  

21-23 Oktoba, 2019 Msimamizi wa 
Uchaguzi 

16. Uamuzi wa Rufaa  21-26 Oktoba, 2019 Msimamizi wa 
Uchaguzi 

17. Kukoma Uongozi kwa Viongozi 
Waliopo Madarakani  

22 Oktoba, 2019 Msimamizi wa 
Uchaguzi 

18. Kuchukua Fomu za Kugombea  29 Oktoba, 2019 Msimamizi 
Msaidizi wa 
Uchaguzi 

19. Kurejesha Fomu za Kugombea 29 Oktoba-4 
Novemba. 2019 

Msimamizi 
Msaidizi wa 
Uchaguzi 

20. Uteuzi wa Kamati ya Rufani  29 Oktoba, 2019 Katibu Tawala wa 
Mkoa 

21. Uteuzi wa Wagombea 5 Novemba, 2019 Msimamizi 
Msaidizi wa 
Uchaguzi 

22. Uwasilishaji wa Pingamizi Kuhusu 
Uteuzi wa Wagombea 

5-6 Novemba, 2019 Mwombaji/Mgom
bea 
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Na. TUKIO TAREHE MHUSIKA 

23. Uamuzi wa Pingamizi Kuhusu Uteuzi 
wa Wagombea 

5-7 Novemba, 2019 Msimamizi wa 
Uchaguzi Msaidizi 

24. Kukata Rufaa Dhidi ya Uamuzi 
Kuhusu Pingamizi la Uteuzi 

5-8 Novemba, 2019 Mwombaji/Mgom
bea/Msimamizi 
wa Uchaguzi 

25. Uamuzi wa Kamati ya Rufaa 5-9 Novemba, 2019 Kamati ya Rufani 

26. Uwasilishaji wa Ratiba za Mikutano ya 
Kampeni kutoka katika Vyama vya 
Siasa  

10 Novemba, 2019 Vyama vya Siasa/ 
Msimamizi wa 
Uchaguzi 

27. Uwasilishaji wa Ratiba za Mikutano ya 
Kampeni kwa Mkuu wa Polisi wa 
Wilaya 

14 Novemba, 2019 Msimamizi wa 
Uchaguzi 

28. Kuanza kwa Kampeni 17-23 Novemba, 
2019 

Msimamizi wa 
Uchaguzi 

29. Siku ya Uchaguzi 24 Novemba, 2019 Msimamizi wa 
Uchaguzi 

 

Kwa Tangazo hili, Wananchi wote wanaombwa kujitokeza kwa wingi 

kujiandikisha, kupiga kura, kugombea na kushiriki katika Uchaguzi huu ili 

kupata viongozi bora wa Serikali za Mitaa kwa maendeleo ya nchi yetu. 

 

 

 

SELEMANI S. JAFO (MB.) 

WAZIRI WA NCHI, OFISI YA RAIS 

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA 

23 Agosti, 2019 


