TAARIFA YA MAPATO YA NDANI YA HALMASHAURI KATIKA KIPINDI CHA
JULAI HADI DESEMBA, 2020

1.0 Utangulizi

Ofisi ya Rais - TAMISEMI ina utaratibu wa kutangaza taarifa za mapato ya ndani ya
Halmashauri na matumizi ya mapato hayo kila robo mwaka ili kuongeza uwazi na
uwajibikaji katika ukusanyaji wa mapato ya ndani ya Halmashauri nchini. Waziri wa
Nchi Ofisi ya Rais - TAMISEMI ameweka utaratibu wa kutoa taarifa hiyo kupitia
Vyombo vya Habari. Taarifa hii ni ya robo ya pili ya mwaka wa fedha 2020/21 na
hivyo imejumuisha taarifa ya mapato yanayotokana na vyanzo vya ndani vya
Halmashauri kuanzia Julai hadi Desemba, 2020.

Taarifa hii ina ainisha jinsi ambavyo vyanzo vikuu vinavyochangia katika mapato ya
ndani ya Halmashauri na ufanisi wa kila Halmashauri katika kukusanya mapato ya
ndani kwa kulinganisha makisio idhinishwa na mapato halisi (asilimia na wingi wa
mapato ghafi). Uchambuzi wa matokeo umeandaliwa kwa kulinganisha aina za
Halmashauri katika makundi na Kimkoa. Kadhalika, taarifa hii inaonesha mwenendo
wa matumizi ya mapato hayo kwa kuainisha matumizi ya kawaida, matumizi ya
miradi ya maendeleo ikiwemo asilimia kumi (10%) za mikopo ya Wanawake, Vijana
na Watu wenye Ulemavu.

1.1 Hali ya Ukusanyaji wa Mapato kwa Halmashauri zote

Kwa mwaka wa fedha 2020/21 Halmashauri zilipanga kukusanya Shilingi Bilioni
814.96 kutoka kwenye vyanzo vyake vya ndani. Katika kipindi cha Julai, 2020 hadi
Desemba, 2020 Halmashauri zimekusanya jumla ya Shilingi bilioni 381.27 ambayo
ni asilimia 47 ya makisio ya mwaka. Itakumbukwa kwamba bajeti ya makusanyo ya
mapato ya ndani ya Mamlaka za Serikali za Mitaa iliongezeka kutoka Shilingi
Bilioni 765.483 katika mwaka wa fedha 2019/2020 hadi Shilingi Bilioni 814.96
katika mwaka wa fedha 2020/2021.

Uchambuzi wa taarifa za mapato ya vyanzo vya ndani vya Halmashauri katika
kipindi cha Julai - Desemba, 2020 umeonesha kuwepo kwa ongezeko la mapato
yaliyokusanywa kwa kiasi cha Shilingi bilioni 24.5 ikilinganishwa na kiasi
kilichokusanywa katika kipindi kama hicho cha Julai - Desemba, 2019 sawa na
ongezeko la asilimia 7. Aidha, katika kipindi hiki Halmashauri ya Wilaya ya
Momba imeongeza jitihada katika ukusanyaji ukilinganisha na kipindi kilichopita cha
mwaka wa fedha 2019/20 ambapo ilikuwa ni Halmashauri ya mwisho kwa asilimia ya
makusanyo.



Katika kipindi cha Julai hadi Desemba, 2020 Halmashauri 3 zimekusanya kati ya
asilimia 80 hadi asilimia 88 ambayo ni asilimia 2 ya Halmashauri zote 185 na
Halmashauri 73 zimekusanya kati ya asilimia 50 hadi asilimia 79 ya makisio ya
mwaka ambayo ni asilimia 39. Aidha, Halmashauri 107 zimekusanya kati ya
asilimia 20 hadi 49 ambayo ni asilimia 58 ya Halmshauri zote na Halmashauri 2
zimekusanya chini ya asilimia 20 ya makisio ya mwaka.

Ufanisi wa Halmashauri katika kukusanya mapato ya ndani kwa ujumla wake katika
kipindi cha Julai hadi Desemba, 2020, Halmashauri ya Wilaya ya Masasi
imeongoza kwa kukusanya mapato kwa asilimia 88 ya makisio yake ya mwaka na
Halmashauri za Wilaya za Kishapu na Longido zimekua za mwisho kwa
kukusanya chini ya asilimia 20 ya makisio yake ya mwaka. (Kiambatisho Na. 1A).

Katika kuzipima Halmashauri zote kwa kigezo cha wingi wa mapato (pato ghafi),
Halmashauri ya Manispaa ya llala imekusanya mapato mengi zaidi kuliko
Halmashauri zote kwa kukusanya Shilingi Bilioni 30.67 na Halmashauri ya Wilaya
ya ltilima imekusanya mapato kidogo kuliko Halmashauri zote kwa kukusanya
Shilingi Milioni 324.89 (Kiambatisho Na. 1B).

1.2  Hali ya Ukusanyaji wa Vyanzo Vikuu vya Mapato ya Ndani

Vyanzo vikuu vya Mapato katika Halmashauri vinatambuliwa kutokana na asilimia ya
uchangiaji wa kila chanzo katika jumla ya mapato yote ya ndani ya Halmashauri.

Kutokana na uchambuzi wa taarifa ya ukusanyaji wa mapato ya ndani katika kipindi
cha Julai, 2020 hadi Dec 2020 imabainika kuwa vyanzo Vikuu vya Mapato ya
Halmashauri ni Ushuru wa Huduma (Service Levy), Ushuru wa Mazao (Produce
cess), Ushuru wa Leseni za Biashara (Business licenses) na Mapato yatokanayo na
Uchangiajj wa Huduma za Afya (User fee). Mchanganuo wa kila chanzo
umeoneshwa katika Jedwali hapa chini.

Jedwali 1: Mchanganuo wa mapato ya Vyanzo Vikuu vya Mapato ya ndani ya
Halmashauri

SIN | CHANZO CHA MAPATO MAKISIO YA | MAPATO ASILIMIA (%)
MWAKA HALISI YA

(Billioni) | (Bilioni) UCHANGIAJI
1. | Ushuru wa Huduma 141.82 | 75.03 20
2. | Ushuru wa Mazao 110.02 | 68.14 18
5. | Uchangiaji wa Huduma za Afya 106.48 38.62 10
4. | Leseni za Biashara 51.70 | 2417 6
5. | Vlyanzo vingine 40494 | 175.31 46

JUMLA KUU 814.96 - 381.27 |




Katika jedwali hilo inaonesha kuwa chanzo cha Ushuru wa Huduma kina mchango
mkubwa kwenye mapato ya Halmashauri kwa kuchangia asilimia 20 ikifuatiwa na
Ushuru wa Mazao asilimia 18, Uchangiaji wa Huduma za Afya asilimia 10 na
Leseni za Biashara asilimia 6. Aidha, chanzo cha Uuzaji wa Viwanja siyo chanzo
cha kudumu ingawa katika kipindi cha Julai hadi Desemba, 2020 kimekusanya
Shilingi Bilioni 16.85 na kuchangia asilimia 4 ya mapato yote. Vyanzo vingine
vyote vimechangia asilimia chini ya tano hivyo, kuchukuliwa kama vyanzo vidogo
ambavyo kwenye jedwali kwa ujumla vimechangia asilimia 46.

2.0 Uchambuzi wa Mapato ya Ndani ya Halmashauri

Uchambuzi wa mwenendo wa ukusanyaji wa mapato ya ndani ya Halmashauri
katika kipindi hiki umefanyika kwa kuzingatia aina za Halmashauri ambazo ni
Halmashauri za Majiji, Manispaa, Miji na Wilaya. Aidha, uchambuzi huu umeainisha
kiwango cha ukusanyaji wa mapato kwa kila Mkoa. Vigezo vilivyotumika katika
kuoanisha Halmashauri na Mikoa ni Kigezo cha Asilimia ya mapato halisi na Kigezo
cha Wingi wa mapato yaliyokusanywa.

2.1 Taarifa ya Mapato ya Ndani ya Halmashauri Kimkoa kwa Kuzingatia
Asilimia ya Makusanyo

Katika kipindi cha mwezi Julai hadi Desemba, 2020 Mkoa wa Katavi umefanya
vizuri katika ukusanyaji wa mapato ya ndani ambapo umekusanya wastani wa
asilimia 62 ya makisio ya mwaka ya Halmashauri za Mkoa huo. Aidha, Mkoa wa
mwisho kwa kigezo hicho ni Mkoa wa Simiyu ambao umekusanya wastani wa
asilimia 36 ya makisio ya mwaka ya Halmashauri za Mkoa huo (Kiambatisho Na.
2A).

2.2 Taarifa ya Mapato ya Ndani ya Halmashauri Kimkoa kwa Kuzingatia
Wingi wa Mapato

Katika kipindi cha mwezi Julai hadi Desemba, 2020 Mkoa wa Dar es Salaam
umefanya vizuri kwa kigezo cha wingi wa mapato ambapo imekusanya kiasi cha
Shilingi Bilioni 89.13. Mkoa wa mwisho katika wingi wa mapato ni Mkoa wa Rukwa
ambao umekusanya Shilingi Bilioni 4.07. (Kiambatisho Na. 2B).



2.3 Taarifa ya Mapato ya Ndani ya Halmashauri kwa Kuzingatia Aina za
Halmashauri kwa Kigezo cha Asilimia ya Makusanyo ikilinganishwa na
Makisio ya mwaka

2.3.1 Halmashauri za Majiji

Kundi hili linajumuisha Halmashauri 6

Katika kipindi cha mwezi Julai hadi Desemba, 2020 Halmashauri ya Jiji la Mwanza
imeongoza kundi la Halmashauri za Majiji kwa kukusanya mapato kwa asilimia 50
ya makisio yake ya mwaka na Halmashauri ya Jiji la Dodoma imekuwa ya mwisho
katika kundi hili ambapo imekusanya kwa asilimia 39 ya makisio yake ya mwaka,
(Kiambatisho Na. 3A).

2.3.2 Halmashauri za Manispaa

Kundi hili linajumuisha Halmashauri 20

Katika kipindi cha mwezi Julai hadi Desemba, 2020 Halmashauri ya Manispaa ya
Kigamboni imeongoza kundi la Halmashauri za Manispaa ambayo imekusanya
asilimia 69 ya makisio yake. Katika kundi hili Halmashauri ya Manispaa ya
Singida imekuwa ya mwisho ambapo imekusanya kwa asilimia 29 ya makisio yake
ya mwaka. (Kiambatisho Na. 3C).

2.3.3 Halmashauri za Miji

Kundi hili lina Halmashauri 22

Katika kipindi nusu mwaka (Julai hadi Desemba, 2020) kwa kundi hilo la
Halmashauri za Miji, Halmashauri ya Mji wa Kahama imeongoza kwa kukusanya
kwa asilimia 67 ya makisio ya mapato ya ndani kwa mwaka wa fedha 2020/21
ambapo Halmashauri ya Mji wa Bariadi imekuwa ya mwisho kwa kukusanya
asilimia 23 ya makisio ya mapato ya ndani kwa mwaka wa fedha 2020/217
(Kiambatisho Na. 3E).

2.3.4 Halmashauri za Wilaya

Kundi hili lina Halmashauri 137

Katika kipindi cha mwezi Julai hadi Desemba, 2020, Halmashauri ya Wilaya ya
Masasi imeongoza kwa kukusanya asilimia 88 ya makisio ya mapato ya ndani kwa
mwaka wa fedha 2020/21. Aidha, Halmashauri za Wilaya za Kishapu na Longido
zimekuwa za mwisho katika kundi hilo kwa kukusanya chini ya asilimia 20 ya
makisio ya mapato ya ndani kwa mwaka wa Fedha 2020/21, (Kiambatisho Na. 3G).



2.4 Taarifa ya Mapato ya Ndani ya Halmashauri kwa Kuzingatia Aina za
Halmashauri kwa Kigezo cha Wingi wa mapato.

2.4.2: Halmashauri za Majiji

Katika kipindi cha mwezi Julai hadi Desemba, 2020 Halmashauri ya Jiji la Dodoma
imeongoza kundi la Halmashauri za Majiji kwa kigezo cha wingi wa mapato kwa
kukusanya Shilingi bilioni 18.53 na Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam
imekuwa ya mwisho katika kundi hili ambapo imekusanya Shilingi bilioni 5.66.
(Kiambatisho Na. 3B).

2.4.3: Halmashauri za Manispaa

Katika kipindi cha mwezi Julai hadi Desemba, 2020 kwa upande wa Halmashauri za
Manispaa, Manispaa ya Manispaa ya llala imeongoza kwa kukusanya Shilingi
bilioni 30.70 na Halmashauri ya Manispaa ya Kigomal/Ujiji imekuwa ya mwisho
katika kundi hili ambapo imekusanya Shilingi Milioni 834.53, (Kiambatisho Na. 3D).

2.4.4: Halmashauri za Miji

Katika kipindi cha mwezi Julai hadi Desemba, 2020 Halmashauri ya Mji wa Geita
imeongoza kwa wingi wa Mapato katika Halmashauri za Miji ambapo imekusanya
Shilingi 5.60 na Halmashauri ya Mji wa Mbulu imekuwa ya mwisho katika kundi
hili ambapo imekusanya Shilingi Milioni 522.71, (Kiambatisho Na. 3F).

2.4.5: Halmashauri za Wilaya

Katika kipindi cha mwezi Julai hadi Desemba, 2020 kwa kundi la Halmashauri ya
Wilaya, Halmashauri ya Wilaya ya Chalinze imeongoza kwa kukusanya mapato
mengi ambapo imekusanya Shilingi Bilioni 4.78. Aidha, Halmashauri ya Wilaya ya
Itilima imekuwa ya mwisho katika kundi hili ambapo imekusanya Shilingi Milioni
324.89 (Kiambatisho Na. 3H).



3.0 Uchambuzi wa Matumizi ya Mapato ya Ndani ya Halmashauri

Katika kipindi cha Julai hadi Desemba, 2020 Halmashauri zimetumia kiasi cha
Shilingi Bilioni 212.11 ambayo ni asilimia 56 ya mapato halisi yaliyokusanywa. Kati
ya matumizi hayo, Shilingi Bilioni 113.05 zimetumika kwenye matumizi ya kawaida
na Shilingi Bilioni 99.10 zimetumika kwenye miradi ya maendeleo. Matumizi ya
miradi ya maendeleo ni asilimia 47 ya matumizi yote. Mchanganuo wa matumizi
hayo ni kama unavyoonekana kwenye jedwali lifuatalo:-

N/A AINA YA MATUMIZI YA MAPATO YA NDANI KIASI

1, Matumizi ya kawaida (Recurrent expenditure) 113,050,580,258.6

2. Matumizi ya miradi ya maendeleo (Development
Expenditure) 99,060,992,909.83

Jumla ya Matumizi hadi Desemba, 2020 f
212,111,573,168.43

3.1 Matumizi ya Mapato ya Ndani Katika Miradi ya Maendeleo

Uchambuzi wa taarifa za matumizi ya fedha za mapato ya ndani katika kipindi cha
Julai hadi Desemba, 2020 unaonesha kuwa uchangiaji wa fedha za ndani katika
shughuli za miradi ya maendeleo umezigawa Halmashauri katika makundi makuu
mawili. Kundi la kwanza ni Halmashauri zinazochangia asilimia 60 na kundi la pili ni
Halmashauri zinazochangia asilimia 40 ya mapato ya ndani. Kama ilivyoelezwa
katika aya ya 3.0 fedha zilizotumika katika miradi ya maendeleo kwa Kipindi hiki ni
Shilingi Bilioni 99.10

Kundi la kwanza lina Halmashauri 169 ambazo zinatakiwa kuchangia asilimia 40,
Halmashauri ya Wilaya ya Njombe imeongoza kwa kuchangia asilimia 103 ya
bajeti ya miradi ya maendeleo na Halmashauri za mwisho katika kundi hili ni
Halmashauri ya Mji wa Nanyamba ambayo imechangia asilimia 1 tu ya bajeti ya
miradi ya maendeleo. (Kiambatisho Na. 4A).

Kundi la pili lina Halmashauri 16 ambazo zinatakiwa kuchangia asilimia 60 ya
mapato ya ndani yasiyofungwa (own source proper) katika miradi ya maendeleo.
Halmashauri ya Mji wa Geita imeongoza katika kundi hilo kwa kuchangia asilimia
62 ya bajeti ya miradi ya maendeleo na Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba
imekuwa ya mwisho kwa kuchangia asilimia 3 ya bajeti ya miradi ya maendeleo.
(Kiambatisho Na. 4B).



3.2 Matumizi ya Mapato ya Ndani Katika Mikopo ya Wanawake, Vijana na
Watu Wenye Ulemavu.

Katika Kipindi cha Julai hadi Desemba, 2020 Halmashauri zilitoa Mikopo kiasi cha
Shilingi Bilioni 22.33 kwa Wanawake, Vijana na Watu Wenye Ulemavu ikiwa ni
asilimia 35 ya Bajeti ya Wanawake, Vijana na Watu Wenye Ulemavu ambayo ni
Shilingi Bilioni 64.46.

Uchambuzi wa taarifa unaonesha kuwa Halmashauri 14 zimechangia zaidi ya
asilimia 75 ya Bajeti ya mwaka ya mikopo ya Wanawake, Vijana na Watu Wenye
Ulemavu. Halmashauri 31 zimechangia kati ya asilimia 50 hadi 74 ya bajeti ya
mwaka ya mikopo hiyo na Halmashauri 87 zimechangia kati ya asilimia 20 hadi 49
ya Bajeti ya mwaka ya mikopo hiyo. Aidha, Halmashauri 44 zimechangia chini ya
asilimia 20 na Halmashauri 9 hazijatoa kiasi chochote cha mkopo kwa Wanawake,
Vijana na Watu wenye Ulemavu.

Katika kipindi hicho, Halmashauri iliyoongoza katika utoaji wa mikopo ya Wanawake,
Vijana na Watu Wenye Ulemavu ni Halmashauri ya Wilaya ya Musoma ambayo
imechangia asilimia 107 ya bajeti ya mikopo hiyo na Halmashauri ya Wilaya ya
Serengeti imekua ya mwisho kwa kuchangia asilimia 4 ya bajeti ya mikopo hiyo na
Halmashauri 9 hazijatoa kiasi chochote cha mkopo kwa Wanawake, Vijana na
Watu wenye Ulemavu. (Kiambatisho Na. 5).

4.0 Changamoto za Ukusanyaji Mapato ya Ndani na Matumizi yake kwenye
Halmashauri kwa Kipindi cha Julai hadi Desemba, 2020.

Baadhi ya changamoto zilizojitokeza katika ukusanyaji wa mapato ya ndani kwa
kipindi cha Julai, hadi Desemba, 2020 ni pamoja na zifuatazo:-

i. Baadhi ya Halmashauri kutegemea zaidi chanzo cha ushuru wa mazao na
hivyo kushindwa kufikia malengo kutokana na kutokulipwa kwa wakati fedha
za mapato ya chanzo cha ushuru wa mazao. Mfano; Ushuru wa zao la Pamba
umeziathiri baadhi ya Halmashauri za Mkoa wa Simiyu na Shinyanga;

i. Baadhi ya Halmashauri kujiwekea makisio kwenye vyanzo ambavyo hazina
uhakika wa kukusanya. Changamoto hiyo imeziathiri baadhi ya Halmashauri
ambazo zilikisia kukusanya mapato mengi kutoka katika chanzo cha kuuza
Viwanja ambavyo havijauzika mfano Halmashauri ya Mji wa Bariadi.

ii. Baadhi ya Halmashauri hazisimamii kikamilifu matumizi ya mfumo ya
kielektroniki ikiwemo matumizi ya Mashine za kukusanyia mapato (POS) na
ucheleweshaji wa kupeleka fedha za mapato Benki;

iv.  Kushindwa kuweka mikakati madhubuti ya kukusanya mapato kutoka kwenye
vyanzo vipya vinavyobuniwa na Halmashauri;



Vi

vil.

Vii.

5.0

Zipo Halmashauri ambazo hazisimamii kikamilifu matumizi sahihi ya mifumo
ya kielektroniki ya ukusanyaji wa mapato ya ndani na hivyo kusababisha
kutopatikana kwa taarifa sahihi na kwa wakati;

Bado zipo Halmashauri ambazo hazizingatii utaratibu wa kufanya usuluhishi
wa mapato kwenye mifumo ya kielekitroniki kwa wakati. Mfano: Halmashauri
za Wilaya za Newala na Manyoni ambazo zimechelewa kufanya usuluhisho
wa mapato yake hadi tarehe ya kuandaa taarifa hii.

Baadhi ya Halmashauri kuingiza fedha zisizo za vyanzo vya mapato ya ndani
kwenye mfumo wa mapato ya ndani na hivyo kuonekana wamekusanya fedha
nyingi ambazo sio sehemu ya Bajeti ya mapato ya ndani. Mfano:
Halmashauri ya Wilaya ya Longido ambayo imeingiza kiasi cha Shilingi
Bilioni 1.7 kwenye mfumo wa mapato ya ndani ikiwa ni fedha za fidia ya
mradi wa Umeme wa REA kutoka TANESCO.

Baadhi ya Halmashauri hazifuata kwa usahihi Mwongozo wa Matumizi ya
Akaunti ya Mikopo ya Wanawake, Vijana na Watu Wenye Ulemevu na pia
bado kuna Matumizi ya vifungu visivyo sahihi katika kufanya malipo ya
mikopo ya Wanawake, Vijana na Watu Wenye Ulemevu.

Mikakati ya Kutatua Changamoto

Upangaji wa Bajeti za Mapato ya ndani uzingatie uwezo halisi wa mapato ya
kila chanzo (Revenue potential). Halmashauri zitumie takwimu sahihi katika
kuandaa Makisio ya mapato ya ndani;

Halmashauri ziongeze udhibiti wa mifumo ya ukusanyaji wa mapato ya
kielectroniki ili kuondoa mianya ya upotevu wa mapato;

Mikoa inapaswa kuendelea kuzisimamia Halmashauri kutoa taarifa kupitia
mifumo ya kielektroniki kwa kusisitiza kufanya usuluhishi wa taarifa katika
mifumo mbalimbali na kusafisha takwimu chafu kwenye mfumo wa Epicor
10.2 ili kuwezesha kuwa na takwimu sahihi kwenye Dashboard ya mapato ya
ndani;

Ofisi ya Rais TAMISEMI| imeendelea kuandaa na kusimamia matumizi ya
Miongozo mbalimbali ya usimamizi wa ukusanyaji wa mapato na kuendelea

kusisitiza matumizi ya fedha hizo yaelekezwe kwenye vipaumbele vilivyomo
kwenye mipango na Bajeti.

Ofisi ya Rais — TAMISEMI inaendelea kuzihimiza Halmashauri zote kufuata
kwa usahihi Mwongozo wa Matumizi ya Akaunti ya Mikopo ya Wanawake,
Vijana na Watu Wenye Ulemevu.



6.0 Hitimisho

Tunazipongeza Halmashauri zote zilizofanya vizuri katika kusimamia na kukusanya
mapato ya ndani kwa Kipindi hiki cha nusu mwaka (Julai — Desemba, 2020). Aidha,
Mikoa ambayo Halmashauri zake zimekusanya mapato chini ya asilimia 50 hazina
budi kufanya tathmini na kuhakikisha zinaweka mikakati madhubuti ya kukusanya
mapato katika vipindi vilivyosalia. Wakurugenzi wa Halmshauri ambazo hazijifikia
asilimia 50 ya makisio kwa kipindi hiki cha nusu mwaka wanatakiwa kujitathmini na
kuweka mikakati mizuri ya kufikia malengo mwisho wa mwaka.

Tunaendelea kusisitiza kila Halmashauri kuendelea kutumia kwa usahihi mifumo ya
kielektroniki ya ukusanyaji wa mapato ya ndani na mifumo ya uhasibu ili kutoa taarifa
kwa kufuata matakwa ya kisheria na kuzingatia viwango vya Kimataifa vya Uhasibu
katika Sekta ya Umma (IPSAS). Vilevile Mikoa iendelee kusimamia kwa karibu suala
zima la ukusanyaji wa mapato ya ndani ya Halmashauri zilizopo katika Mikoa yao.
Ofisi ya Rais-TAMISEMI itaendelea kutangaza kwa umma taarifa za mapato ya
ndani ya Halmashauri kila robo mwaka.
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