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TAARIFA YA UKUSANYAJI WA MAPATO KATIKA 

 HALMASHAURI ZOTE NCHINI 

 

Ndugu Wananchi, 

Ofisi ya Rais – TAMISEMI imekuwa ikifuatilia ukusanyaji wa Mapato 

katika Halmashauri zake ili kuweza kufanikisha utekelezaji wa 

Miradi ya Maendeleo katika Halmashauri zote nchini. 

 

Baada ya kumaliza zoezi la usuluhishi wa kibenki (Bank 

Reconciliation) takwimu zinaonyesha kwamba kwa mwaka wa fedha 

2017/2018 jumla ya shilingi 553,390,075,912/= zimekusanywa kati ya 

shilingi 687,306,661,000/= sawa na asilimia 81 ya lengo. 

 

Mchanganuo wa makusanyo umegawanyika katika maeneo 

yafuatayo:- 

 

(a) MAKUSANYO YA MAJIJI KIASILIMIA: 

Katika upande wa Majiji, Jiji la Dodoma limekuwa la kwanza 

kati ya Majiji yote sita ikiwa imekusanya shilingi 

25,058,290,000/= kati ya shilingi 19,326,914,686/= sawa na 

asilimia 130 ya lengo lake wakati Jiji la Mbeya lilikuwa la 

mwisho kwa kukusanya kiasi cha shilingi 7,836,169,412/= kati 

ya shilingi 11,010,640,000/= sawa na asilimia 71 (Jedwali Na. 1). 
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(b) MAKUSANYO YA MANISPAA KIASILIMIA: 

(i) Kwa upande wa Manispaa; Manispaa ya Iringa ndiyo 

ilikuwa ya kwanza kwa kukusanya jumla ya shilingi 

4,283,112,132/= kati ya shilingi 4,172,846,000/= sawa na 

asilimia 103 ikifuatiwa na Manispaa ya Temeke iliyokusanya 

shilingi 29,409,221,122/= kati ya lengo la kukusanya shilingi 

29,066,936,000/= sawa na asilimia 101.  Manispaa ya Ilemela 

ilikuwa ya mwisho kwa kukusanya shilingi 4,758,031,820/= 

kati ya lengo la kukusanya shilingi 11,753,610,000/= sawa na 

asilimia 40 (Jedwali Na. 2). 

 

(c) MAKUSANYO YA HALMASHAURI ZA MIJI KIASILIMIA: 

(i) Kwa upande wa Halmashauri za Miji, Halmashauri ya Mji 

wa Geita ndiyo ilikuwa ya kwanza kwa kukusanya jumla ya 

shilingi 6,863,169,216/= kati ya lengo la kukusanya shilingi 

3,150,910,000/= sawa na asilimia 218 ikifuatiwa na 

Halmashauri ya Mji wa Njombe iliyokusanya shilingi 

2,927,610,757/= kati ya lengo lake la kukusanya shilingi 

2,403,590,000/= sawa na asilimia 122 wakati Halmashauri ya 

Mji wa Nanyamba ilikuwa ya mwisho kwa kukusanya 

shilingi 1,135,016,934/= kati ya lengo lake la kukusanya 

shilingi 2,111,890,000/= sawa na asilimia 54 (Jedwali Na. 3). 
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(d) MAKUSANYO YA HALMASHAURI ZA WILAYA 

KIASILIMIA: 

(i) Kwa upande wa Halmashauri za Wilaya, Halmashauri ya 

Wilaya ya Kibaha ilikuwa kinara kwa kukusanya jumla ya 

shilingi 3,091,659,496/= kati ya shilingi 1,872,985,000/= sawa 

na asilimia 165 ikifuatiwa na Halmashauri ya Mpimbwe 

iliyokusanya shilingi 1,552,516,085/= kati ya shilingi 

956,837,000/= sawa na asilimai 162. 

 

(ii) Halmashauri za Wilaya zilizofanya vibaya zaidi ni pamoja 

na Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga iliyokusanya asilimia 

20, Halmashauri ya Wilaya ya Songea iliyokusanya asilimia 

33, Halmashauri ya Rorya ilikusanya asilimia 37 na 

Halmashauri ya Siha iliyokusanya asilimia 39 (Jedwali Na. 4). 

 

(e) MLINGANISHO WA MAKUSANYO KIASILIMIA KWA 

MAKUNDI YOTE: 

(i) Katika mlinganisho wa kiasilimia kwa Mamlaka zote za 

Serikali za Mitaa bila ya kujali hadhi zao, Halmashauri tatu 

kinara kwa makusanyo kiasilimia ni Halmashauri ya Mji 

wa Geita ambayo imekusanya kwa asilimia 218, 

Halmashauri ya Wilaya ya Kibaha ambayo imekusanya 

kwa asilimia 165 na Halmashauri ya Mpimbwe 

iliyokusanya kwa asilimia 162 (Jedwali Na. 5). 
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(ii) Vivyo hivyo, Hamashauri tatu ambazo zimekusanya kwa 

asilimia ndogo zaidi ni pamoja na Halmashauri ya Wilaya 

ya Mbinga iliyokusanya kwa asilimia 20, Halmashauri ya 

Wilaya ya Songea asilimia 33 na Halmashauri ya Wilaya ya 

Rorya iliyokusanya kwa asilimia 37 (Jedwali Na. 5). 

 

(iii) Katika mwaka wa fedha 2017/2018 jumla ya Halmashauri 

38 sawa na asilimia 24 ya Halmashauri zote nchini ziliweza 

kuvuka malengo yake ya mwaka.  Orodha ya Halmashauri 

hizo imeambatishwa (Jedwali Na. 5). 

 

(iv) Vivyo hivyo, jumla ya Halmashauri 14 sawa na asilimia 

7.57 hazikuweza kufikia asilimia 50 ya malengo yake.  

Halmashauri hizo ni kama inavyoonesha katika Jedwali Na. 

5. 

 

(f) MLINGANISHO WA WINGI WA MAKUSANYO KWA 

MAKUNDI YOTE: 

(i) Katika mlinganisho wa wingi wa makusanyo kwa 

Halmashauri zote bila kujalisha hadhi wala asilimia ya 

makusanyo, Mamlaka nne ziliibuka kinara kwa kukusanya 

mapato mengi.  Manispaa ya Ilala ilikuwa kinara kwa 

kukusanya jumla ya shilingi 44,505,151,623/=, ikifuatiwa na 

Kinondoni iliyokusanya jumla ya shilingi 29,754,382,565/=, 
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Temeke ilikusanya jumla ya shilingi 29,409,221,122/= na 

Dodoma ilikusanya jumla ya shilingi 25,058,290,451/=. 

 

(ii) Vivyo hivyo, Halmashauri tatu zilizokusanya mapato 

kidogo bila kujalisha asilimia ya makusanyo yao ni pamoja 

na Halmashauri ya Wilaya ya Kakonko iliyokusanya 

shilingi 347,150,693/=, Halmashauri ya Wilaya ya Buhigwe 

iliyokusanya shilingi 371,224,164/= na Halmashauri ya 

Wilaya ya Kigoma iliyokusanya shilingi 418,789,488/= 

(Jedwali Na. 6). 

 

(g) MAKUSANYO KIMKOA: 
 

(i) Kwa upande wa Mikoa, Halmashauri za Mikoa mitatu 

ziliifanya Mikoa yao kuwa kinara kwa makusanyo ya 

mapato ya ndani.  Mikoa hiyo iliongozwa na Dodoma 

iliyokusanya kwa asilimia 170, ikifuatiwa na Geita 

iliyokusanya kwa asilimia 104 na Mkoa wa Njombe 

uliokusanya kwa asilimia 103 (Jedwali Na. 7).  Mikoa hii 

mitatu ndiyo iliyovuka malengo yake katika ukusanyaji wa 

mapato. 

 

(ii) Mikoa mitatu ambayo ilikusanya kwa asilimia ndogo ni 

pamoja na Ruvuma uliokusanya kwa asilimia 46, Simiyu 

asilimia 59 na Shinyanga asilimia 66 (Jedwali Na. 7). 
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MKAKATI WA KUIMARISHA MAKUSANYO KWA  

MWAKA WA FEDHA 2018/2019 
 

a) Halmashauri zote zilizokusanya chini ya asilimia 50 ya lengo 

kwa mwaka wa fedha 2017/2018 nimezielekeza kutoa maelezo ni 

kwanini hazikufikia hata asilimia 50 ya lengo walilojiwekea. 
 

b) Nawaelekeza Wakuu wa Mikoa kufuatilia ufujaji wa mapato 

katika Halmashauri zilizopo kwenye Mikoa yenu ili kubaini 

wanaohusika kufanya uzembe wa aina yoyote uliojitokeza katika 

ukusanyaji wa mapato kwenye Halmashauri hizo ili endapo 

itabainika kulikuwa na hujuma ya makusudi kwenye ukusanyaji 

chukueni hatua za kinidhamu na kisheria. 
 

c) Mkakati wa makusanyo kwa mwaka wa fedha 2018/2019 ni kila 

Halmashauri katika Mikoa yote isikusanye chini ya asilimia 81 

ya lengo lake.  Hivyo, Wakuu wa Mikoa mnapaswa kusimamia 

mkakati huu katika Mikoa yenu. 
 

d) Wakuu wa Mikoa simamieni Halmashauri zenu ili kudhibiti 

matumizi ya mapato ya ndani yanayokusanywa kwa lengo la 

kufanikisha Miradi ya maendeleo kwa wananchi.  

Taarifa hii inapatikana katikia Website yetu:  www.tamisemi.go.tz 

Nawashukuru sana. 
 

       Selemani S. Jafo (Mb.) 

05/10/2018   WAZIRI WA NCHI (T) 


