
 
 

WAKALA WA BARABARA ZA VIJIJINI NA MIJINI (TARURA) 
 

 
TAARIFA KWA UMMA 

 
USIMAMIZI NA UDHIBITI WA BARABARA ZA WILAYA (DISTRICT ROADS) 

Kanuni Na 30(1)(a) ya Usimamizi wa Barabara, 2009 chini ya Sheria ya Barabara, 2007 

 
Wakala wa Barabara za Vijijini na Mijini (TARURA) ni Wakala katika 
Wizara chini ya Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI) ambao ulianzishwa kwa mujibu wa Sheria ya Wakala za 
Serikali Sura Namba 245 na kutangazwa rasmi kwenye gazeti la Serikali 
Na 211 la tarehe 12 Mei 2017. Wakala umechukua majukumu ya utekelezaji 
kuhusiana na ujenzi na matengenezo ya mtandao wa barabara za Vijijini na 
Mijini ambayo hapo awali yalikuwa yakitekelezwa na Mamlaka za Serikali 
za Mitaa.  
 
Jukumu kubwa la Wakala ni usimamizi, ujenzi, na matengenezo ya 
mtandao wa barabara za vijijini na mijini ikijumuisha kuimarisha usalama 
wa barabara, kulinda hifadhi za barabara zisivamiwe na kudhibiti athari za 
mazingira na za kijamii.  
 
Pamoja na kuimarisha usalama na kulinda hifadhi za barabara, pia Wakala 
una jukumu la kuzilinda barabara zisiharibike mapema kwa kudhibiti 
uzito wa magari pamoja na urefu, upana na kina kwa kuzingatia Kanuni 
Namba 4  ya Kanuni za Usalama Barabarani (Uzito wa juu wa Vyombo vya 
moto/magari) za 2001  “The Road Traffic (Maximum Weight of Vehicles) 
Regulations 2001” chini ya Sheria ya Usalama barabarani Sura 168 
vikisomwa kwa pamoja na Kifungu Namba 42 (3) cha Sheria ya Barabara 
Na. 13 ya 2007 “The Roads Act, 2007”.  
 



Tunawakumbusha wasafirishaji kuzingatia ukomo wa uzito uliooneshwa 
katika vibao vya alama za barabarani wakati wanaposafirisha mizigo 
kupitia katika barabara zetu na pia kutovamia hifadhi za barabara. 
 
Pia katika kutekeleza majukumu yake, Wakala una vyanzo vya fedha kwa 
ajili ya kutekeleza majukumu yake kama ilivyoainishwa kwenye hati ya 
uanzishwaji wa Wakala ya mwaka 2017 ‘The Executive Agencies(Tanzania 
Rural and Urban Roads Agency) Establishment Order, 2017‟ ambavyo ni fedha 
toka Serikali kuu, fedha toka Bodi ya Mfuko wa Barabara, mikopo na 
misaada toka kwa wadau wa maendeleo (Development Partners), ada ya 
maegesho ya magari kwenye hifadhi za barabara, ada ya matumizi ya 
hifadhi za barabara nk..   
 
Hivyo TARURA ina jukumu pia la kutoza ada kwa maegesho ya magari 
katika hifadhi ya barabara na matumizi ya hifadhi ya barabara (kwa mfano 
kupitisha „cable‟ za mawasiliano) ikiwa ni pamoja na kusimamia matumizi 
ya hifadhi za barabara.   
 
Aidha, tunawajulisha wananchi kuwa TARURA haihusiki kwa namna 
yoyote na utozaji wa tozo zilizokuwa zikitozwa na Mamlaka zingine hapo 
awali kwa Malori na Makontena kuingia katikati ya majiji na Manispaa 
kwa kupitia sheria zao.   
 
TARURA wajibu wake ni kusimamia na kudhibiti matumizi ya barabara 
zake zisiharibike kabla ya muda uliokusudiwa, kulinda uvamizi wa 
hifadhi za barabara, na kuimarisha usalama katika barabara zake kwa 
kuzingatia sheria nilizozitaja hapo juu. 
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