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MODULI YA
VYANDARUA

Mwongozo huu umeandaliwa maalum kwa ajili ya kumuwezesha Mkuu 
wa Shule na Mwalimu wa Darasa kutumia moduli ya vyandarua iliyopo 
kwenye mfumo wa SIS

MAJUKUMU YA MKUU WA 
SHULE NA MWALIMU WA 
DARASA

Majukumu ya Mkuu wa Shule
1. Kupokea vyandarua
2. Kuidhinisha taarifa ya ugawaji wa vyandarua 
3. Kutuma taarifa ya ugawaji wa vyandarua ngazi ya Halmashauri

Majukumu ya Mwalimu wa Darasa
1. Kugawa vyandarua kwa wanafunzi
2. Kutuma taarifa za ugawaji wa vyandarua kwa Mkuu wa Shule

01
SEHEMU

01



MKUU WA SHULE02
SEHEMU

A. KUPAKUA NA KUINGIA KWENYE MFUMO

Baada ya kusajiliwa na Afisa Tehama, fuata hatua zifuatazo kuingia 
kwenye mfumo

Pakua mfumo wa SIS kwa kuingia kwenye google play store kwa 
simu/tablet ya android au app store kwa simu/tablet ya iphone

Baada ya kupakua Install, kisha fungua mfumo

Tumia Username na Password ambayo umetengenezewa na Afisa 
TEHAMA wa Halmashauri kisha bofya neno Ingia.
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Kisha bofya Sanikisha Sasa. Utapokea ujumbe unaokutaka kuthibitisha 
kuanza kutumia mfumo. Bofya neno Sawa kuendelea
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Utapokea ukurasa uliondikwa Sanikisha Taarifa, ambao utavuta taarifa 
zilizopo kwenye shule yako. Subiri mpaka usanikishaji utakapokamilika.

B.  SAJILI IDADI YA VYANDARUA VILIVYOPOKELEWA
Baada ya kusanikisha taarifa, bofya alama ya orodha ya menu kuu iliyopo 
upande wa juu kushoto. Bofya Menu kuu iliyoandikwa Vyandarua itafunguka 
menyu ndogo iliyoandikwa Idadi ya Vyandarua Vilivyopokelewa.
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Bofya menyu ndogo iliyoandikwa Idadi ya Vyandarua Vilivyopokelewa, 
utafunguka ukurasa uliondikwa Idadi ya Vyandarua Vilivyopokelewa. 
Bofya  neno Sajili ili kusajili idadi ya vyandarua ulivyopokea

Katika ukurasa utakaotokea, ingiza namba ya GRN, Idadi ya Vyandarua 
vilivyopokelewa na Tarehe ya Kupokea. Baada ya kujaza, bofya neno 
Hifadhi.
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Baada ya kusajili ukurasa huu utajitokeza

Hapa utaona muhtasari wa taarifa ulizozijaza hapo awali. 

C.  HARIRI, IDHINISHA AU FUTA TAARIFA ULIYOSAJILI
Endapo kwa sababu mbalimbali unataka Kuhariri, Kuidhinisha au 
Kufuta taarifa uliyosajili, bofya neno Rekebisha, Idhinisha au Futa na 
fuata maelekezo

Taarifa Imetumwa, ikiwa na alama ya kosa (X) maana yake Mkuu wa 
Shule hajatuma taarifa ngazi ya Halmashauri.

Taarifa Imepokelewa, ikiwa na alama ya kosa (X) maana yake Mkuu wa 
Shule hajapokea taarifa iliyotumwa na Mwalimu wa Darasa.

06



D. REKEBISHA TAARIFA ULIYOSAJILI
Endapo utahitaji kurekebisha taarifa ulizojaza hapo awali, bofya neno 
Rekebisha, utafunguka ukurasa wa Rekebisha Mgao na fanya 
marekebisho kisha bofya neno Hifadhi.

E. IDHINISHA TAARIFA YA UGAWAJI WA VYANDARUA
Bofya neno Idhinisha ili kupokea taarifa zilizowasilishwa na Mwalimu 
wa Darasa. Pokea taarifa kwa kila darasa na Mkondo.
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F. FUTA TAARIFA YA USAJILI WA VYANDARUA
Bofya neno Futa ili kufuta taarifa ya vyandarua vilivyopokelewa kutoka 
kwa msambazaji.

G. TUMA TAARIFA YA UGAWAJI WA VYANDARUA
Kutuma taarifa ngazi ya Halmashauri, bofya neno Tuma Taarifa. Hapo 
taarifa zitakuwa zimekwenda ngazi ya Halmashauri na Mkuu wa shule 
hutaweza kurekebisha taarifa hiyo.
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Baada ya kutuma taarifa ngazi ya Halmashauri, alama mbele ya maneno 
Taarifa Imepokelewa itabadilika kutoka alama ya kosa (X) kuwa na alama 
ya vema. Hapo hutaweza kuhariri wala kurudisha taarifa kwa mwalimu 
wa Darasa.

H. KUPOKEA AU KURUDISHA TAARIFA KWA MWALIMU 
Mkuu wa Shule unaweza kupokea au kurudisha taarifa husika kwa 
Mwalimu wa Darasa kwa kubofya  neno Kubali Taarifa au Rudisha 
Taarifa.
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Endapo taarifa ya Mwalimu wa Darasa haijakaa sawa na inahitaji 
marekebisho, tafadhali rudisha taarifa hiyo na uwasiliane na Mwalimu 
wa Darasa.



MWALIMU WA DARASA 
KUGAWA VYANDARUA KWA 
DARASA03

SEHEMU

Baada ya kusajiliwa na Mkuu wa Shule, fuata hatua zifuatazo kuingia 
kwenye mfumo:

A. KUPAKUA NA KUINGIA KWENYE MFUMO

Kuingia kwenye mfumo wa SIS, tumia Username na Password ambayo 
umetengenezewa na Mkuu wa Shule kisha bofya neno Ingia.
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Pakua mfumo wa SIS kwa kuingia kwenye google play store kwa 
simu/tablet ya android au app store kwa simu/tablet ya iphone

Baada ya kupakua Install, kisha fungua mfumo



Kisha bofya Sanikisha Sasa. Utapokea ujumbe unaokutaka kuthibitisha 
kuanza kutumia mfumo. Bofya neno Sawa kuendelea
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Utapokea ukurasa uliondikwa Sanikisha Taarifa, ambao utavuta taarifa 
zilizopo kwenye shule yako. Subiri mpaka usanikishaji utakapokamilika.

Baada ya kumaliza kusanikisha taarifa, bofya alama ya orodha ya menu 
kuu iliyopo upande wa juu kulia. Bofya Menu kuu iliyoandikwa Vyandarua 
itafunguka menyu ndogo iliyoandikwa Ugawaji.
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B. KUSAJILI, KUHARIRI NA KUFUTA IDADI YA VYANDARUA
     KWA DARASA

Bofya menyu kuu iliyoandikwa Vyandarua, kisha menyu ndogo iliyoan-
dikwa Ugawaji, ambao utakuwa unaonesha madarasa, mikondo, na 
idadi ya wanafunzi waliogawiwa vyandarua. Bofya alama tatu zilizopo 
upande wa kulia kwa kila darasa na mkondo, utafunguka ukurasa ume-
andikwa Vyandarua vya Darasa, kisha bofya Sajili
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Jaza Tarehe ya Ugawaji, Idadi ya wanafunzi waliondikishwa (ME), idadi ya 
wanafunzi aliondikishwa (KE), idadi ya wanafunzi waliogawiwa (ME) na 
idadi ya wanafunzi waliogawiwa (KE) kisha bofya neno Hifadhi.

Hapo utakuwa umehifadhi taarifa za wanafunzi wanaohusika na mgao wa 
vyandarua kwa darasa na mkondo. Unaweza kuhariri taarifa hizo kwa 
kubofya neno Rekebisha na baada ya marekebisho Hifadhi.
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C. KUTUMA TAARIFA KWA MKUU WA SHULE
Baada ya kujiridhisha na usahihi wa Taarifa, Ili kuweza kutuma taarifa 
ngazi ya Halmshauri, bofya neno Tuma Taarifa.

Baada ya kutuma taarifa kwa Mkuu wa Shule, alama ya kosa (X) mbele ya 
maneno Taarifa Imetumwa itabadilika kutoka kuwa na alama ya kosa (X) 
kuwa na alama ya vema. Aidha, endapo taarifa husika itapokelewa na 
Mkuu wa Shule, alama mbele ya maneno Taarifa Imepokelewa itabadi-
lika kutoka kuwa na alama ya kosa (X) kuwa na alama ya vema.
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