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TAARIFA KWA UMMA 

MKANGANYIKO ULIOJITOKEZA KUHUSU LUGHA YA KUFUNDISHIA NA 

KUJIFUNZIA KWA WANAFUNZI WA SEKONDARI 

 

Ofisi ya Rais -TAMISEMI na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia imeona 

mijadala na taarifa mbalimbali zisizosahihi kuhusu ufundishaji wa somo la 

Kingereza na kufungia matumizi ya lugha ya Kiswahili kwenye shule za Sekondari. 

Mijadala na taarifa hizo zimewasilishwa kwa namna tofauti, jambo ambalo 

limesababisha mkanganyiko kwa jamii na kumekuwa na upotoshwaji ambao 

umesambaa ndani na nje ya nchi juu ya matumizi ya lugha ya Kiswahili na 

Kingereza kwenye shule za Sekondari nchini.  

Hivyo, Serikali kupitia Ofisi ya Rais – TAMISEMI kwa kushirikiana na Wizara ya 

Elimu, Sayansi na Teknolojia imeona vyema kutoa ufafanuzi kuhusu taarifa hizo 

kuwa Serikali katika mabadiliko ya mitaala ya mwaka 2010 na Sera ya Elimu na 

mafunzo ya mwaka 2014 hayakufanya mabadiliko kwenye lugha ya kufundishia 

na kujifunzia katika Shule za Sekondari.  

Sera ya Elimu na mafunzo ya mwaka 2014 katika ukurasa 37 inabainisha kuwa 

“Kwa sasa Lugha za kufundishia na kujifunzia katika Elimu ni Kiswahili na 

Kiingereza” Aidha, Sera ya Elimu na Mafunzo ya Mwaka 2014 imebainisha kuwa; 

a) Lugha ya kufundishia Elimu ya Awali na Msingi ni Kiswahili; na  

b) Lugha ya Kiingereza hutumika kufundishia katika shule za Sekondari. 
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    Aidha, tamko namba 3.2.20 la Sera hiyo limebainisha kuwa, “Serikali    

    itaendelea na utaratibu wa kuimarisha matumizi ya Lugha ya Kiingereza katika   

    kufundishia na kujifunzia katika ngazi zote za Elimu na Mafunzo.  

 

Serikali inasisitiza ufundishaji wa kozi ya Kiingereza kwenye Shule za Sekondari 

kwa undani ili kuwapa wanafunzi fursa ya kufanya mazoezi ya kutosha ya 

kutumia lugha ya Kiingereza na kuimarisha umahiri wao wa matumizi ya lugha 

hiyo. 

 

Pamoja na Lugha ya Kiingereza kutumika kufundishia Shule za Sekondari, 

Serikali itahakikisha lugha ya Kiswahili na lugha nyingine za kigeni 

zinafundishwa kwa ufasaha na ufanisi katika ngazi zote za Elimu na mafunzo 

nchini sawa na tamko namba 3.2.17 la Sera ya Elimu na mafunzo ya Mwaka 

2014. 

 

Tunatoa wito kwa wananchi wote ndani na nje ya nchi kutambua kwamba, 

hakuna mabadiliko yaliyofanyika kuhusu ufundishaji wa somo la Kiswahili katika 

Shule za Sekondari. Kiswahili ndiyo lugha yetu ya Taifa na hilo halina 

mabadiliko na ni lugha iliyopewa hadhi ya kutumika katika Jumuiya ya Afrika 

Mashariki, Jumuiya ya Nchi zilizo Kusini mwa Afrika pamoja na Umoja wa 

Afrika.   

Nchi yetu inaendeleza jitihada zaidi za kufundisha walimu wengi wa Kiswahili ili 

waweze kufundisha lugha hii adhimu na kukieneza kiswahili duniani kote. 

    Imetolewa na  
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