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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
 

 

WIZARA YA AFYA, MAENDELEO YA JAMII, JINSIA, WAZEE NA WATOTO 
 
 

MWONGOZO WA UDHIBITI WA UGONJWA WA KORONA (UVIKO-19) KUPITIA 

AFUA YA KUTHIBITI MISONGAMANO KATIKA JAMII BILA KUATHIRI SHUGHULI 

ZA KIUCHUMI  

TOLEO LA KWANZA, JULAI 2021 

1. Utangulizi 

Kutokana na mwenendo wa ugonjwa wa corona (UVIKO-19) nchini, Kamati ya Wataalamu imeainisha 

maeneo mahususi yanayohitaji kutiliwa mkazo kupitia afua za kupunguza msongamano katika jamii. 

Lengo ni kukata mnyororo wa maambukizi katika ngazi ya kaya na jamii. Mwongozo huu utawawezesha 

Wananchi kufanya shughuli zao za kiuchumi na kijamii sambamba na kubadili tabia zao huku wakizingatia 

mbinu za kujikinga na ugonjwa, kwa kupata elimu ya kutosha, na kujiwekea utaratibu wa kudhibiti ugonjwa 

kutokusambaa kwenye jamii. Wananchi tayari wamepokea mbinu hizi kwa mtazamo chanya lakini 

zinahitaji kuimarishwa bila kulega lega ili jamii iweze kujikinga, kudhibiti kuenea kwa ugonjwa wa UVIKO-

19.  

2. Kusitisha mikusanyiko mikubwa isiyokuwa ya lazima. 

Mwongozo huu unasitisha mikusanyiko yote mikubwa ya kijamii, kidini na kisiasa mpaka ugonjwa utakapo 

dhibitiwa na kutolewa taarifa rasmi na Wizara ya Afya. Pale ambapo patakapohitajika ulazima wa kufanyika 

shughuli ya Mikusanyiko, kibali kiombwe kuanzia ofisi za serikali za mitaa, kupitia Halmashauri na idhini 

itolewa na Kamati za Ulinzi na Usalama za Mikoa husika, kwa kuzingatia vigezo vyote vya kinga na usalama 

wa afya kwa wananchi. 

3. Udhibiti wa mikusanyiko katika maeneo mbalimbali. 

Maeneo yanayoleta mikusanyiko ni yale ya huduma za Kijamii, Kibiashara, Kiuchumi, Kiofisi n.k ambayo ni 

mojawapo ya vyanzo vya kusambaa kwa maambukizi katika jamii. Mwongozo huu unalenga kudhibiti 

ugonjwa huu bila kuathiri shughuli za kiuchumi na maisha ya kawaida ya kijamii ya wananchi. Baadhi ya 

maeneo hayo ni kama ifuatavyo: - 

 

3.1.1 Vyombo vya Usafiri na Stendi za Mabasi/Daladala/Bodaboda 

Ugonjwa wa Corona (UVIKO-19) unaweza kusambazwa kupitia vyombo vya usafiri hivyo hatua 

zifuatazo hazina budi kuendelea kuchukuliwa; 

a) Kuhamasisha na kusimamia kuepuka msongamano na kuzingatia kukaa umbali wa zaidi ya 

mita moja kati ya mtu na mtu kama kuna uwezekano huo. 
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i. Wasafiri wawezeshwe kunawa mikono kwa sabuni na maji tiririka kabla ya kuingia kwenye 

vyombo vya usafiri hivyo, viongozi wa mtaa husika wahakikishe kuna vyombo vya 

kuhifadhia maji na sabuni vya kutosha katika kila kituo. Aidha, uongozi wa vituo vya mabasi 

usimamie uwepo wa vifaa vya kunawia kwa maji tiririka na kuhakikisha abiria wote 

wananawa mikono. 

ii. Wamiliki wa vyombo vya usafiri wahakikishe wanaweka vipukusi vya kutakasa mikono 

katika vyombo vya usafiri.  

iii. Kila msafiri anayeingia kwenye chombo cha usafiri wa umma lazima awe amevaa barakoa 

kama ilivyoelekezwa kwenye mwongozo isipokuwa watoto wenye umri wa chini ya miaka 

8.  

iv. Abiria wote waendelee kuelimishwa kuhusu umuhimu wa kutosongamana ndani ya vituo 

vya Mabasi kupitia walinzi getini, wahudumu wa mabasi na askari wa usalama wa 

barabarani. 

v. Bodaboda wabebe kwa idadi sahihi (1-2) (siyo mishikaki) na wavae barakoa 

vi. Stendi zihakikishe zinatoa ujumbe wa kuelimisha jamii ya wasafiri mara kwa mara kupitia 

vipaza sauti, na wanapokuwa safarini, madereva na wahudumu wa vyombo vya usafiri 

wahakikishe ujumbe wa kuelimisha unatolewa kwenye chombo mara kwa mara.  

vii. Wananchi wakae au kuongozana kwa umbali wa zaidi ya mita moja katika maeneo yote 

wanayokuwepo kabla ya kuingia kwenye chombo cha usafiri. 

viii. Vyombo vya ulinzi na usalama vihakikishe magari ya usafiri wa umma wanapakia abiria 

kulingana na idadi ya viti pasipo kusimama; kwa magari maalumu yenye nafasi kubwa 

kama mwendokasi, inapolazimika kusimama basi kila abairia avae Barakoa na kuachiana 

angalau umbali wa nusu mita.  

 

b) Upimaji wa dalili za ugonjwa wa Korona (UVIKO-19) na taratibu getini wakati wa kuingia 

/kutoka ndani ya Mabasi. 

 

i. kupima joto mwili kwa kutumia ‘thermoscanners’ ufanyike getini na kwenye mabasi. 

ii. Halmashauri zisimamie maeneo yote ya mabasi yaendayo Mikoani yaanzishe utaratibu wa 

uchunguzi wa wasafiri, na wale watakaoonesha dalili (ambazo zimeainishwa na Wizara ya 

Afya) wasiruhusiwe kuendelea na safari badala yake washauriwe kwenda kuonana na 

wahudumu wa afya. 

iii. Magari yote yabandikwe namba ya simu ya dharura (199) itakayosaidia wasafiri wenye 

dalili za UVIKO-19 kupatiwa msaada muda wowote na mahali popote.  

iv. Maafisa wa Usalama Barabarani wafanye ukaguzi wa kushtukiza kuhakikisha uzingatiaji 

wa maagizo haya ikiwemo utoaji wa jumbe za UVIKO-19. 

 

c) Utaratibu Katika Nyumba za Ibada 

 

Nyumba za ibada zikaguliwe mara kwa mara na kuhakikisha zinazingatia yafuatayo;  

 

i. Ziweke vifaa vya kunawia mikono (maji safi tiririka na sabuni au Vitakasa mikono-

Sanitizers) na muumini atakaye simamia unawaji kwa wote. 

ii. Waumini wavae Barakoa  

iii. Waumini wakae umbali unaozidi mita moja kutoka mtu mmoja hadi mwingine pande zote. 

iv. Taratibu za kufanya usafi na utakasaji wa viti, meza na maeneo wanapokaa kabla na 

baada ya ibada ufanyike. Alama katika viti ziwekwe kuonyesha umbali wa mita moja.  
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v. Wazee, Watoto na wale wote wenye matatizo ya kiafya yanayotambulika (Mfano. Kisukari, 

Shinikizo la Damu, Kansa n.k), wanashauriwa kujiepusha na ibada zenye mikusanyiko ya 

Watu wengi na wachukue tahadhari zote muda wote  

vi. Kama nyumba ya ibada ni ndogo uanzishwe utaratibu wa kusalia nje/maeneo ya wazi au 

kuongeza idadi ya vipindi vya ibada na kuruhusu idadi ya watu wachache kuingia ibadani 

na kuzingatia uvaaji wa Barakoa.  

vii. Ibada ziwe za muda mfupi usiozidi masaa mawili. 

viii. Huduma zinazohusisha kugusana ziepukwe  

ix. Kuwepo na ujumbe wa mara kwa mara kwa ajili ya kuwakumbusha waumini kuhusu namna 

ya kujikinga na UVIKO-19 na namba za kuwasiliana na huduma za afya iwapo atapatikana 

mgonjwa. 

 

d. Maeneo ya Baa, Migahawa, Hoteli, Kumbi za Starehe, Mikutano, Harusi na Sherehe 

mbalimbali 

Kimsingi baadhi ya shughuli za kundi hili zinafaa kuangaliwa iwapo ni muhimu? Lazima au zisubiri hali 

itengamae. Iwapo ni muhimu na lazima mambo yafuatayo hayana budi na ni lazima yazingatiwe; 

i. Kuwe na kipima joto kwa wote wanaoingia kupata huduma kwenye eneo husika. 

ii. Wamiliki au Waandaaji wa mikutano waweke vifaa vya kunawia mikono maji tiririka na 

sabuni vinavyotosheleza mahitaji au kutumia vipukusi 

iii. Wateja /washiriki wakae umbali wa mita moja kutoka mteja hadi mteja. 

iv. Ili kupunguza msongamano usio wa lazima, wateja washauriwe kununua vinywaji na 

kunywea nyumbani. 

v. Sherehe zote za harusi kufanyika nje ya kumbi (open air) au kama zinafanyika ukumbini, 

ziwe za muda fupi, wageni waalikwa wawe wachache kuruhusu ukaaji wa mita moja au 

zaidi.  

vi. Washiriki wote wa sherehe za harusi/Mikutano wavae barakoa. 

vii. Wamiliki wahakikishe wanaweka walinzi na kuhakikisha kila anayeingia kwenye maeneo 

haya anavaa barakoa na kunawa mikono kwa maji tiririka na sabuni. 

viii. Kwenye mikutano ya ofisi za Umma, waraka/barua toka wizara ya utumishi ya 15 Mei, 

2020, iendelee kuratibu utendaji wa watuimIshi katika kujikinga na UVIKO-19.  

ix. Wamiliki wa Baa/Kumbi za Starehe au Harusi wahakikishe Wahudumu wanavaa Barakoa. 

x. Kuwepo na utaratibu katika maeneo haya wa kupunguza watu kuchangamana. 

xi. Maeneo haya yakaguliwe na Wataalamu wa Afya na Kamati za Ulinzi na Usalama 

kuhakikisha maelekezo yanazingatiwa. 

 

a. Maeneo ya Vituo vya Kutolea Huduma za Afya 

Vituo vya kutolea huduma za afya vinatakiwa kutekeleza hatua zifuatazo: - 

i. Kuweka bango getini linalohimiza uvaaji wa barakoa na kuepuka misongamano wakati 

wote wa huduma.  

ii. Wagonjwa wa nje wasio na dharura waonwe kwa kupangiwa tarehe maalumu 

(Appointments) ili kuzuia mlundikano kwa wagonjwa kwa wakati mmoja. 

iii. Kwenye maeneo ya kusubiria huduma kwa wagonjwa viwekwe viti vya kutosha na 

vipangwe kwa kuzingatia umbali wa mita moja au zaidi kila pande ikiwezekana alama 

ziwekwe kudhibiti msongamano. Penye eneo finyu sehemu za kusubiria ziwekwe hata nje 

ya jengo la kituo cha kutolea huduma za afya. 
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iv. Ndugu wa kuona/kuleta mgonjwa wasizidi wawili (2) kwa wakati mmoja na wote watatakiwa 

kuvaa barakoa na watumie kwa muda usiozidi nusu saa kumuona mgonjwa. 

v. Kudhibiti watu wasiohusika kwenye maeneo mbalimbali ya kituo cha afya kutembelea 

maeneo hayo. 

vi. Kuruhusu wagonjwa kwenye kliniki za ufuatiliaji wa kawaida, kuwapigia simu Madaktari 

Bingwa wakati wa masaa ya kazi hususan kwa wale wanougua magonjwa yasiyohitaji 

kumwona daktari uso kwa uso ili wapewe ushauri. 

vii. Kuwapima joto la mwili watu wote wanaoingia kwenye vituo vya kutolea huduma za afya.  

viii. Wagonjwa wenye magonjwa sugu wapewe dawa za angalau miezi miwili. 

ix. Wagonjwa na wateja wanaohitaji huduma za afya wenye umri wa miaka sitini au zaidi 

(wazee) wapewe kipaumbele kwenye huduma ili wasichangamane muda mrefu na watu 

wengine.  

x. Vituo vyote vihakikishe vinaweka vifaa madhubuti (Visivyoshikwa kwa mkono-

foot/pedal/elbow operated) vyenye maji tiririka na sabuni au vitakasa mikono (hand 

sanitizers) katika maeneo yote ya kutolea huduma (every Point of Care). 

 

b. Vituo vya Polisi, Magereza na Mahakama 

Vituo vya Polisi vitatakiwa kufanya yafuatayo: - 

i. Kuweka maeneo ya kunawa mikono kwa maji tiririka na sabuni 

ii. Watumishi na watu wote wanaoingia katika vituo vya polisi wavae barakoa muda wote. 

iii. Kutoa kipaumbele cha dhamana kwa Mahabusu wenye makosa yanayodhaminika kisheria 

ili kupunguza msongamano. 

iv. Kufanya kipimo cha haraka cha UVIKO -19 kwa mahabusu wote wanaofikishwa gerezani 

kwa mara ya kwanza. 

v. Kuwapima joto la mwili watu wote kabla ya kuingia kituoni na chumba cha Mahabusu. 

vi. Kuruhusu ndugu mmoja tu kumtembelea mfungwa, kumuona mahabusu katika siku 

iliyotengwa na kuhakikisha wafungwa na ndugu wote wanavaa barakoa na wanakuwa 

umbali wa mita moja kati ya mtu na mtu. 

vii. Wasikilizaji wa kesi mahakamani wazingatie kuvaa barakoa na kukaa umbali wa mita moja 

kati ya mtu na mtu 

 

c. Saluni pamoja na Vinyozi. 

 

Maeneo ya Saluni na vinyozi ni lazima yakaguliwe mara kwa mara na maafisa afya wa Halmashauri 

na kuhakikisha mambo yafuatayo yanazingatiwa; - 

i. Wamiliki wa Saluni na Vinyozi wanatakiwa kuwa na vifaa vya kutosha vya kuwezesha 

unawaji wa mikono nje ya saluni ambapo kila atakayeingia katika eneo hilo atahitajika 

kunawa mikono au kutakatisha mikono kwa kutumia vitakasa mikono vyenye kiwango cha 

alcohol asilimia isiyopungua 70%. 

ii. Kuhakikisha upimaji wa joto la mwili kwa wateja kabla ya kuingia saluni na kwa vinyozi pale 

inapowezekana. 

iii. Kuhakikisha uwepo wa taulo zilizofuliwa, kukauka na kupasiwa za kutosha kulingana na 

wingi wa wateja. Kila mteja atumie taulo lake lililo safi. Pale ambapo wateja huvishwa joho 

la kufunika mwili, mhudumu ahakikishe mteja amezungushiwa tissue shingoni kabla ya 

kumvika joho hilo. ‘Tissue’ isitumike zaidi ya mara moja. 

iv. Kuhakikisha hakuna msongamano wa watu na kwamba kila kiti kiwe katika umbali wa mita 

moja na kuendelea na pale inaposhindikana wateja wasubiri nje.  
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v. Utakasaji wa vifaa vinavyotumika katika maeneo hayo ufanyike kila wanapomhudumia 

mteja kwa kutumia vitakasa vyenye alcohol asilimia 70 kama spirit.  

 

 

 

 

 

vi. Kuhakikisha Saluni zinakuwa safi wakati wote.  

vii. Kuhakikisha uvaaji wa barakoa muda wote kwa watoa huduma na wateja. 

viii. Barakoa hizi ziwe zinatumika mara moja kila baada ya masaa 4 na ivaliwe barabara 

kuhakikisha inafunika mdomo na pua. 

 

 

 

ix. Kuhakikisha wateja wenye joto kali la mwili, mafua na kikohozi hawaingii saluni (Weka 
Tangazo), waelekezwe kwenda kupata matibabu kwenye vituo vya afya. 

x. Endapo Saluni/Vinyozi wanahuduma ya massage au kuosha, watoa huduma wahakikishe 
uvaaji wa gloves pamoja na barakoa muda wote wanapotoa huduma. 

xi. Kusimamia utaratibu wa kunawa mikono kwa kila mteja anayeingia. 
xii. Weka chombo cha kuhifadhia taka na hakikisha taka za barakoa na tissue zinachomwa.  

 

d. Masoko, Magulio, Minada, Maduka makubwa na Maeneo mengine ya biashara 

 

Mambo yafuatayo yanahitaji kuzingatiwa; 

i. Halmashauri ziandae timu za kukagua maeneo haya inayojumuisha viongozi wa ngazi za 

jamii ili kupunguza misongamano katika maeneo husika. 

ii. Halmashauri iainishe maeneo zaidi na kuangalia namna ya kupunguza msongamano ikiwa 

ni pamoja na kutumia viwanja vya mipira wa miguu au maeneo yoyote yaliyo wazi kwa ajili 

ya huduma za masoko au kushushia bidhaa. Lengo ni kuwawezesha wafanyabiashara na 

wateja kuwa kwenye umbali unaokubalika na kuweka utaratibu kwa wateja kukaa umbali 

wa mita moja au zaidi wakati wa kupata huduma 

https://www.google.com/url?sa=i&url=https://www.newsobserver.com/news/coronavirus/article241299181.html&psig=AOvVaw2rOCBb3ycLueEl1vu130aI&ust=1585120807859000&source=images&cd=vfe&ved=0CAIQjRxqFwoTCOi-iq7JsugCFQAAAAAdAAAAABAD
https://www.google.com/url?sa=i&url=https://www.youtube.com/watch?v=0HHWB3JvXL8&psig=AOvVaw0TfsfHx0ZjlwHL7i-OR1Us&ust=1585116274774000&source=images&cd=vfe&ved=0CAIQjRxqFwoTCJDXx7a4sugCFQAAAAAdAAAAABAO
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iii. Kuweka utaratibu kwenye maeneo ya kuingilia ili kuhakikisha kila mteja na mfanyabiashara 

anayeingia kupata huduma katika maeneo hayo awe amevaa barakoa au aelekezwe 

kununua barakoa bila shuruti 

iv. Kila mwenye biashara aweke chombo chenye maji tiririka na sabuni na kila mara 

awaelekeze wateja wake kunawa kabla hawajaingia sokoni au dukani kupata huduma. 

v. Watu wasiokuwa na kazi maalumu wasiruhusiwe kukaa katika maeneo hayo ili 

kupugunguza msongamano. 

vi. Watu waelimishwe ikiwezekana wanunue mahitaji ya kuwawezesha kukaa muda mrefu ili 

kupunguza uwezekano wa kwenda kwenye maeneo hayo mara kwa mara 

vii. Minada iepuke shughuli zinazofanya watu kukaa muda mrefu na kuchangamana zaidi 

kama uchomaji wa nyama (watu wanunue na kupeleka nyumbani) au unywaji wa pombe.  

viii. Kuweka au kutumia vipaza sauti kwa ajili ya kuhimiza kanuni za afya na matangazo 

mbalimbali. 

ix. Kuwashauri wazee, watoto na watu wenye magonjwa ya muda mrefu kuepuka kwenda 

kwenye mikusanyiko ikiwezekana wawaombe vijana kuwasaidia kuwanunulia mahitaji.  

x. Iwapo kwenye maeneo haya kuna biashara mbalimbali zilizotajwa awali, utaratibu wake 

uzingatiwe kama ilivyokushaelezwa mfano Baa, Kumbi za Harusi, Saluni nk 

 

 

e. Shughuli za Michezo na Matamasha ya Muziki 

Mazoezi na shughuli zote za michezo ni sehemu muhimu katika kuimarisha afya na kujikinga na magonjwa 

mbalimbali. Hata hivyo shughuli hizi zinatakiwa kufuata mwongozo wa kuzingatiwa kuendesha shughuli 

za michezo katika kipindi cha Mlipuko wa covid 19 nchi kwa lengo la kudhibiti maambukizi ambao 

uliytolewa na Wizara ya Afya Mei 2020. Hata hivyo kwa matamasha ya muziki, burudani na sanaa 

nyingine na ambayo yameidhinishwa na BASATA waandaaaji watahakikisha kuwa matamasha hayo 

yanafanyika zaidi kwenye maeneo ya wazi (viwanjani), ambapo kabla ya kuingia uwanjani waandaaji 

watahakikisha kuwa washiriki wananawa mikono kwa maji tiririka/kutumia vitakasa mikono na kuvaa 

barakoa uwanjani. Kamati za ulinzi na usalama za Mikoa katika kuridhia matamasha haya, zitajiridhisha 

kwanza na uzingatiaji wa masharti haya. Aidha, kwa shughuli zote za sanaa zinazolazimika kufanyika ndani 

ya kumbi waandaaji watahakikisha zitazingatia Kanuni zote hizi na ile ya kuhakikisha watu wanakaa umbali 

wa mita moja. 

Kuimarisha na kuongeza mbinu za utoaji wa elimu ya UVIKO-19 kwenye Mikusanyiko 

Utoaji wa elimu ya afya kwa umma utaendelezwa kila siku kwa kuhusisha mbinu mbalimbali na wadau 

mbalimbali kwa kufanya yafuatayo;  

i. Kuendelea kutumia vyombo mbalimbali vya habari katika utoaji wa elimu ya afya kwa umma. 

ii. Kuhamasisha wananchi kuhusu tahadhari na namna ya kuendeleza jitihada za kujikinga na 

ugonjwa wa UVIKO-19 kwa kuhusisha makundi mbalimbali ya kijamii. 

iii. Kutumia magari ya matangazo (PA system) na vipaza sauti (megaphones) katika kufikisha jumbe 

mbalimbali kwa jamii 

iv. Kutumia vikundi vya Jamii/Jadi, Sanaa kufikisha jumbe na pia kutumia Wahudumu wa Afya Ngazi 

ya Jamii (CHWs) na pia kutumia wataalam wa maendeleo na ustawii wa jamii katika kutoa elimu 

ya afya kwa jamii kwa kutembelea kaya pamoja na kuwafuatilia watu wanaohisiwa au kuthibitishwa 

kuwa na ugonjwa wa UVIKO-19 kwa aijili ya kuwapa elimu ya kupata huduma na kuwakinga 

wengine wasipate ugonjwa. 

v. Kutumia lugha ya Alama na maandishi ya nukta nundu kwa watu wenye ulemavu iliwawezekupata 

elimu stahiki 
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vi. Katika kupokezana Microphone, tahadhari zichukuliwe za kutumia vipukusi pale inapolazimu 

watumiaji zaidi ya mmoja 

 

Matumizi ya Barakoa katika Misongamano  

Matumizi ya Barakoa kwa wananchi wote kwenye sehemu zenye mikusanyiko (Mass Masking) ni hatua 

muhimu ya kukata mnyororo wa maambukizi katika jamii. Aidha, matokeo ni makubwa sana pale ambapo 

uvaaji barakoa unaenda sambamba na kunawa mikono kwa maji tiririka na sabuni na au kutumia vitakasa 

mikono. Pamoja na jitihada za kudhibiti misongamo kufanyika ni vyema pia wananchi waendelee 

kuhamasishwa kuvaa barakoa wanapotoka majumbani kwao pamoja na wale wote wenye dalili. Ni muhimu 

kwa mtu yoyote ambaye hataweza kuwa mbali na mtu mwingine kwa zaidi ya mita moja, ahakikishe anavaa 

barakoa muda wote anapokuwa na mtu ambaye hakai naye nyumba moja. Uvaaji wa barakoa utasaidia 

kupunguza maambukizi mengine ya mfumo wa hewa;  

Hivyo tunapendekeza kuwa; - 

i. Serikali kupitia Wakuu wa Mikoa, Wilaya, Kata, Vijiji na Mitaa, ihakikishe wananchi wanaelimishwa 

namna sahihi ya kuvaa, kuvua, kufua, kupasi na kutunza barakoa. 

ii. Mamlaka za Wilaya/Halmashauri Kata na Serikali za Mitaa zihakikishe zinaelimisha na kufanya 

ufuatiliaji zaidi wa uvaaji wa barakoa za aina zote katika maeneo mbalimbali yenye mikusanyiko 

kama ifuatavyo: 

iii. Kwenye daladala, mabasi na magari mengine ya abiria, lazima kila dereva na kila abiria avae 

barakoa; 

iv. Kwenye maeneo yote ya mikusanyiko kama sokoni, dukani, stendi, saluni, hospitali, viwanja vya 

ndege, kwenye meli/mtumbwi, gengeni, kanisani, mashuleni/vyuoni, mabaa, harusi, sherehe au 

mikutanoni, kila mmoja avae barakoa.  

v. Elimu itolewe ya kutosha kuhusiana na utengenezaji, matumizi sahihi na utupatikanaji wa Barakoa. 

vi. Elimu juu uandaaji, uuzaji, Uvaaji na utumiaji sahihi wa Barakoa utolewe kwa umma kuanzia ngazi 

ya Kaya na Mitaa. 

Mwisho, Wakuu wa Mikoa. Wilaya na Vyombo vya Ulinzi na Usalama, viwasaidie Waganga Wakuu 

wa Mikoa na Wilaya katika kutekeleza Sheria ya Afya ya Jamii (Public Health Act 2009) kipengele 

cha 15 na 16 inayawapa mamlaka ya kuthibiti kusambaa kwa magonjwa katika maeneo yao kwa 

kusimamia mbinu mbalimbali za uthibiti kwa jinsi watakavyoshauri.  

 

Imetolewa na. 
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