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1. Jina 
2. Tarehe ya kuanza kutumika 
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4. Kuzingatia Sheria, Kanuni, matangazo na maelekezo 
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5. Tangazo la Uchaguzi kwa umma. 
6. Majina na mipaka ya Vijiji na Vitongoji 
7. Wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji 
8. Maelekezo kuhusu Uchaguzi 
9. Orodha ya wapiga kura 
10. Sifa za wapiga kura 
11. Kupoteza sifa 
12. Sifa za mgombea 
13. Siku za uteuzi 
14. Kutengua uteuzi 
15. Pingamizi dhidi ya uteuzi 
16. Kamati ya rufaa 
17. Utashi wa wajumbe wa kamati ya Rufaa 
18. Kampeni za Uchaguzi 
19. Masharti ya kampeni 
20. Utaratibu wa kupiga kura 
21. Karatasi za kura 
22. Kuhesabu kura 
23. Utaratibu wa kutangaza matokeo ya Mwenyekiti wa 

Kitongoji 
24. Utaratibu wa Kutangaza Matokeo ya Wajumbe wa 

Halmashauri ya Kijiji 
25. Utaratibu wa kutangaza matokeo ya Mwenyekiti wa 

Kijiji 
26. Matendo yasiyobatilisha matokeo ya Uchaguzi 
27. Kuahirisha upigaji kura. 
28. Malalamiko kuhusu uendeshaji wa Uchaguzi 
29. Nafasi wazi 
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30. Uchaguzi mdogo 
31. Kiapo 
32. Masharti ya kuwalinda wasimamizi wa Uchaguzi na 

wajumbe wa Kamati ya Rufaa 
33. Watazamaji wa ndani na nje wa Uchaguzi. 
34. Makosa ya Uchaguzi. 
35. Kufutwa kwa Tangazo la Serikali Na. 302 ya mwaka 

2009 
36. Uhalali wa Kanuni za Uchaguzi za mwaka 2009 
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________ 

SURA 287 
_______ 

KANUNI 
______ 

Zimetungwa chini ya Kifungu 201A 
______ 

 
KANUNI ZA UCHAGUZI WA MWENYEKITI WA KIJIJI, WAJUMBE WA HALMASHAURI 

YA KIJIJI NA MWENYEKITI WA KITONGOJI KATIKA MAMLAKA ZA WILAYA ZA 
MWAKA, 2014 

 
Jina 
 
 

1.  
 

Kanuni hizi zitaitwa Kanuni za Uchaguzi wa 
Mwenyekiti wa Kijiji, Wajumbe wa 
Halmashauri ya Kijiji na Mwenyekiti wa 
Kitongoji katika Mamlaka za Wilaya za 
Mwaka, 2014. 
 

Tarehe ya 
kuanza 
kutumika 

2.  Kanuni hizi zitatumika katika Vijiji na 
Vitongoji vyote vilivyomo katika maeneo ya 
Mamlaka za Wilaya na zitaanza kutumika 
mara baada ya kutangazwa katika Gazeti la 
Serikali. 
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Tafsiri 

 

 

 

3.  Katika Kanuni hizi isipokuwa pale 
itakavyoelezwa vinginevyo- 
“Afisa Mtendaji wa Kata” maana yake ni 

Mtendaji Mkuu wa shughuli za Serikali 
katika Kata na ni pamoja na Afisa 
yeyote wa umma atakayeteuliwa 
kutekeleza majukumu ya Afisa 
Mtendaji wa Kata kwa mujibu wa 
Kanuni hizi; 

“Afisa Mtendaji wa Kijiji” maana yake ni 
Mtendaji Mkuu wa shughuli za Serikali 
katika Kijiji na ni pamoja na Afisa 
yeyote wa umma atakayeteuliwa 
kutekeleza majukumu ya Afisa 
Mtendaji wa Kijiji kwa mujibu wa 
Kanuni hizi; 

Sura 258 

 

 

Sura 287 

 

 

 

 

Sura 287 

 “Chama cha siasa” maana yake ni chama cha 
siasa kilichopata usajili wa kudumu 
kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya 
Siasa. 

“Kijiji” maana yake ni kijiji kilichomo katika 
eneo la Mamlaka za Wilaya na 
ambacho kimesajiliwa kwa mujibu wa 
Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka 
za Wilaya); 

 
“Kitongoji” maana yake ni sehemu ya Kijiji 

kilichosajiliwa kwa mujibu wa Sheria 
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 ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za 
Wilaya); 

“Mahali pa matangazo ya Uchaguzi” maana 
yake ni sehemu iliyotengwa maalum na 
Msimamizi wa Uchaguzi kwa ajili ya 
kutolea matangazo, taarifa za Kijiji au 
Kitongoji  na taarifa mbalimbali zikiwa 
ni pamoja na taarifa za Uchaguzi kwa 
mujibu wa Kanuni hizi; 

“Mkazi” maana yake ni raia wa Tanzania 
ambaye kwa kawaida anaishi kwenye 
eneo la Kijiji au Kitongoji na ambaye 
ama ana kaya au anaishi katika kaya au 
Taasisi iliyopo katika eneo la Kijiji au 
Kitongoji; 

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri ya  Wilaya  
na ni pamoja na afisa yeyote wa umma 
atakayeteuliwa kutekeleza majukumu 
ya Mkurugenzi; 

“Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi” maana 
yake ni Afisa Mtendaji wa Kijiji na ni 
pamoja na Afisa yeyote wa umma 
aliyeteuliwa na Msimamizi wa 
Uchaguzi wakati wa Uchaguzi kuwa 
Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 
chini ya Kanuni hizi;  
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“Msimamizi wa Uchaguzi” maana yake ni 
Mkurugenzi, ambamo kuna vijiji 
vinavyofanya Uchaguzi na ni pamoja 
na Afisa mwingine wa umma 
atakayeteuliwa kutekeleza majukumu 
ya Mkurugenzi;  

“Orodha ya wapiga kura”maana yake ni 
orodha ya majina ya wapiga kura 
iliyoandaliwa chini ya Kanuni  hizi; 

Sura 357  “Raia” maana yake ni raia wa Tanzania kwa 
mujibu wa Sheria ya Uraia; 

 “Siku ya uteuzi” maana yake ni siku ya 
kutangaza majina ya wanaostahili na 
wasiostahili kugombea; 

“Uchaguzi” maana yake ni Uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa wa Mwenyekiti wa 
Kijiji, Wajumbe wa Halmashauri ya 
Kijiji na Mwenyekiti wa Kitongoji; 

“Wakati wa Uchaguzi” maana yake ni muda 
ambao Uchaguzi wa kawaida au 
Uchaguzi mdogo unatakiwa ufanyike 
kwa mujibu wa Kanuni hizi na 
unaanzia tarehe ambayo Msimamizi wa 
Uchaguzi atakapotoa maelekezo ya 
Uchaguzi na kumalizika mara baada ya 
kutangaza majina ya waliochaguliwa.” 

“Waziri” maana yake ni Waziri mwenye 
dhamana ya Serikali ya Mitaa. 
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Kuzingatia 
Sheria, Kanuni, 
matangazo na 
maelekezo 

4.  Kila Msimamizi wa Uchaguzi, Msimamizi 
Msaidizi wa Uchaguzi, Wajumbe wa Kamati 
ya Rufaa na Afisa wa Umma au Mtu 
Mwingine ye yote atakayehusika na 
uendeshaji wa Uchaguzi kwa mujibu wa 
Kanuni hizi atasimamia Uchaguzi huo kwa 
kuzingatia Sheria, Kanuni, Maelekezo na 
Matangazo yatakayotolewa kwa mujibu wa 
Kanuni hizi. 
 

Tangazo la 
Uchaguzi kwa 
umma 

5.  (1)Waziri atatoa Tangazo la Uchaguzi kwa 
Umma katika magazeti ya Kiswahili na 
Kiingereza yenye mtandao mrefu nchini 
si chini ya siku tisini (90) kabla ya siku 
ya Uchaguzi ili Umma uweze kujiandaa 
kwa ajili ya Uchaguzi. 

 
(2)  Tangazo litakalotolewa na Waziri kwa 

mujibu wa Kanuni Ndogo ya (1) ya 
Kanuni hii litaelekeza mambo 
yafuatayo: 

(a) ratiba ya Uchaguzi na 
shughuli zinazohusika; na 

(b) masharti muhimu ya 
Uchaguzi kwa mujibu wa 
Sheria na Kanuni hizi. 
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Majina na 
mipaka ya Vijiji 
na Vitongoji 

6.  (1) Utafanyika Uchaguzi wa Mwenyekiti 
wa Kijiji na  Wajumbe wa Halmashauri 
ya Kijiji katika kila Kijiji na kila 
Msimamizi wa Uchaguzi atatangaza 
majina na mipaka ya Vijiji vilivyoko 
katika eneo la Halmashauri husika 
katika mahali pa matangazo ya 
Uchaguzi siku  hamsini kabla ya siku 
ya Uchaguzi. 
 

(2) Utafanyika Uchaguzi wa Mwenyekiti 
wa Kitongoji katika kila Kitongoji na 
kila Msimamizi wa Uchaguzi 
atatangaza majina ya mipaka ya 
Vitongoji vilivyoko katika eneo la 
Halmashauri husika katika mahali pa 
matangazo ya Uchaguzi siku hamsini 
kabla ya siku ya Uchaguzi. 

Wajumbe wa 
Halmashauri ya 
Kijiji 

7.  (1) Wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji 
hawatapungua kumi na tano na 
hawatazidi ishirini na tano ambao ni:- 
(a) Mwenyekiti wa Kijiji; 
(b)  Wenyeviti wa Vitongoji 

vilivyomo katika eneo la  
        Kijiji; na 

(c) Wajumbe watakaochaguliwa 
wakiwemo wanawake ambao 
idadi yao haitakuwa chini ya 
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nusu ya wajumbe wote wa 
Halmashauri ya Kijiji. 
 

  (2) Afisa Mtendaji wa Kijiji atakuwa 
Katibu wa Halmashauri ya Kijiji 

Maelekezo 
kuhusu 
Uchaguzi 

8.  (1) Msimamizi wa Uchaguzi atatoa 
maelekezo ya Uchaguzi siku 
zisizopungua 28 kabla ya siku ya 
Uchaguzi. 

 
(2)  Maelekezo ya Uchaguzi kwa mujibu wa 

Kanuni hii yataelekeza mambo 
yafuatayo: 

 
  (a) tarehe ya kufanyika kwa 

Uchaguzi; 
(b) muda na sehemu ya kuandikishia 

wapiga kura washiriki Uchaguzi; 
(c) muda na mahali pa kufanyia  

Uchaguzi; 
(d) kuwataka wakazi wote wenye 

sifa za kupiga kura washiriki  
Uchaguzi; 

(e) kuwataka wakazi wenye umri wa 
miaka Ishirini na moja au zaidi 
wanaotaka kugombea nafasi ya 
uenyekiti  wa Kijiji,ujumbe wa 
Halmashauri ya Kijiji na 
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uenyekiti wa Kitongoji wachukue 
fomu za kugombea 
zitakazopatikana kwenye Ofisi ya 
Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi; 

(f) tarehe na muda wa kuchukua na 
kurudisha fomu za maombi ya 
kugombea uenyekiti wa Kijiji, 
ujumbe wa Halmashauri ya Kijiji 
na uenyekiti wa Kitongoji kwa 
Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi na kuagiza kwamba 
muda wa kuchukua na kurudisha 
fomu za kugombea hautazidi siku 
saba 

(g) siku ambayo uteuzi utafanyika na 
mahali pa matangazo ya 
Uchaguzi ambapo fomu za 
wagombea zitabandikwa ili 
wapiga kura wazione; 

(h) muda wa kutoa pingamizi dhidi 
ya uteuzi na kusikilizwa kwa 
pingamizi; 

(i) tarehe ya kusikiliza rufaa dhidi ya 
uamuzi wa Msimamizi Msaidizi 
wa Uchaguzi; 

(j) kipindi cha kuendesha mikutano 
ya kampeni za Uchaguzi 
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ambacho hakitazidi  siku kumi na 
nne kuanzia tarehe ya uteuzi; na 

(k) masuala mengineyo 
yanayohusiana na Uchaguzi. 

 
Orodha ya 
Wapiga Kura 

9.  (1) Msimamizi wa Uchaguzi atateua Afisa 
wa Umma au mtu mwingine yoyote 
mwenye sifa na uadilifu ambaye 
ataandikisha na kuandaa orodha ya 
Wapiga Kura katika Kitongoji kwa ajili 
ya Uchaguzi wa Mwenyekiti wa 
Kijiji,Wajumbe wa Halmashauri ya 
Kijiji na Mwenyekiti wa Kitongoji siku 
ishirini na moja (21) kabla ya siku ya 
Uchaguzi. 
 

(2) Watendaji wa vijiji, Mitaa na Kata 
hawataruhusiwa kuandikisha wala 
kuandaa orodha ya wapiga kura. 
 

(3) Uandikishaji wa orodha ya wapiga kura 
utafanyika kwenye majengo ya umma na 
pale ambapo hakuna jengo la umma, 
uandikishaji utafanyika kwenye sehemu 
ambayo Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi atakuwa amekubaliana na 
Viongozi wa Vyama vya Siasa. 
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(4) Vituo vya uandikishaji wa orodha ya 
wapiga kura vitafunguliwa saa 1:30 
asubuhi na kufungwa saa kumi(10:00) 
jioni 
 

(5) Vyama vya siasa vitaruhusiwa kuwepo 
wakati wa uandikishaji wa wapiga kura. 

(6) Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 
atabandika mahali pa matangazo ya 
Uchaguzi Orodha ya wapiga kura na 
kutunza kumbukumbu yake. 
 

(7) Mkazi yeyote wa Kitongoji au vyama 
vya siasa vitakuwa na haki ya kukagua 
Orodha ya wapiga kura katika muda wa 
siku kumi(10) tangu tarehe orodha ya 
wapiga kura ilipobandikwa mahali pa 
matangazo ya Uchaguzi ili   kutoa maoni 
juu ya usahihi wa Orodha hiyo na 
anaweza kuomba- 

(a) Orodha irekebishwe kwa 
kuongeza jina lake au jina la  
mkazi; au 
 

(b) Orodha irekebishwe kwa kufuta 
jina lililoorodheshwa kwa vile 
aliyeorodheshwa hana sifa ya 
kupiga kura katika Kitongoji 
husika. 
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(8) Pingamizi dhidi ya mtu kuandikishwa 
kuwa mpiga kura litawasilishwa kwa 
Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 
ambaye atalitolea uamuzi na 
kurekebisha orodha ya wapiga kura 
iliyotangazwa katika muda wa siku 
tano (5) kuanzia tarehe ya 
kuwasilishwa pingamizi hilo. 

(9)  Mtu yeyote au chama cha siasa ambacho 
hakitaridhika na uamuzi wa Msimamizi 
Msaidizi wa Uchaguzi kitawasilisha 
rufaa kwa Msimamizi wa Uchaguzi 
ambaye ataishughulikia rufaa hiyo 
katika muda wa siku tano (5) baada ya 
kupokea rufaa hiyo. 

(10) Uamuzi wa Msimamizi wa Uchaguzi 
kuhusu rufaa iliyowasilishwa chini ya 
Kanuni Ndogo ya (8) ya Kanuni hii 
utakuwa wa mwisho. 
 

Sifa za Mpiga 
Kura 

10.   
 

Mkazi yeyote wa Kitongoji atakuwa na haki 
ya kupiga kura ikiwa:-  

(a) ni raia wa Tanzania; 
(b) ana umri wa miaka 18 au zaidi; 
(c) ni mkazi wa kawaida wa eneo la 

Kitongoji; na 
(d) hana ugonjwa wa akili 

uliothibitishwa na Daktari 
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anayetambulika na Serikali au Bodi 
ya Utabibu. 

 
Kupoteza sifa 
 

11.  Mkazi yeyote wa Kitongoji hatakuwa na 
haki ya kupiga kura ikiwa:- 
 

(a) si raia wa Tanzania; 
(b) hajatimiza umri wa miaka kumi 

na nane; 
(c) si mkazi wa kawaida wa eneo 

la Kitongoji; na 
(d) ana ugonjwa wa akili 

uliothibitishwa na daktari 
anayetambulika na Serikali au 
Bodi ya Utabibu. 
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Sifa za 
Mgombea 

12.  
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

(1) Mkazi yeyote wa Kitongoji anaweza 
kugombea uenyekiti  wa Kijiji au 
ujumbe wa Halmashauri ya Kijiji au 
uenyekiti wa Kitongoji  ikiwa:- 

(a) ni raia wa Tanzania; 
(b) ana umri wa miaka Ishirini na 

moja au zaidi; 
(c) ana uwezo wa kusoma na 

kuandika Kiswahili au  
Kiingereza; 

(d) ana kipato halali cha kumwezesha 
kuishi; 

(e) ni mkazi wa kawaida wa eneo la 
Kitongoji; 

(f) ni mwanachama na 
amedhaminiwa na chama cha  
siasa; 

(g) hajawahi kupatikana na Hatia kwa 
kosa la utovu wa Uhaminifu au 
kuhukumiwa adhabu ya Kifungo 
cha miezi sita au zaidi au adhabu 
ya kifo; na  

(h) hana ugonjwa wa akili 
uliothibitishwa na daktari 
anayetambulika na Serikali au 
Bodi ya Utabibu. 

Siku ya Uteuzi 
 
 

13.  
 

(1) Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 
atafanya uteuzi wa wagombea wa nafasi 
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ya uenyekiti, ujumbe wa Halmashauri ya 
Kijiji na Uenyekiti wa Kitongoji siku 
zisizopungua ishirini kabla ya tarehe ya 
Uchaguzi. 

(2) Siku ya uteuzi, wagombea watawasilisha 
fomu za uteuzi kwa Msimamizi Msaidizi 
wa Uchaguzi kabla ya saa kumi kamili 
jioni baada ya hapo fomu 
hazitapokelewa ili kuruhusu kufanyika 
kwa uteuzi wa wagombea kutokana na 
fomu zilizowasilishwa. 

(3) Uteuzi utafanyika kuanzia saa mbili 
asubuhi hadi saa kumi na dakika kumi 
na tano jioni ya siku ya uteuzi. 

(4) Baada ya uteuzi, Msimamizi Msaidizi 
wa Uchaguzi atabandika majina ya 
wagombea wenye sifa na wasio na sifa 
za kugombea nafasi ya Uenyekiti, 
Ujumbe wa Halmashauri ya Kijiji na 
Uenyekiti wa Kitongoji mahali pa 
matangazo ya Uchaguzi. 

(5) Ikiwa hakuna mwombaji aliyejitokeza 
au kama waombaji wote waliojitokeza 
hawana sifa zinazostahili, utaratibu wote 
wa uteuzi utaanza upya. 

(6) Wenyeviti wa Vijiji, Vitongoji na 
Wajumbe wengine wa Halmashauri ya 
Kijiji watatakiwa kujiuzulu nyadhifa zao 
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siku tatu kabla ya siku ya kuchukua 
fomu za kugombea Uongozi. 
 

Kutengua uteuzi 14.  (1) Endapo siku ya uteuzi hakutakuwa na 
mgombea wa uenyekiti wa Kijiji 
kutokana na kifo au sababu nyingine 
yeyote, Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi atatengua uteuzi na 
kupanga tarehe nyingine kwa ajili ya 
kufanya uteuzi mpya siyo zaidi ya 
siku kumi (10) tangu siku ya uteuzi 
uliotenguliwa. 

(2) Endapo siku ya uteuzi hakutakuwa na 
mgombea wa uenyekiti wa Kitongoji 
kutokana na kifo au sababu nyingine 
yeyote, Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi atatengua uteuzi na 
kupanga tarehe nyingine kwa ajili ya 
kufanya uteuzi mpya siyo zaidi ya 
siku kumi tangu siku ya uteuzi 
uliotenguliwa 

(3)    Endapo siku ya uteuzi hakutakuwa na 
wagombea wa Ujumbe wa 
Halmashauri ya Kijiji kutokana na kifo 
au sababu nyingine yoyote Msimamizi 
Msaidizi wa Uchaguzi atatengua uteuzi 
na kupanga tarehe nyingine ya uteuzi 
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siyo zaidi ya siku kumi tangu tarehe ya 
kutengua uteuzi uliofanyika.  

(4)   Endapo baada ya uteuzi hakutakuwa na 
mgombea wa uenyekiti wa Kijiji kwa 
sababu ya kifo au kwa sababu nyingine 
yoyote, Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi atatengua uteuzi na kupanga 
tarehe nyingine ya uteuzi siyo zaidi ya 
siku kumi tangu tarehe ya kutengua 
uteuzi uliofanyika. 

(5)    Endapo baada ya uteuzi hakutakuwa na 
mgombea wa uenyekiti wa Kitongoji 
kwa sababu ya kifo au kwa sababu 
nyingine yoyote, Msimamizi Msaidizi 
wa Uchaguzi atatengua uteuzi na 
kupanga tarehe nyingine ya uteuzi siyo 
zaidi ya siku kumi tangu tarehe ya 
kutengua uteuzi uliofanyika. 

(6)  Endapo baada ya uteuzi hakutakuwa na 
mgombea wa Ujumbe wa Halmashauri 
ya Kijiji kwa sababu ya kifo au kwa 
sababu nyingine yoyote, Msimamizi 
Msaidizi wa Uchaguzi atatengua uteuzi 
na kupanga tarehe nyingine ya uteuzi 
siyo zaidi ya siku kumi (10) tangu 
tarehe ya kutengua uteuzi uliofanyika. 
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Pingamizi dhidi 
ya uteuzi. 
 

15.  (1) Mgombea ambaye hakuridhika na 
uamuzi uliotolewa au anapinga uteuzi 
wa mgombea ye yote, anaweza 
kuwasilisha pingamizi na   kumtaka 
Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 
kupitia upya uamuzi uliofanyika ili 
amteue kuwa mgombea au atengue 
uteuzi anaoupinga na Msimamizi 
Msaidizi wa Uchaguzi atamteua au 
atatengua uteuzi uliofanyika kwa 
kuzingatia sifa zilizoainishwa katika 
Kanuni hizi. 

(2) Pingamizi chini ya Kanuni Ndogo ya 
(1) ya Kanuni hii itawasilishwa kwa 
maandishi kwa Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi katika muda wa siku mbili 
tangu uteuzi ulipofanyika na 
Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 
atasikiliza na kutoa uamuzi katika muda 
usiozidi siku mbili kuanzia siku ya 
kupokea pingamizi hilo. 

(3) Mgombea au mwakilishi wake ambaye 
hataridhika na uamuzi wa Msimamizi 
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Msaidizi wa Uchaguzi atakuwa na haki 
ya kukata rufaa kwenye Kamati ya Rufaa 
iliyoanzishwa chini ya Kanuni ya 16 
katika muda usiozidi siku nne (4) 
kuanzia tarehe ya uamuzi wa Msimamizi 
Msaidizi wa Uchaguzi 

(4) Kamati ya Rufaa itasikiliza na kutoa 
uamuzi kuhusu uteuzi wa mgombea 
katika muda usiozidi siku nne tangu siku 
ya kupokea rufaa. 

(5) Uamuzi wa Kamati ya Rufaa kuhusu 
rufaa dhidi ya pingamizi la uteuzi 
utakuwa wa mwisho. 

(6) Mgombea au mwakilishi wake ambaye 
hataridhika na uamuzi wa Kamati ya  
Rufaa atakuwa na haki ya kufungua kesi 
Mahakama ya Wilaya baada ya matokeo 
ya Uchaguzi kutangazwa. 
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Kamati ya 
Rufaa 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

16.  
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

(1) Kutakuwepo na Kamati ya Rufaa katika 
kila Wilaya ambayo itasikiliza 
malalamiko ya uteuzi wa mgombea wa 
Uchaguzi katika kila Wilaya. 
 

(2) Wajumbe wa Kamati ya Rufaa, 
watateuliwa  na Katibu Tawala wa Mkoa 
,na katika uteuzi wake Katibu Tawala 
atazingatia hali halisi ya watumishi wa 
umma waliomo katika Wilaya husika. 
 

(3) Kamati ya Rufaa itateuliwa siku saba 
kabla ya siku ya uteuzi wa wagombea; 

 

(4) Kamati ya Rufaa itakuwa na wajumbe 
wafuatao- 

 

(a) Katibu Tawala wa Wilaya au 
Afisa mwingine wa umma 
atakayeteuliwa ambaye 
atakuwa Mwenyekiti; 

(b) Afisa yoyote kutoka Taasisi ya 
Umma iliyoko katika Wilaya 
husika; na 

(c) Afisa yeyote wa umma 
anayefanya kazi katika ofisi ya 
Katibu Tawala wa Wilaya 
ambaye atakuwa katibu na 
hatakuwa na haki ya kupiga 
kura. 
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Utashi wa 
wajumbe wa 
Kamati ya rufaa 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Kampeni za 
Uchaguzi 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

17.  
 
 
 
 
 
 
 
 
 

18.  
 
 
 

Mtu yeyote hatateuliwa kuwa mjumbe wa 
Kamati ya Rufaa iliyoundwa kwa mujibu wa 
Kanuni ya 16 endapo:- 

(a) anahusika na uteuzi wa wagombea; 
(b) ni Msimamizi au Msimamizi Msaidizi 

wa Uchaguzi; 
(c)  ni kiongozi wa ngazi yeyote wa 

chama cha siasa; na 
  (d) ni mtumishi wa Halmashauri. 

 
 

(1 )    Kampeni za Uchaguzi zitafanyika siku 
kumi na nne za mwisho kabla ya siku 
ya Uchaguzi na zitamalizika siku moja 
kabla ya siku ya Uchaguzi. 

 
(2)    Mgombea, mwakilishi wake au chama 

cha siasa kinaweza kuitisha na 
kuhutubia mikutano ya kampeni kwa 
kufuata ratiba itakayowasilishwa na 
wagombea, wawakilishi wao au vyama 
vya siasa na kuratibiwa na Msimamizi 
Msaidizi wa Uchaguzi. 

 

(3)  Msimamizi wa Uchaguzi atawasilisha 
ratiba ya kampeni za Uchaguzi kwa 
Mkuu wa Polisi wa Wilaya ambaye 
atahakikisha ulinzi na usalama 
unakuwepo katika mikutano ya 
kampeni. 
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(4) Ratiba ya kampeni za Uchaguzi 
itakayowasilishwa na Msimamizi wa 
Uchaguzi chini ya Kanuni hizi itakuwa 
taarifa rasmi ya mikutano ya kampeni 
kwa mujibu wa Sheria ya Jeshi la 
Polisi. 

 
(5)    Kampeni za Uchaguzi zitaanza saa 

mbili  asubuhi na zitamalizika saa kumi 
na moja jioni ya kila siku ya kampeni. 

   
Masharti ya 
kampeni 

19.  Mgombea, mwakilishi wake au chama cha 
siasa hakitaruhusiwa kuendesha kampeni za 
Uchaguzi kwa kutumia rushwa, takrima, 
kashfa, lugha za matusi, ubaguzi wa kijinsia, 
kidini, ukabila au wa namna yoyote ile 
ambao matokeo yake ni kumbagua mtu. 
 

Utaratibu wa 
kupiga kura 

20.  (1) Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Kijiji, 
Mwenyekiti wa Kitongoji, Wajumbe 
wa Halmashauri ya Kijiji na 
Wajumbe wa viti maalum wanawake, 
utafanyika katika vitongoji vilivyomo 
katika Kijiji. 

 
(2) Kutakuwa na sanduku maalum la 

kupigia kura lililotengenezwa kwa 
namna itakayomwezesha mpiga kura 
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kutumbukiza kura yake kwa urahisi 
bila ya kuruhusu kura hiyo kutolewa 
ndani ya sanduku hilo. 

 
(3) Kabla ya kuanza kupiga kura, 

Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 
atawaonesha wapiga kura sanduku la 
kupigia kura lililowazi na atalifunga 
kwa lakiri kwa namna ambayo itazuia 
kufunguliwa bila kukata lakiri. 

 
(4) Kabla ya Msimamizi Msaidizi wa 

Uchaguzi hajampatia mpiga kura 
karatasi za kupigia kura, atajiridhisha 
kama jina la mpiga kura 
limeorodheshwa katika orodha ya 
wapiga kura. 

 
(5) Bila kuathiri Kanuni Ndogo ya (4) ya 

kanuni hii, Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi anaweza pia kumtaka 
mpiga kura aoneshe kitambulisho 
kitakachoonesha kuwa jina la mpiga 
kura huyo ndilo lililomo kwenye 
orodha ya wapiga kura. 

 
(6) Aina ya vitambulisho ambavyo 

Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 
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anaweza kumtaka mpiga kura aoneshe 
ni pamoja na vifuatavyo: 

 
(a) kitambulisho cha mpiga kura; 
(b) kitambulisho cha kazi; 
(c) hati ya kusafiria; 
(d) kadi ya benki; 
(e) kadi ya bima ya afya;  
(f) kitambulisho cha shule au chuo. 
(g) Leseni ya udereva 
(h) Kitambulisho cha Uraia 

 

(7) Ikiwa mpiga kura atakuwa hana 
kitambulisho cha aina yoyote, lakini jina 
lake limo kwenye orodha ya wapiga kura 
iliyoandaliwa kwa mujibu wa Kanuni 
hizi, Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 
atamruhusu mtu huyo kupiga kura baada 
ya kutambuliwa na wakazi wa eneo 
husika. 
 

(8) Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 
atampatia mpiga kura karatasi nne (4) za 
kupigia kura kwa nafasi zifuatazo:- 

(a) Mwenyekiti wa Kijiji; 
(b) Wajumbe wa Halmashauri ya 

Kijiji; 
(c) Wajumbe wa viti maalum 

wanawake; na 
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(d) Mwenyekiti wa Kitongoji. 
 

(9) Kura zitapigwa kuanzia saa mbili asubuhi 
mpaka saa kumi jioni. 

 
(10) Kura zitakuwa za siri na zitapigwa katika 

majengo ya umma au sehemu ambayo 
Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 
ataiteua baada ya kushauriana na 
wagombea, wawakilishi wao au vyama 
vya siasa isipokuwa majengo ya vyombo 
vya usalama na Vyama vya Siasa 
hayatatumika.. 

 

(11) Siku ya kupiga kura, endapo atatokea 
mpiga kura ambaye ana ulemavu wa 
macho, ulemavu wowote wa kimaumbile 
au hajui kusoma na kuandika, anaweza 
kumuomba mtu aliyemchagua yeye 
mwenyewe kumsaidia kupiga kura 
isipokuwa Msimamizi wa Uchaguzi, 
Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi, 
Mgombea au Mwakilishi wake. 

 
Karatasi za kura 21.  (1) Kutakuwa na karatasi za kawaida za 

kupigia kura ambazo zitakuwa na  
nembo ya Halmashauri husika kama 
zinavyooneshwa kwenye fomu katika 
jedwali la Kanuni hizi. 
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(2) Bila ya kuathiri masharti ya Kanuni 
ndogo ya (1) ya Kanuni hii, karatasi 
maalum za kupigia kura zitakuwa na sifa 
zifuatazo: 

(a) Jina la Mgombea; 
(b) Jina la Chama; 
(c) Nembo ya Chama; na 
(d) Nembo ya Halmashauri. 

 
Kuhesabu kura 22.  (1) Wakati wa kuhesabu kura watu wafuatao 

wataruhusiwa kuwepo katika kituo cha 
kuhesabia kura:- 

(a) Msimamizi wa Uchaguzi; 
(b) Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi; 
(c) Mgombea; 
(d) Mwakilishi wa Mgombea; 
(e) Askari au Afisa wa Polisi, 

Mgambo wenye sare au Afisa 
yeyote anayesimamia ulinzi;na 

(f) Mwangalizi wa Uchaguzi. 
 

(2) Kabla ya Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi hajaanza kuhesabu kura 
atafanya yafuatayo mbele ya wagombea 
au wawakilishi wao- 
 
(a)     atahakiki idadi ya wakazi waliopiga 

kura; 
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(b) atahesabu idadi ya karatasi za 
kupigia kura ambazo hazikutumika 
na kuziweka katika bahasha 
maalum; 

(c)     atakagua lakiri na kuona kama 
imefunguliwa au haijafunguliwa; 

(d) atakata lakiri; na 
(e)     atafungua sanduku la kupigia kura. 
 

(3) Kura zitahesabiwa na Msimamizi 
Msaidizi wa Uchaguzi kwenye Kitongoji 
ambacho Uchaguzi umefanyika mbele ya 
Wagombea au Wawakilishi wao. 
 

Utaratibu wa 
kutangaza 
matokeo ya 
Mwenyekiti wa 
Kitongoji 

23.  (1) Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 
atamtangaza mgombea aliyepata kura 
nyingi kuwa Mwenyekiti wa Kitongoji. 

 
(2) Endapo   idadi ya kura inalingana kwa 

wagombea wanaoongoza, Msimamizi 
Msaidizi wa Uchaguzi ataahirisha 
kutangaza matokeo na atapanga tarehe 
nyingine ya Uchaguzi ili kumpata 
mshindi ambaye atatangazwa kuwa 
Mwenyekiti wa Kitongoji. 

 
(3) Matokeo ya Uchaguzi wa Mwenyekiti wa 

Kitongoji yatajazwa kwenye fomu 
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maalum ambayo itasainiwa na Wagombea 
au Wawakilishi wao pamoja na 
Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi na 
kubandikwa kwenye sehemu ya 
matangazo. 
 

Utaratibu wa 
kutangaza 
matokeo ya 
Wajumbe wa 
Halmashauri ya 
Kijiji 

24.  (1)  Matokeo ya Uchaguzi wa Mwenyekiti wa 
Kijiji, Wajumbe wa Halmashauri ya 
Kijiji na Wajumbe wa Viti Maalum 
Wanawake yatajazwa kwenye fomu 
maalum ambayo itasainiwa na 
Wagombea au Wawakilishi wao pamoja 
na Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi na 
kubandikwa kwenye sehemu ya 
matangazo na nakala kuwasilishwa Ofisi 
ya Serikali ya Kijiji kwa ajili ya 
kujumlishwa na kutangaza mshindi au 
washindi wa kila nafasi iliyogombewa. 

 
(2) Utaratibu wa kutangaza matokeo ya 

wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji wa 
kundi la wagombea mchanganyiko yaani 
wanawake na wanaume utakuwa kama 
ifuatavyo- 

 
(a) endapo idadi ya wagombea ni ndogo 

kuliko nafasi za ujumbe zilizopo  
Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 
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atawatangaza kuwa wajumbe na 
utaratibu wa kujaza nafasi zilizobaki 
utaanza; 

 
(b) endapo idadi ya wagombea ni sawa 

na nafasi za ujumbe zilizopo, 
Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 
atawatangaza wagombea wote kuwa 
wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji; 

 
(c) endapo idadi ya wagombea ni kubwa 

kuliko idadi ya nafasi za ujumbe 
zilizopo Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi atawatangaza  wagombea 
waliopata kura nyingi kuwa wajumbe 
wa Halmashauri ya Kijiji; na 

 
 

(d) endapo idadi ya kura inalingana kwa 
wagombea  au kwa baadhi yao, 
Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 
ataahirisha kutangaza mshindi na 
atapanga tarehe nyingine ya 
Uchaguzi ili kumpata mshindi au 
washindi baina yao, ambao 
watatangazwa kuwa wajumbe wa 
Halmashauri ya Kijiji. 
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(3) Utaratibu wa kutangaza matokeo ya 
wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji wa 
kundi la wagombea wa viti maalum 
wanawake utakuwa kama ifuatavyo- 

 
(a) endapo idadi ya wagombea ni ndogo 

kuliko nafasi wazi za ujumbe 
zilizopo, Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi atawatangaza wagombea 
wote kuwa wajumbe na utaratibu wa 
kujaza nafasi wazi zilizobaki 
utaanza.  

 
(b) endapo idadi ya wagombea ni sawa 

na nafasi za ujumbe zilizopo, 
Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 
atawatangaza Wagombea wote 
kuwa wajumbe wa Halmashauri ya 
Kijiji; 

 
(c) endapo idadi ya wajumbe ni kubwa 

kuliko idadi ya nafasi za ujumbe 
zilizopo Msimamizi wa Msaidizi wa 
Uchaguzi atawatangaza wagombea 
waliopata kura nyingi kuwa  
wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji; 
na 
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(d) endapo idadi ya kura  inalingana 
kwa wagombea wote au kwa baadhi 
yao, Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi ataahirisha kutangaza 
matokeo na atapanga tarehe 
nyingine ya Uchaguzi ili kumpata 
mshindi au washindi baina yao 
ambao watatangazwa kuwa 
wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji. 

 
Utaratibu wa 
kutangaza 
matokeo ya 
Mwenyekiti 

25.  (1) Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 
atajumlisha idadi ya kura kwa kila 
mgombea wa nafasi ya Uenyekiti wa 
Kijiji na kujaza jumla ya kura katika 
fomu maalum. 
 

(2) Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 
atamtangaza mgombea aliyepata kura 
nyingi kuwa Mwenyekiti wa Kijiji. 
 

(3) Endapo idadi ya kura inalingana kwa 
wagombea wanaoongoza, Msimamizi 
Msaidizi wa Uchaguzi ataahirisha 
kutangaza matokeo na atapanga tarehe 
nyingine ya Uchaguzi ili kumpata 
mshindi ambaye atatangazwa kuwa 
Mwenyekiti wa Kijiji. 
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Matendo  
yasiyobatilisha 
matokeo ya 
Uchaguzi 

26.  Kwa mujibu wa Kanuni hizi, kutokuwepo 
kwa wagombea au wawakilishi wao wakati 
wa kupiga kura, kuhesabu kura, kutangaza 
matokeo au kukataa kusaini fomu ya 
matokeo hakutazuia wala kubatilisha 
utekelezaji wa shughuli yoyote ya Uchaguzi. 
 

Kuahirisha 
Upigaji 
Kura 

27. Endapo siku ya kupiga kura litatokea tukio 
litakalozuia upigaji kura kuendelea 
kufanyika, Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi ataahirisha upigaji kura hadi siku 
inayofuata au siku nyingine anayoona inafaa 
ili mradi zisizidi siku saba tangu siku ya 
Uchaguzi ulipoahirishwa. 
 

Malalamiko 
Kuhusu 
Uendeshaji wa 
Uchaguzi 

28. (1) Mgombea yeyote ambaye hakuridhika na 
uendeshaji wa Uchaguzi atakuwa na haki 
ya kupeleka malalamiko yake Mahakama 
ya Wilaya katika muda wa siku thelathini 
baada ya siku ya kutangaza matokeo ya 
Uchaguzi. 

 
(2) Malalamiko  ya  Uchaguzi 

yatakayowasilishwa Mahakama ya 
Wilaya ni yale tu yatakayokuwa yanahusu 
ukiukwaji wa utaratibu wa Uchaguzi 
uliowekwa na Kanuni hizi. 
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Nafasi 
wazi 

29. (1) Nafasi ya uenyekiti wa Kijiji au ujumbe 
wa Halmashauri ya Kijiji au  uenyekiti wa 
Kitongoji itakuwa wazi endapo litatokea 
moja kati ya mambo yafuatayo:- 

 
(a) kifo cha Mwenyekiti au Mjumbe; 
(b) mwenyekiti au Mjumbe kujiuzulu 

wadhifa wake; 
(c) mwenyekiti au mjumbe kuondokewa 

na sifa za kuwa mgombea; 
(d) kubatilishwa kwa matokeo ya 

Uchaguzi; 
(e) endapo Mwenyekiti au mjumbe 

atakoma kuwa mwanachama wa 
chama cha siasa kilicho mdhamini; 

(f) endapo mwenyekiti au mjumbe 
atahama Kijiji au Kitongoji; 

(g) endapo Mwenyekiti hataitisha 
mikutano mitatu ya kawaida 
mfululizo bila kuwa na sababu za 
msingi; na 

(h) endapo mwenyekiti au mjumbe 
hatahudhuria mikutano  mitatu ya 
kawaida mfululizo bila kuwa na 
sababu ya msingi. 

(i) Endapo Kijiji au Kitongoji 
kitagawanywa; 
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(2)  Endapo litatokea jambo lolote chini ya 
Kanuni Ndogo ya (1) ya Kanuni hii, 
Afisa Mtendaji wa Kijiji atatoa taarifa 
kwa Mkurugenzi katika kipindi 
kisichozidi siku kumi na nne tangu 
kutokea kwa jambo hilo. 

 
Uchaguzi 
mdogo 

30. (1) Mkurugenzi atatangaza kuwepo kwa 
nafasi wazi ya uenyekiti wa Kijiji, 
ujumbe wa Halmashauri ya Kijiji au 
uenyekiti wa Kitongoji ndani ya siku 
kumi na nne baada ya kupokea taarifa 
toka kwa Afisa Mtendaji wa Kijiji juu 
ya kuwepo kwa nafasi iliyoachwa 
wazi. 

 
(2) Nafasi wazi ya uenyekiti wa Kijiji au 

ujumbe wa Halmashauri ya Kijiji au 
uenyekiti wa Kitongoji itajazwa kwa 
kufanya Uchaguzi mdogo kwa utaratibu 
uliopo katika Kanuni hizi. 

 
(3) Nafasi ya uenyekiti wa Kjiji au ujumbe 

wa Halmashauri ya Kijiji au uenyekiti 
wa Kitongoji itajazwa katika muda wa 
siku sitini  baada ya kutangazwa kuwa 
wazi. 
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(4) Hakuna nafasi ya uenyekiti wa Kijiji au 
ujumbe wa Halmashauri ya Kijiji au 
uenyekiti wa Kitongoji itakayojazwa 
endapo muda uliobaki ni miezi sita au 
pungufu yake kufikia siku ya kufanyika 
kwa Uchaguzi wa kawaida. 

 
Kiapo 31. (1)Wafuatao watatakiwa kula kiapo cha 

uaminifu na kutunza siri mbele ya Wakili, 
Hakimu wa Mahakama ya Mwanzo au ya 
Wilaya kabla ya kuanza kutekeleza 
majukumu yao chini ya Kanuni hizi:- 

 
(a) Msimamizi wa Uchaguzi; 
(b) Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi; 
(c) Mwenyekiti na wajumbe wa Kamati 

ya Rufaa; na 
(d) Afisa mwingine yeyote wa umma 

atakayeteuliwa kusimamia shughuli 
za Uchaguzi chini ya Kanuni hizi. 
 

(2)Bila kuathiri masharti ya Kanuni ya (1) 
Wenyeviti wa Vijiji, Vitongoji na 
Wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji 
watakula kiapo cha utii na uadilifu 
katika mkutano wa Kijiji/Kitongoji 
mbele ya Wakili, Hakimu wa 
Mahakama ya Mwanzo au ya Wilaya 
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baada ya kuchaguliwa, na kabla ya 
kuanza kutekeleza majukumu ya 
uongozi. 

 
Masharti 
ya 
Kuwalinda 
Wasimamizi wa 
Uchaguzi na 
Wajumbe wa 
Kamati ya 
Rufaa 

32. (1)  Hatua yoyote ya nidhamu au kiutawala 
itakayochukuliwa dhidi ya Msimamizi 
wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi au Wajumbe wa Kamati ya 
Rufaa au Afisa yeyote wa umma 
aliyehusika na usimamizi wa Uchaguzi 
ambayo itathibitika kwamba ni hatua za 
kulipa kisasi au kumkomoa mhusika 
itakuwa ni batili na yeyote 
atakayehusika kuchukua hatua hizo 
atakuwa ametenda kosa la jinai chini ya 
Kanuni hizi. 

 
(2) Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi 

Msaidizi wa Uchaguzi au Wajumbe  wa 
Kamati ya Rufaa au Afisa yeyote wa 
umma aliyehusika na usimamizi wa 
Uchaguzi akikiuka masharti ya kanuni 
hizi na akipatikana na hatia 
atahukumiwa adhabu ya faini isiyozidi 
shilingi laki tatu (300,000/=)au kifungo 
kisichozidi miezi kumi na mbili au 
adhabu zote mbili kwa pamoja yaani 
faini na kifungo. 
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(3) Mtu au taasisi yoyote itakayokiuka 

Kanuni Ndogo ya (1) ya kanuni hii 
akipatikana na hatia itahukumiwa 
adhabu ya faini isiyozidi shilingi laki 
moja (100,000/= au kifungo kisichozidi 
miezi kumi na mbili  au adhabu zote 
mbili kwa pamoja yaani faini na 
kifungo. 

 
Watazamaji wa 
ndani na nje wa 
Uchaguzi 

33. (1) Watazamaji wa ndani na wa nje 
watakaopenda kutazama Uchaguzi 
wataruhusiwa kufanya hivyo baada ya 
kupata kibali cha Msimamizi wa 
Uchaguzi. 
 

(2) Watazamaji wa Uchaguzi wa ndani na nje 
watafanya shughuli zao za utazamaji kwa 
gharama zao wenyewe. 
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Makosa ya 
Uchaguzi 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

34. 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

(1) Mtu yeyote atakuwa ametenda makosa 
ya Uchaguzi ikiwa:- 
 

(a)   ataharibu orodha ya wapiga kura; 
 

(b)    atatoa taarifa za uongo ili aweze 
kupiga kura au kugombea uenyekiti au 
ujumbe wa Halmashauri ya Kijiji au 
Mwenyekiti wa Kitongoji; 
 

 
(c)   ataharibu karatasi za wagombea; 

 
(d)   ataghushi karatasi za uteuzi; 

 
 

(e)   atapiga kura zaidi ya moja kwa ajili ya 
kumchagua mgombea mmoja; 
 

(f)   atatishia wapiga kura au wagombea ili 
kuvuruga Uchaguzi; 

 

 

(g)   atafanya kampeni siku ya Uchaguzi; 
 

(h)   ataonyesha ishara au kuvaa mavazi 
yanayoashiria kumtambulisha 
mgombea au chama cha siasa ndani ya 
mita mia tatu  kutoka kwenye Kituo 
cha Uchaguzi; 
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(i)   atamzuia Msimamizi wa Uchaguzi 
kutekeleza majukumu yake; 
 

(j)   atakiuka masharti ya kiapo chake; 
 

(k)   atapatikana na karatasi za kupigia kura 
zaidi ya moja kwa mgombea mmoja; 
na 
 

(l)    atavunja masharti ya kampeni za 
Uchaguzi. 
 

(m)    Atafanya jambo lolote kinyume na 
Kanuni za Uchaguzi. 

 
(2) Mtu yeyote atakayepatikana na hatia kwa 

kosa lolote chini ya Kanuni Ndogo ya 
(1) ya kanuni hii atahukumiwa adhabu 
ya faini isiyozidi laki tatu au kifungo 
kisichozidi miezi kumi na miwili  au 
vyote kwa pamoja yaani faini na 
kifungo. 
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Kufutwa kwa 
Tangazo la 
Serikali 
namba 
302 la Mwaka 
2009.  
 

35. Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa 
Kijiji na Wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji 
na Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa 
Kitongoji katika Mamlaka za Wilaya za 
Mwaka 2009 zinafutwa. 

Uhalali wa 
kanuni za 
uchaguzi za 
mwaka 2009 

 36. Bila kuathiri masharti ya kanuni ya 35 ya 
Kanuni hizi, Matangazo yoyote, machapisho, 
miongozo, taratibu au kitu chochote 
kinachohusiana na uchaguzi wa Serikali za 
Mitaa ambayo yamefanywa kwa mujibu wa 
Kanuni za Uchaguzi za mwaka 2009 
zilizofutwa, yatahesabika kuwa ni halali 
kana kwamba yamefanywa chini ya Kanuni 
za Uchaguzi za Mwaka 2014 
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FOMU YA UCHAGUZI NA. 1 

FOMU YA MAOMBI YA KUGOMBEA UENYEKITI WA KIJIJI 

(Chini ya Kanuni ya 8(2(e)) 

Kitongoji………………………….. 

Kijiji……………………………….. 

Kata………………………………. 

Mji/Manispaa/Jiji………………… 

 

SEHEMU A: MAELEZO YA MGOMBEA 

(Ijazwe na anayeomba kugombea) 

1. Jina………………………………………….. 
2. Jinsi (Me/Ke)...……………………………… 
3. Uraia ………………………………………… 
4. Tarehe ya kuzaliwa……...…………………... 
5. Mahali unapoishi katika Kitongoji/Kijiji………………………… 
6. Kazi/shughuli yako halali…………………….. 
7. Uwezo wako wa kusoma na kuandika 

 
(a) Kusoma Kiswahili Ndiyo/Hapana* 
(b) Kuandika Kiswahili Ndiyo/Hapana* 
(c) Kusoma Kiingereza  Ndiyo/Hapana* 
(d) Kuandika Kiingereza ndiyo/Hapana* 

 
8. Jina la Chama cha Siasa………………… 
9. Namba ya kadi ya uanachama……tarehe ilipotolewa……mahali ilipotolewa……………. 

         
10. Nathibitisha kwamba taarifa zote zilizoandikwa hapo juu ni sahihi kama nijuavyo  

 
Saini ………….……………..tarehe …….…… 

 
       (*futa isiyohusika) 
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SEHEMU B: UDHAMINI WA CHAMA CHA SIASA 
(Chini ya kanuni ya 12(1)(f)) 

(Ijazwe na ofisi ya chama cha siasa) 
 

1. Hii ni kuthibitisha kuwa ………………………….ni mwanachama na amedhaminiwa na 
…………………………………………………… 

                                           (Taja jina la chama) 
2. Jina la aliyeidhinishwa na Chama cha Siasa …………..……………… 
3. Saini…………………    Tarehe……………………… 
4. Wadhifa………………………………………………………………… 
5. Anwani………………………………………………………………… 
6. Mhuri wa ofisi ya chama cha siasa……………………………………… 

 
SEHEMU C: KURUDISHA FOMU 

(Ijazwe na Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi) 
1. Tarehe ya kupokea fomu…………………………………………… 
2. Muda (saa)…………………………………………………………. 
3. Jina la Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi……………………………. 
4. Saini ya Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi………………………….  
5. Tarehe………………………………………………………………… 
6. Mhuri wa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi au Mhuri wa Afisa Mtendaji wa 

Kijiji/Kata……………………………………………….. 
7.  

SEHEMU D: UTEUZI 
(Ijazwe na Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi siku ya uteuzi) 

1. Mgombea ameteuliwa/hakuteuliwa…………………………………… 
2. Sababu……………………………………………………………… 
…………………………………………………………………… 
3. Jina la Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi…………………………. 
4. Saini ya Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi …………………….. 
5. Tarehe…………………………………………………………. 
6. Mhuri wa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi au Mhuri wa Afisa Mtendaji wa 

Kijiji/Kata………………………….. 
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FOMU YA UCHAGUZI NA. II 

FOMU YA MAOMBI YA KUGOMBEA UJUMBE WA HALMASHAURI YA KIJIJI/VITI 
MAALUM 

(Chini ya kanuni ya 8(2)(e ) 
 
Kijiji……………………………………............................. 
Kata………………………………………………………… 
Halmashauri ya Wilaya ya…………………………………. 

 
SEHEMU A: MAELEZO YA MGOMBEA 

(Ijazwe na anayeomba kugombea) 
1. Jina: ……………………………………………………………… 
2. Jinsi (Me/Ke)……………………………………………………… 
3. Uraia ………………………………………………………………… 
4. Tarehe ya kuzaliwa …….…………………………………………… 
5. Kitongoji……………………………………………………………… 
6. Kazi/shughuli yako halali…………………………………………… 
7. Uwezo wako wa kusoma na kuandika: 

(a) Kusoma Kiswahili Ndiyo/Hapana* 
(b) Kuandika Kiswahili Ndiyo/Hapana* 
(c) Kusoma Kiingereza ndiyo/Hapana* 
(d) Kuandika Kiingereza ndiyo/Hapana* 

8. Jina la Chama chako cha Siasa…………………… 
9. Namba ya kadi yako ya uanachama……… tarehe iliyotolewa…………..mahali   
      ilipotolewa……………….. 
10. Nathibitisha kwamba habari zote zilizoandikwa hapo juu ni sahihi kama nijuavyo  

       Saini ………………………….tarehe ……………………. 
(*futa isiyohusika) 
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SEHEMU B: UDHAMINI WA CHAMA CHA SIASA 
(Ijazwe na ofisi ya chama cha siasa) 

1. Hii ni kuthibitisha kuwa…………………………………..ni mwanachama na amedhaminiwa 
na …………………………………………………..… 

(Taja jina la chama) 
2. Jina la aliyeidhinishwa na chama cha siasa ………………………..…… 
3. Saini:…………………………Tarehe……………………………….…… 
4. Wadhifa………………………………………………………..………… 
5. Anwani…………………………………………………………….……… 
6. Mhuri wa ofisi ya chama cha siasa……………………………..……… 

 
SEHEMU D: KURUDISHA FOMU 

(Ijazwe na Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi) 
1. Tarehe ya kupokea fomu…………………………………………………… 
2. Muda (saa) ………………………………… 
3. Jina la Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi…………………. 
4. Saini ya Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ……………………. 
5. Tarehe……………………………………..…….. 
6. Mhuri wa Afisa Mtendaji wa  Kijiji…………………….………………. 

 
SEHEMU E: UTEUZI 

(Ijazwe na Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi siku ya uteuzi) 
1. Mgombea ameteuliwa/hakuteuliwa………………………………… 
2. Sababu……………………………………….……………………… 
3. Jina la Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi……………………..…… 
4. Saini ya Msimamizi wa Uchaguzi …………………….…………… 
5. Tarehe………………………………………………. 
6. Mhuri wa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi au Mhuri wa Afisa Mtendaji wa 

Kijiji/Kata…………………………….. 
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FOMU YA UCHAGUZI NA. III 

 
 

FOMU YA MAOMBI YA KUGOMBEA UENYEKITI WA KITONGOJI 
( Chini ya kanuni ya 8(2)(e) 

 

Kitongoji………………………… 
Kijiji……………………………… 
Kata……………………………… 
Halmashauri ya …………………. 
 

SEHEMU A: MAELEZO YA MGOMBEA 
(Ijazwe na anayeomba kugombea) 

 

1. Jina……………………………………………… 
2. Jinsi(Me/Ke)...………………………………… 
3. Uraia ……………………………………………… 
4. Tarehe ya kuzaliwa……...………………………… 
5. Mahali unapoishi katika Kijiji…………………… 
6. Kazi/shughuli yako halali………………………… 
7. Uwezo wako wa Kusoma na Kuandika 

(a) Kusoma Kiswahili Ndiyo/Hapana* 
(b) Kuandika Kiswahili Ndiyo/Hapana* 
(c) Kusoma Kiingereza  Ndiyo/Hapana* 
(d) Kuandika Kiingereza ndiyo/Hapana* 

 
8. Jina la Chama chako cha Siasa…………………… 

 
9.  Namba ya Kadi yako ya Uanachama……………. 
10. Tarehe ilipotolewa……………mahali ilipotolewa…………… 
11. Nathibitisha kwamba habari zote zilizoandikwa hapo juu ni sahihi kama nijuavyo. 
12. Saini ……………………..tarehe …………………… 

(*futa isiyohusika) 
 
 

 
 
 
 
 
 
 



Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Kijiji, Wajumbe wa 
Halmashauri ya Kijiji Na Mwenyekiti wa Kitongoji katika Mamlaka 

za Wilaya za Mwaka, 2014 
 

  

 
 
 

48

SEHEMU B: UDHAMINI WA CHAMA CHA SIASA 
(Ijazwe na ofisi ya chama cha siasa) 

 
1. Hii ni kuthibitisha kuwa ………………………….ni mwanachama na  

amedhaminiwa na …………………………………………… 
(Taja jina la Chama) 

2. Jina la aliyeidhinishwa na Chama cha Siasa ………………………….……… 
3. Saini………………………….. Tarehe …………………………………….… 
4. Wadhifa………………………………………………… 
5. Anwani:………………………………………………… 
6. Mhuri wa ofisi ya chama cha siasa…………………… 

 
 

SEHEMU C: KURUDISHA FOMU 

(Ijazwe na Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi) 

 

1. Tarehe ya kupokea fomu…………………………………………… 
2. Muda (saa)………………………………………..………………… 
3. Jina la Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi…………………….…… 
4. Saini ya Msimamizi  Msaidizi wa Uchaguzi……………………….. 
5. Tarehe…………………………………………………….………… 
6. Mhuri wa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi au Mhuri wa Afisa Mtendaji wa  

Kijiji…………………………………..… 
 

 

SEHEMU D: UTEUZI 

(Ijazwe na Msimamizi wa Uchaguzi siku ya Uteuzi) 

1. Mgombea ameteuliwa/hakuteuliwa………………………….………… 
2. Sababu…………………………………………………………………………… 

…………………………………………………………………………………… 
3. Jina la Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi………………………….…………... 
4. Saini ya Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi …………………….………….. 
5. Tarehe………………………………….. 
6. Mhuri wa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi au Mhuri wa Afisa Mtendaji wa  

Kijiji/Kata……………………………………………………………… 
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FOMU YA UCHAGUZI NA.IV 

 
ORODHA YA WAPIGA KURA 

(Chini ya Kanuni ya 9) 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA  
 
 
 
 

 
HALMASHAURI YA ………………………………………………….. 

 
ORODHA YA WAPIGA KURA KWA AJILI YA UCHAGUZI WA MAMLAKA ZA SERIKALI 

ZA MITAA, 2014 
 
Kitongoji…………………………………………………… 
Kijiji……………………………………………………….. 
Kata………………………………………………………… 
 

Na. Jina la Mpiga 
Kura 

Jinsi 
ME/KE 

Umri Tarehe ya 
kuandiki-
shwa 

Saini au dole 
gumba la 

aliyeandikishwa 

Saini ya 
Mwandi-
kishaji 

1       

2       

3       

4       
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FOMU YA UCHAGUZI  NA.V 

KARATASI ZA KUPIGIA KURA ZA MWENYEKITI WA KITONGOJI 

(Chini ya Kanuni Na. 20(8)(a) na 21) 

KARATASI YA KUPIGIA KURA KWA AJILI YA UCHAGUZI WA 
MWENYEKITI WA KITONGOJI, 2014 

 
 

Nembo ya 
Halmashauri 

 
UCHAGUZI WA MWENYEKITI WA KIJIJI 

ANDIKA JINA LA MGOMBEA NA CHAMA CHA MGOMBEA UNAYEMCHAGUA KUWA 
MWENYEKITI WA KIJIJI 

 

 
 
 
 
 
 
 
 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

NA. JINA LA MGOMBEA JINA LA CHAMA 
CHA MGOMBEA 

NEMBO YA CHAMA CHA 
MGOMBEA  
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FOMU YA UCHAGUZI  NA.VI 

KARATASI ZA KUPIGIA KURA KWA AJILI YA UCHAGUZI WA MJUMBE 

WA HALMASHAURI YA KIJIJI 

(Chini ya Kanuni Na. 20(8)(a) na 21) 

 

 
 

Nembo ya 
Halmashauri 

 
 
 

ANDIKA JINA LA MGOMBEA NA CHAMA CHA MGOMBEA UNAYEMCHAGUA KUWA 
MJUMBE WA HALMASHAURI YA KIJIJI 

 

 
 NA. JINA LA MGOMBEA JINA LA CHAMA CHA 

MGOMBEA 
NEMBO YA CHAMA 
CHA MGOMBEA  
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FOMU YA UCHAGUZI  NA.VII 

KARATASI ZA KUPIGIA KURA  ZA MWENYEKITI WA KITONGOJI 

(Chini ya Kanuni Na. 20(8)(a) na 21) 

 

 
 

Nembo ya 
Halmashauri 

 
 
 
ANDIKA JINA LA MGOMBEA NA CHAMA CHA MGOMBEA UNAYEMCHAGUA KUWA 

MWE YEKITI WA KITONGOJI 
 

 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

NA. JINA LA MGOMBEA JINA LA CHAMA CHA 
MGOMBEA 

NEMBO YA CHAMA 
CHA MGOMBEA  

    

    

    

`    
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FOMU YA UCHAGUZI  NA.VIII 

KARATASI ZA KUPIGIA KURA  ZA WAGOMBEA UJUMBE WA 

HALMASHAURI YA KIJIJI VITI MAALUM 

(Chini ya Kanuni Na. 20(8)(a) na 21) 

 

 
 
 
 
 
 
ANDIKA JINA LA MGOMBEA NA CHAMA CHA MGOMBEA UNAYEMCHAGUA KUWA 

MJUMBE VITI MAALUM KATIKA HALMASHAURI YA KIJIJI 
 

 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
Nembo ya Halmashauri 

 

NA. JINA LA MGOMBEA JINA LA CHAMA CHA 
MGOMBEA 

NEMBO YA CHAMA 
CHA MGOMBEA  
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FOMU YA UCHAGUZI NA. IX 

FOMU YA MATOKEO YA MWENYEKITI WA KIJIJI/KITONGOJI 

(Chini ya Kanuni 25(1) na 23(3)) 

 Na. Jina la Mgombea Chama cha Siasa  Kura 

alizopata 

Saini ya Mgombea au 

Mwakilishi wake 

     

     

     

     

     

     
 

Idadi ya waliojiandikisha kupiga kura………………………………….. 

Idadi ya waliopiga kura………………………………………………… 

Idadi ya kura zilizoharibika……………………………………………. 

Jina la Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi……………………………… 

Saini……………………………………………tarehe………………… 

Mhuri wa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi/Afisa Mtendaji wa Kijiji………………………… 
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FOMU YA UCHAGUZI NA. X 

 

FOMU YA MATOKEO YA WAJUMBE WA HALMASHAURI YA KIJIJI/VITI 

MAALUM 

(Chini ya Kanuni 24(1) ) 

 Na. Jina la Mgombea Chama cha 

Siasa 

Kura 

alizopata 

Saini ya Mgombea au 

Mwakilishi wake 

     

     

     

     

     

     

 

Idadi ya waliojiandikisha kupiga kura………………………………….. 

Idadi ya waliopiga kura………………………………………………… 

Idadi ya kura zilizoharibika……………………………………………. 

Jina la Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi……………………………… 

Saini……………………………………………tarehe………………… 

Mhuri wa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi/Afisa Mtendaji wa Kijiji………………………… 

   

MHE. MIZENGO P.  PINDA (MB) 

WAZIRI MKUU 

 

DODOMA 

3 Septemba,  2014                         


