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LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

Wafamasia wa Hospitali ya Mkoa wa Mara, Deogratius John na Ester Muna wakitoa dawa kutoka Duka la Dawa la Hospitali kwa kutumia 

Mfumo wa GoT-HOMIS  (Picha: Stephano Amoni, Mara) 
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LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

Jarida hili limeandaliwa kwa ushirikiano kati ya Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

(TAMISEMI) na Mradi wa Uimarishaji Mifumo ya Sekta za Umma (PS3). 

 

 

 “ Jarida hili limefanikishwa kwa msaada wa watu wa Marekani kupitia Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la 

Marekani (USAID), chini ya Mradi wa Uimarishaji Mifumo ya Sekta za Umma (PS3). Ofisi ya Rais -TAMISEMI 

ndiyo itakayowajibika na matokeo ya kazi hii.  Jarida hili ni maoni ya  

Ofisi ya Rais-TAMISEMI, na si lazima liwakilishe maoni ya USAID au Serikali ya Marekani” 

USAID/TANZANIA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA 

SEKTA ZA UMMA  
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Bodi ya Uhariri 
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Katibu Mkuu – Ofisi ya Rais, TAMISEMI 

 

Wajumbe 

Erick Kitali – TAMISEMI 

Rebecca Kwandu – TAMISEMI 

Desderi Wengaa – PS3 

 

Waandishi 
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Melchiory Baltazary - TAMISEMI 

Stephano Amon – Mara Mkoa 

Athumani Pemba –Tanga CC 

Jamadi Omari – Mtwara-Mikindani MC 

Jacqueline Sombe – PS3 
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Desderi Wengaa – PS3 

Jacqueline Sombe – PS3 

Gladys Mkuchu – PS3 

Conrad Mbuya – PS3 

 

Msanifu Kurasa 
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Jarida hili hutolewa na: 

Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa-TAMISEMI 

S.L.P 1923 
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Matumizi ya GoT-HoMIS Msingi wa Huduma Bora za Afya 

 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

 

 

TAHARIRI: 

 

Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI) ina jukumu la kuimarisha usimamizi wa 

utoaji wa huduma bora kwa wananchi kupitia mifumo ya TEHAMA.  Moja kati ya mifumo hiyo ni mfumo wa 

Government of Tanzania – Health Operationts Management Information System (GoT-HOMIS)  ambao ni wa kiel-

ektroniki na umewekwa kwa lengo la usimamizi wa shughuli za uendeshaji wa vituo vya kutolea huduma za 

afya hapa nchini. 

Kufungwa kwa mfumo huu na kuanza kutumika itasaidia kurahisisha shughuli za vituo vya kutolea huduma za 

afya na kusimamia uzalishaji na uhifadhi sahihi wa taarifa na takwimu za wagonjwa na magonjwa, mapato na 

dawa za vituo vya kutolea huduma za afya. 

Mfumo wa GoT-HOMIS utasaidia vilevile katika kuboresha huduma za afya nchini na kuleta tija ya upatikana-

ji wa haraka wa takwimu mbalimbali na kwa wakati, na kusaidia kujua matumizi ya dawa hadi ngazi ya mtoa    

huduma. 

Aidha, mfumo wa GoT-HOMIS utachochea ongezeko la ukusanyaji wa mapato ya kituo, kwani mfumo huu 

utaonesha mapato sahihi ambayo yanakusanywa na kituo husika. Faida nyingine ya mfumo huu ni kuongeza 

ufanisi katika utendaji kazi, kupunguza gharama za upatikanaji wa taarifa, kuongeza  uwajibikaji, upatikanaji 

wa taarifa sahihi kwaajili ya kufanya maamuzi kwa wakati. 

Pamoja na faida zinazopatikana kupitia mfumo wa GoTHOMIS mfumo umeweza kuunganishwa na mfumo 

wa Bima ya Afya (NHIF) ili taarifa za mteja/mwanachama ziweze kuhakikiwa na kukiwezesha kituo cha ku-

tolea huduma kulipwa madai yake na NHIF bila usumbufu. 

Naomba nitoe rai kwa vituo vya kutolea huduma za afya ambavyo bado havijafunga mfumo huu kuhakikisha   

kwamba vinanunua vifaa vitakavyowezesha mfumo kufungwa na kufanya kazi yake kama ilivyokusudiwa. 

Ofisi ya Rais TAMISEMI inatarajia kwamba vituo vyote 367 vya kutolea huduma za afya vitafunga na kutumia  

mfumo huu kama ilivyoelekezwa na kama inavyotarajiwa, ili kuwezesha ufanisi katika upatikanaji wa taarifa 

na utoaji wa huduma za afya nchini. 

Naomba niwatakie usomaji mwema wa jarida hili, na kwa pamoja tuendeleze gurudumu la maendeleo katika 

uboreshaji wa mifumo. 

Asanteni sana. 

 

      

Eng. Mussa  I. Iyombe 

Katibu Mkuu 
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LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

Hatua Muhimu za Mfumo wa GoT-HOMIS 

Mfumo wa Government of Tanzania – 

Health Operations Management Infor-

mation System (GoT-HOMIS)  umepitia 

hatua mbalimbali za matoleo na ma-

boresho hadi kufikia toleo la tatu lililo-

anza kutumika kuanzia mwishoni mwa 

mwaka 2017.  

Matoleo na maboresho hayo yalijikita 

katika kuongeza wigo wa matumizi ya 

mfumo katika vituo vya kutolea huduma 

za Afya, kuboresha ufanisi wa mfumo,  

kuboresha taarifa zinazokusanywa, 

kuongeza usalama wa taarifa na kuun-

ganishwa na mifumo mingine ya kisekta 

na kimkakati. 

Katika juhudi za kuongeza ari ya umiliki 

na utumiaji wa mfumo, wadau mbalim-

bali kutoka katika ngazi tofauti tofauti 

hadi katika ngazi ya vituo vya kutolea 

huduma wamekuwa wakishirikishwa katika 

maboresho ya mfumo huu.  

Juhudi hizi pia zimesaidiwa na mafunzo katika 

eneo la kufanyia kazi (onsite training), kupokea 

na kufanyia kazi mapendekezo ya watumiaji 

na wataalamu kusikiliza na kutatu changa-

moto zinazotolewa taarifa na watumiaji wa 

mfumo katika vituo vya kutolea huduma. 

Katika mwaka 2018, Mfumo wa GoT-

HOMIS uliboreshwa na kupata ingizo la pro-

gram maalumu za Kifua Kikuu (TB), Huduma 

ya Mama na Mtoto (RCH), na Huduma za 

VVU (CTC).  

Kazi hii iliyofanywa na OR-TAMISEMI kwa 

kushirikiana na Wizara ya Afya, Maendeleo ya 

Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto imechangia 

kuondoa uwepo wa mifumo mingi katika 

vituo vya kutolea huduma za Afya na badala 

yake kituo kufunzwa, kufunga na kutumia mfu-

mo mmoja tu wenye mahitaji yote ya taarifa 

na shuhuli za uendeshaji wa kituo. 

Pia, mfumo wa GoT-HOMIS umeunganishwa 

na Muungano Gateway ambayo ni kama bom-

ba la mawasiliano kwa mifumo yote iliyo chini 

ya OR-TAMISEMI kuiwezesha kuwasiliana na 

mifumo mingine iliyo nje ya Wizara. 

Pamoja na maboresho yote yaliyokwisha fanyi-

ka katika mfumo wa GoT-HOMIS wataalamu 

wa mfumo huu wamekuwa wakiendelea 

kufanyia kazi mapendekezo mapya ya watumi-

aji, mabadiliko ya teknolojia na miongozo ama 

kanuni mpya katika utunzaji na usafirishaji wa 

data za kitabibu kwa njia za kielektroniki. 

Melchiory Baltazary - TAMISEMI 



8 

 

LAN Kuwezesha Utendaji Kazi wa Mfumo wa  

GoT-HOMIS  

Mkuu wa Halmashauri ya Manispaa ya 

Ilemela mkoani Mwanza, anaeleza 

kwamba hali ilikuwa mbaya sana kwa 

Halmashauri hiyo hapo awali. 

“Wala hata si jambo zuri kufikiria. Tangu   

nimefika katika Halmashauri hii mwezi   

Oktoba 2017 nikitokea Kasulu,  Kigoma, 

kati ya masuala 

ambayo yalikuwa           

y a n a n i u m i z a 

kichwa ni utendaji 

kazi  hafifu wa 

vituo vya kutolea 

huduma za vituo 

vya afya vya 

Serikali. Hili lilisab-

abisha Ilemela ku-

wa kati ya Halmas-

hauri 20  zisizofan-

ya vizuri kwa 

upande wa sekta 

ya afya,  na hili 

lilitajwa katika 

ripoti ya mwaka 

ya MTUHA, am-

bapo Ilemela iliku-

wa ya 163 kati ya           

Halmashauri 184,” 

anaeleza. 

Kwa mujibu wa Dkt. Tinuga, hakuna 

mtu aliyetamani kuwa na uongozi au 

kuwa mjumbe wa kamati za afya katika 

Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela.  

Hawakukata  tamaa, bali waliamua 

kufanya kazi kwa pamoja na kuja na mi-

kakati ya kuboresha huduma ambapo 

mkakati mkubwa ulionekana kuwa ni 

kuweka mtandao kiambo ambao uta-

wezesha kuunganisha mifumo muhimu 

ya afya kama GoT-HOMIS na DHIS2. 

 

Inaendelea uk. 15  

robo mwaka na kwa mwaka,” anaeleza 

Wanga, na kuongeza: “Itatuwezesha 

pia kutambua tumetumia fedha kiasi 

gani katika kuboresha huduma za afya, 

na tumeongeza mapato kwa kiasi gani.” 

Kwa mujibu wa Mkurugenzi huyo, Hal-

mashauri yake haikuwa na sifa nzuri 

sana katika sekta ya afya, na ndio maa-

na wameamua pia kutatua changamoto 

wal izokuwa nazo hapo awal i .  

“Tutafuatilia uadilifu wa maafisa katika 

kuusimamia mfumo, kusimamia mapato            

yanayokusanywa vituoni, kuboresha 

usimamizi pamoja na ongezeko la 

wateja. Maafisa watatakiwa kufanya 

kazi kwa kufuata mahitaji ya mfumo, na 

pia tutaandaa mkataba wa utendaji kazi 

kwa maafisa.  Yote haya ni katika 

kuboresha huduma,” anasisitiza 

Wanga.   

Dkt. Florian Tinuga ambaye ni Mganga 

M wanza ni moja kati ya mikoa 26 

nchini ambayo moja ya Halmas-

hauri zake (Ilemela MC) imenufaika kwa 

kufungiwa mfumo wa GoT-HOMIS katika 

vituo vyote vya kutolea huduma za afya.  

Mkoa huu pia unanufaika na fedha za 

malipo kwa ufanisi, ijulikanayo kama Re-

sults Based Fi-

nancing (RBF), 

na kupitia fedha 

h i zo  v i t uo 

vyote vya Hal-

mashauri ya 

Manispaa ya  

Ilemela vime-

weza kufungiwa 

mtandao kiam-

bo ambao uta-

wezesha ufan-

yaji kazi wa 

haraka wa mifu-

mo, ikiwemo 

GoT-HOMIS. 

Mkurugenzi wa 

Halmashauri ya 

Manispaa ya 

Ilemela, John 

Paul Wanga, anasema kwamba uwekaji 

wa mtandao kiambo katika vituo vya ku-

tolea huduma za afya ni matokeo ya maa-

gizo kutoka OR-TAMISEMI kupitia Waziri 

wake, Mhe. Selemani Jafo, ambaye aliagiza 

vituo vyote vya kutolea huduma za afya 

kufunga mfumo wa GoT-HOMIS.  Kuto-

kana na agizo hilo, Manispaa ya Ilemela 

ilijizatiti kulitekeleza. 

“Tuna matarajio makubwa kwamba mfu-

mo utatuwezesha kufanya uchambuzi 

hasa wa magonjwa ambukizi, na kama 

Serikali tutaweza kutambua ugonjwa 

umesambaa kwa kiasi gani na wagonjwa 

wangapi wamehudumiwa kwa muda wa 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

Afisa kutoka Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela akifunga mfumo wa GoT-HOMIS katika Zahanati 

ya Pasiansi  mkoani Mwanza (Picha: Jacqueline Sombe, PS3) 
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GoT-HOMIS Kuziba Mianya ya Ubadhirifu  

Afisa Ustawi Mwandamizi kutoka OR-

TAMISEMI, Nkinda Shekalago, anasema 

kwamba wakati akifanya kazi katika Hos-

pitali ya Rufaa ya Mkoa wa Dodoma  

kipindi cha nyuma, walilazimika kutafuta 

mzabuni wa kuunda mfumo ili kusaidia 

shughuli ya uendeshaji wa huduma za 

afya kwenye hospitali hiyo. 

“Nakumbuka kabla ya kuanza kwa     

mfumo wa GoT-HOMIS sisi kama      

hospitali ya mkoa tulifanya jitihada binafsi 

za kutafuta kampuni ambayo ingeunda 

mfumo wa kusaidia shughuli za uendes-

haji wa mambo ya 

afya ambapo tulim-

pata mtengenezaji 

wa mfumo aliyeun-

da mfumo uli-

ojulikana kwa jina 

la GPITG.  Hata 

hivyo suala la 

uendeshaji mfumo 

lilikuwa ni shida 

kutokana na 

mtengenezaji  

kutokuwa mwajiri-

wa, hivyo kuleta 

shida pindi tu-

lipohitaji kufanya            

marekebisho,” 

anasema Nkinda. 

Anaongeza kwam-

ba mfumo wa GoT

-HOMIS ulipoanza, ilileta mabadiliko ma-

kubwa ikilinganishwa na mfumo uliobuni-

wa hapo awali. 

“Sisi tuliokuwa wadau wa mwanzo kabisa   

tunaona tofauti kubwa sana baada ya 

kuanzishwa kwa mfumo wa GoT-HOMIS 

hasa upatikanaji wa takwimu na taarifa 

ambazo zimesaidia katika maamuzi kwa 

kutambua mahitaji halisi ya kituo, iki-

wepo dawa na vifaa-tiba vingine. 

 

Inaendelea uk. 10 

 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

M fumo wa Kieletroniki kwa ajili ya 

Usimamizi na Uendeshaji wa Vituo 

vya Kutolea Huduma za Afya Tanzania       

Government of Tanzania – Health Operations 

Management Information System (GoT-

HOMIS) unaelezwa kuwa chachu ya kuleta 

suluhisho katika ngazi ya wafanya maamuzi 

na kutatua tatizo sugu la upatikanaji wa 

taarifa za vituo vya matibabu kwa usahihi 

na kwa wakati, endapo utatumika ipasavyo. 

Joel Deogratius Mazigo ambaye ni Afisa 

TEHAMA wa OR-TAMISEMI, anasema 

kwamba mipango mingi ya Serikali ilikuwa 

ikikwama kutokana na 

fedha nyingi kuishia miko-

noni mwa watu 

wachache wasiokuwa 

waaminifu.  Hilo linatoka-

na na ukusanyaji hafifu wa 

mapato, ubadhirifu pamo-

ja na udanganyifu. 

Kabla ya kuanza kutumika 

kwa mfumo wa GoT-

HOMIS hospitali zote za 

Serikali nchini zilikuwa 

zikitumia stakabadhi am-

bazo zilitolewa na Wizara 

ya Afya, ambapo katika 

stakabadhi hizo kiwango 

cha tozo kilikuwa      

kimechapishwa kwa 

mashine moja kwa moja. 

Hali hiyo ilichangia watu 

kufanya udanganyifu wa kutumia vitabu 

mbadala ambavyo walivichapisha kwa 

kificho na kisha kuviingiza kinyemela hospi-

talini. 

Ilikuwa ni vigumu kuusambaza mfumo 

kwenye maeneo mengi ya utoaji huduma 

za afya bila kuwa na sera mahususi.  Baada 

ya sera hiyo kutungwa, mfumo ulisamaba-

zwa katika hospitali, vituo vya afya na za-

hanati katika maeneo mengine nchini. 

Kwa mujibu wa Mazigo, mara baada ya 

mfumo huo kuanza kutumika katika hospi-

tali ya Tumbi na kuonesha mafanikio, 

ulisambazwa katika hospitali zingine za 

mikoa ikiwepo Sekou Toure Mwanza, 

Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Morogo-

ro, Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Rukwa  

pamoja na zingine.  Hilo liliwezesha 

kutambua takwimu za hospitali, lakini pia 

liliinua mapato katika vituo mbalimbali vya 

kutolea huduma za afya ambavyo tayari 

vilikuwa vimeanza kutumia huu mfumo. 

Mpaka Novemba 2018 mfumo huu 

umeshasimikwa kwenye vituo vya kutolea 

huduma za afya vipatavyo 355, zikiwemo 

Hospitali za Rufaa za Mikoa 23, Hospitali 

za Wilaya 76, Hospitali Teule za Wilaya 

11, Vituo vya Afya 155 na Zahanati 90 

kote nchini.  

Mtaalam huyo anaendelea kusema kwam-

ba kutumika kwa mfumo wa GoT-HOMIS 

kumesaidia kutambua mahitaji ya kila 

eneo la nchi na mahitaji ya msingi, hu-

susan katika mgawanyo wa rasilimali za 

vifaa tiba pamoja na dawa kulingana na   

jiografia ya nchi na magonjwa yaliyo sugu 

katika eneo husika. 

Afisa  Ustawi wa Jamii Mwandamizi, Nkinda Shekalago, akizungumzia mfumo wa GoT-HOMIS 

Dodoma (Picha: Atley Kuni, TAMISEMI) 
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GoT-HOMIS Kuziba Mianya 

umekuwa rahisi, na hali hii sasa itasaidia 

katika kufanya mipango yetu ya uboreshaji 

wa huduma za afya kuwa madhubuti,” al-

 

Inatoka uk. 9 

Mapema mwezi Agosti 2018, Waziri wa 

Nchi Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na 

Serikali za Mitaa, Mhe. Selemani 

Jafo, akihojiwa katika kipindi 

maalum cha Tunatekeleza kinacho-

rushwa na         Televisheni ya Taifa 

(TBC), alikaririwa akisema kwamba 

ufungaji wa mifumo umesaidia kati-

ka ongezeko la mapato na kuziba 

mianya ya udanganyifu. 

“Katika kipindi cha mwezi mmoja, 

kwenye hospitali zetu za wilaya 

tulikuwa tunakusanya Shilingi Mil-

ioni 3 hadi 6, lakini sasa baada ya 

kufunga mifumo maalum ikiwepo 

GoT-HOMIS makusanyo 

yameongezeka na kufikia kati ya 

Milioni 24 hadi 40 kwa mwezi. 

Lakini pia upatikanaji wa taarifa 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

ieleza. 

Mfumo wa GoT-HOMIS unaonekana 

kuwa suluhisho la kadhia ya muda 

mrefu,      ambapo kila Hospitali ya 

Mkoa nchini ilikuwa inatafuta nam-

na ya kujikwamua na kupata njia 

sahihi ya kuendesha huduma za 

afya katika maeneo yao. 

Ili kuhakikisha uendelevu wa mfu-

mo huu, OR-TAMISEMI kwa ku-

shirikiana na Mradi wa Uimarishaji 

Mifumo ya Sekta za Umma (PS3), 

chini ya ufadhili wa Serikali ya    

Marekani kupitia Shirika la 

Maendeleo ya Kimataifa la Ma-

rekani (USAID), wameendelea na 

jitihada za kuimarisha mifumo na 

kuwajengea uwezo wataalam     

mbalimbali ili waweze kuuhudumia 

mfumo katika maeneo ya kutolea 

huduma za afya. 

“ GoT-HOMIS ni mfumo ambao una-

tumika na vituo vya kutolea huduma 

za afya kuanzia mgonjwa anapofika kit-

uoni na kusajiliwa mpaka anapomaliza 

kupata huduma.  Mfumo wa GoT-

HOMIS unahusisha idara zote katika 

hatua za kitibabu ndani ya vituo vya ku-

tolea huduma za afya,” anasema Revoca-

tus Mtesigwa, Meneja wa Mifumo ya 

TEHAMA katika Mradi wa Uimarishwaji 

Mifumo ya Sekta za Umma (PS3). 

Mtesigwa anasema kwamba OR-

TAMISEMI kwa kushirikiana na PS3 

wamewezesha uundwaji wa mfumo wa 

GoT-HOMIS ambao utakuwa rahisi kwa 

matumizi.  Mfumo umeandaliwa kuwa na 

uwezo wa kufanya kazi hata pasipo na 

mtandao, na hivyo kuweza kutoa hudu-

 

ma wakati wowote na kwa haraka.  Hii 

pia inasaidia kutoahirisha utoaji wa hudu-

ma kama ilivyo kwa mifumo mingine pale 

ambapo kunakuwa na tatizo la mtandao. 

GoT-HOMIS itahitaji kutumia mtandao 

pale ambapo taarifa zitatakiwa kutumwa 

kwenda OR-TAMISEMI mara moja kila 

mwezi, na hivyo italazimu kituo kutumia 

mtandao wakati huo.   

Kwa mujibu wa Mtesigwa, vituo vya afya 

vyenye changamoto za mtandao vitalazi-

mika kuunganisha mtandao kwa ajili ya 

kutuma taarifa hizo mara moja tu kwa 

mwezi. 

OR-TAMISEMI vilevile itakuwa na 

dashibodi ambayo itakuwa inahuisha taa-

rifa zote za vituo vyote vilivyounganish-

wa na mfumo wa GoTHOMIS na hii 

itasaidia kuwa na taarifa za wagonjwa 

zilizojitosheleza.  Halikadhalika, faida 

kubwa itokanayo na hili ni kwamba 

mgonjwa atakapokwenda kwenye 

vituo tofauti ambavyo vina mfumo 

huu, taarifa zake za mwisho zinaweza 

kuonekana kokote na kusaidia kutam-

bua historia ya mgonjwa, jambo lita-

kalorahisisha uendelezaji wa mati-

babu.   

“Hii imetatua changamoto zilizokuwa 

awali ambapo taarifa za mgonjwa 

zilikuwa zinajirudia-rudia na hivyo 

kuwa ngumu kutoa takwimu sahihi za 

magonjwa na idadi ya wagonjwa,” 

anafafanua Mtesigwa. 

Inaendelea uk. 16 

PS3, TAMISEMI Wakili wa Mfumo wa Usimamizi Vituo vya Afya 
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TEHAMA Yachochea Uboreshwaji wa  Huduma za Afya 

 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

Kwa sasa anaamini kwamba kwa kuwepo 

mfumo wa GoT-HOMIS fedha za malipo 

kwa ufanisi (RBF) zinazotolewa na Benki 

ya Dunia zitaongezeka, hasa kutokana na 

ukweli kwamba kutakuwa na taarifa zi-

nazoeleweka zitakazotokana na rejesta 

iliyopo kwa kielekroniki. 

 “Nina watoto na familia ya kuiangalia, 

lakini muda wa ziada najikuta naupoteza  

kazini hivyo kukosa muda 

mzuri na familia yangu; na 

kwakuwa tulikuwa na mifumo 

duni ya kufanyia kazi, ilitupasa  

kuingiza taarifa za kila siku 

kwenye rejesta kila baada ya 

kazi muda wa jioni baada ya 

k u m a l i z a  k u h u d u m i a 

wagonjwa, anasimulia Neema 

Meela, muuguzi katika Zahan-

ati ya Pasiansi.  Anaongeza: 

“Matarajio yangu naweza kus-

ema kuwa hata kama nitakaa 

muda wa ziada kama zamani, 

kwa sasa kutakuwa na unafuu 

kwani hakutakuwa na changa-

moto ya ucheleweshwaji wa   

posho za muda wa ziada, kwa-

sababu fedha za RBF zitaon-

gezeka na kutupa motisha.”  

“Hali haikuwa ya kuridhisha hapa Zahan-

ati ya Pasiansi, unakuja kupata huduma 

unasuburi zaidi ya saa moja huku una-

muona muhudumu anatoka chumba 

kimoja kuingia kingine, natumaini hali hii 

itapungua au kuisha kabisa,” anasema 

Ibrahim akiwa zahanati hapo kupata 

huduma. 

Zahanati ya Pasiansi ni moja kati ya vituo 

vya huduma za afya nchini ambavyo vi-

menufaika na uwekaji wa mtandao kiam-

bo LAN ambao unatarajiwa kuwa 

kichochezi cha kuboresha huduma kwa 

wananchi kupitia mfumo wa GoT-

HOMIS pamoja ka kuboresha taarifa za   

Mfumo wa Takwimu wa Uendeshaji wa 

Huduma za Afya (MTUHA). 

Jacqueline Sombe, PS3 

 

U tumiaji wa Teknolojia ya Habari na 

Mawasiliano (TEHAMA) katika 

kutoa huduma kwa wananchi umekuwa 

ni kiu ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania kwa muda mrefu. Ni miaka 

michache tu iliyopita utumiaji wa TE-

HAMA katika vituo vya kutolea huduma 

za afya haukuonekana kuwa na umuhimu 

au ulazima sana, na vituo vichache vime-

kuwa vikitumia kompyuta huku vingine 

vikiwa havina kabisa kitendea 

kazi hicho. 

Ili kuboresha huduma na ku-

wa na usimamizi madhubuti 

wa shughuli za vituo vya ku-

tolea huduma za afya, Serikali 

kupitia              OR-

TAMISEMI kwa kushirikiana 

na Mradi wa Uimarishaji wa 

Mifumo ya Sekta za Umma 

(PS3) inaendelea kuhakikisha 

kila kituo cha kutolea hudu-

ma za afya nchini kina mfumo 

wa kieletroniki wa GoT-

HOMIS ambao unasaidia 

kuweka taarifa sahihi za 

vituo, ikiwemo idadi ya 

wagonjwa waliopata aina ya 

huduma iliyotolewa na dawa 

zinazotolewa kwao. 

Kwa upande wa vituo, mfumo huu 

utachangia kuongezeka kwa mapato na 

kupunguza matumizi ya karatasi ambayo 

hutumia muda mwingi na kupoteza rasili-

mali nyingi. 

“Kwa zahanati kuwa na mfumo unaosh-

ughulika na kusimamia shughuli zote zi-

nazofanyika pamoja na kuhifadhi taarifa 

za kila hatua, si jambo la masihara,” an-

aeleza Brigitha Machumbe, ambaye ni 

Mganga Mfawidhi katika Zahanati ya Pasi-

ansi, Manispaa ya Ilemela mkoani Mwan-

za. 

Kwa mujibu wa Machumbe, moja ya 

changamoto walizowahi  kukutana nazo 

kwa kutokuwa na mfumo mzuri wa 

usimamizi ni ukusanyaji hafifu wa mapato.  

Anasema: “Kila kituo cha    kutolea hudu-

ma za afya hutoa huduma bure kwa wato-

to chini ya miaka mitano, wajawazito, na 

wazee kuanzia miaka sitini.  Katika hili 

suala la wazee, imetokea mara nyingi 

kwamba mtu anaweza kuja na kusema ana 

miaka 60 lakini kiuhalisia yuko chini ya 

umri huo, na hana hata kadi ya wazee.  

Kutokuwa na mfumo kunasababisha 

changamoto zaidi, kwani hukuna taarifa za 

kuthibitisha ukweli wa taarifa ya aliyejiita 

mzee, hivyo kusababisha utoaji wa hudu-

ma bila kuwa na uhakika wa taarifa.” 

“Mimi ni shahidi na muathirika wa  taarifa 

hafifu za Mfumo wa Takwimu wa Uendes-

haji wa Huduma za Afya (MTUHA), am-

bapo taarifa zinasoma tofauti kati ya kili-

choandikwa katika rejesta, na matokeo ya 

mwisho katika mfumo wa MTUHA, an-

aeleza Asumpta Mwijage, ambaye ni Afisa 

Muuguzi Msaidizi katika zahanati hiyo ya 

Pasiansi.  “Nimefanya kazi hapa kwa ta-

kribani miaka mitatu, na kwa muda wote 

huo nimeona utendaji kazi ukiwa na 

changamoto kubwa,” anasema. 

Muuguzi wa Zahanati ya Pasiansi iliyopo Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela 

mkoani Mwanza, Neema Meela, akieleza namna mfumo wa GoT-HOMIS 

utakavyorahisisha kazi na kuokoa muda. (Picha: Jacqueline Sombe, PS3) 
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Matumizi ya GoT-HOMIS  Yaleta Tija Mara 

matakwa ya kisera.” 

Akizungumzia manufaa ya mfumo, Mganga Mfawidhi wa Hos-

pitali ya Mkoa wa Mara, Dkt Joachim Eyembe, anapongeza 
jitihada za Serikali kwa kushirikiana na wadau wa maendeleo 

kwa kupitia mradi wa Uimarishaji wa Mifumo ya Sekta za 

Umma (PS3), kwa kufanikisha ufungaji wa mfumo huu.   

 

Mfumo unasaidia kubadili utendaji kazi wa watumishi kuwa 
rahisi zaidi, kuongeza uwazi, kuboresha utoaji huduma, na 

kupunguza malalamiko kutoka kwa wananchi.  Kwa kuanzia, 
anaeleza Dkt. Eyembe, mfumo unatumika katika idara 

chache, lakini idara zote zilizobaki nazo zitaanza kutumia 

mfumo haraka iwezekanavyo punde kompyuta zitakaponunu-

liwa hivi  karibuni.  

 

“Matumizi ya Mfumo wa GoT-HOMIS ni maagizo ya Serikali 

kuwa Hospitali za Mikoa, Wilaya, Zahanati na Vituo vya Afya 
kuhakikisha wanatumia mfumo kwa lengo la kuboresha utoaji 

wa huduma za afya.  Hatuna budi kutekeleza maagizo ya 

Serikali, kwani ni moja ya mkakati wa kuboresha utoaji hudu-
ma kupitia matumizi ya mifumo ya kielektroniki,” anahi-

timisha Dkt Eyembe. 

 

 Stephano Amoni, Mara Mkoa 

M atumizi ya Mfumo wa Afya wa Serikali ya Tanzania, 
ujulikanao kama GoTHOMIS yamekuwa na tija na faida 

kubwa sana katika Hospitali ya Mkoa wa Mara.  Mfumo wa GoT
-HoMIS umesaidia kutunza taarifa mbalimbali kama vile 

wagonjwa, dawa, vifaa tiba pamoja na kuongeza mapato. 

                                                      

“Hospitali imeongeza mapato yatokanayo na malipo ya wateja   
‘user fee’ kutoka sh milioni 28 hadi milioni 47 kwa mwezi, hali 

ambayo inaifanya hospitali kuweza kuwa na fedha za kutosha   
kuboresha utoaji wa huduma za afya,” anasema Mhasibu wa 

Hospitali ya Mkoa wa Mara, Mpuya Agustino Sendo.  

                                                                                                                       

Sendo anaeleza kwamba matumizi ya mfumo wa GoT-HOMIS 

kwa sasa ndio njia mbadala ya kukabiliana na upotevu wa 
mapato, vifaa tiba pamoja na dawa.  Hali hii inasaidia kuondoa 

usumbufu kwa wateja wanaofika kupata huduma hospitalini kwa 
kukosa dawa na vifaa tiba, kwakuwa hospitali itakuwa na fedha 

za kuweza kununua mahitaji hayo.  Kabla ya kuwa na mfumo, 
udhibiti wa fedha, dawa na vifaa tiba ulikuwa mgumu sana na 

kusababisha mapato mengi kupotea mikononi mwa watu wasio   

waaminifu. 

 

Naye Afisa Ustawi wa Jamii wa hospitali hiyo, Maulid Kitumbo, 

anasema kwamba kabla ya mfumo wa GoTHOMIS, utaratibu wa  
utoaji msamaha kwa wateja wasiokuwa 

na uwezo ulikuwa mgumu kutekelezeka 
kwakuwa wakati mwingine ilishindikana 

kubaini ukweli kutokana na wengine ku-

toa taarifa zisizo sahihi. 

 

Kwa kutumia mfumo, mteja wa msamaha 
anatambulika kwa namba maalum na 

anapunguziwa usumbufu kupitia sehemu 
ambazo hatakiwi kupitia katika utaratibu 

wa kupata huduma, kwani taarifa zake 
zinakuwa zimefika sehemu zote muhimu 

kabla ya yeye kwenda huko.  

 

“Si rahisi kufanya udanganyifu kwa kutoa 

huduma ya kulipia kwa mteja wa msama-
ha, maana mfumo hauwezi kuruhusu 

huduma hiyo itolewe bure.  Kwa ku-
tumia mfumo, ni rahisi kutenganisha 

huduma zinazotolewa kwa msamaha na 
zile ambazo lazima kulipia, anaeleza Ki-

tumbo na kuongeza: “Hali hii ime-
rahisisha kazi zangu na kuongeza: mapato 

kwa kiasi fulani kwenye hospitali yetu 
kwa kudhibiti misamaha isiyokidhi 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

Mhasibu wa Hospitali ya Mkoa wa Mara, Christina Mwita, akiwahudumia wagonjwa wanaolipia 

huduma mbalimbali zinazopatikana hospitali kwa kutumia mfumo wa GoT-HOMIS (Picha: Stepha-

no Amoni, Mara Mkoa). 
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GoT-HOMIS: Chanzo cha Ongezeko la Mapato Kituo cha 

Afya  Likombe  

wa wastani wa wagonjwa 80 kwa mwezi, 

na kwa sasa idadi hiyo imeongezeka na 

kufikia wastani wa wagonjwa 200 kwa 

mwezi. Wagonjwa wengine hawa wana-

tokea vijiji vilivyoko Halmashauri ya Wila-

ya ya Mtwara, vikiwemo vjiji vya Msanga 

Mkuu, Ziwani, Msimbati, Tangazo na 

Utende ambao wamefurahishwa na hudu-

ma bora inayotolewa kwa sasa,” anaonge-

za Dkt Nuru. 

Pamoja na faida hizo, mfumo huu pia  

umerahisisha utunzaji wa data na  

upatikanaji wa taarifa za wagonjwa na 

taarifa mbalimbali kwa wakati.  Aidha 

kituo kimeweza kutenga bajeti ya shilingi 

milioni 3 kwa ajili ya ukarabati mdogo wa 

jengo la wagonjwa wa nje. 

Someo Ismail mkazi wa Magomeni  

Mtwara anaishukuru Serikali kwa 

kuanzisha mfumo huo wa GoT-HOMIS 

kwani ana imani kwamba kwa sasa fedha 

zote zinaingia Serikalini na kuboresha 

huduma za afya. Aidha, amewashukuru 

wafanyakazi wa Likombe kwa huduma 

nzuri alizozipata. 

Kwa upande wake, Mganga Mkuu wa 

Manispaa, Dkt. Joseph Kisala, ameishuku-

ru Serikali kwa kuleta mfumo huo.        

Amewataka wananchi wa Manispaa ya 

Mtwara-Mikindani kuamini tiba za ki-

taalam katika vituo na zahanati zilizopo 

kwani wamejipanga kuhakikisha changa-

moto zote zinatatuliwa kwa wakati.  

Manispaa ya Mtwara-Mikindani ina jumla 

ya vituo saba vya Serikali vinavyotoa 

huduma za afya, kati ya hivyo vituo vinne 

vimeshafungwa mfumo wa GoT-HoMIS 

na imedhamiria kukamilisha kufunga mfu-

mo huo kwa vituo vitatu vilivyobaki ifika-

po Januari 2019. 

 

Jamadi Omari, Mtwara-Mikindani 

MC 

 

 

dawa kwa asilimia mia moja. 

“Tumefanikiwa kudhibiti mianya ya 

upotevu wa dawa. Kwa sasa kituo chetu 

hakina upungufu wa dawa na hakuna 

mgonjwa anayefika kituoni akakosa dawa,” 

anahakikisha Dkt. Nuru. 

Aidha, mapato hayo yamewezesha kituo 

kuwalipa wafanyakazi fedha ya masaa ya 

ziada na ‘on call allowance’ kwa wakati, hali 

ambayo imesababisha wafanyakazi kufanya 

kazi kwa kujituma na kusababisha   

kuongezeka kwa idadi ya wagonjwa 

wanaohudumiwa kwenye kituo hicho. 

“Kabla mfumo huu haujafungwa, kituo 

kilikuwa kinahudumia wagonjwa wapatao 

70 hadi 80 kwa siku upande wa wagonjwa 

wa nje ‘OPD’ lakini kwa sasa kituo ki-

nahudumia wagonjwa 150 kwa siku.  Hali-

kadhalika, wagonjwa waliokuwa waki-

hudumiwa kwenye wodi ya wazazi waliku-

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

K ituo cha Afya Likombe kilichopo 

Manispaa ya Mtwara-Mikindani, 

kimepiga hatua kubwa katika maboresho ya 

utoaji wa huduma za afya baada ya kuanza 

kutumia mfumo wa GoT-HOMIS. 

Mfumo huu ulioanza kutumika mwezi Mei 

mwaka huu umefanya kituo hicho kuwa na 

ongezeko la mapato kutoka milioni 4, hadi 

milioni 6 kwa mwezi katika fedha za papo 

kwa papo. Aidha, fedha za wagonjwa 

wanaotibiwa kupitia mfuko wa Bima ya 

Afya zimeongezeka kutoka shilingi milioni 8 

hadi shilingi milioni 16 kwa mwezi, na 

kufanya kituo hicho kukusanya zaidi ya 

shilingi milioni 20 kwa mwezi. 

Hayo yamesemwa na Mganga Mfawidhi wa 

kituo hicho, Dkt. Nuru Hatibu, alipotem-

belewa ofisini kwake, na kueleza kuwa 

kutokana na ongezeko la mapato, kituo 

kimeweza kujihakikishia upatikanaji wa 

Baadhi ya wagonjwa wakisubiri kupata huduma katika kituo cha Likombe (Picha: Jamadi Omari, 

Mtwara-Mikindani MC) 
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Teknolojia Yaleta Mabadiliko Chanya Sekta ya Afya Tanga 

kusanyo hadi kufikia shilingi milioni 8 

kwa mwezi. 

 “Mfumo wa GoT-HOMIS ni mzuri, ni 

rafiki, ni rahisi, yaani unaeleweka,”  

anaeleza Michael Mrosso, Mfamasia   

wa Kituo cha Afya cha Makorora. 

Mroso anaongeza kwamba kwa kupitia 

mfumo huu, unaweza kufahamu dawa 

gani ni ‘fast moving’ yaani zinazotoka na 

kutumika mara kwa mara na 

wagonjwa.   

“Mfumo wa GoT-HOMIS unasaidia 

sana kwenye udhibiti wa dawa, kwa 

maana huwezi kutoa dawa bila ya 

mgonjwa kusajiliwa na kupita kwa 

daktari.  Na kwakuwa dawa unapokea 

kwa idadi tena kwa kutumia mfumo, 

kutoa dawa nje ya mfumo inakuwa 

ngumu sana kwasababu kutokuwa na 

taarifa sahihi ya kutoka kwenye mfumo 

inaleta shida kwenye ukaguzi,” anaele-

za. 

Inaendelea uk. 15 

Ngamiani, Bi Mariam Mmbaga, anasema 

matumizi ya mfumo wa GoT-HOMIS  

yamewapunguzia sana kazi kwenye eneo 

la kuandika kwenye makaratasi, kwa   

maana kila taarifa inawekwa kwenye  

mfumo hivyo kuwa rahisi hata kuandaa 

ripoti mbalimbali tofauti na hapo awali 

ambapo iliwalazimu kuandika kwenye 

makaratasi.  “Hii ya kuandika kwenye 

makaratasi ilikuwa inatumia nija ndefu 

katika kukamilisha kazi, mfano ilibidi ku-

toa taarifa kutoka kwenye vitabu na 

kuandika tena kwenye makaratasi men-

gine,” anakumbuka. 

Kutoka Kituo cha Afya cha Makorora, 

Dkt. Masoud Adam Ntiga, Mganga 

Mfawidhi wa Kituo anasema kwamba     

mfumo wa GoT-HOMIS unasaidia sana 

kupunguza mianya ya upotevu wa mapato 

kwenye kituo chao.  Kabla ya mfumo 

kuanza, makusanyo kwa mwezi yalikuwa 

shilingi milioni 5, lakini kwa sasa baada ya 

kuanza kutumia mfumo wa GoT-

HOMISwamefanikiwa kudhibiti ma-

M abadiliko ya teknolojia yamekuwa ni 

chachu kubwa katika kuboresha 

huduma katika vituo vya kutolea huduma za 

afya.  Kama ilivyo katika Mamlaka za Serikali 

za Mitaa nyingine nchini, vituo vya kutolea 

huduma za afya katika Halmashauri ya Jiji la 

Tanga vimeshudia mabadiliko makubwa am-

bayo yametokana na kuanzishwa kwa mfumo 

wa usimamizi katika vituo vya kutolea hudu-

ma za afya ,unaojulikana kama GoT-HOMIS.  

 “Kwanza kabisa, mfumo wa GoT-HOMIS 

unatuwezesha kupata taarifa sahihi na za wa-

kati, taarifa zinazoingizwa kwenye mfumo 

huwa zinakuwa salama na hazifutiki. Pindi 

mgonjwa anapoingiziwa taarifa zake kwenye 

mfumo, inakuwa rahisi kupata historia yake          

anapotembelea siku nyingine hata kama 

atakuwa amepoteza kadi au kusahau namba 

yake ya utambulisho. Kwa kuwa taarifa    

zinaingizwa kwenye mfumo kwa usahihi, ku-

pata taarifa nyingine za kitakwimu kama 

MTUHA inakuwa rahisi na kwa haraka mno; 

it’s a single click process,” anasema Dkt. Ange-

lina Mashaka, Mganga Mfawidhi wa Kituo cha 

Afya cha Ngamiani. 

Vilevile, anaeleza, matumizi ya mfumo wa 

GoT-HOMIS yanasaidia kufahamu idadi ya 

wagonjwa na dawa walizopewa.  “Mfumo  

unatuwezesha kufahamu muda wa dawa 

kuisha matumizi yake, na unatuwezesha pia 

kufahamu mahitaji ya dawa kwa nyakati 

tofauti.  Tunaweza kufahamu pia kipindi gani 

kunakuwa na mahitaji zaidi na ni dawa zipi, 

kulingana na hali magonjwa yanavyoibuka 

kwa kipindi fulani, mfano nyakati za mvua 

ambapo huwa na magonjwa ya mlipuko. 

Anaongeza kwamba kwa upande wa mapato, 

mfumo umesaidia sana kuongeza udhibiti. 

Kwa kutumia mfumo unaweza kujua misama-

ha kwa watoto na wazee, na vilevile 

umeweza kuongeza makusanyo kutoka 

shilingi milioni 7 kwa mwezi hadi kufikia 

shilingi milioni 11 kwa mwezi. 

Naye Afisa Muuguzi wa Kituo cha Afya cha 
Michael Mrosso , Mfamasia wa Kituo cha Afya Makorola akiingiza taarifa kwa kutumia 

Mfumo wa GoT-HoMIS (Picha: Geofrey Mwaka, Tanga) 
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taarifa kwa wakati na kufanyia kazi,” anaon-

geza Dkt. Tinuga. 

Dkt. Tinuga anasema kwamba utoaji wa 

huduma hauwezi kuboreshwa bila ya kuwa 

na ongezeka la mapato na taarifa sahihi, na 

mfumo pekee unaoweza kuboresha taarifa 

ni mfumo wa GoT-HOMIS hivyo imewabidi 

kuthubutu kwa kuhakikisha kwamba wana-

funga mfumo katika  vituo vyote vya                           

kutolea huduma.  “Tunaamini huu ni mka-

kati ambao utatupeleka kwenye kiwango 

kingine, na naamini kwamba watu       

wanaochukua uthubutu ndio         

wanaofanikiwa, anasisitiza.” 

Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela ina 

jumla ya vituo vya kutolea huduma za afya 

16 vya Serikali,  Kati ya hivyo, vitatu ni 

Vituo vya Afya na 13 ni Zahanati. Mpaka 

kufika mwezi Septemba 2018,                                                

kila kituo cha kutolea huduma za afya cha 

Serikali kimefungiwa mtandao kiambo na 

kompyuta zaidi ya mbili kulingana na uhitaji 

wa kituo. 

       

 Jacqueline Sombe, PS3  

LAN Kuwezesha Utendaji Kazi 
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Inatoka uk. 8 

“Kutokuwepo kwa mfumo madhubuti 

kulisababisha pia kushusha moyo         

watumishi wenye uzalendo, kwani hata 

mtu afanye kazi kiasi gani,               

anapokuwa haoni matokeo          

chanya lazima ajisikie vibaya.    

Kuwepo kwa mtandao kiambo      

utawapa ari wafanyakazi, kwakuwa 

sasa utendaji wao utakuwa ume-

rahisishwa zaidi na ni rahisi kupata 

Inatoka uk. 14 

“Kwa upande wa kitaalam mfumo 

umekuwa ukiboreshwa kuweza kukidhi 

mahitaji, kwa mfano ripoti za MTUHA 

ambazo mwanzoni hazikuwa zinatoka 

kwenye mfumo moja kwa moja kwa sasa 

zinatoka kwenye mfumo. Mfumo pia una 

uwezo wa kuhudumia wagonjwa wote 

walio kwenye bima na wasio kwenye 

bima,” anasema Farida Bakari , Afisa TE-

HAMA wa Halmashauri ya Jiji la Tanga. 

Mfumo wa GoT-HOMIS unamwezesha 

mgonjwa kulipia gharama halisi iliyo-

pangwa, kwa maana gharama ya kila 

huduma inatoka kwenye mfumo moja 

kwa moja na si suala la mtoa huduma 

kuamua bei. 

Geofrey Abraham, mkazi wa Majani 

Mapana Jiji la Tanga anasema “Ingawa 

mimi siujui huo mfumo, lakini naona kwa 

sasa mambo yanaenda vizuri tofauti na 

hapo awali kabla ya kuwekwa hizo 

kompyuta maofisini.  Mwanzoni tulikuwa 

tunaona kero kwasababu ilikuwa in-

achukua muda mrefu kuandikishwa, 

lakini madaktari wa hapa Ngamiani 

walikuwa wanatuelimisha kwa kutu-

ambia mfumo ni mpya hivyo watumiaji 

bado hawapo vizuri sana, na tuliwaele-

wa.  Kwa sasa naona kasi imeongezeka, 

bila shaka watakuwa wamekuwa 

wazoefu.” 

Geofrey anaongeza: “Tumekuwa 

tukisikia Rais Magufuli akitoa rai kwa 

wananchi pale unapolipia huduma 

uchukue risiti, na hapa huwa tunadai 

risiti na kupewa risiti zile za mashine.  

Binafsi nakuwa na imani kwamba hela 

yangu kama mlipa kodi inafanya kazi 

iliyokusudiwa.” 

Anazidi kueleza kwamba wananchi 

wanapolipia huduma wanataka waone 

kweli huduma inakuwa nzuri, na 

inawezekana kuwepo kwa mfumo huu ni 

moja ya njia ya kuboresha mapato.    

“Alhamdulillah tunaona dawa zipo, majen-

go yanafanyiwa ukarabati na mengine 

yanajengwa, tunashukuru na inatia 

moyo,” anasema. 

Matumizi ya mfumo wa GoT-HOMIS 

kwenye vituo vya afya na zahanati ndani 

ya jiji la Tanga yamekuwa na tija sana, 

kwani watoa huduma wa vituo vyote 

vinavyotumia mfumo huu wameonesha 

kufurahishwa na mfumo, ikizingatiwa 

udhibiti wa mapato na dawa, upatikanaji 

wa taarifa na kuwapunguzia kazi, hasa 

ifikapo wakati wa kuaandaa taarifa mba-

limbali.  

 

 Athuman Pemba, Tanga Jiji 

Matumizi ya Teknolojia Yaleta Mabadiliko 
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PS3, TAMISEMI Wakili wa Mfumo wa Usimamizi 

Inatoka uk. 10 

Mtesigwa anaendelea kusema kwamba 

mfumo unasaidia kurahisisha upatikanaji 

wa taarifa za Mfumo wa Takwimu wa 

Uendeshaji wa Huduma za Afya 

(MTUHA).  Kutokana na hilo, kila GoT-

HOMIS inavyoendelea kumuhudumia 

mgonjwa, taarifa za mgonjwa zinaendelea 

kuchakatwa moja kwa moja mpaka Wiza-

ra ya Afya kuweza kupata taarifa zote.  

Zamani hilo halikuwepo, lakini sasa ime-

wezekana kwasababu GoTHOMIS 

“inazungumza” na mifumo mingine. 

OR-TAMISEMI na PS3 imehakikisha 

kwamba GoT-HoMIS “inazungumza” na 

mifumo mingine inayohusu sekta ya afya 

kama vile MTUHA, Mfumo wa Uendes-

haji wa Huduma za Afya (DHIS2), Mfumo 

wa Usambazaji Dawa (eLMIS), Mfuko wa 

Taifa wa Bima ya Afya (NHIF), na Mfumo 

wa Malipo wa Kielektroniki Serikalini. 

Mtesigwa anaendelea kusema kuwa   

kupitia mfumo “kuzungumza” na mifumo 

mingine, GoT-HOMIS imerahisisha kufan-

ya usimamizi wa dawa kuanzia kujua Bo-

hari ya Madawa inapoleta dawa, dawa 

gani zimetumika, na kuweza kujua dawa 

gani zinahitajika na zipi zimeisha muda 

wake wa matumizi.  Hii imesaidia kuziba 

mianya ya upotevu wa dawa kama il-

ivyokuwa awali ambapo haikuwa rahisi 

kujua dawa kiasi gani zimepokelewa na 

zipi zimetumika kulingana na idadi ya wa-

tu waliohudumiwa.  Upotevu wa dawa 

umepungua sana. 

Mfumo pia umesaidia kuongeza mapato 

katika vituo kwakuwa sasa unaweza kujua 

kiasi gani kimeingizwa kutokana na 

malipo ya papo kwa papo, kwani hati-

maye mfumo unahesabu kiasi gani        

kimeingia. 

“Sasa hivi tuko kwenye hatua ya 

majaribio ya kuhuisha mfumo wa GoT-

HOMIS na NHIF.  Hii itawezesha kutuma 

taarifa moja kwa moja kupitia wagonjwa 

wanaotumia bima ya afya na kuweza 

kujua ni kiasi gani NHIF inadaiwa na kit-

uo.  Itapunguza pia mchakato mrefu am-

bao ulikuwa ukifanyika mwisho wa mwe-

zi kwa kuandaa ankara nyingi kwa wakati 

mmoja,” anaeleza Mtesigwa. 

Mfumo kwa maana hiyo unawezesha 

ufanisi wa vituo kufanya kazi  kwa kuwe-

za kutambua historia ya mgonjwa, na 

unarahisisha sana kufanya utabibu kwa 

wagonjwa na hivyo kuchangia kuboresha 

huduma za afya.  

Mtesigwa anamaliza kwa kusema kwam-

ba OR-TAMISEMI kwa kushirikiana na 

PS3 imeandaa timu ya taifa ya kiufundi 

ambayo itakuwa inawezesha urahisi wa 

utendaji kazi wa mfumo huu. Timu hii 

itatoa msaada pale ambapo changamoto 

zinatokea katika matumizi ya mfumo wa 

GoT-HOMIS. 

 

Gladys Mkuchu, PS3  

Meneja wa mifumo ya TEHAMA katika mradi wa PS3, Revocatus Mtesigwa, akikagua baadhi ya vifaa vilivyo-

tumika katika ufungaji wa mtandao kiambo. 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 
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