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LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

Picha ya mbele: Watumishi wa Halmashauri ya Wilaya ya Ruangwa wakiwa kwenye zoezi la uboreshwaji wa masijala ili kuondoa 

mrundikano wa majalada yasiyotumika, zoezi lililosimamiwa na OR-TAMISEMI kwa kushirikiana na PS3 (Picha: Gladys Mkuchu). 
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Jarida hili limeandaliwa kwa ushirikiano kati ya Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(OR-TAMISEMI) na Mradi wa Uimarishaji wa Mifumo ya Sekta za Umma (PS3). 

 
 

 “ Jarida hili limefanikishwa kwa msaada wa watu wa Marekani kupitia Shirika la Maendeleo ya 
Kimataifa la Marekani (USAID), chini ya Mradi wa Uimarishaji Mifumo ya Sekta za Umma (PS3). 
Ofisi ya Rais -TAMISEMI ndiyo itakayowajibika na matokeo ya kazi hii.  Jarida hili ni maoni ya  

Ofisi ya Rais - TAMISEMI, na si lazima liwakilishe maoni ya USAID au Serikali ya Marekani” 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

USAID/TANZANIA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA 

SEKTA ZA UMMA  
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Rasilimali Watu Imara ni Msingi wa Huduma Bora 
 

T 
aasisi yoyote ile yenye maendeleo ni matokeo ya kuwa na Rasilimali Watu imara, wenye ari ya kutekeleza majukumu yao ili 

kuhakikisha kuwa dhima yao inasimamiwa na kutekelezewa kwa ufanisi.  Usimamizi madhubuti wa Rasilimali Watu 

unachochea misingi imara ya uendeshaji wa Mamlaka za Serikali za Mitaa (MSM) nchini, na kuhakikisha kuwa huduma bora 

zinatolewa kwa wananchi, hususani wale waliopo maeneo ya pembezoni ambayo ndiyo yenye uhitaji zaidi. 

Serikali kupitia Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI) inatambua mchango mkubwa unaofanywa na 

wadau mbalimbali wa maendeleo katika kuhakikisha kwamba usimamizi wa Rasilimali Watu katika MSM na mifumo iliyopo 

inaboreshwa, ili kuweza kusaidia uwepo wa watumishi katika vituo vya kutolea huduma, hususani katika sekta ya afya na elimu. 

Mdau mmoja wapo ni Mradi wa Uimarishaji Mifumo ya Sekta za Umma (PS3).  Tumeshirikiana na PS3 kwa karibu sana katika 

kuhakikisha kwamba mifumo ya Rasilimali Watu katika MSM zetu inaboreshwa.  Hii inahusisha maeneo kadhaa, kama vile hatua za 

awali pale mtumishi anapopangiwa eneo la kazi na kusambazwa kwenye kituo cha kazi, na motisha kwa watumishi wa Umma. 

WISN na POA  ni mifumo muhimu katika kutambua vipaumbele vya watumishi kulingana na uhitaji,  WISN inatoa taarifa kuhusu 

uhitaji wa watumishi kwa kituo, wakati POA hugawa watumishi kulingana na vipaumbele.  Serikali na wadau imeweza kufanikisha 

mgawanyo mzuri wa watumishi katika MSM zetu, hasa kwa kuzingatia mahitaji ya kituo husika cha kutolea huduma.  Hivi sasa mae-

neo yaliyofikiwa yameweza kuwa na idadi ya watumishi inaowahitaji, na kwingine kulikokuwa na mapungufu, nafasi hizo zimekuwa 

zikiendelea kujazwa. 

Kwa kushirikiana na wadau, tumeweza kutumia mifumo iliyopo katika Wizara nyingine za kisekta, ili kupata taarifa muhimu juu ya 

uhitaji wa watumishi, na pia imewezesha kuwepo kwa kitini cha mafunzo ya awali kwa watumishi wapya wa MSM.  Hii ni hatua muhi-

mu ili kuwezesha watumishi kuwa na uelewa wa mazingira na matarajio ya mwajiri katika kutekeleza kazi zao. 

Jambo lingine kubwa lililofanyika ni kuboresha utunzaji wa kumbukumbu na nyaraka.  Tunafahamu kwamba masijala nyingi katika 

MSM  zina nyaraka ambazo hazijawekwa katika mpangilio mzuri, jambo ambalo wakati mwingine linasababisha upotevu wa nyaraka 

muhimu.  Hilo nalo limeanza kufanyiwa marekebisho, ili kusaidia  katika kufanya maamuzi mbalimbali kupitia upatikanaji rahisi wa 

taarifa za mtumishi.   

Jarida letu la safari hii linazungumzia kwa ujumla masuala yahusianayo ya usimamizi wa Rasilimali Watu katika Mamlaka za Serikali za 

Mitaa (MSM), na umuhimu wa kuwa na Rasilimali Watu iliyo imara kwa ajili ya maendeleo.  Humu ndani utakutana na simulizi mba-

limbali za watumishi walionufaika na uimarishwaji wa mifumo iliyopo, namna utendaji wao wa kazi ulivyobadilika, na wao kuwa na ari 

zaidi ya kufanya kazi, wakiamini kwamba wao ndio ‘injini’ ya mafanikio katika maeneo yao ya kazi. 

Ushirikiano wetu ndani ya Serikali pamoja na nia ya dhati iliyopo na wadau wa maendeleo ndio uliofanikisha kwa kiasi kikubwa 

mabadiliko tunayoyaona leo.  Ushirikiano huu unatakiwa kuendelea ili kuweza kuendelea kuboresha Mamlaka za Serikali za Mitaa, 

ambazo ndizo zenye mawasiliano ya moja kwa moja na mwananchi.  Bila kufanya kazi kwa ushirikiano, hatutaweza kufanikisha 

chochote. 

Ni matumaini yangu kwamba kupitia jarida hili, wasomaji - hususan watumishi wa Umma - wataona namna gani wana mchango 

mkubwa katika kuleta maendeleo iwapo watatekeleza majukumu yao kwa ufanisi.  Vilevile, watajifunza namna MSM zinavyoweza 

kuja na njia mahususi za usimamizi wa Rasilimali Watu ikiwemo kutoa motisha ili kuhakikisha watumishi wanabaki katika vituo vyao 

vya kazi na utunzaji bora wa taarifa za watumishi ili kuboresha huduma zinazotolewa na MSM. 

Nakutakia usomaji mwema! 

 

 

 

Eng. Mussa Iyombe 

Katibu Mkuu, OR-TAMISEMI 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

 

TAHARIRI: 
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Usimamizi wa Rasilimali Watu katika Kuleta Maendeleo 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

kupitia mfumo mmoja wa upimaji wa 

utendaji kazi wa watumishi, pamoja na 

kuweka mikakati madhubuti ya kuhakikisha 

mazingira mazuri ya kazi ili kuwezesha wa-

tumishi kubaki katika vituo vyao vya kazi 

kwa muda unaotakiwa.  Kwa maeneo ya 

mbali na miji, uwepo wa mipango maalumu 

ya motisha kulingana na mazingira husika ni 

njia sahihi zaidi.  Mipango ya motisha inawe-

za kuwa ile ambayo haina gharama kubwa, 

motisha za kifedha, pamoja na kupatiwa 

nyumba na usafiri ili kusaidia watumishi 

kuishi kwa urahisi kwenye mazingira mapya.  

Katika kuandaa mipango ya mot-

isha kwa kuzingatia masuala men-

gine yote ya Rasilimali Watu, ni 

muhimu kuhusisha wafanyakazi.  

Mfumo mzuri wa usimamizi wa 

Rasilimali Watu unaelekeza na 

kusimamia mipango ina-

yotekelezeka, na inatengenezwa 

kulingana na mazingira na kada 

zilizopo.  Rasilimali Watu inatoka-

na na mahitaji ya taasisi pamoja na 

yale yaliyobainishwa kutokana na 

kupima matokeo ya utendaji kazi.  

Vipengele vyote vilivyotajwa vya 

Rasilimali Watu na hatua zake 

vinahitaji kuwepo na mfumo thab-

iti wa taarifa za Rasilimali Watu. 

Usimamizi wa Rasilimali Watu 

unaweza kuwa na changamoto 

mbalimbali na hakuna mbinu moja 

ambayo inaweza kutumika kwa 

watumishi wote au mazingira yote.  Kuwepo 

kwa usimamizi mzuri wa Rasilimali Watu ni 

muhimu kwa mifumo imara katika sekta za 

Umma.  Rasilimali watu sio tu muhimu kati-

ka kuhakikisha utoaji wa huduma bora, lakini 

inaleta ufanisi wa nguvu kazi na kuchochea 

utendaji serikalini.  Ngazi ya Taifa, Mkoa, 

Halmashauri na vituo vya kutolea huduma 

vina jukumu kubwa katika kuimarisha mifu-

mo ya Rasilimali Watu Serikalini.  Aidha, 

wadau wa maendeleo wanaweza ku-

shirikiana na Serikali na kutoa mchango kati-

ka kuimarisha mifumo ya Rasilimali Watu.  

U 
imara wa taasisi yoyote un-

ategemea uwepo wa Rasilimali 

Watu, hususani kwenye sekta ya 

Umma ambapo wao ndio msingi katika 

utoaji wa huduma. Taasisi za Umma zitawe-

za kutekeleza majukumu yake endapo 

zitaweka mikakati thabiti ya kuvutia, kuajiri, 

kusimamia na kuwabakiza watumishi wenye 

ujuzi kwenye nafasi zao kwa muda 

unaotakiwa.  Usimamizi wa Rasilimali Watu 

ni msingi mkuu ambao una mawanda mapa-

na na unaangalia mambo mbalimbali zaidi ya 

utoaji wa mishahara kwa watumishi.  

Usimamizi wa Rasilimali Watu 

unajikita katika kuajiri na kucha-

gua watumishi wenye sifa na kwa 

idadi inayotakiwa; utoaji wa stahi-

li, motisha na maslahi; usimamizi 

wa utendaji; mahusiano kazini; 

pamoja na mafunzo na maendeleo 

ya Rasilimali Watu ili kutoa fursa  

kwa wafanyakazi kuongeza ujuzi 

na utendaji kazi.  Usimamizi huu 

unatazama pia maeneo yote yali-

yotajwa hapo juu pamoja na 

kusimamia vipaji ili kuhakikisha 

kuwa malengo ya taasisi yanatim-

ia. Usimamizi imara wa Rasilimali 

Watu imara katika mazingira 

yenye vikwazo vya kifedha na 

uhaba wa nguvu kazi inasaidia 

kukabiliana na changamoto hizo.  

Mifumo ya taarifa za Rasilimali 

Watu iliyo imara, jumuishi na 

inayoboreshwa mara kwa mara 

inasaidia kufanya maamuzi sahihi katika 

usimamizi wa idadi kubwa ya watumishi. 

Mikakati jumuishi katika usimamizi wa 

Rasilimali Watu ni muhimu katika kusaidia 

watumishi kuweza kufanya kazi zao vizuri, 

kama inavyoonekana kwenye mchoro.  

Katika sekta ya utoaji huduma, hususani 

kwenye afya na elimu, kuwa na watumishi 

wenye ujuzi maalumu kulingana na vituo 

vyenye uhitaji huo ni muhimu sana katika 

kuhakikisha huduma bora zinatolewa kwa 

jamii.  Mgawanyo sahihi wa watumishi kati-

ka shule na vituo vya afya nchini unahitaji 

uchambuzi yakinifu kwa kuangalia mahitaji 

kuanzia ngazi ya taifa, mkoa mpaka vituo 

vya kutolea huduma na kulinganisha na 

watumishi waliopo kwenye vituo ili kutam-

bua uhaba uliopo.  Katika mazingira am-

bayo kuna uhaba wa fedha na watumishi, 

maeneo yenye uhaba yaliyobainishwa ya-

natakiwa kupewa kipaumbele ili kuhakiki-

sha kuwa watumishi wapya wanapelekwa 

maeneo yenye uhitaji zaidi. 

Usimamizi wa Rasilimali Watu unatakiwa 

kwenda mbali zaidi ya kupeleka watumishi 

kwa kuhakikisha kuwa wanapewa 

ushirikiano ili kuweza kutekeleza majuku-

mu yao.  Watumishi wapya wanapaswa 

kupewa mafunzo ya awali, ikiwemo nini 

kinatarajiwa kutoka kwao (haki na wajibu) 

na pia nini watarajie kutoka kwa mwajiri 

katika kuwasaidia kutekeleza majukumu 

yao kama inavyotarajiwa.  Hii inaenda sam-

bamba na kutunza kumbukumbu za wa-

tumishi katika mpangilio mzuri ili waweze 

kupata stahiki zao kwa usahihi na wakati.  

Taasisi zinapaswa kutoa ushirikiano na 

kufuatilia utendaji kazi wa watumishi 



8 

 LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

L 
icha ya idadi ya watumishi katika sekta ya afya kuongeze-

ka katika miaka ya hivi karibuni, bado kuna changamoto 

ya upungufu wa watumishi hao, hasa katika maeneo am-

bayo ni magumu kufikika. 

Katika juhudi zinazoendelea za kuboresha huduma za afya chini ya 

Wizara ya Afya kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa 

na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI) pamoja na Mradi wa 

Uboreshaji Mifumo ya Sekta za Umma (PS3), mipango mbalimbali 

inaendelea na kutekelezwa ili kuimarisha mfumo wa ugawaji wa 

watumishi. 

Akiongea kuhusu mfumo wa ugawaji wa watumishi, Afisa Utumishi 

kutoka OR-TAMISEMI, 

Juma Mabrouk, anaeleza 

kwamba kwa sasa Wizara 

inashirikiana na Wizara ya 

Afya, Mradi wa PS3 na shi-

rika lisilo la kiserikali la 

Touch Foundation kutumia 

mfumo wa WISN ambao 

unatoa taarifa kuhusu 

uhitaji wa watumishi kwa 

kituo, na mfumo wa POA 

ambao hugawa watumishi 

kulingana na vipaumbele. 

“Kwa upande wa afya, 

tulikuwa na mwongozo wa 

miaka mitano wa mwaka 

2014-2019 ambao ulikuwa 

ukitumika kama chombo 

cha kupanga watumishi.  

Mwongozo huu ulilenga 

kufanya ugawaji sawia wa 

watumishi, kwa maana kwamba idadi ya watumishi wapya ilikuwa 

sawa kwa kila kituo, bila kujali uhitaji, kwa vile tu vinafanana katika 

utoaji huduma,” ameeleza Mabrouk. 

Ameongeza kwamba mfumo huo haukuakisi uhalisia wa mazingira 

ya aina zote ya kufanyia kazi kwa wataalamu wa afya, kitu ambacho 

kilikuwa kinaleta changamoto katika ugawaji wa watumishi kwa 

kutumia mwongozo huo.  “Lakini sasa kwa kutumia mfumo wa 

WISN na POA, tunagundua uhitaji wa eneo husika, na kupunguza 

idadi ya watumishi waliozidi, na kuwapeleka kwingine wanakohitaji-

ka,” ameeleza Mabrouk. 

Tofauti ya mfumo ambao ulikuwepo hapo awali kabla ya mfumo wa 

WISN na POA, anatanabaisha, ni kwamba mfumo huu mpya ni wa 

kielekroniki, wakati mwongozo ulikuwa si wa kielekroniki.  Kutoka-

na na mwongozo kutokuwa wa kielektroniki, haikuwa rahisi kujua 

uzito wa kazi kwa kada, kituo na Halmashauri na hivyo kusababisha 

watumishi kurundikana katika kituo kimoja, huku kituo kingine kiki-

wa na watumishi wachache. 

Changamoto nyingine ambayo ilikuwa kwenye matumizi ya 

mwongozo ni kuchukua muda mrefu kufanya usambazaji, na kusaba-

bisha uwezekano wa mwingiliano wa maslahi binafsi; hii ikiwa na 

maana kwamba mwongozo hauna viwango vya udhibiti hivyo kuwa 

rahisi kuingilia na kuvuruga utaratibu mzima wa ugawaji wa wa-

tumishi.  

Akieleza kuhusu matarajio 

mara baada ya kutumia 

WISN na POA, Mabrouk 

anasema: “Lengo kuu la 

mifumo ni kuboresha 

huduma za afya, kwani 

huwezi kuboresha hudu-

ma kwa wananchi bila 

kuwa na rasilimali watu 

itakayoweza kukidhi 

mahitaji ya watu.” 

WISN na POA itawezesha 

vituo vya afya kuwa na 

watumishi kutokana na 

uhitaji wa kazi husika.  Pia 

utawanufaisha watumishi 

k u p a t a  m u d a  w a 

kupumzika ili wasifanye 

kazi usiku na mchana.  

Vilevile, mfumo huu uta-

saidia watumishi kutochoshwa na mazingira ya kazi kwani hapo 

awali mtumishi alipaswa aingie zamu hadi mara mbili kwa siku ili 

kutoa huduma, lakini kwa kutumia mfumo huu mgawanyo wa kazi 

utakuwa sawia na usiochosha. 

Kuhusu hatua ambazo zoezi hilo limefikia hadi sasa, Mabrouk ames-

ema kwamba tayari wameshafanya ukusanyaji wa taarifa na kufanya 

mrejesho katika Halmashauri ambazo taarifa zimekusanywa.  

Mikoa ambayo tayari zoezi hili limeshafanyika ni pamoja na Mara, 

Mwanza, Morogoro, Mbeya, Iringa, Kigoma, Tanga, Pwani na Mtwa-

ra. 

Na Jacqueline Sombe wa PS3 

Mfumo Mpya Kusaidia Mgawanyo wa Watumishi wa Afya 

 

KUTOKA DODOMA: 

Afisa Utumishi kutoka OR-TAMISEMI, Juma Mabrouk, akichangia hoja katika 

mkutano wa wakufunzi na wataalam wa mfumo wa WISN plus POA uliofanyi-

ka mjini Morogoro  (Picha: Jacqueline Sombe). 
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M 
ganga Mkuu wa Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe, 

Dkt. Marco Mbata, amesema matumizi ya mfumo wa 

kubainisha mahitaji ya watumishi katika vituo vya 

kutolea huduma za afya kwa kuangalia uzito wa kazi (WISN), 

sambamba na mfumo wa uchambuzi ili kubaini kada za kipaum-

bele zinazohitajika katika Halmashauri (POA) italeta unafuu wa 

kazi kwa watumishi wa Idara ya Afya. 

Akizungumza wakati wa mahojiano, Dkt. Mbata amesema 

kwamba kwa kupitia mifumo hii, huduma katika vituo vya afya 

Rungwe itaboreshwa, kwani kutakuwa na idadi ya kuridhisha ya 

watumishi ambao watafanya kazi kwa zamu kama inavyotakiwa 

katika vituo vya afya nchini. 

“Mifumo hii itaongeza sana motisha kwa watumishi 

waliopo kwa kuwa sasa idadi ya watumishi itaongez-

wa kutokana na mahitaji, hivyo mzigo wa kazi utapun-

gua na kila mtumishi atakua anafanya kazi kwa kiasi na 

kupata muda wa kupumzika.  Hali hiyo itawajengea 

watumishi hao faraja hivyo kujituma kwa kuona 

kwamba kazi yao imekua rahisi na inapewa kipaum-

bele,” amesema Dkt. Mbata. 

Akieleza  changamoto walizokuwa nazo hapo awali 

katika Halamshauri ya Wilaya ya Rungwe, Dkt. Mbata 

anaeleza kwamba kabla ya kuwepo kwa mfumo ha-

wakuwa na uwezo wa haraka wa kutambua uhitaji wa 

watumishi katika vituo vya afya Rungwe, na hapakuwa 

na uwezo mzuri wa kupima uzito ama wingi wa kazi 

kwa kitaalamu zaidi. 

Naye Afisa Utumishi wa Halmashauri ya Wilaya ya 

Rungwe, Rebecca Msambusi, amesema kwamba mfu-

mo huu wa WISN na POA utamsaidia yeye binafsi ka-

ma Afisa Utumishi, kwani unaweka pembeni suala 

zima la upendeleo wa kupeleka watumishi kutokana 

na kujuana na mtu. 

Ameongeza kwamba mfumo huu pia utarahisisha sana kazi, 

kwani hapo mwanzo iliwachukua muda mrefu sana ukizingatia 

kwamba upangaji wa mwanzo haukuwa na vithibitisho, hivyo 

kuwazuia kufanya maamuzi.  “Pia haikuwa rahisi kupima kazi, 

lakini kwa sasa hili ni tumaini kubwa sana kwetu kama Halmas-

hauri,” ameeleza. 

Msambusi vilevile amesisitiza kwamba Rungwe ipo tayari na ime-

jiandaa kuwapokea watumishi wapya ambao wameajiriwa hivi 

karibuni.  “Nitahakikisha natumia mfumo wa WISN na POA 

kuhakikisha kila kituo kinapata watumishi kwa kulingana na 

uhitaji uliopo, na kuhakikisha kutumia kiongozi cha mafunzo ya 

awali kwa watumishi wapya ambacho kimeandaliwa na Serikali 

kwa kushirikiana na Mradi wa PS3,” amesema. 

Ili kutoa huduma bora kwa wananchi ambao ndio lengo hasa la 

Mradi, Ofisi ya Rais – TAMISEMI ikishirikiana na PS3 imejikita 

kuwajengea uwezo Makatibu wa Afya, Wanganga Wakuu, na 

Maafisa Utumishi ambao ndio wahusika wakuu katika zoezi zima 

la upangaji wa watumishi katika vituo vya kazi ndani ya Halmas-

hauri zao. 

Serikali pamoja na PS3 wameendesha mafunzo kwa watumishi 

wa umma waliopo katika Halmashauri za Mkoa wa Mbeya ili 

kuwajengea uwezo katika zoezi zima la kupanga watumishi kulin-

gana na uzito wa kazi na mahitaji ya watumishi, na pia kuweka 

vipaumbele vya watumishi kulingana na kada ya afya. 

 

Na Jacqueline Sombe wa PS3 

Watumishi Afya Wafurahia Ahueni ya Kazi 

 

KUTOKA MBEYA: 

Mganga Mkuu wa Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe, Dkt. Marco Mbata, 

akitabasamu wakati wa mahojiano kuhusu mafunzo ya WISN na POA yali-

yofanyika katika jengo la Hospitali (Picha: Jacqueline Sombe). 
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pokei vizuri, na ilikuwa ngumu kufahamu namna utakavyoweza 

kuishi.  Lakini sasa imekuwa tofauti sana kutokana na mafunzo 

waliyotupatia juu ya 

utaratibu pale waajiriwa 

wanaporipoti kazini.  

Nashukuru kwa kuweza 

kupata mafunzo haya,” 

amesema Gesura. 

Gesura  ameongeza 

kwamba walipokewa 

vizuri sana na ofisi ya 

Utumishi ya Halmashauri, 

kutafutiwa nyumba za 

kuishi, pamoja na kuele-

kezwa taratibu mbalim-

bali za ajira.  

“Kipindi cha nyuma wa-

tumishi wapya walipata 

changamoto nyingi sana 

na wakati mwingine ili-

walazimu kuondoka ma-

ra tu wanaporipoti kati-

ka vituo vya kazi, kwa 

sababu wanashindwa 

kuelezwa taratibu za 

kazi na mazingira kwa ujumla,” ameongeza Bi. Gesura.  

Halmashauri tatu kati ya nane za mkoani Kigoma zimetoa ma-

funzo elekezi kwa watumishi wapya kwa kutumia Kiongozi cha 

Mafunzo ya Awali kwa Watumishi Wapya wa Sekretarieti za 

Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa.  Utekelezaji huo unafuatia 

uzinduzi rasmi wa Mwongozo huo, na kupatiwa mafunzo pamoja 

na kusambazwa katika Halmashauri za Wilaya mbalimbali mkoani 

Kigoma.  Halmashauri hizo za Wilaya ni Kasulu, Buhigwe, na 

Uvinza. 

Mwongozo huo umeandaliwa na Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa 

na Serikali za Mitaa (OR- TAMISEMI), Ofisi ya Rais, Menejimenti 

ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora (Utumishi), pamoja na 

Mradi wa Uimarishaji Mifumo ya Sekta za Umma (PS3), ambao 

unashirikiana na Serikali ya Tanzania kuendesha mafunzo chini ya 

ufadhili wa Serikali ya Marekani. 

 

Na Zawadi Dakika wa PS3 

H 
almashauri ya Wilaya ya Kasulu mkoani Kigoma 

imepokea walimu wapya 93 wa Shule za Msingi.  Wali-

m u  h a w a  

wamehudhuria mafunzo 

elekezi kupitia Kiongozi 

cha Utaratibu wa Mafunzo 

Elekezi kwa Watumishi 

Wapya wa Sekretarieti za 

Mikoa na Mamlaka za 

Serikali za Mitaa. 

Katika kuweka mazingira 

bora ya kuwapokea wa-

tumishi hao wapya, 

uongozi wa Halmashauri 

ya Kasulu uliandaa kamati 

ya mapokezi ya walimu 

wapya, ambayo ilikua 

ikitoa maelekezo ya awali 

na kuwatafutia makazi ya 

muda. 

Akisimulia mapokezi ali-

yoyapata, Mwl. Jordan 

Mwadeka wa Shule ya 

Msingi Makere aliyeajiri-

wa kutokea Mbeya, 

anasema: “Mapokezi na mafunzo elekezi niliyoyapata yameondoa 

dhana potofu niliyokuwa nayo kuhusu mkoa wa Kigoma.  Awali 

nilidhani nisingeweza kufanya kazi huku kwa sababu ya umbali na 

mazingira, lakini kufuatia mapokezi niliyopata imekuwa rahisi 

sana kwangu.” 

Halmashauri nyingine iliyonufaika ni ya Wilaya ya Buhigwe, am-

bayo katika kipindi cha kuanzia Oktoba 2017 hadi Aprili 2018, 

imepokea watumishi wapya zaidi ya 50, 45 kati yao wakiwa ni 

walimu, na tisa wa Idara ya Afya ambao nao wamenufaika na ma-

funzo ya awali kazini. 

Saratina Gesura ambaye ni muuguzi na mmoja wa wanufaika wa 

mafunzo hayo elekezi, anaeleza kwamba amefurahishwa sana na 

mapokezi katika kituo chake cha kazi, kwani amepata uelewa juu 

ya taratibu mbalimbali anazotakiwa kufahamu kama mtumishi 

mpya. 

“Awali kulikuwa na changamoto pale watumishi wanapohama 

kwenda sehemu nyingine au kuripoti kwenye ajira mpya.  Ilikuwa 

unafika wilayani lakini wahusika wa masuala ya utumishi hawatu-

Watumishi Wapya Kigoma Watafutiwa Nyumba 

 

KUTOKA KIGOMA: 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

Walimu wapya Arnold Patrick (kushoto) na Amina Abdallah wakiwa katika kit-

uo cha kipya cha kazi, Shule ya Msingi Muungano  iliyopo Kasulu, Kigoma 

(Picha: Zawadi Dakika). 
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W atumishi wengi wapya nchini Tanzania hawana uele-

wa mzuri juu ya haki, wajibu, sheria na kanuni za 

utumishi wa umma.  Hii inatokana na taasisi 

zilizowaajiri kushindwa kutekeleza kikamilifu Waraka wa 

Utumishi Na. 5 wa Mwaka 2011 ambao unaelekeza watumishi 

wanaoajiriwa kwa mara ya kwanza kupatiwa mafunzo elekezi ya 

awali ndani ya kipindi cha miezi mitatu tangu kuajiriwa kwao. 

Hali hii ilisababisha watumishi wengi kuingia katika utumishi wa 

Umma bila kuyafahamu maadili yanayoongoza utumishi wa um-

ma, taaluma za kada zao, na kukosa mbinu za kukabiliana na 

changamoto za mazingira ya kazi, hali ambayo imechangia sana 

katika kuathiri utendaji wa watumishi wa Umma, hasa katika 

Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

Kwe lengo la kuboresha utoaji huduma kwa wananchi katika 

Halmashauri zilizopo nchini, Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na 

Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI) kwa kushirikiana na Mradi wa 

Uimarishaji Mifumo ya Sekta za Umma (PS3), ikaona ni vema 

kuandaa Kiongozi ambacho kitatumika kutoa mafunzo kwa wa-

tumishi wapya ili kuboresha utendaji kazi wao. 

Kiongozi hiki kimekuwa na manufaa hadi kufikia sasa, ambapo 

mkoani Dodoma, Halmashauri ya Wilaya ya Bahi imekuwa 

mnufaika mkubwa kwa kutumia Kiongozi hicho kutoa mafunzo 

kwa watendaji wa vijiji wapatao 14. 

“Tulikaa kwa siku nne na watendaji wapya 14 wa vijiji.  Wakati 

wa mafunzo haya tuliweza kuwaeleza kila mmoja hali halisi ya 

eneo analokwenda kufanya kazi, na kila mmoja alipelekwa 

kwenye kituo chake cha kazi.  Hii ilikuwa faraja kwani ha-

wakutishwa na mazingira baada ya kupata mafunzo kama il-

ivyoelekezwa katika kiongozi hiki,” anaeleza Bi. Faiza T. Nombo, 

aliyekuwa Afisa Utumishi Bahi.  Bi Nombo hivi sasa amehamishi-

wa katika Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni. 

Bi Nombo ameeleza kuwa kwa upande wake yeye katika ku-

tekeleza majukumu na kwa kuzingatia kiongozi cha mafunzo ya 

awali kwa watumishi wapya, alihakikisha watendaji wote 14 

wanapata mapokezi mazuri, na walipokea mrejesho mzuri kuto-

ka kwa watumishi hao baada ya kufika 

katika vituo vyao vya kazi. 

“Mafunzo ndani ya kiongozi kwa wa-

tumishi wetu wapya yamekuwa ni rahisi 

na yanayoeleweka, na cha msingi zaidi 

yatawapa watumishi wetu wapya nafasi 

ya kuzingatia utoaji wa huduma bora kwa 

wapokeaji wa huduma hiyo.  Ndani ya 

miezi miwili tuliweza kuona matokeo 

chanya na maboresho katika kuzingatia 

mahusiano na mawasiliano ya kikazi,” 

ameongeza Bi. Nombo. 

Bi. Nombo ameongeza: “Kwa maarifa 

ambayo nimeyapata kupitia kiongozi hiki, 

natamani kushirika ujuzi huu hata hapa 

Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni 

niliyopo, ingawa haipo chini ya Mradi wa 

PS3.” 

Mkoa wa Dodoma ni miongoni mwa 

mikoa ambayo watumishi wapya wameweza kupata mafunzo 

kwa ajili ya kuwaandaa kwa majukumu yao, ambapo kiongozi 

hicho cha mafunzo ya awali kwa watumishi wapya wa MSM kiliz-

induliwa na aliyekuwa Waziri wa Nchi OR-TAMISEMI mkoani 

Dodoma mnamo mwezi Julai 2017, na utoaji wa mafunzo ukaan-

zia hapo. 

 

Na Jacqueline Sombe wa PS3 

Watendaji wa Vijiji Bahi ‘Wapigwa Msasa’ 

 

KUTOKA DODOMA: 

Katibu Tawala wa Mkoa wa Dodoma, Rehema Madenge (kulia) akimkabidhi mmoja wa 

washiriki kitabu cha Kiongozi cha Utaratibu wa Mafunzo Elekezi ya Awali kwa Watumishi 

(Picha: Gladys Mkuchu). 
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Z 
ile semi mbili za Waswahili ‘Hayawi, hayawi, sasa yamekuwa’ 

na ‘Mgeni njoo mwenyeji apone’ zimedhihirika baada ya Hal-

mashauri ya Wilaya ya Kalambo mkoani Rukwa kuanza 

utekelezaji wa Mpango wa Motisha wa kupima na kukopesha viwan-

ja kwa watumishi wake kwa lengo la kuongeza morali ya kufanya 

kazi. 

“Nina miaka 10 katika Halmashauri hii.  Hiki ni 

kitu kipya na kigeni kabisa katika Halmashauri.  

Sasa kwanini nihame?  Una uhakika kinachotole-

wa huku (Halmashauri ya Kalambo) kiko huko 

(Halmashauri nyingine)?” 

Hayo yalisemwa katika mahojiano maalumu na Akiba Goliamo, 

dereva wa Idara ya Utumishi na Utawala.  Yeye ni mmoja wa wan-

ufaika wa Mpango wa Motisha wa kukopeshwa viwanja na Halmas-

hauri na kulipia kidogo kidogo kwa muda wa mwaka mzima. 

Goliamo ametoa shukrani na pongezi nyingi sana kwa Halmashauri 

yake kwa kuja na mpango mzuri wa motisha ambao pia utaweza 

kuwainua watumishi kiuchumi kwa kuwa si watumishi wote wenye 

fedha taslimu ambao wangeweza 

kununua kiwanja kwa mara moja. 

“Kwa njia hii ya malipo ya kidogo-

kidogo basi inawezesha hata mtumishi 

wa chini kabisa kuweza kuhimili malipo 

na kuweza kumpunguzia mawazo ku-

husu wapi atapata milioni mbili au tatu 

ili aweze kununua kiwanja kilichopim-

wa.  Huu ndio utimilifu wa usemi 

‘mgeni njoo mwenyeji apone’ na sisi wa-

tumishi wa kima cha chini kwa hili tuta-

pona tu,” ameongeza. 

Bwana Goliamo ameahidi kuendeleza 

eneo hilo mara tu atakapokamilisha 

malipo ya kiwanja hicho chenye 

ukubwa wa mita za mraba 1,700, huku 

akieleza kwamba atatumia kiwanja 

hicho kujenga nyumba yake ya makazi 

na sehemu iliyobakia itatumika kwa ajili 

ya kilimo cha bustani na ufugaji. 

“Kwa kweli hayawi, hayawi sasa ya-

mekuwa.  Vitu kama hivi tumevisubiria 

sana,” alisema kwa furaha mmoja wa 

watumishi ambaye hakupenda jina lake 

litajwe, alipokuwa akisoma tangazo la ukopeshwaji wa viwanja kati-

ka ubao wa matangazo wa Halmashauri. 

“Upatikanaji wa viwanja ulikuwa mrahisi sana tena kwa bei nafuu 

sana, shida inakuja hujui eneo hili hapo baadae Halmashauri italiten-

ga kuwa la biashara, makazi, barabara, hospitali, ya wazi, chuo au 

kituo cha mabasi,” alisema, na kuongeza: 

“Heri kununua kiwanja ambacho tayari 

kimepimwa na Serikali kupitia idara husika ili 

kujinusuru na bomoa bomoa ya Anko Magu.” 

Hadi sasa viwanja vilivyopimwa na tayari ku-

kopeshwa kwa watumishi ni 82, huku kila 

kiwanja kikiuzwa kwa bei elekezi ambayo ni mita moja ya mraba 

kwa shilingi za Kitanzania 1,000. 

Awali Halmashauri hazikuwa na mipango ya motisha kwa wafan-

yakazi wake, hivyo Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za 

Mitaa (OR-TAMISEMI) kwa kushirikiana na Mradi wa Uimarishaji 

Mifumo ya Sekta za Umma (PS3) imekuja na mwongozo wa mpango 

wa motisha kwa wafanyakazi wa Halmashauri, na umeanza kutumi-

ka katika mwaka wa fedha 2017/18. 

Mkurugenzi wa Halmashauri ya 

Wilaya ya Kalambo, Mhandisi Simon 

Ngagani, anasema kwamba mwaka 

2016 watumishi wengi walikuwa 

wanaomba uhamisho, lakini baada 

ya kutangaza motisha mwaka 2017, 

maombi hayo ya uhamisho yalipun-

gua. 

“Unajua mtu akipata kiwanja anaen-

delea kuwepo, na akijenga nyumba 

ya kuishi ana uhakika kwamba 

ataishi hapo kwa muda mrefu,” 

ameeleza, na kuongeza kwamba 

watumishi wengi wamechangamkia 

fursa hiyo na kujenga. 

Kaimu Mkuu wa Idara ya Ardhi na 

Maliasili, Richard Ngaita, ameeleza 

kwamba kwa kuona umuhimu wa 

watumishi, Idara ya Ardhi na Mali-

asili imeona ni vema kila mtumishi 

amiliki eneo kubwa na zuri.    

 

Inaendelea uk. 13 

‘Kwanini Nihame?’ 
Mpango wa motisha kwa watumishi Kalambo unavyowavutia kubaki katika vituo vya kazi 

 

KUTOKA RUKWA: 

 

“Kwakweli hayawi, hayawi sasa 

yamekuwa.  Vitu kama hivi 

tumevisubiri sana .” 

Akiba Goliama ambaye ni mmoja ya wanufaika wa 

Mpango wa Motisha katika Halmashauri ya Wilaya ya 

Kalambo akiwa ametembelea eneo lake alililokopeshwa 

na Halmashauri (Picha: Elibariki Kanokoko). 
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Inatoka uk. 12 

Hivyo basi, amesema, mapendekezo ni mnunuzi kupewa kuanzia 

ukubwa wa mita za mraba 1000, ambayo itamgharimu shilingi mil-

ioni moja itakayomwezesha kumilika ardhi yake mwenyewe kwa 

kulipa kila mwezi kiasi cha shilingi 83,333 katika kipindi cha miezi 

12. 

Kwa kuongezea, Bwana Ngaita amewasihi watumishi wa Halmas-

hauri ya Wilaya ya Kalambo kuchangamkia fursa hiyo kwani kwa 

maeneo kama Manispaa ya Sumbawanga mtu hawezi kupata ki-

wanja chenye ujazo mdogo (low density) kinachouzwa kwa shilingi 

milioni moja.  “Kwa watumishi hii ni motisha tosha ukizingatia 

kwamba wananchi wengi kwa sasa nao wamefika kuulizia utarati-

bu wa kupata viwanja hivyo,” amesema. 

Hapo awali, Halmashauri ya Wilaya ya Kalambo haikuwa na 

mpango mzuri wa motisha uliokuwa unatambuliwa kisheria katika 

Halmashauri, kwani mfumo uliokuwa unatumika kutolea motisha 

haukuzingatia sheria, taratibu na miongozo ya utumishi wa umma ya 

ujazaji wa fomu za mfumo wa wazi wa mapitio na tathmini ya 

utendaji kazi (OPRAS). 

“Mfano mzuri ni utole-

waji kwa zawadi za 

wafanyakazi bora katika 

Sherehe za Wafanyaka-

zi.  Wakati mwingine 

Mkuu wa Idara anakaa 

na wafanyakazi wake 

wanateua kwa utashi 

wao bila kuzingatia 

utaratibu maalum uliopo kisheria.  Hivyo basi, mpango huu utasaidia 

kwanza kuboresha zawadi zinazotolewa kwa watumishi, lakini pia 

taratibu za utumishi zitatumika,” ameeleza ndugu Joseph Chiwanga, 

Kaimu Mkuu wa Idara ya Utumishi na Utawala. 

Mbali na hilo, mpango huu wa motisha ambao umepitishwa na Bara-

za la Madiwani mwezi Februari 2018 una malengo makuu matatu, 

ambayo ni kuongeza morali kwa watumishi, kuwavutia watumishi, 

na kuendelea kuwabakiza watumishi kukaa katika Halmashauri ya 

Wilaya ya Kalambo. 

Akiendelea na mahojiano, Ndugu Chiwanga amesisitiza kwamba 

azma ya Halmashauri ni kuhakikisha inaunga mkono juhudi Serikali 

ya awamu ya tano kuleta maendeleo, na hili litawezekana tu iwapo 

watumishi wa umma watawezeshwa kwa motisha itakayowaweze-

sha kutoa huduma nzuri.  “Je, namna gani ya kuongeza morali kama 

sio kwa kupata kiwanja ambacho thamani yake hupanda kila siku?” 

ameuliza. 

Bwana Chiwanga ameongeza kwamba mpango huo utakuwa na 

utekelezaji kwa vipindi vitatu, ambapo hadi sasa wameanza na 

utekelezaji wa kupima na kukopesha viwanja, lakini pia tayari 

wameshaweka baadhi ya vipengele vilivyomo kwenye mpango kati-

ka bajeti ya Halmashauri kwa mwaka 2018/2019.  Baadhi ya vi-

pengele vilivyoingizwa kwenye bajeti hiyo ni kuboresha mazingira ya 

kazi, mfano ujenzi wa majengo ya shule, zahanati, ofisi za vijiji na 

kata, ukarabati wa nyumba za watumishi, kulipa madeni na stahiki za 

watumishi, ununuzi wa samani na mashine za kudurufu. 

Mambo mengine ambayo yamepangwa kufanyika ili kuongeza morali 

kwa watumishi ni kupendekeza upandishwaji wa madaraja kwa wa-

kati, pamoja na ununuzi wa pikipiki kwa watumishi walio mbali na 

vituo vyao vya kazi, au wenye mizunguko mingi ya kikazi. 

“Laiti kama mambo hayo yote yaliyo kwenye mpango wa motisha 

yatawekwa kwenye utekelezaji, basi sidhani kama kuna mtu katika 

Halmashauri hii atatamani kuhamia katika Halmashauri nyingine,” 

alisikika akisema mmoja wa watumishi kutoka Idara ya Uhasibu 

alipotembelea Ofisi ya Ardhi ili kupata utaratibu wa ukopeshwaji 

wa viwanja hivyo. 

Mpango huo wa motisha umepangwa kuwa shirikishi kwa wa-

tumishi wote kutoa maoni yao ya nini kifanyike katika kuongeza 

morali ya kufanya kazi katika Halmashauri yao.  Vilevile, Halmashau-

ri inaandaa mikakati madhubuti kuhakikisha kwamba hata wale am-

bao wako mbali na maeneo ya awali yaliyopimwa wananufaika na 

mpango huo kwa kuhakikisha kwamba mazingira yao ya kazi 

yanaboreshwa zaidi, mfano uwepo wa vitendea kazi na mahali sala-

ma pa makazi. 

Na Elibariki Kanakoko wa PS3  

‘Kwanini Nihame?’ 

 

KUTOKA RUKWA: 

 

“Laiti kama mambo hayo yote yaliyo 

kwenye mpango wa motisha 

yatawekwa kwenye utekelezaji, basi 

sidhani kama kuna mtu katika 

Halmashauri hii atatamani kuhamia 

Halmashauri nyingine.” 

Afisa wa Halmashauri ya Wilaya ya Kalambo akiangalia ubao wa 

matangazo ambao hutumiwa na Halmashauri hiyo kwa ajili ya ma-

tangazo ya manunuzi ya viwanja kwa watumishi. (Picha: Elibariki 

Kanakoko). 
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S 
erikali ya Tanzania kwa kushirikiana 

na Mradi wa Uimarishaji Mifumo ya 

Sekta za Umma (PS3), imeandaa 

kiongozi cha mafunzo kwa watumishi wap-

ya wa MSM ambacho kinawawezesha wa-

tumishi kupata maelekezo muhimu kabla ya 

kufika katika vituo vyao vya kazi. 

Serikali ya Tanzania imejipanga kuongeza 

watumishi katika sekta mbalimbali, na ili 

ongezeko hilo la watumishi liweze kuwa na 

tija kwa Jamii, Serikali imeweka miongozo 

na mikakati madhubuti ya namna ya ku-

wasambaza watumishi hao ambao wataj-

engewa uwezo kupitia kiongozi hicho.  

Kiongozi hicho kitamuongoza mtumishi ni 

kwa namna gani anatakiwa kutoa huduma 

katika kituo chake cha kazi. 

Halmashauri ya Wilaya ya Chunya, ni moja 

ya Halmashauri nchini ambazo zimeshaanza 

kuona faida ya uwepo wa kiongozi hicho.  

Katika kipindi cha mwaka 2017/18 wa-

tumishi 2058 wameajiriwa kufanya kazi 

katika zahanati na vituo vya afya mbalimbali 

hapa nchini.  Katika Halmashauri ya Wilaya 

ya Chunya wahasibu watatu wameajiriwa 

kufanya kazi katika vituo vya afya. 

Akieleza kwa furaha, Joshua Mwalyengo ambaye ni mwajiriwa 

mpya kama Mhasibu Msaidizi katika Kituo cha Afya Chalangwa ni 

mnufaika wa mafunzo 

hayo, anasema kupata 

mafunzo kupitia 

kiongozi cha mafunzo 

kwa watumishi wapya 

kimemfanya kuelewa 

mambo mengi sana 

ambayo yatamweze-

sha kufanya kazi yake  

vyema. 

“Nashukuru tangu niliporipoti kazini, tumekuwa na mafunzo ya 

wiki mbili yaliyoendeshwa na Pendo Ambokile ambaye ni mhasi-

bu wa Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF) katika Halmas-

hauri hii.  Moja ya vitu ambavyo nimejifunza ni kuelewa taratibu 

za kazi, kuelewa majukumu yangu, mipaka ya kazi, nidhamu, 

pamoja na muingiliano wa majukumu,” anaeleza Mwalyengo. 

Mwalyengo anaendelea kuongeza kwamba kupitia utekelezaji wa 

kiongozi hicho ameweza kuelewa tamaduni za watu na Jamii 

katika kituo chake cha kazi. 

“Mwongozo huu utanisaidia kuwa mtumishi mwenye maadili, 

mimi kama kijana mwenye ndoto za kufika mbali katika taaluma 

yangu, nitazingatia yale niliyojifunza kwa muda wa wiki mbili 

kupitia kitabu hicho ili niweze kufikia ndoto yangu,” amesema 

kwa furaha. 

 

Na Jacqueline Sombe wa PS3 

Mipaka ya Kazi, Nidhamu Vyafundishwa Chunya 

 

KUTOKA MBEYA: 

Mhasibu Msaidizi wa Kituo cha Afya Chalangwa kilichopo Chunya mkoani Mbeya, Josh-

ua Green Mwalyengo, akieleza kuhusu mafunzo aliyopata. (Picha: Jacqueline Sombe). 

 

“Mimi kama kijana mwenye 

ndoto za kufika mbali katika 

taaluma yangu, nitazingatia 

yale niliyojifunza...”  
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K 
itengo cha Masijala katika Halmashauri nyingi nchini kimeku-

wa na changamoto katika utekelezaji wa majukumu yake ya 

uhifadhi wa kumbukumbu na nyaraka mbalimbali.  Hii inato-

kana na kutofautiana kwa mifumo iliyopo ya uhifadhi na utunzaji 

nyaraka na kumbukumbu hizo. 

Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI) 

pamoja na Ofisi ya Rais - Idara ya Kumbukumbu na Nyaraka za Taifa, 

zimeshirikiana na Mradi wa Uimarishaji Mifumo ya Sekta za Umma 

(PS3), kuja na suluhisho.  Baada ya kufanya tathmini na kupitia 

changamoto zilizopo katika Kitengo cha Masijala katika Halmashauri 

mbalimbali nchini, wameona umuhimu wa kuja na njia ya kutatua 

changamoto hizo kwa kila Halmashauri zilizopo katika mikoa 13 am-

bayo mradi unatekelezwa. 

Akiwasilisha lengo la mpango huo katika Halmashauri ya Wilaya ya 

Ruangwa Mkoani Lindi, Sylvia Kirenga kutoka Timu ya Rasilimali Wa-

tu PS3, amesema mpango huu una nia ya kuboresha Vitengo vya 

Utunzaji wa Nyaraka katika Halmashauri kutokana na uwepo wa 

changamoto mbalimbali za usimamizi na uendeshaji wa vitengo hivi. 

“Kutotenganisha majalada ya watumishi baina ya yale ya siri na ya 

wazi ni baadhi ya changamoto tulizozibaini wakati wa tathmini.  

Tuligundua Halmashauri nyingi bado zinachanganya taarifa za siri na 

zile za wazi,” amesema Kirenga. 

Ameongeza kuwa majalada yaliyopo sasa siyo yanayotakiwa kutumika 

kulingana na mwongozo kutoka Idara ya Kumbukumbu na Nyaraka 

za Taifa.  Imekuwepo changamoto ya rasilimali fedha katika uendes-

haji wa masijali, hususan upatikanaji wa vifaa vya kufanyia kazi kama 

majalada, stempu, maboksi ya kuhifadhia nyaraka na mashubaka ya 

kuhifadhia majalada. 

“Halmashauri ya Wilaya ya Ruangwa imekuwa na changamoto mba-

limbali katika Kitengo cha Utunzaji wa Nyaraka; mojawapo ni kuwa 

na vifaa duni na vilivyopitwa na wakati katika utendaji wa kazi zetu za 

kila siku.  Tumekuwa tunatumia majalada ya zamani na tumekuwa 

tunachanganya taarifa za siri na za wazi katika jalada moja, ambapo ni 

kinyume na miongozo,” amesema Jafarani Mkangumbe, Msimamizi 

wa Ofisi, Kitengo cha Nyaraka Ruangwa. 

Ameongeza kuwa changamoto nyingine ni kutokuwa na sehemu 

maalum  ya kuhifadhi  majalada ambayo hayatumiki mara kwa mara 

na yale ambayo muda wake wa  matumizi umepita, kama ya wa-

tumishi waliofariki au waliostaafu.  Hii inasababisha mrundikano wa 

majalada yaliyo wazi na yale yaliyofungwa, hivyo kufanya utafutaji wa 

majalada yanayotumika kuwa mgumu. 

“Tunaishukuru Serikali pamoja na PS3 kwa kuweza kuja na mpango 

huu wa kuboresha kitengo chetu, kwa kutukumbusha na kutupa 

mwongozo sahihi wa kutunza kumbukumbu.  Tumeweza kupatiwa 

majalada mapya ya mfano na tumeweza kuhamisha taarifa za wa-

tumishi kulingana na mwongozo, yaani zile za siri na za wazi,” 

ameeleza Mkangumbe. 

Ametanabaisha kwamba wamepatiwa maboksi ya kuhifadhia majalada 

ambayo hayatumiki mara kwa mara, na hivyo wameweza kupunguza 

mrundikano wa majalada katika mashubaka.  “Hii itaturahisishia sana 

kazi, hususani katika kutafuta majalada ya taarifa zinazotumika mara 

kwa mara,” amemalizia.                        

Na Gladys Mkuchu wa PS3 

Serikali, PS3 Zaungana Kuboresha Masijala Halmashauri 

 

KUTOKA LINDI: 

Kushoto: Mwangalizi wa Ofisi ya Kitengo cha Nyaraka katika Halmashauri ya Wilaya ya Ruangwa, Jafarani Mkangumbe, akiwa 

katika masijala wakati wa zoezi la kupunguza mrundikano wa majalada yasiyotumika. Kulia: Sylvia Kirenga, Meneja Uchambuzi 

kutoka Timu ya Rasilimali Watu PS3 akiwasilisha mada wakati wa kufunga zoezi la kuboresha masijala katika Halmashauri ya Wila-

ya ya Ruangwa, Lindi. (Picha: Gladys Mkuchu). 
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W 
atumishi wa Kitengo cha Masijala katika Halmashauri ya 

Wilaya ya Ruangwa mkoani Lindi, wamepigwa na but-

waa kupokea ugeni kutoka Ofisi ya Rais - Idara ya 

Kumbukumbu na Nyaraka za Taifa, pamoja na Mradi wa Uimarishaji 

Mifumo ya Sekta za Umma (PS3), waliotembelea Ofisi hiyo kuona 

hali halisi na utendaji kazi wa wataalam wa masijala, pamoja na ku-

toa mafunzo ya uboreshaji na uendeshaji wa Kitengo cha Masijala. 

Akizungumza kwa hisia, Mtunza Kumbukumbu, Evodi Nyanda, 

amesema: “Yaani hii ni mara ya kwanza ugeni mzito kama huu ku-

tutembelea na kutoa mafunzo kwa watumishi wa masijala.  Tume-

zoea kuona mafunzo yakitolewa kwa Idara zingine kubwa, lakini sisi 

hatujawahi pata hii fursa.” 

Ameendelea kusema 

kwamba mbali na mafunzo, 

hawajawahi kufanya ma-

boresho yoyote, kuanzia 

mashubaka ambazo zilikuwa 

bado ni zile zile chakavu, na 

tena hazitoshi.  “Majalada 

yalikuwa mpaka yanachani-

ka yaani… kwakweli Masi-

jala tumesahaulika kwa mu-

da mrefu,” ameeleza kwa 

hisia. 

Akisimulia hali ilivyokuwa 

kwake binafsi, Nyanda an-

aeleza: “Nilikua napata ma-

fua mara kwa mara kutoka-

na na mrundikano wa 

majalada ambayo hayakuwa 

katika mpangilio mzuri 

kutokana na kukosekana 

kwa mashubaka.  Naamini sasa ndio mwisho, na tutafanya kazi ki-

taalamu zaidi,” ameyasema hayo akiwa anatembea kuelekea kwenye 

dawati lake ambalo kwa sasa baada ya maboresho, lina nafasi nzuri 

na uwazi wa kutosha. 

Akiongea wakati wa mahojiano, Mtunza Kumbukumbu Msaidizi, 

Habiba Athumani, amezungumzia kukombolewa kwao na ma-

boresho yaliyofanyika katika Kitengo cha Masijala.  “Kweli mmetu-

komboa jamani; tumeufurahia mradi huu ambao umeikumbuka ofisi 

ya chini kabisa katika Halmashauri.  Tumeongeza uelewa kupitia 

mafunzo mliyotupa na mmeboresha mazingira ya kazi na sisi sasa 

tumepata japo pa kuweka viti na meza zetu kwa nafasi,” ameeleza 

kwa shauku. 

Anatoria Anatory ni Mtunza Kumbukumbu kutoka Idara ya Kum-

bukumbu na Nyaraka za Taifa.  Wakati akitoa mafunzo hayo, alisisi-

tiza kwa uongozi wa Ruangwa kuhakikisha unatenga bajeti kwa ajili 

ya ununuzi wa vifaa vya masijala. 

“Nyaraka ni lazima zifungwe, zirekodiwe na zihifadhiwe kwenye 

kituo maalum cha kuhifadhi kumbukumbu ‘Records Centre’, hivyo ni 

muhimu wakati wote vitendea kazi viwepo ili kazi hii iweze kufanyi-

ka kwa ufanisi,” amesisitiza.   

Afisa Utumishi Mkuu pamoja na watunza kumbukumbu kwa pamoja 

wameishukuru Serikali pamoja na Mradi wa PS3, na kuiomba Idara 

ya Kumbukumbu na Nyaraka za Taifa iwe tayari kutoa ushauri kila 

mara katika kuendelea kuboresha masijala ya Halmashauri hiyo. 

Pia, wataalam hao wa 

masijala wamefurahish-

wa zaidi na mafunzo 

waliyopewa ya kupun-

guza mrundikano wa 

kumbukumbu 

(decongestion) ya majala-

da yaliyokwisha muda 

wake, kwani sasa 

imefanikisha upatikanaji 

wa nafasi ya kufanyia 

kazi zao za kila siku. 

Masijala ni moja ya ofisi 

muhimu katika Halmas-

hauri, lakini haikuwa 

inapewa kipaumbele 

katika kuimarisha 

utendaji wa shughuli za 

wataalam wa eneo hilo 

katika kupokea, kufany-

ia kazi na kuhifadhi 

nyaraka na barua zote zinazoingia na kutoka katika Halmashauri. 

Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI) 

ambayo inasimamia Mamlaka zote za Serikali za Mitaa, iliona umuhi-

mu wa kuimarisha mfumo wa kutunza kumbukumbu za MSM, hivyo 

kushirikiana na Mradi wa PS3 kuboresha Kitengo cha Masijala katika 

Halmashauri na kuziwezesha kutunza nyaraka salama na kwa utarat-

ibu stahiki. 

Mradi wa PS3 ulishirikisha Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi 

wa Umma, Idara ya Kumbukumbu na Nyaraka za Taifa, ili kuweze-

sha kazi ya kuimarisha utunzaji wa kumbukumbu na nyaraka katika 

Halmashuari za Mikoa ambayo inatekeleza Mradi wa PS3. 

 

Na Sylvia Kirenga wa PS3 

Masijala Zafikiwa,  Watendaji Wapigwa Butwaa 

 

KUTOKA LINDI: 

Afisa Kumbukumbu na Nyaraka kutoka Utumishi, Anatoria Anatory, akiwasi-

lisha juu ya miongozo na taratibu za utunzaji kumbukumbu na nyaraka katika 

Halmashauri ya Wilaya ya Ruangwa, Lindi (Picha: Gladys Mkuchu). 



17 

 LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

N 
i asubuhi yenye upepo mkali.  Wingu la anga ni la kijivu, 

likionyesha kila dalili ya mvua kubwa kutaka kunyesha.  

Safari ya gari inaanza kwenye mji maarufu wa Tukuyu, na 

kukadiriwa kuchukua takribani dakika 60 kwa umbali wa kilometa 

47 kutokana na hali ya barabara.  Mvua inaanza kunyesha kwa 

nguvu na tope kuwa zito, huku wapita njia wakikimbia kujisitiri chini 

ya miti iliyoshamiri na kupendezesha mandhari kwa ukijani wake.  

Naam; mvua inaendelea na safari inaendelea, na kuishia moja kwa 

moja mbele ya nyumba ndogo yenye vyumba vitano hivi…hiyo 

ndiyo Halmashauri ya Wilaya ya Busokelo. 

Ikiwa imemegwa kutoka kwenye Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe 

mwaka 2012, baada ya mlolongo wa mageuzi na hitaji la kutoa 

huduma bora na za kutosha kwa jamii, kitu cha kwanza 

utakachokigundua ukifika kwenye ofisi za Halmashauri Busokelo ni 

kisanduku kizuri kilichochongwa na kuning’inizwa ukutani kwa ajili 

ya kuhifadhi funguo.  Miezi michache tu iliyopita, kisanduku hicho 

hakikuwepo. 

“Ujue mwanzoni sanduku la funguo halikuwepo, na kiboksi tuli-

chokuwa tunahifadhia funguo hakikuwa na usimamizi.  Kila mtu 

aliweza kuchukua funguo wakati wowote na kuingia kwenye ofisi 

yoyote kuchukua au kusoma nyaraka za Serikali,” anasimulia Robert 

Kipangule, Afisa Utumishi wa Halmashauri ya Wilaya ya Busokelo. 

Tatizo hilo lilisababisha hata siri za Serikali kuvuja mara kwa mara 

na kuvuruga utaratibu mzima wa kazi na mipango ya Halmashauri, 

pia kuhatarisha usalama wa utendaji katika kufanya uamuzi na 

kushughulikia matatizo mbalimbali, anaeleza. 

“Watumishi walikuwa wanapeleka siri za ofisi mpaka kwa wananchi.  

Kuna wakati mnapanga mipango ya kazi katika kata na vijiji, lakini 

utakuta wananchi wana habari kabla ya zoezi kufanyika na siku 

mnayofanya operesheni hiyo hampati kile mnachokitaka, kwa hiyo 

tunapoteza nguvu na rasilimali bila mafanikio,” anasimulia Kipangule.  

Hata hivyo, kwa sasa hali imebadilika. 

Serikali kupitia Ofisi ya Rais - Idara ya Kumbukumbu na Nyaraka, 

pamoja na Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR

-TAMISEMI) na Mradi wa Uboreshaji Mifumo ya Sekta za Umma 

(PS3), iliamua kufanya tathimini na kuja na mpango wa kuboresha 

masijala za Halmashauri, pamoja na kutoa mafunzo kwa watumishi 

wa masijala hizo. 

Tathmini iliyofanywa ilibaini kuwapo kwa changamoto katika usala-

ma wa kumbukumbu na nyaraka, mifumo ya utunzaji, na ufahamu 

wa watumishi wa masijala katika utunzaji wa nyaraka na kum-

bukumbu za Serikalini.  Mpango huo wa maboresho ulienda sam-

bamba na utoaji wa mafunzo kwa watumishi wa masijala. 

Halmashauri ya Wilaya ya Busokelo ni miongoni mwa Halmashauri 

zilizonufaika na mpango huo, na kwa sasa imewajengea uwezo wa-

tumishi wake wa masijala kutambua kuwa taarifa zote za Serikali 

zinakuwa salama, kwani ni nyenzo muhimu katika utendaji kazi wa 

Serikali. 

Halmashauri hiyo pia ilikuwa inakabiliwa na changamoto ya wa-

tumishi wa masijala kutokuwa na ufahamu wa kutosha katika 

kuhifadhi na kutunza kumbukumbu, na hili lilichangiwa na kukoseka-

na kwa mfumo sahihi wa kutunza na kudhibiti nyaraka, kwani masi-

jala zao hazina mazingira yanayoruhusu utunzaji sahihi kutokana na 

miundombinu iliyopo kusababisha mrundikano mkubwa na kutokua 

na mpangilio maalum. 

 

Inaendelea uk. 19 

‘Siri za Halmashauri Sasa Kutovuja Tena’ 

 

KUTOKA MBEYA 

Kushoto: Sanduku jipya la funguo mbalimbali za ofisi ya Halmashauri ya Wilaya ya Busokelo; na kulia: kiboksi kilichokuwa kikitumi-

ka zamani (Picha: Mpigapicha wetu). 
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M 
wenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Makete, 

Mhe. Egnatio Mtawa ameahidi ushirikiano katika 

zoezi la uboreshaji na uimarishaji wa masijala za 

siri na wazi za Halmashauri hiyo. 

Mtawa ameyasema hayo wakati wa kikao cha mrejesho wa tath-

mini na mafunzo kwa timu ya menejimenti na watumishi wa 

masijala kuhusu usimamizi na uendeshaji wa masijala za siri na 

wazi katika Halmashauri. 

Mhe. Mtawa ameishukuru sana Serikali pamoja na Mradi wa 

Uboreshaji Mifumo ya Sekta za Umma (PS3), kwa kuja na mpan-

go wa kuboresha masijala.   “Kwa kweli hali iliyopo sasa ni mba-

ya na inahitaji uboreshaji wa haraka ili kuzisaidia Halmashauri 

kufanya kazi zake kwa weledi,” amesema. 

Kwa kuanzia, Kitengo cha Masijala kinahitaji bajeti ya kutosha 

kuboresha vitendea kazi, kisha kujenga uwezo wa wataalamu 

wanaohusika na eneo lile na baada ya hapo kuongeza usimamizi 

kwa watumishi wa masijala, ameeleza Mtawa, na kuongeza 

kwamba hilo litafanikisha watumishi kuwa waadilifu na wenye 

uwezo wa kutunza siri.  “Kwa kufanya hivi kila kitu kitaenda 

sawa,” amesisitiza. 

Anna Msulwa ambaye ni Mtunza Kumbukumbu Msaidizi kutoka 

Ofisi ya Rais - Idara ya Kumbukumbu na Nyaraka za Taifa, akitoa 

mrejesho wa tathmini na mafunzo kwa watumishi wa Kitengo 

cha Masijala katika Halmashauri ya Wilaya ya Makete, ameelezea 

kuhusu mafunzo kwa watumishi.  

Watumishi walioainishwa wamepata mafunzo ya namna ya 

kufungua majalada ya siri na ya wazi, na namna ya kuyahifadhi, 

amefafanua, kama ilivyoelekezwa katika kitabu cha watumishi na 

watumiaji wa nyaraka ‘Desk Instructions for Registry Staff and Rec-

ords Users’ kinachoainisha utaratibu wa kufungua majalada. 

Msulwa ameelezea umuhimu wa utunzaji wa jalada la siri la kila 

mtumishi na uwepo wa viambatanisho vyote muhimu vina-

vyohitajika, ikiwa ni pamoja na vyeti vya elimu, ndoa na kuzaliwa, 

barua ya ajira au mkataba, barua ya kupandishwa cheo, na nyara-

ka zote zilizoorodheshwa ndani ya jalada.  

Amewaasa wasimamizi na watumiaji wa majalada juu ya ma-

tumizi ya ‘minute sheet’ katika kila jalada na uandishi wake, ili 

kuwezesha kujua namna ambavyo nyaraka mbalimbali 

zilishughulikiwa mpaka mwisho wake. 

Msulwa ameongeza kwamba tathmini ilionyesha watumishi wa 

masijala wanakosa sasisha (updates) za matumizi sahihi ya 

utunzaji kumbukumbu, kwani ufahamu na umakini wa nyakara 

zinavyotunzwa katika 

masijala hazizingatiwi.  

“Kwa sasa utakuta 

majalada ya watumishi 

yaliyopo masijala ya 

wazi yanahifadhi nyara-

ka zote kwenye jalada 

moja (za siri na wazi); 

yaani hakuna tofauti ya 

kumbukumbu za wazi 

wala za siri.  Hili haliru-

husiwi.  Baada ya ma-

boresho haya hatutarajii 

kuliona tena kwenye 

utendaji kazi wetu wa 

kila siku,” amesema 

Msulwa. 

 

Na Sylvia Kirenga wa 

PS3 

Mwenyekiti Halmashauri Aahidi Ushirikiano Makete  

 

KUTOKA NJOMBE: 

Watumishi wa masijali Halmashauri ya Wilaya ya Makete mkoani Njombe wakimsikiliza Afisa Kum-

bukumbu kutoka Utumishi, Bi Anna Msulwa akiwaeleza matumizi ya majalada ya siri (Picha: Sylvia 

Kirenga) 
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Inatoka uk. 17 

Busokelo wao wakaamua wasiishie kwenye utunzaji wa mafaili tu, bali wadhibiti pia utunzaji wa funguo ambao ndio uliokuwa ukisababisha 

kwa kiasi kikubwa uvujaji wa siri.  Waliamua kuboresha sanduku la kuhifadhi na kutunza funguo zote kwa kutafuta funguo mmoja uta-

kaofungua sanduku zima, na mtu mmoja ndiye anayekaa na ufunguo huo. 

“Dawa ya kudhibiti mianya ya watu kujipatia kirahisi taarifa za siri za Serikali katika Halmashauri yetu imegundulika na kudhibitiwa,” 

anasema Kipangule na kuongeza: “Ofisi yangu itasimamia udhibiti na utunzaji ili kufahamu kama ufunguo umechukuliwa, kurudishwa na 

aliyeuchukua.” 

Naye Mtunza Kumbukumbu wa Halmashauri hiyo, Christina Mwaipopo, ameishukuru Serikali pamoja na PS3 kwa kuwajengea uwezo na 

kutambua wajibu wa watunza kumbukumbu kwa mujibu wa sheria, kanuni, taratibu na miongozo. 

“Tulikuwa tunakabiliwa na changamoto kubwa ya kufuatilia na kutafuta taarifa kutokana na baadhi ya nyaraka kutokuwamo kabisa ndani 

ya majalada na mrundikano wa nyaraka, au jalada kuibiwa wakati linashughulikiwa ofisi nyingine,” anaeleza. 

Serikali pamoja na Mradi wa PS3 imetoa mafunzo kwa watumishi hao wa Halmashauri, pamoja na miongozo mbalimbali ya kudhibiti na 

kutunza kumbukumbu na nyaraka katika Halmashauri zote zinazotekeleza Mradi. 

 

Na Damian Mwamongi na Gladys Mkuchu wa PS3 

‘Siri za Halmashauri Sasa Kutovuja Tena’ 

Kushoto: nyaraka na majalada mbalimbali vikiwa 

vimehifadhiwa katika Halmashauri ya Wilaya ya 

Busokelo, kabla ya kupata mafunzo ya namna ya 

kuhifadhi nyaraka na majalada (Picha: Mpigapicha 

wetu). 

Kulia: Nyaraka zikiwa zimehifadhiwa vizuri 

kwenye maboksi baada ya mafunzo ya kuhifad-

hi nyaraka na majalada kufanywa katika Hal-

mashauri ya Wilaya ya Busokelo (Picha: Mpi-

gapicha wetu). 

 

KUTOKA MBEYA: 
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Mahojiano Maalum na Mkuu wa Kitengo cha Rasilimali Watu PS3 

awali kwa watumishi.  Kwa sasa mtumishi 

anapata mafunzo palepale Halmashauri anapo-

fika, na pia katika kituo chake cha kazi, hivyo 

MSM haihitaji kukusanya watumishi kutoka 

maeneo mbalimbali mahala pamoja kwa ajili ya 

kutoa mafunzo. 

 
Mafunzo ya awali kwa watumishi yalilenga 

kuangalia mambo kadhaa ya kiutumishi na 

maadili, lakini hakukuwa na utaratibu ma-

hususi wa kutoa mafunzo ya kitaaluma katika 

kituo cha kazi.  Kiongozi hiki kinatoa nafasi na 

maelezo kwa wakuu wa idara mbalimbali kati-

ka MSM kuhusu mafunzo ya msingi ya kitaalu-

ma.  Kwa mfano, mtumishi wa sekta ya kilimo 

anaporipoti katika Halmashauri, Mkuu wa 

Idara ya Kilimo inabidi akutane naye na 

kumpa mambo ya msingi ya kisekta, changa-

moto zilizopo, na jinsi ya kuzitatua.  Mtumishi 

huyo huyo anapofika katika ngazi ya kata na 

kijiji atapata mshauri (mentor) atakayempa 

maelekezo ya kitaaluma kwa vitendo, mfano 

kama vile kutembelea mashamba kwa kipindi 

cha miezi sita. 

 
Faida nyingine ya kiongozi hiki ni kutoa nafasi 

na kuainisha majukumu kwa wadau mbalimba-

li waliopo katika Halmashauri,  kata, vijiji 

pamoja na kituo cha kazi.  Kiongozi vilevile 

kinaainisha majukumu ya jamii, ikiwemo jinsi 

ya kutatua changamoto za makazi kwa ajili ya 

watumishi wapya na jinsi wanavyotakiwa ku-

wapokea. 

 

Mgawanyo wa watumishi 

 
SWALI: Kuna changamoto gani katika 

usimamizi wa watumishi, hususani mgawanyo 

wa watumishi katika MSM kulingana na vituo 

vya kutolea huduma pamoja na vipaumbele 

kulingana na kada na uhitaji? 

 
JIBU; Changamoto iliyopo katika usimamizi 

wa watumishi ni pamoja na upatikanaji wa 

watumishi, idadi yao, na eneo wanakoenda 

kufanyia kazi.  Aidha kuna changamoto ya 

uwiano wa watumishi katika maeneo mbalim-

bali.  MSM inakabiliwa na changamoto ya 

uwepo wa watumishi wengi katika vituo vya 

mjini kuliko vya pembezoni.  OR-TAMISEMI, 

Wizara ya Afya, na PS3 zimepitia katika hatua 

mbalimbali za kutatua changamoto hii, hu-

susani katika sekta ya afya, ili kuhakikisha 

kwamba watumishi wanaoajiriwa wanasamba-

zwa katika sehemu zenye uhitaji zaidi. 

 

Inaendelea uk. 21 

SWALI: Wakati Mradi wa PS3 unaanza 

ilipita Halmashauri mbalimbali ili kuweza 

kutambua mahitaji kulingana na kada 

zilizopo.  Mligundua nini?  

 
JIBU: Mwanzoni tulishirikiana na Serikali 

katika kufanya utafiti ili kubaini mapungufu 

mbalimbali yaliyokuwepo.  Tathmini ya Rasil-

imali Watu iliangalia maeneo mbalimbali 

yahusuyo usimamizi wa utendaji wa wa-

tumishi (OPRAS), upangaji wa Rasilimali 

Watu, na masuala ya kubakiza watumishi 

kwenye vituo vyao.  Katika changamoto na 

mapungufu tuliyobaini, tumejikita hasa katika 

sekta ya afya na elimu, maana watumishi 

wengi wako katika sekta hizo, na hawa ndio 

wale ambao wanatoa huduma kwa karibu 

sana na wananchi.  Mradi bado unaendelea 

na utafikia sekta zingine.  Katika sekta hizi 

tumefanya kazi na wadau mbalimbali na 

kuangalia ni jinsi gani tunaweza tukatumia 

mifumo iliyopo ya usimamizi wa Rasilimali 

Watu katika Halmashauri kwa lengo la 

kuboresha. 

 

Mafunzo ya awali kwa watumishi wapya 

 
SWALI:  Ni kwa namna gani PS3 imefaniki-

wa kuboresha mifumo  ya usimamizi wa 

Rasilimali Watu tangu kuanza kwa mradi 

mpaka sasa? 
JIBU; Katika hatua za mzunguko wa wa-

tumishi, cha kwanza kabisa ni kuajiriwa am-

bapo mtumishi anakwenda kuripoti katika 

kituo chake cha kazi.  Ofisi ya Rais 

TAMISEMI na PS3 iliona ni jambo muhimu 

katika kuboresha utendaji wa kazi wa 

mtumishi ni kuwa na mafunzo ya awali kwa 

ajili ya watumishi wapya ambayo yatakuwa 

rahisi kwa kila mtumishi kupata pale ataka-

pofika katika kituo chake cha kazi.  Awali 

kulikuwa na mafunzo yaliyokuwa yanatolewa 

kwa ujumla pale wafanyakazi wapya wanapo-

fika na kukaa darasani kwa siku mbili hadi 

tano na baada ya hapo hakuna tena mafunzo 

yanayoratibiwa vizuri na endelevu katika 

sehemu zao za kazi. 

 
Kwahiyo OR-TAMISEMI iliunda kikosi-kazi 

kwa ajili ya kutengeneza Kiongozi cha Ma-

funzo ya Awali kwa Watumishi Wapya wa 

Mamlaka ya Serikali za Mitaa kwa kuzingatia 

taratibu za kisera na miongozo mbalimbali ya 

Serikali.  

 
SWALI: Nini faida za kuwa na kiongozi 

hiki? 

 
JIBU: Lengo kuu la kitini hiki ni kuchangia 

katika kubakiza watumishi wapya katika 

vituo vyao vya kazi.  Kiongozi hiki kimeten-

genezwa ili kupunguza gharama ambazo 

Mamlaka za Serikali za Mitaa (MSM) zilikuwa 

zinaingia hapo awali katika kutoa mafunzo ya 

Mkuu wa Timu ya Rasilimali Watu PS3, Dkt. Josephine Kimaro  wakati wa mahojiano 

na mwandishi wa makala hii (Picha: Jacqueline Sombe). 
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Katika utekelezaji wa mikakati hii, baadhi ya 

MSM zimetengeneza mipango ya kutoa mot-

isha kwa wafanyakazi ili kuwapa morali na 

kubaki kwenye vituo vyao vya kazi.  Kwa mfa-

no, baadhi ya Halmashauri zimepanga kutoa, 

au zimetoa usafiri kama baiskeli na pikipiki 

kuwawezesha watumishi kufika sehemu zao za 

kazi kwa urahisi na haraka.  Baadhi ya Halmas-

hauri zimekuja na ubunifu wa kutoa ardhi kwa 

watumishi kama motisha, ili kubakiza wa-

tumishi na kuongeza ufanisi wa kazi. 

 
Utunzaji Nyaraka na Kumbukumbu 

 

SWALI: PS3 imeshiriki katika kuboresha 

utunzaji wa kumbukumbu na masijala katika 

MSM.  Ni kitu gani kimepelekea kutekeleza 

hili? 

 

JIBU: OR-TAMISEMI, Ofisi ya Rais - Idara ya 

Utunzaji wa Kumbukumbu na Nyaraka za 

Taifa (PORAMD), Sekretarieti za Mikoa na 

PS3 zimeshirikiana katika kuboresha utunzaji 

wa kumbukumbu za kiutumishi katika MSM.  

Tulikubaliana kufanya zoezi hili kwa njia ya 

kutoka chini kwenda juu (bottom-up ap-

proach).  Utaratibu huu uliwezesha MSM ku-

baini changamoto na mahitaji yaliyopo katika 

utunzaji wa kumbukumbu.  Pia tulitaka kujenga 

umiliki na uimara wa zoezi.  

 

Inaendelea uk. 22 

Inatoka uk. 20 

 

 
SWALI: Mmewezaje kutambua maeneo yenye 

uhitaji zaidi na kuzipa vipaumbele? 

 
JIBU: OR-TAMISEMI, Wizara ya Afya, PS3, na 

shirika la Touch Foundation, zimeshirikiana kati-

ka kutumia mfumo wa WISN na POA ili kuweza 

kubaini mahitaji na vipaumbele vya watumishi wa 

sekta ya afya katika MSM.  Mfano, unapopata 

watumishi kumi na kujiuliza wanahitajika 

kupelekwa katika vituo gani vya afya, basi mifu-

mo hii  inatambua uzito wa kazi kwa kada, na 

vituo vya afya vya Halmashauri nzima.  Hivyo 

basi,  watumishi wapya watapelekwa katika mae-

neo yenye uhitaji zaidi kulingana na uzito wa kazi 

na huduma zinazotolewa.  Ukiangalia katika 

vituo vya afya, kiwango cha huduma zinazotole-

wa hakifanani.  Kwa mfano, kuna akina mama 

wanaokuja kujifungua, vilevile kliniki ya watoto 

na huduma zingine ni tofauti kutoka kituo kimo-

ja hadi kingine, na hiyo ndiyo inayoonesha uzito 

wa kazi na vipaumbele vya mahitaji ya watumishi 

kwa idadi na kada. 

 
SWALI: Taarifa hizi mnazipataje ili kuwezesha 

utendaji kazi wa mifumo hii miwili? 

 
JIBU: Kwa sasa taarifa hizi zinapatikana kutoka 

katika mfumo wa DHIS2 ambao unabeba taarifa 

za huduma za vituo vya afya na Halmashauri kwa 

ujumla.  Faida mojawapo ya kutumia taarifa zi-

nazotoka kwenye DHIS2 ni kusaidia MSM zi-

weze kujitegemea katika kuandaa taarifa za 

mahitaji ya watumishi wa sekta ya afya kwa ku-

tumia taarifa ambazo wanazo.  Taarifa zinazoto-

ka kwenye mfumo huu si tu kwamba zitasaidia 

kusambaza watumishi kwa vipaumbele vilivyopo, 

bali itasaidia pia MSM kuandaa makisio ya wa-

tumishi wanaohitajika yenye uhalisia zaidi kila 

mwaka. 

 
Kuwabakiza watumishi katika vituo vyao 

vya kazi 

 
SWALI: Serikali na PS3 zimesaidia kutoa ma-

funzo ya awali kwa watumishi wapya na kuweza 

kutambua uhitaji wa watumishi katika MSM.  Ni 

mikakati gani inatumika kuhakikisha watumishi 

hawa wanaendelea kubaki kwenye vituo vyao 

vya kazi? 

 
JIBU: Kuna mbinu mbalimbali za kuwawezesha 

watumishi kubaki kwenye vituo vyao vya kazi, 

njia kuu ikiwa ni kuwapa motisha ya kifedha na 

isiyo ya kifedha watumishi wa Halmashauri.   OR

-TAMISEMI, OR-Utumishi na PS3 zilishirikiana 

kufanya utafiti ili kubaini namna ambavyo 

MSM zinatoa aina mbalimbali za motisa kwa 

watumishi.  Ilibainika kwamba zipo changa-

moto mbalimbali katika utoaji wa motisha, 

ikiwemo gharama kubwa inayohitajika, na 

kukosekana kwa mbinu mbalimbali za utoaji 

wa motisha. Kulingana na mazingira ya Hal-

mashauri husika. 

 
Kwahiyo OR-TAMISEMI, OR-Utumishi, Bodi 

ya Mishahara na Maslahi katika Utumishi wa 

Umma, pamoja na PS3 zilishirikiana katika 

kutengeneza utaratibu wa kutengeneza mika-

kati ya utoaji wa motisha kwa MSM.  Mambo 

ambayo tumekubaliana ni pamoja na  kuanga-

lia vitu gani vidogo ambavyo viko ndani ya 

uwezo wa Halmashauri na vitaweza kuwa 

motisha kwa watumishi kulingana na utendaji 

wa kazi, mahitaji yaliyopo, na changamoto za 

kimazingira. 

Mahojiano Maalum na Mkuu wa Kitengo cha Rasilimali Watu PS3 

Mkuu wa Timu ya Rasilimali Watu PS3, Dkt. Josephine Kimaro (Kushoto mwisho) aki-

wa katika majadiliano na wadau wa Rasilimali Watu  mjini Morogoro  (Picha: Mak-

taba) 

 

“Baadhi ya Halmashauri zimepanga 

kutoa au zimetoa usafiri kama 

baiskeli na pikipiki kuwawezesha 

watumishi kufika sehemu zao za 

kazi kwa urahisi na haraka.” 
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Mahojiano Maalum na Mkuu wa Kitengo cha Rasilimali Watu PS3 

isha, na ukomo wa ajira ya mtumishi.  Pamoja 

na mambo mengine, mfumo wa taarifa za 

Rasilimali Watu unaweza kubadilishana taarifa 

na mifumo mingine kwa ajili ya kuongeza 

ufanisi na utoaji wa maamuzi kwa wakati.  PS3 

inaipongeza Serikali kwa kuanzisha, 

kuusimamia na kufanya maboresho ya mfumo 

wa Human Capital Management Information 

System (HCMIS) tangu ulipoanzishwa.  Aidha, 

PS3 imeona nia ya dhati ya Serikali katika 

kuendelea kufanya maboresho yenye kuonge-

za tija na ufanisi.  Tunaendelea kufanya 

majadiliano na Serikali, na Mradi una nia ya 

kushirikiana katika kuimarisha zaidi mfumo wa 

HCMIS kulingana na mahitaji yaliyopo ili 

kutatua changamoto zilizopo za mfumo huu 

wa taarifa za Rasilimali Watu.  

 

 

Na Gladys Mkuchu wa PS3  

Inatoka uk. 21 

 

SWALI: Halmashauri zimebaini changa-

moto zipi na mahitaji yapi ili kusaidia 

kuboresha utunzaji wa kumbukumbu zao? 

 

JIBU: Changamoto zinazotajwa na MSM ni 

pamoja na masijala zisizotosheleza na hivyo 

kusababisha mrundikano wa majalada ya 

taarifa hasa za utumishi.  Hii hupelekea MSM 

kutumia muda mrefu katika kupata taarifa na 

kutoa maamuzi ya mtumishi kwa wakati.  

Wakati mwingine, mtumishi anasafiri kuja 

Halmashauri kupata taarifa zake lakini hu-

tumia muda mrefu na kumlazimu kukaa zaidi 

ya siku moja ili aweze kutafutiwa jalada lake, 

hivyo kuathiri utoaji wa huduma.  Aidha, 

changamoto hii huweza kupelekea kukoseka-

na kwa taarifa zote za mtumishi husika, na 

kumuathiri katika utumishi wake hadi anapo-

staafu. 

 

Changamoto nyingine ni kutokuwa na viten-

dea kazi, kama vile majalada yanayotunza 

taarifa za mtumishi (master files).  Kila 

mtumishi anatakiwa kuwa na jalada moja kuu 

lenye kuorodhesha taarifa zake zote za 

utumishi, lakini hii haifanyiki katika Halmas-

hauri nyingi na hivyo kufanya zoezi la rejea 

za taarifa za watumishi kuwa ngumu kuzipata 

pale zinapohitajika.   

 

SWALI: Nini kimefanyika ili kuwezesha 

mafanikio ya uboreshwaji wa utunzaji wa 

kumbukumbu, na mafanikio ni yapi? 

 

JIBU: Ili kufanikisha zoezi, OR-TAMISEMI, 

PORAMD, Sekretarieti za Mikoa na PS3 

tulienda katika Halmashauri mbalimbali na 

kujenga uelewa wa utunzaji wa kumbukum-

bu.  Aidha, timu ya wataalam wa utunzaji wa 

kumbukumbu ilishirikiana na MSM katika 

kupanga masijala za Halmashauri ili kuondoa 

mrundikano wa majalada.  Mabadiliko men-

gine ni kuwa tumeweza kuwajengea uwezo 

watumishi wa masijala kwa kuwaeleza mi-

ongozo mbalimbali ya namna ya kutunza 

kumbukumbu, na wengi wamefurahia na 

wamekiri kuona faida ya mafunzo hayo. 

 

SWALI: PS3 kupitia eneo la Rasilimali Wa-

tu kwa ujumla imewezaje kuhakikisha kuwa 

dhima ya mradi ya kuboresha mifumo ya 

sekta za umma katika kuhakikisha kuwa 

wananchi wenye uhitaji wanapata huduma 

bora inafikiwa? 

 

JIBU: Hakuna taasisi inayoweza kufanikiwa 

bila kuwa na 

Rasilimali Watu, 

lakini wanatakiwa 

wawe kwa idadi 

na taaluma zinaz-

otakiwa, pamoja 

na morali ya 

kufanya kazi .  

Kuwepo kwa 

uimara wa Rasili-

mali Watu katika 

MSM ambazo 

ndio zinafanya 

kazi karibu kabisa 

na  wananch i 

kupitia vituo vya 

kutolea huduma, 

kutachochea uto-

aji wa huduma 

bora kwa wanan-

chi. 

 

Iwapo kuna vituo 

vingi vya kutolea 

huduma na haku-

na Rasilimali Wa-

tu wenye taaluma 

z i na zoh i ta j i ka , 

itakuwa ni kazi 

bure.  Mfano, 

kuwe na kituo 

cha afya bila kuwa 

n a  m k u n g a 

mwenye taaluma, 

itasababisha ku-

dorora kwa huduma ya mama mjawazito, na 

vifo vya mama na mtoto kuongezeka.  Lakini 

kuwepo kwa mtumishi mwenye taaluma 

kutachochea huduma bora kwa wananchi 

wenye uhitaji. 

 

SWALI: Je, PS3 ina mpango wowote wa 

kuboresha Mfumo wa Taarifa wa Usimamizi 

wa Rasilimali Watu? 

 

JIBU: Taasisi yoyote, hususani zenye wa-

tumishi wengi kama Serikali, zinahitaji kuwa 

na mfumo wa taarifa wa usimamizi wa Rasili-

mali Watu unaobaini watumishi katika vituo 

vyao vya kazi, pamoja na taarifa zingine ili 

kuchangia ufanisi katika upangaji wa wa-

tumishi na utoaji wa maamuzi ya kiutumishi 

kwa wakati.  Serikali zinahitaji mfumo ambao 

utabeba majukumu yote na kwa usahihi ku-

husu usimamizi wa Rasilimali Watu kuanzia 

ajira, upimaji wa utendaji, maslahi na mot-

Mkurugenzi wa Programu wa taasisi ya Benjamin Mkapa (BMF) 

ambao ni wadau wa PS3, Rahel Sheiza, akiwasilisha mada kuhusi-

ana na mipango ya motisha ya MSM kwa mkoa wa Mwanza 

(Picha: Maktaba). 



23 

 LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

 

UTEKELEZWAJI WA KAZI ZA RASILIMALI WATU KATIKA PICHA: 

Mmoja wa wawezeshaji, Fabain Gapchojiga, akifanunua 

jambo kwa washiriki wa mafunzo ya motisha kwa wafan-

yakazi wa Serikali yaliyofanyika mkoani Morogoro.  

Mkurugenzi wa Mradi kutoka shirika la Touch Foundation, 

Valerio Parisi, akitoa mada katika mkutano kazi wa timu 

ya wataalam wa WISN na POA uliofanyika mkoani Mtwa-

ra.  

Afisa Utumishi wa OR TAMISEMI, Elias Magere (kushoto), na 
Katibu Muhtasi wa Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Ruangwa wakishiriki zoezi la uboreshwaji wa majalada ya taa-
rifa za watumishi. 

Mkufunzi wa kitaifa wa WISN plus POA, Charles Makama 

(katikati) akitoa mafunzo kwa watumishi wa Halmashauri ya 

Wilaya ya Rungwe.  Kushoto) ni Afisa Utumishi wa Rungwe, 

Rebecca Msambusi, na kulia ni Katibu wa Afya.  

Washiriki wa mafunzo ya motisha kwa watumishi kutoka Hal-

mashauri za mkoa wa Morogoro wakifuatilia mada wakati wa 

mafunzo hayo mkoani humo. 

Katibu wa Afya Halmashauri ya Wilaya ya Mbarali, Faraja 

Mdendemi, akionyesha jinsi mfumo wa WISN na POA una-

vyofanya kazi, mara baada ya kupata mafunzo katika 

Halmashauri hiyo. 
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