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LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

Jarida hili limeandaliwa kwa ushirikiano kati ya Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

(TAMISEMI) na Mradi wa Uimarishaji Mifumo ya Sekta za Umma (PS3). 

 

 

 “ Jarida hili limefanikishwa kwa msaada wa watu wa Marekani kupitia Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la 

Marekani (USAID), chini ya Mradi wa Uimarishaji Mifumo ya Sekta za Umma (PS3). Ofisi ya Rais -TAMISEMI 

ndiyo itakayowajibika na matokeo ya kazi hii.  Jarida hili ni maoni ya  

Ofisi ya Rais-TAMISEMI, na si lazima liwakilishe maoni ya USAID au Serikali ya Marekani” 

USAID/TANZANIA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA 

SEKTA ZA UMMA  
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Bodi ya Uhariri 
 

Mwenyekiti 
Mhandisi. Joseph M. Nyamhanga   

Katibu Mkuu – Ofisi ya Rais, TAMISEMI 

 

Wajumbe 
Erick Kitali – TAMISEMI 

 Desderi Wengaa – PS3 

 

Waandishi 
Atley Kuni -  TAMISEMI 

 Stella Kalinga – Kondoa Mji 

Hyasinta Kissima – Njombe Mji 

Tusa Daniel– Tanga Jiji 

 

Mhariri Mkuu 
Gladys Mkuchu– PS3 

 

 

Wahariri 
Erick Kitali – TAMISEMI  

Desderi Wengaa – PS3 

Atley Kuni -  TAMISEMI 

Enock J. Mmari-TAMISEMI 

Gladys Mkuchu – PS3 

 

 

Msanifu Kurasa 
Jacqueline Sombe – PS3 

 

 
Jarida hili hutolewa na: 

Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa-TAMISEMI 

(Mji wa Serikali Mtumba) 

S.L.P 1923 

Dodoma-Tanzania 

Simu: (+255) 26 -2321234 

Barua pepe: ps@tamisemi.go.tz 

Tovuti: www.tamisemi.go.tz 

Blogu: blog.tamisemi.go.tz 

Facebook: Ofisi ya Rais – TAMISEMI 

Instagram: ortamisemi 
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Ndani ya Jarida Hili: 

 

Tahariri………………………………………………………………………………………........uk 6 

Wananchi na Watendaji Wasifu Ubora wa Mfumo wa LGRCIS…...…..…………..………...uk 7 

LGRCIS yapatiwa Mashine za Kisasa Kudhibiti Mianya Upotevu Mapato….…….....…......uk 8 

LGRCIS Yasaidia Halmashauri ya Mji Njombe Kuongeza Bajeti Kufikia Bilioni 4………..uk 10 

LGRCIS Mkombozi wa Makusanyo ya Mapato Kondoa………………………………..........uk 12 

 



6 

 

Mfumo Thabiti wa Ukusanyaji Mapato  

 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

 

 

TAHARIRI: 

H istoria ya mfumo wa kukusanya mapato ya Mamlaka za Serikali za Mitaa inajengwa kati-

ka mlolongo wa miaka zaidi ya nane iliyopita. Uwepo wa mfumo thabiti kwa sasa ni ma-

boresho ambayo mfumo umepitia kuanzia mwaka 2012 na ni ishara ya maendeleo katika 

ukusanyaji wa mapato kwa kutumia mfumo huu ambao unafahamika kwa lugha ya Kiingereza   

“Local Government Revenue Collection Information System- LGRCIS”  

Ofisi ya Rais-TAMISEMI tangu mwaka 2012 ilipoanza matumizi ya mfumo huu, imefanikiwa 

kuzifikia Mamalaka za Serikali za Mitaa zote185 nchini. Mfumo umeleta manufaa  katika mcha-

kato wa ukusanyaji na usimamizi wa mapato, uwazi na uwajibikaji. 

Kujizatiti huku kwa Ofisi ya Rais,TAMISEMI katika mifumo kunaenda sambamba na mabadili-

ko ya teknolojia yanayotokea duniani kote. Kama taifa hatuwezi kukaa nyuma wakati wen-

zetu wanakimbia, hivyo  lazima tutambue kuwa matumizi ya mifumo ni agenda muhimu sana 

katika kusukuma mbele gurudumu la maendeleo. 

Kwa kutambua hilo, Ofisi ya Rais-TAMISEMI, imefanikiwa kuunganisha mfumo huu na mfumo 

wa Serikali uitwao GePG , zaidi sana imeongeza mashine mpya na za kisasa za   kukusanyia 

mapatao “Point Of Sale - POS-Mchine” zipatazo 7,227. Ugawaji wa mashine 7,227  za POS na 

kufanya idadi katika Mamalaka za Serikali za Mitaa kufikia 17,327 Mashine zote hizi zinakwen-

da kuongeza nguvu ya uwezo wa kukusanya mapato. 

Katika toleo hili la 12 la Jarida la Mifumo Yetu, msomaji wetu ataweza kujisomea makala 

kadhaa ambazo zimeandikwa na wataalam wetu kutoka ngazi ya Halmashauri kuelezea kwa 

kina jinsi ambavyo mfumo huu ulivyo rafiki na wenye tija katika kufanikisha ukusanyaji na 

usimamizi wa mapato, uwazi na uwajibikaji. 

Nawatakiwa usomaji mwema wa Jarida hili la Mifumo Yetu Toleo la 12 na kwa pamoja tuen-

deleze gurudumu la maendeleo katika ukusanyaji wa mapato kwa maendeleo ya nchi yetu. 

 

Asanteni 

 

    

            Mhandisi Joseph M. Nyamhanga   

      Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais -TAMISEMI 
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muamko wa kudai risiti pindi wafanyapo 
malipo” anasema Bi. Aisha 

 
Kitakwimu ukusanyaji wa mapato kwa 
njia ya kieletroniki katika Jiji la Tanga 

umeongeza mapato kwa Jiji kutoka 
Bil10.2 katika mwaka wa fedha 2016/17 

hadi Bil.13.1 katika mwaka wa fedha 
2018/19 na imeamsha ari na kuibua 

vyanzo vingi vya mapato kutokana na 
uaminifu uliopo kupitia mashine hizo, 

Fedha zinazopatikana zinaelekezwa kati-
ka utekelezaji wa  miradi mbalimbali ya 

maendeleo,  ilibainika kutoka katika 
moja ya taarifa kutoka katika Jiji hilo. 

 
 

Tusa Daniel– Tanga Jiji 
 

 
 
 

 
 

ya nchi. 
 
Kwa upande wake Bwana Moses 

Mbwambo, Mtendaji wa Mtaa wa Umba 
ndani ya Jiji hilo, yeye hakusita kuonesha 

furaha yake kwa kuipongeza Serikali kwa 
hatua hiyo kwani, imewasaidia kuzuia 

upotevu wa taarifa ambazo awali zi-
litunzwa kwenye madaftari 

 
Naye Bi. Aisha Abed Msimamizi wa vyoo 

vya stendi ya Ngamiani amesema kuwa  
ukusanyaji wa ushuru  katika stendi hiyo 

sasa umeleta tija na chachu kwa wanan-
chi kuamini serikali kwa kuona fedha 

wanazotoa kupata huduma hiyo zi-
nakwenda moja kwa moja kwenye 

serikali tofauti na awali ambapo kulikuwa 
na mianya ya kufujwa.  
 

 
“Zamani ushuru wa vyoo ndiyo ilikuwa 

sehemu nzuri ya watu kupiga hela za 
serikali lakini sasa hivi kila sehemu ku-

mebanwa nakufanya wananchi kuwa na 

W 
ananchi na Watendaji wa Jiji 

la Tanga wameisifu serikali 
kwa kuanzisha mfumo wa 

ukusanyaji mapato kwa njia ya kieletroni-
ki kwa kutumia mashine za “Point of 

Sale” maarufu kama POS kwani umefani-
kiwa kuokoa fedha za umma zilizokuwa 

zinapotelea kwenye mikono ya watu 
wachache wasio waaminifu.  
 

Akizungumza katika mahojiano maalumu 
Abdallah Said mkazi wa barabara ya tano 

jijini Tanga anasema ‘Dada nakwambia 
zamani watu walikuwa wanakula sana 

kodi zetu, mtu anakupa risiti ya elfu 15 
wakati umempa elfu thelathini, lakini 

baada ya serikali kuleta hizi mashine 
hakuna wizi kabisa.”   

 
Afisa Mapato wa Halmashauri ya Jiji la 

Tanga, Mustini Mustafa amesema 
ukusanyaji mapato kwa njia ya POS 

umekuwa na tija na manufaa kwa  
Halmashauri kufuatilia mwenendo mzima 

wa mtu anapokusanya ushuru kutoka 
katika vyanzo 42 vya mapato  katika Hal-
mashauri hiyo. 

 
“Hapo awali kabla ya kuwa na mashine 

hizi, mtu angeweza kukusanya laki tatu 
lakini akatengeneza risiti bandia ya laki 

moja na kupeleka Halmashauri kama ma-
kusanyo ya siku hiyo. Ukusanyaji wa 

mapato kwa njia ya kieletroniki  (POS)  
umesaidia kurahisisha upatikanaji wa taa-

rifa kamili za mapato pamoja na kudhibiti 
upotevu wa mapato kwa Halmashauri,” 

anafafanua Mustafa. 
 

Sambamba na kusaidia suala la kuokoa 
fedha, mashine hizo zinazotumika 

kwenye mfumo wa “Local Government 
Revenue Collection Information System- 
LGRCIS” zimezidi kuongeza imani kwa 

wananchi wa Jiji hilo kwani wamekuwa 
wakiamini pesa hizo zinazokusanywa zi-

nakwenda katika Serikali yao na si kuishia 
katika mikono ya mafisadi lakini zaidi sana 

ndizo zinazo saidia masuala ya maendeleo 

Wananchi na Watendaji Wasifu Ubora wa Mfumo wa LGRCIS 

 

KUTOKA TANGA JIJI 

Moses Mbwambo Mtendaji wa Mtaa wa Umba jijini Tanga akiwa anatoa risiti kwenye mashine 
ya POS inliyounganishwa kwenye mfumo wa Makusanyo ya Halmashsuri. (Picha: Tusa Daniel– 
Tanga Jiji) 



8 

 

Halmashauri zapokea Mashine za Kisasa (POS) 7227, 

Kudhibiti Mianya ya upotevu Mapato 

ikia ukomo kwa kuanza kutumia mshine 

mpya. 
 

Mhe. Jafo alisema mashine za awali zilikuwa 
rahisi katika kubadili baadhi ya taarifa ndiyo 

maana wameamua kuja na mashine hizo 
zenye alama za kipekee ambazo zitakabili-

ana na ukora  huo. 
 
“Sasa mwisho wa udanganyifu wa namna hii 

umekwisha kwani mashine hizi tumeziagiza 
kutoka kiwandani ambako zimewekewa 

alama. Vilevile haziruhusu kubadilisha 

tarehe wala kuzima mtandao hivyo mapato 
yote yatakayokusanywa kwenye mashine 

hizi mpya yataonekana kwenye kompyuta 
kuu (sever) iliyopo makao makuu na ku-
bainika kwa haraka” alisema Mhe. Jafo. 

 
Akizidi kutoa msisitizo, Mhe. Jafo alisema 

“Tunakwenda kuziba mianya ya wizi ili 
tuweze kufikia malengo ya ukusanyaji 

mapato, kwa kuwa katika hili kuna baadhi 

S 
erikali imezidi kuimarisha 

ukusanyaji wa mapato ya ndani 
ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 

kwa kukabidhi mashine za (POS) zi-
patazo 7227 kwa ajili ya  kukusanyia 

mapato kwa njia ya kielektroniki. 
 

Zoezi la kukabidhi mashine za kisasa 
na zenye utambulisho wa Nembo ya 
Taifa limefanywa na Waziri wa Nchi 

Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na 
Serikali Mitaa Mhe. Seleman Jafo 

(Mb), jijini Dodoma kwa Wakurugen-

zi wa Halmashauri zote 185. 
 

Akikabidhi mashine hizo Waziri Jafo 
alisema, kuna watu walikua wanaen-
delea na ujanja wa kudukua mifumo 

ya mashine za awali wakati wa ku-
kusanya mapato ikiwemo kubadili 

tarehe na kuzima mtandao ili fedha 
hizo zisisomeke kwenye kompyuta 

kuu (sever) lakini sasa suala hilo litaf-

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

ya watu wanakatisha tamaa katika suala 

zima la ukusanyaji mapato kwani hadi 
mwishoni mwa Desemba, 2019 baadhi ya 

Halmashauri zilikuwa hazijafikia hata 
asilimia 20 ya malengo ya makusanyo 

wakati nyingine zimekusanya zaidi ya 
asilimia 50,” alisisitiza Waziri huyo na 

kuzitaka Halmashauri hizo kujitathmini. 
 
Akizungumzia kuhusu mashine hizo, 

alisema zinakwenda kuongeza idadi ya 
mashine za awali ambazo ni mashine 

10,100 kwa Halmashauri zote nchini, 
hivyo ongezeko hilo litafanya kuwa na 

jumla ya mashine 17,327 ambazo zitasaid-
ia Halmashauri kuwa na uwezo wa ku-

kusanya mapato zaidi. 
 

Mbali na mashine hizo kutumika katika 
suala la mapato Mhe. Waziri Jafo alizidi 

kufafanua kuwa zitatumika kama sehemu 
ya uzania kwa wakurugenzi kuona kama 

wanamudu majukumu waliyo kasimiwa, 
na akaahidi kuwa, ifikapo 30 Aprili, 2020, 

atatoa tathmini na kisha kumkabidhi Mhe. 
Rais majina ya wote ambao wataonekana 
kuwa chini ya viwango walivyojiwekea. 

 

Kwa kuwa suala la ukusanyaji wa mapato 

imekuwa ni ajenda ya kudumu ya Serikali 

ya Awamu ya Tano, takwimu zinaonyesha 

kuwa, Katika kipindi cha kuanzia mwaka 

wa fedha 2015/16 hadi Desemba, 

2019/20, Halmashauri, ziliidhinishiwa ku-

kusanya jumla ya shilingi trilioni 2.99. 

Hadi kufikia Desemba, 2019 mapato hali-

si ya ndani yalikuwa shilingi trilioni 2.54 

sawa na asilimia 85 ya lengo. 

Akihutubia mbele ya Wabunge kutoka 
Kamati ya Bunge juu ya Masuala ya 

Serikali za Mitaa, Wabunge wa Kamati ya 
Hesabu za Serikali za Mitaa LAAC, Makati-

bu Tawala wa Mikoa, pamoja na Waku-
rugenzi walio hudhuria katika hafla hiyo, 

Waziri alisema wapo baadhi ya Waku-
rugenzi 

 

KUTOKA DODOMA 

Inaendelea uk. 9 

Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, Mhandisi Joseph M. Nyamhanga 

akitoa salaam za Wizara wakati wa zoezi la ugawaji wa mashine  za kukusanyia mapato za POS, 

jijini Dodoma, ambapo katika zoezi hili jumla ya mashine 7227 ziligawanywa kwa Halmashsuri 

185 nchini.  (Picha: OR-TAMISEMI). 
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Inatoka uk. 8 

wa suluhu ya kudumu” Alisema Kibamba. 
 

Kabla ya kuanza kutumia mfumo wa ku-
kusanya mapato (LGRCIS) wastani wa 
makusanyo ukilinganisha na makisio iliku-

wa ni asilimia 80 hadi 82 lakini baada ya-
kuanza kutumia mfumo pamoja na jitihada 

nyingine za Serikali, makusanyo 
yameendelea kuongezeka nakufikia asilim-

ia 90 ya makisio kwa mwaka wa fedha 
2018/19. 

 
 

 
 

Atley Kuni-TAMISEMI  

 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

wanafanya kazi kwa mazoea, hali ina-

yochangia kwa baadhi ya Halmashauri 
kushindwa kulipa hata posho za madiwani 

na akadai kwamba, kuna baadhi ya Hal-
mashauri zinadaiwa na madiwani hadi 

Shilingi Milioni 758 huku akikabidhi taarifa 
hiyo ya madai kwa Katibu Mkuu Ofisi ya 

Rais,TAMISEMI, Mhandisi Joseph Nyamu-
hanga ili aweze kuifanyia kazi.   
 

Kwa upande wake, Katibu Mkuu wa OR- 
TAMISEMI Mhandisi. Joseph Nyamhanga 

alisema, mashine hizo kila moja ilinunu-
liwa kwa dola za Merekani zipatazo 140 

ambazo ni sawa na shilingi 320,000   wa-
kati bei ya kawaida wangeweza kununua 

kwa thamani ya shilingi 900,000/= hivyo 
wameokoa zaidi ya Shilingi, bilioni 4. 

 
Mhandisi Nyamhanga alisema mashine 

hizo zina Nembo ya Taifa, rangi na 
haziruhusu kuweka mifumo mingine hata 

kubadirisha tarehe ambapo amesema njia 
hiyo ni ya kuwadhibiti wachakachuaji. 

 
“Haya ni mafanikio makubwa kwa Ofisi 
ya Rais, TAMISEMI kuweza kukabidhi 

mashine hizi ambazo zitasaidia kuongeza 
mapato ya Halmashauri na kutekeleza 

miradi ya maendeleo” alihitimisha Katibu 
Mkuu. 

 
Wakiongea mara baada yakukabidhiwa 

mashine hizo, Wakurugenzi wa Halmas-
hauri wameipongeza Serikali kwa ku-

waongezea mashine za kukusanyia 
mapato huku wakishauri baadhi ya kaso-

ro ambazo hazijafanyiwa kazi kwenye 
mfumo wa mapato ziweze kutatuliwa ili 

mashine hizo mpya zilete tija.  
 

Akiongea kwa niaba ya Wakurugenzi 
wenzake, Mwenyekiti wa Wakurugenzi 
Nchini Wakili Kiomoni Kibamba ambaye 

ni Mkurugenzi wa Jiji la Mwanza alisema, 
wanaipongeza sana Serikali ya Awamu ya 

Tano kutokana na jitihada hizo lakini 
akaiomba OR – TAMISEMI kufanya ma-

boresho ya mfumo wa mapato ili kuonge-
za ufanisi. 

 

“Kwa sasa mfumo upo kwenye Halmas-
hauri zote, kulikuwa na tatizo la kuzimwa 

kwa mtandao, hili wamelitibu, una-
potumia teknolojia inatakiwa kusiwe na 

kasoro kwa kiwango cha juu cha 
madhara kwa maana tekinolojia iweze 

kutusadia kuzuia wizi kwa asilimia mi-
amoja, pili kulikuwa na fedha zi-

nakusanywa na kutumika kabla ya 
kupelekwa benki (fedha mbichi) na hivyo 
kusababisha madeni kwenye mfumo 

(defaulters). Kwa wanaokusanya mapato  
wanajua, kwani inabidi  kufanya usuluhi-

sho na Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA) kwa kuangalia mauzo ghafi ya mli-

pa kodi na ankra ya madai (bill) iliyopele-
kwa na kuangalia kiasi cha fedha kilicho-

lipwa benki taarifa ya benki (bank state-
ment) kama fedha zinawiana. 

 
Alisema Kibamba na kuongeza kwamba, 

“pia wapo mawakala wa kukusanya 
mapato wasio toa risiti pindi wanapo-

pokea fedha hivyo nimemuomba Mku-
rugenzi wa TEHAMA, OR - TAMISEMI 

tuanze kutekeleza mpango wa kulipa ka-
bla ya kukusanya (float) na hivyo tutaku-

 Mashine za Kisasa Kudhibiti Mianya Upotevu Mapato 

Katibu Tawala wa Mkoa wa Mkoa wa Lindi Rehema Madenge akikabidhiwa Mashine mpya ya 
kisasa yakukusanyia mapato ya kieletroniki na Waziri wa Nchi OR-TAMISEMI, Mhe. Seleman 
Jafo, ambapo Halmashauri zilikabidhiwa jumla ya mashine 7227 za kisasa.                              
(Picha: OR -TAMISEMI) 
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LGRCIS Yasaidia Halmashauri ya Mji Njombe Kuongeza Bajeti Kufikia 

Bilioni 4 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

mo wa LGRCIS huwa zinajadiliwa 

katika kila chanzo, kila geti na vituo 

vya kukusanyia ushuru. Kwa juma 

zima tunajua tumekusanya kiasi cha 

shilingi ngapi na endapo makusanyo 

yasipofikia kiasi tulichokisia, lazima 

tuulizane na tupate suluhu ya sababu 

iliyosababisha upungufu wa mapato 

katika wiki husika. Mfumo ndio un-

atuwezesha kupata taarifa sahihi ya 

nini kinaenda kujadiliwa, isingekuwa 

mfumo ingekuwa ngumu kujua tu-

mekusanya nini. Hii ndio siri ya sisi 

kukusanya zaidi na mpaka sasa katika 

mwaka wa fedha ujao tuna mapen-

dekezo ya kuongeza bajeti yetu,” 

anasema George Mwaseba Mhasibu 

wa Mapato Halmashauri ya Mji 

H 
almashauri ya Mji 

Njombe ni miongoni 

mwa Halmashauri 

z inazotumia mfumo wa 

ukusanyaji mapato kwa njia ya 

Kielektroniki ujulikanao kama 

LGRCIS. Mfumo wa LGRCIS 

ulianza kutumika mapema 2016 

ambapo kwa kiasi kikubwa 

umeiwezesha Halmashauri  

kukusanya mapato yake kika-

milifu na hivyo kuifanya kuwa 

miongoni mwa Halmashauri za 

Mji zinazoongoza kwenye 

ukusanyaji wa mapato nchini. 

Wakielezea kwa wakati tofauti 

tofauti watumiaji wa Mfumo wa 

Ukusanyaji Mapato (LGRCIS) 

wamesema kuwa licha ya kukusanya 

mapato lakini pia mfumo umeweze-

sha kukabiliana na vyanzo vya 

upotevu wa mapato, uvamizi wakati 

wa kukusanya mapato na hivyo kui-

wezesha Halmashauri kuongeza 

makisio ya ukusanyaji wa mapato 

kutoka Bilioni 3.09 kwa mwaka wa 

fedha 2019/20 mpaka kufikia bilioni 

4.1 kwa mwaka 2020/21 kwani 

mteja au mkusanya ushuru pindi 

anapotengenezewa bili inamlazimu 

kulipa kwa wakati. 

“Tunafanya vikao vya Menejimenti 

kila Jumatatu agenda kuu ni 

ukusanyaji mapato. Taarifa za 

mapato zinazotolewa kwenye Mfu-

 

KUTOKA NJOMBE MJI 

Njombe. 

Mwaseba anaendelea kusema kuwa 

matumizi ya mfumo wa LGRCIS ya-

mesaidia kwa kiasi kikubwa Halmas-

hauri kuweza kujitegemea na kufani-

kiwa kutekeleza miradi ya maendeleo 

ikiwemo ujenzi wa miundombinu 

katika sekta ya afya na elimu, kutoka-

na ukusanyaji mzuri wa mapato   

imesaidia kujenga imani kubwa kwa 

wananchi kwani pindi malipo yanapo-

fanyika risiti za kielektroniki hutole-

wa na hivyo kufanya wananchi kuwa 

na muamko wakulipa mapato ya Hal-

mashauri 

“Kabla ya 

Mkusanya ushuru katika stendi ya mabasi Njombe akitoa risiti ya kielekroniki kwa mmoja wa wateja 
wanaoingia katika stendi hiyo  (Picha:  Hyasinta Kissima,–Njombe Mji) 

Inaendelea uk. 11 
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Licha ya kuwa na changamoto kadha 

wa kadha katika Mfumo wa LGRCIS 

lakini Halmashauri inaona suala la 

uwepo wa mashine ni ukombozi. 

Mfumo wa ukusanyaji Mapato ni mo-

ja kati ya jitihada kubwa  iliyofanywa 

na Serikali  katika kuhakikisha kuwa 

Halmashauri zinajiendesha kupitia 

makusanyo yake na matumizi ya 

mashine za kukusanyia mapato Point 

of Sales (POS) yamesaidia kudhibiti 

upotevu wa mapato na hivyo kui-

wezesha Halmashauri kukusanya zi-

ada. 

 

Hyasinta Kissima,–Njombe Mji 

mfumo iliwalazimu wananchi ku-

tumia muda mwingi kuja Halmas-

hauri kulipa bili. Kwa sasa mfumo 

umeokoa muda na kuepusha usum-

bufu. Unaweza kumtumia namba ya 

malipo na baadae akalipa kupitia 

mawakala waliopo katika maeneo 

ya Miji au Vijijini,” anaeleza Mwase-

ba 

Mwaseba anaongeza kuwa licha ya 

kuokoa muda pia imeipunguzia Hal-

mashauri gharama za ununuzi wa 

vitabu, matumizi ya mafuta na ma-

gari kwa ajili ya kukusanya mapato 

ambapo kwa sasa kupitia mfumo wa 

mapato wakusanya ushuru wanawe-

za kuhifadhi mapato yaliyokusanywa 

kupitia mawakala walio karibu na 

maeneo yao ya kazi. 

Kwa upande wao Edward Mhina na 

Upendo Mwankemwa kutoka Ki-

tengo cha Biashara wanasema kuwa 

matumizi ya mfumo wa mapato ya-

mesaidia katika kurahisisha utendaji 

kazi kwani mteja anapofanya malipo 

mfumo unakuongoza kuchagua ki-

fungu cha malipo husika na mapato 

hupelekwa kwenye kifungu husika 

jambo ambalo limewarahisishia ku-

toa huduma kwa muda mfupi na 

hivyo kuweza kuhudumia watu 

wengi zaidi. 

Aidha, kupitia mfumo wa LGRCIS 

imewawezesha kuwa na taarifa sa-

hihi za wafanyabiashara na ku-

rahisisha ufuatiliaji wa mapato. 

Baadhi ya wanufaika wa matumizi ya 

LGRCIS akiwemo Salome Mbilinyi 

ambaye ni mfanyabiashara wa viny-

waji na Jeminy Mbwilo mfanyabiasha-

ra wa mbao wanasema kuwa, ma-

tumizi ya mfumo yameokoa muda 

wao mwingi kwani kwa sasa wana-

weza kulipia leseni za biashara zao 

kupitia Wakala wakiwa katika mae-

neo yao ya biashara.  Vilevile 

wameelezea kuwa, matumizi ya risiti 

za kielektroniki yamewajengea imani 

ya kuendelea kulipa ushuru kwani 

wanaamini kuwa ushuru wanaolipa 

unakwenda kusaidia shughuli za 

maendeleo katika Halmashauri yao 

ambapo awali matumizi ya vitabu 

yalififisha imani ya ulipaji mapato. 

 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

Mkusanya ushuru katika stendi ya mabasi Njombe akitoa risiti ya kielekroniki kwa  dereva wa 

basi linalofanya safari zake ndani ya Mkoa wa Njombe  (Picha:  Hyasinta Kissima,–Njombe Mji) 

 LGRCIS Yasaidia Halmashauri ya Mji Njombe  

Inatoka uk. 10 
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LGRCIS Mkombozi wa Makusanyo ya Mapato Kondoa 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

ushuru hawezi kubadilisha viwango 

bila kuwasiliana naye kwa kuandika 

barua ya sababu ya kupunguza viwan-

go hivyo na imenisaidia kupata 

mapato halisi ambayo yamewekwa 

kwenye bajeti. 

“Lakini pia mfumo huu umepunguza   

gharama za kwenda kufuatilia mapato 

katika maeneo mbalimbali ambapo 

ilinilazimu kuongozana na mtunza 

fedha, dereva na mimi ili kuhakikisha 

fedha zinakusanywa na katika gari 

uweke mafuta lakini kwasasa naweza 

kufuatilia fedha hizo nikiwa ofisini na 

kujua kila mtu kakusanya kiasi gani 

kila sekunde kwa kuangalia ukurasa 

wa Mfumo wa Mapato (LGRCIS 

Dashboard),” amesema Gertad. 

L 
GRCIS ni miongoni mwa 

mifumo inayotumika kuvuna 

taarifa sahihi za ukusanyaji 

mapato kwa muda wowote. 

Katika hatua nyingine, uwepo wa 

mashine ya POS imechangia mazing-

ira wezeshi kurahisisha ukusanyaji 

wa mapato 

katika vituo 

m b a l i m b a l i . 

Mashine hizi 

h u t u m i a 

mtandao na 

zimeunganish-

wa kuweza ku-

wasiliana na 

mfumo mkuu 

wa LGRCIS. 

Halmashauri ya 

Mji Kondoa ni 

miongoni mwa 

H a l ma sh aur i 

z i n a z o t u m i a 

mfumo huu 

ambapo ilianza 

kutumia mwa-

ka 2016 na 

k w a  k i a s i 

k i k u b w a 

umekuwa ni msaada mkubwa kwa 

kuongeza asilimia ya makusanyo na 

kuongeza imani kwa wananchi 

wanaopatiwa risiti baada ya kulipia 

huduma mbalilmbali. 

Afisa Mapato wa Halmashauri ya Mji 

Kondoa Jonathan Gertad alisema 

kuwa mfumo huo kwake umemsaid-

ia kupunguza majadiliano na mteja 

kwa kuwa viwango vilivyowekwa 

ndivyo vinavyotoka na mkusanya 

 

KUTOKA KONDOA MJI 

Ameongeza kuwa usalama wa fedha 

umeongezeka kwakutumia mashine, 

kwakuwa awali ilikuwa vigumu 

kutambua kutokana na kutumia vita-

bu, kiasi kilichokusanywa kiliwafanya 

wakusanya mapato wengi kutupa vi-

tabu au kuvificha ukienda kufuatilia 

mapato na kwa kuwa hujui kiasi ka-

mi l i  k i l i -

chokusanywa 

u n a p e w a 

fedha kidogo 

a m b a p o 

kwasasa ni 

rahisi kujua 

u n a p o o n a 

m k u s a n y a j i 

haweki fedha 

benki unamfu-

atilia ukijua 

kiasi kamili 

alichokusanya. 

Bwana Issa 

H u s s e n 

Kiberenge ni 

mmoja wa 

w a k u s a n y a 

mapato katika 

stendi  ya 

mabasi ya 

Kondoa Mjini ambapo magari yote 

yanayoingia ndani ya stendi yanapaswa 

kulipiwa ushuru na mkusanyaji 

ameunganishwa katika mfumo wa kiel-

ektroniki kwa kutumia mashine ya 

POS na wateja wote wanapewa risiti 

za kielektroniki za mfumo tofauti na 

zamani ambapo walikuwa wakitumia 

risiti za kuandika kwa mkono na ame-

toa maoni yake kuhusu mfumo huo 

kwa upande wake. 

Afisa Mifugo na Uvuvi Halmashauri ya Mji Kondoa Bi. Monica Kimario (wa kwanza kushoto) akitoa risiti 
kwa kutumia POS kwa wafugaji wakati wa zoezi la utoaji wa chanjo ya kimeta katika kata ya Kingale.   
(Picha: Stella Kalinga-Kondoa Mji) 
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bapo wenye haraka 

huondoka na fedha 

hadi mtandao una-

porudi japokuwa ni 

mara chache sana 

m a t a t i z o  h a y o 

hutokea.  

Ambrose ameoonge-

za kuwa matumizi ya 

m a s h i n e  y a 

POS yamesaidia sana 

kunipa amani ya kazi 

sababu mapato mengi 

yanatokana na fedha 

za uzoaji taka tunaf-

anya kazi na kamati 

na ndio mhusika na 

fedha zote zinaingia 

kwenye mfumo ile 

migogoro ya ku-

laumiana kutoa fedha nje ya mfumo 

hayapo maana hadi iingizwe benki 

naomba tu mfumo uendelee 

niendelee kufanya kazi kwa amani. 

“Kwasasa nina kitabu nimechukua 

kwa ajili ya kukusanya fedha za sun-

gusungu wa usiku na ujenzi wa Ofisi 

ya Mtaa lakini wananchi hawana imani 

na risiti hizi na kiutaratibu fedha hizi 

hutumii mashine za ukusanyaji 

mapato hivyo inanipa wakati mgumu 

kumuelewesha mwananchi ila ingeku-

wa risiti ya kielektroniki hawana 

shida wanajua fedha inaenda moja 

kwa moja serikalini,” amesisitiza Am-

brose. 

 

Stella Kalinga -KONDOA 

“Matumizi ya 

POS yamenisa-

idia sana katika 

kazi yangu maa-

na najua kiasi 

nilichokusanya 

kwa siku husika 

ninapoitoa tu 

taarifa ya siku 

husika, lakini 

pia unanisaidia 

aina za magari 

n i l i z o k a t i a 

ushuru katika 

siku husika ina-

kuwa kama ni 

sensa pia kwa 

sehemu yangu 

ya kukusanya 

ushuru ambapo 

zamani ilikuwa 

hadi nianze kupitia vitabu na 

kuhesabu ambapo ilikuwa in-

achukua muda mwingi.” 

Ameongeza kuwa utumiaji wa mfu-

mo ulikuja sambamba na uwekaji 

wa mageti katika stendi na uzibaji 

wa vichochoro ambapo kwasasa 

ameongeza ukusanyaji wa mapato 

ambapo awali alikuwa akikusanya 

shilingi laki tano 500,000 kwa wiki 

na sasa anakusanya shilingi laki nane 

800 , 0 00  kw a  w i k i  h i v yo 

umemwongezea uwajibikaji. 

Mtendaji wa Mtaa wa Mnarani 

Idafrosa Ambrose ambaye pia kati-

ka shughuli za kukusanya fedha kati-

ka Mtaa wake anatumia mashine za 

kukusanyia mapato amesema kuwa 

kutumia mfumo huo kumefanya 

uaminifu uongezeke kwa wananchi 

wa Mtaa wake ambao kwasasa bila 

kupatiwa risiti za mfumo hawakubali 

kutoa fedha za mchango wowote. 

“Unajua zamani tulikuwa tunatumia 

madaftari kukusanyia fedha hasa za 

usafi unaenda kwa mwananchi una-

muandika jina kwenye daftari anaku-

pa fedha lakini kwasasa toka tuanze 

kutumia mashine za kielektroniki 

kukusanyia mapato mwananchi haku-

bali kuandikwa jina kwenye daftari 

anataka risiti ya mfumo tu na ukimpa 

wala halalamiki kwa kweli wametu-

rahisishia sana kazi,” amesema Am-

brose. 

Aidha ameongeza kuwa pamoja na 

faida za mfumo pia kuna changamoto 

ndogondogo ambazo hutatuliwa kwa 

muda mfupi hasa kukatika kwa 

mtandao unapokuwa na mteja am-

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

Bwana Issa Hussein Kiberenge akiwakatia risiti katika POS wateja wanaotoka katika stendi ya 

Mabasi Kondoa Mjini. (Picha: Stella Kalinga-Kondoa Mji) 

 LGRCIS Mkombozi wa Makusanyo ya Mapato Kondoa 
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