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LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

Mkufunzi wa Kitaifa wa mfumo wa PlanRep na Mchumi kutoka Ofisi ya Rais TAMISEMI Allan Bendera wakati wa mafunzo ya PlanRep      

iliyoboreshwa kwa mikao ya Ruvuma, Mtwara na Lindi (Picha: Jacqueline Sombe– PS3) 
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LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

Jarida hili limeandaliwa kwa ushirikiano kati ya Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

(TAMISEMI) na Mradi wa Uimarishaji Mifumo ya Sekta za Umma (PS3). 

 

 

 “ Jarida hili limefanikishwa kwa msaada wa watu wa Marekani kupitia Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la 

Marekani (USAID), chini ya Mradi wa Uimarishaji Mifumo ya Sekta za Umma (PS3). Ofisi ya Rais -TAMISEMI 

ndiyo itakayowajibika na matokeo ya kazi hii.  Jarida hili ni maoni ya  

Ofisi ya Rais-TAMISEMI, na si lazima liwakilishe maoni ya USAID au Serikali ya Marekani” 

USAID/TANZANIA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA 

SEKTA ZA UMMA  
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LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

 

 

Bodi ya Uhariri 
 

Mwenyekiti 

Mhandisi Joseph M. Nyamhanga  

Katibu Mkuu – Ofisi ya Rais, TAMISEMI 

 

Wajumbe 

Erick Kitali – TAMISEMI 

Rebecca Kwandu – TAMISEMI 

Desderi Wengaa – PS3 

 

Waandishi 

Sekela Mwasubila- Kondoa Mji 

Fina Maziku – PS3 

Gladys  Mkuchu – PS3 

 

Mhariri Mkuu 

Angela Msimbira – TAMISEMI 

 

Wahariri 

Erick Kitali – TAMISEMI  

Ntengejwa Hosseah– TAMISEMI 

Desderi Wengaa – PS3 

Gemini Mtei – PS3 

Conrad Mbuya – PS3 

 

Msanifu Kurasa 

Jacqueline Sombe – PS3 

 

Jarida hili hutolewa na: 

Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa-TAMISEMI 

S.L.P. 1923 

Dodoma-Tanzania 

Simu: (+255) 26 -2321234 

Barua pepe: ps@tamisemi.go.tz 

Tovuti: www.tamisemi.go.tz 

Blogu: blog.tamisemi.go.tz 

Facebook: Ofisi ya Rais – TAMISEMI 

Instagram: ortamisemi 
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LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

 

  

 

Ndani ya Jarida Hili: 

 

Tahariri………………………………………………………………………………………......uk 6 

PlanRep iliyoboreshwa kuwa Endelevu………………………………….…………………….uk 7 

PlanRep Yawezesha DFF Kufikia Malengo…………………………………………………...uk 8 

Uboreshaji wa PlanRep Wapunguza Gharama za uandaaji wa bajeti Kondoa Mji .…..…..uk 9 

Muungano Gateway kurahisisha utendaji wa PlanRep, Epicor na FFARS…………..…....uk 11 
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PlanRep Iliyoboreshwa  

 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

 

 

TAHARIRI: 

 

PlanRep iliyoboreshwa ni mfumo unaotumika katika ngazi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa  na katika  

kuandaa Mipango na Bajeti za Mamlaka ya Serikali za Mitaa na vituo vya kutolea huduma. Maboresho       

yanayofanywa mara kwa mara kwenye mfumo huu kwa ushirikiano wa OR TAMISEMI na mradi wa PS3    

yamekuwa na tija sana katika kuboresha  mipango na bajeti pamoja na utoaji ripoti/taarifa. 

Mfumo wa PlanRep iliyoboreshwa unaendelea kuongeza wigo wake wa matumizi ambapo humrahisishia kazi 

mtumiaji kutokana na ufanisi wa hali ya juu wa mfumo huu. Watumiaji  wanaweza kuziona taarifa za        

watumiaji wengine ndani ya mfumo, jambo ambalo huwawezesha kujihakiki. 

 PlanRep imewezeshwa kuwasiliana na mifumo mingine kupitia Muungano Gateway ambapo tunaona mfumo 

huu utatumika kwenye sekta zote za Umma kwa kuunganishwa na mifumo mingine kusaidia kuboresha 

usimamizi na kuwezesha Serikali katika ngazi zote katika kutekeleza vizuri majukumu yake ya kutoa huduma. 

Katika kuhakikisha uimarishwaji wa mfumo wa PlanRep unakuwa ni endelevu katika Mamlaka za Serikali za 

Mitaa, OR-TAMISEMI inaendelea kuwajengea uwezo  wataalam wake waliopo katika ngazi ya Wizara, Mikoa 

na Halmashauri ili kutoa msaada wa kiufundi pindi mtumiaji wa mfumo anapokwama. 

OR-TAMISEMI kupitia wataalam wake itahakikisha kila Halmashauri inaanda bajeti na mipango yake      

kuendana  na maboresho ya utumiaji wa taarifa mara kwa mara katika mfumo. 

Mfumo wa mipango na bajeti unaowiana kuanzia ngazi ya vituo vya kutolea huduma mpaka Serikali Kuu,   

utasaidia mchakato mzima wa uandaaji na  utekelezaji wa mipango na bajeti. Hii itasaidia kuongeza ufanisi, 

uwazi na uwajibikaji ili kuchochea utoaji wa huduma bora kwa wananchi. 

Nawatakia usomaji mwema wa jarida hili. 

  

 

 

   

Mhandisi Joseph M. Nyamhanga  

Katibu Mkuu, OR-TAMISEMI 
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LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

zimeweza kufanya tathmini za muda 

wa kati za mapato na matumizi, kuja 

TAMISEMI ambazo zimehusisha wa-

taalamu katika ngazi ya mkoa kabla ya 

kufika wizarani,” anasema Bamsi. 

Pamoja na MTEF, nyaraka zingine am-

bazo zimeboreshwa ni Mwongozo wa 

Utoaji Taarifa za Fedha za Mamlaka za 

Serikali za Mitaa (CFR) na Mwongozo 

wa Utoaji Taarifa za Utekelezaji wa 

Shughuli za Maendeleo za Mamlaka za 

Serikali za Mi-

taa (CDR) ili 

kuweza 

kuwiana na 

kuendana na 

miongozo ya 

bajeti ya Wiza-

ra ya Fedha na 

Mipango. 

Bamsi anasema, 

ili kuwa na mfu-

mo imara ni 

lazima watumi-

aji kuweza ku-

pata urahisi wa 

kutumia na katika kuhakikisha hilo OR

-TAMISEMI imeweza kufanya mafunzo 

kwa watumiaji wote wa mifumo katika 

ngazi zote ili kuwajengea uwezo katika 

matumizi ya mfumo huu. Vile vile 

nyenzo mbalimbali kama vile dawati la 

usaidizi mtandaoni na Video za kufun-

dishia, zimeandaliwa ili zitumike kama 

rejea ya matumizi ya mfumo. 

Bamsi anaendelea kueleza kwamba, 

“hapo awali changamoto zote zilizoku-

wa zikitokea wakati wa kutumia mfu-

mo, watumiaji walileta changamoto 

hizo moja kwa moja OR-TAMISEMI 

sababu ndipo wataalamu walipo. Kwa 

sasa kuna dawati maalum la  

inaendelea uk. 9  

kupanga, kutekeleza na kutoa taarifa za 

mipango na bajeti za Halmashauri. 

Nyaraka hizi ni kama vile Mpango 

Kabambe wa Afya wa Halmashauri 

(CCHP) na Mfumo wa Muda wa Kati wa 

Mapato na Matumizi (MTEF) ambapo 

kwa mwaka wa fedha 2018/2019 ma-

boresho makubwa yalifanyika katika 

baadhi ya vifungu kwenye MTEF na vile 

vile itakuwa mara ya kwanza katika mfu-

mo wa PlanRep,  

MTEF kufanyiwa tathmini.  

 

“Nyaraka hizi zilizoboreshwa zitasaidia 

kuhakikisha upangaji makini wa ma-

tumizi wenye kuzingatia vipaumbele ili 

kuepuka matumizi yasiyo na tija” 

 

 

Nyaraka hizi zilizoboreshwa zitasaidia 

kuhakikisha upangaji makini wa matumizi 

wenye kuzingatia vipaumbele ili kuepuka 

matumizi yasiyo na tija.  

“Vile vile katika MTEF kumeundwa 

vigezo vya kufanya tathmini ambavyo 

vitatumika kote wakati wa mchakato wa 

mipango na bajeti. Halmashauri zote 

Mfumo wa kuandaa Mipango na Bajeti 

za Serikali za Mitaa (PlanRep)          

ulioboreshwa unaendelea kuimarishwa 

ili kuweza kuwa endelevu na kuendana 

na maendeleo ya teknolojia.  

Hivi karibuni yamefanyika maboresho 

mbalimbali ili kuwezesha mfumo huu 

kuwa endelevu na kubadilika kulingana 

na ukuaji wa teknolojia na uwepo wa 

wataalamu wa kutosha wenye uwezo 

wa kuhudumia mifumo na watumiaji 

wake. 

OR TAMISEMI 

imefanikisha 

kuufanyia   

mfumo       

marekebisho 

na kuzipatia 

ufumbuzi 

changamoto 

mbalimbali  

zinazojitokeza. 

Kaimu Mku-

rugenzi 

Msaidizi wa 

Miundombinu ya TEHAMA, OR-

TAMISEMI  Haji Bamsi anafafanua kuwa 

maboresho yanayoendelea kufanyika 

kwa ushirikiano kati ya OR-TAMISEMI 

na Mradi wa Uimarishaji wa Mifumo ya 

Sekta za Umma (PS3) ni pamoja na ku-

wawezesha watumishi wa Halmashauri 

kuhamisha matumizi yaliyokadiriwa kwa 

shughuli moja kwenda nyingine 

(‘Reallocation’) moja kwa moja ndani ya 

Mfumo wa PlanRep kwa kuzingatia uko-

mo wa bajeti na Sheria ya Bajeti, jambo 

ambalo lilikuwa ni changamoto wakati 

Halmashauri zilipoanza matumizi ya 

mfumo wa PlanRep iliyoboreshwa.  

 Anaendelea kueleza kuwa kwa sasa 

mfumo wa PlanRep umeboresha nyara-

ka zinazotumika kama rejea wakati wa 

PlanRep iliyoboreshwa kuwa Endelevu 

Wakufunzi wa Kitaifa wa PlanRep  kutoka Ofisi ya Rais TAMISEMI na PS3 wakitoa maelekezo kwa 

baadhi ya maafisa wa Manispaa ya Kigoma Ujiji  wakati wa mafunzo elekezi ya mfumo wa 

PlanRep.(Picha: PS3) 
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PlanRep Yawezesha DFF Kufikia Malengo 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

Katika kutekeleza 

azma ya kuboresha 

utoaji wa huduma za 

afya na elimu nchini, 

Serikali iliamua kuwe-

ka utaratibu wa 

kupeleka fedha moja 

kwa moja kwenye 

akaunti za vituo vya 

afya na shule za 

Serikali Direct Facility 

Financing (DFF). Mfu-

mo wa PlanRep ndio 

mfumo unaotumika 

kuboresha utekelezaji 

wa utaratibu wa 

kupeleka fedha moja 

kwa moja kwenye 

akaunti za benki za 

vituo vya kutolea 

huduma. 

“Katika sekta ya Elimu, shule za Msingi 

na Sekondari zinapokea fedha za ruzu-

ku kutoka Wizara ya Fedha na Mipan-

go moja kwa moja kwenda kwenye 

akaunti zao, wakati katika Sekta ya 

Afya yaani vituo vya kutolea huduma 

za afya vikiwemo zahanati, vituo vya 

afya na hospitali za Halmashauri 

zinapokea fedha za mfuko wa pamoja 

wa afya (Health Basket Fund-HBF) 

moja kwa moja kutoka Hazina kwen-

da kwenye akaunti zao,”  anaeleza 

Dkt. Gemini Mtei, Kiongozi wa Timu 

ya Mifumo ya Fedha kutoka Mradi wa 

Uimarishaji wa Mifumo ya Sekta za 

Umma (PS3),  

Anaendelea kusema kuwa, fedha zi-

nazotokana na matibabu ya wanacha-

ma wa bima za afya nchini, ambazo ni  

za Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 

(NHIF) na Mfuko wa Afya wa Jamii 

(CHF), zinalipwa moja kwa moja 

kwenye akaunti za benki za vituo 

husika. Fedha hizi zinatumika na 

kusimamiwa kupitia mfumo wa 

‘FFARS’, ambao ni mfumo wa Kihasibu 

na Utoaji wa Taarifa za Fedha kwenye 

vituo vya kutolea huduma. 

“Hata hivyo utaratibu wa kupeleka fedha 

moja kwa moja kwenye vituo vya ku-

tolea huduma za afya na mashuleni (DFF) 

hauwezi kuleta matokeo yanayotarajiwa 

katika uboreshaji wa huduma za afya na 

elimu ikiwa hakuna utaratibu imara wa 

Uandaaji wa Mipango na Bajeti. Mfumo 

wa PlanRep iliyoboreshwa umekuja kuzi-

ba pengo hili na hivyo kuweka utaratibu 

bora wa kuandaa mipango na bajeti za 

vituo vya kutolea huduma,” anaongeza 

Dkt. Mtei  

Kupitia mfumo wa PlanRep, vituo 

huainisha vipaumbele vyao na matokeo 

ya utoaji huduma yanayotarajiwa 

(Service Output) pamoja na shughuli au 

afua zitakazotekelezwa ili kufikia mato-

keo hayo na kuandaa bajeti itakayotumi-

ka kutekeleza shughuli au afua hizo. 

Kupitia mfumo huu ambao ni wa Kiel-

ektroniki, wasimamizi kwenye ngazi ya 

Halmashauri, Mkoa pamoja na 

TAMISEMI wanaweza kuhakiki mipango 

na bajeti ya vituo vyote nchini kwa gha-

rama nafuu ili kujiridhisha kama mipango 

na bajeti inayoandaliwa na vituo kwa 

kutumia fedha za DFF inajibu vipaumbele 

vilivyomo kwenye jamii 

na vipaumbele vya 

kitaifa kabla ya kuanza 

matumizi ya fedha hizi 

za DFF.  

Mfumo wa PlanRep una-

tumika kutoa ripoti za 

utekelezaji wa vipaum-

bele vya matumizi ya 

fedha za DFF vilivyoain-

ishwa kwenye mipango 

na bajeti ya vituo. Kwa 

kuwa mfumo huu wa 

PlanRep umeunganishwa 

na mfumo wa FFARS 

kupitia ‘Muungano Gate-

way’, mfumo wa 

PlanRep unaweza kutoa 

kwa wakati mmoja, taa-

rifa za utekezaji wa 

shughuli mbalimbali pamoja na taarifa ya 

fedha za DFF zilizotumika katika 

utekelezaji wa shughuli hizo; tofauti na 

kipindi cha nyuma ambapo taarifa za 

utekelezaji na taarifa za fedha zilikua 

zikipatikana kutoka mifumo tofauti.  

Dkt. Mtei anaongeza kuwa “Utaratibu 

huu wa kutoa taarifa za utekelezaji na 

matumizi ya fedha kwa pamoja kupitia 

PlanRep unaiwezesha Serikali na wadau 

mbalimbali kufanya tathmini ya thamani 

ya fedha ‘Value for Money’ zinazoenda 

kwenye vituo vya kutolea huduma. Taa-

rifa za utekelezaji na fedha kutoka 

PlanRep zinaiwezesha Serikali kufanya 

mrejesho kwa wadau mbalimbali na pia 

hutumika kufanya maboresho mbalimba-

li kwenye utaratibu mzima wa DFF.” 

Kwa ujumla, mfumo wa PlanRep una-

wezesha kuhakikisha kwamba fedha za 

DFF zinatumika kutokana na malengo 

yanayotarajiwa na kupunguza au kuzuia 

kabisa matumizi ya fedha yasiyoridhisha. 

 

 

Na Mwandishi Wetu 

Kiongozi wa Timu ya Mifumo ya Fedha kutoka Mradi wa PS3 akitoa mafunzo ya 

PlanRep iliyoboreshwa kwa Maafisa Mipango, Waganga Wakuu , wahasibu pamoja 

na maafisa TEHAMA kutoka Mikoa ya Mbeya  na Rukwa Mkoani Mbeya               

(Picha; Maktaba) 
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LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

PlanRep Iliyoboreshwa………... 

Inatoka uk 7 

kushughulikia changamoto mbalimbali 

na dawati hili linaendelea kuboreshwa 

ambapo mpaka sasa changamoto 

zitakuwa zikitatuliwa kufuatana na 

muundo uliopo wa watumiaji na wa-

taalamu kuanzia ngazi ya chini mpaka 

kufikia ngazi ya Wizara. Katika vituo 

vya kutolea huduma changamoto zao 

zitatatuliwa kwenye ngazi ya Halmas-

hauri na iwapo itashindikana kutatuliwa 

zitapelekwa ngazi ya Mkoa hadi kufikia 

ngazi ya OR-TAMISEMI”. 

Dawati maalum la msaada linafuata 

mfumo maalumu ambao changamoto 

ikiletwa na mtumiaji, atapatiwa tiketi 

maalumu yenye namba kutoka kwa 

Meneja wa Dawati la Msaada na ataka-

bidhiwa mtaalam kuweza 

kushughulikia. Hii inarahisisha kufanya 

ufuatiliaji kwa kuwa tiketi ina namba 

maalum na itaweza kuwawajibisha wa-

taalam kama changamoto hazitafanyiwa 

kazi kwa wakati. “Aidha tunaamini wa-

taalam ndani ya Ofisi ya Rais 

TAMISEMI wako imara na wanaweza 

kuwajengea uwezo wataalamu wen-

gine zaidi katika kutumia mfumo huu 

kwakuwa lengo ni kuufanya kuwa   

endelevu na unaoenda na wakati 

kadri teknolojia inavyokuwa. Hivyo 

Serikali itaendelea kuwajengea uwe-

zo wataalamu katika ngazi mbalim-

bali na hakikisha mfumo unakuwa 

imara,” anasisitiza Bamsi. 

 

Gladys Mkuchu- PS3 

Uboreshaji wa PlanRep Wapunguza Gharama za        

Uandaaji Bajeti Kondoa Mji  

M fumo ulioboreshwa wa 

kuandaa Mpango wa bajeti za 

Mamlaka za Serikali za Mitaa (PlanRep) 

umeanza kutumika rasmi katika maan-

dalizi ya utekelezaji wa bajeti ya mwa-

ka wa fedha 2018/2019 kwa kuwapatia 

mafunzo wataalam mbalimbali kutoka 

katika Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

Halmashauri ya Mji wa Kondoa ni mo-

ja ya Halmashauri ambazo inatumia 

mfumo wa PlanRep katika maandalizi 

ya bajeti zake zote mbili yaani bajeti ya 

2018/19 na bajeti ya 2019/20. 

Mfumo wa PlanRep iliyoboreshwa 

huanzia katika ngazi ya Halmashauri 

kupitia Idara ya Mipango ambayo kazi 

yake kubwa ni kuratibu zoezi zima la 

maandalizi ya bajeti kwa kuingiza 

vyanzo vyote vya mapato katika mfu-

mo na kugawa fedha kwa kila Idara 

kulingana na ukomo wa bajeti. 

Akifafanua zaidi kuhusu jukumu la Ida-

ra ya Mipango, Afisa Mipango wa Hal-

mashauri ya Mji wa Kondoa Kaunga 

Amani anaeleza 

“Kazi kubwa ya Idara ya Mipango ni 

kuandaa miongozo itakayotumika kati-

ka maandalizi ya bajeti ambayo ita-

tumiwa na kila idara kwa kufuata 

mpango mkakati wa Halmashauri am-

bapo kila Idara itachukua malengo 

husika ambayo yanafuata dira na 

muelekeo wa Halmashauri” Anafafa-

nua Amani.  

Amani aliendelea kuelezea kuwa mfu-

mo wa PlanRep uliyoboreshwa upo 

kimtandao lengo likiwa kupunguza 

gharama za uandaaji bajeti na kuweka 

viunganishi kuanzia ngazi ya chini 

kabisa hadi Wizarani. 

Anasema mfumo wa PlanRep ili-

yoboreshwa umesaidia sana kufanya 

bajeti kuwa shirikishi kwasababu kila 

Mkuu wa Idara anashiriki mwenyewe 

katika kupanga bajeti tofauti na zamani 

ambapo ilikuwa ikifanywa na watu 

wachache. 

Naye Mweka Hazina wa Halmashauri 

ya Mji Kondoa Onesmo Mwonga an-

aeleza  kuwa  mfumo wa PlanRep ili-

yoboreshwa umewasaidia kwa kuun-

ganisha mifumo yote ya kifedha ya 

Uhasibu na utoaji taarifa katika ngazi 

ya mtoa huduma ujulikanao kama 

(Facilities Financial Accounting and Re-

porting System FFARS) na  mfumo wa 

EPICOR 10.2. Hali hii inasaidia katika 

ufuatiliaji wa utekelezaji wa bajeti kati-

ka ngazi zote. 

 

Inaendelea uk 10 
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Uboreshaji wa PlanRep Wapunguza Gharama………… 

ya Utumishi na Utawala inajukumu kubwa katika mfumo wa 

PlanRep hasa katika uandaaji wa bajeti ya mishahara kwa kujaza 

fomu mbalimbali ambapo fomu hizo  hujipiga mahesabu na baa-

dae kupata taarifa fupi ya bajeti ya mishahara, upandishaji vyeo 

na madaraja, kuonyesha wastaafu watarajiwa na ajira mpya 

tofauti na ilivyokuwa awali.     

Anaongeza kuwa kuna fomu namba 9 ambayo ni Tange ya wa-

tumishi ambayo inatoa taarifa ya miaka mitatu mbele ukijaza 

inajaza mpaka mwisho  na fomu F ya wastaafu ambayo ukijaza 

utaona wastaafu kwa mwaka unaokuja ni wangapi na mishahara 

yao itakuwa ni shilingi ngapi hivyo mfumo huo umeboresha na 

kuimarisha shughuli ya kuandaa bajeti ya mishahara. 

Aidha Mfumo wa PlanRep umewasaidia sana katika kuokoa mu-

da na gharama nyingi zilizokuwa zikitumika hapo awali katika 

kuandaa bajeti ikiwa ni pamoja na kuwaongezea uwezo wa kui-

miliki bajeti yao ambapo mfumo unawapa fursa ya kushiriki 

kuandaa bajeti zao toka awali. 

 

Sekela Mwasubila- Kondoa Mji  

Inatoka uk 9 

“PlanRep imetusaidia katika ufuatiliaji wa bajeti na ime-

rahisishia katika uingizaji wa bajeti za fedha zi-

nazopatikana nje ya mfumo ambapo kwa sasa unaweza 

kufanya kazi hiyo popote ulipo tofauti na awali ambapo 

ulilazimika kwenda hadi Wizarani.” Anasema Mwonga 

Mwoga alisema, mfumo wa PlanRep umewasaidia sana 

katika maandalizi ya taarifa za robo mwaka za fedha 

ambapo kwasasa wanazitoa moja kwa moja kwenye 

mfumo tofauti na awali walipokuwa wakiandaa kwa 

mfumo tofauti wa Excel.  Mfumo wa PlanRep 

umetuwezesha kupata taarifa sahihi na kwa wakati. 

“Mfumo wa PlanRep ulioboreshwa unadhibiti bajeti za 

ziada/mbadala ambayo inaenda kutekeleza kili-

chopangwa kwenye bajeti kulingana na chanzo cha 

fedha hivyo kila mtu atalipwa kulingana na chanzo kili-

chotengwa kama mapato mengineyo (Other Charges-

OC), Fedha za Miradi ya Maendeleo na mapato ya nda-

ni (Own Source).” Anasema Mwonga. 

Wakati huohuo Afisa Utumishi na Utawala wa Halmas-

hauri ya Mji Kondoa Lucy Timba  alieleza  kuwa  Idara 

Madiwani wa Halmashauri ya Mji wa Kondoa wakiwa katika kikao cha kupitisha Randama ya Bajeti kwa Mwaka wa Fedha wa 

2019/20 katika ukumbi wa Halmashauri hiyo (Picha : Sekella Mwasubilla-Halmashauri ya Mji, Kondoa)  
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LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

“Muungano Gateway ni mfumo wa 

Serikali unaowezesha mifumo mingine 

kuwasiliana, kubadilishana taarifa kwa 

lengo la kuongeza ufanisi katika utendaji 

kazi  na utoaji taarifa na takwimu ndani 

ya Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na 

Serikali za Mitaa (OR- TAMISEMI), 

Wizara za Kisekta na kwa wadau mba-

limbali wanaohitaji taarifa na takwimu 

hizo.” 

ya TEHAMA OR -TAMISEMI, Haji Bamsi 

anasema kuwa, awali sehemu ya ripoti iliku-

wa inakosekana kwa sababu taarifa za ma-

tumizi zilikuwa kwa njia ya kawaida 

(manually) ambapo taarifa nyingi zilikuwa 

zikipotea na kufanya watumishi kutumia 

muda mwingi katika kuaanda taarifa mba-

limbali na kupunguza ufanisi katika kazi zao. 

 “OR-TAMISEMI ilianza kwa kuunganisha 

mfumo mmoja na mwingine (one to one 

integration) ambao ulikuwa na changamoto 

katika mawasiliano ya mifumo zaidi ya 

miwili, baadae kwa kushirikiana na mradi 

M uungano Gateway ni mfumo wa 

kielektroniki wa Serikali 

unaowezesha mifumo mingine kuwasili-

ana na kubadilishana taarifa kwa lengo 

la kuongeza ufanisi katika utendaji kazi 

kwa kurahisisha makutano ya mawasili-

ano baina ya mifumo ya ndani ya Ofisi 

ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za 

Mitaa (OR- TAMISEMI), Wizara za 

Kisekta na wadau wanaohitaji taarifa na 

takwimu mbalimbali. 

OR-TAMISEMI kwa ku-

shirikiana na Mradi wa Ui-

marishaji wa Mifumo ya 

Sekta za Umma (PS3), ime-

boresha matumizi ya mifu-

mo hii mitatu (PlanRep, 

Epicor na FFARS) kwa 

kutengeneza mfumo wa  

Muungano Gateway 

Unaoiunganisha mifumo 

yote na kuboresha utendaji 

kazi wake. 

Muungano Gateway ni 

mfumo wa Serikali 

unaowezesha mifumo min-

gine kuwasiliana, ku-

badilishana taarifa kwa len-

go la kuongeza ufanisi kati-

ka utendaji kazi  na utoaji taarifa na 

takwimu ndani ya Ofisi ya Rais Tawala 

za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR- 

TAMISEMI), Wizara za Kisekta na kwa 

wadau mbalimbali wanaohitaji taarifa na 

takwimu hizo. OR-TAMISEMI na PS3 

waliona kuwa mifumo inategemeana 

katika ufanyaji kazi, hivyo waliunda 

mfumo wa Muungano Gateway ili ku-

rahisisha mawasiliano baina ya mifumo 

hiyo. 

Mkurugenzi Msaidizi wa Miundombinu  

wa (PS3) waliweza kuunganisha mifumo 

zaidi ya miwili kwa kupitia mfumo wa 

Muungano Gateway ambao husafirisha 

taarifa kwenye mifumo yote”Anafafanua 

Bamsi.  

Anasema kupitia Muungano Gateway, 

kumekuwa na urahisi katika utunzaji na 

upatikanaji wa taarifa muhimu za umma 

ambapo mfumo wowote unaweza 

kujiunga katika Muungano huu. 

“Kupitia Muungano Gateway, 

mifumo iliyopo kwenye 

vituo vya kutolea huduma 

kama  mfumo wa 

(GoTHOMIS) uliopo 

kwenye vituo vya afya una-

weza kuwasiliana na ku-

badilishana taarifa na mifu-

mo mingine ya afya kupitia 

mfumo wa HIM (Health 

Information Mediator) ambao 

umeunganishwa na mifumo 

ya afya kama vile mfumo wa 

usambazaji dawa (eLMIS), 

mfumo wa taarifa za afya 

(DHIS2) na mfumo wa ma-

dai ya Mfuko wa Taifa wa 

Bima ya Afya (NHIF).” An-

aeleza Bamsi  

Bamsi anaendelea kusema kuwa Muun-

gano huu unarahisisha utunzaji taarifa 

muhimu za kiafya kama takwimu za 

wagonjwa na dawa, ikiwa ni pamoja na 

upatikanaji wake pale zinapohitajika 

kwa muda muafaka katika vituo vyote 

vya afya nchini vinavyotumia mifumo 

hiyo ya TEHAMA. 

“OR-TAMISEMI tukitaka taarifa kutoka 

mfumo wa DHIS2 ambao upo wizara ya 

afya tuziweke kwenye mfumo wa 

PlanRep kwa kuangalia viupaumbele 

Muungano Gateway kurahisisha utendaji wa PlanRep, 

Epicor na FFARS 

Mkurugenzi Msaidizi wa Miundombinu ya TEHAMA Ofisi ya Rais TAMISEMI Haji 

Idd Bamsi wakati wa mahojiano juu ya utendaji kazi wa Muungano Gateway 

(Picha: Mroki Mroki- TSN) 
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Muungano Gateway ……………... 

(MSD) ambao utarahisisha kusimamia na 

kufuatilia matumizi yote ya dawa yataka-

yofanyika na taarifa zake zitakuwa zi-

nakwenda moja kwa moja kwenye mfu-

mo wa FFARS kupitia Muungano Gate-

way. 

Pia mfumo wa CBMS (Central Based 

Management System) ambao husimamia 

mipango na bajeti katika ngazi ya wizara 

na taasisi zilizo chini ya wizara ya fedha. 

Utaimarishwa kwa kuunganishwa na 

Muungano Gateway ili kuweza kupokea 

taarifa moja kwa moja kutoka PlanRep 

na kumrahisishia  Waziri  kuwasilisha 

mipango na bajeti ya Wizara, Mikoa na 

Halmashauri iliyopo katika Planrep 

kupitia Muungano Gateway kwenda 

kwenye mfumo wa upangaji wa mipango 

na bajeti wa serikali kuu (CBMS).  

 

Fina Maziku- PS3 

 

PlanRep kuwa ni uwazi katika matumizi 

na usimamizi wa pesa za umma, ambapo 

kupitia mfumo wa Muungano Gateway, ni 

rahisi kujua pesa zilizoingia, zilizotumika, 

kiasi kilichopo na bakaa ya mwaka uliopi-

ta. Hii hurahisisha kujua mchakato mzima 

wa matumizi na nukuu za taarifa za kiuha-

sibu ambazo hutumika katika ripoti. 

Mtesigwa anasema mawasiliano baina ya 

mifumo hii ya TEHAMA, yamesaidia 

kudhibiti ubadhirifu wa pesa za umma na 

kuongeza mapato katika vituo vya afya. 

Kwa kuwa taarifa zote zipo wazi katika 

mifumo yote, nirahisi kupima na kutath-

mini utendaji, matumizi na maendeleo ya 

kituo au Halmashauri husika kupitia mifu-

mo.  

Serikali inampango wa kuboresha mifumo 

kwa kuunganisha mifumo mingine kwenye 

Muungano Gateway ifikapo mwaka 2020. 

Moja ya mifumo itakayo unganishwa ni 

mfumo wa (Epicor 9) wa Bohari ya Dawa 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

katika magonjwa yaliyo na idadi kubwa ya 

wagonjwa ili kutengeneza afuwa zaidi tuta-

zipata taarifa hizo moja kwa moja kutoka 

mfumo wa HIM kupitia Muungano Gateway 

kwa sababu mfumo wa DHIS2 umeungwa 

tayari kwenye HIM.” Anaelezea  Bamsi  

Anaendelea kufafanua kuwa, Muungano 

huo umeweza kusaidia kusambaza taarifa 

zilizoboreshwa kutoka mfumo moja 

kwenda mifumo mingine yenye uhitaji wa 

taarifa maalum kutoka sehemu moja na 

kuzisaidia Mamlaka za Serikali za Mitaa 

kupunguza gharama katika mchakato wa 

uandaaji wa mipango na bajeti kwa ku-

tumia mfumo wa (PlanRep). 

“Muungano Gateway inaweza kutoa taarifa 

kwa haraka kutoka mfumo mmoja kwenda 

kwenye mfumo mwingine kulingana na 

mahitaji ya mfumo husika.” Bamsi 

akielezea zaidi. 

Bamsi anasema kuwa kwa sasa ni rahisi 

kusimamia matumizi ya fedha kupitia mifu-

mo ya EPICOR, FFARS na PlanRep, kwa 

sababu kila wakati mtumishi anapofanya 

matumizi, taarifa za muamala hufika ngazi 

zote za Halmashauri, Mkoa hadi 

TAMISEMI kwa muda mfupi kupitia Muun-

gano Gateway. Hivyo imekuwa rahisi kati-

ka kutathmini matumizi na kuzifanya Hal-

mashauri sasa kupitia Muungano gateway, 

kuweza kufanya matumizi kulingana na 

bajeti na ukomo wa bajeti. 

Meneja wa Mifumo kutoka PS3 Revocatus 

Mtesigwa, analeza kuwa ili halmashauri na 

vituo vya kutolea huduma vifanye ma-

tumizi lazima wawe na vifungu vya bajeti 

katika mifumo ya fedha.  Hivyo ni lazima 

mfumo wa PlanRep ubadilishane taarifa za 

mipango na bajeti kwenye mifimo ya Epi-

cor na FFARs. 

Mtesigwa pia aliainisha faida ya mfumo wa 

Mchoro unaoonyesha muunganiko wa mifumo ya PlanRep na mifumo ya Uhasibu katika 

Halmashauri na Vituo vya kutolea huduma kupitia Muungano gateway (Mchoro: PS3) 
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