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LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

Mkazi wa Halmashauri ya Wilaya ya Kasulu Mkoani Kigoma  akiwa katika Zahanati ya Nyakitondo akisubiri huduma kutoka kwa wauguzi (Picha: 

John D. Lyimo  True Vision) 
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LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

Jarida hili limeandaliwa kwa ushirikiano kati ya Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

(TAMISEMI) na Mradi wa Uimarishaji Mifumo ya Sekta za Umma (PS3). 

 

 

 “ Jarida hili limefanikishwa kwa msaada wa watu wa Marekani kupitia Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la 

Marekani (USAID), chini ya Mradi wa Uimarishaji Mifumo ya Sekta za Umma (PS3). Ofisi ya Rais -TAMISEMI 

ndiyo itakayowajibika na matokeo ya kazi hii.  Jarida hili ni maoni ya  

Ofisi ya Rais-TAMISEMI, na si lazima liwakilishe maoni ya USAID au Serikali ya Marekani” 

USAID/TANZANIA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA 

SEKTA ZA UMMA  
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Dhana ya Utawala Bora, Ukuaji wa Teknolojia na Matumizi 

ya Takwimu katika kutoa Maamuzi Sahihi 

 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

 

 

TAHARIRI: 

Ukuaji wa Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) nchini, umekuwa nguzo muhimu katika kui-

marisha masuala ya kijamii, kiuchumi na pia kiutamadunii. Ukuaji wa Sekta hii umechangiwa na mabadiliko ya 

teknolojia duniani na uhitaji wa kuimarisha upatikanaji wa taarifa sahihi na kwa wakati na utoaji huduma bora 

kwa wananchi. 

Katika kuhakikisha tunakwenda sambamba na mabadiliko haya, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za 

Mitaa (OR-TAMISEMI), tumekuwa mstari wa mbele kupitia Idara zake kusanifu mifumo kwa ushirikiano na 

wadau wetu wa maendeleo PS3 na kisha kutumika kuanzia ngazi za kutolea huduma,. Hadi hivi sasa kuna 

mifumo mikubwa inayofanya kazi hadi ngazi ya msingi ambayo imesanifiwa na wataalam wetu wa ndani.  

Kuwa na mifumo ni jambo moja na matumizi ya mifumo ni jambo la pili. Kwetu TAMISEMI, mifumo imekuwa 

nyenzo muhimu katika masuala ya upatikanaji wa takwimu kutoka ngazi ya msingi ambazo hukusanywa na 

kuchakatwa kutoka sekta tofauti tofauti kama vile Elimu, Afya, Kilimo, Utawala, Mipango, Miundombinu, 

Maji, Ardhi, Fedha, nk. kisha kupitia Muungano Gateway mifumo huweza kubadilishana taarifa za kimfumo 

pamoja na upatikanaji wa takwimu. 

Shabaha yakufanya hivi, ni kukuza juhudi za ugatuaji wa madaraka hadi ngazi za msingi na kusadifu dhana ya 

utawala bora kwa wananchi tunaowahudumia, ambapo inasisitizwa juu ya ushirikishwaji wa wananchi katika 

kupanga na kuamua mambo yao kwa mustakabali wa maendeleo yao wenyewe.  

Kwa upande wa pili, Ofisi ya Rais TAMISEMI, inatambua na kuheshimu matumizi sahihi  ya kitakwimu kufan-

ya maamuzi, kwakuwa katika kila mfumo zipo taarifa za kitakwimu zinazotumika kwaajili ya mipango mbalim-

bali ya maendeleo, mathalani Mfumo wa Tovuti ambao umeshaundiwa nyenzo maalum ya ufatiliaji ili kujua 

hali ya uwekaji wa taarifa mbalimbali kama vile miradi mikubwa ya maendeleo ndani ya tovuti za Halmashau-

ri; Mfumo wa PlanRep  ulioboreshwa wa kuandaa mipango ya bajeti za Mamlaka za Serikali za Mitaa, ambao 

kimsingi ili uwe na ufanisi lazima mipango yote ianzie kwa wananchi wenyewe; mfumo wa GoTHOMIS Mfu-

mo wa Taarifa za Usimamizi wa Vituo vya Kutoa Huduma za Afya; lakini pia mfumo wa  Uhasibu na Utoaji 

wa taafifa za Vituo vya Kutolea Huduma FFARS, ambao unatumika kwa shughuli za kihasibu na kutoa taarifa 

katika ngazi ya msingi kama Shule na vituo vya kutolea huduma za Afya.        

Kupitia sheria ya takwimu ya mwaka 2015, ambayo inasisitiza matumizi sahihi ya takwimu, kila Wizara na 

Idara za Kisekta, zinapaswa kuzingatia maelekezo na ushauri kutoka Ofisi ya Taifa ya Takwimu juu ya mcha-

kato na uchakataji wa taarifa za kitakwimu na mwisho kutumika kama nyenzo ya mipango ya maendeleo. 

Katika toleo la 10 la Jarida la Mifumo yetu, mtaweza kusoma makala kutoka katika mifumo iliyo chini ya OR-

TAMISEMI ambayo imeweza kuchambua na kuelezea kushabihiana baina ya mfumo. Dhana ya Utawala Bora 

lakini pia matumizi ya taarifa za kitakwimu ambazo zitatumika kama sehemu ya dira yakufanya maamuzi.  

Niwatakie usomaji mwema wa Jarida hili. 

 

 

       Mhandisi. Joseph M. Nyamhanga   

       Katibu Mkuu, OR -TAMISEMI 
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LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

muda mwingine wa kuendelea na ma-

jukumu mengine ya ufundishaji.” 

Anasema Mustafa 

Aidha anafafanua zaidi kuwa uwazi 

umeongezeka katika masuala ya fedha 

kwani ngazi mbalimbali wanaweza 

kuangalia mfumo mzima wa ma-

kusanyo na matumizi ambapo awali 

iliwalazimu kwenda kupeleka taarifa 

hizo kwa gharama pale zinapohitajika 

na hali hii imepunguza ubadhilifu kwa 

kiasi kikubwa kwa watumishi wasio 

waaminifu. 

Mfumo wa FFARS ulianza kutumika 

Julai 2017 kwenye zahanati, vituo vya 

afya, hospitali na shule ili kuboresha 

usimamizi wa fedha za umma kwa ku-

tumia njia ya kielektroniki. 

 

Sekela Mwasubila- Kondoa Mji 

shule Mwalimu Mustafa Nkondokaya 

anaongeza kuwa kwake mfumo huo 

umekuwa ni msaada mkubwa sana 

kwani amekuwa akiandaa taarifa ya 

fedha kwa umakini na uhakika zaidi 

tofauti na awali ambapo taarifa ziliku-

wa zinatofautiana wakati wa uandaaji. 

Anaendelea kueleza kuwa mfumo pia 

umemsaidia wakati wa kuandaa 

malipo kwani hujua chanzo cha fedha 

moja kwa moja na kumlazimisha ku-

tumia fedha kwa kigezo kilichopo 

kulingana na bajeti iliyopangwa am-

bapo awali alikuwa akitumia fedha 

bila kujua chanzo na bila kufuata ba-

jeti na kusababisha shule kutumia 

fedha nyingi bila sababu. 

“Mfumo umenirahisishia kazi pia ya 

utunzaji wa kumbukumbu za taarifa 

ya fedha na kunifanya niweze kuanga-

lia salio la benki popote nilipo na 

kwa wakati wowote hivyo napata 

U 
wepo wa Mfumo mpya 

wa Uhasibu na Utoaji 

Taarifa za Fedha katika 

Vituo vya Kutolea Huduma 

(FFARS) katika Shule ya 

Wasichana Kondoa umeongeza 

hali ya utendaji kazi kwa walimu 

tangu kuanza kutumika kwa mfu-

mo huo mapema Julai mosi mwa-

ka 2017. 

Hayo yamesemwa na Makamu 

Mkuu wa Shule, Mwalimu Khalifa 

Kinasha alipokuwa akiongea ofisi-

ni kwake juu ya hali ya utendaji 

kazi wa mfumo huo toka ulipoan-

za kutumika shuleni hapo. 

’’Kwa kweli mfumo huu wa 

FFARS umeongeza utendaji kazi 

kwa walimu kwani umetu-

rahisishia sana kazi ya kuandaa 

taarifa za fedha tofauti na awali 

ambapo ilibidi mhasibu atumie 

muda mwingi  kuandaa taarifa ya 

fedha na kusimamisha kazi zingine 

kwani shuleni hapa tunatumia mwalimu 

ambapo kwa sasa anatumia muda mfupi 

na kuendelea na kazi ya kufundisha,” 

anasema Kinasha. 

Kinasha anaipongeza serikali kwa ubuni-

fu wa mfumo huo ambao pia ume-

wafanya waendelee kujifunza kompyuta 

kwa ukaribu zaidi hali inayowafanya 

waendane na kasi ya ukuaji wa 

teknolojia unaoendelea duniani ambao 

unafanya mambo mengi kwa njia ya kidi-

jitali na kurahisisha utendaji kazi. 

Hata hivyo anaishauri serikali kuendelea 

kubuni mifumo mingine mizuri ili ku-

punguza tatizo la kuwa na takwimu 

tofauti na hali halisi mashuleni hasa za 

walimu na wanafunzi hali ambayo pia 

itapunguza kwa kiasi kikubwa migogoro 

kati yao na viongozi kwani watakuwa na 

takwimu sawa. 

Kwa upande wake Kaimu Mhasibu wa 

FFARS  Yaongeza Kasi ya Utendaji Kazi Shule ya Wasichana  

Kondoa 

 

KUTOKA KONDOA MJI 

Wanafunzi wa Shule ya Wasichana Kondoa wakifuatilia kwa umakini somo la mifumo katika chumba 

cha mifumo shuleni hapo ( Picha: Sekela Mwasubila)  
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GoTHOMIS Yaongeza Ufanisi Katika Utoaji Huduma za 

Afya kwa Wananchi  
kituo, dawa hizo zinakuwa 

zimeisha. Kuna muda inawal-

azimu wagonjwa kwenda 

kununua dawa nje ya kituo. 

Daktari Peter Kyaborati am-

baye ni Mganga Mfawidhi wa 

Mji anasema “mfumo wa 

GoTHOMIS umesaidia kati-

ka kusimamia vizuri 

ukusanyaji wa ada za wateja 

na kirahisi kabisa tunaweza 

kugundua watumishi 

wanaofanya ubadhilifu katika 

utoaji wa dawa kwa 

wagonjwa.”  

Vilevile tangu kuwekwa kwa 

mfumo mwezi Julai 

2018 ,kumekuwa na maba-

diliko makubwa sana katika 

ukusanyaji wa ada za 

wagonjwa ambapo ukusanyaji 

ulikuwa ni shilingi 4,900 kwa 

siku, lakini baada ya kuweka 

mfumo, ukusanyaji 

umeongezaka hadi kufika 

130,000 kwa siku ambapo 

fedha hizo zinatumika 

kununua vifaa tiba, madawa 

na kuboresha miundombinu  

hivyo kuboresha huduma 

kwa wakazi wa eneo hilo. 

Kwa upande wake Daktari 

Rasuli Said kutoka Kituo cha 

Afya cha Nyomongo kili-

chopo Halmashauri ya Wila-

ya ya Tarime Mkoani Mara 

anasema “kufanya kazi katika 

mfumo wa kielektroniki ku-

metengeneza mazingira ma-

zuri ya kazi kwa watumishi 

na kumechangia sana 

kuwepo na utoshelevu wa 

utoaji wa huduma, hivyo ku-

punguza sana malalamiko ya 

wananchi.” 

K 
abla ya uwekaji wa Mfumo 

wa Taarifa za Usimamizi wa 

Vituo vya Kutolea huduma 

za Afya (GoTHOMIS) katika Kituo 

cha Afya Dinyeche katika Halmas-

hauri ya Mji Nanyamba, Mkoani 

Mtwara kulikuwa na utunzaji wa 

kawaida wa mafaili ya taarifa za 

wagonjwa, uchelewashaji wa hudu-

ma kwa wateja. Taarifa zilikuwa zi-

nawekwa kwenye makabati ambapo 

jambo hili limekuwa likipoteza muda 

sana hivyo kutoa huduma kwa 

wateja wachache. 

Uwekaji kumbukumbu wa taarifa za 

dawa ulikuwa kwa kutumia karatasi 

(manual) madaktari hawakuwa na 

uelewa wa dawa gani zipo stoo na 

zipi hazipo na hivyo mgonjwa ana-

weza akaandikiwa dawa na daktari 

lakini akifika kwenye duka la dawa la 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

“Mbali na kwamba kuna uhahaba wa 

watumishi kituoni, mfumo unatuweze-

sha kusimamia kazi kwa kiwango 

kikubwa na kwa kushirikiana na Maafisa 

kutoka TAMISEMI na Mradi wa PS3 

hapa Mara ambao hufika mara kwa 

mara kwaajili ya kujenga uwezo kwa 

watumishi wapya ambao hufika ku-

tekeleza majukumu hapa Nyamongo”, 

anaongeza Dr. Rasuli. 

Naye mkazi wa Nyamongo Mzee 

Chacha Mwita anasema, “sasa 

hatutembei na mafaili yetu ya 

wagonjwa kutoka chumba kimoja hadi 

kingine, majina yetu na taarifa nyingine 

zinapatikana katika mtandao.” 

Kwa sasa Wakazi wa Nyamongo 

wananufaika mojamoja na utumiaji wa 

Mfumo wa Taarifa za Usimamizi wa 

Vituo vya Kutolea huduma za Afya.  

Amina Rajabu na Wakili Mtebe—

PS3– Mtwara na Mara 

 

KUTOKA MTWARA NA MARA 

Picha ikionesha uwekaji wa awali wa majalada ya 

wagonjwa katika  Kituo cha Afya Dinyeche (Picha: Amina 

Rajabu, PS3) 

Mhudumu wa Maabara akitoa huduma kwa mkazi wa Nyamongo 

kwa kutumia mfumo wa GoTHOMIS katika Kituo cha Afya Nya-

mongo (Picha : Wakili Mtebe, PS3) 
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PlanRep Yawezesha Watumiaji wake Kujitathimini 

kwa mrejesho wa 

papo kwa papo katika 

ngazi zote za mfumo,” 

anasema Mtesigwa 

Wakati huohuo Afisa 

Mipango wa Halmas-

hauri ya Wilaya ya 

Kongwa Salum 

Dhamini anasema 

kuwa mfumo wa 

PlanRep unaleta 

ujumbe kwamba kazi 

uliyoifanya imeenda 

mahali husika. Mfano 

FFARS kutoka 

kwenye planRep, pia 

kama sehemu 

(segment) ambayo 

umeingiza mfumo haijaenda mahali 

husika au haijafika. Mfumo unakupa 

mrejesho kwamba ni sababu gani se-

hemu (segment) hiyo haijafika ulikotuma 

hivyo kukupa nafasi ya kuweza kufanya 

marekebisho au maboresho. 

Anaongeza kuwa mtumiaji anaweza 

kujitathimini na kuwepo kwa mrejesho 

katika mfumo (Automatic reply/alert) na 

pia una vipengele (features) vya kipekee 

vinavyomuwezesha mtumiaji 

kutofautisha mawazo (comments) ya 

watumiaji tofauti wa mfumo. 

Upitiaji wa bajeti kielektroniki una faida 

nyingi katika utumiaji wa mitambo ina-

yojiendesha yenyewe (Automation)  

kama vile utoaji wa taarifa bora, ma-

tumizi mazuri ya rasilimali, usalama wa 

taarifa na usalama wa wafanyakazi am-

bao walikuwa wakisafiri kwa mwendo 

mrefu kila muhala/msimu wa bajeti.  

Jacqueline Sombe- PS3 

  

 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

M 
chakato wa 

upitiaji wa 

bajeti kati-

ka ngazi ya Halmas-

hauri umekuwa ni 

zoezi ambalo lime-

wafanya watumishi 

kutumia muda mrefu 

kutokana na zoezi 

hilo kufanyika kwa 

njia ya kawaida hivyo 

kufanya watumishi 

kutofanya kazi zao 

kwa ufasaha na kwa 

wakati. 

Suala hili lilikuwa  

likisababisha Halmas-

hauri nyingi   kuitwa 

Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali 

za Mitaa (OR– TAMISEMI) kwa ajili ya 

kufanya mapitio upya ya bajeti zao kabla 

hazijapitishwa.  

Hivi karibuni, OR- TAMISEMI kwa ku-

shirikiana na Mradi wa Uimarishaji wa 

Mifumo ya sekta za Umma (PS3) wame-

fanikiwa kuendelea kuboresha Mfumo 

wa Mipango, Bajeti na Taarifa (PlanRep)

kwa kuufanya mfumo huo kuwezesha 

watumiaji kufanya kazi kwa kusaidiana. 

Meneja wa Mifumo kutoka PS3, Revoca-

tus Mtesigwa anaeleza kuwa mfumo huu 

unawawezesha watumiaji wake kujitathi-

mini wakati wa maandalizi ya bajeti kati-

ka ngazi za vituo vya kutolea huduma. 

Anasema kabla ya kufanya bajeti mtumi-

aji anao uwezo wa kujitathimini na kuji-

hakikishia kama bajeti ni sawa (SMART) 

na kama imekidhi ukomo (ceiling) ulio-

wekwa. 

“Katika maboresho haya ya mfumo wa 

PlanRep, kabla ya kufika tamati ya bajeti, 

mfumo haukubali mtumiaji kufunga hadi 

uhakikishe mtumiaji amemaliza au kufikia 

ukomo (ceiling) na unaweza kukuonesha 

pia asilimia uliyofikia katika ujazaji wa ba-

jeti na endapo mtumiaji atamaliza kuingiza 

taarifa ndipo mfumo utamkubalia mtumiaji 

aweze kufunga.” Anaongeza Bw. Mtesig-

wa. 

Vilevile Mtesigwa anaeleza kuwepo  kwa  

“automation    process review”  ambayo ni 

mbinu ya kutumia mifumo katika uendes-

haji wa kazi mbalimbali na hivyo kupun-

guza mchango wa binadamu (human inter-

vention) kwa kiasi kikubwa na kuipa mifu-

mo uwezo kufanya kazi yenyewe kwa 

msaada mdogo wa mtalaam au mtumiaji 

wa mfumo. 

 Anafafanua kuwa kuna baadhi ya Halmas-

hauri zilikuwa zinashindwa kufikisha kazi 

zao kwa muda muafaka hasa kwa upande 

wa afya ambapo  bajeti zao zilikuwa 

kubwa kiasi kwamba kuwachukua zaidi ya 

mwezi mmoja kuandaa bajeti hizo. 

“Mfumo unafanyiwa maboresho mara kwa 

mara na kwa sasa unafanikisha kuwepo 

Mkufunzi wa Kitaifa wa Mfumo wa PlanRep  Salum Dhamini wakati wa moja ya  mafunzo ya 

Mfumo wa PlanRep iliyoboreshwa (Picha: Jacqueline Sombe, PS3) 

 

KUTOKA KONGWA 
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Miaka Miwili ya Tovuti za Serikali (GWF)  

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

kuwa Jokufu la Habari. 

“Mfumo wa GWF umekuwa msaada 

mkubwa katika kufikisha habari na ajenda 

za Halmashauri ya Jiji la Dodoma kwa 

wananchi wake. Hili limejidhihirisha kufu-

atia muitikio mkubwa wa wananchi 

kwenye zoezi la uuzaji wa viwanja kwani 

watembeleaji wa tovuti kutoka ndani na 

nje ya nchi wamekuwa wakisoma habari 

na matangazo tunayotangaza kupitia tovuti 

na njia nyingine za mawasiliano.” anasema 

Gondwe. 

Gondwe anaongeza kuwa, idadi ya watem-

beleaji wa tovuti imekuwa ikiongezeka 

siku hadi siku hadi kufikia kiwango cha 

watu 4000 kwa mwezi Juni, 2019 (tarehe 

27/6/2019) hali hiyo haijawahi kutokea 

toka kuundwa na kuanza kutumika kwa 

tovuti hiyo ya  http://dodomacc.go.tz/  

M 
fumo wa Tovuti za Serikali 

(Government Website 

Framework-GWF) kwa 

Mikoa na Halmashauri nchini ume-

timiza miaka miwili na miezi minne 

tangu kuboreshwa kwake tarehe 27 

Machi, 2017. Mfumo huu ulizinduliwa 

na aliyekuwa Waziri wa Nchi Ofisi ya 

Rais Tawala za 

Mikoa na Serikali 

za Mitaa Mhe. 

George Simbacha-

wene.  

Pamoja na jitihada 

zilizofanywa na 

Serikali ya Tanza-

nia kwa ku-

shirikiana na 

Wadau wa 

Maendeleo nchini 

USAID kupitia 

Mradi wa Ui-

marishaji wa Mifu-

mo ya Sekta za 

Umma ( Public Sec-

tor Systems 

Strengthening 

PS3) kwa kuzi-

wezesha Halmas-

hauri zote 185 na 

Mikoa 26 ya Tanza-

nia Bara kuwa na 

tovuti. Wadau wengi wakati na baada 

ya tukio la uzinduzi wa tovuti hizo 

wamekuwa wakijiuliza maswali mawili 

ya msingi kuwa Je, tovuti hizo zitaku-

wa majokofu  ya kuhifadhi dhana ya 

utawala bora kwa kuongeza mapana 

ya kuhabarisha umma au magofu yali-

yotelekezwa baada ya ujenzi? 

Denis Gondwe Afisa Habari katika 

Halmashauri ya Jiji la Dodoma anakiri 

kuwa, dhana ya gofu imetoweka na 

“Zaidi ya hapo, GWF imewasaidia pia 

wanahabari kupata habari na taarifa sa-

hihi kutoka tovuti ya Jiji. Zipo habari 

nyingi ambazo zimekuwa zikichapishwa 

katika vyombo vingine vya habari am-

bavyo chanzo chake ni tovuti ya Jiji. 

Nadhani kutokana na tovuti kuwa 

chombo kinachoaminika na kutoa taarifa 

sahihi na kwa wa-

kati,” anasisitiza 

Gondwe. 

Sekela Mwasubila, 

Afisa Habari Hal-

mashauri ya Mji wa 

Kondoa, anasema 

“Tovuti ni nzuri 

sababu zinarahisisha 

kupata habari nyingi 

za maeneo husika 

kwa wakati mmoja 

na hasa kile 

kinachoendelea 

ndani ya Halmas-

hauri zetu. 

Maoni haya ya 

Maafisa kutoka 

Mamlaka za Serikali 

za Mitaa, 

yanachagizwa na 

matamanio ya awali 

kabisa ya wananchi, 

Mmoja wa wananchi hao aliyewahi 

kuhojiwa ni Bwana Chande Athumani 

wa Mtwara Mikindani, mapema Mwezi 

Machi, 2017 alinukuliwa  akielezea kufu-

rahishwa kwake na taarifa za kuwepo 

kwa tovuti hizo, na kudai kuwa hapo 

awali ilikuwa ni vigumu kupata taarifa 

muhimu ambazo wananchi walizihitaji.   

“Tunaamini kuanza kutumika kwa tovuti 

hizi upatikanaji wa taarifa mbalimbali         

 

MAKALA MAALUM 

 Je,  Tovuti za Mikoa, Halmashauri ni Majokofu au Magofu ya Habari?  

Afisa Habari  na  Mkufunzi wa Tovuti za Mikoa na Halamshari kutoka Manispaa na Mtwara Mik-

indani Jamadi Omari akitoa mafunzo juu ya uandishi wa habari katika tovuti katika  moja ya 

mafunzo yaliyofanyika mkoani Mara  (Picha: Jacqueline Sombe , PS3) 

Inaendelea uk. 11 

http://dodomacc.go.tz/
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ikiwa kinara wa 

uzalishaji wa habari 

Halmashauri ya Jiji la 

Arusha imeshika 

nafasi ya pili 

kwakupandisha ha-

bari 126 na Halmas-

hauri ya Karatu 

kushika nafasi ya 

tatu kwakuweka 

habari 82. 

Hata hivyo, Ofisi ya 
Rais TAMISEMI kwa 
Ushirikiano na 
wadau wa Maende-
leo nchini USAID 
chini ya Mradi wa 
Uimarishaji wa Mifu-
mo ya Sekta za Um-
ma (PS3) imefaniki-
wa kufanya ufuatiliaji 
kwa tovuti zote 211 
za Mikoa na Halmas-
hauri, ambapo toka 

kuanza kutumia nyenzo ya ufuatiliaji 
inaonesha jumla ya Habari 1571 zime-
wekwa katika tovuti, Mikoa ikiwa ime-
weka Habari 303, Halmashauri 1255, hii 
ni kwa kipindi cha Aprili hadi Julai, 

2019. 

Yatosha kusema safari ni hatua, kama 

zisingekuwepo tovuti hizi je? Habari hizi 

ambazo tumeona zimewekwa kwa 

manufaa ya umma katika tovuti na 

kuondosha maswali yasiyokuwa ya 

msingi yatosha kusema Tovuti sasa ni 

Jokofu na sio Gofu, lakini kwa upande 

wa pili kila Mkoa na kila Halmashauri 

inapaswa kujipima kwa haki ili kuona 

kama kweli wanatekeleza dhana ya Uta-

wala Bora kwani uwekaji huu wa taarifa 

nyingi zinazowahusu wananchi kwa wa-

kati unaongeza pia shauku ya watem-

beleaji kutembelea tovuti hizi. 

    

 Atley Kuni– TAMISEMI 

 

ambayo ina uwezo wa kubaini taarifa 

zilizopandishwa katika Tovuti na kuweza 

kutambua Mkoa au Halmashauri kuanzia 

inayoongoza katika kupandisha taarifa 

hadi ile inayofanya vibaya katika uwekaji 

wa taarifa. Katika kipindi cha miezi mita-

tu Mkoa wa Simiyu umeonekana kuwa 

kinara wa uwekaji wa habari ambapo 

jumla ya habari 47 zilipandishwa katika 

tovuti ya Mkoa huo, ilihali  Mkoa wa 

Mwanza ukishika nafasi ya pili kwakuwe-

ka habari 39 na Mkoa wa Shinyanga 

wenyewe uliweza kupandisha habari 23 

Mikoa hii kwa Lugha rahisi unaweza kus-

ema imezingatia dhana ya utawala bora.  

Kwa upande wa Halmashauri, Manispaa 

ya Songea imeonekana kuwa kinara wa 

uwekaji wa taarifa miongoni mwa hal-

mashauri 185 hususani katika ukurasa wa 

habari kwani ndani ya miezi mitatu jumla 

ya habari 139 zilipandishwa katika tovuti 

hiyo, wingi huu wa habari ni kiashiria 

tosha kwamba tovuti ya Songea 

Manispaa sio Gofu bali Jokofu la habari 

mpya mpya, wakati Manispaa ya Songea 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

kama vile namna ya 

kuweza kupata taarifa 

ya kulipia leseni na 

kukata bima kupitia 

viunganishi vya haraka 

na kupata maelekezo 

na huduma mbalimba-

li tunazozihitaji 

wananchi kutoka kati-

ka Halmashauri zetu, 

utakuwa umerahisish-

wa sana. Tunatumaini 

wananchi hatutalazi-

mika kufuata fomu 

hizo ofisini, isipokuwa 

tutakuwa tunazitoa 

kwenye 

mtandao,”alinukuliwa 

Chande. 

Tanzania iliweka saini 

Azimio la 'Open Gov-

ernment Partner-

ship' mwaka 2011 

kuweka uwazi wa shughuli za Serikali kwa 

wananchi, ikiwa na lengo la kuimarisha 

utawala bora, kuondoa rushwa na ku-

jenga imani kwa wananchi wake. Azimio 

linaweka msisitizo kwa wananchi kupata 

taarifa kwa wakati na uhuru zaidi, hivyo 

azma ya Serikali kuunda tovuti za Mikoa 

na Halmashauri ilikuwa ni moja ya juhudi 

katika kuwafikia wananchi kwa uwazi 

zaidi.  

Katika kudhihirisha kuwa tovuti hizo si 

magofu tena bali ni majokofu ya habari 

kama kauli ya Waziri wa Habari Sanaa, 

Michezo na Wasanii Dkt. Harison 

Mwakyembe, hali ya uwekaji wa taarifa za 

msingi kwa manufaa ya umma umekuwa 

ukiongezeka siku hadi siku, mathalani 

uwekaji wa habari tu kwenye tovuti kwa 

kipindi cha miezi 3 iliyopita ilikuwa na 

habari 300, matangazo 21, matukio 9, na 

Machapisho tofauti tofauti 14. 

Ushahidi endapo tovuti ni Jokofu au gofu 

unapatikana kupitia nyenzo ya tathmini 

ijulikanayo kama GWF Monotoring tool, 

Mchoro unaoonesha kiwango cha uwekaji wa habari katika Tovuti za Mikoa 26 ya Tanzania  

Bara    kutoka katika nyenzo ya tathimini  ‘GWF Monitoring tool’ inayosimamiwa na Ofisi ya 

Rais TAMISEMI (Mchoro: OR– TAMISEMI) 

Inatoka uk. 10 

 Je,  Tovuti za Mikoa, Halmashauri ni Majokofu au Magofu ya Habari?  
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Nukuu kutoka Dawati la Wataalam 

 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

 

 

Wataalamu kutoka Idara ya Afya, Elimu,Mipango,Mazingira na 

TEHAMA Halmashauri ya Mji Njombe, wakiandaa mpango wa 

bajeti wa Halmashauri kwa mwaka wa fedha 2019/2020 katika 

ukumbi mdogo wa Halmashauri ya Mji Njombe.    

Dkt. Ntuli Kapologwe– Mkurugenzi wa Ida-

ra ya Afya, Ustawi wa Jamii na Lishe Ofisi 

ya Rais TAMISEMI 

“Kupitia PlanRep iliyoboreshwa, tumeweza ku-

wajengea uwezo watu wengi katika maeneo yao 

ya kazi, hususani wale wanaofanya kazi katika 

vituo vya afya ngazi ya msingi. Kuanzia 2017 Julai, 

pia tulianzisha utaratibu wa upelekaji wa fedha 

moja kwa moja katika vituo vya kutolea huduma 

za afya (DHFF), hii ilikuwa moja ya maboresho 

yaliyotakiwa kuendana na matumizi ya mipango na 

bajeti katika PlanRep iliyoboreshwa, na kupitia hili 

tumewajengea uwezo wa kuandaa mipango na 

matumizi ya fedha yameimarika, vilevile kupita 

PlanRep iliyoboreshwa, Mganga Mkuu wa Halmas-

hauri anaweza kuunganisha mipango ya vituo 

vyote vya afya ngazi ya msingi katika eneo lake, na 

kuzipeleka mikoani kwajili ya mapitio kisha mkoa 

kupeleka ngazi ya ofisi za TAMISEMI kwaajili ya 

mapitio. Haya ndio mafanikio makubwa tuliopata 

kwenye PlanRep iliyoboreshwa.” 

 

“Kwenye PlanRep ya awali, Idara ya Mipango 

ndio ilikuwa inaingiza Cost Centre za kila Idara 

na Kitengo jambo ambalo lilikuwa linafanya 

mchakato wa bajeti kuwa mrefu hadi kuka-

milika kwake, lakini sasa wamebakiwa na 

shughuli za kubwa ya uratibu na  kugawa 

Ukomo wa bajeti (Ceiling) pamoja na 

kusimamia miongozo ya kila Idara na Vitengo 

katika uandaaji wa bajeti. Anasema Shigela na 

kuongeza kuwa, “sasa kuna uwazi na kila mtu 

anaweza kuingia kwenye mfumo na kuandaa 

bajeti ya Idara na Kitengo chake, na kama 

imetokea suala limesahaulika ni rahisi kukum-

bushana kwakuwa bajeti hufanywa na jopo la 

watumishi kutoka Idara zote.”  

Afisa Mipango Mji wa Njombe Shigella 

Ganga  
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