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LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

Picha ya Mbele: Baadhi ya wataalam wa programu  ya “Muungano Gateway” wakiwa katika kazi ya kuunda mifumo.  Kutoka kushoto ni  

Bunto Mbozi, Nseya Kipilyango, Frank Kachinga na Chrispinus Melkiory  (Picha:Maktaba) 
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LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

Jarida hili limeandaliwa kwa ushirikiano kati ya Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

(TAMISEMI) na Mradi wa Uimarishaji Mifumo ya Sekta za Umma (PS3). 

 

 

 “ Jarida hili limefanikishwa kwa msaada wa watu wa Marekani kupitia Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la 

Marekani (USAID), chini ya Mradi wa Uimarishaji Mifumo ya Sekta za Umma (PS3). Ofisi ya Rais -TAMISEMI 

ndiyo itakayowajibika na matokeo ya kazi hii.  Jarida hili ni maoni ya  

Ofisi ya Rais-TAMISEMI, na si lazima liwakilishe maoni ya USAID au Serikali ya Marekani” 

USAID/TANZANIA UIMARISHAJI WA MIFUMO YA 

SEKTA ZA UMMA  
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LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

 

 

Bodi ya Uhariri 
 

 

Mwenyekiti 

Eng. Mussa Iyombe 

Katibu Mkuu – Ofisi ya Rais, TAMISEMI 

 

Wajumbe 

Erick Kitali – TAMISEMI 

Rebecca Kwandu – TAMISEMI 

Desderi Wengaa – PS3 

 

Waandishi 

Atley Kuni – TAMISEMI 

Angela Msimbira – TAMISEMI 

Jacqueline Sombe – PS3 

 

Mhariri Mkuu 

Leah Mwainyekule – PS3 

 

Wahariri 

Erick Kitali – TAMISEMI  

Desderi Wengaa – PS3 

Angela Msimbira – TAMISEMI 

Gladys Mkuchu – PS3 

 

Msanifu Kurasa 

Jacqueline Sombe – PS3 

 

Jarida hili hutolewa na: 

Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa-TAMISEMI 

S.L.P 1923 

Dodoma-Tanzania 

Simu: (+255) 26 -2321234 

Barua pepe: ps@tamisemi.go.tz 

Tovuti: www.tamisemi.go.tz 

Blogu: blog.tamisemi.go.tz 

Facebook: Ofisi ya Rais – TAMISEMI 

Instagram: ortamisemi 
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LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

 

  

 

Ndani ya Jarida Hili: 

 

Tahariri…………………………………………………………………………..uk 6 

Muungano Gateway; Chanzo cha Maamuzi ya Kiutendaji Serikalini ……...uk 7 

Muungano wa Mifumo Suluhu ya Ufanisi katika Vituo ...………..……...…..uk 8 

Muungano Gateway Msingi wa Taratibu na Kanuni za Mifumo………...….uk 10 

Matumizi ya Mifumo Yaokoa Zaidi ya Milioni 15 Kongwa………………….uk 11 

Mifumo Thabiti Mhimili wa Huduma Bora kwa Wananchi……….…….………..uk 12 

Tathmini na Ufuatiliaji Yarahisishiwa Upatikanaji Taarifa……………..….uk 13 

Uwiano Sahihi wa Taarifa za Fedha Waimarishwa……………...…………..uk 16 
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Mifumo Inayowasiliana ni Kiini cha Taarifa Sahihi  

 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

 

 

TAHARIRI: 

Mara kwa mara kumekuwa na ugumu katika upatikanaji wa taarifa zinazowiana kupitia mifumo ya utendaji  

ya TEHAMA iliyopo katika Halmashauri. 

Mifumo inayotumika katika Halmashauri inategemeana kwa kiasi kikubwa, lakini kwa kipindi kirefu imekuwa 

ikifanya kazi kwa kujitegemea bila mawasiliano.  Hii ililazimu zoezi la upatikanaji wa taarifa zinazotegemeana 

kuchukua muda mrefu kutokana na  ukusanyaji wa taarifa hizo kuwa changamoto kubwa. 

Kwa kutambua changamoto hizi, Ofisi ya Rais-Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI) kwa 

kushirikiana na Mradi wa Uimarishaji wa Mifumo ya Sekta za Umma (PS3), imeamua kutengeneza mfumo 

unaounganisha mifumo yote unaojulikana kama Muungano Gateway, ambao ni mfumo wa Serikali unaoweze-

sha mifumo mingine kuwasiliana na kubadilishana taarifa kwa lengo la kuongeza ufanisi katika utendaji kazi na 

kurahisisha makutano ya mawasiliano baina ya mifumo ya ndani ya OR-TAMISEMI, Wizara za Kisekta na 

wadau wanaohitaji taarifa na takwimu mbalimbali. 

Mifumo ambayo kwa sasa tayari imeunganishwa kutokana na taarifa zake kutegemeana kwa kiasi kikubwa, ni 

mfumo wa ukusanyaji mapato (LGRCIS), mfumo wa uhasibu na utoaji taarifa za fedha kwa vituo vya kutolea 

huduma (FFARS), mfumo wa matumizi ya fedha za Serikali katika ngazi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 

Toleo 10.2 (Epicor10.2), na mfumo wa mipango na bajeti (PlanRep). 

Muungano Gateway ni njia ya msingi ya mifumo hii kuwasiliana na hivyo kuwezesha taarifa zinazotegemeana 

kupandishwa moja kwa moja ‘automatically’ kutoka mfumo mmoja kwenda mwingine.  Hii inasaidia  kuwa na 

taarifa zinazowiana na kuepusha makosa ambayo yangesababisha utofauti wa taarifa. 

Mfumo huu utatoa nafasi kwa mifumo yote ya msingi iliyoko katika Halmashauri mpaka kufika kwenye ile 

iliyopo katika vituo vya kutolea huduma kupeana taarifa.  Ni matarajio yetu kuwa watumiaji wa mifumo hii 

watakuwa wamerahisishiwa utendaji kazi katika kutafuta taarifa zinazotokana na mifumo mingine. 

Jarida hili linatoa nafasi ya kufahamu namna gani mfumo wa Muungano Gateway unakwenda kutatua changa-

moto zilizokuwepo mwanzo kabla ya kuwepo kwa mfumo huu.  Huduma zilizokuwa zinakwama na kua-

hirishwa kutokana na changamoto za kutokuwa na taarifa sahihi na muda mwingi kutumika katika 

kuzikusanya sasa zitasahaulika na wananchi wanaenda kufurahia huduma zilizoboreshwa. 

Nawatakia usomaji mwema wa jarida hili na kwa pamoja tuendeleze gurudumu la maendeleo. Katika 

uboreshaji wa mifumo. 

 

Eng. Mussa Iyombe 

 

 

Katibu Mkuu, OR -TAMISEMI 
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LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

Muungano Gateway: Chanzo cha Maamuzi ya Kiutendaji 

Serikalini  

taarifa ya mfumo mwingine  hii 

inasababisha kupoteza muda, fedha na 

kazi kuwa ngumu”. 

Kapologwe anasema mfumo huu 

utasaidia upatikanaji wa  taarifa, 

takwimu kutoka ngazi zote kuanzia 

kwenye zahanati, vituo vya afya, 

hospitali za wilaya na mikoa kwa muda 

mfupi na haraka pale zinapohitajika kwa 

ajili ya kufanyiwa maamuzi tofauti.  

Anaendelea kusema mfumo wa 

Muungano Gateway utasaidia utunzaji wa 

kumbukumbu, kupata taarifa ya mapato, 

makusanyo pamoja na matumizi yake, 

taarifa ambazo zinahusiana na idadi ya 

wagonjwa  wal iohudumiwa, na 

upatikanaji wa dawa. 

Mfumo pia utasaidia upatikanaji wa 

taarifa juu ya kiasi gani cha dawa 

kimepelekwa katika ngazi ya Mkoa au 

Halmashauri na kiasi gani kimetumika. 

Inaendelea uk. 14 

maamuzi ya vipaumbele katika 

mipango ya maendeleo . 

Anaeleza kuwa muungano wa mifumo 

yote hiyo na utasaidia upatikanaji wa 

taarifa moja yenye mnyumbuliko wa 

taarifa mbalimbali ili kuokoa muda na 

kuhakikisha upatikanaji wa takwimu 

ambazo zinajitosheleza. Hili litasaidia 

watumiaji kutumia mifumo kwa ufanisi 

na upatikanaji mkubwa wa taarifa 

sahihi na kuboresha uendeshaji na 

utoaji huduma bora. 

Dkt. Kapologwe anasemaa hii itasaidia 

kupunguza idadi ya wataalam wa 

kushughulikia mifumo na kusaidia 

kupunguza kurudia rudia kazi. “Mfano 

kuna takwimu ulikuwa unazihitaji 

kutoka katika mfumo mmoja (DHIS2) 

kwa kuwa mfumo huo hauongei na 

mifumo mingine inakubidi kutoa 

kwanza taarifa hiyo na kuunganisha 

M u u n g a n o  w a  m i f u m o 

(Interoperability) itasaidia mifumo 

ya TEHAMA katika Ofisi ya Rais Tawala 

za Mikoa na Serikali za Mitaa                   

(OR-TAMISEMI) kuwasil iana na 

kuwasaidia watoa maamuzi kutoa 

maamuzi kwa usahihi kulingana na uhitaji. 

Inaelezwa kuwa upo umuhimu wa 

kufuata miongozo ya uwekaji mifumo 

nchini, miongozo ambayo itasaidia uwepo 

wa mifumo michache iliyounganika 

ambayo itajitosheleza katika utoaji wa 

huduma mbalimbali katika jamii.  

Kuwepo kwa mifumo inafanya kazi 

pasipo kufanya kazi  kila mmoja peke 

yake inasababishia Serikali gharama na 

uhitaji wa wataalam wengi, vifaa  na fedha 

na usahihi wa taarifa. 

Mkurugenzi wa Idara ya Afya, Ustawi wa 

Jamii na Lishe, Ofisi ya Rais Tawala za 

Mikoa na Ser ika l i  za  Mitaa                   

(OR-TAMISEMI) Dkt. Ntuli Kapologwe 

anasema mifumo inapounganishwa 

pamoja na kuweza kuwasiliana inasaidia 

upatikanaji wa taarifa kwa wakati jambo 

ambalo linaimarisha utoaji wa taarifa bora 

na sahihi kwa jamii. 

Dkt. Kapologwe anafafanua kuwa katika 

sekta ya afya kuna mfumo kwa ajili ya 

takwimu (DHIS2) ambao utawasiliana na 

Mfumo wa mipango na bajeti (PlanRep)  

ili kupata viashiria vya utendaji kazi na 

ufanisi wa sekta ya afya pamoja na mfumo 

mwingine kwa ajili ya uhasibu na utoaji 

taarifa kwenye vituo vya kutolea huduma 

kama zahanati na vituo vya afya (FFARS). 

Hivyo kwa kuliona hilo Serikali imeamua 

kuanzisha mfumo wa Muungano Gateway 

ambao utasaidia kuunganisha mifumo 

yote ili kurahisisha upatikanaji wa taarifa 

mbalimbali zitakazotumika katika 

Wataalam wa Mfumo wa EPICOR 10.2 kutoka OR-TAMISEMI wakionesha mfumo huo 

unavyofanya kazi kwa kushirikana mifumo mingine iliyopo katika Mikoa na Mamlaka za 

Serikali za Mitaa (Picha: Jacqueline Sombe) 
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Muungano wa Mifumo Suluhu ya Ufanisi katika Vituo vya 

Kutolea Huduma  

sha ingizwa kwenye EPICOR na kutoka 

LGRCIS kupitia Muungano Gateway. 

Mapato na bajeti za jumla ya vituo vya 

kutolea huduma 24,229 ikiwemo hospi-

tali 85, vituo vya afya 522, zahanati 

4796, shule za sekondari 3511 na shule 

za Msingi 15,315 zimetumwa kwenda 

FFARS kupitia mfumo huu. 

Ka imu ,  Mkurugenz i  Ms a i d i z i ,           

Miundombinu ya TEHAMA OR- 

TAMISEMI Haji Bamsi, anafafanua kuwa 

Muungano  Gateway inauwezo wa kuun-

ganisha mifumo mingi ambayo kwa sasa         

inatumika hali inayochagiza kuonesha 

umadhubiti wa mfumo huo na kutoa 

suluhu ya ucheleweshaji wa taarifa   

kutoka mfumo mmoja kwenda mfumo 

mwingine. 

“Shabaha ni kufikia mifumo ya 

sekta    zote kama vile afya, elimu, 

kilimo, maji, miundombinu, ambapo 

itawezesha sasa kuwa na taarifa 

linganifu kutoka katika kila nyanja            

mbalimbali,” anasema Bamsi. 

 

Kwa upande wake Mkurugenzi wa     

TEHAMA OR- TAMISEMI,  Erick Kitali, 

anaeleza kuwa jukumu kubwa la Wiza-

ra nikuhakikisha Muungano Gateway       

inafanikiwa na kuwa na takwimu sahihi 

ambazo zitatoa taarifa zitakazowezesha 

kufanya maamuzi sahihi sambamba na 

kushirikiana na idara na sekta zingine 

“Kwa kushirikiana na wadau kama Mra-

di wa Uimarishaji wa Mifumo ya Sekta 

za Umma (PS3), OR-TAMISEMI, tuna-

taka Muungano Gateway ifike mahali 

tunakuwa na Dashibodi moja ambayo 

itaunganishwa katika mfumo huu na 

Inaendelea uk. 9 

 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

O fisi ya Rais Tawala za Mikoa na 

Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI) 

imekuwa  mstari wa mbele kuhakikisha 

mifumo  inayoisimamia  inakuwa na tija 

na ufanisi kwa lengo la kuboresha hudu-

ma kwa wananchi. Mabadiliko ya 

teknolojia katika nchi zilizoendelea na 

zinazoendela ni suala lisilo epukika na 

yanaenda  

sambamba na uboreshaji wa mifumo kati-

ka sekta ya umma.  

Mifumo ambayo imekuwa ikitumika kati-

ka Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, 

na vituo vya kutolea huduma imekuwa    

ikifanya kazi kwa kujitegemea kwa kila 

mfumo ingawa kiuhalisia mifumo hii     

inapaswa kufanya kazi kwa kutegemeana. 

M i f umo ambayo  i na tegemewa           

kuunganishwa na kufanya kazi pamoja ni 

mifumo ya mipango na bajeti (PlanRep), 

mfumo wa uhasibu na utoaji wa taarifa 

za fedha katika ngazi ya kituo            

(Facility Financial Accounting and       

Reporting System - FFARS), mfumo wa 

matumizi wa fedha za serikali katika 

ngazi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 

(Epicor), pamoja na mfumo wa 

ukusanyaji mapato ya ndani ya Halmas-

hauri (LGRCIS). 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Ili kuweza kuiwezesha mifumo hii       

kuwasi l iana na kupeana taarifa            

OR-TAMISEMI kwa kushirikiana na     

Wakala ya Serikali Mtandao (eGA) na 

Mradi wa Uimarishaji wa Mifumo ya 

Sekta za Umma (PS3) imefanikiwa 

kutengeneza programu (software) 

ijulikanayo kama Muungano Gateway.  

Bajeti za Mamlaka za Serikali za Mitaa 

185 tayari zimepandishwa kupitia Muun-

gano Gateway kwenda EPICOR 10.2, 

mapato halisi yaliyokusanywa yamekwi-

Erick Kitali, Mkurugenzi wa Idara ya TEHAMA OR TAMISEMI, wakati wa mahojiano Maalum 

kuhusu Mfumo wa Muungano Gateway Ofisini kwake  (Picha: Atley Kuni) 
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LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

Muungano wa Mifumo Suluhu ya Ufanisi 

nikuunganisha hata mifumo mingine ya 

wizara na idara nyingine za serikali kwa 

lengo la           kumhudumia Mtanzania” 

anaeleza Kitali.  

Mkurugenzi wa Mifumo ya TEHAMA 

kutoka PS3 anaeleza kuwa mfumo 

unazingatia si utaoaji wa taarifa tu bali 

taarifa zinaziokidhi mahitaji. 

Ofisi ya Rais TAMISEMI, Wakala ya 

Serikali Mtandao (eGA)  kwa ku-

shirikiana na mradi wa PS3, kwakutumia 

wataalam wa ndani wamefanikiwa 

kukamilisha mfumo wa Muungano Gate-

way utakaounganisha mifumo mingine 

yote ya hapo awali na     kurahisiha 

utendaji wa kazi sambamba na kutoa 

 

Inatoka uk. 8 

baada ya hapo takwimu zitakazokuwa 

zinapatikana katika kila ngazi ziwe zi-

natumika katika shughuli za kila siku 

hususani katika utoaji wa maamuzi” 

anaongeza Kitali. 

Kitali anafafanua kuwa OR-TAMISEMI 

inafika hadi kwenye ngazi zote za 

msingi na kwa kushirikiana na Wizara 

za Kisekta kama Wizara ya Fedha, 

Wizara ya Afya, Ofisi ya Rais Utumishi 

kuhakikisha hata mifumo iliyopo se-

hemu zingine inafungamanishwa na 

Muungano Gateway. 

“Muungano Gateway, itazuia makosa ya 

kujirudiarudia au kutoa taarifa tofauti-

tofauti hivyo tunachotaka kufanya 

taarifa sahihi na kwa wakati na 

kuboresha huduma. 

 

 

Atley Kuni, TAMISEMI na  

Jacqueline Sombe, PS3 

Mchoro  unaoonyesha jinsi Muungano Gateway  inavyounganisha mifumo iliyopo katika Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa  

(Mchoro: Maktaba) 

 “Dhumuni kuu ni kusaidia 

watumiaji katika ngazi tofauti 

kufanya kazi kwa mifumo 

mizuri na kuwa na urahisi wa 

kupata taarifa zenye viwango 

zitakazopelekea kuwa na 

ufanisi, usimamizi uli-

oboreshwa and utoaji hudu-

ma” anasema Wengaa 
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Muungano Gateway Msingi wa Taratibu na Kanuni za Mifumo 

 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

mipango pamoja na watumiaji wengine 

wote wa mifumo katika Halmashauri 

wanatakiwa wafuate taratibu hizo.    

Kumekuwa na malalamiko kadhaa    

mfano bajeti inaainisha matumizi fulani 

lakini maafisa wanaelekeza kwenye   

matumizi tofauti. Hii mfumo utakataa, 

hivyo ieleweke katika hali ya sasa 

teknolojia haidanganyi, tumia kama 

ulivyopanga,” anasisitiza Wayayu. 

Vitus Kakoko, Mhasibu Idara ya        

TEHAMA, OR-TAMISEMI anaongeza 

kuwa, mifumo kabla ya kuunganishwa 

na  Muungano Gateway, ilifanya kazi kila 

mmoja kivyake na hata wakati wa     

uandaaji wa taarifa kila taarifa iliandaliwa 

kivyake, jambo ambalo lilitumia muda 

mwing i  ka t i ka  kukusanya  na          

kuunganisha taarifa.  

“Muungano Gateway,     imeunganisha 

mifumo muhimu ambayo taarifa zake 

zinategemeana, hivyo sasa   itakuwa 

rahisi sana kuweza   kupata taarifa hizo 

sababu    mifumo hii inavyoongea        

imewezesha taarifa nyingine 

kupelekwa moja kwa moja 

kwa kila mara zinapoingizwa 

na   mfumo mwingine,” 

anasema Kakoko.  

Naye Peter Ngallya Afisa    

kutoka Idara ya TEHAMA    

OR- TAMISEMI, akifafanua 

juu ya utaratibu unaofuatwa 

katika Mfumo wa FFARS,  

ipo moduli inayofahamika 

kama Mipango na Bajeti 

(Planning and Budgeting) 

ambayo hutumika katika 

suala zima la kupanga mipan-

go na bajeti ya vituo vya 

kutolea huduma kwa 

kusimamiwa na wataalam wa 

Halmashauri. 

            Inaendelea uk. 15 

 

O fisi ya Rais Tawala za Mikoa na 

Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI), 

kwa kushirikiana Mradi wa Uimarishaji 

wa Mifumo ya Sekta za Umma PS3 

imeendelea na jitihada za kuhakikisha 

kunakuwa na mifumo imara na 

madhubuti kwa utekelezaji wa shughuli 

mbalimbali za serikali. 

Afisa Msimamizi wa Fedha Ummy  

Wayayu, kutoka OR-TAMISEMI,     

anasema utaratibu wa kupanga lazima 

uanzie ngazi ya msingi kwa jamii        

kuchambua na kuamua vipaumbele vyao 

kama sheria inavyotaka baada ya       

Halmashauri kupokea ukomo wa bajeti 

(Ceiling), ambayo hutumika kama 

muongozo wakati wa upangaji wa     

mipango na bajeti. 

Wayayu anaendelea kusema kuwa kati-

ka bajeti ya mwaka 2018/19, uhalisia    

wakuhus i s ha  ng a z i  y a  ms ing i  

umejidhihirisha kwa kufuata hatua za 

uandaaji wa bajeti kuanzia ngazi ya    

Halmashauri na hatimaye Mkoani kabla 

ya kuwasi l ishwa 

W i z a r a n i  k w a 

uchambuzi zaidi kwa 

njia ya kieletroniki 

“Centralized and Web

-based System”. 

Anaendelea kusema 

mara baada ya ku-

was i l i sha  ba je t i 

husika, huingizwa 

kwenye mfumo wa 

Matumizi wa Halmas-

hauri (Epicor) kwa 

ajili ya utekelezaji 

kwa kipindi husika. 

Fedha zote kwaajili 

ya matumizi zipo 

katika akaunti za 

pamoja zilizopo  Ben-

ki Kuu, ambapo kwa 

kutumia mfumo wa          

(Treasury S ing le Account) k i la            

Halmashauri inatumia kadiri ya fedha 

iliyonazo na haiwezi kutumia fedha za 

halmashauri nyingine, 

Wayayu anafafanua kwamba Muungano 

Gateway itafanya mifumo iwasiliane na 

kubadilishana taarifa, siku zote taratibu 

za kifedha zipo pale pale lakini kwa suala 

la ukuaji wa teknolojia kuwasiliana kwa 

mifumo ni maendeleo ambayo hata 

kwetu wahasibu tumerahisishiwa sana 

hasa suala la uaandaaji wa taarifa. 

Anasema kuwa, kutokana na changamoto 

zilizoanishwa, Muungano Gateway 

imeundwa kuunganisha mifumo ili 

kutatua changamoto ya mifumo 

kushindwa kupeana taarifa.  

“Nawasisitiza Maafisa Mipango na  

Waweka Hazina kuhakikisha wanatumia 

fedha kulingana na kifungu kilichopangwa 

kwa kuhakikisha wanapoanza kufanya 

matumizi kuwe na ulingano ili kuepusha 

mfumo kukataa. Maafisa wanaohusika na 

Ummy Wayayu, Afisa Msimamizi wa Fedha kutoka Idara ya Mamlaka za Serikali za 

Mitaa sehemu ya usimamizi wa fedha, akitoa majibu mbele ya Mwandishi   kuhusu 

kanuni zinazoongoza wakati wa kuandaa bajeti lakini pia wakati wakufanya matumizi. 

(Picha : Atley Kuni)  
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LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

Matumizi ya Mifumo Yaokoa Zaidi ya Milioni 15 Kongwa 

mifumo na kuizoea gharama za        

matumizi katika uandaaji wa bajeti    

utapungua zaidi na hivyo Serikali      

kupunguza gharama za uandaaji wa    

bajeti katika ngazi ya Halmashauri. 

Kwa upande wake Mtakwimu (Afisa 

Mipango) Halmashauri ya Wilaya ya 

Kongwa Frank Uhwello, anaeleza kuwa 

kumekuwa na faida kubwa  kwa upande 

wa Idara yao inayosimamia mipango na 

bajeti tangu mifumo ilipoanza kufanya 

kazi katika Halmashauri ambapo      

imeweza kuongea na kupeana   taarifa 

hususani wakati wa maandalizi hadi 

uwasilishwaji wa bajeti. 

“Badala ya kufanya kazi mara mbili ya 

kutuma taarifa kutoka PlapRep   kwenda 

Epicor, ilibidi OR-TAMISEMI kuhamisha 

taarifa kwenda kwenye ‘microsoft excel’ 

kuipanga katika vyanzo vya kila fedha, 

kulingana na mahitaji ya mfumo na 

baada ya hapo ndio         kuihamisha 

kwa kutumia njia ya vitabu ‘manually’ 

kwenda Epicor, lakini kwa sasa inaenda 

taarifa zinakuja moja kwa moja kupitia 

mfumo wa Epicor” anaongeza Uhwello. 

Kuhusu PlanRep kuwasiliana na FFARS 

hapo awali bajeti zote katika ngazi za 

vituo vya kutolea huduma  ilikuwa in-

afanyika Halmashauri na kupangwa na 

kutekelezwa na           Halmashauri wa-

kati bajeti ni jambo la kushirikiana na 

kila muhusika kushiriki, kuyatolea maoni 

au kueleza vipaumbele.  

Mwanzo hilo lilikuwa linafanyika kwa 

kufanya makadirio tu, lakini kwa sasa 

wanashirikishwa katika mipango yote na 

wana uwezo wa kuona kupitia FFARS 

moja kwa moja. 

 

Inaendelea uk. 15 

kutolea   huduma ambapo mifumo ka-

ma PlanRep, Epicor, FFARS na LGRCIS 

imeboreshwa kwa kuiwezesha kuongea 

na kupeana taarifa kwa njia ya         

kielektoniki hivyo kuiwezesha serikali 

kuokoa gharama kubwa za matumizi 

zilikuwepo awali kabla ya mifumo.” 

“Badala ya kuzunguka na makaratasi 

kwenye korido za halmashauri, kila 

Mkuu wa Idara sasa anaweza kutuma 

moja kwa moja mpango wake wa bajeti 

kwa Afisa Mipango ambapo naye     

hutuma moja kwa moja OR-TAMISEMI, 

baada ya mchakatako wa bajeti 

kupitishwa na serikali, TAMISEMI 

huurudisha mpango kwetu kupitia   

mfumo wa Epicor kwaajili ya kufanya 

matumizi  hapa halmashauri na kwa 

vituo vya kutolea huduma wao hupata 

mpango kupitia FFARS, hilo limefanyika 

hapa Kongwa” Alisema Mayingu. 

Mayingu anaendelea kusema kuwa    

watumishi wakiendelea kuitumia    

H almashauri ya Wilaya ya Kongwa 

Mkoani Dodoma  imefanikiwa 

kupunguza gharama za matumizi kutoka 

kati ya shilingi milioni 24 na 30 hadi   

kufikia   milioni 5 ikiwa ni gharama za 

matumizi ambazo zimekuwa zikitumika 

wakati  wa zoezi zima la uandaaji wa 

bajeti za   mwaka wa fedha za           

Halmashauri kabla ya kuanza kutumia 

mifumo iliyoboreshwa.  

Gharama hizo zilijumuisha usafiri (mafuta 

na service za magari) posho za          

watumishi ,  kununua makaratasi ,     

pamoja na vifaa vingine ambavyo      

vinatumika katika zoezi la uandaaji taarifa 

na uwasilishaji wa bajeti kwenda Ofisi ya 

Rais Tawala za Mikoa na Serikali za   

Mitaa (OR-TAMISEMI). 

Akieleza mafanikio hayo Mhasibu wa 

Matumizi wa Halmashauri ya Kongwa  

Fabian Mayingu  anasema “matokea hayo 

ni kutokana na uboreshwaji wa mifumo 

katika ngazi ya Halmashauri  na vituo vya 

Mhasibu wa Halmashauri ya Wilaya ya Kongwa Agnes Bitina Kabuje akiingiza vocha za malipo 

katika mfumo wa EPICOR 10.2 (Picha : Jacqueline Sombe) 
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Mifumo Thabiti Mhimili wa Huduma Bora kwa Wananchi 

kukuza pato la nchi 

kufanyika 

Anasema serikali pia 

imeweka mkazo katika 

serikali mtandao kwani 

inatumika kama    

chombo au chanzo cha 

kuwaleta wananchi 

karibu na serikali yao, 

kushiriki katika       

mipango na bajeti za 

maeneo yao, kufahamu 

matumizi yanayofanyi-

ka na kufuatilia ripoti   

zinatolewa. 

Kitali anasema lengo la  

serikali mtandao ni 

kutoa huduma kwa 

wananchi ambayo 

itafanikisha kuwepo 

kwa jukwaa la   ushiri-

kishwaji wa taarifa na 

hivyo kuepuka vitendo vya rushwa pamoja 

na urasimu ambao mara kwa mara umeku-

wa    ukionekana hapo zamani wakati mfu-

mo haukuwepo. 

Hata hivyo anaeleza kuwa mkakati 

mwingine wa OR-TAMISEMI ni kuboresha 

mifumo inayozingatia utawala bora na ina-

yotambulika kimataifa ambayo 

hutegemeana kwa njia ya kielektroniki 

ikienda sambamba na ulimwengu wa   

Kiteknolojia. 

Anaeleza kuwa kuimarisha serikali 

mtandao kupitia Muungano Gateway pia 

kutachangia kukuza na kuitangaza vyema 

taaluma ya TEHAMA ambayo           ulim-

wenguni kwa sasa inashika kasi   kutokana 

na uwezo wa kurahishisha mambo mengi 

katika jamii kama         kupunguza gharama 

za uendeshaji      ambayo kwayo itaongeza 

uwezo wa  serikali kutoa huduma bora 

kwa manufaa  kwa wananchi. 

 

Na Jacqueline Sombe, PS3 

 

“Muungano wa mifumo utasaidia          ku-

chochea utoaji wa huduma kwa   wananchi 

kwa mfano mwanachi anataka kujua huduma 

gani inatolewa na taasisi gani katika Mam-

laka za Serikali za Mitaa kwani     Muungano 

Gateway inaunganisha   mifumo mbalimbali 

kama ilivyo www.tanzania.go.tz  ambapo 

mwananchi anaweza kupata taarifa na kuuli-

za maswali ya huduma zinazotolewa na 

taasisi mbalimbali za Serikali.  

Akiongelea kuhusu mipango ya baadae juu 

ya namna gani muungano wa mifumo 

inachochea Serikali mtandao kwa   kuweze-

sha wananchi kupata taarifa      muhimu 

kutoka  taasisi mbalimbali za serikali kama 

vile NIDA na TRA, Kitali anasema muun-

gano wa mifumo itasaidia kupata taarifa 

mbalimbali kwa wakati, na kuokoa muda  

hivyo itasaidia kukuza uchumi  wa nchi  kwa 

kuwa kazi ambazo zilikuwa zinafanywa kwa 

siku nyingi     kukamilika kwa muda mfupi na 

kusababisha baadhi ya shughuli zingine za 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

S erikali Mtandao ni ma-

tumizi ya Teknolojia ya 

Habari na Mawasiliano 

(TEHAMA) katika taasisi za 

umma kwa lengo la kutoa 

huduma bora kwa haraka, kwa 

gharama nafuu na zinazopatika-

na wakati wote, ili kuongeza 

ufanisi na uwajibikaji. 

Uwezo wa mifumo kupeana 

taarifa ndio msingi wa   kuele-

wa mabadiliko katika kuelekea 

kuwa na Serikali Mtandao iliyo 

thabiti. Kuna   mifumo mingi 

mizuri ndani ya serikali    am-

bayo  ina manufaa lakini ni 

michache sana kati yao ambayo 

ina uwezo wa kuwasiliana na 

kupeana taarifa au imekosa 

jukwaa la pamoja ambalo   

mifumo ina uwezo wa kutuma 

na kupokea taarifa ambazo    

wananchi wanashirikishwa. 

Mkurungenzi wa TEHAMA Ofisi ya Rais Ta-

wala za Mikoa na Serikali za Mitaa     (OR-

TAMISEMI) Erick Kitali anaeleza ni kwa jinsi 

gani mifumo inapowasiliana na kupeana taa-

rifa inafanikisha mpango wa Serikali Mtandao 

unaolenga wananchi.  

“Katika kutoa huduma bora kwa wananchi 

kupitia TEHAMA tumepanga kufanikisha 

uwajibikaji, uwazi, kuzingatia utawala wa 

sheria na usawa kwa kuwa mifumo       in-

apowasiliana na kupeana taarifa  inasaidia 

wananchi kufahamu mambo    mbalimbali 

yanayoendelea katika maeneo yao,”    anase-

ma Kitali 

Kitali anaongeza kuwa mwanachi wa     ka-

waidia anataka kujua nini kimepangwa, bajeti 

zikoje, matumizi yamefanyikaje, kwa hiyo 

kama mwanachi na wadau wengine wanafu-

atilia kujua na kufahamu   kinachoendelea, 

wataweza kupata taarifa hizo kupitia 

dashibodi iliyopo katika  Muungano Gateway 

inayomwezesha kupata taarifa zinazohitajika 

kwa wakati na uwazi. 

Wauguzi katika  moja ya hospitali nchini wakitoa huduma kwa wananchi  kwa ku-

tumia mfumo wa kieletroniki wa GoTHOMIS  (Picha: Maktaba) 

http://www.tanzania.go.tz
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LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

Mfumo wa Tathmini na Ufuatiliaji Warahisishiwa        

Upatikanaji Taarifa 

kutoka kwenye  Halmashauri na    

kutumia makaratasi kwa ajili ya      

kukusanya taarifa jambo ambalo     

haikuwa rahisi kupata taarifa kwa   

wakati mmoja hivyo kila sekta ilikuwa 

inatoa taarifa kila mmoja kivyake na 

ilikuwa ngumu kuandaa   taarifa tofauti 

kwa wakati mmoja,” anasema Elgiva 

Anafafanua kuwa mfumo huo utaleta 

ufanisi na kuongeza upatikanaji wa  

taarifa, uwazi, uwajibikaji na utoaji wa 

huduma bora kwa wananchi kwa kuwa 

watu   wataweza kupata taarifa kwa 

urahisi na kwa muda wote anaohitaji  

zoezi la ufuatiliaji na tathmini kulingana 

na mahitaji ya wadau ikiwepo         

OR-TAMISEMI Wizara za Kisekta, 

Sekretaieti za Mikoa, Mamlaka za 

Serikali za Mitaa na Wananchi. 

Inaendelea uk. 16 

 

kwa wakati mmoja inarahisisha upatika-

naji wa taarifa sahihi na kwa wakati hivyo 

kuepusha      mkanganyiko wa taarifa. 

Akihojiwa kuhusu Mfumo wa IMES   

Mtakwimu kutoka OR-TAMISEMI, Elgiva 

Florence anasema kuwa mfumo huo una 

lengo la kufuatilia programu, kazi       

z inazofanywa na  Wizara  yaan i           

OR-TAMISEMI na Wizara za Kisekta na 

ufuatiliaji wa shughuli mbalimbali ili 

kuweza kubaini changamoto zinazoweza 

kuj i tokeza mfano katika  ujenz i          

unaoendelea wa vito vya afya na   

madarasa. 

“Ma ta ra j io  ya  m fumo  huo  n i              

kurahisisha upatikanaji wa taarifa zili     

zo sahihi na kwa wakati kutoka kwenye 

chanzo kinachoaminika. Kulikuwa na 

mfumo wa Local        Government  

Monitoring Database (LGMD) mfumo 

huu ulikuwa hauingiliani na mfumo 

mwingine ulikuwa       unakusanya taarifa 

U unganishwaji wa mfumo        ulioimari-

ka hauna budi kutoa taari fa 

zilizoboreshwa ambazo zina manufaa kwa 

taasisi husika, wananchi wanaotembelea 

kwenye taasisi kupata taarifa na wananchi 

wanaohudumiwa kupitia tovuti za wizara, 

Tawala za Mikoa na Mamlaka za Serikali za 

Mitaa. 

Moja ya jitahada za kuboresha utoaji wa taa-

rifa zilizo sahihi na kwa wakati Ofisi ya Rais 

Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa kwa 

kushirikiana na Wizara za Kisekta, 

Sekretarieti za     Mikao,  Mamlaka za 

Serikali za  Mitaa, Ofisi ya Taifa ya Takwimu 

NBS, UNICEF na Mradi wa Uimarishaji wa 

Mifumo ya Sekta za Umma (PS3), kwa pamo-

ja wamefanikiwa kukusanya mahitaji ya 

wadau na viashiria kutoka katika wizara za 

kisekta (mwezi      februari 2018) na kufu-

atiwa na usanifu wa Mfumo jumuishi wa 

kieletroniki wa ufuatiliaji na tathmini 

(Intergated   Monitoring and Evaluation-

iMES)  mwezi Aprili 2018.  

iMES (Intergrated  Monitoring and Evalua-

tion) ni miongoni mwa mfumo unaoungan-

ishwa na    mifumo mingine iliyopo kupitia    

Muungano Gateway. 

Mfumo jumuishi wa kielektroniki wa ufuatili-

aji na tathmini (iMES) ni mfumo uta-

kaounganishwa na mifumo mingine ya 

kisekta ili kuchukua taarifa ambazo tayari 

zimeshakusanywa na mifumo hiyo, pia itaku-

wa na uwazi wa         kukusanya taarifa 

nyingine ambazo hazikusanywi na mifumo 

yeyote. iMES inaunganisha taarifa kutoka 

kwenye mifumo mbalimbali iliyoko kwenye 

Muungano Gateway na wizara za kisekta 

ambazo zitakuwa ni taarifa    sahihi. 

Mifumo hiyo inaboreshwa na kuwa ya          

kielektroniki na kuwa web-based.  Kunapoku-

wa na jukwaa moja la mifumo na mawasili-

ano ya mifumo yaani (systems interoperability) 

Watakwimu Ofisi ya Rais TAMISEMI, Mathias Coster na Elgiva Florence wakieleze jinsi  

Muungano Gateway itakavyosaidia mifumo kuboresha utoaji wake wa taarifa katika Mikoa 

na Mamlaka za Serikali za Mitaa (Picha: Jacqueline Sombe) 
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la kuhakikisha mifumo inatekelezwa na 

kufanikiwa kwa kiwango kinachotakiwa,” 

anaeleza Dkt. Kapologwe 

Anaendelea kusema kuwa Muungano 

Gateway utasaidia kuwepo kwa uhalisia wa 

bajeti, utachangia kutokuwepo kwa upotevu 

wa taarifa kama ilivyokuwa awali na 

kuhakikisha kwamba mipango  na bajaeti 

kuanzia ngazi ya zahanati mpaka  Wizara 

zinapangwa kulingana na uhitaji wa maeneo 

husika. 

Anafafanua kuwa hii itasaidia kuwepo kwa 

usahihi wa taarifa tofauti na awali  ambapo 

kupata taarifa moja ilikuwa ni shida mfano 

kupata taarifa ya mapato ili iweze kutumika  

katika mfumo wa matumizi ilikuwa lazima 

ifanywe kwa njia ndefu kupitia vitabu. 

Ililazimu kutengeneza faili pembeni na 

kuliingiza tena kwenye matumizi ambapo hili 

lilikuwa linapelekea kutokuwa na taarifa 

sahihi za mapato na matumizi hivyo kwa 

kutumia Muungano Gateway mifumo hiyo 

itawasiliana hivyo taarifa itakuwa na 

uhalisia.  

Hata hivyo Afisa TEHAMA kutoka OR-

TAMISEMI, Haji Idd analeza kuwa zipo 

faida nyingi kwa kuwepo na njia moja 

inayowezesha mifumo kuwasiliana hasa 

katika kuhakikisha huduma zinaboreshwa 

katika jamii. Mojawapo ni taarifa ya fedha, 

mipango, mkusanyo na matumizi  

zitaboreka tofauti na awali ambapo ilikuwa 

ikipatikana katika mifumo tofauti lakini kwa 

kutumia Muungano Gateway taarifa hizo 

zinaweza kuunganishwa  na kuweza 

kupatikana ili kurahisisha kazi wakati wa 

kufanya maauzi yanayochangiwa na 

kuwepo kwa taarifa hizo. 

Idd anaendelea kufafanua kuwa itarahisisha 

upatikanaji wa taarifa muhimu 

za fedha katika ngazi 

mbalimbali za maamuzi 

kuanzia kwenye mikoa, 

halmashauri na wizara ili 

kuweza kufuatilia namna 

halmashauri zinavyoweza 

kukusanya  na kutumia fedha 

na kuangalia jinsi vipaumbele 

vinavyoweza kufanyiwa kazi. 

Anamaliza kwa kusema kuwa 

Muungano Gateway kwa 

upande wa watumiaji hasa 

watumishi inaongeza ufanisi 

wa kufanya kazi hivyo muda 

mwingi waliokuwa wakitumia  

k u t e n g e n e z a  b a j e t i , 

kuhamisha, kukaa muda 

mrefu unaweza kutumia 

kufanya kazi nyingine. 

 

Angela Msimbira, 

TAMISEMI 

 

Muungano Gateway: Chanzo cha Maamuzi ya Kiutendaji Serikalini  

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

Inatoka uk. 7 

Vilevile itasaidia watumishi wa ngazi za 

msingi wanapopanga bajeti mipango 

yao iwe rahisi kuweza kufanyia 

maamuzi ya kiutendaj i  kat ika 

kuchanganua mahitaji na kutoa 

vipaumbele. 

Anasema itasaidia kujua idadi ya 

watumishi waliopo nchini nmgawanyo 

wake kwa kada na kwa maeneo ya 

mjini na vijijini. Mfumo pia utawezesha 

kujua ni idadi gani ya watumishi 

w a n a o h i t a j i k a  n a  m a e n e o 

wanayohitajika, hitaji la watumishi, 

mapungufu yaliyopo pia katika suala 

zima la kuajiri. “Wenzetu walioko 

katika Halmashauri na ngazi ya Mikoa 

wapokee mifumo na kuwa tayari 

kutekeleza kwa kuwa wao ndio 

watendaji wakuu, OR– TAMISEMI 

wanaratibu hivyo wanajukumu kubwa 

Wataalam wa TEHAMA, Anatory Antidius na Vitus Kakoko wa OR-TAMISEMI, wakiwa wanapitia ma-

kusanyo yaliyopitia katika mfumo wa LGRCIS tayari kwenda Epicor kupitia ‘Muungano Gateway’ kwa 

ajili ya kuanza kutumika. (Picha: Atley Kuni) 
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mipango na bajeti iliyoingizwa, tofauti na sasa ambapo 

kuna usimamizi thabiti kwenye mfumo ambapo mareke-

bisho yanafanyika kwa haraka.  

OR- TAMISEMI kwa kushirikiana na PS3 wanafanya 

juhudi ya kuhakikisha mifumo inawasiliana  na                         

kupeana taarifa kupitia Muungano Gateway  ambapo      

inaiwezesha serikali kupunguza gharama kubwa za      

matumizi na kwa hilo fedha zinaweza kuelekezwa   katika 

mipango mingine ya maendeleo ya wananchi.  

 

Jacqueline Sombe, PS3 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

Matumizi ya mifumo yaokoa zaidi ya milioni 15 Kongwa 

Muungano Gateway msingi wa taratibu na kanuni za mifumo 
 

Inatoka uk. 10 

“Kuanzia mwaka wa fedha 2018/19 wataalam katika ngazi ya kituo wamefanya bajeti zao kupitia mfumo wa mipango na bajeti 

(PlanRep) na baada ya kukamilisha kazi hiyo, mipango na bajeti zao zimeingizwa kwenye mfumo wa FFARS kupitia Muungano 

Gateway tofauti na zamani ambapo walifanya mipango na bajeti zao kwenye mfumo wa FFARS pekee hivyo uwepo wa Muungano 

Gateway imewezesha mifumo kubadilishana taarifa,” anaeleza Ngallya. 

Ngallya pia anasema kupitia Muungano Gateway, PlanRep huweza kulisha taarifa mifumo mingine kama Epicor ambayo hufanya 

matumizi ngazi ya Halmashauri, FFARS matumizi ngazi ya kituo na mfumo wa makusanyo  ya ndani (Local Government Revenue 

Collections Information System - LGRCIS) ngazi ya Halmashauri aidha mfumo wa Muungano GateWay una uwezo kuunganisha 

mifumo zaidi kutoka Wizara nyingine za kisekta. 

Aidha ili mfumo wa Muungano Gateway na mifumo mingine yote ifanikiwe kutoa huduma bora kwa wakati, OR-TAMISEMI, kwa 
kushirikiana na PS3 wameweka dawati maalumu la kuwezesha huduma za kiufundi kuanzia ngazi ya Wizara, Mkoa na Halmashauri 

ambalo linapatikana ndani ya mtandao wa OR-TAMISEMI kupitia http://helpdesk  

Ngallya pia anasema kupitia Muungano Gateway, PlanRep huweza kulisha taarifa mifumo mingine kama Epicor ambayo hufanya 

matumizi ngazi ya Halmashauri, FFARS matumizi ngazi ya kituo na mfumo wa makusanyo  ya ndani (Local Government Revenue 

Collections Information System LGRCIS) ngazi ya Halmashauri aidha mfumo wa Muungano Gate Way unauwezo kuunganisha 

mifumo zaidi kutoka Wizara zingine za kisekta. 

Aidha ili mafanikio ya mfumo wa Muungano Gateway uweze kufanikiwa, OR-TAMISEMI, kwa kushirikiana na PS3 wameweka 

dawati maalumu lakuwezesha huduma za kiufundi kuanzia ngazi ya Wizara, Mkoa na Halmashauri. 

 Atley Kuni, TAMISEMI 

Inatoka uk. 11 

 “Mifumo hiyo imeweza kuokoa muda wa kufanya kazi, 

ambapo kama imepangwa kufanyika ndani ya siku nne,   

itamalizika kwa siku nne wakati awali kazi kama ilipangwa 

siku nne haikuwa rahisi kuimaliza ndani ya siku nne     

kutokana na changamoto ambazo zilikuwa nje ya uwezo 

wetu,” anaeleza  Uhwello. 

Uhwello anamaliza kwa kusema kuwa usalama wa taarifa 

na usawa umeongezeka sana kupitia mifumo kuunganishwa 

na kuwasiliana. Kwa jinsi mifumo ilivyokuwa inafanya kazi 

zamani ilikuwa inapofika mwisho wa kufanya bajeti bado 

kulionekana kuwa kuna makosa katika taarifa, zilikuwa  

zinarudishwa na mchakato kutumia muda tena kurekebisha 

http://helpdesk
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Inatoka uk. 13 

“Mfumo utasaidia wakati wa taarifa ya 

elimu au afya kutakuwa na Dashibodi 

ambayo itamuonesha moja kwa moja 

takwimu anazozihitaji na    itapunguza 

gharama ya upatikanaji wa taarifa.   

Mfumo huu pia utapunguza gharama 

(muda wa fedha) safari za kutafuta taa-

rifa hizo katika sekta husika na urasimu 

wa  upatikanaji wa taarifa. 

Mfumo utakuwa na ripoti mbalimbali 

zenye taarifa za kitakwimu ambazo  

zinaonesha wasifu wa kijamii na 

kiuchumi (Social Economic Profile) 

zilizopo katika ngazi ya Mikoa na      

Halmashauri, taarifa  zinapatikana kati-

ka Dashbodi ambayo kila mmoja ataw-

eza kuzipata moja kwa moja. 

Eligiva anasema mfumo utaweka uwazi 

wa matumizi ya Fedha na kutoa repoti 

ya “Public Financial Management (PFM)” 

na kuweza kupata ripoti mbalimbali za 

Wizara za kisekta mfano elimu, afya na 

“Perfomance M&E Report” kwa ajili ya 

ufuatiliaji na tathmini kupitia mahusiano 

yaliyopo katika viashiria mbalimbali   

ambapo wahusika watakuwa wanapata 

taarifa mbalimbali za kitakwimu 

Anaendelea kusema kuwa mfumo huu 

utahusisha viashiria vingi na vitakuwa 

vimesheheni taarifa mbalimbali ambazo 

mtu yeyote anaweza kupata   taarifa 

kwa uwazi pia itarahisisha  kufanya ma-

husiano katika viashiria     mbalimbali 

kwa kuangalia jinsi  vinavyouhusina   kati-

ka kila mmoja.    Mfumo utamsaidia 

mdau yeyote ambaye anahitaji kufanya 

utafiti katika eneo fulani mfano ma-

gonjwa ataweza kupata taarifa zitakazo   

muwezesha kufanya  maamuzi kwakuwa 

mfumo utamuonesha maeneo ya       

kimkakati kwaajili ya tafiti hiyo. 

Aidha mfumo utafanya kazi kwa 

kuzingatia sera ambazo zitasaidia kutoa 

huduma  sahihi na huduma bora kwa 

wananchi. 

Angela Msimbira, TAMISEMI 

Mfumo wa Tathmini na Ufuatiliaji warahisishiwa upatikanaji taarifa 

Uwiano Sahihi wa Taarifa za Fedha katika Halmashauri 

Waimarishwa 

O fisi ya Rais - Tawala za Mikoa na 

Serikali za Mitaa (OR-

TAMISEMI), kwa mara ya kwanza imea-

mua kurahisisha shughuli za kiserikali 

zilizokuwa     zikifanywa kwa njia ya 

mifumo ya zamani (manual) ya kutuma 

na kupokea taarifa za mapato na bajeti 

za Halmashauri, na kuwa kwa njia ya 

kielektoniki kupitia Muungano Gateway. 

 

 

Kwa kutumia wataalam wa ndani ya 

nchi, OR-TAMISEMI kwa kushirikiana 

na wadau wa maendeleo chini ya Mradi 

wa Uimarishaji wa Mifumo ya Sekta ya   

Umma (PS3), iliamua kutengeneza    

mfumo wa Muungano Gateway, lengo 

likiwa ni  kuongeza ufanisi katika 

utendaji kazi na kurahisisha mawasili-

ano baina ya mifumo ya ndani ya              

OR-TAMISEMI, wizara za kisekta  na 

wadau wanaohitaji taarifa. 

Afisa wa Idara ya Teknolojia ya Habari 

na Mawasiliano (TEHAMA) kutoka    

OR-TAMISEMI, James Mtatifikolo,     

anaeleza kwamba Muungano Gateway ina 

lengo la kuwezesha mifumo yote       

kuwasiliana ili kuweza kupata taarifa 

mbalimbali zinazofanyika katika wizara, 

wizara za kisekta, wadau, Halmashauri 

na Mikoa. 

Anasema kwamba hadi sasa mifumo 

iliyounganishwa katika Muungano    

Gateway ni mfumo wa mipango na bajeti 

(PlanRep), ambao unasaidia   mipango 

na bajeti za vituo vya kutolea huduma 

kwa wananchi kuonekana hivyo 

unachochea kuongeza ufanisi, uwazi na 

uwajibikaji kwa ajili ya kuboresha utoaji 

huduma kwa wananchi wa Tanzania.   

Mfumo mwingine ambao         

umeunganishwa ni wa uhasibu na utoaji 

wa taarifa za fedha katika ngazi ya kituo 

(FFARS). Kupitia mfumo huu vituo vyote 

vya kutolea huduma hukukusanya na 

kuhifadhi taarifa za mapato na matumizi 

zilizotengwa na Serikali kwa ajili ya   

kusaidia maendeleo ya vituo hivyo, ili 

wananchi waweze kunufaika na raslimali 

fedha kwa kupatiwa huduma bora.  

Mtatifikolo anaongeza, mfumo mwingine 

ni wa   matumizi wa fedha za Serikali 

katika ngazi ya Mamlaka za Serikali za 

Mitaa (Epicor), huu ni mfumo wa 

usimamizi wa fedha za umma katika 

toleo la 10.2 (Epicor 10.2), mifumo yote 

ya msingi ya usimamizi wa fedha katika 

sekta za   umma kwa sasa itaweza ku-

wasiliana na kupeana taarifa. 

Inaendelea uk. 17 

 Muungano Gateway ni mfumo 

wa Serikali unaowezesha 

mifumo mingine kuwasiliana 

na kubadilishana taarifa. 
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Anaeleza kuwa, mifumo hii ni msingi  

katika mapato na matumizi ya            

Halmashauri kuanzia ngazi za chini za 

msingi yaani vituo vya kutolea hudu-

ma. Mifumo imeweza kuhuishwa ili 

iweze kuzungumza kwa pamoja 

kwakuwa taarifa zake zinategemeana 

na hivyo ili kusaidia kurahisisha 

utendaji kazi wake, TAMISEMI kwa 

kushirikiana na PS3 imeleta       

Muungano Gateway kama njia ya         

kurahisisha mifumo hii kuweza kutu-

ma taarifa  zinazotegemeana na kwa    

haraka zaidi. 

Mtatifikolo anaeleza kuwa, uimara wa 

makusanyo, mipango, bajeti na ma-

tumizi, inatokana na kuwa na mifumo 

thabiti   ambayo ni mfumo wa mipan-

go na bajeti (PlanRep), mfumo wa 

uhasibu na utoaji wa taarifa za fedha 

katika ngazi ya kituo (FFARS), mfumo 

wa ukusanyaji wa mapato ya ndani ya 

Halmashauri (LGRCIS ) na mfumo  wa 

matumizi ya fedha za Serikali katika ngazi 

ya Mamlaka za Serikali za Mitaa (Epicor) 

ili kujua mapato yaliyokusanywa, 

kupangwa na zilivyotumika, ambapo hu-

wasiliana moja kwa moja kupitia Muun-

gano gateway. 

Mtatifikolo anasema mfumo wa      

Muungano Gateway umesanifiwa na    

wataalam wa ndani ya Serikali na       

hususani watumishi walio chini ya               

OR-TAMISEMI na wadau wa maendeleo 

PS3 jambo ambalo litakuwa rahisi 

kuhudumia mfumo hata baada ya mradi 

kumaliza muda wake. 

Atley Kuni, TAMISEMI 

Inatoka uk. 16 

Hapo awali, uongozi na maafisa katika 

Mamlaka za Serikali za Mitaa           

walilazimika kupitia mipango na bajeti 

katika mfumo mmoja, mapato katika 

mfumo mwingine na matumizi kwenye 

mfumo mwingine, hivyo kuleta ugumu 

katika kudhihirisha uwajibikaji, ufanisi na 

thamani ya fedha katika matumizi ya 

fedha za Serikali.  

Anasisitiza mipango na bajeti ikifanyika 

kwa njia ya mifumo, suala ubadilishanaji 

wa taarifa kwa mifumo iliyopo ndani ya 

OR-TAMISEMI na serikali kwa ujumla 

nalo lazima lifanyike kieletroniki kwa 

kuwa ni rahisi na linaokoa muda na  

rasimali ambazo zitaelekezwa kwenye 

shughuli zingine za maendeleo lakini pia 

upatikanaji wa taarifa utakuwa rahisi, sa-

hihi na kwa wakati kama Muungano Gate-

way ilivyotumika ipasavyo katika mapato, 

mipango na bajeti ya mwaka huu.e 

“Pamoja na mfumo wa ukusanyaji mapato 

ya ndani ya Halmashauri (LGRCIS), am-

bao ni muhimu sana katika Halmashauri 

nchini. Mfumo huu wa  kielektroniki wa 

ukusanyaji wa mapato umewezesha 

mapato ya  ndani kuongezeka kwasababu 

umezuia upotevu wa fedha ambao uliku-

wa     unatokea hapo awali wakati wa 

kutumia vitabu katika kumbukumbu za 

fedha.  Mfumo huu ni madhubuti na una-

saidia kukuza pato katika Halmashauri na  

kuweza kujitegemea na pia kuzalisha pato 

la taifa kwa ujumla,” anaeleza Mtatifikolo. 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS—TAMISEMI, KWA USHIRIKIANO NA MRADI WA UIMARISHAJI MIFUMO YA SEKTA ZA UMMA  (PS3) 

Uwiano Sahihi wa Taarifa za Fedha Waimarishwa 

James Mtatifikolo Afisa TEHAMA, akifanya mawasilisho ya mfumo wa PlanRep ambao kwa 

sasa utaweza kufanya kazi na mifumo mingine kupitia Muungano Gateway (Picha: Atley Kuni)  
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