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TAARIFA' KWA UMMA KUHUSU MPANGO WA UFUNDISHAJI
WANAFUNZI WA SHULE ZA MSINGI NA SEKONDARI KWA NJIA YA
VIPINDI VYA TELEVISION, RADIO NA MITANDAO

1.0 UTANGULIZI

Ngudu Waandishi wa Habari,

Nachukua fursa hii kuwakaribisha katika Wizara yetu siku hii ya leo.
Nimewaita ili tuweze kupeana taarifa kuhusu mpango unaoendelea wa
ufundishaji wa wanafunzi wetu wa Shule za Msingi na Sekondari kwa njia
ya vipindi vya Televisheni, Radio na Mitandao ya kijamii.

Sote tunafahamu kuwa nchi yetu inapambana na changamoto ya kuzuia
kusambaa kwa maambukizi ya Homa ya Mapafu inayosababishwa na
Virusi vya Corona (COVID-2019). Kufuatia hilo, hatua mbalimbali
zilichukuliwa na Serikali ikiwa ni pamoja na kuzifunga shule zote kuanzia
shule za awali hadi vyuo vikuu nchini. Kufungwa kwa shule licha ya
kwamba umelenga kuwalinda watoto wetu na maambuzi ya Virusi vya
Corona, kumeleta changamoto ya watoto wetu kukosa fursa vya

kufundishwa masomo na walimu wao kwa mujibu wa mihula ya shule/vyuo
ilivyokuwa inatekelezwa.

Aidha, baadhi ya wanafunzi walikuwa katika maandalizi ya Mitihani ya Taifa
ambapo fursa ya kujiandaa kwenye mitihani ilikumbana na changamoto
hiyo ikiwa ni pamoja na kuahirishwa kwa Mitihani ya Kidato cha Sita na
Ualimu iliyokuwa ifanyike kuanzia tarehe 4 Mei, 2020; hadi hapo

itakapotangazwa baadae, baada ya changamoto tuliyonayo itakapopungua
au kuondoshwa kabisa.

Ndugu Waandishi wa Habari

Serikali inatambua kuwa kufungwa kwa Shule za Msingi na Sekondari
katika Serikali za Mitaa kulileta taharuki kwa wanafunzi wetu, wazazi na
walezi, walimu na wadau kwa ujumla kuhusu mustakabali wa usomaji wa
wanafunzi na elimu katika Taifa letu. Aidha, Wazazi wengi walikuwa
wakilalamika kuhusu ugumu wa kuwadhibiti watoto wao nyumbani kwa
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kutokana na wanafunzi hao kukosa kazi za kufanya na hivyo baadhi yao
kuendelea kukutana na wenzao mitaani; jambo ambalo lilizidi kuongeza
uwezekano wa watoto wetu kuambukizwa na Virusi vya Corona.

2.0 UFUNDISHAJI WANAFUNZI WA SHULE ZA MSINGI NA
SEKONDARI WAKIWA NYUMBANI

Ndugu Waandishi wa Habari,

Mtakumbuka hivi karibuni Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kupitia
kwa Katibu Mkuu wake ilizindua mpango wa Serikali ulioratibiwa na
Taasisi ya Elimu Tanzania na Baraza la Mitihani la Tanzania wa
kuwafundisha wanafunzi wa Darasa la Kwanza hadi Kidato cha Sita kupitia
Televisheni, Radio na Mitandao ya Kijamii.

Tangu wiki iliyopita tumeshuhudia vipindi vya masomo mablimbali na kwa
ngazi mbalimbali za Elimu Msingi na Sekondari vikirushwa kwenye
Televisheni za Azam, ZBC na Chanel Ten. Aidha, Jumatatu 27 Aprili,
2020, tumeshuhudia pia Televisheni yetu ya Taifa (TBC) ikianza rasmi

kurusha vipindi vya marudio na maandalizi ya Mitihani ya Taifa kwa
wanafunzi wetu wa Kidato cha Sita.

Ndugu Waandishi wa Habari,

Nimefurahishwa sana na jinsi ambavyo utatuzi wa changamoto ya
kuwawezesha wanafunzi wetu wa Shule za Msingi na Sekondari katika
Serikali za Mitaa kupata masomo kupitia Televisheni, Radio na Mitandao.
Kilichonifurahisha zaidi ni namna ambavyo suluhisho la changamoto hii
kubwa na iliyotupata ghafla bila kutegemea na wala kujiandaa imepatiwa

ufumbuzi wa haraka kwa kuratibiwva na Watanzania wenyewe (Local
Initiatives).

Taasisi zetu za Serikali za Baraza la Mitihani na Taasisi ya Elimu
Tanzania zilibuni mipango kabambe ambayo Wizara zetu za sekta ya
Elimu tuliona ni mipango mizuri na ya kimapinduzi kutekelezwa katika taifa
letu. Ubunifu huu wa Taasisi zetu kuweza kushirikisha wadau mbalimbali
wa Sekta Binafsi umewezesha kufanikisha kuanza kutekelezwa kwa
mpango wa ufundishaji wa wanafunzi wetu wa Shule za Msingi na
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Sekondari wakiwa nyumbani. Aidha, ushiriki wa Sekta binafsi kwa namna
moja au nyingine kufanikisha hili, umeonesha jinsi ambavyo ushirikiano wa
Serikali yetu na Sekta Binafsi (PPP) ulivyoimara na unavyoweza kuleta

ufanisi mkubwa wa utatuzi wa changamoto zinazoweza kutukabili wakati
wowote.

3.0 PONGEZI KWA WARATIBU WA MPANGO NA WASHIRIKI WAKE

Ndugu Waandishi wa Habari,

Nitumie fursa hii kupongeza kwa dhati ya moyo wangu watendaji wote wa
Baraza la Mitihani la Tanzania na Taasisi ya Elimu Tanzania kwa kubuni,
kuanzisha na kuratibu mipango ya Taasisi hizo ya kuwafundisha wanafunzi
wa Elimu ya Msingi na Sekondari kwa njia ya Televisheni, Radio na
Mitandao. Aidha, napongeza sana utaratibu wa kuwawezesha wanafunzi
wanaokabiliwa na Mitihani ya Taifa wa Kidato cha Sita kufanya marudio na
maandalizi thabiti ya Mitihani yao kupitia televisheni ya taifa.

Niwapongeze sana walimu wetu wa Shule za Msingi na Sekondari
walioshirikishwa na Baraza la Mitihani na Taasisi ya Elimu Tanzania
Kushiriki kwa niaba ya wenzao kuwasilisha mada za masomo mbalimbali
kwa ngazi tofauti kwa wanafunzi wetu. Mchango wenu kwa Taifa
tunauheshimu sana na ninawashukuru na kuwapongeza sana kwa kazi
mnayoendelea kuifanya. Najua bado mnaendelea na maandalizi ya vipindi
vinavyoendelea na hivyo nawatia moyo muendelee kwa jitihada zote
kuelimisha wanafunzi wa Taifa letu kupitia mpango huu.

Nimefarijika pia kupata taarifa kuwa Chama cha Walimu Tanzania (CWT)
kiliunga mkono na kusaidia mpango wa Baraza la Mitihani kuwawezesha
walimu kupewa mafunzo maalumu na Baraza la Mitihani
yaliyowawezesha kuandaa vipindi vya marudio na Maandalizi ya mitihani
kwa wanafunzi wa Kidato cha Sita. Nawashukuru sana na kuwapongeza
sana Viongozi wa CWT, walimu wote nchini kwa msaada huu mlioutoa
wenye tija kubwa kwa mustakabali wa elimu ya wanafunzi wa Taifa letu.

Nimefahamishwa pia Global Education Link imeweza kusaidia kusimamia
uandaaji wa vipindi vilivyoandaliwa na Baraza la Mitihani kwa kutumia

rasilimaliwatu na fedha kuhakikisha wanafanikisha mpango wa Baraza la
4



mitihani wa kuwaandaa wanafunzi kwa madarasa yanayokabiliwa na
mitihani ya taifa kwa mwaka 2020. Ninawashukuru sana na kuwapongeza

Global Education Link na kuwaomba muendelee kusaidia siku zote na
msirudi nyuma kamwe.

Ninaishukuru Taasisi ya Elimu Solution kwa ushiriki wao mzuri katika
masuala ya kuwasaidia vijana wetu kielimu.

Ninatambua katika kufanikisha kazi kubwa inayofanywa na Taasisi ya
Elimu Tanzania kuandaa masomo ya madarasa mbalimbali ya Msingi na
Sekondari imeungwa mkono na wafadhili mbalimbali. Ninawashukuru sana
na kuwapongeza katika kufanikisha mpango kabambe wa kuwafundisha
wanafunzi kwa ngazi za elimu ya Msingi na Sekondari. Nawashukuru na
kuwapongezi sana Wafadhili wote waliotusaidia.

Ninatambua kuwa pamoja na maandalizi ya vipindi hivi yaliyofanywa na
yanayoendelea kufanywa na Baraza la Mitihani na Taasisi ya Elimu
Tanzania, yamefanikishwa na uzalendo mkubwa na uungwaji mkono wa
vyombo vyetu vya habari nchini. Nawashukuru sana na kuwapongeza kwa
dhati Televisheni zetu, TBC, Azam, ZBC, Chanel Ten na Radio zetu za
Taifa, Kanda na Mikoa. Kazi mlizofanya ni nzuri sana katika kuunga
mkono jitihada za Serikali yetu kuwezesha wanafunzi wetu kuendelea na

masomo yao katika kipindi hiki ambacho Serikali inapambana na kudhibiti
maambukizi ya Virusi vya Korona.

4.0 WITO KWA WANAFUNZI, WAZAZI NA WADAU
Ndugu Waandishi wa habari,

Niimefuatilia kwa umakini juu ya kazi kubwa ambazo zimefanywa na
walimu wetu katika ufundishaji kwa ujumla kupitia Taasisi ya Elimu
Tanzania na Baraza la Mitihani la Tanzania. Nimejionea jinsi walimu wetu
wanavyoeleweka vizuri, wanafundisha kwa umahiri mkubwa na
wanazingatia nidhamu za ufundishaji. Aidha, nimeshuhudia walimu
wakiwashirikisha wanafunzi namna ya kujibu maswali mbalimbali yenye

kupima umabhiri kwa wanafunzi wa Kidato cha sita. Kwa msingi huo, natoa
wito kwamba;



4.1

4.2

Wito Kwa Wanafunzi

Wote wazingatie kutulia Nyumbani na kusoma kwa bidii.

Wanafunzi wote wazingatie ufuatiliaji wa ratiba za masomo yao
kama zilivyopangwa.

Wanafunzi wafanye maswali ambayo walimu wamewapatia
kama mazoezi.

Wanafunzi waulize maswali kwa kutumia Email elekezi katika
kipindi husika; Ama watume maswali kwa kupitia namba za simu
ambazo zinaonekana katika Luninga wakati kipindi kinaendelea.

lkiwa kipindi hukukielewa vizuri wakati wa kukiangalia kwenye
Luninga, ama kimekupita kwa bahati mbaya ama ulichelewa
ukakuta kimekwisha anza na hivyo ukawa unataka kukirudia
tena, jua vipindi vyote vinapatikana katika YOUTUBE elekezi
ambazo zitakuwa zikitolewa wakati kipindi kinaendelea ama
katika miongoni mwa linki zilizoorodheshwa hapo chini.

Wito Kwa Wazazi

Mzazi hakikisha Mwanao anapata muda wakutosha na kufuatilia
masomo haya.

Familia zijiepushe kumwingiza mwanafunzi katika kufanya
biashara/kazi nyingi za Familia ambazo zinaweza kumfanya
akashindwa kufuatilia vipindi hivi.

Hakikisha Mzazi anatoa msaada wezeshi wa usomaji katika
mazingira rafiki nyumbani ili mwanafunzi aweze kufikia malengo.

Mzazi hakikisha mwanafunzi anafanya mazoezi ya darasani
anayokuwa amepewa na walimu wakati kipindi kinaendelea

Mzazi hakikisha mwanafunzi anafuatilia vipindi hivi kwa njia ya
Television ama Simu ya mkononi kwa kupitia mtandao wa
(Youtube).



4.3

4.4

4.5

Wito Kwa Baraza La Mitihani

Muendelee na jitihada zenu za kuhakikisha vipindi vya marudio na
maandalizi kwa wanafunzi wanaokabiliwa na Mitihani ya Taifa
vinakamilishwa na kufundishwa kwa wanafunzi. Jitihada za Baraza la
Mitihani zifanikishe pia maandalizi ya madarasa ya mitihani ya
Darasa la Nne, la Saba, Kidato cha Pili na Kidato cha Nne.

Wito Kwa Taasisi Ya Elimu Tanzania

Natambua kazi kubwa mnayoendelea nayo kufanikisha upatikanaji
wa vipindi kwa madarasa mbalimbali ya Shule za Msingi na
Sekondari, muendelee na juhudi hiyo ili kuendeleza mafanikio haya
yanayoendelea kupatikana kwa wanafunzi wetu nchini.

Wito Kwa Wadu Mbalimbali Wa Elimu

Nichukue nafasi hii kuwashukuru kwa dhati Wadau mbalimbali
ambao wamejitokeza tangu mwanzo na kushirikiana na Serikali
katika kuhakikisha jambo hili limefanikiwa kwa hatua za kuanzia.

Vyombo mbalimbali vya habari ikiwepo Shirika la Habari la Taifa
TBC, ZBC, AZAM-TV, CHANNEL 10, CLOUDS FM, GLOBAL TV,
GEL TV na Radio mbalimbali na wengine ikiwa nimewasahau,
niwaombe tuendelee kushirikiana katika kipindi hiki kigumu cha
COVID-19 kwa kuwasaidia wanafunzi wetu waliopo nyumbani.

Nitoe shukrani zangu za pekee kwa Chama cha Walimu Tanzania
(CWT), Mawakala wa Vyuo Vikuu Nje ya Nchi Global Education
Link (GEL), UNESCO na Taasisi ya Elimu Solution kwa kazi
kubwa ambayo kila mmoja kwa nafasi yake ameweza kusaidia kazi
hii, tufahamu ya kuwa bado tunawahitaji sana, kwani kazi iliyopo
mbele yetu ni kubwa sana.

Ninaomba Wadau mbalimbali ndani na nje ya nchi, wajitokeze
kuweza kuungana na Serikali katika kipindi hiki kigumu tunachopitia.
Nitoe wito kwa Mashirika ya Umma na binafsi wote tuungane kwa

pamoja na kusaidia suala hili la upatikanaji wa elimu kwa njia ya
Mtandao.



5.0 UPATIKANAJI WA VIPINDI
Ndugu Waandishi wa Habari,

Waijulisheni wanafunzi pia kuwa vipindi vinavyofundishwa njia ya
Televisheni unaweza kuvirejea kupitia mitandao ya YOUTUBE kwa ajili ya
marudio ili kujenga uelewa zaidi. Mitandao hiyo ni pamoja na:

Baraza la Mitihani-NECTA

Taasisi ya Elimu Tanzania-TAE
Global Education Link TV.(GEL TV)
GLOBAL TV

AZAM -TV

ZBC-TV

E.A-TV

R SNE SRS

6.0 MWISHO

Ofisi ya Rais - TAMISEMI, inawaasa wanafunzi wote, wazazi, walimu,
wadau wa maendeleo wote na jamii kwa ujumla, tuendelee kuchukua
tahadhari katika kujikinga na maambukizi ya virusi vya COVID-19, kwa kila

mmoja wetu kuzingatia taratibu na maelekezo yanayotoka katika Mamlaka
husika.

Uongozi wa OR-TAMISEMI; unawashukuru Wadau wote waliofanikisha
kuaanza rasmi kwa mpango huu wa mafunzo kwa Wanafunzi wa shule za
Sekondari za Tanzania.

Imetolewa na;
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