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Dibaji 

 

Mfumo wa Fursa na Vikwazo kwa Maendeleo (O&OD) Ulioboreshwa ni moja ya 
juhudi zinazofanywa na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa ajili ya 
kuwajengea uwezo wananchi ili kuongeza ushiriki katika shughuli za maendeleo. 
Mfumo wa O&OD ulioboreshwa umechukua nafasi ya Mfumo wa O&OD ya awali 
ambayo ilikuwa na changamoto katika utekelezaji ikiwa ni pamoja na ushiriki hafifu 
na jamii kukosa moyo wa umiliki wa miradi na kuongezeka utegemezi wa jamii kwa 
Serikali. 

Mfumo wa O&OD wa awali uliandaliwa sambamba na ajenda ya Maboresho ya 
Serikali za Mitaa ya mwaka 1996. Hii ilikuwa ni mbinu mojawapo ya ugatuaji wa 
madaraka kwenda ngazi za msingi kama ilivyoainishwa katika Andiko la Sera ya 
Maboresho ya Serikali za Mitaa ya mwaka 1998. Maboresho katika Serikali za Mitaa 
yametokana na Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 1977, Ibara ya 145 na 
146 inayosisitiza kupeleka madaraka kwa wananchi ili waweze kushiriki kikamilifu 
katika upangaji na utekelezaji wa shughuli za maendeleo.  

Mfumo wa O&OD iliyoboreshwa ni mfumo ambao utaleta tija na ufanisi kwa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa (MSM) kwa lengo la kuhakikisha kuwa, Sera ya Ugatuaji 
wa Madaraka inasogeza huduma bora kwa jamii. Pia, mfumo huu unazijengea uwezo 
MSM ili kuhakikisha upatikanaji wa maendeleo katika ngazi za msingi kulingana na 
hali halisi ya mahitaji ya jamii husika. Aidha, mfumo huu unaendana na kauli ya Baba 
wa Taifa na Rais wa kwanza wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Hayati Mwalimu 
Julius Kambarage Nyerere kuhusu juhudi za wananchi katika kujiletea maendeleo 
endelevu. Mwalimu Nyerere alisisitiza kuwa, “Watu hawawezi kuletewa maendeleo, bali 
wanaweza kujiletea maendeleo wao wenyewe”. Mwalimu aliamini kuwa, jitihada za jamii 
ndiyo ufunguo wa maendeleo. Hivyo, aliwatia moyo wananchi kushiriki katika 
shughuli za maendeleo bila kulazimishwa kwa kuwa wao ndio wahusika wakuu 
katika maendeleo yao. 

Mfumo wa O&OD ulioboreshwa unazingatia malengo mbalimbali ya Serikali kama 
vile, Dira ya Taifa ya Maendeleo ya Tanzania 2025 na Mpango wa Pili wa Taifa wa 
Maendeleo wa Miaka Mitano (2016/17-2020/21). Dira ya Taifa ya Maendeleo ya 
Tanzania 2025 inalenga kuzijengea uwezo MSM na wananchi wote kushiriki 
kikamilifu, kutumia rasilimali, maarifa na uzoefu wao katika kujiletea maendeleo.  

Mfumo wa O&OD ulioboreshwa umeandaliwa mahususi kufanikisha kufikia 
malengo ya Dira ya Taifa ya Maendeleo ifikapo mwaka 2025, ukiwa na madhumuni 
ya kujenga uwezo kwa wananchi na kuwashirikisha katika kujiletea maendeleo. 
Malengo namba 6 na 8 ya Mpango wa Pili wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano 
2016/17-2020/21 yanasisitiza kuboresha maisha na kuimarisha uwajibikaji wa 
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wahusika ngazi za msingi katika kupanga na kutekeleza. Mfumo wa O&OD 
ulioboreshwa unasisitiza kuwa, jamii ndiyo mhusika mkuu katika kupanga na 
kutekeleza mipango ya maendeleo kwa kushirikiana na MSM ili kujiletea maisha bora.  

Mfumo wa O&OD ulioboreshwa unachangia katika utekelezaji wa Dira ya Afrika 
Mashariki 2050 inayolenga kuhakikisha Serikali zake kupitia jamii zinaimarisha 
maendeleo ya kiuchumi na kuhakikisha uwepo wa viongozi bora na jamii 
inayojimudu kiuchumi. Aidha, Dira ya Afrika 2063 inasisitiza kuhusu ushiriki wa 
wanawake na vijana katika shughuli za maendeleo. Aidha, malengo ya Maendeleo 
Endelevu ya Dunia 2030 yanasisitiza kuhusu umuhimu wa kuwa na maendeleo 
jumuishi kwa wote yanayohusisha usawa wa kijinsia ikiwa ni pamoja na kuwajengea 
uwezo wanawake na wasichana ili waweze kushiriki kikamilifu katika shughuli za 
maendeleo. Hali kadhalika, Mfumo wa O&OD ulioboreshwa unachangia kuleta 
maendeleo kwa jamii bila kubagua jinsia, umri, kabila, utamaduni au asili ya jamii 
husika. 

Mwongozo huu unatoa maelekezo kwa watumishi wote wa Serikali, na hasa waliopo 
katika MSM, watunga sera na vyuo vya mafunzo kusimamia na kutekeleza majukumu 
yao yanayohusiana na Mfumo wa O&OD ulioboreshwa. Ni matarajio yangu kuwa, 
Mwongozo huu utaleta mabadiliko ya kimahusiano kati ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa na jamii, jambo ambalo litachangia kuleta maendeleo ya haraka na endelevu. 

Mwongozo wa Mfumo wa Fursa na Vikwazo kwa Maendeleo (O&OD) ulioboreshwa, 
umeandaliwa kwa kuzingatia uzoefu uliotokana na utekelezaji wa mradi wa 
“Uimarishaji wa Upangaji Mipango Shirikishi na Mzunguko wa Maendeleo ya jamii  
kwa ajili ya Utawala Bora katika ngazi za Msingi”. Mradi huu ulitekelezwa na OR-
TAMISEMI kwa kushirikiana na Shirika la Kimataifa la Maendeleo la Japan (JICA) 
kwa awamu mbili, awamu ya kwanza mwaka 2009 - 2014 na awamu ya pili mwaka 
2015 – 2021. Utekelezaji wa mradi huu umechangia kwa kiasi kikubwa katika 
kufanikisha maandalizi ya Mwongozo huu. 

Mwongozo wa Mfumo wa O&OD ulioboreshwa umegawanyika katika sura sita; Sura 
ya kwanza ni utangulizi na inaelezea chimbuko la Mfumo wa Fursa na Vikwazo kwa 
Maendeleo (O&OD) ulioboreshwa. Sura ya pili ni maelezo ya jumla kuhusu Mfumo 
wa O&OD ulioboreshwa. Sura ya tatu inafafanua kuhusu upangaji mipango na bajeti, 
utekelezaji, na utaratibu wa ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa shughuli za 
maendeleo katika Mamlaka za Serikali za Mitaa (MSM). Sura ya nne inaelezea wajibu 
na majukumu ya wahusika mbalimbali. Hivyo, Sura ya pili hadi ya nne, zinaelezea 
nadharia kuhusu Mfumo wa O&OD ulioboreshwa katika ngazi ya MSM. Sura ya tano 
inaainisha utaratibu wa mafunzo ya Mfumo wa O&OD ulioboreshwa ikiwa ni pamoja 
na aina ya mafunzo na maelezo ya kina kuhusu mafunzo hayo. Sura ya sita inaelezea 
utaratibu wa upimaji wa utekelezaji wa Mfumo wa O&OD ulioboreshwa. 

Mwongozo huu utatumika sambamba na Viongozi vingine vya uwezeshaji ili kuweza 
kuboresha utoaji wa huduma bora na kuleta maendeleo katika ngazi za msingi, 
Viongozi hivyo ni: 



i. Kiongozi cha Uandaaji na Utekelezaji wa Mipango kwa Mfurrro wa Fursa na
Vikwazo kwa Maendeleo (O&OD) Ulioboreshwa,

ii. Kiongozi cha Uwezeshaji Jamii katika Mfumo wa lursa na Vikwazo kwa
Maendeleo (O&OD) Illioboreshwa,

iii. Kiongozi cha Mkufugui kwa Mfumo wa Fursa na Vikwazo kwa Maendeleo
(O&OD) Lllioboreshwa na

iv. Kiongozi cha Mkufunzi wa Wakufunzi wa mfumo wa Fursa na Vikwazo kwa
Maendeleo (O&OD) Uliolqoreshwa.

Aidha, napenda kutoa shukrani zar:.grr za dhati kwa wote walioshiriki kwa narma
mbalimbali katika kuandaa Mwongozo huu. Natambua mchango wa Viongozi na
watumishi wa Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI)
na Wizara mbalimbali Ofisi za Watuu wa Mikoa, Wilaya na Mamlaka za Serikali za
Mitaa, Chuo cha Serikali za Mitaa, Taasisi nyingine za Umma na Asasi za Kiraia katika
maandalizi y2 ![wongozo huu.

Mwisho, napenda kuwashukuru wadau wetu wa maendeleo hususan Shirika la
Kimataifa la Maendeleo Ia Japan ([CA) kwa kuendelea kutoa utaalam kulanikisha
kukamilika kwa Mwongozo huu.

:R*^.*o--
Eng. ]oseph M. Nyamhanga

Katibu Mkuu
Ofisi ya Rais-Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa

Oktoba,2O19
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SURA YA KWANZA 
UTANGULIZI 

 
1.1  Chimbuko 

Watanzania wamekuwa na desturi ya kuungana na kufanya kazi kwa pamoja ili 
kuboresha maisha yao. Desturi hii ilikuwepo na ilisimamiwa kwa kiasi kikubwa na 
Baba wa Taifa na Rais wa Kwanza wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Hayati 
Mwalimu Julius K. Nyerere. Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-
TAMISEMI) inaamini kwamba desturi hii ni hazina kubwa kwa Taifa letu, hivyo jamii 
itapata maendeleo makubwa kwa kuitumia na kuiendeleza. 
 
Ili kutekeleza Sera ya Ugatuaji wa Madaraka kikamilifu, Ofisi ya Rais TAMISEMI 
ilifanya marejeo ya mfumo wa awali wa Upangaji Mipango Shirikishi Jamii wa Fursa 
na Vikwazo kwa Maendeleo (Opportinities and Obstacles to Development - O&OD) wa 
mwaka 2001. Marejeo ya Mfumo wa O&OD ya awali yalilenga kuboresha utoaji 
huduma na kusisitiza matumizi ya jitihada za jamii kufuatia matokeo chanya 
yaliyoonekana katika baadhi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa (MSM) ambako 
majaribio ya Mfumo wa O&OD ulioboreshwa yalifanyika. 
 
Msingi mkuu wa Mfumo wa O&OD iliyoboreshwa ni kuwa, wananchi ndio wahusika 
wakuu na wanufaika wa utekelezaji wa shughuli za maendeleo yao, bila kutegemea 
na kusubiri usaidizi wa Serikali. Hili si jambo jipya kwani hata Baba wa Taifa, Hayati 
Mwalimu Julius K. Nyerere aliamini na kusisitiza kaulimbiu ya kwamba, “Watu 
hawawezi kuletewa maendeleo, bali wanaweza kujiletea maendeleo wao wenyewe””. Kwa 
mantiki hiyo, ushirikiano baina ya Serikali na wananchi unapaswa kuwepo ili 
kuwawezesha wananchi kufanya jitihada zao katika kupambana na changamoto 
zinazowakabili katika maisha yao ya kila siku. 
 
Katika Mfumo wa O&OD ulioboreshwa, wanajamii watapanga mipango yao 
kulingana na mahitaji halisi, uwezo wa ki-taasisi na rasilimali walizonazo kwa 
kushirikiana na MSM. Mipango inayopangwa na wanajamii katika ngazi za msingi, 
hailengi sekta mojamoja, isipokuwa shughuli mbalimbali zikiwemo za sekta za afya, 
elimu, maji, umwagiliaji, kilimo, mifugo na uvuvi. Mipango mingine inahusisha 
miradi ya hifadhi ya mazingira ili kukabiliana na mabadiliko ya tabia-nchi na 
kudhibiti majanga ya kimazingira. Shughuli nyingine ni pamoja na ulinzi na usalama 
wa jamii na mali zao ambazo huhusishwa katika mipango ilimradi ziwe ni mahitaji 
halisi ya jamii kwa ajili ya kuboresha maisha yao. Mfumo wa O&OD ulioboreshwa 
unahamasisha ushiriki wa jinsia zote wanawake na wanaume katika kujiletea 
maendeleo katika ngazi za msingi1.  
 

 

1 “Maendeleo katika ngazi za msingi” kwa mktadha wa Mfumo wa O&OD ulioboreshwa yanatokana na 

utambuzi na matumizi bora ya rasilimali zilizopo ikijumuisha uwezo na uzoefu wa jamii yenyewe 

kutumia rasilimali hizo kwa maendeleo kulingana na sifa za kimazingira za eneo husika. 
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1.2  Changamoto za Mfumo wa O&OD wa Awali 

Mfumo wa O&OD wa awali uliozinduliwa mwaka 2001, ulitumika na MSM 105 kati 
ya 132 hadi kufikia mwaka 2010 na ulirasimishwa kuwa mfumo shirikishi wa upangaji 
mipango na bajeti katika MSM. Mfumo wa O&OD wa awali ulisisitiza umuhimu wa 
kuhakikisha kwamba mipango ya maendeleo inahusisha mahitaji halisi ya jamii katika 
ngazi za msingi. Hata hivyo, matarajio ya Serikali katika kutumia mfumo huu wa 
upangaji mipango kuanzia ngazi za msingi na kwa ushiriki mkubwa wa jamii 
hayakufikiwa kikamilifu kutokana na changamoto zifuatazo: 

i. Ushiriki hafifu wa jamii 

Mchakato wa upangaji mipango kwa kutumia Mfumo wa O&OD wa awali ulisisitiza 
umuhimu wa MSM kutembelea jamii, kujadiliana na kukusanya vipaumbele vya 
miradi na utoaji wa huduma kulingana na mahitaji ya jamii kwa kila mwaka wa fedha. 
Hata hivyo, Serikali isingeweza kutekeleza vipaumbele vyote vilivyoorodheshwa na 
jamii kwa mwaka husika wa fedha. Kwa mujibu wa mwongozo uliokuwa ukitumika, 
Halmashauri ziliendelea kukusanya vipaumbele vya miradi na utoaji wa 
hudumakatika maandalizi ya bajeti ya kila mwaka wa fedha. Hata hivyo si mahitaji 
yote ya vipaumbele yaliyoibuliwa na jamii yalitekelezwa. Hali hii ilisababisha 
wanajamii kukosa hamasa ya kuendelea kushiriki katika zoezi la kuibua miradi na 
kupanga mipango. 

ii. Jamii kukosa moyo wa umiliki wa miradi 

Licha ya jamii kushiriki katika uibuaji wa vipaumbele vya miradi ya maendeleo ili 
vijumuishwe katika mpango na bajeti ya Halmashauri, umiliki wa mpango na bajeti 
ulibaki kuwa wa Halmashauri na kazi ya jamii iliishia katika uibuaji. Hivyo, 
Halmashauri ilikuwa na mamlaka ya kuamua nini kitekelezwe na kwa kiwango gani 
kulingana na bajeti au rasilimali zilizokuwepo. Jamii iliamini kuwa mpango na bajeti 
ni mali ya Halmashauri na wao walishirikishwa kuuandaa tu. 

iii. Utegemezi wa jamii kwa Serikali 

Mchakato wa uibuaji wa vipaumbele vya miradi ya maendeleo ulifanya jamii kuamini 
kuwa baada ya kuibua miradi yao ya vipaumbele Serikali itatekeleza. Hali hii ilifanya 
jamii kujisahau na kuacha majukumu na wajibu wao kama watekelezaji wakuu wa 
maendeleo yao na kusubiri Serikali hata kwa mambo ambayo yapo ndani ya uwezo 
wao. Kusudi la Mfumo wa O&OD wa awali lilikuwa ni kuijengea uwezo jamii ishiriki 
katika mchakato wa upangaji wa mipango ya maendeleo, hata hivyo ushiriki wa jamii 
katika kupanga mipango tu hauwezi kuijengea uwezo jamii kikamilifu, isipokuwa 
jamii inapaswa kushiriki katika hatua zote za Mchakato wa maendeleo ya jamii 
(Maandalizi ya jamii, kupanga, kutekeleza, ufuatiliaji na tathmini). Aidha, utegemezi 
huu uliongezeka zaidi kutokana na baadhi ya wadau kutoa ahadi za kupeleka miradi 
mbalimbali katika jamii na hivyo jamii kusubiri pasipo kuchukua hatua yoyote. 
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Ili kutatua changamoto zilizoainishwa hapo juu, kulikuwa na ulazima kwa Serikali 
kufanya maboresho katika Mfumo wa O&OD wa awali, na kuwa na Mfumo wa 
O&OD ulioboreshwa ili kuliwezesha Taifa kufikia malengo ya maendeleo endelevu. 
 

1.3  Mfumo wa O&OD Ulioboreshwa 

Mfumo wa O&OD ulioboreshwa utaiwezesha Serikali kuhamasisha jitihada za jamii, 
kuziendeleza na kuimarisha ushirikiano ili kufikia utoaji huduma bora kwa 
maendeleo katika ngazi za msingi. Ikilinganishwa na Mfumo wa O&OD wa awali, 
Mfumo wa O&OD ulioboreshwa unatarajiwa kuziwezesha jamii kujijengea uwezo na 
hivyo kuendelea kuongeza jitihada nyingi zaidi za jamii (Rejea sura ya pili kwa 
maelezo ya kina kuhusu Mfumo wa O&OD ulioboreshwa).     

Tofauti kubwa kati ya Mfumo wa O&OD wa awali na ulioboreshwa ni kwamba, 
Mfumo wa O&OD wa awali ulijikita zaidi kuwashirikisha wanajamii katika hatua ya 
upangaji wa mipango na bajeti tu. Mfumo wa O&OD ulioboreshwa ni mfumo 
toshelezi wa kujenga mahusiano baina ya Serikali na jamii kwa kuimarisha uwezo wa 
MSM katika kubaini na kutia moyo uanzishwaji wa jitihada za jamii na kuzijengea 
uwezo jamii kutekeleza na kukamilisha jitihada hizo. 

Mifumo hii inatofautiana katika msisitizo wa mchakato wa jamii kupanga mipango 
ambapo, Mfumo wa O&OD wa awali ulilenga zaidi katika kuibua vipaumbele, wakati 
Mfumo wa O&OD ulioboreshwa inalenga katika kuibua na kutekeleza vipaumbele 
vya jitihada za jamii. 

Mfumo wa O&OD wa awali unatofautiana na Mfumo wa O&OD ulioboreshwa katika 
mchakato na muda wa uwezeshaji wa jamii. Ndani ya Mfumo wa O&OD wa awali, 
uwezeshaji ulifanyika wakati wa kupanga na ulitumia muda wa siku kumi na nne (14) 
tu, ambapo katika Mfumo wa O&OD ulioboreshwa, uwezeshaji ni endelevu kwa 
wakati wote wa Mchakato wa maendeleo ya jamii kwa ajili ya kuijengea uwezo jamii. 

Jedwali 1.1: Tofauti kati ya Mfumo wa O&OD wa Awali na Ulioboreshwa 
 Mfumo wa O&OD wa Awali Mfumo wa O&OD Ulioboreshwa 

Maana  Mfumo shirikishi wa mipango na 

bajeti 
Mfumo wa kuimarisha uhusiano kati 

ya Serikali na jamii katika kuibua, 

kupanga na kutekeleza mipango ya 

maendeleo ya jamii 

Msisitizo katika mchakato 

wa upangaji mipango ya 

jamii na usaidizi wa MSM 

Vipaumbele vya jamii Jitihada za jamii 

Uwezeshaji Hufanyika katika mchakato wa 

upangaji mipango katika ngazi ya 

kijiji  

Hufanyika katika mchakato mzima wa 

maendeleo ya jamii (maandalizi ya 

jamii, upangaji mipango, utekelezaji, 

ufuatiliaji na tathmini) kwa ajili ya 

kuijengea jamii uwezo. 
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1.4  Faida za Mfumo wa O&OD Ulioboreshwa Kijamii na Kiuchumi 

Mfumo wa O&OD ulioboreshwa ni mchakato wa kuijengea uwezo jamii, kuimarisha 
mahusiano na ushirikiano baina ya Serikali na jamii. Hivyo, italeta faida ya moja kwa 
moja katika kuboresha utoaji huduma na maendeleo katika ngazi za msingi kama 
ifuatavyo: 

i. Kujenga Uwezo wa Jamii 

Msingi wa Mfumo wa O&OD ulioboreshwa ni kutoa hamasa kwa jamii ili iweze 
kutekeleza shughuli za maendeleo yao. Kupitia uzoefu wa kutekeleza shughuli za 
maendeleo, jamii itajenga kujiamini na kujipanga kwa pamoja kukabiliana na 
changamoto zinazowakabili. Uzoefu huu ndio msingi wa dhana ya “ujengeaji uwezo 
jamii” kuiwezesha kutekeleza miradi mingi zaidi kwa jitihada zao. 

ii. Uendelevu wa Miradi  

Kukosekana kwa uendelevu wa miradi kumeibua hoja kuhusu umuhimu wa 
kuishirikisha jamii katika kuimarisha uendelevu wa miradi. Mfumo wa O&OD 
ulioboreshwa unasisitiza umuhimu wa kuijengea uwezo jamii ili iweze kuanzisha na 
kutekeleza miradi yao wenyewe. Dhana hii inawezesha kuwa na miradi endelevu 
hasa kutokana na jamii kuwa na umiliki wa miradi inayotokana na mahitaji yao halisi, 
uwezo walionao na rasilimali zilizopo, hivyo kuwa na uwezo wa kutekeleza, kufanya 
ufuatiliaji na tathmini wao wenyewe.   

iii. Kupungua kwa Gharama za Utekelezaji wa Miradi 

Ushirikiano baina ya Serikali na jamii katika utekelezaji wa miradi utazipunguzia 
gharama MSM. Hii ni kutokana na baadhi ya gharama kuchangiwa na jamii. Aidha, 
Wanajamii wakishakuwa na uwezo wa kutekeleza miradi yao, itatoa fursa kwa 
Serikali kujikita katika utekelezaji wa miradi ya kimkakati (ambayo iko juu ya uwezo 
wa jamii kuitekeleza) itakayowanufaisha wananchi wengi zaidi. 

iv. Kuimarisha Mahusiano na Ushirikiano baina ya Serikali na Jamii 

Mfumo wa O&OD ulioboreshwa unaijengea uwezo jamii wa kuanzisha jitihada nyingi 
za jamii kwa ajili ya kujiletea maendeleo. Pia, Mfumo wa O&OD ulioboreshwa 
unaiwezesha Serikali kutoa usaidizi katika juhudi za jamii za kujiletea maendeleo kwa 
kuzingatia hali halisi. Kupitia Mfumo wa O&OD ulioboreshwa kila upande (Serikali 
na jamii) utatekeleza majukumu yake na kushirikiana pamoja kuhakikisha upatikanaji 
wa huduma bora na maendeleo endelevu katika ngazi za msingi. 
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v. Utawala Bora katika Ngazi za Msingi 

Mchakato wa uibuaji na utekelezaji wa jitihada za jamii, hufanyika kupitia vikao 
mbalimbali vya maamuzi katika ngazi za Vitongoji, Vijiji na Mitaa. Mchakato huu 
hufanyika kwa njia ya uwazi na hivyo kuimarisha uzingatiaji wa nguzo za utawala 
bora zinazojumuisha uwazi na uwajibikaji katika kufikia maamuzi ya kidemokrasia. 

vi. Maendeleo ya Kiuchumi katika Ngazi za Msingi 

Mfumo wa O&OD unachangia maendeleo ya kiuchumi katika ngazi za msingi kupitia 
uwezeshaji wa shughuli za vikundi zinazofanyika ndani ya jamii. Mpango wa 
Maendeleo wa Miaka Mitano Awamu ya II (2016/17-2020/21) unasisitiza kuwa lengo 
kuu la maendeleo ya kiuchumi ngazi za msingi ni kuhakikisha ngazi za Mikoa na 
MSM zinasaidia jitihada za jamii kwa vitendo. Mipango bora ya maendeleo ya 
kiuchumi katika ngazi za msingi itahakikisha kuwa masuala ya vipaumbele 
yanashughulikiwa kwa kutumia rasilimali chache zilizopo ili kuwezesha ukuaji wa 
uchumi na kupunguza umasikini katika ngazi za msingi. MSM zinatakiwa kutoa 
usaidizi kwa jamii ili kuwezesha ukuaji wa uchumi katika maeneo yao. Hii 
inajumuisha kujifunza mawazo mapya na kufanya mgawanyo wa majukumu kwa 
makundi yote ya kijamii yakiwemo makundi ya watu wenye mahitaji maalum. 

 
Mfumo wa O&OD una mchango mkubwa kijamii na kiuchumi, kwa mtu mmoja 
mmoja na Taifa kwa ujumla. Pia huiwezesha Serikali kutoa huduma kwa jamii kwa 
kutumia gharama kidogo kama mchango katika miradi. Kwa kiasi kikubwa miradi 
hiyo hutekelezwa na jamii kupitia jitihada zao. Utekelezaji huu unatoa nafasi kwa 
Serikali kuelekeza bajeti yake katika mikakati mingine ya maendeleo ya Taifa. 
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SURA YA PILI 
MFUMO WA FURSA NA VIKWAZO KWA MAENDELEO 

 (O&OD) ULIOBORESHWA 

 

Sura hii inaelezea maana na malengo ya Mfumo wa O&OD ulioboreshwa, vipengele 
vya O&OD na shughuli zitakazotekelezwa na MSM katika Mfumo wa O&OD. 

 

2.1 Maana na Malengo ya Mfumo wa O&OD  

Mfumo wa O&OD una lengo la kujenga na kuimarisha uhusiano na ushirikiano kati 
ya jamii na MSM katika utoaji wa huduma na kuleta maendeleo ya jamii katika ngazi 
za msingi. Mfumo huu unalenga kuhakikisha kuwa jamii inajengewa uwezo wa 
kutekeleza mipango ya maendeleo kupitia jitihada za jamii. 
 

2.1.1 Uhusiano na Ushirikiano kati ya Jamii na Mamlaka za Serikali za Mitaa 

Uhusiano na Ushirikiano ni njia muhimu inayoziwezesha jamii na MSM kufanya kazi 
kwa pamoja katika utoaji wa huduma na kuleta maendeleo katika ngazi za msingi, 
ambapo: 

 Jamii huibua na kutekeleza jitihada zake kadri iwezekanavyo katika 
kukabiliana na changamoto bila kusubiri msaada wa Serikali; 

 Halmashauri za Vijiji/Kamati za Mitaa ni ngazi za utawala zenye wajibu wa 
kushirikiana na wana jamii (ambao ni watekelezaji wakuu wa mipango yao) ili 
kuboresha maisha ya jamii; 

 Halmashauri  zinapaswa kuzihimiza ngazi za utawala za Vijiji/Mitaa kuwa 
kitovu cha kuimarisha utekelezaji wa jitihada za jamii.  

2.1.2 Maendeleo katika Ngazi za Msingi 

Maendeleo katika Ngazi za Msingi kwa Mfumo wa O&OD unahusisha kutambua 
matumizi sahihi ya rasilimali zilizopo ndani ya jamii katika ngazi za msingi kwa 
kuzingatia tabia ya jamii na mazingira ya eneo husika. Ili kufikia malengo ya utoaji 
huduma bora na kuleta maendeleo katika ngazi za msingi msisitizo unapaswa kuwa 
katika kuimarisha jitihada za jamii na kuzijengea uwezo jamii kwa ushirikiano kati ya 
Serikali na jamii. 

2.1.3 Jitihada za Jamii 

Jitihada za jamii ni shughuli za pamoja au miradi ambayo wanajamii kwa utashi wao 
wenyewe wanaipanga, wanaitekeleza, kuifanyia ufuatiliaji na tathmini ili kukabiliana 
na changamoto walizonazo. Wanajamii watachukua hatua kutatua matatizo 
yanayowakabili bila kusubiri usaidizi kutoka nje. Jamii huchukua hatua hii kwa kuwa 
inaona kuna umuhimu na ulazima wa kufanya hivyo. 

Nchini Tanzania, jitihada nyingi za jamii zinatekelezwa na wananchi wenyewe. Hali 
hii inatokana na utamaduni wa Watanzania wa kufanya kazi kwa pamoja. Hivyo, 
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uhusiano na ushirikiano kati ya Serikali na jamii ni muhimu katika utekelezaji wa 
jitihada za jamii kwa sababu wanajamii na Serikali huunganisha nguvu katika kuleta 
ufanisi wa utoaji wa huduma bora kwa jamii. Kwa mantiki hiyo, wanajamii 
wanapaswa kujengewa uwezo wa kuibua na kutekeleza jitihada za jamii ili kuboresha 
maisha yao. 

2.1.4 Kuzijengea Uwezo Jamii  

Kuzijengea uwezo jamii inahusisha mchakato wa kuimarisha uwezo wa ki-taasisi wa 
jamii katika shughuli za maendeleo. Mchakato huu huziwezesha jamii kubaini 
changamoto na fursa zilizopo, kisha kwa pamoja huchukua hatua madhubuti katika 
kukabiliana na changamoto walizozibaini. Huu ni utaratibu endelevu unaotoa fursa 
kwa wanajamii kujifunza kutokana na uzoefu wa kutekeleza jitihada za jamii kwa 
vitendo na kujitathmini. Uzoefu huu huzidi kukua kadri jitihada za jamii 
zinavyotekelezwa.  

Kuzijengea jamii uwezo ni jambo muhimu sana katika Mfumo wa O&OD kwani 
huchochea jitihada za jamii, kuleta matokeo endelevu ya miradi na kuimarisha 
ushirikiano kati ya Serikali na jamii. Juhudi za pamoja huziwezesha jamii kukabiliana 
na changamoto kwa uhakika zaidi kuliko juhudi za mtu mmoja. Hivyo, kuimarika 
kwa uwezo wa ki-taasisi wa jamii ndiyo kusudio la kuzijengea uwezo jamii kupitia 
Mfumo wa O&OD. 

Katika kuzijengea uwezo jamii, mchakato wa kujifunza kutokana na uzoefu (kutenda 
na kujitathmini) unaweza kutafsiriwa kama nguzo kuu ya jamii kutekeleza jitihada 
zao. Mchakato huu utasaidia kukuza uwezo wa jamii katika kuibua na kuendeleza 
jitihada mbalimbali. Vilevile, kadri uwezo wa jamii unavyozidi kuimarika kufuatia 
mchakato wa kujifunza kutokana na uzoefu katika utekelezaji ndivyo ubora, wingi na 
ukubwa wa jitihada za jamii utazidi kuongezeka.   

Hata hivyo, jamii haiwezi kujijengea uwezo kwa mzunguko wa mara moja wa  
mchakato wa kutekeleza jitihada zake na kujitathmini, bali huhitaji kujirudia kwa 
mchakato wa aina hiyo mara kadhaa kwa kuwa kujengeka kwa uwezo kunahitaji 
uzoefu wa muda mrefu wa utekelezaji jitihada za jamii. Hivyo, utekelezaji wa jitihada 
mbalimbali za jamii ni muhimu sana katika kuijengea uwezo jamii.  

Kielelezo 2.1 kinaonesha kuwa, kuzijengea uwezo jamii ni mchakato endelevu 
uliojikita katika uibuaji na utekelezaji wa jitihada za jamii kama njia ya kujifunza 
kutokana na uzoefu ambao jamii inaupata kwa kutekeleza jitihada zao na kujitathmini. 
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Kielelezo 2.1: Mchakato endelevu wa kujengea uwezo jamii kwa kujifunza 
kutokana na uzoefu wa kutekeleza jitihada za jamii 

 (utekelezaji na tathmini) 

Kupitia mchakato wa kuzijengea uwezo jamii, mambo yafuatayo yataonekana: 

 Jamii inachukua hatua kukabiliana na changamoto zinazowakabili; 

 Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa kama ngazi ya utawala, hubeba jukumu 
la kuwaunganisha wanajamii ili kuchukua hatua ya kuwa watekelezaji wakuu 
wa shughuli za kukabiliana na changamoto zinazoikabili jamii ili kuboresha 
maisha yao. 

Kwa kuzingatia changamoto zilizobainishwa katika Mfumo wa O&OD wa awali, 
ushirikiano na juhudi za pamoja kati ya Serikali na jamii ni muhimu katika kuwezesha 
utoaji wa huduma na maendeleo ya jamii katika ngazi za msingi, na hili ndilo 
dhumuni la Mfumo wa O&OD. 

2.2  Vipengele vya Mfumo wa O&OD Ulioboreshwa 

Mchakato wa maendeleo ya jamii na usaidizi wa MSM katika kuzijengea uwezo jamii 
ni vipengele vinavyopaswa kuzingatiwa katika kufanikisha uhusiano na ushirikiano 
kati ya Serikali na jamii.   

 

2.2.1 Mchakato wa Maendeleo ya Jamii 

Mchakato wa maendeleo ya jamii kwa muktadha wa Mfumo wa O&OD ni dhana 
endelevu inayowezesha jamii kuungana pamoja ili kufanikisha jitihada zake na 
kujijengea uwezo wa kujiletea maendeleo. Mchakato huu hupitia hatua muhimu nne 
(4), ambazo ni:  
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 Maandalizi ya jamii; 

 Upangaji wa mipango ya jamii; 

 Utekelezaji wa pamoja na 

 Ufuatiliaji na tathmini. 

 

Kielelezo 2.2: Mchakato wa Maendeleo ya Jamii  

 
Katika mchakato huu, wanajamii wanapaswa kushiriki katika hatua zote (4) wakiwa 
ndio wahusika wakuu wa utekelezaji wa jitihada zao. Hivyo, kupitia mchakato huu, 
jamii hupata uzoefu na kuimarisha uwezo wa kujiletea maendeleo yao. Hatua hizi 
zimefafanuliwa kama ifuatavyo: 
 
i. Maandalizi ya Jamii 

Maandalizi ya jamii ni mchakato wa kuongeza uelewa ndani ya jamii ili iweze 
kutambua hali halisi ya jamii husika, changamoto zinazowakabili pamoja na fursa 
walizonazo katika kukabiliana na changamoto hizo kwa pamoja. Ni hatua muhimu 
sana inayopaswa kuchukuliwa na jamii kabla ya kuanza kupanga na kutekeleza 
shughuli yoyote ya pamoja. Hatua hii huweka msingi wa kufanikiwa katika shughuli 
za maendeleo zinazotarajiwa kuanzishwa. 

Maandalizi ya Jamii ni msingi muhimu katika kukamilisha miradi au shughuli za 
maendeleo kwa kuzingatia Mpango wa Maendeleo waliojiwekea. Wakati wa 
maandalizi, jamii inapaswa kutambua mahitaji yake halisi pamoja na uwezo walionao 
katika kutekeleza shughuli za maendeleo kwa kuzingatia uzoefu katika kutekeleza 
jitihada za jamii. Viongozi wa Kijiji/Mtaa hupatiwa mafunzo katika hatua hii ili 
waweze kuwa chachu ya kujenga mwamko wa maendeleo ndani ya jamii. Hivyo, 
MSM zinapaswa kutoa kipaumbele katika shughuli za Maandalizi ya Jamii kwa 
kuwezesha kufanyika kwa mafunzo ya viongozi wa Vijiji/Mitaa na Maafisa ugani ili 
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kufanikisha mchakato wa maendeleo ya jamii. Mchakato huu hufanyika kabla ya 
upangaji wa mipango ya maendeleo kwa kipindi kisichopungua miezi sita (6). Muda 
huu husaidia jamii kujiandaa kwa ajili ya kuibua jitihada za jamii zinazokusudiwa. 
 
ii. Upangaji wa Mipango ya Jamii 

Upangaji wa mipango ya jamii ni mchakato unaofanywa na wanajamii kwa 
kujadiliana na kuweka vipaumbele kisha kupanga mikakati ya kukabiliana na 
changamoto walizonazo kwa kuanzisha miradi yao. Katika upangaji wa mipango, 
jamii inapaswa kuzingatia uwezo wao na rasilimali walizonazo pamoja na uendelevu 
wa miradi husika. Aidha, kwa miradi iliyo nje ya uwezo wao kuitekeleza, jamii 
inapaswa kutafuta usaidizi kutoka kwa wadau wengine kama vile; MSM, Taasisi 
binafsi, wafanyabiashara na wadau wengine wa maendeleo.  

iii. Utekelezaji 

Wanajamii ndio wahusika wakuu katika utekelezaji wa jitihada za jamii zilizopo 
katika mipango yao ya maendeleo. Aidha, MSM zinapaswa kuainisha aina ya usaidizi 
na wakati unaofaa kutoa usaidizi huo kwa ajili ya kufanikisha utekelezaji wa jitihada 
za jamii. 

iv. Ufuatiliaji na Tathmini 

Ufuatiliaji ni mchakato endelevu unaofanywa na wanajamii ili kuangalia hatua 
iliyofikiwa katika utekelezaji wa jitihada za jamii, kutambua changamoto na hatua za 
kurekebisha utekelezaji pale inapobidi ili kufikia malengo yaliyokusudiwa. 

Tathmini ni mchakato wa kutambua na kutafakari matokeo ya uhusiano kati ya 
shughuli zilizopangwa na zilizotekelezwa katika kufikia malengo yaliyokusudiwa. 
Matokeo ya ufuatiliaji na tathmini husaidia kuboresha upangaji na utekelezaji wa 
mipango ijayo. Pia, husaidia kuijengea uwezo jamii kujifunza kupitia changamoto 
walizokabiliana nazo katika utekelezaji wa mipango yao. Mchakato wa kujifunza 
kutokana na uzoefu (kutekeleza na kujitathmini) huchangia sana kuijengea uwezo 
jamii.  

Katika Mfumo wa O&OD, ufuatiliaji hufanywa na jamii wakati wa utekelezaji wa 
mipango yake. Tathmini pia hufanywa na jamii kabla ya upangaji mipango mipya kwa 
mwaka unaofuata na wakati wanapo kamilisha utekelezaji ili kuchambua mafanikio 
ya mikakati waliyotumia katika utekelezaji wa mipango hiyo. Matokeo ya ufuatiliaji 
na  tathmini  ya  jamii  yawekwe  katika  maandishi  ili  yatumike  kama 
rejea wakati wa kupanga mipango ijayo ya maendeleo. 

MSM zikiwa moja ya wahusika, zinapaswa kufanya ufuatiliaji wa utekelezaji wa 
jitihada za jamii ili kutoa usaidizi unaohitajika kwa wakati muafaka. Vilevile, MSM 
zina jukumu la kufanya ufuatiliaji na tathmini ya mipango yake hasa katika utoaji wa 
usaidizi kwa jitihada za jamii (Utaratibu wa upangaji, utekelezaji, ufuatiliaji na 
tathmini ya mipango ya maendeleo ya jamii, umeelezwa kwa kina katika sura ya tatu 
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ya Mwongozo huu). 

2.2.2 Usaidizi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa katika Kuzijengea Uwezo Jamii 

Jukumu la msingi la MSM katika Mfumo wa O&OD ni kuzijengea uwezo jamii ili 
kutekeleza jitihada zake kwa kutoa usaidizi katika hatua zote za mchakato wa 
maendeleo ya jamii. Jukumu hili hufanywa na MSM ili kuimarisha mahusiano na 
ushirikiano baina ya Serikali na jamii. Hivyo, MSM zinapaswa kutoa usaidizi katika 
uwezeshaji wa jamii pamoja na kusaidia jitihada za jamii. 

i. Uwezeshaji wa Jamii 

Uwezeshaji wa jamii ni muhimu katika kufanikisha mchakato wa maendeleo katika 
ngazi za msingi. Jamii hujifunza kutokana na uzoefu unaoimarishwa kwa uwepo wa 
wawezeshaji ambao huwa karibu na jamii wakati wa hatua zote za Mchakato wa 
maendeleo ya jamii. Wanajamii huhamasishwa ili watekeleze jitihada zao na 
kujitathmini. Hivyo, MSM zina jukumu la kuandaa wawezeshaji miongoni mwa 
maafisa ugani ambao watajengewa uwezo kuwa Wawezeshaji Kata.  

 
Wawezeshaji Kata ni Wagani waliopatiwa mafunzo kuhusu mbinu za uwezeshaji 
jamii. (Wajibu na majukumu ya Wawezeshaji Kata yameelezwa kwa kina katika sura 
ya nne). Vilevile, utaratibu wa uwezeshaji umeainishwa katika Kiongozi cha 
Uwezeshaji Jamii katika Mfumo wa Fursa na Vikwazo kwa Maendeleo (O&OD) 
ulioboreshwa. Wawezeshaji Kata hupaswa kuwezesha jamii katika mchakato wa 
maendeleo ya jamii ili kuijengea Jamii uzoefu na uwezo wa kutosha. Hivyo, 
Wawezeshaji Kata wanapaswa kufanya kazi kama timu yenye angalau wawezeshaji 
watatu (3) ili kufanya kazi zao kwa ushirikiano na kushughulikia masuala ya sekta 
mbalimbali yatakayojitokeza. 

 
Madhumuni ya uwezeshaji wa jamii kupitia Wawezeshaji Kata ni pamoja na 
kuwajenga na kuwalea wawezeshaji jamii ili kuwasaidia waweze kujitegemea katika 
kufanikisha Mchakato wa maendeleo ya jamii hata bila uwepo wa Wawezeshaji Kata. 
Wawezeshaji Jamii ni watu wenyekujituma katika shughuli za maendeleo, na wenye 
ushawishi mkubwa kwa wanajamii wenzao. Wawezeshaji Jamii hutoka miongoni 
mwa wanajamii waliohamasika na kuwa na mwamko wa maendeleo. Wajibu na 
majukumu ya Wawezeshaji Jamii umefafanuliwa kwa kina katika sura ya nne ya 
Mwongozo huu. 

ii. Usaidizi kwa Jitihada za Jamii 

Kupitia mchakato wa maendeleo ya ngazi za msingi, jamii huibua miradi na kupanga 
mipango ya maendeleo. Mipango hiyo huwasilishwa ofisi za MSM ili kujumuishwa 
katika mipango na bajeti ya Halmashauri. Maelezo ya kina ya Utaratibu wa Upangaji 
na Utekelezaji wa Mipango kwa kutumia Mfumo wa O&OD yapo katika Kiongozi cha 
Uanndaji na Utekelezaji wa Mipango kwa Mfumo wa Fursa na Vikwazo kwa 
Maendeleo (O&OD) ulioboreshwa. MSM zinapaswa kufuata hatua zifuatazo ili kutoa 
usaidizi stahiki katika kufanikisha jitihada za jamii:  
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a. Kuchambua Mpango wa Jamii uliowasilishwa ili kuzitambua jitihada za jamii na 
kupima uwezo wa Kijiji/Mtaa katika kutekeleza mpango/jitihada hizo;   

b. Kuzishirikisha Idara za kisekta ili kufahamu matokeo ya uchambuzi wa jitihada 
za jamii; 

c. Kuainisha aina ya usaidizi unaohitajika katika kutekeleza jitihada za Jamii kwa 
kuzingatia uchambuzi uliofanyika katika kipengele (a); 

d. Kuunganisha aina mbalimbali za usaidizi zilizoainishwa na kukubaliwa katika 
Mipango na Bajeti za MSM; 

e. Kutoa usaidizi unaostahili kwa wakati unaohitajika. 

Baada ya kutambua jitihada za jamii zilizomo katika Mpango wa Maendeleo wa jamii, 
jitihada hizo pamoja na uwezo wa Kijiji/Mtaa katika kutekeleza jitihada hizo 
vinapaswa kuchambuliwa na MSM ili mamlaka hizo zijiandae kutoa usaidizi unaofaa 
kwa wakati. Jambo jingine muhimu katika kusaidia jitihada za jamii ni kuitia moyo 
jamii ili iweze kukabiliana na changamoto ilizonazo kwa kutumia jitihada zao 
wenyewe kuliko kuanza kwa kuwapa misaada ya kirasilimali ambayo inaweza 
kuongeza utegemezi. Hii ina maana kwamba, kutanguliza usaidizi wa rasilimali 
kunaweza kusababisha jamii kuziacha kabisa jitihada zao badala ya kuziimarisha. Hali 
hii imedhihirika sana katika baadhi ya maeneo yenye uzoefu na uwezo mdogo wa 
kutekeleza jitihada za jamii. Hivyo ni muhimu sana kwa Halmashauri kuchambua 
uwezo na uzoefu wa Kijiji/Mtaa katika kutekeleza jitihada za jamii ili kuepuka hatari 
ya kuongezeka kwa utegemezi wa msaada wa kifedha ndani ya jamii. Hata hivyo, 
ikumbukwe kwamba kuna wakati jitihada za jamii huhitaji msaada wa utaalamu, 
fedha au mamlaka ya kuidhinisha utekelezaji wa shughuli husika kutoka 
Halmashauri. Kukosekana kwa usaidizi huu wakati mwingine huwa kikwazo kwa 
jamii na kusababisha jamii kukata tamaa ya kutekeleza jitihada zake. 

Hivyo, ni muhimu kwa MSM kufanya uchambuzi wa jitihada za jamii ili kuweza 
kubainisha aina sahihi ya usaidizi unaohitajika. Pia ni muhimu kuwa makini na hatari 
ya kufifisha ari ya jamii katika kutekeleza jitihada zake za kujiletea maendeleo kwa 
kutanguliza usaidizi wa fedha mapema. Msisitizo zaidi uwekwe katika kuiwezesha 
jamii kujitolea zaidi katika kukabiliana na changamoto kwa kuanzisha na kukamilisha 
jitihada za jamii.   
 
Usaidizi unaopaswa kutolewa na MSM upo wa aina tatu (3) kama ifuatavyo: 

 Kutia Moyo 

Kutia moyo ni matendo yote ya kutambua na kuipongeza jamii kwa jitihada zake. 
Matendo hayo yanahusisha kuwatembelea na kuzungumza nao pamoja na 
kuwasaidia shughuli wanazozifanya, kutuma barua ya pongezi, kutoa cheti, tuzo au 
ngao. Kutia moyo ni muhimu kwa kuwa husaidia jamii kuendelea kuongeza bidii 
katika kutekeleza jitihada zao. Inashauriwa wakati wowote MSM kuwatia moyo 
wanajamii ili kuendeleza ushiriki katika jitihada zao hata wanapokuwa katika wakati 
mgumu kiuchumi na kijamii. Hamasa wanayoipata huwaongezea ari ya kukabiliana 
na changamoto, hivyo, kuendelea na utekelezaji wa jitihada zao. Faida ya usaidizi wa 
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aina hii ni kuzipunguzia MSM gharama za utekelezaji wa miradi. 

 Usaidizi wa Kitaalam 

Usaidizi wa kitaalam ni utoaji wa ujuzi na taarifa ambazo jamii inazihitaji ili 
kuwezesha jitihada kuendelea kutekelezwa. Usaidizi huu unahusu mambo kadhaa 
yakiwemo; utaalam, viwango vya Serikali vinavyotakiwa, taarifa za Sera, Sheria, 
Kanuni na Taratibu. MSM zinapaswa kutoa usaidizi pale ambapo jitihada za jamii 
zinahitaji maarifa na ujuzi ambao haupatikani miongoni mwa wanajamii kama vile; 
kupeleka Maafisa ugani, Wahandisi, mafundi au vielelezo vya aina mbalimbali vya 
ushauri wa kitaalam. Usaidizi wa aina hii unaweza kutolewa wakati wa mchakato wa 
ufuatiliaji wa kawaida wa MSM. 

 Usaidizi wa Fedha 

Usaidizi wa fedha ni utoaji wa fedha tasilimu au vifaa kwa jamii. MSM zinapaswa 
kuzitia moyo jamii kukamilisha jitihada zao isipokua kama jitihada inahitaji fedha au 
vifaa ambavyo vipo nje ya uwezo wa jamii ndipo MSM zitatoa fedha au vifaa. Hata 
hivyo, ni muhimu kwa MSM kujiridhisha umiliki na utayari wa jamii ili kuimarisha 
uendelevu wa mradi kwa jamii kabla ya kutoa usaidizi wa fedha au vifaa, hii itaepusha 
kuongeza utegemezi unaoweza kudhoofisha ari ya kujitegemea. 

Baada ya uchambuzi wa jitihada za jamii na kuchagua aina ya usaidizi unaohitajika, 
matokeo ya uchambuzi huo yanapaswa kujumuishwa katika mipango na bajeti za 
Halmashauri. Iwapo Halmashauri zitashindwa kutoa aina ya usaidizi unaostahili 
kutokana na ufinyu wa bajeti, mamlaka hizo zinaweza kushirikiana na taasisi 
nyingine au wadau wenye uwezo wa kutoa usaidizi huo. Ni muhimu sana kwa MSM 
kuendelea kufuatilia maendeleo ya jitihada za jamii ili kuweza kutoa usaidizi wa 
haraka pale unapohitajika. 
 
 

2.3 Shughuli zitakazotekelezwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa 
Mfumo wa O&OD  
 

Ili kufikia malengo yaliyokusudiwa katika Mfumo wa O&OD, MSM zinapaswa 
kuandaa bajeti kwa ajili ya shughuli zifuatazo: 

2.3.1 Shughuli za Awali za Mfumo wa O&OD  

MSM zinapaswa kutekeleza shughuli mbalimbali wakati wa uanzishwaji wa Mfumo 
wa O&OD. Shughuli hizo ni pamoja na; Kuunda Kikosi Kazi cha Halmashauri kwa 
Mfuma wa O&OD Kuendesha mafunzo kwa watoa maamuzi, Kikosi Kazi cha 
Halmashauri pamoja na wahusika wakuu wa utekelezaji wa Mfumo wa O&OD. 

i. Kuunda Kikosi Kazi cha Halmashauri 

Ili kufanikisha utekelezaji wa shughuli za maendeleo kwa kutumia Mfumo wa O&OD 
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kwa ufanisi lazima kuwepo na timu ya kuratibu shughuli mbalimbali ndani ya 
Halmashauri. Timu hiyo inaitwa, “Kikosi Kazi cha Halmashauri” (Council Task Force - 
CTF) ambacho kitakuwa na wajumbe saba (7): Mkuu wa Idara ya Mipango, Ufuatiliaji 
na Tathmini; Mkuu wa Idara ya Utumishi na Utawala; Mkuu wa Idara ya maendeleo 
ya jamii , pamoja na maafisa wengine wanne (4) kutoka katika idara nyingine ambazo 
kwa mujibu wa majukumu yao hufanya kazi kwa ukaribu na jamii. Mratibu wa Kikosi 
Kazi hiki atapatikana kutoka miongoni mwa wajumbe hao (Wajibu na majukumu ya 
Kikosi Kazi cha Halmashauri yamefafanuliwa kwa kina katika Sura ya nne ya 
Mwongozo huu). 

ii. Mafunzo Elekezi kwa Viongozi wa Mkoa, Wilaya na MSM na Kikosi Kazi 
cha Halmashauri 

Kabla ya kuanza kwa shughuli za maendeleo kwa kutumia Mfumo wa O&OD, ni 
muhimu kwa viongozi ndani ya MSM (Mkurugenzi, Madiwani, na ofisi ya Mkuu wa 
Wilaya) kuwa na uelewa wa pamoja utakaowawezesha  kujenga utashi wa kisiasa 
katika Mfumo wa O&OD. Hivyo, mafunzo ya awali kwa watoa maamuzi yatafanyika 
kwa kushirikiana na Ofisi ya Mkuu wa Mkoa, Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa na Chuo cha Serikali za Mitaa, Hombolo. Kikosi Kazi cha 
Halmashauri kitahudhuria mafunzo haya kwa kuwa wao ni waratibu wakuu wa 
shughuli za maendeleo kwa kutumia Mfumo wa O&OD katika MSM (Ufafanuzi wa 
kina kuhusiana na mafunzo hayo unapatikana katika Sura ya tano ya Mwongozo huu). 

iii. Mafunzo kwa Wahusika Wakuu 

Wahusika wakuu katika Mfumo wa O&OD wamegawanyika katika makundi 
yafuatayo; Kikosi Kazi cha Halmashauri, Watendaji Kata (Ward Executive Officers-
WEO), pamoja na Wawezeshaji Kata (Ward Facilitators-WFs). Wahusika hawa 
watapewa mafunzo ili wawe na ujuzi na maarifa ya kuweza kutimiza majukumu ya 
utekelezaji wa Mfumo wa O&OD. Majukumu ya wahusika wakuu yameelezwa kwa 
kina katika sura ya nne (4) na maelezo ya kina kuhusiana na mafunzo yanapatikana 
katika sura ya tano (5) ya mwongozo huu. Mafunzo ya Kikosi Kazi cha Halmashauri 
yanapaswa yafanyike kwanza yakifuatiwa na ya Watendaji Kata. Kabla ya mafunzo 
ya Wawezeshaji Kata, Kikosi Kazi cha Halmashauri kitachagua maafisa ugani watatu 
(3) kutoka kila Kata ambao watakuwa na sifa zifuatazo:  

 Mwenye tabia zinazokubalika na jamii; 
 Anayeipenda jamii na kuitembelea mara kwa mara; 
 Mchapakazi; 
 Amebakiza muda wa zaidi ya miaka kumi (10) kabla ya kustaafu utumishi wa 

umma. 

Mamlaka za Serikali za Mitaa zinapaswa kuandaa bajeti kwa ajili ya mafunzo 
yaliyoelezwa hapo juu. 
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2.3.2 Shughuli za Uendeshaji wa Mfumo wa O&OD Ulioboreshwa 

Baada ya mafunzo, shughuli za uendeshaji wa kila siku wa O&OD zitaanza mara moja 
na zinapaswa kuwa endelevu, shughuli hizo zitagawanyika katika ngazi mbili 
ambazo ni ngazi ya Kijiji/Mtaa na ngazi ya Halmashauri. 

Katika ngazi ya Kijiji/Mtaa, Halmashauri zinapaswa kuhakikisha kwamba 
Wawezeshaji Kata watafanya uwezeshaji ili jamii iweze kushiriki kikamilifu katika 
mchakato wa maendeleo yao. Katika ngazi ya Halmashauri, wahusika watakuwa na 
jukumu la kukusanya taarifa za jitihada za jamii, kuzifanyia uchambuzi ili kuweza 
kujua aina ya usaidizi unaohitajika, kuweka mipango ya usaidizi na kuitekeleza. MSM 
zinapaswa kufanya ufuatiliaji na tathmini ya mipango ya usaidizi wake katika jitihada 
za jamii kwa kuzitembelea jamii ili kuweza kutoa usaidizi wa kutia moyo na utaalam 
kwa jamii (Shughuli hizi zimefafanuliwa kwa kina katika Sura ya tatu ya Mwongozo 
huu). 
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SURA YA TATU                                                                    
MIPANGO, BAJETI, UTEKELEZAJI, UFUATILIAJI NA TATHMINI 

 
Sura hii inaeleza hatua za utekelezaji wa Mfumo wa O&OD ulioboreshwa wakati wa 
upangaji mipango na bajeti, utekelezaji, ufuatiliaji na tathmini kwa kuzingatia jitihada 
za jamii. Sura hii imegawanyika katika sehemu nne (4): Sehemu ya kwanza, inaelezea 
Upangaji Mipango ya Jamii; Sehemu ya pili, inaelezea namna ya kutekeleza mipango 
ya Halmashauri na Miradi ya Kisekta ambapo juhudi za jamii kujiletea maendeleo 
zimefafanuliwa. Sehemu ya tatu inahusu mchakato wa ufuatiliaji, tathmini na 
uwasilishaji wa taarifa kuhusu jitihada za jamii katika ngazi ya Kata na Halmashauri. 
Sehemu ya nne inaelezea mahusiano na ushirikiano kati ya Ngazi ya Halmashauri na 
Ngazi za Msingi (Kata, Kijiji, Mtaa na Kitongoji) za Mamlaka za Serikali za Mitaa 
katika mipango na bajeti. 

3.1  Mipango na Bajeti 

Upangaji Mipango na Bajeti katika Mamlaka za Serikali za Mitaa (MSM) 
umegawanyika katika sehemu mbili ambazo ni Upangaji wa Mipango katika ngazi za 
msingi na Halmashauri. 

3.1.1 Upangaji Mipango na Bajeti katika Ngazi za Msingi 

Upangaji wa mipango na bajeti katika ngazi za msingi unahusisha wanajamii kushiriki 
kufanya uchambuzi wa matatizo na mahitaji halisi. Upangaji mipango ya jamii 
unasaidia kuwasilisha taarifa na mahitaji halisi ya jamii na jitihada zao ngazi ya 
Halmashauri. Wakati wa upangaji mipango ya jamii, ni muhimu kufanya mapitio ya 
jitihada za jamii ili kutofautisha shughuli ambazo wanajamii wanaweza kutekeleza 
wenyewe kwa kutumia rasilimali walizonazo na zilizo nje ya uwezo wao. Hivyo basi, 
kabla ya upangaji mipango ya jamii, Vijiji/Mitaa vinapaswa kuainisha shughuli 
ambazo jamii ina uzoefu wa kuzifanya kama jitihada za jamii ili taarifa za jitihada 
husika zitumike katika kuainisha mahitaji halisi ya jamii. Kazi ya kutambua jitihada 
za jamii itaratibiwa na Mwenyekiti wa Kijiji/Mtaa, Mtendaji wa Kijiji/Mtaa pamoja 
na watekelezaji wa jitihada za jamii kwa kutumia jedwali 3.1 kama inavyoonekana 
katika mfano jedwali 3.2. 
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Jedwali 3.1: Fomu ya Kutambua Jitihada za Jamii 

Jina la Kata.............................................................................Jina la Kijiji/Mtaa...........................................................................................Tarehe.................. ........................... 

1) Chimbuko na historia ya Kijiji/Mtaa ambavyo vimefanya Kijiji/Mtaa kuweza kutekeleza Jitihada mbalimbali za Jamii 

 
 
 
 
 
2)Jina na 
mahali 
jitihada ya 
jamii ilipo 

3)Jina la kamati/Mtekelezaji 
wa jitihada ya jamii, idadi 
ya washiriki na eneo 
walilotoka 
Kijiji/Mtaa/Kitongoji n.k. 

4)Lengo 
tarajiwa 

5)Mchakato wa Utekelezaji Jitihada za jamii  
-umeanza lini, -aliyeanzisha ni nani,  
-shughuli ambazo zimefanyika,  
-Mafanikio ya mwaka uliopita,  
-Rasilimali zilizotumika mwaka uliopita  
-Idadi ya washiriki mwaka uliopita 

6)Sheria, Kanuni na Taratibu 7)Sheria, Kanuni na 
Taratibu 
zinavyozingatiwa 

8)Mahusiano ya 
kiushirikiano na 
taasisi nyingine 

 
 
 
 
 
 

      

       

 
 
 
 
 
 

      

Jina la Mwenyekiti Kijiji/Mtaa                                          Jina la Mtendaji wa Kijiji/Mtaa                  
Saini                                                                             Saini                                           
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Jedwali 3.2: Fomu ya Kutambua Jitihada za Jamii (Mfano) 

Jina la Kata.............................................................................Jina la Kijiji/Mtaa...........................................................................................Tarehe............................ ................. 

2) Chimbuko na historia ya Kijiji/Mtaa ambavyo vimefanya Kijiji/Mtaa kuweza kutekeleza Jitihada mbalimbali za Jamii 
Katika Kijiji chetu inasemekana kuwa tulikuwa na migogoro juu ya matumizi ya maji miongoni mwa Wanakijiji. Wazee wetu wa kale walifanya makubaliano ya namna ya kutumia maji na kudumisha maelewano juu ya vyanzo vya maji. Kupitia 
makubaliano hayo hadi leo imekuwa ndiyo taratibu na sheria zetu tangu wakati huo. 
Katika Kijiji chetu jamii iliamini katika miungu wa aina mbili (2); mungu wa maji na mungu wa misitu. Siku moja palitokea ugomvi kuhusu ardhi wakawafukuza watu waliomtumikia mungu wa maji. Mungu wa maji alikasirika akakausha 
vyanzo vyote vya maji vinavyobubujika kutoka katika misitu iliyoko mlimani. Watu wa ardhi walighadhabishwa sana na hali ya ukame katika ardhi na walianza kufanya jitihada za kuokoa maisha. Walienda kumwomba mungu wa maji awasamehe 
na masharti waliyopewa na mungu wa maji kuwa, watoe kafara ya mwanamke mwenye mimba ya kwanza katika maanguko ya maji. Watu wa ardhi waliomba mara nyingi sana ili wasipoteze maisha ya watoto kwa ajili ya ustawi wa kizazi 
kijacho. Watu watiifu kwa mungu wa maji waliahidi kuwa, kamwe hawatakumbatia umiliki wa maji kwa ajili yao binafsi, badala yake wataacha maji ambayo ni rasilimali ya asili yagawanywe kwa usawa katika vijiji vyote. 
Haihitajiki tena kuruhusu hali mbaya ya migogoro kama hiyo tena kutokea. Wazee wetu wa kale walikubaliana kwa dhati kuhakikisha wanalinda maji kwa kutengeneza ratiba ya mzunguko ya kila siku kwa kila Kitongoji ya kulinda na kusafisha 
mifereji ya maji. Ratiba iliamuliwa kupitia mikutano ya mara kwa mara ya wawakilishi wa Vitongoji. Haya makubaliano yaliafikiwa kupitia maamuzi ya busara ya wanavijiji wote  na wawakilishi wa mikutano ya Vitongoji. 
2)Jina na 
mahali 
jitihada ya 
jamii ilipo 

3)Jina la 
kamati/Mtekelezaji wa 
jitihada ya jamii, idadi ya 
washiriki na eneo 
walilotoka 
Kijiji/Mtaa/Kitongoji n.k. 

4)Lengo 
tarajiwa 

5)Mchakato wa Utekelezaji Jitihada za jamii  
-umeanza lini, -aliyeanzisha ni nani,  
-shughuli ambazo zimefanyika,  
-Mafanikio ya mwaka uliopita,  
-Rasilimali zilizotumika mwaka uliopita  
-Idadi ya washiriki mwaka uliopita 

6)Sheria, Kanuni na Taratibu 7)Sheria, Kanuni na 
Taratibu 
zinavyozingatiwa 

8)Mahusian
o ya 
kiushirikia
no na taasisi 
nyingine 

Ujenzi wa 
Kilometa 5 za 
mifereji ya 
umwagiliaji 
kutoka 
kitongoji 
“AA” kwenda 
“BB” 

Kamati ya umwagiliaji, 
Jumla ya washiriki: Watu 
250 katika Kijiji 

Kupata mifereji 
ya umwagiliaji 
Kilometa 5 
kutoka kitongoji 
“AA” kwenda 
“BB” 

Shughuli za ujenzi wa Mfereji wa umwagiliaji zilianza miaka mitatu 
iliyopita  
-Serikali ya Kijiji ndiyo walitoa wazo la kuanzisha. 
-Watu 20 walishiriki kufanya kazi kwa siku 10 Mwaka uliopita 
kilomita 2 zilijengwa  
- Jumla ya Watu 200 walishiriki kufanya kazi hii  

-Wanufaika wote wa mfereji wa umwagiliaji 
wanapaswa kushiriki katika ujenzi kwa kila 
mmoja kushiriki na kuchangia fedha  
-Kila mmoja atapaswa kuchangia shilingi 
50,000/=  

Wanufaika 10 
hawakushiriki katika 
ujenzi.hivyo walitozwa 
faini 

Kujenga 
ushirikiano  
na Idara ya 
Kilimo. 

Ujenzi wa  
jengo la bucha 
ya kitongoji 
“CC” 
 

Kamati ya ujenzi  
Jumla ya washiriki: Kaya 55 
katika Kitongoji “CC”  
 

Kupata bucha 
katika Kitongoji 
CC 

Maamuzi ya kuanza kujenga bucha yalitoka kwa jamii baada ya 
kuumwa magonjwa yaliyotokana na kula nyama isiyo salama miaka 
mitatu iliyopita. Kutokana na hali hiyo, Kitongoji “CC” kilikutana na 
wanajamii na kuamua kujenga bucha ya kitongoji iliyosimamiwa na 
Kamati ya ujenzi ambayo ilichaguliwa na wanajamii. Ujenzi ulianza 
mwaka uliopita na vipande 200 vya marumaru vilipokelewa kutoka 
kwa jamii. Mwaka uliopita wana jamii wote ndani ya Kitongoji 
walishiriki katika ujenzi 

Kila kaya katika Kitongoji “CC” ilichangia 
Shilingi 10,000/= na kushiriki katika kujenga. 
Wakati wa kuanza matumizi ya bucha kila Kaya 
katika kitongoji “CC” ilinunua nyama kwa bei 
nafuu. Kamati ina wajibu wa kuhakikisha kuwa 
jamii inauziwa nyama salama. Mapato 
yanayotokana na hiyo biashara ni ya Kitongoji. 

Baadhi ya wawakilishi 
kutoka katika Kaya 
hawakushiriki katika kazi 
ya ujenzi na pia 
hawakushiriki kutoa kiasi 
cha Shilingi 10,000. 
walitengwa na Kijiji 

Kujenga 
ushirikiano 
na  
Kampuni ya 
Ranchi ya 
Taifa 
(NARCO) 

       

Jina la Mwenyekiti Kijiji/Mtaa                                          Jina la Mtendaji wa Kijiji/Mtaa                  
Saini                                                                             Saini                                           
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Maelezo ya kina kuhusu hatua za uibuaji wa jitihada za jamii pamoja na Mchakato wa 
Upangaji Mipango ya Jamii vimeelezwa katika Kiongozi cha Uanndaji na Utekelezaji 
wa Mipango kwa Mfumo wa Fursa na Vikwazo kwa Maendeleo (O&OD) 
ulioboreshwa. 

Katika ngazi ya Halmashauri, mipango ya maendeleo ya jamii huchambuliwa na 
kujumuishwa katika mipango na bajeti za Halmashauri husika. Ufanisi katika 
uchambuzi wa taarifa za jitihada za jamii zinazotoka ngazi za msingi husaidia 
kubainisha jitihada zinazokidhi mahitaji halisi ya jamii.  

Upangaji wa Mipango ya jamii una hatua sita (6): Uzinduzi na utoaji wa mafunzo kwa 
timu ya upangaji mipango katika ngazi ya Kijiji/Mtaa; Mapitio kabla ya upangaji wa 
mpango; Upangaji mipango; Mashauriano; kupitisha na kuthibitisha; na uwasilishaji 
na ushirikishaji wadau. Ufafanuzi wa kila hatua umeelezwa hapa chini; 

i. Uzinduzi na Utoaji wa Mafunzo kwa Timu ya Upangaji Mipango ya 
Kijiji/Mtaa 

Hatua hii huanza na utangulizi pamoja na maelezo ya awali yanayotolewa katika 
mkutano mkuu maalum wa wanajamii ili kujenga uelewa kuhusu upangaji wa 
mipango ya jamii. Maelezo hayo hutolewa kwa washiriki wa Mkutano Mkuu wa Kijiji, 
Halmashauri ya Kijiji/ Kamati ya Mtaa, Watendaji wa Vijiji/Mitaa, Watendaji wa Kata, 
Maafisa ugani na Madiwani. Wakati wa mkutano mkuu Wawezeshaji Kata/Maafisa 
ugani watatoa maelezo kuhusu maana na umuhimu wa upangaji wa mipango ya jamii 
pamoja na njia za kupanga mipango husika. Baada ya mkutano, Wawezeshaji 
Kata/Maafisa ugani watasaidia kuunda timu ya upangaji wa mipango ya jamii 
itakayohusisha wawakilishi kutoka katika kila Kitongoji (Wawakilishi hawa 
watachaguliwa kwa kuzingatia uwiano wa kijinsia pamoja na umri miaka 18 na 
kuendelea). Wawakilishi wengine watatoka miongoni mwa wajumbe wa 
Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa. Jukumu kubwa la wawakilishi 
waliochaguliwa ni kuandaa rasimu ya mpango wa maendeleo kwa niaba ya jamii 
wanazoziwakilisha.  

Utaratibu ulioelezwa hapo juu utazisaidia jamii kuwa na uelewa wa pamoja kuhusu 
umuhimu wa jamii kujipangia mipango yake kwa kuzingatia hatua za Upangaji 
Mipango ya Jamii. Wajumbe wa timu ya Upangaji Mipango ya Jamii watapatiwa 
mafunzo ya siku mbili (2) kuhusu Upangaji Mipango ya Jamii. Mafunzo haya 
yatatolewa na Wawezeshaji Kata/Maafisa ugani wakishirikiana na Mtendaji wa 
Kijiji/Mtaa pamoja na mjumbe kutoka Kikosi Kazi cha Halmashauri. Kusudi la 
mafunzo haya ni kuijengea uwezo timu ya upangaji wa mipango ya jamii katika 
kuielewa dhana na mchakato mzima wa upangaji wa mipango ya maendeleo. 

ii. Mapitio kabla ya Upangaji wa Mipango ya Jamii 

Hatua hii inalenga kufanya mapitio ya taarifa za jitihada za jamii ili kufahamu hali 
halisi ya jamii. Mapitio haya yatasaidia kuthibitisha matatizo halisi, mahitaji halisi, 
ujuzi na uzoefu wa jamii ndani ya Kijiji/Mtaa katika kujiletea maendeleo. Majadiliano 
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yatafanyika kwa kuzingatia mpango wa jamii wa mwaka uliopita hasa katika lengo 
kuu. Majadiliano hayo yatalenga mafanikio, siri ya mafanikio hayo, pamoja na 
changamoto walizokabiliana nazo. Pia wakati wa majadiliano wanajamii hubainisha 
masuala mtambuka yanayoakisi mahitaji halisi ya jamii ambayo hujumuishwa katika 
mchakato wa mipango na bajeti za Halmashauri. Baadhi ya masuala mtambuka ni; 
utawala bora, jinsia, Virusi Vinavyosababisha UKIMWI na UKIMWI, udhibiti wa 
majanga pamoja na usimamizi wa mazingira. Majadiliano haya yatafanyika kwa siku 
moja (1). 

iii. Upangaji Mipango 

Upangaji mipango ya jamii hufuata hatua tatu (3) ambazo ni; uchambuzi wa hali ya 
sasa; uandaaji wa rasimu ya mpango wa maendeleo na uandaaji wa mpango kazi wa 
jamii. Zoezi hili litafanyika kwa muda usiopungua siku mbili (2). 

a. Uchambuzi wa Hali Halisi ya sasa 
Kwa kutumia taarifa za jitihada za jamii zilizojadiliwa wakati wa mapitio ya upangaji 
wa mipango ya jamii, timu ya upangaji wa mipango ya jamii itajadili na kubainisha 
fursa, rasilimali zilizopo katika jamii pamoja na ujuzi na uzoefu wa jamii katika 
kujiletea maendeleo. 
 
b. Uandaaji wa Rasimu ya Mpango wa Maendeleo wa Jamii 
Uandaaji wa rasimu ya mpango wa maendeleo unapaswa kutambua ujuzi na uzoefu 
wa jamii katika kutekeleza jitihada zake kwa kuzingatia inachoweza kufanya na 
ambacho haiwezi kufanya katika kukabiliana na matatizo na mahitaji halisi ya jamii 
husika. Upangaji wa mipango ya jamii utatumia jedwali 3.3 kama inavyoonekana 
katika mfano jedwali 3.4. 
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Jedwali 3.3: Fomu ya Mpango wa Maendeleo wa Jamii 
Jina la Kata.............................................................................Jina la Kijiji/Mtaa......................... ..................................................................Tarehe.............................................  

1) Jina na mahali 

jitihada ya jamii 

ilipo 

2) Lengo 

Tarajiwa 

3) Lengo la 

mwaka 

uliopita 

4) Hatua iliyofikiwa kwa 

mwaka uliopita, aina na 

kiwango cha rasilimali 

zilizokusanywa na 

kutumika 

5) Sababu 

zilizosaidia 

kufanikiwa/kutofa

nikiwa (za ndani 

na nje ya jamii) 

6) Lengo la 

mwaka huu 

(Mwaka wa 

fedha wa 

Serikali Julai -

Juni)  

7) Rasilimali zinazohitajika Vipaumbele  

Kutoka ndani ya 

jamii 

(Zitakazoghara 

miwa na jamii 

husika) 

Kutoka nje ya jamii 

(Halmashauri, 

Mashirika 

yasiyokuwa ya 

kiserikali, na Taasisi 

mbalimbali) 

8) Vipaumbele 

vitakavyotekel

ezwa na jamii 

9) Vipaumbele 

vya jamii 

 
 
 
 

         

 
 
 
 

         

 
 
 
 

         

 
 
 
 

         

Jina la Mwenyekiti Kijiji/Mtaa                                          Jina la Mtendaji wa Kijiji/Mtaa                  
Saini                                                                             Saini                                           



22 

 

Jedwali 3.4: Fomu ya Mpango wa Maendeleo wa Jamii (Mfano) 
Jina la Kata.............................................................................Jina la Kijiji/Mtaa......................... ..................................................................Tarehe.............................................  

1) Jina na mahali 
jitihada ya jamii 
ilipo 

2) Lengo 
Tarajiwa 

3) Lengo la 
mwaka 
uliopita 

4) Hatua iliyofikiwa 
kwa mwaka uliopita, 
aina na kiwango cha 
rasilimali 
zilizokusanywa na 
kutumika 

5) Sababu zilizosaidia 
kufanikiwa/kutofaniki
wa (za ndani na nje ya 
jamii) 

6) Lengo la 
mwaka huu 
(Mwaka wa 
fedha wa 
Serikali Julai -
Juni)  

7) Rasilimali zinazohitajika Vipaumbele  

Kutoka ndani ya 

jamii 

(Zitakazoghara 

miwa na jamii 
husika) 

Kutoka nje ya jamii 
(Halmashauri, 
Mashirika 
yasiyokuwa ya 
kiserikali, na Taasisi 
mbalimbali) 

8) Vipaumbele 
vitakavyotekel
ezwa na jamii 

9) Vipaumbele 
vya jamii 

Umwagiliaji 
kutoka 
Kitongoji AA 
mpaka BB 

Kuendeleza 
ujenzi wa 
mfereji wa 
umwagiliaji 
kwa km 5 

Maandalizi 
ya eneo la 
ardhi kwa 
ajili ya 
umwagiliaji 

- Tuliandaa na 
kusafisha eneo la 
ardhi 
- Watu 20 walifanya 
kazi ya maandalizi 
hayo kwa kutumia 
zana binafsi kwa 
muda wa siku 10 

Mchango chanya 
Ardhi ilipatikana 
kutokanana jitihada 
za Halmashauri ya 
Kijiji 

Kusubiri 
uwezeshaji wa 
kifedha 
kitaalamu 

Hakuna Mhandisi, 
Shilingi Milioni 
100 

N/A 1 

Ujenzi wa jengo 
la Bucha ya 
Kitongoji CC 

Kujenga 
bucha la 
Kitongoji 

Kukamilisha 
ujenzi wa 
jengo la 
bucha 

- Kufikia hatua ya 
kugongea bati 
- Vipande 200 vya 
mabati ya vigae 

Matofali 
hayakufyatuliwa 
kutokana na ukosefu 
wa mchanga 

Kukamilisha 
kuezeka bati 
na kupaka 
rangi 

Matofali, nguvu 
kazi, Michango 
ya fedha (Sh 
5000 kwa kaya) 

Kupaka rangi 2 3 

Kujenga 
matundu 3 ya 
vyoo katika 
shule “X” 

Kuongeza 
matundu 3 ya 
vyoo katika 
shule ya 
msingi 

Kukamilisha 
ujenzi wa 
vyoo 

Vifaa vya ujenzi 
vilikusanywa 
vikiwemo; matofali, 
saruji, masinki 
matatu 
yaliyonunuliwa na 
Kitongoji 

 
Fundi hakupatikana 
(alikuwa amebanwa 
na shughuli za ujenzi 
sehemu nyingine 

Kukamilisha 
ujenzi wote  

Nguvu kazi, 
fedha kutoka 
Halmashauri ya 
Kijiji 

Ushauri elekezi wa 
wataalamu 

1 4 

Nyumba ya 
Wauguzi katika 
Kitongoji YY 

Ukarabati wa 
nyumba 
chakavu za 
wauguzi 

Mpya Mpya Mpya Kupata 
kielelezo na 
fedha 

Matofali, 
michango ya 
fedha Sh. 
5000/kutoka kila 
kaya 

Kielelezo, ushauri 
waelekeziwa 
kitaalamu 
Kumwajiri 
muuguzi (ajira 
mpya) 

3 2 

Jina la Mwenyekiti Kijiji/Mtaa                                          Jina la Mtendaji wa Kijiji/Mtaa                  
Saini                                                                             Saini                                           
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c. Mpango Kazi wa Jamii 
Ushiriki katika upangaji wa mipango ya jamii huwawezesha wanajamii kuainisha 
shughuli ambazo wanaweza kuzitekeleza kwa nguvu zao hutokana na uzoefu 
walioupata katika kutekeleza mipango ya miaka iliyopita na zile ambazo hawana 
uwezo wa kuzitekeleza.  

Ili kuongeza uwajibikaji wa pamoja wa wanajamii katika utekelezaji wa shughuli 
walizojipangia, ni muhimu kuwa na ushiriki mpana miongoni mwa wahusika wa 
uandaaji wa mpango kazi wa jamii. Wahusika hao ni kama; Kamati ya shule/zahanati, 
viongozi wa Kitongoji pamoja na makundi mbalimbali katika jamii. Uandaaji wa 
mpango kazi wa jamii utatumia jedwali 3.5 kama inavyoonekana katika mfano jedwali 
3.6. 

Jedwali 3.5: Fomu ya Mpango Kazi wa Jamii  

Jina la jitihada ya jamii:              

Lengo kuu la mwaka huu:              
 Hatua/Kazi  Kipindi cha 

utekelezaji (Lini?) 
Mtekelezaji Namna ya kutekeleza (kwa 

kutumia rasilimali za ndani/nje 
ya jamii) 

1  
 
 

   

2  
 
 

   

3  
 
 

   

4  
 
 

   

 

Jedwali 3.6: Fomu ya Mpango Kazi wa Jamii (Mfano) 

Jina la jitihada ya jamii:Ujenzi wa jengo la Bucha 

Lengo kuu la mwaka huu: Kukamilisha kuezeka paa na kupaka rangi 
 Hatua/Kazi  Kipindi cha 

utekelezaji (Lini?) 
Mtekelezaji Namna ya kutekeleza (kwa 

kutumia rasilimali za ndani/nje 
ya jamii) 

1 Kununua vifaa kwa 
ajili ya kuezeka 

Mwezi wa 10 Kamati ya fedha Michango kutoka kwa wanajamii 
ilikusanywa mwaka uliopita 

2 Kuezeka jengo Mwezi wa 11 Mafundi walioko 
katika jamii 

Michango ya fedha kwa ajili ya 
kuwalipa mafundi pamoja na nguvu 
kazi ya kuwasaidia mafundi  

3 Kuomba usaidizi wa 
rangi ya kupaka 
jengo 

Mwezi wa 11 Mtendaji wa 
kijiji/Mtaa/Afisa 
ugani 

Mtendaji wa Kijiji/Mtaa/Afisa 
ugani kuwasilisha maombi 
Halmashauri kupatiwa rangi ya 
kupaka katika jengo kupitia Kamati 
ya Maendeleo ya Kata   

4 Kupaka rangi katika 
jengo 

 Mwezi wa tatu (au 
wakati wowote 
likiwa tayari) 

Kikundi cha 
vijana 

Nguvu kazi ya vijana wakiongozwa 
na fundi 

Mpango kazi wa jamii utatumiwa na wanajamii katika kufuatilia mwenendo wa 
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utekelezaji wa kazi zilizopangwa na kuchambua sababu zinazokwamisha kufikiwa 
kwa malengo tarajiwa kwa wakati. 

iv. Mashauriano 

Timu ya upangaji mipango ya jamii itawasilisha rasimu ya mpango wa maendeleo wa 
jamii na mpango kazi wa jamii katika kila kitongoji ndani ya Kijiji na Mitaa. 
Uwasilishaji huu utatoa fursa kwa wanajamii kuboresha kwa kuongeza au kupunguza 
maudhui ya mipango husika. Baada ya mapitio ya rasimu ya mpango huo kujadiliwa 
katika ngazi ya Kitongoji na Mitaa, utawasilishwa katika Kamati ya Maendeleo ya 
Kata ili kufanyiwa mapitio na marekebisho kwa ajili ya utekelezaji. 

v. Kupitisha na Kuthibitisha  

Timu ya upangaji mipango itawasilisha rasimu na maoni/ushauri uliotolewa wakati 
wa mchakato wa ushirikishaji katika Mkutano Mkuu wa Kijiji/Mtaa, ambapo 
wanajamii watapitisha na kuthibitisha Mpango wa Maendeleo ya Kijiji/Mtaa. Kama 
kuna maoni ya ziada kutoka kwa jamii itabidi yazingatiwe katika mpango. Baada ya 
kukamilisha mchakato huu, mpango utapelekwa katika Halmashauri ya Kijiji au 
Kamati ya Mtaa kwa ajili ya utekelezaji. Wanajamii wanatakiwa kuuelewa mpango na 
kuumiliki, siyo tu katika hatua ya kupanga lakini pia mchakato mzima wa utekelezaji. 

vi. Uwasilishaji na Ushirikishaji Wadau 

Mpango wa Maendeleo wa Jamii uliopitishwa utawasilishwa Halmashauri ukiwa 
umeambatishwa na Muhtasari wa Mkutano Mkuu wa Kijiji/Mkutano wa Mtaa. 
Mpango huu unaweza pia kuwasilishwa kwa wadau wa maendeleo. Halmashauri ina 
wajibu wa kutoa usaidizi wa kutia moyo, utaalam na pale inapobidi fedha ili 
kuendeleza jitihada za jamii. 

3.1.2 Mipango na Bajeti katika Ngazi ya Halmashauri 

Baada ya ngazi ya Halmashauri kupokea Mpango wa Maendeleo wa Jamii kutoka 
ngazi za Vijiji/Mitaa kupitia Kata, hatua zifuatazo zinatakiwa kufuatwa kabla 
haijajumuishwa katika mipango na bajeti ya Halmashauri; 

i. Uchambuzi wa Uwezo wa Kijiji/Mtaa 

Halmashauri itachambua uwezo wa kila Kijiji/Mtaa katika kuendeleza aina 
mbalimbali za jitihada za jamii na uwezo wa Kijiji/Mtaa kuanza kutekeleza jitihada 
nyingine za jamii pindi wanapokamilisha jitihada za awali. Aidha, Halmashauri 
itajiridhisha kuhusu uwezo wa jamii kutekeleza jitihada zake katika sekta mbalimbali 
kwa kuzingatia aina na sehemu shughuli zinapotekelezwa. Ili kubaini uendelevu wa 
aina mbalimbali za jitihada za jamii, Halmashauri zina wajibu wa kuandaa, kutumia 
na kuziboresha kanzidata za jitihada za jamii za kila Kijiji/Mtaa ili kuwa na 
kumbukumbu za muda mrefu. (Ufafanuzi wa hatua za kuandaa na matumizi ya 
kanzidata ya jitihada za jamii umeelezwa katika sura ya tatu ya Kiongozi cha Uanndaji 
na Utekelezaji wa Mipango kwa Mfumo wa Fursa na Vikwazo kwa Maendeleo 
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(O&OD) ulioboreshwa. 

Uwepo wa uendelevu wa jitihada za jamii katika sekta mbalimbali zilizopo katika 
Vijiji/Mitaa, ni kiashiria cha uongozi na usimamizi mzuri katika kutatua changamoto 
zinazoikabili jamii. Hii inamaanisha kuwa kutokuwepo kwa uendelevu wa jitihada za 
jamii kunaashiria changamoto katika uongozi na usimamizi wa jitihada za jamii. 
Hivyo, MSM zitapaswa kuchukua hatua za kubainisha aina ya usaidizi unaohitajika 
kama vile kutia moyo au kufanya uwezeshaji ili kukuza uwezo wa jamii kujiletea 
maendeleo. 

ii. Ushirikishaji wa Idara za Kisekta 

Kikosi kazi cha Halmashauri kinapaswa kuwasilisha matokeo ya uchambuzi wa 
uwezo wa kitaasisi wa Kijiji/Mtaa kwa Idara za kisekta kwa lengo la kutoa taarifa 
kuhusu jitihada za jamii ambazo zimeshaanza kutekelezwa katika Vijiji/Mitaa ili 
ziweze kujumuishwa katika mipango ya kisekta. 

iii. Mapendekezo ya Usaidizi Unaofaa 

Kikosi kazi cha Halmashauri kitapendekeza usaidizi unaofaa kama vile; kutia moyo, 
utaalam au fedha kisha watawasilisha katika vikao vya Wakuu wa Idara na vikao vya 
kamati mbalimbali kwa mujibu wa sheria kwa ajili ya majadiliano. Mapendekezo juu 
ya aina ya usaidizi yatategemea matokeo ya upimaji wa uwezo wa Kijiji/Mtaa. Kama 
Kijiji/Mtaa una uwezo mkubwa wa kitaasisi na unaendelea kutekeleza jitihada za 
jamii kwa uendelevu, aina yoyote ya usaidizi kati ya hizi tatu unaweza kutolewa. Kwa 
upande mwingine kama Kijiji/Mtaa haujatekeleza jitihada za jamii mbalimbali kwa 
uendelevu, usaidizi wa fedha usitolewe kwanza kwani unaweza kujenga utegemezi 
miongoni mwa wanajamii. Hivyo basi, aina nyingine ya usaidizi kama vile kutia moyo 
au ushauri wa kitaalam utolewe ili kuimarisha utekelezaji wa jitihada za jamii. 

iv. Kupanga Bajeti kwa ajili ya Kutoa Usaidizi Unaofaa 

Baada ya kuchambua usaidizi unaofaa, Mkurugenzi wa Halmashauri atawasilisha 
mapendekezo ya usaidizi unaofaa katika kamati mbalimbali za kudumu za 
Halmashauri pamoja na Baraza la Madiwani kwa ajili ya kuidhinisha. Wadau wote 
katika uandaaji wa mipango na bajeti wanapaswa kutambua umuhimu wa kutoa 
usaidizi kwa jitihada za jamii. Aidha, Halmashauri ina wajibu wa kutenga bajeti kwa 
ajili ya kusaidia shughuli za Wawezeshaji Kata na Kikosi Kazi cha Halmashauri. 

v. Mrejesho kwa Vijiji/Mitaa 

Halmashauri inatakiwa kutoa mrejesho juu ya aina ya usaidizi utakaotolewa kwa 
Vijiji/Mitaa kupitia Mtendaji Kata kwa njia ya barua itakayoonesha aina ya usaidizi 
unaohitajika (kutia moyo, ushauri wa kitaalam au fedha). Halmashauri zinapaswa 
kusisitiza usaidizi wa kutia moyo ili jamii iweze kuendelea na jitihada za jamii hata 
kama hakuna usaidizi wa fedha kutoka Serikalini. 
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3.2 Utekelezaji 

Sehemu hii inaeleza mchakato wa utekelezaji shughuli za maendeleo katika ngazi za 
Msingi na ngazi ya Halmashauri kwa kuzingatia juhudi za jamii katika kuendelea 
kutekeleza Jitihada zao. 

3.2.1 Utekelezaji katika Ngazi za Msingi  

Baada ya kujiridhisha juu ya matatizo halisi na shughuli ambazo jamii inaweza 
kuzifanya na kuandaa mpango-kazi kupitia upangaji mipango ya jamii, Wanajamii 
wataanza utekelezaji kwa kutumia uzoefu na rasilimali walizonazo. Katika hatua za 
utekelezaji, jamii itazingatia sera na viwango vya ubora vya Serikali ambavyo 
vinapatikana katika Ofisi ya Mtendaji Kata na kwa wataalam waliopo makao makuu 
ya Halmashauri. Mchakato wa utekelezaji unafanyika ili jamii iweze kutekeleza na 
kutathmini jitihada zake. Jamii itajifunza kutokana na uzoefu inaoupata na kuongeza 
ufanisi katika kutekeleza jitihada zilizopo katika sekta nyingine. 

3.2.2 Utekelezaji katika Ngazi ya Halmashauri 

Baada ya kuamua aina ya usaidizi unaofaa, Halmashauri itaendelea na utekelezaji wa 
shughuli zake ambao umegawanyika katika sehemu mbili (2). Sehemu ya kwanza ni 
kutoa usaidizi ili kuchochea miradi iliyoanzishwa na jamii, na sehemu ya pili kutoa 
usaidizi katika miradi ya kisekta ambayo jamii inapaswa kushiriki. Katika hatua ya 
utekelezaji, MSM zinawajibika kutumia vizuri rasilimali chache walizonazo ili kutoa 
huduma bora.  

i. Usaidizi wa Halmashauri katika Kuchochea Jitihada za Jamii 

Ikumbukwe kwamba usaidizi wa Halmashauri kwa jitihada za jamii sio lazima uwe 
wa fedha bali aina nyingine za usaidizi kama kutia moyo na utaalm. Yafuatayo ni 
maelezo ya utaratibu wa utoaji wa usaidizi. Maelezo haya yanaanza na kutia moyo 
ambako ni jambo la muhimu na lenye ufanisi kwa ajili ya kuendeleza Jitihada za Jamii.  

a. Kutia Moyo 

 Ni muhimu kutumia fursa za ufuatiliaji zilizopo kutembelea Vijiji/Mitaa ili 
kuwapongeza wanajamii; 

 Kutoa mrejesho kwa wakati katika Vijiji/Mitaa juu ya utekelezaji wa Jitihada 
zao; 

 Kutoa barua za pongezi kwa Vijiji/Mitaa juu ya utekelezaji wa jitihada za jamii; 
 Kuanzisha utaratibu wa kutumia matukio mbalimbali, kutangaza Vijiji/Mitaa 

bora ambayo inatekeleza jitihada za jamii kuwa endelevu; 
 Kualika Viongozi wa Vijiji/Mitaa na wawakilishi kutoka katika Vijiji/Mitaa 

inayofanya vizuri katika kutekeleza jitihada za jamii ili kutoa uzoefu;  
 Kuwajengea uwezo viongozi na wawakilishi wa Vijiji/Mitaa kwa kutoa 

mafunzo mbalimbali; 
 Viongozi kushiriki kwa pamoja na wanajamii katika kutekeleza jitihada za jamii. 
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b. Usaidizi wa Kitaalam 

 Kutoa vielelezo vya kiufundi ili Vijiji/Mitaa iweze kuzingatia ubora na 
viwango vya Serikali katika ujenzi wa majengo mbalimbali. 

 Maafisa Watendaji wa Kata kufanya mashauriano ya utekelezaji wa shughuli 
za maendeleo na wanajamii mara kwa mara. 

 Kupeleka wataalam kutoka Halmashauri kwa wakati ili kusimamia jitihada 
husika mfano Mhandisi kwa ajili ya miradi ya ujenzi. 

 Kuwawezesha viongozi waVijiji/Mitaa na wawakilishi wa Vijiji/Mitaa kupata 
mafunzo na kutembelea sehemu nyingine ili kujifunza na kupata maarifa 
mapya. 

 Kuwapatia mafunzo ya utunzaji wa takwimu za fedha, vifaa na thamani ya 
nguvu kazi iliyotumika kutoka kwa jamii. 

c. Usaidizi wa Fedha 

 Kutoa usaidizi wa fedha ili kuharakisha ukamilishaji wa jitihada za jamii bila 
kuongeza utegemezi kwa Serikali. 

 Kutoa usaidizi wa fedha kwa lengo la kutia moyo na hamasa ili jamii itekeleze 
jitihada moja baada ya nyingine; 

 Kutoa usaidizi wa fedha kama tuzo kwa jamii zinazofanya vizuri katika 
utekelezaji wa jitihada za jamii. Hivyo, ni vema usaidizi huu ukalenga jamii 
yenye uwezo wa kutekeleza jitihada zao bila kutegemea msaada katika kufikia 
au kukamilisha jitihada husika. 

ii. Utekelezaji wa Miradi ya Kisekta 

Miradi ya kisekta inahusisha miradi inayotokana na maelekezo kutoka wizara za 
kisekta, taasisi za umma na wadau wa maendeleo. Utekelezaji wake unaweza 
kufadhiliwa kutoka vyanzo vya mapato ya ndani au nje ya Halmashauri. Miradi hii 
inaratibiwa na kusimamiwa na Serikali kupitia maafisa waliopo katika idara husika. 
Mafanikio ya miradi hii hutegemea vigezo vya ndani na nje ya jamii. Baadhi ya vigezo 
muhimu ni; uelewa miongoni mwa jamii (Wanufaika wa mradi), ushiriki wao katika 
utekelezaji wa miradi, uwepo wa timu nzuri ya uongozi yenye ufanisi katika matumizi 
ya fedha na ufuatiliaji wa maendeleo ya mradi. 

Miradi mingi ya kisekta hupangwa na kugharaniwa na Wizara za kisekta na wadau 
wa maendeleo ikiwa na ushiriki mdogo wa wananchi. Hata hivyo ni muhimu jamii 
kushiriki katika utekelezaji kwa kutoa nguvu kazi au kuchangia gharama. Mfumo wa 
O&OD utaleta matokeo chanya katika miradi ya kisekta kwa sababu unachochea 
ushiriki wa jamii katika miradi husika. 

a. Manufaa ya Ushiriki wa Jamii katika Utekelezaji wa Miradi ya Kisekta 

Ushirikishwaji wa jamii katika miradi ya kisekta una manufaa yafuatayo: 
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 Uendelevu wa Mradi 

Ushiriki wa jamii katika hatua mbalimbali za utekelezaji wa miradi huongeza hali ya 
umiliki miongoni mwa wanajamii hivyo, kuifanya miradi kuwa endelevu. 

 Uwepo wa usimamizi mzuri wa rasilimali za mradi wakati na baada ya utekelezaji 
wake. 

 Kupunguza Gharama kwa Serikali 

Ushirikiano kati ya serikali na wanajamii katika utekelezaji wa miradi ya kisekta 
utaipunguzia Serikali gharama za miradi kwani baadhi ya gharama zitachangiwa na 
jamii.  

 

 

 

 

 
 
 Kuimarisha Utawala Bora katika Jamii 

Katika mchakato wa utekelezaji wa miradi ya kisekta, jamii inahitajika kupitia hatua 
mbalimbali za kufanya maamuzi kwa pamoja katika ngazi tofauti (Kitongoji, 
Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa, Mkutano Mkuu wa Kijiji/Mtaa n.k.). 
Mchakato huu utaiwezesha jamii kuimarisha utawala bora katika ngazi ya msingi 
unaozingatia sheria, kanuni na taratibu hivyo, kuongeza uwazi na uwajibikaji katika 
kufanya maamuzi. 

b. Mbinu za Kukuza Ushirikishwaji wa Jamii 

  Ushirikishwaji wa jamii hutumia mbinu zifuatazo: 

 Kupata Uelewa wa Jamii Juu ya Miradi ya Kisekta  

Wakati wa utekelezaji wa miradi ya kisekta ni muhimu kwa watekelezaji wa miradi 
husika kufahamu uelewa wa wanajamii juu ya lengo, mchakato na wajibu wao kwa 
mradi husika katika hatua za mwanzo. Kama wanajamii hawana uelewa kuhusiana 
na mradi, hawawezi kuwa na utayari wa kushiriki kwa hiari katika shughuli za mradi. 
Ili kuishirikisha jamii, watekelezaji wa miradi ya kisekta wanapaswa kushirikiana na 
viongozi wenye ushawishi kutoka ndani ya jamii katika kuielezea miradi ya kisekta 
kwa wanajamii. Viongozi hao ni pamoja na; Mtendaji wa Kijiji/Mtaa, Mtendaji wa 
Kata, Mwenyekiti wa Kijiji/Mtaa na wengineo. 

 

Mfano: Ujenzi wa Zahanati katika Kijiji cha Maseyu - Halmashauri ya Wilaya ya 
Morogoro 
Jumla gharama za mradi zilikuwa Shilingi 120, 000,000/= Jumla ya Mchango kutoka 
kwa wanajamii ni Shilingi 15, 000,000/= ambapo Sh. 9, 300,000/= (ni fedha taslimu) 
na Sh.5, 700,000/= (ni vitu mbalimbali kama mchanga na mawe). Wadau wengine 
wa maendeleo wanaofanyakazi katika Kijiji walisaidia vitu mbalimbali vyenye 

thamani ya shilingi 80,000, 000/=. Hivyo, usaidizi wa Halmashauri ulikuwa Sh. 
25,000, 000/= sawa na 21% ya gharama zote za mradi. 
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 Kutumia njia za Ushirikishwaji wa Jamii  

Kuna njia nyingi za ushirikishwaji wa jamii kama vile; Msaragambo, Mvava, Matoleo, 
Harambee au Siku ya maendeleo. Mbinu hizi zinaweza kutumika katika shughuli 
mbalimbali zikiwemo; kukarabati miundombinu kama vile shule, barabara za mitaa, 
mifereji ya umwagiliaji na mengineyo. Juhudi kama hizi zinaweza kutumika pia 
katika Kitongoji, Kijiji/Mtaa au Kata kwa ajili ya kuunganisha jamii katika utekelezaji 
wa kazi za pamoja kwa kujitolea. MSM zinapaswa kutumia uzoefu wa wanajamii 
katika kutekeleza miradi ya kisekta ili kupunguza gharama za utekelezaji wa miradi 
husika. 

 Uanzishwaji wa Kikundi cha Mfano katika Kitongoji 

Ili kuongeza ushiriki wa jamii katika miradi ya kisekta ni muhimu kuanzisha kikundi 
cha mfano katika ngazi ya msingi ya kiutawala (Kitongoji), ambapo jamii huishi 
pamoja kwa ushirikiano na uhusiano wa karibu. Kikundi hiki kinaweza kutumika 
kikamilifu katika utekelezaji wa miradi iliyopo katika ngazi ya Kitongoji, Kijiji/Mtaa, 
Kata na Halmashauri kutokana na uwezo na uzoefu walio nao katika kutatua 
changamoto zinazowakabili kwa pamoja. Kwa kuwa jamii hujadiliana mambo ya 
maendeleo katika mkutano wa Kitongoji, watekelezaji wa miradi ya kisekta 
wanapaswa kuunda vikundi katika ngazi ya Kitongoji na kuvitumia kikamilifu katika 
kuhamasisha wanajamii kushiriki katika utekelezaji wa miradi ya kisekta. 

 Kuwatumia Viongozi na Watu Maarufu wenye Ari ya Maendeleo  

Watu wenye ari ya maendeleo huwa na mafanikio katika maisha na hivyo mienendo 
yao huwavutia watu wengine na hata kuwabadilisha mitazamo yao kuhusu 
maendeleo. Watu wa aina hii wana sifa za uongozi kama vile uchapakazi, ubunifu na 
ushawishi hata kama hawana nafasi rasmi za uongozi. Hivyo, wanapotumiwa katika 
shughuli za kuhamasisha ushiriki wa jamii, huwa mfano bora wa kuigwa na 
wanajamii wenzao kutokana na uzoefu na mafanikio waliyonayo katika kujiletea 
maendeleo. Katika Mfumo wa O&OD, watu wa aina hii hujulikana kama viongozi 
wenye ari ya maendeleo ambao wanaweza kuwa chachu ya kuihamasisha jamii 
kushiriki katika utekelezaji wa miradi ya kisekta. Vilevile, watu maarufu katika jamii 
kama viongozi wa mila, madhehebu, watumishi wastaafu katika fani mbalimbali 
wanaweza kutumiwa kuihamasisha jamii kulingana na aina ya mahitaji katika jamii. 
Jambo la msingi katika kuwatumia viongozi wenye ari ya maendeleo na watu maarufu 
katika jamii ni kuzingatia Sheria ndogo, Kanuni na Taratibu zinazokubalika katika 
jamii na miradi husika. 

 Kuziwezesha Halmashauri za Vijiji/Kamati za Mitaa Kukuza Ushirikiano baina 
ya Kata, Vijiji/Mitaa na Vitongoji  

Halmashauri za Vijiji/Kamati za Mitaa ni vikao vinavyojumuisha wawakilishi wa 
Vitongoji katika kujadili shughuli za maendeleo. Vijiji na Mitaa kama walezi wa 
Vitongoji, huhamasisha jamii katika Vitongoji kushiriki katika utekelezaji siyo tu wa 
miradi ya Vijiji/Mitaa na Vitongoji, bali pia miradi iliyopo katika ngazi ya Kata. Ni 
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muhimu kwa Halmashauri za Vijiji/Kamati za Mitaa kukuza ushirikishwaji wa jamii 
katika utekelezaji wa miradi ya kisekta. 

 Matumizi ya Utaratibu wa Manunuzi kwa Kutumia “Force Account” katika 
Miradi ya Kisekta 

“Force Account” ni moja ya njia ya manunuzi ya kazi za ujenzi kwa kutumia taasisi za 
umma au watumishi wake na vifaa au wafanyakazi wa kukodi. “Force Account” ni 
mkataba usiokuwa wa ushindani katika mfumo wa manunuzi ya umma. Njia hii 
huwaruhusu Wakala wa manunuzi wanaotambulika kama Mikoa, Majiji au 
Vijiji/Mitaa ili kutekeleza miradi kwa kutoa nguvu kazi pamoja na vifaa chini ya 
usimamizi wao. Kwa mujibu wa kanuni ya 167 (1) (a)-(f) katika Sheria ya Manunuzi 
ya Umma ya mwaka 2013, matumizi ya “Force Account” yanaweza kukubalika endapo; 
Kazi husika ni ndogo na zimetawanyika katika maeneo mbalimbali mengine yakiwa 
pembezoni kiasi ambacho ni vigumu kwa wakandarasi wakubwa kuomba kuzifanya 
kwa bei nafuu; Kazi inatakiwa ifanyike bila kuathiri shughuli nyingine zinazoendelea, 
na endapo gharama zitokanazo na kukatishwa kwa kazi kutokana na sababu 
zisizozuilika zitagharamiwa na taasisi au chombo kinachotoa kazi husika na si 
mkandarasi.  
 
Faida ya kutumia “Force Account” ni pamoja na kusaidia taasisi nunuzi kupata mahitaji 
yao kwa haraka; inasaidia kuzijengea uwezo taasisi nunuzi kwa kuwa kazi 
zinafanyika na kusimamiwa na watumishi wa taasisi nunuzi husika; kuwajengea 
uwezo mafundi kutoka ngazi ya msingi kupata ujuzi kutokana na uzoefu wa kufanya 
kazi na taasisi nunuzi; vilevile husaidia kupunguza gharama ikilinganishwa na mbinu 
nyingine, hivyo husaidia kuboresha hali ya kipato cha kiuchumi kwa jamii. Aidha 
watumiaji wa “Force Account” wanapaswa kujiridhisha kuwa kuna unafuu wa 
gharama kufanya kazi kwa kutumia wakandarasi wa ndani kuliko wa nje. Hivyo, 
taasisi nunuzi inaweza kutoa huduma bora kwa gharama nafuu (rejea mwongozo wa 
“Force Account” OR-TAMISEMI). 
 

3.3 Ufuatiliaji na Tathmini 

Ufuatiliaji ni mchakato endelevu unaofanywa na wanajamii ili kuangalia hatua 
iliyofikiwa katika utekelezaji wa jitihada za jamii, kutambua changamoto na hatua za 
kurekebisha utekelezaji pale inapobidi ili kufikia malengo yaliyokusudiwa. Ufuatiliaji 
ni shughuli muhimu kwa MSM ili kubaini thamani ya kazi zilizotekelezwa na 
wanajamii.  Tathmini ni mchakato wa kutambua na kutafakari matokeo kati ya 
shughuli zilizopangwa na zilizotekelezwa katika kufikia malengo yaliyokusudiwa.  

Matokeo ya ufuatiliaji na tathmini husaidia kuboresha upangaji na utekelezaji wa 
mipango ijayo. Pia, husaidia kuijengea uwezo jamii kujifunza kupitia changamoto 
walizokabiliana nazo katika utekelezaji wa mipango yao. Mchakato wa kujifunza 
kutokana na uzoefu (kutekeleza na kujitathmini) huchangia sana kuijengea uwezo 
jamii. Kutambua na kuthamini kazi za wanajamii huchochea ari na hamasa ya 
kuanzisha na kuendeleza jitihada mpya za jamii na kushiriki katika kutekeleza miradi 
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ya kisekta.  

MSM zinapaswa kufuatilia utekelezaji wa jitihada za jamii ili waweze kubaini aina ya 
usaidizi unaofaa. Vilevile, Ufuatiliaji na Tathmini huziwezesha MSM kupima 
shughuli zao, hususan ufanisi katika kutoa usaidizi kwa Jitihada za Jamii. Zifuatazo 
ni shughuli za ufuatiliaji na tathmini zinazofanyika katika ngazi mbalimbali: 

i. Ngazi ya Kijiji/Mtaa 

 Watekelezaji wa jitihada za jamii watasimamia kwa karibu na kuweka 
kumbukumbu za mara kwa mara kuhusu shughuli zinazotekelezwa kisha 
watabainisha vikwazo katika utekelezaji. 

 Wafuatiliaji watajaza matokeo ya usimamizi katika "taarifa ya 
ufuatiliaji/tathmini ya Jitihada za Jamii" (rejea sura ya pili ya "Kiongozi cha 
Uanndaji na Utekelezaji wa Mipango kwa Mfumo wa Fursa na Vikwazo kwa 
Maendeleo (O&OD) ulioboreshwa" kwa taratibu za kina kuhusu ujazaji wa 
taarifa). 

 Taarifa ya ufuatiliaji/tathmini ya jitihada za jamii itawasilishwa na viongozi wa 
Vijiji/Mitaa kama vile Mwenyekiti wa Kijiji/Mtaa na Watendaji wa Vijiji/Mitaa 
kwa Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa kwa ajili ya kupanga mipango ya 
baadaye. 

 Wafuatiliaji pia watatoa taarifa ya matokeo ya ufuatiliaji katika vipindi vya 
robo, nusu na mwaka kwa Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa kwa kutumia 
taarifa ya ufuatiliaji/tathmini ya jitihada za jamii. 

 Mwenyekiti wa Kijiji/Mtaa, Mtendaji wa Kijiji/Mtaa na wenyeviti wa kamati 
wata wahimiza na kuwasaidia wafuatiliaji kuwasilisha taarifa ya 
ufuatiliaji/tathmini ya jitihada za jamii kwa Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya 
Mtaa. Katika mkutano huo, wahusika wote watafanya majadiliano kuhusu 
miradi inayoendelea pamoja na miradi iliyokamilishwa. 

 Mapitio ya mipango inayoendelea na maandalizi ya mipango mipya kwa ajili 
ya shughuli zitakazofuata, yatafanyika kwa majadiliano katika mikutano ya 
Vijiji/Mitaa.  

 Watendaji wa Vijiji/Mitaa watabandika matokeo ya majadiliano, kuhusu 
marekebisho yaliyofanyika na mipango mipya katika mbao za matangazo. 

 Watendaji wa Vijiji/Mitaa wataunganisha taarifa za maendeleo ya kila jitihada 
ya jamii na kuziwasilisha katika kikao cha Kamati ya Maendeleo ya Kata. 

 Taarifa ya ufuatiliaji/tathmini ya kila jitihada ya jamii itaambatishwa na 
muhtasari na kupelekwa katika Ofisi ya Kata katika kila robo mwaka.  

 Mtendaji wa Kijiji/Mtaa atawasilisha muhtasari wa ufuatiliaji na tathmini ya 
jitihada za jamii kwa Kamati ya Maendeleo ya Kata kupitia kwa Mtendaji  
Kata kila robo ya mwaka. Aidha, taarifa ya ufuatiliaji/tathmini ya jitihada za 
jamii itawasilishwa kwa Kamati ya Maendeleo ya Kata kupitia kwa Mtendaji  
Kata kila mwaka.  

ii. Ngazi ya Kata 

 Maendeleo ya jitihada za jamii yaliyotajwa katika muhtasari wa kila Mkutano 
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Mkuu wa Kijiji/Mkutano wa Mtaa utawasilishwa kila robo mwaka katika 
Kamati ya Maendeleo ya Kata. 

 Wawezeshaji Kata/Maafisa ugani watafuatilia katika kila Kijiji/Mtaa ili 
kubaini jitihada zinazotekelezwa na ambazo hazijaanza kutekelezwa kulingana 
na mpango. 

 Majadiliano juu ya usaidizi kutoka Ofisi ya Kata katika jitihada za jamii pamoja 
na ushiriki wa jamii kwa miradi inayotekelezwa ngazi ya Kata lazima ifanyike 
kupitia vikao vya kawaida na vya dharura vya Kamati ya Maendeleo ya Kata. 
Mapitio ya mipango inayoendelea inapaswa kutekelezwa kwa kuzingatia 
matokeo ya majadiliano katika Kamati ya Maendeleo ya Kata. 

 Mtendaji wa Kata atabandika matokeo ya mazungumzo, hasa marekebisho na 
mipango mipya katika mbao za matangazo. 

 Mtendaji wa Kata ataunganisha taarifa kuhusu jitihada za jamii katika 
muhtasari wa kikao cha Kamati ya Maendeleo ya Kata. Muhtasari huo 
utaambatishwa na taarifa ya Ufuatiliaji/Tathmini ya jitihada za jamii na 
kuwasilishwa Halmashauri kila robo mwaka.  

iii. Ngazi ya Halmashauri 

 Baada ya kupokea mihtasari na taarifa za ufuatiliaji/tathmini ya jitihada za 
jamii za kila robo mwaka, kutoka kila Kata, Afisa Mipango/Mchumi wa 
Halmashauri ataratibu na kuendesha zoezi la uchambuzi wa maendeleo ya 
jitihada za jamii pamoja na miradi ya kisekta kwa ushirikiano na Kikosi kazi 
cha Halmashauri na idara nyingine za Halmashauri. 

 Kikao cha Menejimenti ya Halmashauri kitahakiki uhalisia wa yaliyomo katika 
mihtasari na taarifa za ufuatiliaji/tathmini ya jitihada za jamii kwa kutumia 
fursa zilizopo za ufuatiliaji wa miradi wa mara kwa mara.  

 Kikao cha Menejimenti ya Halmashauri kitafanya majadiliano kuhusu matokeo 
ya uchambuzi ili kubaini aina ya usaidizi unaohitajika, kisha kitafanya mapitio 
ya mipango na kufanya marekebisho yatakayoiwezesha Halmashauri 
kuendelea kutoa usaidizi kwa jitihada za jamii. 

 Mkurugenzi wa Halmashauri atawasilisha taarifa za Ufuatiliaji/Tathmini ya 
jitihada za jamii kwa Kamati za Halmashauri na Baraza la Madiwani kwa ajili 
ya majadiliano na kutoa idhini ya usaidizi kwa jitihada za jamii. 

 Halmashauri zitatoa mrejesho kwa Vijiji/Mitaa juu ya matokeo ya majadiliano 
na aina ya usaidizi ulioidhinishwa. 

 Mkurugenzi wa Halmashauri atawasilisha taarifa kwa Sekretarieti ya Mkoa  
ambayo itapeleka taarifa Ofisi ya Rais TAMISEMI pamoja na Wizara za kisekta.  

3.4 Uhusiano baina ya Halmashauri na Ngazi za Msingi za Mamlaka 
za Serikali za Mitaa katika Mipango na Bajeti 

Kielelezo 3.1 kinaeleza taratibu za upangaji mipango ya jamii na mchango wa MSM 
katika kuimarisha mahusiano na jamii ikiwa ni msisitizo wa maelezo yaliyomo katika 
sura ya 2 inayoonesha chimbuko la Mfumo wa O&OD.  
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Ndani ya kielelezo (safu ya chini) kuna mchakato wa uwezeshaji utakaofanywa na 
Wawezeshaji Kata ili kuhakikisha kuwa wanajamii wanatimiza wajibu wao kikamilifu 
katika mchakato mzima wa upangaji mipango ya jamii. Katika kielelezo hiki, 
mzunguko mmoja wa Mchakato wa maendeleo ya jamii umeelezwa kama mfano. 
Hata hivyo, kwa mantiki ya kawaida, Mchakato wa maendeleo ya jamii ni kazi 
endelevu inayolenga kufikiwa kwa hatua moja baada ya nyingine ambapo wanajamii 
hukuza uzoefu wao  katika kupanga, kutekeleza, kufuatilia na kutathmini shughuli 
za maendeleo yao. 

Mshale kutoka sehemu ya Mchakato wa maendeleo ya jamii kwenda katika mpango 
na bajeti, unaonesha njia ya kuwasilisha Mpango wa Maendeleo wa Jamii katika 
Halmashauri. Baada ya kupokea Mpango wa Maendeleo wa jamii, Halmashauri 
zitaweza kuingiza jitihada za jamii katika Mipango na Bajeti. 

Mshale kutoka ngazi ya Halmashauri hadi Kijiji/Mtaa unaoonesha kuwa usaidizi 
utatolewa baada ya Halmashauri kufanya maamuzi juu ya shughuli/miradi 
itakayotekelezwa katika mwaka ujao wa fedha. 

Mshale uliopo upande wa kulia wa mchoro, unaoonesha pande zote mbili kati ya 
Halmashauri na ngazi za msingi za MSM unabainisha ushirikiano kati ya 
Halmashauri na jamii katika Utekelezaji, Ufuatiliaji na Tathmini ya Jitihada za Jamii 
na miradi ya kisekta. Katika mchakato huu, Kikosi Kazi cha Halmashauri ni kiungo 
kikuu katika ngazi za juu za MSM.  
 
Ili kuweka dhana iliyoelezwa ndani ya mchoro huu katika utekelezaji, ni muhimu kwa 
MSM na jamii kutumia kikamilifu Kiongozi cha Uanndaji na Utekelezaji wa Mipango 
kwa Mfumo wa Fursa na Vikwazo kwa Maendeleo (O&OD) Ulioboreshwa na 
Kiongozi cha Uwezeshaji Jamii katika Mfumo wa Fursa na Vikwazo kwa Maendeleo 
(O&OD) ulioboreshwa. 
Hivyo, MSM zinapaswa kufanya jitihada za dhati kukijengea uwezo Kikosi Kazi cha 
Halmashauri pamoja na Wawezeshaji Kata.  
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Kielelezo 3.1: Hatua na Mahusiano kati ya Ngazi ya Halmashauri na Ngazi za Msingi za MSM katika Mipango na Bajeti 

 
Angalizo: Ofisi ya Kata inawajibika kuratibu kwa kushirikiana na Halmashauri kutoa usaidizi katika Ngazi za Msingi katika MSM. 
Kikosi Kazi cha Halmashauri watoe usaidizi kwa Wawezeshaji Kata katika hatua zote za uwezeshaji. 
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SURA YA NNE                                                
WAJIBU NA MAJUKUMU YA WAHUSIKA KATIKA MFUMO WA 

FURSA NA VIKWAZO KWA MAENDELEO (O&OD) 
ULIOBORESHWA 

 

Sura hii inaelezea wajibu na majukumu ya wahusika mbalimbali katika utekelezaji wa 
Mfumo wa O&OD ulioboreshwa katika ngazi ya Kijiji/Mtaa, Kata, Halmashauri, 
Mkoa na Taifa ili kufikia malengo ya Mfumo wa O&OD kwa utaratibu endelevu. 
Wahusika hawa kuanzia ngazi za Msingi, Halmashauri, Wilaya, Mkoa, Taifa na 
wadau mbalimbali wanatakiwa kutekeleza majukumu yao kwa ushirikiano kulingana 
na mifumo iliyopo ya Kiserikali. 

4.1  Wahusika katika Ngazi ya Kijiji/Mtaa 

Wahusika katika ngazi ya Kijiji/Mtaa ni Mwenyekiti wa Kijiji/Mtaa, Halmashauri ya 
Kijiji/Kamati ya Mtaa na Mtendaji wa Kijiji/Mtaa, vikundi vya jamii pamoja na jamii 
kwa ujumla ambao watabainisha na kuchambua changamoto zao, wataandaa 
mipango kulingana na hali halisi waliyo nayo na watachukua hatua za utekelezaji kwa 
pamoja kulingana na uwezo na uzoefu wao. 

Vikundi vya jamii vinaweza kutumika kama fursa ambapo wanachama wanapata 
maarifa, ujuzi na uzoefu utakaowasaidia kuwa viongozi wa baadae. Mwenyekiti wa 
Kijiji/Mtaa na wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa wakishirikiana na 
Wawezeshaji Kata, Wawezeshaji Jamii na Maafisa ugani wana wajibu wa kukuza 
juhudi za jamii katika kujiletea maendeleo.   
  
4.1.1 Mkutano Mkuu wa Kijiji na Mkutano wa Mtaa 

Mkutano Mkuu wa Kijiji na Mkutano wa Mtaa utakuwa na majukumu yafuatayo: 
 
i. Kufanya makubaliano ya pamoja juu ya changamoto zinazowakabili na 

mahitaji halisi ya jamii. 
ii. Kupanga na kuidhinisha shughuli za jamii kwa kushirikiana na Wawezeshaji 

Kata na Maafisa ugani. 
iii. Kujadili kwa pamoja taarifa za jitihada za jamii. 

4.1.2 Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa 

Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa itakuwa na majukumu yafuatayo: 

i. Kushirikiana na Wawezeshaji Kata na Wawezeshaji Jamii katika kuhamasisha 
jamii kuchukua hatua za kutekeleza shughuli za maendeleo kulingana na 
uwezo wao. 

ii. Kuratibu shughuli mbalimbali za maendeleo katika jamii kwa kushirikiana na 
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Wawezeshaji Kata, Wawezeshaji Jamii na Maafisa ugani. 
iii. Kutumia mkutano mkuu wa Kijiji/Mtaa kufanya maamuzi ya pamoja kuhusu 

jitihada za jamii. 
iv. Kusimamia kamati mbalimbali za maendeleo ndani ya Kijiji/Mtaa katika 

kuhakikisha utekelezaji endelevu wa jitihada za jamii. 
v. Kupashana habari na kushirikishana uzoefu juu ya juhudi za pamoja za jamii 

katika kujiletea maendeleo.  
vi. Kutoa usaidizi katika kuendeleza jitihada za jamii. 
vii. Kuwa kiungo kati ya jamii, Kamati ya Maendeleo ya Kata na Halmashauri kwa 

kujadili ajenda na kutoa mrejesho wa maamuzi mbalimbali kwa ngazi za 
msingi. 

4.1.3 Mwenyekiti wa Kijiji/Mtaa 

Mwenyekiti wa Kijiji/Mtaa atakuwa na majukumu yafuatayo: 

i. Kushiriki katika mchakato wa kutambua jitihada za jamii. 
ii. Kushirikiana na wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa katika 

kuhakiki na kuthibitisha usahihi wa taarifa zilizojazwa katika fomu za 
kutambua jitihada za jamii. 

iii. Kuhakikisha fomu za jitihada za jamii zinawasilishwa katika vikao vya 
Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa na Mkutano wa Kijiji/Mtaa ili kujenga 
uelewa wa pamoja. 

iv. Kushirikiana na Mtendaji wa Kijiji/Mtaa katika kufuatilia maendeleo ya 
jitihada za jamii na kuwasilisha matokeo ya ufuatiliaji huo katika Halmashauri 
ya Kijiji/Kamati ya Mtaa na Mkutano mkuu wa Kijiji/Mtaa. 

v. Kushirikiana na Mtendaji wa Kijiji/Mtaa, Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya 
Mtaa katika kuhamasisha maendeleo ya jitihada za jamii. 

vi. Kuwa kiungo kati ya Kamati ya Maendeleo ya Kata na Halmashauri katika 
kujadili ajenda na kutoa mrejesho wa maamuzi mbalimbali kwenda ngazi ya 
kijiji. 

 
4.1.4 Mtendaji wa Kijiji/Mtaa 

Mtendaji wa Kijiji/Mtaa atakuwa na majukumu yafuatayo: 

i. Kushiriki katika mchakato wa kutambua jitihada za jamii. 
ii. Kukusanya taarifa muhimu zinazohusu jitihada za jamii. 
iii. Kujaza fomu za jitihada za jamii na kuwasilisha katika Halmashauri ya 

Kijiji/Kamati ya Mtaa kupitia kwa Mwenyekiti wa Kijiji/Mtaa. 
iv. Kuhakikisha utekelezaji wa jitihada za jamii unazingatia sheria ndogo, sera na 

miongozo. 
v. Kutoa taarifa zinazohusiana na jitihada za jamii katika kamati husika, Vitongoji 

na vikundi ndani ya jamii. 
vi. Kuratibu na kuweka mazingira rafiki ya mawasiliano kati ya jamii, 

Wawezeshaji Kata na Maafisa ugani wengine kwa ajili ya kurahisisha shughuli 
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za uwezeshaji jamii. 
vii. Kushirikiana na Wawezeshaji Kata katika kukuza uwezo wa wanajamii, ili 

kubaini mambo ambayo wana uwezo wa kuyatekeleza na wasiyo na uwezo wa 
kuyatekeleza kwa ajili ya kutambua mahitaji ya usaidizi. 

viii. Kutumia Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa na vikao vingine katika 
kuchochea majadiliano kuhusu jitihada za jamii. 

ix. Kuwa kiungo kati ya Kamati ya Maendeleo ya Kata na Halmashauri katika 
kujadili ajenda na kutoa mrejesho wa maamuzi kwenda ngazi ya Kijiji/Mtaa. 
 

4.1.5 Mwenyekiti wa Kitongoji 

Mwenyekiti wa Kitongoji atakuwa na majukumu yafuatayo: 

i. Kushirikiana na Wawezeshaji Kata na Wawezeshaji Jamii katika kukuza juhudi 
za jamii kujiletea maendeleo. 

ii. Kuweka mazingira rafiki katika kufanya maamuzi ya kidemokrasia na 
kutambua mahitaji halisi ya jamii na uwezo wao. 

iii. Kutoa taarifa na kusimamia jitihada za jamii kulingana na makubaliano 
yaliyofikiwa katika Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa na Mkutano Mkuu 
wa Kijiji na Mkutano wa Mtaa. 

iv. Kusimamia uchaguzi wa Wawezeshaji Jamii miongoni mwa wanajamii wenye 
ari na bidii ya maendeleo na kuwajengea uwezo kwa kushirikiana na 
Wawezeshaji Kata ili kuendeleza shughuli za uwezeshaji jamii katika Kitongoji 
husika. 

 
4.1.6 Wawezeshaji Jamii 

Wawezeshaji Jamii watakuwa na majukumu yafuatayo: 

i. Kushirikiana na kiongozi wa Kijiji/Mtaa na watu mashuhuri (kama vile 
viongozi wa kimila) kwa ajili ya kutia moyo jamii katika kutambua mahitaji yao 
halisi na kuwahamasisha kuchukua hatua za utekelezaji. 

ii. Kuendeleza kazi za uwezeshaji katika ngazi ya msingi ili kufikia maendeleo 
endelevu ya jamii bila kutegemea uwepo wa Wawezeshaji Kata. 

 
4.1.7 Vikundi vya Jamii 
 
Vikundi vya kijamii vitakuwa na majukumu yafuatayo: 

i. Kupanga na kutekeleza shughuli zao kulingana na mahitaji halisi ya kikundi. 
ii. Kushawishi upatikanaji wa usaidizi katika kustawisha shughuli zao. 
iii. Kuonesha mfano mzuri wa utendaji wa shughuli zao ili kuchochea hamasa ya 

maendeleo kwa watu wengine. 
 

4.2  Wahusika katika Ngazi ya Kata 

Wahusika katika ngazi ya Kata ni Kamati ya maendeleo ya Kata, Diwani, Mtendaji 
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Kata na Wawezeshaji Kata. Wahusika hawa ni kiungo kati ya Halmashauri na 
Vijiji/Mitaa katika kubadilishana uzoefu miongoni mwa Vijiji/Mitaa na kuwa chachu 
ya kukuza juhudi za jamii kujiletea maendeleo. 

4.2.1 Kamati ya Maendeleo ya Kata 

Kamati ya Maendeleo ya Kata itakuwa na majukumu yafuatayo: 

i. Kupendekeza na kuamua aina ya usaidizi unaohitajika kutoka ngazi ya Kata 
kwa ajili ya kuendeleza jitihada za jamii. 

ii. Kujadili na kufuatilia maendeleo ya jitihada za jamii na usaidizi uliotolewa na 
Ofisi ya Kata. 

iii. Kuunganisha matatizo/mahitaji halisi ya jamii na Miradi ya Kisekta ili kupata 
usaidizi wa mahitaji ya jamii. 

iv. Kuwa kiungo kati ya Kijiji/Mtaa na Halmashauri kwa kutoa taarifa na mrejesho 
kuhusu jitihada za jamii. 

v. Kutatua migogoro inayoweza kujitokeza katika utekelezaji wa miradi ya 
kijamii. 

vi. Kupitia taarifa za Ufuatiliaji na Tathmini na kutoa ushauri. 
 

4.2.2 Mtendaji Kata 

Mtendaji Kata atakuwa na majukumu yafuatayo: 

i. Kutoa maelekezo kwa Mtendaji wa Kijiji/Mtaa katika kujaza fomu za jitihada 
za jamii na kukusanya fomu hizo baada ya kujazwa. 

ii. Kuwajengea uwezo Maafisa Watendaji wa Vijiji/Mitaa, Diwani na Maafisa 
Ugani juu ya umuhimu wa jamii kushiriki katika juhudi za kujiletea maendeleo. 

iii. Kuweka mazingira rafiki kwa ajili ya uwezeshaji kwa Wawezeshaji Kata. 
iv. Kutoa taarifa kuhusu maendeleo na matokeo ya uwezeshaji unaofanywa na 

Wawezeshaji Kata katika vikao mbalimbali vya Kata kama vile Kamati ya 
maendeleo ya Kata. 

v. Kutoa taarifa ya maendeleo ya uwezeshaji wa wawezeshaji Kata kwa 
Mkurugenzi wa Halmashauri. 

vi. Kushirikiana na Wawezeshaji Kata kuchochea majadiliano katika vikao vya 
Kamati ya maendeleo ya Kata ili kukuza uendelevu wa jitihada za jamii. 

4.2.3 Wawezeshaji Kata 

Wawezeshaji Kata watakuwa na majukumu yafuatayo: 

i. Kusaidia jamii kutambua fursa walizonazo, changamoto na kupanga namna ya 
kuzikabili. 

ii. Kushirikiana kwa pamoja na viongozi wa Kijiji/Mtaa na jamii katika kufuatilia 
na kutathmini shughuli za maendeleo kutoka ngazi ya Kijiji hadi Kitongoji. 

iii. Kusaidia jamii kuweza kujijengea uwezo wa kujifunza kupitia uzoefu katika 
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utekelezaji wa jitihada mbalimbali. 
iv. Kutoa usaidizi wa kitaalam kupitia taaluma zao na kuwasiliana na Mtendaji 

Kata na Kikosi Kazi cha Halmashauri katika kutatua changamoto zilizo nje ya 
uwezo wa Wawezeshaji Kata. 

v. Kuwatambua, kuwajengea uwezo na kuwalea Wawezeshaji Jamii kwa ajili ya 
maendeleo endelevu. 

vi. Kuwa kiungo kati ya jamii na wadau wengine katika kuunga mkono juhudi za 
jamii kujiletea maendeleo. 

vii. Kutoa uzoefu wa uwezeshaji katika vikao mbalimbali kama vile Kikao cha 
Maendeleo ya Kata ili kuongeza uelewa wa Uwezeshaji Jamii na kukuza juhudi 
za jamii husika kujiletea maendeleo. 
 

4.2.4 Wawezeshaji Kata Waandamizi  

Wawezeshaji Kata Waandamizi2 watakuwa na majukumu yafuatayo: 

i. Kutoa uzoefu wa uwezeshaji na dondoo muhimu za uwezeshaji wakati wa 
mafunzo kwa Wawezeshaji Kata na majukwaa mengine. 

ii. Kutoa usaidizi wa kitaalam na kuwaongoza wawezeshaji wapya wa Kata katika 
mafunzo kwa vitendo. 

 

4.3  Ofisi ya Mkuu wa Wilaya   

Ofisi ya Mkuu wa Wilaya itakuwa na majukumu yafuatayo: 

i. Kuhamasisha wanajamii katika juhudi zao za kutatua changamoto walizonazo 
ii. Kutoa uzoefu kwa wahusika muhimu walio katika eneo lake la utendaji kuhusu 

Mfumo wa O&OD, pamoja na maendeleo ya uwezeshaji unaofanywa na 
Wawezeshaji Kata. 

iii. Kusimamia Halmashauri kutekeleza shughuli za maendeleo kwa kutumia 
Mfumo wa O&OD. 

 

4.4  Wahusika katika Ngazi ya Halmashauri 

4.4.1 Baraza la Madiwani 

Kikao cha Baraza la Madiwani kitakuwa na majukumu yafuatayo: 

i. Kupokea na kujadili taarifa ya mapendekezo ya shughuli za maendeleo kwa 
kutumia Mfumo wa O&OD kutoka katika kamati za kudumu za Halmashauri. 

ii. Kuidhinisha mpango na bajeti ya Halmashauri (ikihusisha jitihada za jamii, 
shughuli za Kikosi kazi cha Halmashauri na Wawezeshaji Kata) kwa kuzingatia 

 

2 Wawezeshaji Kata Waandamizi ni wawezeshaji mahiri katika shughuli za uwezeshaji jamii ambao 

wamechaguliwa na Halmashauri husika na kusajiliwa na OR-TAMISEMI kwa ajili ya kutoa usaidizi elekezi kwa 
Wawezeshaji Kata wapya katika Halmashauri. 



40 

 

uwezo na uzoefu wa jamii katika kutekeleza jitihada zake. 
iii. Kuidhinisha ushirikiano kati ya jamii na wadau wengine katika kuanzisha, 

kukuza na kuendeleza jitihada za jamii. 
iv. Kufuatilia maendeleo ya jitihada za jamii na usaidizi wa Halmashauri katika 

jitihada hizo kulingana na taarifa ya Kikao cha Menejimenti ya Halmashauri. 

 
4.4.2 Mkurugenzi wa Halmashauri 

Mkurugenzi wa Halmashauri atakuwa na majukumu yafuatayo: 

i. Kutoa maelekezo muhimu kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli za maendelo 
kwa kutumia Mfumo wa O&OD.  

ii. Kutumia majukwaa yaliyopo kujenga uelewa wa Wakuu wa Idara na Baraza la 
Madiwani juu ya faida na umuhimu wa Mfumo wa O&OD.  

iii. Kuratibu Kikao cha Menejimenti ya Halmashauri katika kupendekeza bajeti 
kwa ajili ya shughuli za maendeleo kwa kutumia Mfumo wa O&OD na 
kuiwasilisha katika Baraza la Madiwani kupitia Kamati ya Mipango na Fedha. 

iv. Kutoa taarifa kwa Sekretarieti ya Mkoa kuhusu shughuli za utekelezaji wa 
Mfumo wa O&OD. 

v. Kuchagua wajumbe wa Kikosi Kazi cha Halmashauri pamoja na mratibu wa 
shughuli za maendeleo kwa kutumia Mfumo wa O&OD kutoka miongoni mwa 
wajumbe wa Kikosi Kazi cha Halmashauri. 

vi. Kutatua migogoro (kama ipo) katika timu za Wawezeshaji na kwenye miradi. 
 
4.4.3 Menejimenti ya Halmashauri 
 
Menejimenti ya Halmashauri itakuwa na majukumu yafuatayo: 

i. Kutoa maelekezo kwa kila idara kuzingatia jitihada za jamii katika mipango na 
bajeti zinazoelekezwa katika idara zao. 

ii. Kupendekeza rasimu ya bajeti kwa ajili ya shughuli za maendeleo kwa kutumia 
Mfumo wa O&OD (katika kusaidia Vijiji/Mitaa kuendeleza jitihada za jamii, 
kusaidia shughuli utendaji wa Kikosi Kazi cha Halmashauri na Wawezeshaji 
Kata) kwa Baraza la Madiwani kupitia kamati ya mipango na fedha. 

iii. Kufuatilia utekelezaji wa shughuli za maendeleo kwa kutumia Mfumo wa 
O&OD na kutoa taarifa kwa kamati husika zilizopo ngazi ya Halmashauri, 
kisha kamati itawasilisha taarifa husika katika kikao cha Baraza la Madiwani. 

4.4.4 Kikosi Kazi cha Halmashauri kwa Mfumo wa O&OD 

Kikosi kazi hiki kitakuwa na majukumu yafuatayo: 

i. Kujenga uelewa wa Wakuu wa Idara, Baraza la Madiwani na wadau wa 
maendeleo juu ya faida na umuhimu wa Mfumo wa O&OD. 

ii. Kuratibu utekelezaji wa shughuli za maendeleo kwa kutumia Mfumo wa 
O&OD miongoni mwa wadau wa maendeleo na Idara za kisekta. 
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iii. Kuunganisha taarifa za jitihada za jamii kwa kila Kijiji/Mtaa na kuzichambua 
kwa kuzingatia uwezo wa jamii husika katika kujiletea maendeleo. 

iv. Kuandaa na kuwasilisha taarifa ya matokeo ya uchambuzi wa jitihada za jamii 
na mapendekezo ya usaidizi unaohitajika katika Kikao cha Menejimenti ya 
Halmashauri Wakuu wa Idara. 

v. Kuwasilisha mapendekezo ya Mipango na Bajeti yanayohusu utekelezaji wa 
shughuli za maendeleo kwa kutumia Mfumo wa O&OD katika Kikao cha 
Menejimenti ya Halmashauri. 

vi. Kutoa usaidizi elekezi kwa Wawezeshaji Kata na mahitaji muhimu 
yatakayowawezesha kutembelea jamii mara kwa mara kwa ajili ya kuimarisha 
jitihada za jamii. 

vii. Kuwajengea uwezo Wawezeshaji Kata na kuwatumia katika kutoa uzoefu wa 
uhamasishaji jamii katika Vijiji/Mitaa na Kata nyingine ndani ya Halmashauri. 

viii. Kuunganisha taarifa ya mabadiliko ya jamii na kuiwasilisha katika Kikao cha 
Menejimenti ya Halmashauri.  

ix. Kushirikiana na Walezi wa Kata kutia hamasa jamii juu ya uwezeshaji wa 
juhudi za wanajamii, kutambua jitihada za jamii na kutoa usaidizi unaohitajika. 

x. Kuratibu majukwaa ya kubadilishana uzoefu kuhusu jitihada za jamii 
miongoni mwa Vijiji/Mitaa kama vile ziara na warsha za kubadilishana uzoefu.  

xi. Kuteua Wawezeshaji Waandamizi Kata, na Wawezeshaji Waandamizi tarajali 
Kata kwa kushirikiana na wawezeshaji waandamizi waliosajiliwa na OR-
TAMISEMI. 

xii. kuwashirikisha Wawezeshaji Kata Waandamizi katika mafunzo ya Mfumo wa 
O&OD kama rasilimali watu ili kutoa uzoefu wao wa uwezeshaji jamii kwa 
kushirikiana na OR -TAMISEMI. 

4.5  Wahusika katika Ngazi ya Mkoa 

Ili kuzifikia MSM zote kwa ufanisi wa hali ya juu, jukumu la Sekretarieti za Mikoa ni 
kuratibu utekelezaji wa shughuli za maendeleo kwa kutumia Mfumo wa O&OD 
katika MSM zilizopo katika Mikoa yao kama ifuatavyo:  

4.5.1 Ofisi ya Mkuu wa Mkoa 

Ofisi ya Mkuu wa Mkoa itakuwa na majukumu yafuatayo: 

i. Kutumia majukwaa yaliyopo kutoa taarifa kwa wadau wengine kuhusu 
mwenendo wa utekelezaji wa shughuli za maendeleo kwa kutumia Mfumo wa 
O&OD. 

ii. Kuwahamasisha na kuwatia moyo wanajamii kuwa na juhudi za kujiletea 
maendeleo. 

iii. Kuteua mratibu wa Mfumo wa O&OD kutoka miongoni mwa wajumbe wa 
Sekretarieti ya Mkoa. 

iv. Kutoa maelekezo kwa MSM juu ya utekelezaji wa shughuli za maendeleo kwa 
kutumia Mfumo wa O&OD ikiwemo mrejesho wa taarifa ya Mkoa kuhusu 
utekelezaji wa Mfumo wa O&OD. 
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v. Kuhakikisha MSM zinatekeleza majukumu yake kikamilifu ikiwemo utengaji 
wa bajeti kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli za maendeleo kwa kutumia 
Mfumo wa O&OD kama zilivyoainishwa katika mwongozo huu. 

vi. Kufuatilia utekelezaji wa jitihada za jamii kwa kutembelea maeneo ya miradi 
na kuhamasisha ushindani miongoni mwa MSM. 

vii. Kuandaa taratibu muhimu za kutekeleza shughuli za maendeleo kwa kutumia 
Mfumo wa O&OD.  

viii. Kuhamasisha ubadilishanaji wa uzoefu miongoni mwa wadau. 
ix. Kuunganisha jitihada za jamii na Asasi za Kiraia, Taasisi binafsi, mashirika na 

taasisi zinazotoa uwezeshaji ndani na nje ya Mkoa. 
x. Kufuatilia na kutoa taarifa za utekelezaji wa Mfumo wa O&OD kwa 

Halmashauri husika, Kamati ya Menejimenti ya Mkoa na kwa Katibu Mkuu 
OR-TAMISEMI katika vipindi vya robo, nusu na mwaka. 

4.5.2 Timu ya Wataalam wa Sekretarieti ya Mkoa 

Timu ya Wataalam wa Sekretarieti ya Mkoa itakuwa na majukumu yafuatayo: 

i. Kujadili taarifa ya utekelezaji wa shughuli za maendeleo kwa kutumia Mfumo 
wa O&OD na kuandaa mapendekezo ya namna ya kuboresha na kutoa ushauri 
wa kitaalam kwa MSM. 

ii. Kuzisimamia MSM ili zitekeleze ipasavyo shughuli za maendeleo kwa kutumia 
Mfumo wa O&OD. 

iii. Kutoa ushauri wa kitaalam kwa MSM katika kupanga Mipango, Bajeti na 
Utekelezaji wa shughuli za maendelo kwa kutumia Mfumo wa O&OD. 

iv. Kufanya ufuatiliaji wa utekelezaji wa Mfumo wa O&OD katika MSM na 
kuwasilisha taarifa ya matokeo ya ufuatiliaji kwa Katibu Tawala wa Mkoa.  

 
4.5.3 Mratibu wa Mfumo wa O&OD Mkoa 

Mratibu wa Mfumo wa O&OD Mkoa atakuwa na majukumu yafuatayo: 

i. Kuwa kiungo kati ya Timu ya Wataalam wa Sekretarieti ya Mkoa, OR-
TAMISEMI, Chuo cha Serikali za Mitaa na MSM. 

ii. Kuratibu utekelezaji wa Mfumo wa O&OD pamoja na shughuli za wadau wa 
maendeleo mfano, watu binafsi na mashirika yasiyo ya kiserikali 
wanaowezesha kutoa usaidizi kwa jitihada za jamii. 

iii. Kuunganisha taarifa kutoka katika MSM zinazohusu utekelezaji wa shughuli 
za maendeleo kwa kutumia Mfumo wa O&OD.  

iv. Kuwasilisha taarifa ya utekelezaji wa shughuli za O&OD kwa Timu ya 
Wataalam wa Sekretarieti ya Mkoa. 

v. Kutoa mwongozo wa upangaji mipango na bajeti kwa ajili utekelezaji wa 
shughuli za maendeleo kwa kutumia Mfumo wa O&OD. 

4.6  Wahusika katika Ngazi ya Taifa 

Utekelezaji wa Mfumo wa O&OD katika ngazi ya Taifa unahusisha OR-TAMISEMI 
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(kupitia idara zake mbalimbali, Timu ya O&OD pamoja na Chuo cha Serikali za Mitaa 
Hombolo); Wizara, Idara, Asasi za kiraia na wadau wa maendeleo. Mgawanyo wa 
majukumu ni kama ifuatavyo: 

4.6.1 Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

OR-TAMISEMI itakuwa na majukumu yafuatayo: 

i. Kutoa maelekezo kuhusu utekelezaji wa Mfumo wa O&OD kwa Mikoa na 
MSM. 

ii. Kuijengea uwezo na kusimamia Mikoa na MSM katika utekelezaji wa shughuli 
za O&OD. 

iii. Kuunganisha jitihada za jamii na Asasi za Kiraia, Taasisi binafsi na mashirika 
na taasisi zinazotoa uwezeshaji ndani na nje ya nchi. 

iv. Kueneza na kujenga uelewa wa Mfumo wa O&OD kupitia majukwaa 
mbalimbali kama Mikutano ya Wizara za kisekta; Jumuiya ya Tawala za Mitaa 
(ALAT) na washirika mbalimbali wa maendeleo. 

v. Kufanya ufuatiliaji, tathmini na upimaji ya utekelezaji wa Mfumo wa O&OD 
katika Mikoa na MSM na kuakisi matokeo ya utekelezaji katika kutengeneza 
Sera, Bajeti na Mpango wa Taifa. 

vi. Kutoa Mwongozo kwa Washirika wa Maendeleo ili kuwa na uelewa na kuakisi 
Mfumo wa O&OD katika programu zao. 

vii. Kufanya tathmini na upimaji kwa kushirikiana na Chuo cha Serikali za Mitaa 
kuhusu ufanisi wa utendaji wa MSM katika utekelezaji wa jitihada za jamii na 
Miradi ya kisekta, mafunzo ya Mfumo wa O&OD na utendaji kazi wa 
watekelezaji wa Mwongozo huu. 

viii. Kuwezesha upatikanaji wa rasilimali fedha kwa ajili ya upimaji na tathmini. 
ix. Kutoa ithibati kwa taasisi nyingine zinazohitaji kutoa mafunzo ya Mfumo wa 

O&OD. 
x. Kutoa ithibati kwa Wakufunzi Wakuu wa mafunzo ya Mfumo wa O&OD. 
 
Timu ya O&OD ya OR-TAMISEMI 

Timu ya O&OD itakuwa na majukumu yafuatayo: 

i. Kutoa taarifa na usaidizi wa kitaalam kwa MSM, Sekretarieti ya Mkoa, na 
taasisi zingine juu ya shughuli za Mfumo wa O&OD. 

ii. Kusimamia, kuratibu, kufuatilia na kufanya tathmini kuhusu utekelezaji wa 
Mfumo wa O&OD katika MSM kupitia Sekretarieti za Mikoa. 

iii. Kutoa mrejesho juu ya matokeo ya ufuatiliaji, tathmini na upimaji kwa Katibu 
Mkuu, OR-TAMISEMI na uongozi wa Chuo cha Serikali za Mitaa ili kuboresha 
Sera, Miongozo na Mitaala ya ufundishaji. 

iv. Kushirikiana na Chuo cha Serikali za Mitaa katika kuendesha mafunzo ya 
Mfumo wa O&OD.  

v. Kusajili na kuratibu Wawezeshaji Waandamizi Kata ili waweze kutoa msaada 
wa kitaalam kwa Wawezeshaji Kata wapya na wadau wengine katika MSM. 

vi. Kuratibu kwa ushirikiano na MSM katika kuwaalika Wawezeshaji Waandamizi 
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Kata na wataalamu wazoefu wa Kikosi Kazi cha Wilaya kwa ajili ya 
kubadilishana uzoefu wa utekelezaji wa shughuli za O&OD. 

vii. Kuendelea kufanya ufuatiliaji wa shughuli za Wawezeshaji Waandamizi Kata 
na Kikosi Kazi cha MSM. 
 

Chuo cha Serikali za Mitaa 

Chuo cha Serikali za Mitaa kitakuwa na majukumu yafuatayo:

i. Kutoa na kuratibu kozi za mafunzo mbalimbali ya Mfumo wa O&OD kwa ajili 
ya Kikosi Kazi cha Halmashauri, Maafisa Watendaji Kata, Wawezeshaji Kata na 
wahusika wengineo kulingana na mahitaji ya Halmashauri. 

ii. Kuboresha viwango vya mafunzo ya Mfumo wa O&OD kupitia ufuatiliaji na 
mapitio ya nyenzo za kufundishia. 

iii. Kushirikiana na OR-TAMISEMI katika kufanya tathmini juu ya ufanisi wa 
MSM katika kutekeleza miradi ya kisekta, mafunzo ya Mfumo wa O&OD na 
utendaji wa wahusika katika utekelezaji wa shughuli za maendeleo kwa 
kutumia Mfumo wa O&OD. 

iv. Kuingiza dhana ya Mfumo wa O&OD katika Mitaala ya mafunzo mengine.  
v. Kutoa usaidizi elekezi kwa Taasisi nyingine za mafunzo zinazohitaji kuingiza 

Mfumo wa O&OD katika Mitaala yao ya kufundishia. 
vi. Kutoa mafunzo ya kuwajengea uwezo Wakufunzi wapya kuwa Wakufunzi 

Wakuu wa Mfumo wa O&OD, kutoa vyeti kwa wahitimu na kutoa 
mapendekezo OR-TAMISEMI kuhusu wahitimu wanaostahili kupewa ithibati.  

vii. Kutumia mafunzo na warsha kama jukwaa la kuimarisha Mfumo wa O&OD. 
viii. Kutunza kanzi data ya wahitimu wa mafunzo ya Wakufunzi wa Mfumo wa 

O&OD. 
 
4.6.2 Wizara, Idara na Wakala mbalimbali 

Wizara Idara na Wakala mbalimbali zitakuwa na majukumu yafuatayo: 

i. Kujumuisha Mfumo wa O&OD katika program zao. 
ii. Kuzisaidia idara za kisekta za Halmashauri katika kuwezesha jitihada za jamii. 
iii. Kutoa mapendekezo kuhusu namna ya kuboresha Mfumo wa O&OD. 

 
4.6.3 Asasi za Kiraia na Washirika wa Maendeleo 

Asasi za Kiraia na Washirika wa Maendeleo watakuwa na majukumu yafuatayo: 

i. Kutoa usaidizi kuwezesha MSM kuendesha mafunzo ya Mfumo wa O&OD 
katika maeneo yao. 

ii. Kutoa usaidizi kwa Wawezeshaji Kata katika maeneo yao ya kazi kupitia 
matumizi ya rasilimali zilizopo. 

iii. Kusaidia jitihada za jamii katika maeneo yao ya kazi kupitia matumizi ya 
rasilimali zilizopo. 
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SURA YA TANO                                                
MAFUNZO YA MFUMO WA FURSA NA VIKWAZO KWA 

MAENDELEO (O&OD) ULIOBORESHWA 

 
Sura hii inaeleza mafunzo ya Mfumo wa O&OD ulioboreshwa kwa wahusika 
mbalimbali kama ifuatavyo: Watoa maamuzi, Kikosi Kazi cha Halmashauri, Maafisa 
Watendaji Kata, Wawezeshaji Kata, Maafisa Watendaji wa Vijiji/Mitaa na Taasisi 
mbalimbali. 

5.1 Dondoo za Mafunzo ya Mfumo wa O&OD 

Mfumo wa O&OD umeonesha mafanikio katika ushirikishwaji wa jamii, upangaji wa 
mipango, kuimarisha jitihada za jamii na kuijengea jamii uwezo katika maeneo ya 
mfano. Hivyo, mafunzo yamewekwa ili kuwezesha wadau husika kutekeleza kwa 
ufanisi malengo ya utoaji wa huduma na maendeleo ya jamii katika ngazi za msingi. 

5.1.1 Utaratibu wa Mafunzo 

Mafunzo yatatolewa na Chuo cha Serikali za Mitaa na vyuo vingine 
vitakavyoidhinishwa na OR - TAMISEMI kama kitovu cha mafunzo ya Mfumo wa 
O&OD. Chuo hiki kitakuwa na jukumu la msingi la kutoa mafunzo ya Mfumo wa 
O&OD kwa kushirikiana na Timu ya Wataalam kutoka OR-TAMISEMI katika 
kuzijengea uwezo MSM. 

Walengwa wa mafunzo haya ya Mfumo wa O&OD ni Viongozi wa Mkoa, MSM, 
Kikosi Kazi cha Halmashauri, Wawezeshaji Kata na Watendaji wa Vijiji/Mitaa. 
Mafunzo haya yatatolewa kwa nadharia na kwa vitendo. Mafunzo ya nadharia ni 
maarifa ya msingi kuhusu Mfumo wa O&OD ambapo kila mshiriki wa mafunzo 
anapaswa kufahamu misingi ya mfumo huu. Mafunzo ya vitendo hutofautiana 
kulingana na majukumu yaliyotarajiwa na utaalam unaohitajika. Gharama za 
mafunzo hayo zitatolewa na kuratibiwa na Halmashauri husika. 
 
Mapitio ya hatua za mafunzo yatafanywa na Chuo cha Serikali za Mitaa kwa 
kushirikiana na Timu ya wataalam kutoka OR-TAMISEMI. Baadhi ya wadau kutoka 
ngazi za msingi kama Wawezeshaji Kata Waandamizi (Senior Ward Facilitators -SWFs) 
na Kikosi Kazi cha Halmashauri (Council Task Force - CTF) watashiriki katika kutoa 
uzoefu wa utekelezaji wa majukumu kwa kutumia Mfumo wa O&OD katika MSM.  

5.1.2 Mafunzo kwa Viongozi wa Mkoa, Wilaya na MSM 

Viongozi kutoka Ofisi za Wakuu wa Mikoa, Wilaya na MSM ni wadau muhimu 
watakaowezeshwa kwa mafunzo ya nadharia ili waweze kusimamia utekelezaji wa 
shughuli za maendeleo kwa kutumia Mfumo wa O&OD. Aidha, ufanisi wa viongozi 
hao katika kuwezesha jitihada za jamii utaleta matokeo chanya katika kuwatia moyo 
wanajamii ili kuwawezesha kuendeleza juhudi za kujiletea maendeleo. Hivyo, 
Mafunzo elekezi kwa watoa maamuzi ni muhimu kufanyika kama hatua ya mwanzo 
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ya uanzishwaji wa Mfumo wa O&OD katika MSM. Mafunzo haya yatajulikana kama 
mafunzo elekezi kwa watoa maamuzi katika ngazi za Taifa, Mikoa, Wilaya na 
Halmashauri. 

Jedwali 5.1: Muhtasari wa Mafunzo Elekezi kwa Viongozi wa Mkoa, Wilaya na 
MSM 

Washiriki Viongozi kutoka Wizara mbalimbali, Ofisi ya Mkuu wa Mkoa, 
Ofisi ya Mkuu wa Wilaya, Timu ya Wataalam wa Sekretarieti ya 
Mkoa; Waratibu wa Mfumo wa O&OD Mkoa, Wakurugenzi wa 
Halmashauri, Madiwani, Kikosi Kazi cha Halmashauri.  

Madhumuni Kutoa maelezo ya msingi na ujuzi juu ya Mfumo wa O&OD kwa 
watoa maamuzi kama hatua ya kwanza ya kuanzishwa kwa 
mfumo huu katika MSM 

Mbinu za 
mafunzo 

Mafunzo ya darasani 

Yaliyomo 
katika 
mafunzo 

Mambo ya 
msingi 

Maarifa na stadi za msingi kuhusu Mfumo wa O&OD  

 

5.1.3 Mafunzo kwa Kikosi Kazi cha Halmashauri 

Kikosi Kazi cha Halmashauri katika Mfumo wa O&OD ni miongoni mwa wahusika 
wakuu na waratibu wa shughuli zote za Mfumo wa O&OD katika ngazi za 
Halmashauri kama ilivyoelezwa katika sura ya nne (4) ya Mwongozo huu. Hivyo, 
kutakuwa na mafunzo yanayoitwa mafunzo kwa Kikosi Kazi cha Halmashauri 
yatakayofanyika darasani. Wajumbe wa Kikosi Kazi cha Halmashauri kutoka katika 
Halmashauri zinazofanya vizuri na wenye uzoefu wataalikwa kushiriki mafunzo 
haya ili kutoa uzoefu wao. Maudhui ya mafunzo haya kwa muhtasari yameoneshwa 
katika jedwali 5.2. 
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Jedwali 5.2: Muhtasari wa Mafunzo kwa Kikosi Kazi cha Halmashauri 

Washiriki Wajumbe Saba wa Kikosi Kazi cha Halmashauri (Mkuu wa Idara 
ya Mipango, Takwimu na Ufuatiliaji; Mkuu wa Idara ya Utawala 
na Rasilimali watu, na Mkuu wa Idara ya Maendeleo ya jamii) na 
maafisa wanne (4) wa kawaida kutoka katika Idara ambazo 
shughuli zake zinahusisha kufanya kazi na jamii 

Madhumuni Kuwezesha Kikosi Kazi cha Halmashauri kuanza kutimiza 
majukumu yao kama timu.  

Mbinu za 
kufundishia 

Mafunzo ya darasani 
 

Yaliyomo 
katika 
mafunzo 

Mambo ya 
msingi 
 

Maarifa na stadi za msingi kuhusu Mfumo wa O&OD  

Maarifa na 
stadi 

- Stadi za kuitambua jamii 
- Usaidizi wa Halmashauri katika kuimarisha 

Jitihada za Jamii 
- Uwezeshaji jamii 
- Usaidizi na ufuatiliaji wa shughuli za 

Wawezeshaji Kata  
- Uhamasishaji kwa maafisa wote katika 

Halmashauri pamoja na Madiwani kuhusu 
Mfumo wa O&OD 

5.1.4 Mafunzo kwa Maafisa Watendaji Kata 

Mtendaji Kata ni mdau muhimu katika utekelezaji wa Mfumo wa O&OD anaetakiwa 
kuwa kiungo baina ya ngazi za Msingi na ngazi ya Halmashauri. Pia, Mtendaji Kata 
ni kiungo muhimu baina ya Kikosi Kazi cha Halmashauri na Wawezeshaji Kata. Hii 
inamaanisha kwamba, kiwango cha uelewa kitasaidia kuchochea utekelezaji wa 
Mfumo wa O&OD katika Halmashauri. Muhtasari wa mafunzo ya Maafisa Watendaji 
Kata umefafanuliwa katika Jedwali 5.3.  

Jedwali 5.3: Muhtasari wa Mafunzo kwa Maafisa Watendaji Kata 

Wahusika Watendaji Kata 

Lengo Kuwezesha Maafisa Watendaji Kata kuwa kiungo cha uratibu baina ya 
Halmashauri na ngazi za Msingi, na kati ya Kikosi Kazi cha 
Halmashauri na Wawezeshaji Kata wakati wa utekelezaji wa shughuli 
za maendeleo kwa kutumia Mfumo wa O&OD. 

Mbinu Vipindi vya darasani 

Yaliyomo Mafunzo 
ya awali 

Maarifa ya awali kuhusu Mfumo wa O&OD  

Mafunzo 
kamili 

- Mfumo wa kuitambua/kufahamu jamii 
- Usaidizi wa Halmashauri katika jitihada za jamii 
- Uwezeshaji jamii 
- Usaidizi na usimamizi wa Wawezeshaji Kata 
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5.1.5 Mafunzo kwa Wawezeshaji Kata 

Wawezeshaji Kata ni wahusika muhimu katika Mfumo wa O&OD. Majukumu yao ya 
msingi ni kuijengea jamii uwezo wa kutekeleza shughuli zao za maendeleo. Hivyo, 
maafisa ugani wa Kata watapatiwa mafunzo maalum kwa ajili ya kuwajengea uwezo 
kuwa Wawezeshaji Kata. Mafunzo yatahusisha nadharia (masomo ya darasani) na 
mafunzo kwa vitendo. Mafunzo yatazingatia ujuzi wa uwezeshaji jamii kuanzia 
maandalizi ya jamii na Mchakato wa Upangaji Mipango ya Jamii. Katika mafunzo 
kutakuwa na Mwezeshaji Kata Mwandamizi atakayeshirikiana na wakufunzi kutoa 
uzoefu wa uwezeshaji jamii katika mafunzo ya darasani na wakati wa mafunzo kwa 
vitendo. Muhtasari wa mafunzo ya Wawezeshaji Kata umefafanuliwa katika Jedwali 
5.4.  

Jedwali 5.4: Muhtasari wa Mafunzo kwa Wawezeshaji Kata 

Wahusika  Maafisa ugani – Kata 

Lengo  Kuwapatia mafunzo ili kuwajengea uwezo Maafisa ugani kuwa 
Wawezeshaji Kata  

Mbinu  Mafunzo ya nadharia (darasani) na vitendo 

Yaliyomo  Mafunzo 
ya awali 

Maarifa ya awali kuhusu Mfumo wa O&OD 

Mafunzo 
kamili 

- Mfumo wa kuitambua/kufahamu jamii 
- Uwezeshaji jamii 
- Mafunzo kwa vitendo kuhusu Maandalizi ya Jamii na 

Upangaji Mipango ya Jamii 
- Mafunzo katika utekelezaji, ufuatiliaji na tathmini ya 

shughuli za maendeleo ya jamii. 

5.1.6 Mafunzo kwa Watendaji wa Vijiji/Mtaa 

Watendaji wa Vijiji/Mitaa wanapaswa kuwa na uelewa wa kuratibu shughuli 
mbalimbali za maendeleo kwa kutumia Mfumo wa O&OD katika maeneo yao ya kazi. 
Watendaji hao wanapaswa kutoa ushirikiano wa kutosha kwa Wawezeshaji Kata 
wakati wa uwezeshaji jamii. Mafunzo kwa Watendaji wa Vijiji/Mitaa yatatolewa na 
Wawezeshaji Kata kwa kuwashirikisha katika shughuli za uwezeshaji jamii. Ushiriki 
wa Watendaji wakati wa uwezeshaji jamii utawapatia uelewa na ujuzi kuhusu Mfumo 
wa O&OD. Vilevile, mafunzo haya yanaweza kutolewa na Chuo cha Serikali za Mitaa 
kufuatia maombi maalum kutoka Halmashauri husika. Mada za mafunzo zitapangwa 
kwa ushirikiano kati ya Chuo cha Serikali za Mitaa na Halmashauri husika. 

5.2 Mafunzo kwa Taasisi nyingine za Kitaaluma 

Mafunzo ya Mfumo wa O&OD kwa taasisi nyingine yatatolewa na Chuo cha Serikali 
za Mitaa. Hivyo, Chuo kina jukumu la kueneza Mfumo wa O&OD nchini kupitia 
mafunzo. Mafunzo haya hayawahusu tu wataalam na viongozi katika ngazi za Mkoa, 
Wilaya na Halmashauri, bali yanatolewa pia kwa watu na Taasisi nyingine kulingana 
na mahitaji. Taasisi za kitaaluma zitakazopewa mafunzo na Chuo cha Serikali za Mitaa 
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na kufuzu kisha kupata ithibati toka OR-TAMISEMI, zitaruhusiwa kutoa mafunzo ya 
Mfumo wa O&OD kwa wadau wengine. Hivyo, hakuna taasisi au mtu binafsi 
atakayeruhusiwa kutoa mafunzo ya Mfumo wa O&OD bila kupatiwa mafunzo na 
Chuo cha Serikali za Mitaa au Taasisi zingine za kitaaluma iliyopata ithibati kutoka 
OR-TAMISEMI.  

OR-TAMISEMI kwa kushirikiana na Chuo cha Serikali za Mitaa watakuwa na jukumu 
la kusimamia viwango vya ubora wa mafunzo na kufanya maboresho ya Mitaala ya 
mafunzo ya Mfumo wa O&OD kila inapohitajika.  
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SURA YA SITA                                                
UPIMAJI WA UTEKELEZAJI WA MFUMO WA               

FURSA NA VIKWAZO KWA MAENDELEO (O&OD) 
ULIOBORESHWA 

Sura hii inaelezea maana, malengo, maeneo ya kuzingatia, viashiria vya utendaji na 
utaratibu wa upimaji ya Mfumo wa O&OD ulioboreshwa. 

6.1  Upimaji wa Mfumo wa O&OD 

Upimaji wa katika Mfumo wa O&OD utaainisha matokeo na michango ya wahusika 
mbalimbali katika utekelezaji wa shughuli za maendeleo kwa Mfumo wa O&OD. 
Upimaji huo utafanyika kila mwaka kwa kutumia viashiria vya ufanisi, taarifa za 
utekelezaji na kutembelea maeneo ya utekelezaji. Kadhalika, upimaji huo utazingatia 
majukumu ya kila mhusika katika utekelezaji wa Mfumo wa O&OD kama 
yalivyoainishwa katika Sura ya Nne. 

6.2  Malengo ya Upimaji 

Upimaji katika Mfumo wa O&OD utalenga kufikia malengo yafuatayo: 

i. Kutambua fursa na changamoto katika utekelezaji wa Mwongozo wa Mfumo 
wa O&OD ili kupima ufanisi wa utekezaji na kutoa mapendekezo ya namna ya 
kuboresha. 

ii. Kuimarisha usaidizi wa MSM kwa jamii ili kuziwezesha kufanikisha shughuli 
za maendeleo kwa kutumia taarifa za mrejesho wa ufuatiliaji na tathmini 
kutoka OR-TAMISEMI na kujifunza kutokana na uzoefu wa Halmashauri 
zingine. 

iii. Kuhuisha kozi za mafunzo ya Mfumo wa O&OD ili kukabiliana na mahitaji 
yanayojitokeza.  

6.3  Maeneo Muhimu ya Kuzingatia 

Upimaji ni muhimu kwa ajili ya kutambua ufanisi wa O&OD kwa jamii na kwa Taifa 
kwa ujumla. Ili kufanya upimaji kwa ufanisi, maeneo matatu (3) muhimu 
yatazingatiwa: Utendaji wa MSM katika kusaidia jitihada za jamii na miradi ya 
kisekta; utendaji wa wahusika katika ngazi ya Kitaifa, Mikoa, Wilaya na Halmashauri, 
pamoja na mafunzo ya Mfumo wa O&OD yanayoendeshwa na Chuo cha Serikali za 
Mitaa. Kila eneo la upimaji limeelezwa kwa kina hapa chini. 
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6.3.1 Utendaji wa Mamlaka za Serikali za Mitaa katika kusaidia Jitihada za Jamii na 
Miradi ya Kisekta 

Upimaji utafanyika kwa ushirikiano baina ya OR-TAMISEMI na Chuo cha Serikali za 
Mitaa kwa kuzingatia mifumo ya ufuatiliaji na tathmini ya OR-TAMISEMI. Maeneo 
muhimu yatakayofanyiwa upimaji ni kama ifuatavyo: 

i. Utekelezwaji wa utaratibu wa MSM kusaidia na kuimarisha jitihada za jamii 
kama vile, kuingizwa kwa jitihada za jamii katika mchakato wa mipango na 
bajeti za MSM. 

ii. Ushirikiano kati ya Sekretarieti ya Mkoa, Halmashauri na Vijiji/Mitaa katika 
utekelezaji wa shughuli za maendeleo kwa kutumia Mfumo wa O&OD. 

Upimaji utafanyika kupitia mifumo ya ufuatiliaji ya OR-TAMISEMI kwa kuhusisha 
Idara mbalimbali kama vile; Idara ya Uratibu wa Kisekta, Idara ya Teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano, Idara ya Serikali za Mitaa, Idara ya Sera na Mipango na Idara 
ya Tawala za Mikoa. 

6.3.2 Utendaji wa Wahusika ndani ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 

Upimaji ndani ya MSM utaimarisha ufanisi, kuongeza uelewa na kuboresha utendaji 
wa kila mhusika kulingana na wajibu na majukumu yake kama yalivyoanishwa katika 
Sura ya Nne ya Mwongozo huu.  

Upimaji utahusisha makundi mawili ya wahusika ndani ya Halmashauri. Kundi la 
kwanza litahusu watumishi waliopo katika ngazi za msingi za MSM ambao utendaji 
kazi wao katika kuiwezesha jamii kuibua na kuendeleza jitihada zao utapimwa na 
Mkurugenzi wa Halmashauri kwa kushirikiana na Wakuu wa Idara. Kundi la pili 
litahusisha watumishi katika ngazi ya Halmashauri ambapo utendaji kazi wao katika 
kutoa usaidizi kwa jitihada za jamii utapimwa na Mkurugenzi wa Halmashauri kwa 
kushirikiana na Wakuu wa Idara. Upimaji utafanyika kwa kuzingatia taratibu za 
mifumo ya ufuatiliaji na Tathmini ya miradi ya OR-TAMISEMI.  

Matokeo ya upimaji yatafanyiwa uchambuzi na timu ya upimaji kutoka Halmashauri 
husika kulingana na viashiria vya utendaji vinavyotolewa na OR-TAMISEMI. Aidha, 
matokeo ya uchambuzi wa upimaji yatatumiwa na wahusika wote waliotajwa katika 
mwongozo huu ili kuboresha utendaji kazi wao na utoaji wa usaidizi kwa jitihada za 
jamii katika ngazi za msingi. 

6.3.3 Mafunzo Yanayotolewa kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa  

Upimaji utafanywa na Chuo cha Serikali za Mitaa ambacho ni taasisi kiongozi ya 
mafunzo ya Mfumo wa O&OD ili kuainisha matokeo ya muda mrefu ya mafunzo hayo 
katika utendaji wa watumishi wa MSM. Matokeo ya upimaji yatatumiwa na Chuo cha 
Serikali za Mitaa na OR-TAMISEMI (Timu ya O&OD) ili kuimarisha mfumo wa 
mafunzo ya O&OD. Kadhalika MSM zitatumia matokeo ya upimaji kama fursa ya 
kujitathmini na kufanya maboresho katika utendaji kazi. 
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6.4  Viashiria vya kupima Ufanisi katika Utekelezaji 

Upimaji utafanyika kwa kuzingatia viashiria vya ufuatiliaji na tathmini vya miradi 
vilivyopo katika miongozo mbalimbali ya OR-TAMISEMI na uhalisia wa jitihada za 
jamii. Vifuatavyo ni baadhi ya viashiria vya kupima ufanisi katika utekelezaji wa 
Mfumo wa O&OD vitakavyotumiwa na OR-TAMISEMI kwa kushirikana na Chuo cha 
Serikali za Mitaa katika upimaji. 

 Asilimia ya ushiriki wa jamii katika Mkutano Mkuu wa Kijiji/Mtaa ili kujadili 
na kuidhinisha mpango wa maendeleo wa Jamii. 

 Asilimia ya bajeti iliyotengwa na MSM ili kutoa usaidizi kwa jitihada za jamii. 
 Asilimia ya bajeti iliyopelekwa katika MSM kwa ajili ya kutoa usaidizi katika 

jitihada za jamii. 
 Asilimia ya bajeti iliyotengwa kwa ajili ya ufuatiliaji na tathmini ya jitihada za 

jamii katika ngazi ya Halmashauri na ngazi za Msingi. 
 Asilimia ya bajeti iliyopelekwa kwa ajili ya ufuatiliaji na tathmini ya jitihada za 

jamii katika ngazi ya Halmashauri na ngazi za Msingi. 
 Idadi ya Vijiji/Mitaa ambayo imepokea maoni/mrejesho kutoka kwa 

Halmashauri juu ya aina ya usaidizi watakaopatiwa kwa ajili ya kutekeleza 
mipango yao. 

 Asilimia ya bajeti iliyotengwa kwa ajili ya kuwajengea uwezo wahusika katika 
ngazi ya Halmashauri na ngazi za Msingi kuhusu Mfumo wa O&OD. 

 Asilimia ya bajeti iliyopelekwa kwa ajili kuwajengea uwezo wahusika katika 
ngazi ya Halmashauri na ngazi za Msingi kuhusu Mfumo wa O&OD. 

Viashiria hivi vitarekebishwa na OR-TAMISEMI kwa kushirikiana na Chuo cha 
Serikali za Mitaa kila mwaka kadri itakavyohitajika kabla ya kutumika katika upimaji. 

6.5  Utaratibu wa Upimaji 

Utaratibu ufuatao utatumiwa na OR-TAMISEMI, Chuo cha Serikali za Mitaa na MSM 
kufanya upimaji wa maeneo muhimu yaliyotajwa katika sehemu ya 6.3.  

6.5.1 Kubainisha Hali ya Utekelezaji wa Jitihada za Jamii na Miradi ya Kisekta 
kabla ya Upimaji 

OR-TAMISEMI kwa kushirikiana na Chuo cha Serikali za Mitaa watachambua taarifa 
za matokeo ya utekelezaji wa jitihada za jamii, miradi ya kisekta pamoja na majukumu 
ya kila mhusika katika MSM. Aidha, uchambuzi huo utahusisha njia mbalimbali 
zilizotumika kutoa mrejesho, kuhamasisha ushiriki wa jamii katika utekelezaji wa 
miradi ya kisekta pamoja na utoaji wa mafunzo kwa maafisa wa MSM waliopo ngazi 
za msingi. Halmashauri zitachambua matokeo ya taarifa za utekelezaji 
zilizowasilishwa kutoka ngazi za msingi ambazo zitatumika kama hadidu za rejea 
katika kufanya upimaji.  
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6.5.2 Maandalizi ya Zana za Kukusanyia Data 

OR-TAMISEMI kwa kushirikiana na Chuo cha Serikali za Mitaa wataandaa zana za 
kukusanyia data mwezi mmoja kabla ya kufanya upimaji katika ngazi ya Halmashauri. 
Zana za upimaji utendaji kazi wa watumishi waliopo katika ngazi za msingi 
zitaandaliwa na Halmashauri kwa kuzingatia viashiria vilivyoandaliwa na OR-
TAMISEMI kwa kushirikiana na Chuo cha Serikali za Mitaa. 

6.5.3 Ukusanyaji na Uchambuzi wa Data 

OR-TAMISEMI kwa kushirikiana na Chuo cha Serikali za Mitaa itakusanya data 
kutoka katika vyanzo mbalimbali ikiwemo taarifa za utekelezaji wa Mfumo wa O&OD 
kutoka MSM kwa kuzingatia viashiria vya ufanisi. MSM zitatembelewa kwa ajili ya 
kukusanya data ili kuthibitisha uhalisia wa taarifa zilizokusanywa. Baada ya 
kukusanya taarifa na kuzihakiki, OR-TAMISEMI kwa kushirikiana na Chuo cha 
Serikali za Mitaa itafanya uchambuzi wa data na kuandaa taarifa ya upimaji kisha 
taarifa hiyo itawasilishwa katika kila Halmashauri kwa ajili ya rejea.  

Upimaji kwa wahusika wa utekelezaji katika ngazi za msingi za MSM utafanywa na 
Halmashauri husika kwa kutumia taarifa za matokeo ya utekelezaji wa .. Maafisa wa 
Halmashauri watatembelea ngazi za msingi za MSM ili kuthibitisha taarifa 
zilizokusanywa na kuuandaa taarifa ya upimaji na kutoa mrejesho. 

6.5.4 Utoaji wa Matokeo ya Upimaji 

OR-TAMISEMI kwa kushirikiana na Chuo cha Serikali za Mitaa itatoa matokeo ya 
upimaji pamoja na maelekezo kwa ajili ya maboresho kwa MSM zote nchini. 
Halmashauri husika zitawasilisha taarifa ya upimaji katika ngazi za msingi ili 
kuboresha utendaji kazi. 

Upimaji utasaidia kubainisha MSM zilizofanya vizuri ambapo siri ya mafanikio 
itasambazwa katika MSM zote nchini kama rejea kwa Halmashauri nyingine katika 
kuboresha utendaji kazi wao.  
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Hitimisho 

Ni matumaini yangu kuwa, wadau wote mtakuwa mmenufaika na maelezo ya msingi 
kuhusu Mfumo wa O&OD ulioboreshwa na mtakuwa wahusika wazuri katika 
kuutumia mwongozo huu ili kuleta ufanisi katika utoaji wa huduma na kuchochea 
maendeleo ya jamii katika ngazi za Msingi.  

Ili kuleta ufanisi wa utendaji kazi, wahusika wote wa utekelezaji wa Mwongozo wa 
Mfumo wa O&OD wanapaswa kutekeleza majukumu yao kikamilifu na kuwasilisha 
taarifa za utekelezaji kwa wakati kama ilivyoelekezwa katika mwongozo huu. Taarifa 
hizi zitaiwezesha OR-TAMISEMI kutekeleza majukumu yake ya kusimamia 
utekelezaji wa Mwongozo huu, kufanya ufuatiliaji na tathmini na kuchukua hatua 
zitakazowezesha kuboresha utendaji kazi, utoaji wa huduma za jamii na kuwezesha 
wanajamii kujiletea maendeleo.  

Ili kuleta ufanisi na kurahisisha utekelezaji wa shughuli za Mfumo wa O&OD, OR-
TAMISEMI imeandaa “Kiongozi cha Uandaaji na Utekelezaji wa Mipango kwa 
Mfumo wa Fursa na Vikwazo kwa Maendeleo (O&OD) na Kiongozi cha Uwezeshaji 
Jamii katika Mfumo wa Fursa na Vikwazo kwa Maendeleo (O&OD) ulioboreshwa”. 
Kila Kiongozi cha Mfumo wa O&OD kitabainisha njia, mbinu na mikakati ya 
utekelezaji wa mafunzo, majukumu ya wahusika mbalimbali pamoja na utaratibu wa 
kupima matokeo ya utekelezaji. 

OR-TAMISEMI kwa kushirikiana na Chuo cha Serikali za Mitaa itafanya mapitio ya 
Mwongozo huu kila inapohitajika ili kuuhuisha kulingana na mahitaji ya jamii na 
vipaumbele vya Taifa.  
 


