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SURA YA KWANZA                                      

UTANGULIZI 

 

Kiongozi hiki cha uwezeshaji jamii kinalenga kuwaongoza Wawezeshaji Kata (Ward 

Facilitators - WFs), Maafisa Ugani (Extension Officers - EOs), Wawezeshaji Jamii 

(Community Facilitators - CFs) kuiandaa na kuambatana na jamii katika mchakato wa 

maendeleo (Community Deveopment Process - CDP). (Maelezo ya kina kuhusu 

Wawezeshaji wa Jamii yanapatikana katika Sura ya sita; na mchakato wa maendeleo 

ya jamii umeelezwa katika kipengele cha 2.2.3 cha Kiongozi hiki). 

 

1.1 Matumizi ya Kiongozi 

Kiongozi hiki kitamsaidia Mwezeshaji Kata kuijengea jamii uwezo kupitia mchakato 

wa Maendeleo ya Jamii kwa kuzingatia hatua zilizofafanuliwa katika Kiongozi cha 

Uandaaji na Utekelezaji wa Mipango kwa Mfumo wa Fursa na Vikwazo kwa 

Maendeleo (O&OD) Ulioboreshwa. Wawezeshaji wanatarajiwa kurejea Kiongozi cha 

Uandaaji na Utekelezaji wa Mipango kwa Mfumo wa Fursa na Vikwazo kwa 

Maendeleo (O&OD) Ulioboreshwa katika kila hatua ya uwezeshaji na kwa wakati 

wote. Inatarajiwa pia Kikosi Kazi cha Halmashauri na Watendaji Kata watarejea katika 

Kiongozi hiki wakati wa kutoa usaidizi na kuwaongoza Wawezeshaji Kata. 

 

1.2 Watumiaji Watarajiwa 

Kiongozi hiki kitasaidia watumiaji kuwezesha jamii katika mchakato mzima wa 

maendeleo ili iweze kuchukua hatua katika kuboresha maisha yao kupitia juhudi za 

kujiletea maendeleo. 

Ifahamike kuwa, utaratibu wa uwezeshaji jamii unapaswa kueleweka miongoni mwa 

wadau mbalimbali ili kuongeza kasi ya kujenga uwezo wa jamii nchi nzima. Japokuwa 

kiongozi hiki kinawahusu zaidi Wawezeshaji Kata na Maafisa ugani, matumizi ya 

Kiongozi hiki yanalenga wahusika wote ambao kwa mujibu wa majukumu yao 

hufanya kazi na jamii ili kuchochea juhudi za wananchi kujiletea maendeleo. Mfano 

wa wahusika hao ni Watumishi wa Umma, Madiwani, Asasi za Kiraia na Wawezeshaji 

Jamii. Aidha, yaliyomo katika Kiongozi hiki yapaswa yaeleweke vema na Kikosi Kazi 

cha Halmashauri (Council Task Force-CTF) na kwa Watendaji Kata ili waweze kutoa 

usaidizi unaostahili kwa Wawezeshaji Kata katika kutimiza majukumu yao ya 



 

2 

 

uwezeshaji kikamilifu kama yalivyotajwa katika Kiongozi hiki.  

 

1.3 Muundo wa Kiongozi 

Kiongozi hiki kina sura saba (7); Sura ya kwanza (1) ni Utangulizi, Sura ya pili (2) 

Maandalizi ya Jamii, Sura ya tatu (3) Maandalizi ya jamii, Sura ya nne (4) Upangaji wa 

Mipango ya Maendeleo ya Jamii, Sura ya tano (5) Utekelezaji, Ufuatiliaji na Tathmini, 

Sura ya sita (6) Wawezeshaji Jamii na Sura ya saba (7) inafafanua namna ya kutoa 

usaidizi kwa shughuli zinazofanywa na Wawezeshaji Kata. Kuanzia Sura ya tatu (3) 

mpaka Sura ya tano (5) inaelezea hatua na shughuli husika ya uwezeshaji jamii wakati 

wa mchakato wa maendeleo ya jamii, hasa umuhimu wa Watendaji Kata na Kikosi 

Kazi cha Halmashauri katika kuhakikisha kuwa Wawezeshaji Kata wanatekeleza 

kikamilifu jukumu la kuijengea uwezo jamii. 

Inasisitizwa kwamba hatua na shughuli zilizofafanuliwa katika Sura ya tatu (3) na ya 

tano (5) zinafanyika kila mwaka katika Mchakato wa Maendeleo ya Jamii wakati hatua 

zilizofafanuliwa katika Sura ya sita (6) zinafanyiwa utekelezaji katika kila hatua ya 

mzunguko wa mchakato wa maendeleo ya jamii kwa lengo la kuwaibua na 

kuwaendeleza Wawezeshaji Jamii watarajiwa. 

Kielelezo 1.1 kinaonesha hatua na mahusiano kati ya ngazi ya Halmashauri za msingi 

za MSM katika mipango na bajeti pamoja na wawezeshaji jamii. 
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Kielelezo 1.1: Hatua na Mahusiano kati ya Ngazi ya Halmashauri na Ngazi za 

Msingi za MSM katika Mipango na Bajeti 

Angalizo: Ofisi ya Kata inawajibika kuratibu kwa kushirikiana na Halmashauri na 

kutoa usaidizi wa usimamizi katika ngazi za msingi za MSM katika hatua zote. Kikosi 

Kazi cha Halmashauri watoe usaidizi kwa Wawezeshaji Kata katika hatua zote za 

uwezeshaji. 
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SURA YA PILI 

UWEZESHAJI JAMII 

 

Uwezeshaji jamii katika mfumo wa O&OD ulioboreshwa ni mchakato unaohamasisha 

wanajamii kujifunza kutokana na uzoefu kwa kuwajengea uwezo na kufanya nao kazi 

kwa karibu katika mchakato wote wa maendeleo ya jamii ili kuimarisha uwezo wa 

jamii kutekeleza na kujitathmini.  

Ili kupata uelewa mpana kuhusu umuhimu wa uwezeshaji jamii, zipo dhana muhimu 

ambazo hutumika katika mfumo wa O&OD ulioboreshwa. Dhana hizo ni “jitihada za 

jamii’’, “kuijengea uwezo jamii”, “kujenga uwezo wa kitaasisi” na “mchakato wa 

maendeleo ya jamii”. 

 

2.1 Jitihada za Jamii 

Hizi ni shughuli au miradi ya pamoja ambayo jamii imehamasika kuitekeleza kwa 

kufanya kazi kwa pamoja katika kupanga, kutekeleza, kufuatilia na kujitathmini ili 

kutatua changamoto zinazowakabili. Wanajamii huchukua hatua kwa sababu 

wanaona umuhimu wa kufanya hivyo. Kwa maana hiyo, jitihada za jamii ni hitaji 

halisi ambalo wanajamii wanaamua kuanza kutekeleza bila kusubiri usaidizi kutoka 

sehemu yeyote nje ya jamii husika. Ili kuwezesha watu kujiletea maendeleo kupitia 

jitihada za jamii, ni lazima jamii hizo zijengewe uwezo. 

 

2.2 Kuijengea Uwezo Jamii 

Kuijengea uwezo jamii katika mfumo wa O&OD ulioboreshwa ni mchakato wa 

kuboresha uwezo wa kitaasisi wa jamii katika masuala ya maendeleo. Kupitia jitihada 

za jamii itawezesha jamii kutatua changamoto na kuboresha maisha yao. Huu ni 

mchakato endelevu katika hatua za maendeleo ambapo wanajamii hujifunza 

kutokana na uzoefu walioupata kwa kutekeleza na kutathmini jitihada zao. 

Katika mfumo wa O&OD ulioboreshwa, kuijengea uwezo jamii ni msingi wa kusaidia 

kuhamasisha jitihada za jamii, uendelevu wa matokeo ya miradi na kuimarisha 

uhusiano na ushirikiano kati ya Serikali na jamii. Juhudi za pamoja za jamii 

zitaiwezesha jamii kuchukua hatua za dhati za kutatua matatizo yanayowakabili kwa 

haraka zaidi kuliko juhudi za mtu mmoja mmoja. Kwa sababu hiyo, kukuza uwezo 

wa kitaasisi wa jamii ni shabaha kuu ya kuijengea uwezo jamii. 
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Katika kuijengea uwezo jamii, mchakato wa kujifunza kutokana na uzoefu (kutekeleza 

na kujitathmini) unaweza kutafsiriwa kama kukua kwa uwezo wa jamii kujiletea 

maendeleo. Jamii ni muhusika mkuu wa utekelezaji wa jitihada inazoanzisha, hivyo 

kuboresha uwezo wake wa kitaasisi na kutekeleza jitihada nyingi zaidi. Kwa mantiki 

hiyo, uwezo wa kitaasisi wa jamii pamoja na uwezo wa kujifunza kutokana na uzoefu 

unavyoimarika, ndivyo ubora na ukubwa wa jitihada za jamii unavyoongezeka. 

Kuijengea uwezo jamii hakufikiwi kwa mchakato wa kutekeleza jitihada ya jamii kwa 

mara moja tu, bali huhitaji uendelevu wa kuibua na kutekeleza jitihada za jamii. Hii 

ni kwa sababu kukua kwa uwezo wa kitaasisi ni jambo linalotegemea  uzoefu wa 

muda mrefu. 

Kielelezo 2.1 kinawakilisha dhana ya kuijengea uwezo jamii kama mchakato wa hatua 

za maendeleo unaokua kutokana na uzoefu kupitia uendelevu wa jitihada za jamii 

(kutekeleza na kujitathmini). 

 

Kielelezo 2.1: Mchakato endelevu wa kujengea uwezo jamii kwa kujifunza 

kutokana na uzoefu wa kutekeleza jitihada za jamii (utekelezaji na tathmini) 

 

2.3 Kujenga Uwezo wa Kitaasisi 

Kujenga uwezo wa taasisi katika O&OD iliyoboreshwa inamaanisha, kuunda au 

kuimarisha vikundi mbalimbali vya kijamii, uongozi wa kijiji/mtaa na kamati zake 

kuweza kujisimamia na kusimamia shughuli zinazotekelezwa katika maeneo yao. 

Uwezo huu unaimarika pale ambapo Viongozi hao wanapoweza kusimamia shughuli 
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za maendeleo kila mwaka. Mwezeshaji Kata anatakiwa kuhakikisa anajenga uwezo 

kwa viongozi hao wa vikundi vya jamii/viongozi kijiji/mtaa na kuimarisha kanuni, 

taratibu walizojiwekea katika utekelezaji wa shughuli mbalimbali. Uwezo wa 

viongozi unaimarika zaidi pale ambapo wanashiriki na kusimamia utekelezaji wa 

jitihada za jamii moja baada ya nyingine. 

 

2.4 Mchakato wa Maendeleo ya Jamii 

Mchakato wa Maendeleo ya Jamii katika mfumo wa O&OD ulioboreshwa ni njia 

endelevu ambapo jamii huungana ili kufanikisha jitihada za jamii kufikia maendeleo. 

Katika mchakato wa maendeleo ya jamii hatua nne (4) zifuatazo zinapaswa 

kuzingatiwa: 

 Maandalizi ya jamii 

 Upangaji wa mipango ya jamii 

 Utekelezaji wa pamoja 

 Ufuatiliaji na tathmini 

Katika mchakato wa kuijengea uwezo, jamii inapaswa kushiriki katika hatua zote 

kama watekelezaji wakuu wa mchakato wa maendeleo ya jamii. Mchakato mzima 

huipa jamii uzoefu na kuimarisha uwezo wa kujiletea maendeleo. Uwezeshaji jamii ni 

muhimu sana katika kufanikisha mchakato wa maendeleo ya jamii kwa sababu 

hubainisha njia zinazoiwezesha jamii kuibua na kuendeleza jitihada zao. Hivyo, ni 

muhimu kwa MSM kuandaa Wawezeshaji Kata wenye weledi wa kufanya uwezeshaji 

wa jamii. 

 

2.5 Taswira ya Jamii Inayotarajiwa 

Kama ilivyoelezwa katika kipengele 2.3, uwezeshaji jamii ni kwa ajili ya kuijengea 

uwezo jamii. Ifuatayo ni taswira ya jamii iliyojengewa uwezo kutokana na uwezeshaji 

jamii kupitia Wawezeshaji Kata katika mfumo wa O&OD ulioboreshwa: 

 Jamii kuibua na kutekeleza jitihada za kukabiliana na changamoto zao kadri 

wawezavyo bila kusubiri Serikali kuzitekeleza na  

 Halmashauri za Vijiji/Kamati za Mitaa zinawajibika na kushirikiana na jamii 

ambayo ni mtekelezaji mkuu wa mipango yao.  

Ili kuwa na jamii iliyojengewa uwezo, kuna mambo muhimu mawili (2) yanapaswa 

kuzingatiwa ambayo ni kuwaendeleza Wawezeshaji Jamii na kuimarisha Utawala 
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Bora ndani ya Kijiji/Mtaa kama inavyofafanuliwa hapa chini. 

i. Kuwaendeleza Wawezeshaji Jamii 

Mwezeshaji Jamii ni mmoja wa wanajamii ambaye amepata ujuzi na uzoefu wa 

kuiwezesha jamii kutokana na mafunzo pamoja na uzoefu unaotokana na kuambatana 

na Mwezeshaji Kata wakati wa uwezeshaji jamii. Mwezeshaji jamii hufanya jukumu 

la kuihamasisha jamii kuendelea kutekeleza jitihada zao hata bila uwepo wa 

Wawezeshaji Kata. Uandaaji wa Wawezeshaji Jamii wenye uwezo unaofanywa na 

Wawezeshaji Kata unapaswa kulenga katika kuwawezesha kuijengea uwezo jamii. 

Hivyo, Wawezeshaji Kata wanapaswa kuwashirikisha Wawezeshaji Jamii katika kazi 

ili kuwajengea uwezo kwa kufanya kazi kwa vitendo. 

ii. Kuimarisha Utawala Bora katika Kijiji/Mtaa  

Ili kupata maendeleo endelevu, Kijiji/Mtaa unapaswa kuwa kitovu cha utawala bora 

ambapo maamuzi hufikiwa kwa njia ya uwazi na uwajibikaji wa pamoja katika 

kutekeleza mambo wanayoamua kwa ajili ya ustawi wa jamii husika. Kwa hali hii, 

Mwenyekiti wa Kijiji/Mtaa, Halmashauri ya Kijiji, Kamati ya Mtaa na Mtendaji wa 

Kijiji/Mtaa wanapaswa kujengewa uwezo ili kuweza kutekeleza majukumu yao na 

kuchochea shughuli zote za maendeleo katika jamii. Hivyo, Wawezeshaji Kata 

wanapaswa kuwajengea uwezo washiriki wote pamoja na kuwashirikisha kikamilifu 

katika mchakato wa uwezeshaji jamii. 

 

2.6 Majukumu ya Wawezeshaji Kata 

Wawezeshaji Kata ni Wagani katika Kata ambao wamepata mafunzo ya kuiwezesha 

jamii wakati wa mchakato wa maendeleo ya jamii na kushirikiana na viongozi wa 

Vijiji/Mitaa, Vitongoji na sekta zingine katika kuchochea juhudi za jamii kujiletea 

maendeleo. Majukumu ya Wawezeshaji Kata ni kama ifuatavyo: 

i. Kusaidia jamii kutambua fursa walizonazo, changamoto na kupanga namna ya 

kuzikabili 

ii. Kushirikiana kwa pamoja na viongozi wa Kijiji/Mtaa na jamii katika kufuatilia 

na kutathmini shughuli za maendeleo kutoka ngazi ya Kitongoji hadi Kijiji na 

Mtaa 

iii. Kusaidia jamii kuweza kujijengea uwezo wa kujifunza kupitia uzoefu katika 

utekelezaji wa jitihada mbalimbali 

iv. Kutoa usaidizi wa kitaalam kupitia taaluma zao na kuwasiliana na Mtendaji 
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Kata na Kikosi Kazi cha Halmashauri katika kutatua changamoto zilizo nje ya 

uwezo wa Wawezeshaji Kata 

v. Kuwatambua, kuwajengea uwezo na kuwalea Wawezeshaji Jamii kwa ajili ya 

maendeleo endelevu 

vi. Kuwa kiungo kati ya jamii na wadau wengine katika kuunga mkono juhudi za 

jamii kujiletea maendeleo na 

vii. Kutoa uzoefu wa uwezeshaji katika vikao mbalimbali kama vile Kamati ya 

Maendeleo ya Kata ili kuongeza uelewa wa uwezeshaji jamii na kukuza juhudi 

za jamii husika kujiletea maendeleo 

Wawezeshaji Kata wanapaswa kutoa usaidizi katika mchakato wa maendeleo ya jamii 

kwa zaidi ya vipindi viwili ili waweze kuijengea jamii uzoefu wa muda mrefu. Hivyo, 

Wawezeshaji Kata wanapaswa kufanya kazi katika timu (angalau watu watatu) ili 

kuwa na uwezo wa kuhudumia masuala ya sekta mbalimbali.Ili kuwa mwezeshaji 

bora, Mwezeshaji Kata anapaswa kuwa na “maarifa”, “ujuzi” na mtizamo/hali tabia” 

sahihi katika kuiwezesha na kuijengea uwezo jamii. 

Ili kweza kuwa mwezeshaji bora inapaswa kuzingatia maarifa na ujuzi unaotokana na 

utekelezaji wa shughuli kama zinavyofafanuliwa katika sura zinazofuata. Hata hivyo, 

kuwa na mtizamo/hali tabia sahihi ni jambo la muhimu linalopaswa kuimarishwa 

miongoni mwa wawezeshaji tarajali ili kutekeleza jukumu la uwezeshaji wa jamii kwa 

ufanisi. Hii ni kwa sababu jamii ndiyo mhusika mkuu wa utekelezaji katika mchakato 

wa uwezeshaji jamii na wawezeshaji ndio wasaidizi wa karibu kwa jamii husika. 

Mwezeshaji Kata anapaswa kuwa mtu wa kutegemewa ambaye mara zote atakuwa 

akifikiri na kujadiliana na wanajamii ili kufikia muafaka utakaosaidia kuwa na 

mwelekeo wa pamoja. Ifuatayo ni mifano ya “hali tabia” anayopaswa kuwa nayo 

Mwezeshaji Kata: 

 Awe msikilizaji bora na si mwenye kutawala mazungumzo 

 Awe na tabia ya kuheshimu uwezo, uzoefu pamoja na historia ya jamii 

 Ajaribu kubadilishana uzoefu na wanajamii ili kusaidia kufikia maamuzi 

badala ya kufikiria na kuamua peke yake 

 Awe mtulivu na apokee mawazo ya watu kwa mtazamo chanya na 

kuyachanganua kwa umakini na 

 Awe na uwezo wa kushawishi watu kutenda na siyo kuwalazimisha kutenda. 
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2.7 Mafunzo kwa Wawezeshaji Kata 

Jukumu la msingi la Wawezeshaji Kata ni kuijengea uwezo jamii kwa kuwezesha 

mchakato wa wanajamii kujifunza kutokana na uzoefu. Uwezo wa Wawezeshaji Kata 

unapaswa kutambuliwa kama kigezo muhimu katika kuijengea uwezo jamii. Hivyo, 

Wawezeshaji Kata wanapaswa kuwa na maarifa na ujuzi stahiki katika uwezeshaji 

jamii. Maudhui yaliyomo katika Kiongozi hiki, yanalenga kuwajengea Wawezeshaji 

Kata maarifa, ujuzi na uzoefu utakaosaidia kutekeleza majukumu ya uwezeshaji jamii 

kwa ufanisi. Aidha, ili kukuza weledi wa Wawezeshaji Kata, Chuo cha Serikali za 

Mitaa kwa kushirikiana na timu ya O&OD (OR-TAMISEMI) kitatoa mafunzo maalum 

yaliyoandaliwa kwa Wawezeshaji Kata, yanayojulikana kama Mafunzo kwa 

Wawezeshaji Kata. Wawezeshaji Kata tarajali hupata mafunzo elekezi kutoka kwa 

Wawezeshaji Kata Waandamizi waliobobea katika uwezeshaji jamii na kusajiliwa na 

OR-TAMISEMI kwa ajili ya kutoa uzoefu na uelekezi kwa Wawezeshaji Kata wapya. 

Mafunzo ya Wawezeshaji Kata yanajumuisha vipindi vya darasani na mafunzo kwa 

vitendo yanayolenga kukamilisha uwezeshaji jamii kwa ajili ya kufanikisha mchakato 

mzima wa maendeleo ya jamii (Kwa muhtasari, maudhui ya mafunzo ya awali kwa 

Wawezeshaji Kata yameoneshwa katika Jedwali 2.1). 

Jedwali 2.1: Muhtasari wa Mafunzo kwa Wawezeshaji Kata 

Wahusika  Maafisa ugani – Kata 

Lengo  Kuwapatia mafunzo Maafisa ugani kuwa Wawezeshaji Kata  

Mbinu  Mafunzo ya nadharia (darasani) na vitendo 

Yaliyomo  Mafunzo 

ya awali 

Maarifa ya awali kuhusu mfumo wa O&OD ulioboreshwa 

Maarifa 

na stadi 

- Mfumo wa kuitambua/kufahamu jamii 

- Uwezeshaji jamii 

- Mafunzo kwa vitendo kuhusu maandalizi ya jamii na 

mchakato wa upangaji mipango ya jamii 

- Ufuatiliaji na tathmini wa mchakato wa maendeleo ya 

jamii 
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SURA YA TATU                                        

MAANDALIZI YA JAMII 

 
Maandalizi ya Jamii ni njia inayotumika kujenga uwezo wa jamii kujitambua na 

kuelewa hali halisi waliyonayo, kutambua fursa za maendeleo zilizopo pamoja na 

kuiwezesha jamii kuungana katika kutekeleza shughuli walizokubaliana kwa pamoja. 

Maandalizi ya jamii ni hatua muhimu inayopaswa kuchukuliwa na jamii husika kabla 

ya upangaji na utekelezaji wa shughuli za maendeleo ikiwa ni msingi wa kufanikisha 

upangaji na utekelezaji wa shughuli husika. Katika hatua hii, jamii kwa kushirikiana 

na Wawezeshaji Kata wanatakiwa kuainisha mahitaji yao na fursa za maendeleo 

zilizopo kwa kuangalia historia ya ushiriki wao katika shughuli za pamoja au jitihada 

za jamii. Pia, viongozi wa Vijiji/Mitaa pamoja na madiwani wanapaswa kupatiwa 

mafunzo kuhusu maandalizi ya jamii ili waweze kuwaelimisha wanajamii kushiriki 

katika shughuli za maendeleo. Wawezeshaji Kata wanatakiwa kubainisha watu 

wenye ushawishi na ari ya maendeleo kama Wawezeshaji Jamii tarajali kutoka 

miongoni mwa wanajamii ambao watakuwa chachu ya kuhamasisha maendeleo ya 

jamii. 

Wawezeshaji Kata wanatakiwa kutumia kipindi cha maandalizi ya jamii kwa ajili ya 

kuielewa na kujenga mahusiano kati yao na jamii, kuwa karibu na wanajamii ili 

kuelewa mienendo inayokubalika, hali ya kisiasa, kiuchumi, kiutamaduni na 

kimazingira. Ikumbukwe kuwa, maandalizi ya jamii yatawawezesha Wawezeshaji 

Kata kuandaa mkakati wa uwezeshaji kulingana na uwezo wa jamii (uzoefu wao 

katika shughuli za pamoja na mbinu za ushirikiano wanazotumia sasa katika jitihada 

zao). 

Katika kufanikisha maandalizi ya jamii, Wawezeshaji Kata wanapaswa kutumia muda 

usiopungua miezi sita (6) kabla ya upangaji wa mipango ya jamii. Uwezeshaji katika 

maandalizi ya jamii una hatua sita (6) ambazo ni kujenga mahusiano, kutambua watu 

wenye ushawishi wa maendeleo na wawezeshaji jamii, mafunzo kwa viongozi wa 

jamii, kutambua jitihada za jamii, kuanzisha au kuimarisha kikundi cha mfano na 

kuanzisha au kuimarisha vikundi vya kijamii kama zilivyooneshwa katika Jedwali 3.1. 
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Jedwali 3.1: Hatua za Maandalizi ya Jamii 

Hatua Lengo Shughuli muhimu 

Kujenga mahusiano  Kujenga mahusiano/maelewano na jamii  

 Kuielewa jamii, kuelewa tabia za wananchi 

(kisiasa, kiuchumi, kiutamaduni na 

kimazingira), pamoja na rasilimali zilizopo 

katika eneo hilo. 

 Kuelewa kwa undani hali ya maisha ya 

wananchi. 

 Kujenga uelewa/ufahamu wa juhudi za 

pamoja za kujitolea kwa ajili ya maendeleo. 

 Jadiliana na wananchi 

pamoja na kushiriki 

katika shughuli zao za 

kila siku. 

Kutambua watu wenye 

ushawishi wa 

maendeleo na 

Wawezeshaji Jamii 

 Kuwatambua watu wenye ushawishi wa 

maendeleo na Wawezeshaji wa Jamii tarajali. 

 Kuwafuatilia kwa ukaribu watu wenye 

ushawishi. 

 Watambue watu 

wenye ushawishi wa 

maendeleo. 

Mafunzo kwa viongozi 

wa jamii 

 Kujenga uelewa kwa viongozi wa jamii (kwa 

mfano Mwenyekiti wa Kijiji/Mtaa, 

Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa na 

Viongozi wa Vikundi) kuhusu umuhimu wa 

jitihada za jamii, wajibu na majukumu yao 

kwa maendeleo na utawala bora. 

 Andaa mafunzo kwa 

viongozi wa jamii. 

Kutambua jitihada za 

jamii 

 Kuchambua/kutathmini uwezo na uzoefu 

wa jamii katika kujiletea maendeleo na 

rasilimali zilizopo ndani ya jamii.  

 Kuainisha matatizo halisi na mahitaji halisi 

ya jamii. 

 Kuiwezesha jamii kwa 

kutumia “Kiongozi cha 

Uandaaji na 

Utekelezaji wa 

Mipango kwa Mfumo 

wa Fursa na Vikwazo 

kwa Maendeleo 

(O&OD) 

Ulioboreshwa”. 

Kuanzisha au 

kuimarisha kikundi cha 

mfano  

 Kuanzisha au kuimarisha kikundi cha mfano 

kwa ajili ya jitihada za jamii. 

 Anzisha/imarisha 

kikundi  cha mfano  

na andaa mpango kazi 

Anzisha/imarisha 

vikundi vya kijamii na 

taratibu/kanuni/sheria 

zake 

 Kuanzisha/kuimarisha vikundi vya kijamii 

kwa ajili ya kuendeleza jitihada za jamii. 

 Hamasisha jamii kwa 

ajili ya kujiongoza. 
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3.1 Kujenga Mahusiano 

Kujenga mahusiano ni njia ya kwanza katika maandalizi ya jamii. Wawezeshaji Kata 

wanapaswa kuwa na mtiririko wa maongezi/majadiliano na aina tofauti ya wanajamii 

kwa njia rasmi na zisizo rasmi za mawasiliano na kushiriki katika shughuli za 

wanajamii ndani ya Kijiji/Mtaa. Wakati wa kujenga mahusiano, Wawezeshaji Kata 

wanapaswa kuelewa hali ya jamii kisiasa, kiuchumi, kiutamaduni na kimazingira 

pamoja na rasilimali zilizopo ndani ya jamii husika.  

3.1.1 Malengo ya kujenga mahusiano 

Malengo ya kujenga mahusiano ni pamoja na: 

i.  Kujenga ushirikiano na jamii. 

ii.  Kubainisha hali ya maisha ya jamii kisiasa, kiuchumi, kiutamaduni na 

kimazingira pamoja na rasilimali zilizopo  

iii.  Kukuza uelewa wa jamii kuhusu shughuli za kujitolea kwa ajili ya maendeleo.  

 

3.1.2 Hatua za Kufuata Katika Kujenga Mahusiano 

Ili kuhakikisha malengo yaliyotajwa hapo juu yanafanikiwa, Wawezeshaji Kata 

wanapaswa kuchukua hatua zifuatazo: 

i. Kukusanya taarifa na takwimu za jamii kutoka Ofisi ya Kata au Halmashauri 

(mfano idadi ya watu, idadi ya kaya, hali ya kijiografia n.k.) 

ii. Kujitambulisha kwa Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa kwa lengo la 

kueleza umuhimu wa shughuli za maendeleo 

iii. Kushiriki katika shughuli za kijamii, kiutamaduni na kiuchumi 

iv. Kufanya majadiliano yasiyo rasmi na watu mbalimbali katika makundi 

madogo madogo 

v. Kutembelea vikundi vya kijamii kama vile Asasi za Kiraia, Kidini na Kijamii ili 

kupata uelewa wa shughuli wanazotekeleza, mafanikio na changamoto zao 

vi. Kujaza fomu ya uchambuzi wa hali halisi ya jamii (Jedwali 3.2) kwa 

kushirikiana na Viongozi wa Kijiji/Mtaa ili kupata taarifa mbalimbali 

vii. Kujadiliana na Mtendaji Kata na Mtendaji wa Kijiji/Mtaa kuhusu maeneleo na 

changamoto za kazi ya kujenga mahusiano 

viii. Kushirikishana na Kikosi Kazi cha Halmashauri pamoja na Wawezeshaji 

Waandamizi Kata kuhusu maendeleo na changamoto katika kujenga 

mahusiano na jamii 
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Jedwali 3.2: Fomu ya Uchambuzi wa Hali Halisi ya Jamii 

Jina la Kata XXXXY Tarehe XX / XX / XX 

Jina la Kijiji/Mtaa Kijiji/Mtaa/Kitongoji YYYYY 

Mwaka wa kusajiliwa XXXX 

Idadi ya Watu Wanaume: XXX    Wanawake: XXX 

Idadi ya Kaya  Kaya XXX  

Historia ya Jamii 

Eneo la Kijiji/Mtaa lilikuwa ni jangwa kabla ya mwaka XXX na 

kuchukuliwa na Serikali. Idadi kubwa ya wakazi wa sasa walihamia 

kutoka katika vijiji/mitaa mingine.  

Hali ya Kijiografia 

Eneo lipo tambarare na lina rutuba nzuri, kuna mto mkubwa unapita 

kandokando. Mvua zipo za kutosha kwa ajili ya kilimo. Hali ya hewa 

ni ya joto (Kiangazi) kipindi cha Mwezi wa XX mpaka wa XX, 

kipindi cha mvua (Masika) mwezi wa XX mpaka wa XX na baridi 

kipindi cha mwezi wa 6 na 7. 

Hali ya Utamaduni 

Wananchi wengi ni wa kabila la “XXXX”. Hata hivyo kuna makabila 

mengine ya “XXXXX” yanayohamia kutoka sehemu mbalimbali za 

nchi.  

Shughuli za Kiuchumi 
Idadi kubwa ya Kaya zinajishughulisha na kilimo (mahindi, mpunga, 

mihogo, alizeti). 

Hali ya upatikanaji wa mahitaji 

ya kiuchumi (Umbali kwenda 

soko la karibu nk.)  

Soko ambalo lipo karibu (Makao makuu ya Wilaya) ambapo wananchi 

wanaenda kununua mahitaji yao na vifaa vya kilimo ni kilometa XX 

kutoka makao makuu ya Kijijini/Mtaa.  

Mahusiano yaliyopo kati ya 

Jamii, Halmashauri na wadau 

wengine (aina ya usaidizi 

waliopata) 

Baadhi ya vikundi vya kijamii vilipata mikopo kutoka Halmashauri, 

lakini haikutosheleza kukidhi maombi ya vikundi vyote vilivyoomba 

mikopo (maoni ya wananchi).  

Rasilimali 

zinazopatikana 

ndani ya jamii 

Aina Rasilimali na aina ya umiliki (nani anamiliki?) 

Maliasili 
Ardhi yenye rutuba (umiliki binafsi), mto mkubwa (unamilikiwa na 

Serikali), msitu (unamilikiwa na Kijiji) 

Rasilimali 

watu 
Nguvu kazi (vijana n.k) Wazee ni wengi   

Rasilimali 

fedha 

Fedha zilizochangwa kwa ajili ya ujenzi wa Ofisi ya Kijiji/Mtaa 

(zinahifadhiwa kwenye akaunti ya Kijiji/Mtaa) 

MUHIMU: Jedwali 3.2 linaweza kutumika katika Kijiji/Mtaa kwa madhumuni ya 

kupata taarifa mbalimbali. Ikumbukwe kuwa, ukusanyaji wa taarifa zilizotajwa 

kwenye jedwali 3.2, zinapaswa kufanyika mara kwa mara wakati Wawezeshaji Kata 

wanapoitembelea jamii. Wawezeshaji Kata wanapaswa kuwapa nafasi wanajamii 
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kutoa maoni yao na wao kuwa wasikilizaji wazuri na kushauri ili wananchi wafikirie 

zaidi kuhusu jitihada za jamii.Baada ya kuitembelea jamii mara nyingi, Wawezeshaji 

Kata watatakiwa kujiridhisha na mafanikio ya kujenga mahusiano kwa kuchambua 

maoni ya jamii ili kuendelea na hatua inayofuata, ambayo ni kuainisha viongozi 

wenye ushawishi wa maendeleo na Mwezeshaji Jamii.  

3.1.3 Mambo Muhimu ya Kuzingatia 

Katika kutekeleza majukumu wakati wa kujenga mahusiano, Wawezeshaji Kata 

wanapaswa kuchukua tahadhari juu ya mambo yafuatayo; 

i. Wananchi kuwa na Matarajio ya kupata Fedha Kutoka kwa Wawezeshaji Kata 

Kuna wakati wananchi wanategemea kuletewa rasilimali kutoka nje ya eneo lao, na 

hasa pale mtu wa nje anapotembelea eneo lao na kuzungumzia shughuli za maendeleo. 

Mambo kama hayo huwatokea pia Wawezeshaji Kata. Hivyo, Wawezeshaji Kata 

wanatakiwa kuchukua tahadhari kwa kueleza mapema madhumuni ya kuitembelea 

jamii ili kusiwepo na matarajio ya kupata fedha kutoka kwa Wawezeshaji Kata.   

ii. Itikadi za Vyama vya Siasa 

Wawezeshaji Kata watapaswa wasiwe upande wowote katika masuala ya kisiasa. 

Huwa inajitokeza kwa wanajamii kuwa na mifarakano ya kisiasa kutokana na itikadi 

za vyama vya siasa. Katika hali kama hii, Wawezeshaji Kata wanapaswa kutoonesha 

upendeleo wa kundi lolote la kisiasa na kushirikiana na wanajamii wote kwa ujumla. 

 

3.2 Kubainisha Wawezeshaji Jamii  

Wawezeshaji jamii ni wahusika muhimu katika kufanikisha jitihada za jamii. Ni 

muhimu kila Kijiji/Mtaa ukawa na Wawezeshaji Jamii kutoka miongoni mwa 

wanajamii wake. Wawezeshaji Jamii ni wanajamii wanao hamasisha na kuongoza 

wengine katika shughuli za maendeleo kwa kuwasaidia Wawezeshaji Kata. Kwa hiyo, 

Wawezeshaji Jamii siyo tu wanafanya kazi za maendeleo kama wanavyofanya 

viongozi wapenda maendeleo bali pia wana ujuzi katika uwezeshaji jamii. 

Wawezeshaji Jamii wanaweza kutoka miongoni mwa viongozi wa Kijiji/Mtaa na 

wanajamii kwa ujumla.  

Umuhimu wa kubainisha Wawezeshaji Jamii ni ili kuiwezesha jamii kuanza kufanya 

jitihada za kujiletea maendeleo wao wenyewe. Hili likifanikiwa litakua kichocheo kwa 

wanajamii kuamini kwamba wanaweza kujiletea maendeleo wao wenyewe. ni 
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Dhahiri kwamba haitakuwa rahisi kwa Wawezeshaji Kata kuwafikia watu wote katika 

Kijiji/Mtaa. Hivyo, Wawezeshaji Kata wanapaswa kuchagua kwa umakini baadhi ya 

watu watakao saidiana nao na wanaoweza kuleta matokeo chanya.  

3.2.1 Malengo ya Kubainisha Wawezeshaji Jamii 

 Kuongeza ushiriki wa jamii katika shughuli za maendeleo na 

 Kuwa na uwezeshaji endelevu katika shughuli za maendeleo 

3.2.2 Hatua za kubaini Wawezeshaji Jamii  

Ilikufikia malengo hayo Wawezeshaji Kata watatekeleza yafuatayo: 

i. Kuainisha wasifu wa watu wenye ari na ushawishi wa maendeleo na 

wawezeshaji jamii kwa kutumia vigezo vilivyoainishwa katika jedwali 3.3.  

Idadi ya watu wanaopendekezwa ni watatu (3) kila Kitongoji na Mtaa. 

ii. Kusikiliza maoni ya wanajamii (watu wa kawaida na Mwenyekiti wa 

Kijiji/Mtaa) kutoka maeneo wanayoishi watu wenye ari na ushawishi wa 

maendeleo na Wawezeshaji Jamii kuhusu uwezo wao na kukubalika kwao 

katika jamii.  

iii. Kufanya majadiliano ya kina na watu wenye ari na ushawishi wa maendeleo 

na Wawezeshaji Jamii waliochaguliwa kuhusu matatizo halisi, chanzo chake na 

mahitaji halisi.  

iv. Kuwashirikisha Watendaji Kata na Watendaji wa Vijiji/Mitaa kuhusu 

mchakato na maendeleo ya shughuli zilizofanyika.  

Kushirikisha Kikosi Kazi cha Halmashauri na Wawezeshaji Waandamizi Kata 

kuhusu maendeleo ya kazi na changamoto zilizojitokeza. 

KUMBUKA: Hatua ya 3.2.2 (i) inaweza kufanyika wakati wa kujenga mahusiano 

ambapo Mwezeshaji Kata atakutana na wanajamii wa aina mbalimbali ili kubainisha 

watu wenye ari na ushawishi wa maendeleo.   

Jedwali 3.3: Vigezo vya Kuwapata Watu wenye Ushawishi 

 

 

Vigezo 

 Mwenye mwamko wa kujitolea na kufanya kazi za pamoja (mwenye 

ushirikiano). 

 Anaeshiriki mara kwa mara katika shughuli za maendeleo. 

 Anaekubalika katika eneo lake la Kitongoji, Kijiji/Mtaa. 

 Mkazi wa Kitongoji,Kijiji/Mtaa husika. 
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3.2.3 Maelezo Muhimu ya Kuzingatia 

i.  Wawezeshaji Jamii kukubalika kwa Wanajamii na Viongozi 

Wawezeshaji Kata wanapaswa kuwatambulisha Wawezeshaji Jamii waliochaguliwa 

na wanajamii (Kijiji/Mtaa) na viongozi waliopo. Hii ni kwa sababu juhudi za 

Wawezeshaji Jamii zinapaswa kuonekana na kupata usaidizi wa wanajamii wenyewe 

ili iweze kutambua matokeo ya mchango wao katika kuhamasisha maendeleo.  

ii. Kuwajengea Uwezo Wawezeshaji Jamii 

Wawezeshaji Kata pamoja na kuwajengea uwezo Wawezeshaji Jamii ili kufanikisha 

jitihada za jamii wanapaswa pia kuwarithisha maarifa ya uwezeshaji kwa 

kuwashirikisha katika shughuli muhimu kama vile kutambua jitihada za jamii, 

upangaji wa mipango na shughuli nyinginezo (Rejea Kiongozi cha Uandaaji na 

Utekelezaji wa Mipango kwa Mfumo wa Fursa na Vikwazo kwa Maendeleo (O&OD) 

Ulioboreshwa. 

 

3.3 Mafunzo kwa Viongozi wa Jamii  

Wawezeshaji Kata wana wajibu wa kuhakikisha uwepo wa uongozi bora na uratibu 

mzuri katika Kijiji/Mtaa ambao utasaidia wanajamii kushiriki katika shughuli za 

maendeleo. Ili kuwepo kwa mazingira hayo, viongozi wa jamii kama vile Mwenyekiti 

wa Kijiji/Mtaa, Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa na Viongozi wa vikundi 

wanatakiwa kujengewa uwezo.  

3.3.1 Lengo ya Mafunzo 

Kujenga uelewa kwa viongozi wa jamii (mfano Mwenyekiti wa Kijiji/Mtaa, 

Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa na viongozi wa vikundi) kuhusu umuhimu wa 

jitihada za jamii, wajibu na majukumu yao katika shughuli za maendeleo na utawala 

bora. 

3.3.2 Maandalizi ya Mafunzo  

Mafunzo kwa ajili ya viongozi wa jamii yanaweza kufanyika muda wowote katika 

kipindi cha maandalizi ya jamii baada ya kipindi cha kujenga mahusiano na kabla ya 

hatua ya kuainisha jitihada za jamii. Kwa kuwa Wawezeshaji Kata watakuwa 

wanajulikana na kukubalika na viongozi wa jamii, utoaji wa mafunzo utakuwa na tija.  

Kabla ya kutoa mafunzo haya, Wawezeshaji Kata watatakiwa kujua hali halisi ya sasa 
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ya Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa kuhusu maendeleo na utawala bora. Baadhi 

ya mambo ya kuzingatia ni uwepo wa vikao vya kisheria vya Kijiji/Mtaa, ushiriki wa 

jamii katika mikutano na uratibu mzuri kwa kazi za vikundi vya kijamii. ili 

kuhakikisha ufanisi wa mafunzo wakati wanajengewa uwezo. Katika kufanikisha 

jukumu hili, Wawezeshaji Kata watatumia Jedwali 3.4: (Uwezo wa Halmashauri ya 

Kijiji/Kamati ya Mtaa katika maendeleo na utawala bora). 
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Jedwali 3.4:  Fomu ya Mfano ya Kutambua Uwezo wa Halmashauri ya 

Kijiji/Kamati ya Mtaa katika Shughuli za Maendeleo na Utawala Bora 

Jina la Kata XXXXX Tarehe XX / XX / XXXX 

Jina la Kijiji/Mtaa Kijiji cha YYYY  

Vikao vya Halmashauri ya 

Kijiji/Kamati ya Mtaa 

Idadi ya vikao vilivyofanyika 

kwa mwaka uliopita 

Asilimia ya mahudhurio ya wajumbe 

kwa mwaka uliopita  

Vikao 11 (Kila mwezi isipokuwa 

mwezi wa Desemba) 

Asilimia XX ya Wajumbe wa 

Halmashauri/Kamati ya Mtaa 

walihudhuria 

Mkutano wa Kitongoji Idadi ya mikutano iliyofanyika 

kwa mwaka uliopita (XX) 

Asilimia ya mahudhurio ya wajumbe 

kwa mwaka uliopita 

Vikao 12 (Kimoja kila mwezi) Asilimia XX walihudhuria  

Mkutano Mkuu wa 

Kijiji/Mkutano wa Mtaa 

Idadi ya mikutano iliyofanyika 

kwa mwaka uliopita 

Asilimia ya mahudhurio ya wajumbe 

kwa mwaka uliopita 

Mara XX (XX, XX, XX, XX, XX, 

…) 

Asilimia XX ya idadi ya watu 

walihudhuria 

Usimamizi wa Mapato na 

Matumizi  

Kila robo mwaka, Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa inandaa taarifa, 

inawasilishwa katika Mkutano Mkuu wa Kijiji/Mkutano wa Mtaa na kubandikwa 

katika mbao za matangazo. 

Uratibu wa shughuli za 

vikundi  

Kamati ya Jamii ilifanya vikao vya robo mwaka na kila kikundi na kujadiliana 

kuhusu mafanikio na changamoto zao. Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa 

iliomba mkopo na kufanikiwa kupata kwa kikundi cha kina mama (XX).   

Mahusiano na 

Halmashauri, Mashirika 

yasiyo ya kiserikali na 

wadau wengine wa 

maendeleo  

Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa ilishirikiana na NGO ya XX kwa ajili ya 

kutoa mafunzo ya Kilimo cha Mpunga kwa vikundi vya Kilimo (XX). 

Uzoefu katika kutatua 

migogoro 

Utatuzi wa mgogoro wa matumizi ya kisima cha maji katika Kitongoji/Mtaa 

XXXX, Halmashauri ya kijiji/Kamati ya Mtaa iliandaa kikao na kusuluhisha 

mgogoro huo na kukubaliana. Suluhisho liliwasilishwa katika Mkutano Mkuu wa 

Kijiji/Mkutano wa Mtaa (XX) 

Mbinu/njia za kitamaduni 

za kufanya maamuzi  

Kuna usimamizi wa msitu wa jamii unaofanywa kiukoo. Matumizi ya msitu huo 

yanasimamiwa na ukoo huo.  

Maoni ya Mwezeshaji Kata. 

Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa inafanya kazi vizuri katika utawala bora. Pia, kuna juhudi za maendeleo 

zinatekelezwa na viongozi (kutekeleza jitihada za jamii na kusaidia vikundi)  
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3.3.3 Utaratibu wa Mafunzo kwa Viongozi wa Jamii  

Mafunzo haya yataendeshwa na Kikosi Kazi cha Halmashauri kwa kushirikiana 

Wawezeshaji Kata, Mtendaji Kata, na Mtendaji wa Kijiji/Mtaa. Zana za 

kujifunziamafunzo haya ni pamoja na “Mwongozo wa Mfumo wa O&OD 

ulioboreshwa”, “Kiongozi cha Uandaaji na Utekelezaji wa Mipango kwa Mfumo wa 

Fursa na Vikwazo kwa Maendeleo (O&OD) Ulioboreshwa” pamoja na zana nyingine 

za kujifunzia. 

Jedwali 3.5: Muhtasari wa Aina ya Mafunzo kwa Viongozi wa Jamii 

 

Wahusika 

Mwenyekiti wa Kijiji/Mtaa, Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa, Viongozi 

wa Vikundi (na kama viongozi wenye ushawishi wameshachaguliwa 

watashiriki). 

Wawezeshaji Kikosi Kazi cha Halmashauri, Wawezeshaji Kata, Mtendaji wa Kata, Mtendaji 

wa Kijiji/Mtaa (Wawezeshaji Waandamizi kama kuna uwezekano) 

Muda Siku Moja (1)  

Maarifa ya 

msingi 

1. Wajibu na Majukumu ya Viongozi wa Jamii (Muda saa 1) 

2. Uelewa kuhusu O&OD iliyoboreshwa (Muda saa 2) 

3. Wajibu na Majukumu ya Viongozi wa Jamii katika O&OD iliyoboreshwa 

(Muda saa 1) 

REJEA: 

 Kitini Na. 1. “Utawala wa Kidemokrasia Katika Jamii” 

 Kitini Na. 2 na 3. “Mwongozo wa O&OD iliyoboreshwa” na “Kiongozi 

cha Uandaaji na Utekelezaji wa Mipango kwa Mfumo wa Fursa na 

Vikwazo kwa Maendeleo (O&OD) Ulioboreshwa” 

(Mafunzo yanatakiwa kuwa shirikishi yakihusisha vikundi vya 

kujadiliana na mbinu nyingine shirikishi) 

3.3.4 Mambo ya Kuzingatia 

i. Tathmini Juu ya Matokeo ya Muda Mrefu kwa Viongozi wa Jamii 

Baada ya mafunzo, Wawezeshaji Kata wanatakiwa kuchunguza kwa makini 

mabadiliko chanya katika utendaji wa washiriki wa mafunzo ya Viongozi wa jamii. 

Ikiwa hakuna mabadiliko yoyote, basi Wawezeshaji Kata wanapaswa kubuni mbinu 

mbadala ya kuimarisha zaidi ufahamu/uelewa wa washiriki  
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ii. Kuendeleza Ushirikiano na Mawasiliano Baina ya Wawezeshaji Kata na 

Viongozi wa Jamii  

Wawezeshaji Kata wanapaswa kutambua kwamba mawasiliano baina yao na 

viongozi wa jamii ni muhimu. Aidha, kuendelea kushirikiana kwa karibu na viongozi 

wa jamii katika shughuli zao za uwezeshaji ni njia bora na yenye tija katika kujenga 

uwezo wa uongozi katika maendeleo. Kwa hiyo, Wawezeshaji Kata wanapaswa 

kushirikiana kwa karibu na viongozi wa jamii katika mchakato mzima wa maendeleo 

ya jamii. Pia, Wawezeshaji Kata wanaweza kuandaa ziara za mafunzo ili kutembelea 

Vijiji/Mitaa mingine kwa ajili ya kubadilishana uzoefu na maarifa ambayo ni njia 

nyingine nzuri ya kujenga uwezo kwa viongozi wa jamii. 

 

3.4 Kutambua Jitihada za Jamii  

Wakati Wawezeshaji Kata wanapoanza kuwezesha jamii kwa ajili ya maendeleo 

shirikishi, mambo muhimu ya kujingatia ni: 

i. Matatizo na mahitaji halisi ya jamii 

ii. Wezo na Wzoefu wa jamii katika jitihada za jamii 

iii. Utayari na mkakati wa jamii kukabiriana na changamoto zilizo tajwa 

 

Utambuzi wa jitihada za jamii ni mchakato unaojibu mambo yaliyotajwa hapo juu. Hii 

ni hatua muhimu katika maandalizi ya jamii na maendeleo shirikishi jamii, ambapo 

watu wanatarajiwa kuwa na shauku na nia ya kumiliki mchakato wa maendeleo yao 

kwa kutatua changamoto za pamoja kwa ushirikiano. Mchakato huu unahusisha jamii 

na Wawezeshaji Kata ili kutambua fursa na vikwazo kwa maendeleo yao, na 

kushawishika kuwa wanaweza kutatua changamoto zao. 

3.4.1 Umuhimu wa Kutambua Jitihada za Jamii 

Katika utekelezaji wa shughuli za maendeleo kuna mambo ambayo jamii peke yake 

haiwezi kutekeleza kwa kutumia uwezo na uzoefu wao, hata kama ni mahitaji yao 

halisi. Ikiwa jamii itaanza kutekeleza kile wanachokitaka, na baadaye wakagundua 

kwamba hawawezi kufikia matarajio yao wanaweza kukata tamaa, matokeo yake, 

jamii itachoka kushiriki katika shughuli za maendeleo. Aidha, kuna wakati ambapo 

rasilimali zinazoletwa na miradi toka nje zinachangia kuharibu umoja wa jamii badala 

ya kuwajengea uwezo (angalia mfano 1). 
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<Mfano 1> 

Maji ni rasilimali muhimu kwa maisha ya jamii, shughuli za kilimo na mifugo. Kwa sababu hiyo, 

maji ni hitaji la kwanza la jamii zilizo nyingi. Hata hivyo, maji yanaweza kuwa rasilimali hatari 

kwa jamii. Wanajamii wanaweza kuanza kupigana kwa ajili ya maji ikiwa hawajui jinsi ya 

kusimamia rasilimali hii ya pamoja kwa njia ya haki na usawa. Wanajamii wachache wenye 

ushawishi wanaweza kutawala na kudhibiti rasilimali maji kwa mfano wanajamii wanaoishi 

sehemu ya juu ya mto wanaweza kuyatumia maji yote na watu waishio chini wanaweza 

kuteseka, jambo ambalo linaweza kusababisha mgogoro ndani ya jamii. 

Wawezeshaji Kata ni muhimu kutambua uwezo na uzoefu wa jamii lengwa kuhusu 

utekelezaji wa jitihada, ushirikiano na usimamizi wa rasilimali za pamoja kabla ya 

kuamua kutekeleza mradi wowote na kuona kama wanaweza kuutunza mradi mpya. 

Iwapo Wawezeshaji Kata watagundua kwamba jamii lengwa hawana uzoefu wa 

kutosha wa kumiliki mali za pamoja, na hawana uwezo wa kutosha kuzisimamia 

vizuri, Wawezeshaji Kata wanapaswa kuishauri jamii husika ianze na mradi ulio 

rahisi katika utekelezaji. Kwa hiyo, Jamii itapata uzoefu na kujiongezea uwezo katika 

ushirikiano na kusimamia mali zinazomilikiwa kwa pamoja kupitia miradi hiyo .  

Baada ya hapo Wawezeshaji Kata wanaweza kuishauri jamii kuanza kutekeleza 

miradi mikubwa zaidi kutokana na uzoefu uliopatikana kupitia mchakato huo na 

kuthibitisha kuwa jamii sasa imejipatia uwezo wa kutosha kusimamia miradi muhimu 

kama mradi wa maji. Mfano huu, unaonesha umuhimu wa uchambuzi sahihi kuhusu 

uwezo wa jamii lengwa katika kutambua “mahitaji halisi”. Kwa kifupi, Wawezeshaji 

Kata ni lazima watambue kuwa:  

“Wanajamii hawawezi kutekeleza kile wanachokitaka au kukitamani wakati wote.” 

Kwa upande mwingine, wanajamii wanapaswa kuhamasishwa kukabiliana na 

matatizo yao halisi iwapo wana uhakika wa kile wanachoweza kutekeleza katika 

kupata ufumbuzi wa matatizo yao. Hivyo, ni muhimu kwa Wawezeshaji Kata 

kutambua, kuheshimu na kufahamu uzoefu wa wanajamii katika kutekeleza miradi 

ya pamoja hata kama jamii haijatambua umuhimu na manufaa ya jambo wanalotaka 

kutekeleza katika kukabiliana na changamoto zao. Juhudi hizi zinaweza kuwa 

zimezoeleka na zinajirudia kiasi kwamba wanajamii hawaoni haja ya kujitathmini au 

pengine uzoefu huu wa shughuli za pamoja umekuwa ukihusisha idadi ndogo tu ya  

jamii hiyo (angalia mfano 2). 
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<Mfano 2> 

Kuna kikundi cha wanawake kinachofanya kazi katika jamii ambacho kina historia ya miaka 15. 

Malengo ya kikundi hiki ni kufadhili timu ya mpira wa miguu iliyoko katika jamii yao. 

Wanakikundi ni wanawake watu wazima, na shughuli yao kuu ni kuisaidia kifedha timu yao 

ya mpira wa miguu. Fedha hizi wanazipata kwa kutayarisha na kuuza vyakula vya asili na 

vitafunwa wakati kunapokuwa na michezo ya mpira wa miguu. Kikundi kinagawa msaada wa 

chakula kwa watoto wanaotoka katika kaya zenye hali duni mara mbili kwa wiki, wakati 

kikundi kinaanzishwa wanachama walitengeneza kanuni za kikundi ili shughuli zao ziwe 

endelevu na mara kwa mara wanazifanyia mapitio ili kuvutia wanachama wapya kushawishika 

kujiunga na kuchangia katika shughuli zao. Kwa upande mwingine, kikundi cha wanaume, 

ambacho hujishughulisha na masuala ya kilimo (uzalishaji na uuzaji mazao), hakijafanya vizuri 

na wanachama wake wanalalamika “Hatuna msaada wowote kutoka kwa Halmashauri, hivyo 

hatuwezi kufanya chochote”. Wakati huo, kikundi cha wanawake kina akiba ya fedha za kusaidia 

jamii kwa njia mbalimbali. Siku moja, Mwezeshaji Kata alikuja katika jamii hii na kukuta hali 

hiyo. Kisha, mwezeshaji huyo aliwashauri kikundi cha wanaume wajifunze kutoka kikundi cha 

wanawake kuhusu namna ya kushirikiana ili kukabiliana na changamoto zao. Kisha kikundi 

cha wanaume kilianza kujifunza kutoka kikundi cha wanawake na kupata uzoefu. Wakati huo, 

wanachama wa kikundi cha wanawake wakagundua kuwa wanachofanya ni jambo muhimu 

sana kwa vikundi vingine ili kukabiliana na changamoto zao. Kutokana na hali hii, kikundi cha 

wanawake kilizidi kufanya kazi kwa bidii na kuanzisha shughuli nyingine mpya kwani 

wanachama wake walipata ujasiri zaidi wa kujiimarisha pamoja na kujivunia shughuli zao. 

3.4.2 Malengo ya Kutambua Jitihada za Jamii 

Yafuatayo ni malengo ya kutambua jitihada za jamii 

i. Kutathmini uwezekano wa jamii kutumia uzoefu wake, uwezo na rasilimali 

zilizopo ndani ya jamii husika. 

ii. Kutambua matatizo na mahitaji halisi ya jamii. 

3.4.3 Namna ya Kutambua Jitihada za Jamii 

Taratibu za msingi za kutambua jitihada za jamii zinaelezwa katika Sura ya Pili ya 

“Kiongozi cha Uandaaji na Utekelezaji wa Mipango kwa Mfumo wa Fursa na Vikwazo kwa 

Maendeleo (O&OD) Ulioboreshwa ”. Wawezeshaji Kata wanapaswa kuwezesha jamii 

kulingana na uwezo na mahitaji ya jamii husika. 

Wawezeshaji Kata wanapaswa kuwahusisha kikamilifu watu mashuhuri ambao 

wanaweza kutambuliwa wakati wa kutekeleza shughuli za pamoja kama 
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ilivyofafanuliwa katika kipengele 3.2 cha Kiongozi hiki kwa lengo la kuwajengea 

uwezo. 

Baada na hata wakati wa zoezi la kutambua jitihada za jamii, Wawezeshaji Kata 

wanapaswa kuwashirikisha Watendaji Kata, Watendaji wa Vijiji/Mitaa, Kikosi Kazi 

cha Halmashauri na Wawezeshaji Waandamizi Kata kuhusu taarifa zinazohusu 

maendeleo, changamoto na matokeo ya kutambua jitihada za jamii. 

3.4.4 Maelezo Muhimu ya Kuzingatia 

i. Matatizo Halisi na Mahitaji Halisi  

Matatizo halisi ni changamoto zinazosumbua jamii katika upatikanaji wa huduma 

hivyo kuamua kukabiliana nazo kwa dhamira ya dhati ili kuzitatua (mfano wa tatizo 

halisi wanajamii wanakabiliwa na umbali mrefu wa kuteka maji). 

Mahitaji-halisi ni mambo muhimu ambayo wanajamii wanatamani kuyafikia au kuwa 

nayo ili kutatua tatizo-halisi. (mfano wa hitaji halisi kuwa na vituo viwili vya 

mabomba ya maji ndani ya Kitongoji). 

Wawezeshaji Kata wanapaswa kufahamu na kuzingatia kuwa wanajamii huandaa 

orodha ndefu ya mahitaji yao wakati wanapoulizwa, lakini ukweli ni kwamba mengi 

ya mahitaji hayo huorodheshwa kwa sababu wanajamii wanategemea  kwamba 

aliyeuliza ataleta suluhisho la matatizo hayo na kukidhi mahitaji ya jamii husika. Aina 

hii ya orodha ya mahitaji, kamwe haitaweza kuleta msukumo na kuongeza juhudi za 

jamii kujiletea maendeleo. Hata kama jamii itakubali na kuanza kutekeleza 

hawataweza kuendelea kushiriki hadi kukamilisha. Ili kuepuka hali hii na 

kuhakikisha watu wanatambua mahitaji yao halisi, Wawezeshaji Kata hawana budi 

kuwauliza wanajamii maswali yafuatayo: 

 Je, hili ni hitaji lenu halisi? 

 Ikiwa ndivyo, je, mtaendelea kusubiri hadi mtu mwingine aje kuwasaidia 

kutatua? 

 Ikiwa mnaweza kusubiri, basi hilo siyo hitaji lenu halisi, kwa sababu hakuna 

anayefahamu wakati gani msaada utapatikana.  

 Kama hamuwezi kusubiri, kwa nini tusitekeleze badala ya kusubiri mtu 

mwingine kuja kutusaidia?  

Kupitia aina hii ya majadiliano, Wawezeshaji Kata watawawezesha wanajamii kuibua 

matatizo yao halisi na mahitaji halisi na kuwashawishi watekeleze peke yao hatua kwa 

hatua katika kubadilisha fikra zao ili kujitegemea. Hii ni hatua ya kwanza na ya 
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muhimu zaidi katika kuhakikisha uendelevu wa jitihada za jamii. 

ii. Kurudia Kueleza Lengo la Kutambua Jitihada za Jamii 

Jamii inaweza kuwa na matarajio ya kupokea misaada ya kifedha kutoka Serikalini 

kwa vile wameulizwa uzoefu wao na maoni juu ya mahitaji yao. Ili kuepuka 

kutokuelewana kwa aina hii miongoni mwa wanajamii, Wawezeshaji Kata 

wanapaswa kufafanua mara kwa mara malengo ya kutambuliwa kwa jitihada za jamii 

kwa wanajamii mbalimbali. 

iii. Kuzingatia Hisia za Jamii  

Utaratibu wa kutambua jitihada za jamii wakati mwingine huibua hisia za matukio 

mabaya yaliyotokea zamani katika jamii (kwa mfano uhalifu, matumizi mabaya ya 

fedha za jamii, na kadhalika). Wawezeshaji Kata wanapaswa kuwa makini sana juu 

ya masuala hayo wakati baadhi ya wanajamii wanapoanzisha majadiliano 

yanayoweza kuleta migogoro. 

iv. Umuhimu wa Kutumia Taarifa Zilizokusanywa 

Wakati mwingine fomu za taarifa za jitihada za jamii zinapojazwa jamii hufikiri kuwa 

kujaza fomu hizo ndiyo lengo la kutambua jitihada za jamii, jambo ambalo halipaswi 

kuwa hivyo. Wawezeshaji Kata wanapaswa wasisitize matumizi sahihi ya taarifa 

zilizokusanywa na matokeo yatokanayo na taarifa hizo kama msingi wa ufanisi 

wakati wa zoezi la kutayarisha Mpango wa Maendeleo ya Jamii. Vilevile, 

Wawezeshaji Kata wanapaswa kujaribu kutafsiri na kutumia taarifa zilizokusanywa 

ili kuiwezesha jamii kwa ufanisi. 

3.4.5 Shughuli Zinazofuata Baada ya Kutambua Jitihada za Jamii 

Baada ya kukamilisha mchakato wa kutambua jitihada za jamii, Wawezeshaji Kata 

kwa kushirikiana na Kikosi Kazi cha Halmashauri wanapaswa kuchambua kikamilifu 

matokeo ya kutambua jitihada za jamii kwa kuzingatia uwezo na uzoefu wa jamii na 

kuhitimisha kwa kujiridhisha kama jamii ina uwezo wa kutimiza mahitaji yao 

yaliyoibuliwa. Wawezeshaji Kata kwa ushirikiano na Kikosi Kazi cha Halmashauri 

watathibitisha na kufanya yafuatayo: 

 Iwapo jamii ina jitihada na shughuli nyingi za vikundi zenye mafanikio na 

imejijengea uwezo wa kutosha kutatua changamoto zao na kutimiza mahitaji 

yao yaliyoibuliwa kupitia mchakato wa kutambua jitihada za jamii. 

Wawezeshaji Kata waendelee kuwezesha jitihada za jamii zilizopo na zile za 
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vikundi ili kuziendeleza na kuziboresha (wanaweza kuendelea na mchakato 

wa upangaji ipango ya jamii, maelezo yapo katika sura ya nne ya Kiongozi hiki). 

 Iwapo jamii ina jitihada na shughuli chache za vikundi zenye mafanikio na 

utegemezi bado unaonekana miongoni mwa jamii, pia hawana uzoefu wala 

ujuzi wa kutosha kushughulikia mahitaji yao kwa kutumia nguvu zao. 

Wawezeshaji Kata wanapaswa kuwashirikisha tena jamii katika zoezi la 

maandalizi ya jamii ili kufanikisha shughuli zilizotajwa katika kipengele 3.5 na 

3.6 kabla na baada ya mchakato wa upangaji mpango wa jamii. 

Kielelezo 3.1 kinafafanua shughuli ambazo Wawezeshaji Kata wanaweza kufanya 

baada ya zoezi la kutambua jitihada za jamii kutegemea maoni ya Wawezeshaji Kata 

kwa ushirikiano na Kikosi kazi cha Halmashauri kwa kuzingatia matokeo ya 

kutambua jitihada za jamii.  

 
Kielelezo 3.1: Shughuli za Wawezeshaji Kata baada ya Utambuzi wa Jitihada za 

Jamii 

 

3.5 Uundaji/Uimarishaji wa Kikundi cha Mfano  

Kama ilivyoelezwa katika Kiongozi hiki, iwapo Wawezeshaji Kata watabaini kuwa 

uwezo na uzoefu wa jamii ni mdogo kutokana na matokeo ya utambuzi wa jitihada za 

jamii, (mfano, iwapo kuna jitihada chache au vikundi vichache vya kijamii vilivyo hai 

na vyenye mafanikio), Wawezeshaji Kata wataunda/kuimarisha kikundi cha mfano 

kama sehemu ya maandalizi ya jamii. Lengo la hatua hii ni kutekeleza jitihada ya jamii 

yenye mafanikio ndani ya jamii husika ili itumike kama mfano wa kuigwa wa juhudi 

za pamoja na kuhamasisha jitihada zao. 

Matokeo ya kutambua 
Jitihada za jamii 

 

Uzoefu na uwezo wa 
kutosha 

Hakuna uzoefu na 

uwezo wa kutosha 

 Wezesha jitihada za jamii na 

vikundi vilivyopo 

 Endelea na mchakato wa 

mpango wa jamii 

 Iingize jamii katika maandalizi ya 

kina kulingana na maelekezo 

sehemu 3.5 & 3.6 ya Kiongozi hiki 

huku ukiwezesha mchakato wa 

mpango wa jamii  
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Watu muhimu katika hatua hii ni wenye ari na ushawishi wa maendeleo, 

waliotambuliwa awali, ambao wako tayari kuchukua hatua za kuboresha maisha yao. 

Katika hatua hii kikuundicha mfano huundwa/uimarishwa likijumuisha watu wenye 

ari na ushawishi wa maendeleo ili wawe mfano halisi uliofanywa na wanajamii; na 

kupitia hatua hii inatarajiwa kuondoa dhana ya utegemezi na kuhimiza wanajamii 

waanze kufikiria na kuwa tayari kutekeleza jitihada za kuboresha maisha yao. 

3.5.1 Lengo ya Uundaji wa kundi la Mfano 

Lengo la uundaji wa kikundi cha mfano ni kutoa hamasa kwa wanajamii ili waweze 

kuibua na kuendeleza jitihada za jamii. 

3.5.2. Uundaji/Uimarishaji wa Kikundi cha Mfano  

Wakati wa uundaji/uimarishaji wa kikundi cha mfano Wawezeshaji Kata wanapaswa 

kufanya shughuli zifuatazo: 

i. Kuanzisha/kuimarisha kikundi cha mfano kikijumuisha watu wenye ari na 

ushawishi wa maendeleo na watu wengine miongoni mwa wanajamii 

ii. Kusaidia kikundi cha mfano kuweka lengo lao la pamoja kwa kuzingatia 

matokeo ya kutambua jitihada za jamii 

iii. Kusaidia kikundi cha mfano kuandaa mpango kazi, sheria na kanuni za 

kuwaongoza 

iv. Kuwezesha kikundi cha mfano ili waanze kutekeleza shughuli walizojipangia 

katika mpango kazi ili kutoa hamasa kwa jamii na kuwavutia watu wengine 

waanze kujifunza kupitia shughuli hizo 

v. Kuwashirikisha Watendaji wa Kata, Vijiji/Mitaa, na Halmashauri ya 

Kijiji/Kamati ya Mtaa kuhusu maendeleo na changamoto ambazo kundi la 

mfano wanakabiliwa nazo katika hatua hii na 

vi. Kuwashirikisha Kikosi Kazi cha Halmashauri na Wawezeshaji Kata wengine 

wenye uzoefu wa maendeleo na changamoto ambazo kikundi cha mfano 

wanakabiliana nazo 

3.5.3 Maelezo Muhimu ya Kuzingatia 

i. Uwezo na Uzoefu wa Jamii 

Wawezeshaji Kata wanapaswa kuelewa kuwa jamii haiwezi kutatua matatizo yote 

kwa mara moja. Hivyo, ni muhimu sana kwa Wawezeshaji Kata kuwezesha watu ili 

waanze kukabiliana na tatizo moja baada ya jingine kulingana na ukubwa wa tatizo 

na uwezekano wa kulitatua. Zaidi ya hayo, kama wakati wa zoezi la kutambua jitihada 
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za jamii ilithibitishwa kwamba jamii haina uzoefu na uwezo mkubwa wa kutekeleza 

miradi ya pamoja, Wawezeshaji Kata wanapaswa kuzingatia kwa makini na 

kuwezesha kikundi kuanza kushughulika na mradi ulio rahisi. 

ii. Umuhimu wa Kufanikiwa katika Shughuli ya Kwanza  

Ni jambo la muhimu sana kuhakikisha kuwa shughuli ya kwanza ya kundi la mfano 

inakua na mafanikio, kwani kushindwa kwa shughuli hiyo huleta hisia za kukata 

tamaa kwa jamii na Wawezeshaji Kata. Kwa upande mwingine, wanajamii 

watawaamini sana Wawezeshaji Kata iwapo shughuli hiyo italeta matokeo mazuri. 

Kwa hiyo, Wawezeshaji Kata wanapaswa kulisaidia kundi la mfano kuibua na 

kutekeleza shughuli inayowezekana na ambayo haizidi uwezo wao. Pia Wawezeshaji 

Kata wanapaswa kukumbuka daima kuwa jinsi wanajamii wanavyoongeza uzoefu wa 

mafanikio ya jitihada zao kutaimarisha uwezo wao hatua kwa hatua na hatimaye 

kuwawezesha kutatua matatizo magumu zaidi. 

iii. Tathmini ya Utendaji kwa Watu Wenye Ari na Ushawishi wa Maendeleo  

Wawezeshaji Kata wanatakiwa kudumisha mtazamo chanya kuhusu kuwaanda 

Wawezeshaji Jamii. Hivyo, Wawezeshaji Kata wanapaswa kuendelea kutathmini 

ufanisi wa kiutendaji wa watu wenye ari na ushawishi wa maendeleo waliochaguliwa 

kama wana sifa za kuwa Wawezeshaji Jamii wa siku zijazo na kuendelea kuwajengea 

uwezo katika hatua zote. 

3.6 Kuunda Asasi za Jamii na Kanuni  

Kikundi cha mfano huleta hamasa kwa wanajamii, Wawezeshaji Kata wajaribu 

kuhusisha wanajamii wengine katika kutekeleza jitihada za jamii kupitia majadiliano 

ya kina katika mazingira ya mikutano rasmi na isiyo rasmi. Wawezeshaji Kata 

wawezeshe wanajamii ili kujisimamia na kutayarisha kanuni zinazowafaa kulingana 

na utamaduni wa kihistoria, uwezo na uzoefu wao. 

3.6.1 Lengo la kuunda asasi za Kijamii na Kanuni 

Lengo la kuunda asasi za kijamii ni kuibua na kutekeleza jitihadi nyingi zaidi za jamii. 

3.6.2 Shughuli Wakati wa Kuunda Asasi za Kijamii  

Wakati wa kuunda asasi za kijamii Wawezeshaji Kata wanapaswa kufanya shughuli 

zifuatazo: 

i. Kuwepo na majadiliano zaidi katika ngazi za Kitongoji na Kijiji/Mtaa kuhusu 
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matatizo halisi na mahitaji halisi kwa ajili ya kujenga uelewa wa pamoja 

miongoni mwa wanajamii 

ii. Kuonesha matokeo mazuri yatokanayo na juhudi za kundi la mfano kwa jamii 

katika mikutano mbalimbali 

iii. Kushirikiana na watu wenye ari na ushawishi wa maendeleo (Wawezeshaji 

Jamii tarajali), wahamasishe wanajamii kujiunga na jitihada za jamiii 

iv. Kuwasaidia watu wenye nia wajiunge na vikundi vilivyopo au kuunda vikundi 

vingine 

v. Kuwezesha asasi za kijamii katika kuwachagua wawakilishi wao na kuandaa 

kanuni zinazowafaa kwa kuzingatia historia yao kiutamaduni, uwezo na 

uzoefu wao katika kufanya maamuzi ya pamoja 

vi. Kuwashirikisha Watendaji wa Kata, Kijiji/Mtaa, Halmashauri ya Kijiji/Kamati 

ya Mtaa na Mkutano Mkuu wa Kijiji/Mkutano wa Mtaa kuhusu maendeleo na 

changamoto zinazowakabili katika hatua hii na 

vii. Kuwashirikisha Kikosi Kazi cha Halmashauri na Wawezeshaji Kata 

Waandamizi.  

3.6.3 Maelezo Muhimu ya Kuzingatia 

i. Umuhimu wa Kufanya Maamuzi ya Pamoja 

Wawezeshaji Kata wawezeshe mchakato wa kufanya maamuzi katika matukio na 

mikutano inayohusisha watu mbalimbali katika jamii. Jambo muhimu zaidi ni kwa 

Wawezeshaji Kata kuwa makini na hoja za viongozi zisitawale mikutano ili kupata 

maoni na hoja zenye mashiko na za uhakika kutoka kwa wanajamii mbalimbali kwa 

ajili ya kufanya maamuzi sahihi. Vilevile, Wawezeshaji wanapaswa kuonesha juhudi 

za dhati katika kuwajengea wanajamii uwezo wa uelewa wa kufanya maamuzi ya 

pamoja katika kutekeleza na kujitathmini.  

ii. Udhibiti na Kuzingatia Kanuni na Sheria 

Kuna wakati wanajamii wanashindwa kuzingatia katiba, sheria na kanuni 

walizojiwekea katika Kikundi/Kijiji/mtaa hutokea mara nyingi wanajamii 

kutokuzingatia na kutekeleza katiba/sheria za kikundi ingawa zimeandikwa wazi 

katika nyaraka za kikundi/Kijiji/Mtaa. Ili kurekebisha kasoro hii, Wawezeshaji Kata 

hawapaswi kuridhika kutotumika kwa sheria hizo, bali ni lazima kuwahimiza 

wanajamii kuzingatia sheria walizojiwekea katika kutekeleza majukumu ya vikundi 

vyao. Vilevile, Wawezeshaji Kata wanapaswa kuwajengea wanajamii umiliki wa 

kanuni kwa kuweka msisitizo wakati wa mchakato wa kuziandaa kanuni hizo kupitia 

maamuzi ya pamoja. 
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SURA YA NNE                                                      

UPANGAJI MIPANGO YA JAMII 

 

Sura hii inaeleza hatua za Upangaji Mipango ya Jamii na namna ya kusaidia 

wawezeshaji kuwezesha upangaji mipango ya jamii. Upangaji mipango ya jamii 

katika ngazi za msingi ni shughuli inayofanyika katika mzunguko wa upangaji 

mipango kwa mjibu wa taratibu na kanuni za Serikali ya kila mwaka.  Mchakato huu 

unawawezesha wanajamii kwa pamoja kuweka mikakati na vipaumbele vya jitihada 

za jamii. Hivyo, upangaji mipango ya jamii ni hatua muhimu katika kutathmini na 

kuzitambua jitihada za jamii. 

Matokeo dhahiri yanayotokana na upangaji mipango ya jamii ni kupata Mpango wa 

Maendeleo wa Jamii na Mpango Kazi unaotokana na vipaumbele vya jitihada za jamii. 

Jambo muhimu katika dhana ya kuijengea uwezo jamii, upangaji mipango ya jamii ni 

fursa kwa Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa kujifunza na kupata uzoefu 

utakaosaidia kufanya uchambuzi wa shughuli zao na utekelezaji wa jitihada za jamii 

kwa ufanisi.  

Ili kupata matokeo mazuri ya Upangaji Mipango ya Jamii, Wawezeshaji Kata 

wanapaswa kuiwezesha Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa ili iweze kuongoza 

mchakato wa upangaji na utekelezaji kwa kushirikiana na wanajamii. Ni muhimu 

Wawezeshaji Kata kusoma Kiongozi cha Uandaaji na Utekelezaji wa Mipango kwa Mfumo wa 

Fursa na Vikwazo kwa Maendeleo (O&OD) Ulioboreshwa ili kuuelewa utaratibu wa upangaji 

mipango ya jamii. 

Upangaji wa Mipango ya Jamii una hatua sita (6): 

i. Uzinduzi na utoaji wa mafunzo kwa timu ya upangaji mipango katika ngazi ya 

Kijiji/Mtaa.  

ii. Mapitio kabla ya upangaji wa mpango.  

iii. Upangaji mipango.  

iv. Mashauriano. 

v. Kupitisha na kuthibitisha na 

vi. Uwasilishaji na ushirikishaji wadau. 
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4.1 Uzinduzi na Mafunzo kwa Timu ya Upangaji wa Mipango Ngazi ya 

Kijiji/Mtaa 

Katika uzinduzi na mafunzo, zipo hatua kuu mbili (2) ambazo Wawezeshaji Kata 

wanapaswa kuwezesha. Hatua ya kwanza ni uzinduzi wa upangaji mipango, na ya 

pili ni mafunzo kwa wawakilishi wa wanajamii ambao watashiriki moja kwa moja 

katika upangaji wa mpango wa maendeleo. 

4.1.1 Uzinduzi 

Mchakato wa uzinduzi unaanza katika vikao vya ndani vya Halmashauri ya 

Kijiji/Kamati ya Mtaa na baadae katika Mkutano Mkuu wa Kijiji na Mkutano wa Mtaa. 

 

Madhumuni ya uzinduzi 

 Kujenga uelewa wa wanajamii kuhusu umuhimu na njia za upangaji mipango 

ya jamii 

 Kuchagua na kuthibitisha washiriki wa upangaji mpango wa jamii (mfano 

wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa, wawakilishi kutoka 

katika Vitongoji na Vikundi, na Wawezeshaji Jamii), na ratiba nzima ya 

upangaji mipango ya jamii 

i. Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa 

Katika uzinduzi, Wawezeshaji Kata wanapaswa kumsaidia Mwenyekiti wa 

Kijiji/Mtaa kuitisha Kikao cha Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa kwa ajili ya 

kupitia na kuthibitisha umuhimu, madhumuni ya mchakato wa upangaji mipango ya 

jamii na kupitia matokeo ya kutambua jitihada za jamii. Pia wajumbe watapitia vigezo 

vya wajumbe wa timu ya upangaji (Vigezo vimeelezewa katika sura ya pili ya 

Kiongozi cha Uandaaji na Utekelezaji wa Mipango kwa Mfumo wa Fursa na Vikwazo 

kwa Maendeleo (O&OD) Ulioboreshwa. 

ii. Mkutano Mkuu wa Kijiji/Mkutano wa Mtaa 

Katika Mkutano wa kwanza wa Kijiji/Mtaa, Wawezeshaji Kata watamsaidia 

Mwenyekiti wa Kijiji/Mtaa kuitisha Mkutano wa Kijiji/Mtaa kwa ajili ya uzinduzi wa 

upangaji mipango ya jamii. Katika mkutano huo, Wawezeshaji Kata pia watamsaidia 

Mwenyekiti kuongoza mkutano ili wanajamii waweze kuamua na kuthibitisha vitu 

vifuatavyo: 

 Umuhimu, madhumuni na njia za upangaji mipango ya maendeleo ya jamii, na 

 Kuchagua wajumbe wa timu ya upangaji kwa kuzingatia vigezo. 
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4.1.2 Mafunzo kwa Timu ya Upangaji 

Baada ya kuunda timu ya upangaji, Wawezeshaji Kata wataandaa vifaa na ratiba ya 

mafunzo kwa ajili ya timu ya upangaji kabla ya kuanza kuendesha mafunzo. 

Madhumuni ya Mafunzo 

Madhumuni ya mafunzo haya ni kuiwezesha timu ya upangaji mipango kuelewa 

umuhimu na njia za upangaji mipango na majukumu yao wakati wa upangaji 

mipango ya jamii. Mafunzo yatawezesha timu ya upangaji mipango kufahamu 

usaidizi utakaotolewa na Halmashauri wakati wa upangaji wa mipango na utekelezaji. 

Muda wa Mafunzo 

Wawezeshaji Kata watapaswa kutoa mafunzo, angalau siku mbili (2) na masaa mawili 

(2) hadi matatu (3) kwa siku. 

Vifaa na Shajala kwa ajili ya Mafunzo 

Wawezeshaji Kata kwa kushirikana na Kikosi Kazi cha Halmashauri wanapaswa 

kuandaa vifaa na shajala kama ilivyoelekezwa katika jedwali 4.1. 

Jedwali 4.1: Vifaa na Shajala kwa Ajili ya Mafunzo  

Vifaa Shajara 

 Taarifa za kutambua Jitihada za Jamii (zikiwemo 

fomu za kutambua Jitihada za Jamii) 

 Mpango wa Maendeleo wa Jamii na Mpango Kazi 

wa mwaka uliopita 

 Nakala ya Kiongozi cha Upangaji na Utekelezaji kwa 

Mfumo wa Fursa na Vikwazo kwa Maendeleo 

(O&OD) Ulioboreshwa 

 Karatasi kubwa ya bango 

 Kalamu za kuandikia bango  

 Gundi ya kubandikia bango  

 Daftari 

 Kalamu 

 Karatasi za kuandika 

MUHIMU: Mafunzo kwa timu ya upangaji yanahitajika kufanyika kwa mwaka wa 

kiokwanza lakini mafunzo haya yanaweza kufanyika tena kama washiriki wapya 

watakuwa wamejiunga katika timu, au kama kuna haja ya kuendesha mafunzo hayo. 

 

4.2 Mapitio Kabla ya Upangaji Mipango ya Jamii 

Madhumuni ya hatua hii kwa Timu ya Upangaji ni kuthibitisha matokeo ya shughuli 

na changamoto za mwaka uliopita na kutathmini uwezo wa sasa wa jamii na rasilimali 

zilizopo kwa ajili ya kuweka katika mpango wa mwaka ujao. Wawezeshaji Kata 

wanapaswa kufahamu umuhimu wa hatua hii (kwa kuangalia uhalisia) kwa kuwa 

hatua hii inaamua ubora wa majadiliano wakati wa hatua ya upangaji mipango. Hivyo, 
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Wawezeshaji Kata wanapaswa kuwezesha majadiliano kwa umakini ili timu ya 

upangaji waweze kujifunza na kupata uelewa wa pamoja kuhusu upangaji na 

utekelezaji wa mpango wa maendeleo ya jamii. 

Hatua hii ina sehemu tatu (3) ambazo ni kupitia na kutambua rasilimali zilizopo na 

uzoefu wa jamii kujipanga katika kutekeleza miradi, kupitia/kutathmini jitihada ya 

jamii zilizopo, na kujadili kama kuna matatizo halisi na mahitaji halisi mengine. 

Taarifa zitakazotumika na kupitiwa katika hatua hii ni: 

 Taarifa za kutambua jitihada za jamii (ikiwemo fomu za kutambua jitihada za 

jamii). 

 Mpango wa Maendeleo wa Jamii na Mpango Kazi wa mwaka uliopita, na 

 Taarifa ya ufuatiliaji na tathmini ya mwaka uliopita (kama itapatikana). 

 

Mambo ya Kuzingatia kwa Wawezeshaji Kata Wakati wa Mapitio  

i. Kuonesha fomu za kutambua jitihada ya jamii na mpango wa maendeleo wa 

jamii wa mwaka uliopita kwa timu ya upangaji. 

ii. Kusimamia mjadala wa timu ya upangaji wakati wanapopitia ili kuhuisha 

taarifa kwa kufafanua maeneo muhimu kulingana na Kiongozi cha Uandaaji na 

Utekelezaji wa Mipango kwa Mfumo wa Fursa na Vikwazo kwa Maendeleo (O&OD) 

Ulioboreshwa na mara kwa mara kurudia kuuliza maeneo iliokubaliana wakati 

wa mjadala ili kujiridhisha kuhusu uelewa wao. 

iii. Kusisitiza umuhimu wa kufikiri kulingana na hali halisi iliyopo katika jamii 

kuliko kufikiri vitu vilivyo nje ya uwezo wao. 

iv. Kuandika kwa ufupi majadiliano na makubaliano na kisha yaweke katika 

bango au ubao na timu ya upangaji ipitie. 

v. Kuwasaidia Watendaji wa Kijiji/Mtaa kunukuu maelezo yote na mambo 

waliyokubaliana kutoka katika majadiliano kwa ajili ya kuhakikisha maelezo 

yote muhimu yamechukuliwa. 

vi. Kuchukua jukumu la kuwa mtunza muda kama ni muhimu kufanya hivyo. 

 

4.3 Upangaji 

Hii ni hatua ambayo Timu ya Upangaji inatakiwa kukamilisha maandalizi ya Rasimu 

ya Mpango wa Maendeleo wa Jamii pamoja na Mpango Kazi wa mwaka unaofuata. 

Katika mchakato wa kutengeneza mpango, Timu ya Upangaji Mipango watajadili vitu 

na mambo ambayo jamii watafanya na ambayo watahitaji usaidizi toka Halmashauri. 

Mjadala huu utafanyika kwa kuangalia matokeo ya majadiliano katika hatua iliyopita 
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(Mapitio kabla ya Upangaji Mipango) na timu hii itabainisha vipaumbele vya jitihada 

za jamii. 

Vitu vinavyotakiwa kutumika wakati wa hatua hii ya upangaji: 

 Maelezo ya majadiliano wakati wa mapitio kabla ya upangaji mipango.  

 Taarifa za kutambua jitihada za jamii (ikiwemo Fomu za Kutambua Jitihada 

za Jamii). 

 Mpango wa Maendeleo wa Jamii na Mpango Kazi wa mwaka uliopita. 

 Taarifa ya Ufuatiliaji na Tathmini ya mwaka uliopita (kama itapatikana). 

Mambo Muhimu ya Kuzingatia kwa Wawezeshaji Kata Wakati wa Upangaji  

i. Kusimamia mjadala wa Timu ya Upangaji wakati wa kupitia na kuhuisha 

taarifa kwa kufafanua maeneo muhimu kulingana na Kiongozi cha Uandaaji na 

Utekelezaji wa Mipango kwa Mfumo wa Fursa na Vikwazo kwa Maendeleo 

(O&OD) Ulioboreshwa” na kila mara thibitisha kwa kuwauliza maeneo 

waliyokubaliana wakati wa mjadala. 

ii. Kukumbusha mambo waliyokubaliana wakati wa hatua ya mapitio kabla ya 

upangaji. Wawezeshaji wanatakiwa kuwepo mwanzo wa kila hatua na wakati 

wa majadiliano kumbusha mambo yote waliyokubaliana. 

iii. Kukumbusha sera za Serikali na viwango vinavyohitajika wakati Timu ya 

Upangaji wanapotengeneza Mpango Kazi wa Jamii. 

iv. Kusisitiza mara kwa mara kuhusu umuhimu wa kufikiria kulingana na hali 

halisi kuliko kufikiria mambo yaliyo nje ya uwezo wao. 

v. Kuandika kwa ufupi majadiliano na weka katika muundo wa Mpango wa 

Maendeleo wa Jamii na kisha yaandike katika karatasi kubwa la bango (Flip 

chart) au ubao na ipitiwe na timu ya upangaji mipango. 

vi. Kuhakikisha Timu ya Upangaji inapanga ratiba ya mashauriano katika ngazi 

ya vitongoji na hatua zinazofuata. 

vii. Kuwasaidia Watendaji wa Vijiji/Mitaa kunukuu maelezo yote na mambo 

waliyokubaliana kutoka katika majadiliano kwa ajili ya kuhakikisha maelezo 

yote muhimu yamechukuliwa na 

viii. Kuchukua jukumu la kuwa mtunza muda kama ni muhimu kufanya hivyo. 

 

4.4 Mashauriano 

Mashauriano yana hatua mbili (2): Mashauriano katika ngazi ya Kijiji/Mtaa na ngazi 

ya Kata (kwa maana ya Kamati ya Maendeleo ya Kata). Mashauriano katika ngazi ya 
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Kijiji/Mtaa yanafanyika ili kukusanya maoni kutoka kwa wanajamii kwa kupitia na 

kuona kama Timu ya Upangaji imeweka katika Rasimu ya Mpango mahitaji yao na 

pia kama rasimu hii inaendana na hali halisi ya wanajamii. Mashauriano ngazi ya Kata 

yanafanyika kwa ajili ya kupokea ushauri wa kitaalam kutoka kwa wajumbe wa 

Kamati ya Maendeleo ya Kata, hasa kutoka kwa maafisa ugani. 

Mambo Muhimu ya Kuzingatia kwa Wawezeshaji Kata Wakati wa Mashauriano 

Ngazi ya Kijiji/Mtaa: 

i. Kutembelea katika mikutano ya kila Kijiji/Mtaa kwa ajili ya kupata maoni 

ii. Kuwasaidia wajumbe wa Timu ya Upangaji kutoka kila Kijiji/Mtaa wakati 

wanapoiwasilisha rasimu kwa wanajamii 

iii. Kusimamia majadiliano kati ya wanajamii na nukuu maoni yao 

iv. Kuandika kwa ufupi maoni yote yaliyotolewa na jamii na wasilisha maoni hayo 

katika Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa 

 

Shughuli na Mambo Muhimu ya Kuzingatia kwa Wawezeshaji Kata wakati wa 

Mashauriano Ngazi ya Kijiji/Mtaa na Kata: 

i. Kumsaidia Mwenyekiti wa Kijiji/Mtaa au Mtendaji wa Kijiji/Mtaa kutoa 

ufafanuzi wa nyongeza wakati wa mawasilisho ya Rasimu ya Mpango wa Jamii 

katika Kamati ya Maendeleo ya Kata 

ii. Kumsaidia Mtendaji wa Kijiji/Mtaa kunukuu vizuri mapendekezo na maoni 

yote ya kitaalam yaliyotolewa kutoka katika Kamati ya Maendeleo ya Kata 

iii. Kumsaidia Mtendaji wa Kijiji/Mtaa kuwasilisha maoni yaliyotolewa kutoka 

Kamati ya Maendeleo ya Kata katika kikao cha Halmashauri ya Kijiji/Kamati 

ya Mtaa 

iv. Kuwakumbusha wajumbe wa Timu ya Upangaji kujumuisha maoni kutoka 

katika Vitongoji na Kamati ya Maendeleo ya Kata kwa ajili ya kuwasilisha 

katika Mkutano Mkuu wa Kijiji/Mkutano wa Mtaa 

 

4.5 Kupitisha na Kuthibitisha 

Hatua hii inahusu kupitisha na kuthibitisha Rasimu ya Mpango wa Jamii katika 

Mkutano Mkuu wa Kijiji/Mkutano wa Mtaa. Mambo Muhimu ya Kuzingatia kwa 

Wawezeshaji Kata Wakati wa Kupitisha na Kuthibitisha Rasimu ya Mpango wa Jamii: 

i. Kutoa ufafanuzi na maelezo ya ziada baada ya Mtendaji wa Kijiji/Mtaa 

kuwasilisha Rasimu ya Mpango wa Jamii (kama kuna ulazima wa kufanya 
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hivyo) 

ii. Kumsaidia Mtendaji wa Kijiji/Mtaa kunukuu mambo yaliyoamuliwa na 

kufikiwa muafaka katika Mkutano huo 

iii. Kuwakumbusha wanajamii umuhimu wa wao kumiliki mpango (ikizingatiwa 

kuwa mpango huo siyo wa Serikali bali ni wa jamii yenyewe) na umuhimu wa 

jamii kushiriki wakati wa utekelezaji wa mpango huo 

iv. Kumsaidia Mwenyekiti wa Kijiji/Mtaa kuongoza mchakato wa kuthibitisha 

Mpango wa Maendeleo wa Jamii na Mpango Kazi katika Mkutano Mkuu wa 

Kijiji/Mkutano wa Mtaa 

v. Kuwawezesha wanajamii waanzishe kamati ya utekelezaji kwa kila jitihada ya 

jamii waliyoipa kipaumbele katika mpango 

vi. Kumsaidia Mtendaji wa Kijiji/Mtaa kuyaweka mambo yaliyoamuliwa na 

kufikiwa muafaka katika Mkutano Mkuu wa kijiji/Mkutano wa Mtaa kwa 

kuzingatia maoni kutoka katika Vitongoji, Mitaa na Kamati ya Maendeleo ya 

Kata katika Mpango wa Maendeleo ya Jamii 

 

4.6 Uwasilishaji na Ushirikishaji wa Wadau 

Hii ni hatua ya mwisho ya upangaji Mipango ya Jamii ambapo wanajamii 

wanashirikishana kuhusu mpango wao na wanajenga uelewa na umiliki wa pamoja 

katika Mpango wa Maendeleo wa Jamii na Mpango Kazi wao. Hali kadhalika 

Mtendaji wa kijiji/Mtaa anapata nafasi ya kuwasilisha Mpango wa Maendeleo wa 

Jamii katika Ofisi ya Kata na Halmashauri kwa ajili ya mchakato wa Mipango na Bajeti 

za Halmashauri. Mambo Muhimu ya Kuzingatia kwa Wawezeshaji Kata Wakati wa 

Uwasilishaji na Ushirikishaji wa Wadau: 

i. Kumsaidia Mtendaji wa Kijiji/Mtaa kubandika nakala ya Mpango wa 

Maendeleo wa Jamii katika mbao za matangazo za Kijiji/Mtaa, katika Vitongoji 

na sehemu nyingine za jumuiya kwa madhumuni ya wanajamii kusoma na 

kuelewa mpango huo 

ii. Kumsaidia Mtendaji wa Kijiji/Mtaa kuwasilisha nakala ya mpango uliopitishwa 

na kuthibitishwa pamoja na muhtasari wa Mkutano Mkuu wa Kijiji/Mkutano 

wa Mtaa kwa Mtendaji Kata 

iii. Kushiriki katika Mikutano ya Vijiji na Mitaa ili kuelezea kwa wanajamii na 

kukuza uelewa wao katika mpango wa maendeleo wa jamii 

iv. Kuimarisha uelewa wa wajumbe wa kamati husika katika Mpango Kazi kwa ajili 

ya utekelezaji 
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SURA YA TANO                                                        

UTEKELEZAJI, UFUATILIAJI NA TATHMINI 
 

Utekelezaji ni hatua ambayo jamii huchukua ili kukamilisha jitihada za jamii kwa 

kuzingatia mipango waliyojiwekea. Ufuatiliaji na tathmini ni mchakato wa jamii 

kujitafakari na kujifunza kutokana na uzoefu wa utekelezaji wa jitihada zao. Hivyo, 

hatua hii ni muhimu kwa jamii kupitia ili kuboresha jitihada hizo. Aidha Wawezeshaji 

Kata wanapaswa kufanya uwezeshaji kuhusu mchakato huu vizuri na kwa umakini. 

Sura hii inaeleza mambo muhimu ya kuzingatia wakati wa kuziwezesha jamii katika 

utekelezaji, ufuatiliaji na tathmini ya shughuli za maendeleo. 

 

5.1 Utekelezaji 

Kama ilivyoelezwa katika Kiongozi cha Uandaaji na Utekelezaji wa Mipango kwa 

Mfumo wa Fursa na Vikwazo kwa Maendeleo (O&OD) Ulioboreshwa. Wakati wa 

utekelezaji wa jitihada za jamii mambo yafuatayo ni muhimu kuzingatiwa. 

 Ushiriki wa jamii na wadau wengine na 

 Uzingatiaji wa sera na viwango vya Serikali 

Wawezeshaji Kata wanapaswa kuiwezesha jamii kuzingatia mambo yaliyotajwa 

wakati wa utekelezaji hapo juu. 

5.1.1 Ushiriki wa Jamii na Wadau Wengine 

Ushiriki wa jamii na wadau wengine, ni muhimu kuzingatiwa kwa kufuata Sheria, 

Taratibu na Kanuni kama ilivyoelezwa katika sura ya nne ya Kiongozi cha Uandaaji 

na Utekelezaji wa Mipango kwa Mfumo wa Fursa na Vikwazo kwa Maendeleo 

(O&OD) Ulioboreshwa.  

Shughuli za Kufanya ili Kujenga Uwezo wa Kuzingatia Sheria, Taratibu na Kanuni  

Wawezeshaji Kata wanapaswa kuisaidia jamii kufikia hatua hizo kwa kutekeleza 

majukumu yafuatayo: 

i. Kuiwezesha jamii (viongozi na jamii) kupitia Mpango wa Maendeleo wa Jamii 

na Mpango Kazi ili kuamsha utayari wa ushiriki wa jamii 

ii. Kusaidia Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa (kamati husika na vikundi) 

kuhamasisha jamii kuzingatia Sheria, Taratibu na Kanuni katika utekelezaji wa 
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pamoja wa jitihada za jamii 

iii. Kusisitiza Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa, Mtendaji Kata, Mtendaji wa 

Kijiji/Mtaa na Asasi za Kiraia (kamati husika na vikundi) juu ya umuhimu wa 

kutumia sheria kwa wasiozingatia sheria, taratibu na kanuni walizojiwekea 

iv. Kuiwezesha Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa (kamati husika na vikundi) 

kufanya maboresho ya sheria, taratibu na kanuni zilizopo kama hazikidhi 

mahitaji ya wakati uliopo 

Kuboresha Uwazi 

Wawezeshaji Kata wanapaswa kunzingatia taratibu zifuatazo ili kuboresha uwazi: 

i. Kusaidia Kamati, Vikundi na Mtendaji Kata, Kijiji/Mtaa kutunza 

kumbukumbu zinazohusu: 

 Michango kutoka kwa jamii kama vile fedha, vitendea kazi, na nguvu kazi. 

 Michango kutoka kwa wadau wa maendeleo kama vile fedha, na vitendea 

kazi 

 Matumizi yaliyofanywa wakati wa utekelezaji. 

 Maendeleo ya shughuli zilizopangwa. 

ii. Kuiwezesha Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa, Mtendaji wa Kijiji/Mtaa 

na kamati ya utekelezaji na vikundi kushirikishana katika taarifa tajwa hapo 

juu kila mara kwa njia zifuatazo: 

 Kuzibandika taarifa hizi katika mbao za matangazo za Kijiji/Mtaa 

 Kutoa taarifa katika Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa, mikutano ya Kijiji, 

Mtaa na Kitongoji 

 Kuhusisha jamii wakati wa zoezi la ufuatiliaji wa jitihada za jamii.  

iii. Kuiwezesha Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa, Mtendaji wa Kijiji/Mtaa 

na kamati za utekelezaji na Vikundi kuwakaribisha wadau katika vikao na 

zoezi la ufuatiliaji ili waweze kuona maendeleo ya utekelezaji wa jitihada 

husika. 

5.1.2 Uzingatiaji wa Sera na Viwango vya Serikali 

Wawezeshaji Kata wanapaswa kuzingatia kipengele hiki ili kutosababisha mgongano 

kati ya matokeo ya jitihada za jamii na sera za Serikali kwa kufanya yafuatayo: 

i. Kufanya uhamasishaji wa kina kwa watekelezaji (Kamati husika na vikundi) 

kuhusu sera na viwango vya Serikali katika mahitaji ya jamii yaliyoibuliwa 
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ii. Kuwaunganisha watekelezaji wa jitihada za jamii na wataalamu husika hasa 

katika ujenzi wa majengo ya umma katika kupata ramani/michoro ya jitihada 

husika na viwango vya mahitaji vinavyohitajika 

iii. Kuwahusisha Wataalamu wa Halmashauri wakati wa kufanya ufuatiliaji ili 

kuona kama utekelezaji unazingatia viwango kama inavyotakiwa 

iv. Kutumia uwezo na uzoefu wa watu waliowahi kutekeleza miradi ya ujenzi wa 

majengo ya umma hasa pale ambapo ni vigumu kwa mafundi wa Halmashauri 

kuvifikia Vijiji/Mitaa 

 

5.2 Ufuatiliaji na Tathmini 

Ufuatiliaji ni mchakato endelevu unaofanywa na wanajamii ili kuangalia hatua 

iliyofikiwa katika utekelezaji wa jitihada za jamii, kutambua changamoto na hatua za 

kurekebisha utekelezaji pale inapobidi ili kufikia malengo yaliyokusudiwa.  

Tathmini ni mchakato wa kutambua na kutafakari matokeo ya uhusiano kati ya 

shughuli zilizopangwa na zilizotekelezwa katika kufikia malengo yaliyokusudiwa. 

Matokeo ya ufuatiliaji na tathmini husaidia kuboresha upangaji na utekelezaji wa 

mipango ijayo. Hatua hii huijengea uwezo jamii kujifunza kupitia changamoto 

walizokabiliana nazo, pamoja na kujifunza kutokana na uzoefu walioupata kwa 

kutekeleza na kujitathmini. 

Katika mfumo wa O&OD ulioboreshwa, ufuatiliaji hufanywa na jamii wakati wa 

utekelezaji. Tathmini hufanywa na jamii kabla ya upangaji mipango kwa mwaka 

unaofuata na wakati wanapokamilisha utekelezaji ili kuchambua mafanikio ya 

mikakati waliyotumia katika utekelezaji wa mipango yao. 

Ili kufanya ufuatiliaji na tathmini kwa ufanisi, zifuatazo ni hatua sita muhimu ambazo 

Wawezeshaji Kata wanapaswa kuzingatia kama zilivyoelezwa katika sura ya nne ya 

Kiongozi cha Uandaaji na Utekelezaji wa Mipango kwa Mfumo wa Fursa na Vikwazo 

kwa Maendeleo (O&OD) Ulioboreshwa: 

i. Kuratibu Ushirikishwaji wa Wadau wa Maendeleo 

Kuna baadhi ya nyakati ambapo wanajamii husita kuwakaribisha wadau wa 

maendeleo toka nje kutokana na kutowaamini. Hivyo, katika mazingira kama haya 

Wawezeshaji Kata wanapaswa kuratibu zoezi la kuwakutanisha wanajamii na wadau 

hasa katika hatua za mwanzo hadi wanajamii watakapowaamini kushirikiana nao.  
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ii. Kuendesha Mjadala Kuhusu Mahusiano Kati ya Visababishi na Matokeo 

Katika kufanya ufuatiliaji na tathmini, jamii zitajadili taarifa zilizokusanywa kuhusu 

maendeleo na changamoto za jitihada husika. Majadiliano hayo yanaweza kujikita 

zaidi katika hali halisi ya wakati huo na sio visababishi vya hali hiyo. Hivyo, 

Wawezeshaji Kata wanapaswa kuisaidia jamii kufanya majadiliano kwa kina juu ya 

chanzo cha changamoto na matokeo yake kwa ajili ya uchambuzi wa kina wa taarifa 

walizokusanya (mfano, upungufu wa bajeti ya mradi ni kutokana na michango hafifu 

kutoka kwa jamii). 

iii. Kutumia Matokeo ya Ufuatiliaji na Tathmini Katika Kutia Hamasa Jamii 

Baada ya timu ya ufuatiliaji na tathmini kuandaa na kuwasilisha taarifa ya ufuatiliaji 

na tathmini katika Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa, Mkutano wa Kijiji/Mtaa na 

Kamati ya Maendeleo ya Kata, Wawezeshaji Kata wanapaswa watumie matokeo ya 

ufuatiliaji na tathmini kuihamasisha jamii kuendelea na juhudi za kujiletea maendeleo. 

iv. Kuakisi Mambo Waliyojifunza na Kupata Mawazo Mapya Katika 

Kuendeleza Jitihada za Jamii 

Dhumuni la ufuatiliaji na tathmini ni kujifunza na kupata mawazo mapya kuhusu 

ufumbuzi wa matatizo yanayojitokeza, kuweka mkakati wa shughuli za mwaka ujao 

katika jitihada husika na kupata mawazo mapya katika jitihada mpya za jamii 

kulingana na walichojifunza. Wawezeshaji Kata wanapaswa kuelewa kwa kina 

mchakato mzima wa kuakisi mambo yanayotakiwa kujifunza na kuiwezesha jamii 

husika iweze kuibua mawazo mapya kupitia shughuli ya ufuatiliaji na tathmini. 

Mchakato huu ni muhimu kwa jamii kufikia hatua ya kujijengea uwezo na kujiamini. 
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SUYA YA SITA                                                             

WAWEZESHAJI JAMII 

 

Sura hii inaelezea hatua/utaratibu wa namna ya kuwatambua, kuchagua na 

kuwajengea uwezo Wawezeshaji Jamii. Wawezeshaji Jamii ni wanajamii katika 

Vijiji/Mitaa wanaochaguliwa kutokana na uzoefu wao wa kufanya shughuli za 

maendeleo kwa kushirikiana na Wawezeshaji Kata pamoja na wanajamii.  

Wawezeshaji Jamii, waliotambuliwa katika Kata na Vijiji/Mitaa ni wa muhimu katika 

kuwahamasisha wanajamii kutambua mahitaji yao halisi na kutekeleza jitihada za 

pamoja. Wawezeshaji Jamii wanapaswa kuendeleza shughuli za kuiwezesha jamii 

kuwa na ushiriki na umiliki hai wa shughuli za maendeleo kwa kushirikiana na 

viongozi wa Vijiji/Mitaa hata bila uwepo wa Wawezeshaji Kata. 

Hivyo, katika maeneo yenye Wawezeshaji Kata wanapaswa kuwatambua na 

kuwajengea uwezo Wawezeshaji Jamii ili watekeleze shughuli zifuatazo: 

 Kutambua mahitaji halisi ya jamii, idadi ya vikundi na shughuli zao 

 Kutambua rasilimali zilizopo katika jamii kwa faida ya jamii nzima 

 Kuhamasisha vikao visivyo rasmi, kuwashawishi wanajamii kutekeleza 

jitihada zao katika Vitongoji vyao na Vijiji/Mitaa 

 Kuwasaidia Wenyeviti wa Vitongoji na Vijiji/Mitaa kuhamasisha na kuwatia 

moyo wanajamii kujadiliana kuhusu jitihada zao katika vikao visivyo rasmi 

 Kutoa taarifa kuhusu shughuli za wanajamii kwa viongozi wa Vijiji/Mitaa, 

Watendaji wa Vijiji/Mitaa na Wawezeshaji Kata 

 Kusaidia viongozi wa Vijiji/Mitaa na wanajamii wakati wa zoezi la upangaji 

wa mipango ya jamii 

 

6.1 Kuwatambua Wawezeshaji Jamii 

Zoezi la kutambua Wawezeshaji Jamii litafanyika kwa umakini na Wawezeshaji Kata  

angalau kwa miezi sita (6) wakati wa Maandalizi ya Jamii (Rejea Sura ya tatu ya 

Kiongozi hiki). Idadi ya Wawezeshaji Jamii wanaopendekezwa kutoka kila Kitongoji 

ni watatu (3) na kila Mtaa watatu (3). Wawezeshaji Kata wana wajibu wa kuwatambua 

Wawezeshaji Jamii wenye ushawishi kwa vigezo vilivyoainishwa kwenye jedwali 6.1 

kwa kutumia Fomu ya Orodha ya Wawezeshaji Jamii iliyoainishwa katika jedwali 6.2.  
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Jedwali 6.1: Vigezo na Taratibu za Kuwatambua Wawezeshaji Jamii Wenye 

Ushawishi  

Kigezo  Kuwa na moyo wa kujitolea na kufanya kazi kama timu 

 Kuwa mwepesi wa kushiriki katika shughuli za maendeleo 

 Kukubalika na jamii ndani ya Kitongoji, Kijiji/Mtaa  

 Mkazi wa kudumu katika Kitongoji, Kijiji/Mtaa husika 

Njia/Hatua  Uchunguzi kupitia mazungumzo yasiyo rasmi hasa wakati wa kujenga 

mahusiano (Rejea Sura ya tatu kipengele 3.1) 

 Kushiriki mazungumzo katika mikutano mbalimbali ya vikundi, Vitongoji 

na Mkutano Mkuu ya Kijiji/Mkutano wa Mtaa 

 Kushiriki wakati wa utekelezaji wa jitihada za jamii 

Baada ya utambuzi, Wawezeshaji Kata huanza kuwajengea uwezo Wawezeshaji Jamii 

tarajali angalau kwa mwaka mmoja kwa kuwahusisha katika kazi za uwezeshaji ili 

waweze kuchaguliwa na Kitongoji kama Wawezeshaji Jamii. Vilevile, Mwezeshaji 

Kata, atawatambulisha Wawezeshaji Jamii kwa Wenyeviti wa Vitongoji, Kijiji/Mtaa 

na kutoa maelezo juu ya umuhimu wa kuwaendeleza na kuwajengea uwezo 

Wawezeshaji Jamii husika. 

Jedwali 6.2: Fomu ya Orodha ya Wawezeshaji Jamii 

Jina la Kijiji/Mtaa Kijiji cha O&OD 

Na. Jina la 

Mwezeshaji Jamii 

Kitongoji, 

Kijiji/Mtaa 

Jinsi Umri Namba ya 

Simu 

Mwaka wa 

Kusajiliwa 

1 XXXX XXXXXX ME XX 0785xxxxxx 2010 

2 YYYYY YYYYYY KE XX 0687xxxxxx 2015 

3 …….. …….. ……. ……. ……… ……. 

4 …….. …….. ……. ……. ……… ……. 

5 …….. …….. ……. ……. ……… ……. 

 

6.2 Uteuzi wa Wawezeshaji Jamii 

Wawezeshaji Jamii baada ya kutambuliwa, Wawezeshaji Kata watawasaidia viongozi 

wa Kitongoji, Vijiji/Mitaa kuchagua Wawezeshaji jamii katika eneo husika kwa 

kuzingatia taratibu/hatua zilizoelezwa kwenye jedwali 6.3.  
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Jedwali 6.3: Taratibu/Hatua za Uteuzi wa Wawezeshaji Jamii na Majukumu ya 

Wawezeshaji Kata 

Hatua za Uteuzi Madhumuni Wahusika Wajibu wa 

Wawezeshaji Kata 

1. Mwenyekiti wa Kitongoji, 

Kijiji/Mtaa kwa 

kushirikiana na 

Wawezeshaji Kata atateua 

mshiriki wa mafunzo ya 

Mwezeshaji Jamii kutoka 

miongoni mwa 

Wawezeshaji Jamii tarajali  

Kupata 

Wawezeshaji Jamii 

tarajali 

 Mwenyekiti wa 

Kitongoji, 

Kijiji/Mtaa 

 Wawezeshaji Kata   

Majadiliano ya kina na 

Mwenyekiti wa 

Kitongoji, Kijiji/Mtaa ili 

kujiridhisha kama 

wanafaa, ubora na 

mtizamo wa 

walioteuliwa kuwa 

Wawezeshaji Jamii 

2. Kuwasilisha majina ya 

Wawezeshaji Jamii 

waliopendekezwa katika 

Mkutano wa Kitongoji, 

Kijiji/Mtaa. 

kutambuliwa 

katika ngazi ya 

Kitongoji, Kijiji na 

Mtaa 

 Mwenyekiti wa 

Kitongoji, 

Kijiji/Mtaa 

 Mwezeshaji Kata 

 Wananchi katika 

Kitongoji, 

Kijiji/Mtaa 

 Kuelezea umuhimu 

wa Wawezeshaji 

Jamii na majukumu 

yao 

 Kupokea maoni ya 

wanajamii  

3. Kuwathibitisha 

Wawezeshaji Jamii katika 

Mkutano wa Kitongoji, 

Kijiji/Mtaa 

Kutambuliwa 

katika ngazi ya 

kitongoji, 

Kijiji/Mtaa 

 Mwenyekiti wa 

Kitongoji, 

Kijiji/Mtaa 

 Wawezeshaji Kata 

 Wananchi katika 

Kitongoji, 

Kijiji/Mtaa 

Kusaidia Mwenyekiti 

wa Kitongoji, 

Kijiji/Mtaa katika 

kuwathibitisha 

Wawezeshaji jamii  

4. Mwenyekiti wa Kitongoji, 

Kijiji/Mtaa kuwasilisha 

orodha ya Wawezeshaji 

Jamii waliothibishwa 

kwenda Halmashauri ya 

Kijiji/Kamati ya Mtaa na 

Mkutano Mkuu wa 

Kijiji/Mkutano wa Mtaa 

Kutambuliwa kwa 

Wawezeshaji Jamii 

katika ngazi ya 

Kijiji/Mtaa 

 Mwenyekiti wa 

Kitongoji, 

Kijiji/Mtaa 

 Wawezeshaji Kata 

 Halmashauri ya 

Kijiji/Mtaa 

 Wananchi 

 Mtendaji wa 

Kijiji/Mtaa 

Kueleza umuhimu wa 

Wawezeshaji Jamii na 

majukumu yao 
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5. Wenyeviti wa Vijiji/Mitaa 

kuwasilisha majina ya 

Wawezeshaji Jamii 

walioteuliwa katika 

Kamati ya Maendeleo ya 

Kata.  

Kutambuliwa kwa 

Wawezeshaji jamii 

katika ngazi ya 

Kata 

 Wenyeviti wa 

Vijiji/Mitaa 

 Wawezeshaji Kata 

 Kamati ya 

Maendeleo ya 

Kata 

Kuelezea umuhimu wa 

Wawezeshaji Jamii na 

majukumu yao 

6. Kuandaa orodha ya 

Wawezeshaji Jamii katika 

ngazi ya Kata 

Kuwezesha Ofisi 

za Kata kuongeza 

idadi ya  

Wawezeshaji Jamii 

kwa shughuli 

mbalimbali 

 Wawezeshaji Kata 

 Mtendaji Kata 

Kuandaa orodha ya 

Wawezeshaji Jamii 

(Jedwali 6.2) 

 

6.3 Mafunzo ya Msingi kwa Wawezeshaji Jamii 

Baada ya Wawezeshaji Jamii kutambuliwa rasmi na wanajamii, Wawezeshaji Kata 

wataendesha mafunzo ili kuwawezesha Wawezeshaji Jamii kupata uzoefu, maarifa na 

ujuzi. Wawezeshaji Kata wana wajibu wa kuwajengea uwezo Wawezeshaji Jamii 

kupitia mafunzo elekezi na mafunzo kwa vitendo kwa kushirikiana na viongozi wa 

Kijiji/Mtaa. 

Mafunzo Elekezi  

Wawezeshaji Kata watafafanua mambo yafuatayo kwa Wawezeshaji Jamii mara tu 

baada ya uteuzi wao. 

 O&OD iliyoboreshwa kwa ujumla wake katika lugha rahisi 

 Majukumu na wajibu wa Mwezeshaji Jamii katika uwezeshaji  

Mafunzo kwa Vitendo 

Wawezeshaji Kata wataendelea kuwahusisha Wawezeshaji Jamii angalau kwa miaka 

miwili (2) ili kuwajengea uwezo katika Mchakato wa Maendeleo wa Jamii 

(uliooneshwa katika Sura ya tatu, nne na tano ya Kiongozi hiki). Kuwaonesha mifano 

mbalimbali na halisi katika Vijiji/Mitaa ni njia nyingine ya kuwajengea uwezo 

Wawezeshaji Jamii. Hivyo, Wawezeshaji Kata watatafuta fursa ya kubadilishana 

uzoefu miongoni mwa Wawezeshaji Jamii katika Vijiji/Mitaa, fursa hii itafahamika 

kama ziara za Kubadilishana uzoefu. 
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MUHIMU 

Mtazamo muhimu kuhusu Wawezeshaji Jamii ni jinsi ya kuwavutia kwa lengo la 

kuinua kiwango chao cha utendaji. Njia mojawapo ni kuwafanya watambulike kwa 

kutunza kumbukumbu ya majina na orodha ya Wawezeshaji Jamii katika Kijiji/Mtaa 

na Ofisi ya Mtendaji Kata kama ilivyoelezewa katika maelezo waliyotangulia. Pia 

Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa na Ofisi ya Mtendaji Kata zinaweza kuwavutia 

Wawezeshaji wa Jamii kwa kuwahusisha katika shughuli mbalimbali kama vile utafiti 

wa awali na ziara za kubadilishana uzoefu. Wawezeshaji Kata mara zote wanapaswa 

kuonesha umuhimu na ulazima wa kuwepo wa Mwezeshaji Jamii katika shughuli za 

maendeleo. Adha, Wawezeshaji Kata wanapaswa Wawezeshaji Jamii kuwahusisha 

katika shughuli mbalimbali katika Vijiji/Mitaa. 
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SURA YA SABA                                                                        

MAHITAJI YA USAIDIZI KWA WAWEZESHAJI KATA 

 
Sura hii inaeleza mahitaji ya Wawezeshaji Kata ambayo Halmashauri inapaswa 

kuwawezesha ili watekeleze majukumu yao na kuongeza ufanisi katika kuijengea 

uwezo jamii. Kwa sababu Wawezeshaji Kata peke yao hawataweza kutekeleza 

majukumu yaliyoainishwa katika Kiongozi hiki bila msaada kutoka Halmashauri na 

Wawezeshaji Kata Waandamizi kwa vile wanaweza kukutana na changamoto ambazo 

zinaweza kuwa nje ya uwezo wao. 

Ili kufanikisha utoaji wa mahitaji kwa Wawezeshaji Kata, kuna wahusika muhimu 

wawili (2) ambao ni Mtendaji wa Kata na Kikosi Kazi cha Halmashauri. 

 

7.1 Msaada kutoka Halmashauri 

Ili Mamlaka za Serikali za Mitaa ziweze kutatua changamoto na kutoa usaidizi kwa 

Wawezeshaji Kata, Mtendaji Kata na Kikosi Kazi cha Halmashauri wanapaswa 

kutekeleza majukumu yao ya msingi. 

Halmashauri zinapaswa kutatua changamoto za Wawezeshaji Kata kwa kuwapatia 

mahitaji muhimu kama usafiri, shajala, usaidizi kutoka kwa wataalam wa 

Halmashauri (Mfano Wahandisi, Maafisa Kilimo na Maafisa Ardhi) na usimamizi wa 

viongozi wa Kata.  

Mtendaji Kata anapaswa kuwa msimamizi na msaidizi wa karibu kwa Wawezeshaji 

Kata kwa kuwa Wawezeshaji Kata ni maafisa ugani ambao kiutendaji wako chini ya 

usimamizi wake. Mtendaji Kata anatakiwa kuwatia moyo Wawezeshaji Kata kwa 

kuratibu shughuli zao na kufuatilia utendaji wao ili kufikia malengo ya kuijengea 

uwezo jamii. Vilevile, Mtendaji Kata anapaswa kuwa kiungo kati ya Halmashauri na 

Wawezeshaji Kata katika kutoa usaidizi unaohitajika, kuwasilisha taarifa za robo 

mwaka na kufanya mawasiliano ya moja kwa moja na Kikosi Kazi cha Halmashauri.  

Aidha, taarifa za mafanikio ya utekelezaji (mfano, faida za jitihada za jamii katika 

kuboresha hali ya maisha ya wanajamii, mchakato wa namna jamii ilivyohamasika 

kushiriki katika juhudi za pamoja za kujiletea maendeleo). Kikosi Kazi cha 

Halmashauri watatumia mafanikio hayo kuwahamasisha watumishi wengine wa 

Halmashauri, Vijiji/Mitaa kuhusu umuhimu wa jitihada za jamii. Taarifa hizi husaidia 

Kikosi Kazi cha Halmashauri kuwasilisha matokeo ya kazi za Wawezeshaji Kata Kikao 
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cha Wakuu wa Idara na majukwaa mengine. Pia wanaweza kumwalika Mtendaji Kata 

na Mwezeshaji Kata katika Kikao cha Wakuu wa Idara ili kutoa uzoefu wao katika 

utekelezaji wa shughuli za O&OD iliyoboreshwa.  

Iwapo kuna changamoto zinazokwamisha na zilizo juu ya uwezo wa Wawezeshaji 

Kata, Kikosi Kazi cha Halmashauri watatakiwa kuzitafutia ufumbuzi kadri 

wawezavyo. Jedwali 7.1 linaonesha mfano wa changamoto wanazoweza kukutana 

nazo Wawezeshaji Kata, namna ya kukabiliana na changamoto hizo na usaidizi 

unaoweza kutolewa na Halmashauri. 

Jedwali 7.1: Changamoto Zinazoweza Kutokea na Usaidizi Unaoweza Kutolewa 

Changamoto Zinazoweza Kutokea Usaidizi Unaweza Kutolewa 

Ukosefu wa vyombo vya usafiri na mafuta 

katika kuifikia jamii 

Kutolewe pikipiki na Mafuta 

Ukosefu wa shajala katika kuwezesha 

mchakato wa upangaji mipango ya jamii 

Kutolewe shajala kwa ajili ya zoezi husika 

Uhitaji wa usaidizi wa kitaalam katika jitihada 

za jamii (mfano maelekezo katika ujenzi wa 

Zahanati) 

Kuwapelekea Mhandisi wa Halmashauri. 

Uhitaji wa ushauri wa kitaalam kwa 

wawezeshaji Kata katika shughuli za 

uwezeshaji jamii 

Kuwapeleka wawezeshaji wazoefu au 

kuomba usaidizi wa Wawezeshaji 

Waandamizi kutoka Timu ya O&OD OR-

TAMISEMI (mchakato wa maombi 

umeelezwa katika kipengele cha 6.3) 

Jedwali 7.2 linaonesha maelezo kwa ufupi kuhusu shughuli na utaratibu wa kutoa 

usaidizi unaohitajika kwa Wawezeshaji Kata. Shughuli hizi zinapaswa kutekelezwa 

na Wawezeshaji Kata, Mtendaji Kata na Kikosi Kazi cha Halmashauri kama sehemu 

ya majukumu yao ya kawaida. 
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Jedwali 7.2: Shughuli za Kufanya na Utaratibu wa Usaidizi Unaohitajika 

Wahusika Shughuli za Kufanya Muda 

Wawezeshaji 

Kata 

1. Kufanya mapitio ya shughuli za uwezeshaji na maendeleo 

ya jitihada za jamii na kunukuu mambo muhimu 

yaliyojitokeza 

Kila baada ya 

mwezi 

2. Kutoa taarifa ya utekelezaji wa shughuli zao na jitihada za 

jamii kwa Mtendaji Kata 

Kila mwisho 

wa mwezi 

3. Kushirikiana na Mtendaji Kata kuandaa taarifa ya robo 

mwaka 

Kila robo 

mwaka 

Mtendaji 

Kata 

1. Kufanya majadiliano na Wawezeshaji Kata juu ya kazi 

zao na maendeleo ya jitihada za jamii kwa mwezi 

uliopita. Pia, kunukuu mambo muhimu katika 

majadiliano hayo (maswali ya kuongoza mjadala huu 

yameelezwa katika jedwali 7.3) 

Wiki ya 

kwanza ya kila 

mwezi 

2. Kushirikiana na wawezeshaji Kata kuandaa taarifa ya 

robo mwaka 

Robo mwaka 

3. Kuwasilisha taarifa ya robo mwaka katika Kikao cha 

Kamati ya Maendeleo ya Kata 

Wakati wa 

Kikao cha 

Maendeleo ya 

Kata 

4. Kuwasilisha taarifa ya robo mwaka pamoja na 

muhutasari wa Kikao cha Kamati ya Maendeleo ya Kata 

kwa Kikosi Kazi cha Halmashauri na Diwani 

Robo mwaka 

Kikosi kazi 

cha 

Halmashauri 

1. Kuunganisha taarifa za kila mwezi kutoka kwa Mtendaji 

Kata na kuchambua taarifa muhimu za jitihada za jamii 

na uwezeshaji wa Wawezeshaji Kata 

Robo mwaka 

2. Kutoa taarifa ya maendeleo ya jitihada za jamii na 

uwezeshaji wa Wawezeshaji Kata katika Kikao cha 

Wakuu wa Idara (Wawezeshaji Kata wanaweza 

kukaribishwa katika kikao cha wakuu wa idara ili kutoa 

uzoefu) 

Robo mwaka 

3. Kuchukua hatua muhimu za kusaidia Wawezeshaji Kata 

na jitihada za jamii 

Wakati 

wowote 

Jedwali 7.3 linaonesha maswali ya majadiliano ya kila mwezi kati ya Mtendaji Kata na 

Wawezeshaji Kata. Maswali haya yanagusa sehemu muhimu ya maudhui ya taarifa 

ya robo mwaka ambayo huwarahisishia Kikosi Kazi cha Halmashauri kupata taarifa 

ya mambo yanayotokea. 
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Jedwali 7.3: Mwongozo wa Maswali ya Majadiliano ya kila Mwezi kati ya 

Mtendaji Kata na Wawezeshaji Kata 

Kuhusu Uwezeshaji wa Wawezeshaji Kata 

1. Ni mambo gani (mfano; kujenga mahusiano, kujenga ufahamu, kuimarisha asasi na 

kujenga uwezo, n.k.) umejaribu kuboresha kupitia uwezeshaji kwa mwezi huu? 

2. Ili kukabiliana na masuala yaliyotajwa hapo juu ni hatua gani ulichukua na kwa nani? 

3. Ni mabadiliko gani mliyoyaona kutokana na uwezeshaji? (Je, mmefikia malengo kupitia 

uwezeshaji?). 

4. Kulikuwa na changamoto yoyote ya ujuzi katika uwezeshaji au kuwawezesha 

wanajamii kutatua suala tajwa hapo juu? 

5. Ni kwa namna gani mmeweza kukabiliana na changamoto hizo? Au ni kwa namna gani 

Wawezeshaji Kata wameweza kukabiliana na changamoto hizo? 

6. Mnafikiri kipi kifanyike kuhusu uwezeshaji katika kipindi cha mwezi ujao? 

Maendeleo ya Jitihada za Jamii 

1. Maendeleo ya jitihada za jamii yakoje katika mwezi huu? 

2. Ni mambo gani yaliyosaidia kuimarisha jitihada za jamii? 

3. Ni changamoto gani zinazokwamisha kuendelea kwa jitihada za jamii? 

4. Ni usaidizi gani muhimu unaotakiwa kutoka Halmashauri ili kuhamasisha na kukuza 

jitihada za jamii? 

5. Ni mambo gani jamii inapaswa kufanya ili kuendeleza jitihada za jamii kwa mwezi 

ujao? 

Wawezeshaji Kata wakumbuke kuwa, majadiliano na Mtendaji Kata ni nafasi muhimu 

kwa Wawezeshaji Kata kujitathmini na kuboresha shughuli za uwezeshaji kama vile 

kujifunza kupitia mchakato wa kutekeleza wao wenyewe. 

 

7.2 Msaada wa Kitaalam Kutoka Wawezeshaji Kata Waandamizi 

Wawezeshaji Kata ambao ni wapya wanaweza kupata changamoto katika shughuli za 

uwezeshaji kutokana na mtizamo wa jamii, uwezo wao na mahitaji kutolingana. 

Pamoja na kuwepo kwa changamoto hizo Wawezeshaji Kata wanapaswa kutekeleza 

majukumu yao. Japo kazi hii siyo nyepesi kwa maana hiyo Wawezeshaji Kata 

watapaswa kutumia muda wa kutosha ili kuweza kuifanya katika ubora. Hivyo, 

matokeo ya kazi ya uwezeshaji hayawezi kuonekana mara moja, kwa sababu 

mabadiliko ya kifikra yanategemea uwezo wa mapokeo ya jamii na hayapimiki na 

kuonekana kwa urahisi. Wakati mwingine hali hii hujenga hofu na kutokujiamini kwa 

wawezeshaji kutokana na kutopata matokeo chanya ya jitihada zao katika uwezeshaji 

kwa haraka. 



 

49 

 

Kupitia taarifa za robo mwaka na mawasiliano ya moja kwa moja na Mtendaji Kata, 

Kikosi Kazi cha Halmashauri kitajiridhisha na changamoto zilizoainishwa na 

Wawezeshaji Kata. Kikosi Kazi kikijiridhisha kutokuwepo kwa Wawezeshaji Kata 

wazoefu, Halmashauri wataomba usaidizi wa kupata wawezeshaji mahiri kutoka 

Halmashauri ya Jirani, ama kupitia timu ya O&OD (OR-TAMISEMI) kwa ajili ya 

kujenga uwezo wa Wawezeshaji Kata wapya.  

Jedwali 7.4 linaelezea utaratibu wa kuomba na kupokea Wawezeshaji Waandamizi 

Kata. 

Jedwali 7.4: Taratibu za Kuomba na Kupokea Wawezeshaji Waandamizi Kata 

1. Kikosi Kazi cha Halmashauri wataandaa na kupeleka barua ya maombi kwa 

Halmashauri ya Jirani ama OR-TAMISEMI kwa mahitaji ya usaidizi wa 

Wawezeshaji Waandamizi Kata. 

2. Halmashauri yenye Wawezeshaji Kata mahiri ama OR-TAMISEMI 

watawasiliana na Kikosi Kazi cha Halmashauri kuhakiki lengo na mahitaji 

muhimu na utaratibu wa kuwapeleka kwa muda mfupi Wawezeshaji Wazoefu 

/Waandamizi Kata (Ratiba, gharama n.k.). 

3. Kikosi Kazi cha Halmashauri watapokea taarifa ya Wawezeshaji 

Wazoefu/Waandamizi Kata waliochaguliwa na ratiba yao kutoka Halmashauri 

ya jirani ama OR-TAMISEMI. 

4. Wawezeshaji Wazoefu/Waandamizi Kata kuwasili katika ofisi za Halmashauri 

husika na kuhakiki taratibu za kiutawala pamoja na Kikosi Kazi cha 

Halmashauri (ratiba ya kazi na malipo). 

5. Wawezeshaji Waandamizi Kata kuwatembelea Wawezeshaji Kata kuona 

shughuli zao na kutoa usaidizi wa kitaalamu kwa changamoto walizonazo 

Wawezeshaji Kata wapya. 

6. Baada ya kukamilisha shughuli zilizopangwa, Mwezeshaji Mwandamizi Kata 

atatoa taarifa ya usaidizi elekezi kwa Kikosi Kazi cha Halmashauri. 

MUHIMU:  

Gharama ya usaidizi wa Wawezeshaji Wazoefu/Waandamizi Kata (mfano: malipo ya 

usafiri na posho ya kujikimu) zitalipwa na Halmashauri husika 
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Kiambatisho - I 

Fomu ya Uchambuzi wa Hali Halisi ya Jamii 

Jina la Kata  Tarehe  

Jina la Kijiji/Mtaa  

Mwaka wa kusajiliwa  

Idadi ya Watu  

Idadi ya Kaya   

Historia ya Jamii 

 

 

 

 

Hali ya Kijiografia 

 

 

 

 

Hali ya Utamaduni 

 

 

 

 

Shughuli za Kiuchumi 

 

 

 

Hali ya upatikanaji wa mahitaji 

ya kiuchumi (umbali kwenda 

soko la karibu) 

 

 

 

Mahusiano yaliyopo kati ya 

jamii, Halmashauri na wadau 

wengine (aina ya usaidizi 

waliopata) 

 

 

 

Rasilimali 

zinazopatikana 

ndani ya jamii 

Aina Rasilimali na aina ya umiliki (Nani anamiliki?) 

Maliasili 
 

 

Rasilimali 

watu 

 

 

Rasilimali 

fedha 
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Kiambatisho – II  

Fomu ya Kutambua Uwezo wa Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa 

katika Shughuli za Maendeleo na Utawala Bora 

Jina la Kata  Tarehe  

Jina la Kijiji/Mtaa   

Vikao vya Halmashauri ya 

Kijiji/Kamati ya Mtaa 

Idadi ya vikao vilivyofanyika 

kwa mwaka uliopita 

Asilimia ya mahudhurio ya wajumbe 

kwa mwaka uliopita  

 

 

 

Mkutano wa Kitongoji Idadi ya Mikutano iliyofanyika 

kwa mwaka uliopita 

Asilimia ya mahudhurio ya wajumbe 

kwa mwaka uliopita 

 

 

 

Mkutano Mkuu wa 

Kijiji/Mkutano wa Mtaa 

Idadi ya Mikutano iliyofanyika 

kwa mwaka uliopita 

Asilimia ya mahudhurio ya wajumbe 

kwa mwaka uliopita 

 

 

 

Usimamizi wa mapato na 

matumizi  

 

 

 

Uratibu wa shughuli za 

vikundi  

 

 

 

Mahusiano na 

Halmashauri, Mashirika 

yasiyo ya kiserikali na 

Wadau wa 

maendeleo(O&OD)   

 

Uzoefu katika kutatua 

migogoro 

 

 

 

Mbinu/njia za kitamaduni 

za kufanya maamuzi  

 

 

 

Maoni ya Mwezeshaji Kata. 
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Kiambatisho - III 

Fomu ya Orodha ya Wawezeshaji Jamii  

Jina la Kijiji/Mtaa  

Na. Jina la 

Mwezeshaji Jamii 

Kitongoji, 

Kijiji/Mtaa 

Jinsi Umri Namba ya 

Simu 

Mwaka wa 

Kusajiliwa 

1       

2       

3       

4       

5       

6       

7       

8       

9       

10       

11       

12       

13       

14       

15       

16       

17       

18       

19       

20       

21       

22       

23       

24       

25       

 


